[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Tôi không biết đưa tiếp tếp thông tin về Á khôi thế này, có bị Thủ trưởng Tien Tung phạt không, và đặc biệt là cụ angkorwat có mắng không.
Nhưng vì cái đẹp thì thôi cứ liều một phen :D
Tôi đưa thêm cái hình của Á hậu Thể thao năm 1993, có tên là Kiều L..., ĐỂ BẠN UltraMod xem có thêm thông tin nào không nhé.
Trong hình, em Kiều L.., đứng ngoài cùng, bên trái tấm hình, đeo cái bờm trắng trên tóc.

KG SG Kieu Linh - Minh Hang - Xuan Dung.jpg
Khuôn viên CQ như này có phải là khu Ngoại giao đoàn Vạn Phúc không cụ?

Baoleo

Xe tăng
Khuôn viên CQ như này có phải là khu Ngoại giao đoàn Vạn Phúc không cụ?
Hình đó ở Sài Gòn, cụ à.
Còn con xe của Văn phòng thì đúng là 'Ắc - coóc' đời 94. Gớm, về xe cộ, không gì qua mắt được các cụ Ốp - phơ :D

Chỉnh sửa cuối:
Tôi không biết đưa tiếp thông tin về Á khôi thế này, có bị Thủ trưởng Tien Tung phạt không, và đặc biệt là cụ angkorwat có mắng không.
Nhưng vì cái đẹp thì thôi cứ liều một phen :D
Tôi đưa thêm cái hình của Á hậu Thể thao năm 1993, có tên là Kiều L..., để cụ UltraMod xem có thêm thông tin nào không nhé.
Trong hình, em Kiều L.., đứng ngoài cùng, bên trái tấm hình, đeo cái bờm trắng trên tóc.

KG SG Kieu Linh - Minh Hang - Xuan Dung.jpg
Như trên thì không vi phạm, mà chỉ làm nhiều người ghen tị thôi. Trong đó có em :((

Baoleo

Xe tăng
Thời đó mà cụ làm cho nước ngoài là oách lắm đó
Đi công tác, thì ngoài lương ra, có phụ cấp tiêu vặt 30 đô-la Mỹ/ngày + Tiền khách sạn (tiêu chuẩn dưới 75 đô/ngày) + Chi phí xe + phụ cấp thu hút (đi dự án).
Đợt 1994-1997, nhà cháu đi tăng phái suốt. Nên Nếu tính cả lương, thời 1994 - 1997: mỗi tháng nhà cháu mua được 5 cây vàng.
Bây giờ, lương thì tăng gấp 10 lần so với năm 1994, nhưng số vàng mua được thì chỉ bằng 1/5 năm 1994.
Phú quý giật lùi, cụ ơi.
;) 😜>:D<

Baoleo

Xe tăng
Cái thời đi buôn đường dài từ TQ về Cát Linh cũng chẳng khác gì những chuyến đi bảo vệ cán bộ đi công tác😂. Sở trường của thằng lính trinh sát được phát huy. Cũng soi đường tìm đường tắt để tránh trạm liên ngành, cũng cắt rừng tìm bãi tập kết hàng, cũng căng mắt nhìn đường xem có đội liên ngành chặn không và lên phương án để qua được. Ngoài việc tránh các quan thì tránh bọn nghiện, cướp dọc đường, đàm phán không được là chiến đấu để bảo đảm hàng về được HN.
Số vẫn rất son là không bị dính quả nào nặng. Anh em trong đội thì ông lăn xuống vực ở Hà cối, ông bị lột sạch tiền ở bến xe Lạng Sơn. Mỗi chuyến xe về đến Cát linh là đổi bao công sức. Nhưng đổi lại thì lãi suất bây giờ mơ không được. 😂😂😂.
Vất vả nhưng còn có xèng. Nhiều ông CCB vất vả mưu sinh mà còn không ra xèng mới cơ cực 😥😥😥
Đúng là nhiều anh em mình sau khi ra quân, đời sống cũng còn nhiều khó khăn lắm. Nói cho công bằng, cụ angkorwat và nhà cháu, cũng còn kiếm được gạo mà ăn, còn may hơn nhiều anh em cựu binh khác. Chính vì thế, mà chúng mình, cứ thấy anh em cựu binh cũ, là quý nhau lắm.

