[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

angkorwat

Xe container
Người OF
Hai hôm nay lang thang ở Phnom Penh chưa được việc gì.
Viết nốt mấy dòng của lần trước:
Rời khỏi tỉnh Kampot với những kỷ niệm với đội văn công xung kích. Tôi đến Koh Kong, một tỉnh có đường biển giáp với Thái lan. Đây là cửa khẩu buôn hàng với Thái đầu tiên sau năm 1979. Sau này mới mở cửa khẩu Poi Pét. Năm 1980 - 1981 dân SG thường qua Koh Kong rồi vượt qua Thái bằng đường biển. Đường này an toàn vì chỉ đi ven theo bờ biển một ngày là sang đất Thái.
Hồi xưa tôi cũng đi công tác vài lần đến đây. Sau đó bố trí cho hai anh em Chan Thu đi theo đường này. Anh em họ nằm chờ ở chợ 2 ngày không đi được mới quay lại Phnom Penh và đi theo con đường Sisophon - Poi pét.
Tỉnh này không có kỷ niệm gì sâu sắc trong cuộc đời binh nghiệp. Lang thang một ngày, chụp mấy cái ảnh minh họa. Hôm sau tôi quay lại Phnom Penh và trở về VN.

TrungITC

Xe hơi
Hóng câu chuyện tiếp theo của cụ AngKorwat !

Demchinhhang.net

Xe container
Lại chấm để theo dõi.

angkorwat

Xe container
Người OF
Chuyến trở lại K lần thứ 3 đã kết thúc được 1 tuần. Hôm nay mới lại rảnh vào chém với các cụ. Sáng mai em lại sang K 😁.
Chuyến vừa rồi em ở lại Phnom Penh 4 ngày nên rảnh rỗi, đi bộ lang thang về những nơi ở cũ. Sau mấy chục năm thành phố đổi khác hoàn toàn. Không nhận ra được đường phố cũ. May mắn vẫn còn cái khách sạn Trắng ở chỗ cũ và vẫn tên là White Hotel. Đi dọc đường Monivong xuống ngã tư Monivong - Mao Trạch Đông là đến khu vực B68 cũ gần SQ Việt Nam hiện nay và khu vực Tiền phương bộ hồi xưa. Cuối cùng cũng lần mò ra khu vực B.68. Những biệt thự hồi xưa vẫn còn một số, phần đa đã bị đập đi xây mới lại. Vòng vèo một hồi chợt nhận ra cái nhà khách KP1, là nhà khách cho các chuyên gia VN nghỉ tạm trước khi đi tỉnh.

angkorwat

Xe container
Người OF
Những năm 1980 - 1990 cụ nào có người nhà sang làm chuyên gia cho K thì chắc chắn biết nhà khách KP1. Ở nhà khách có cái căng tin nên