Nhimtiu

Xe container
Mình bắt tay nhau hoà ái cái nào,...
Nếu cùng đồng điệu về một quan điểm nào đó thì thật là tốt, không thì cũng coi như gió thoảng mây trôi thôi, không có gì nặng nề cả ạ. "Gặp" nhau ở đây, đã là vui rồi...Còn rất nhiều thứ khiến mình bận lòng ấy chứ, cụ nhỉ?! :D
P/s: Đợi khi nào em đến Ngã ba Đồng Lộc, rồi mình kể chuyện tiếp nghe.
Đọc còm mợ em lại nhớ bài thơ "Cúc Ơi" bài thơ cảm động quá!

Cúc ơi!
Tiểu đội đã xếp một hàng ngang
Cúc ơi em ở đâu không về tập hợp?
Chín bạn đã quây quần đủ mặt
Nhỏ-Xuân-Hà-Hường-Hợi-Rạng-Xuân-Xanh
A trưởng Võ Thị Tần điểm danh
Chỉ thiếu mình em
(Chín bỏ làm mười răng được!)

Bọn anh đã bới tìm vẹt cuốc
Ðất sâu bao nhiêu bọn anh không cần
Chỉ sợ em đau nên nhát cuốc chùng
Cúc ơi! Em ở đâu?
Ðất nâu lạnh lắm
Da em thì xanh
Áo em thì mỏng!
Cúc ơi! Em ở đâu?
Về với bọn anh tắm nước sông Ngàn Phố
Ăn quýt đỏ Sơn Bằng
Chăn trâu cắt cỏ
Bài toán lớp Năm em còn chưa nhớ
Gối còn thêu dở
Cơm chiều chưa ăn

Em ở đâu hỡi Cúc
Đồng đội tìm em
Đũa găm, cơm úp
Gọi em
Gào em
Khản cổ cả rồi
Cúc ơi...ời...ơi!

(Ngã ba Đồng Lộc, 25-7-1968)

Vào 16 giờ 30 ngày 24-7-1968, tại ngã ba Đồng Lộc, huyện Can Lộc, tỉnh Hà Tĩnh, mười nữ thanh niên xung phong hi sinh trong một trận bom của không lực quân Mỹ. Trong đó, xác tiểu đội phó Hồ Thị Cúc mãi hai ngày sau mới được tìm thấy.

Bài thơ này đã được nhạc sĩ Võ Công Diên phổ nhạc thành bài hát Em ở nơi mô.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Đi công tác, thì ngoài lương ra, có phụ cấp tiêu vặt 30 đô-la Mỹ/ngày + Tiền khách sạn (tiêu chuẩn dưới 75 đô/ngày) + Chi phí xe + phụ cấp thu hút (đi dự án).
Đợt 1994-1997, nhà cháu đi tăng phái suốt. Nên Nếu tính cả lương, thời 1994 - 1997: mỗi tháng nhà cháu mua được 5 cây vàng.
Bây giờ, lương thì tăng gấp 10 lần so với năm 1994, nhưng số vàng mua được thì chỉ bằng 1/5 năm 1994.
Phú quý giật lùi, cụ ơi.
Em hỏi tò mò phát là lương cứng hàng tháng của cụ thời đó là bao nhiêu USD ạ?

Baoleo

Xe tăng
Em hỏi tò mò phát là lương cứng hàng tháng của cụ thời đó là bao nhiêu USD ạ?
Thồi, nói ra xấu hổ với các sếp quan chức. Các sếp kiếm tiền tỷ cứ như ăn một miếng hồng xiêm ;)

angkorwat

Xe container
Người OF
Thồi, nói ra xấu hổ với các sếp quan chức. Các sếp kiếm tiền tỷ cứ như ăn một miếng hồng xiêm ;)
Những năm đó bọn tây vẫn còn gà nên trả lương cao như bên nước nó. Sau mấy ông quản lý VN tư vấn cho nó nên lương hạ dần.

angkorwat

Xe container
Người OF
Đúng là nhiều anh em mình sau khi ra quân, đời sống cũng còn nhiều khó khăn lắm. Nói cho công bằng, cụ angkorwat và nhà cháu, cũng còn kiếm được gạo mà ăn, còn may hơn nhiều anh em cựu binh khác. Chính vì thế, mà chúng mình, cứ thấy anh em cựu binh cũ, là quý nhau lắm.
Mấy lần quay lại Phnom Penh tôi gặp hai ông đồng hương chạy TukTuk ở Phnom Penh. Một ông hiền lành chịu khó làm ăn. Một ông thì bặm trợn toàn chặt chém dân du lịch VN. Cả hai ông đều vất vả kiếm ăn. Chắc không phải dân cục 2, cục 3 gì gài lại.

Baoleo

Xe tăng
Những năm đó bọn tây vẫn còn gà nên trả lương cao như bên nước nó. Sau mấy ông quản lý VN tư vấn cho nó nên lương hạ dần.
Cái gì đầu tiên cũng thích và sướng, cụ nhỉ :D

Mấy lần quay lại Phnom Penh tôi gặp hai ông đồng hương chạy TukTuk ở Phnom Penh. Một ông hiền lành chịu khó làm ăn. Một ông thì bặm trợn toàn chặt chém dân du lịch VN. Cả hai ông đều vất vả kiếm ăn. Chắc không phải dân cục 2, cục 3 gì gài lại.
Lính mình ở lại làm ăn cũng nhiều mà cụ. Đâu phải ai cũng là dân cục XX gài lại đâu. ;)

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Phú quý giật lùi, cụ ơi.
Hồi đó mà cụ chịu khó tích cóp mua đất thì ngon

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cuốn "Chiến trường K" của cụ Lâm thì chương cuối lại là chương làm cho người đọc nhiều day dứt, suy nghĩ nhất.
Cụ cảm nhận cuốn này thế nào ạ?

Em vừa đọc xong "Lính Hà" của tác giả Nguyễn Ngọc Tiến - người từng tham gia chiến đấu tại chiến trường biên giới Tây Nam: "Cuốn sách pha trộn giữa hồi ức và tự truyện". Bác Tiến viết về những người lính quê ở Hà Nội, trong đó có cả "chính mình". Có người từng đi qua hai cuộc chiến tranh (chống Mỹ và chống Khơ-me đỏ). Giọng văn không trau chuốt; cách kể chuyện đều đều như dòng sông mùa Thu...

traitrethichmaybay

Xe đạp
angkorwat đất của Hùng Tuý là được thế hệ trước để lại hay do ngành gạch/tbvs thời xưa lãi cao quá nên nó mới có được miếng đất to bự như vậy giữa lòng thủ đô hả cụ?

angkorwat

Xe container
Người OF
angkorwat đất của Hùng Tuý là được thế hệ trước để lại hay do ngành gạch/tbvs thời xưa lãi cao quá nên nó mới có được miếng đất to bự như vậy giữa lòng thủ đô hả cụ?
Đất đó đầu tiên là thuê của nhà máy. Đến giờ thì vẫn là thuê hoặc hợp tác kinh doanh. Nhà Hùng Túy cạnh nhà Việt Lê, mặt tiền hơn 4m sâu khoảng trên 10 m. Năm 92-93 vẫn bán bia, dân CL gọi là Hùng bia. Túy là anh rể Hùng hình như chết rồi thì phải. Nhà có cửa hàng ở CL thì có Huyên Phượng. Còn phần đa là thuê. Sau này một số mua lại được. Cũng đã lâu không ghé qua CL, không rõ HT đã mua được chỗ đó chưa ? Đất đó là đất công nên cũng khó.

hiepchiken82

Xe tăng
nhà đấy mua gom đấy cụ ah, có cái ngõ ngay cạnh nhà thi đấu trịnh hoài đức, đa số các hộ dân trong đấy cũng bị mua gom nhưng e ko biết có phải hùng túy hay không? chắc hẳn là lãi bẫm quá rồi.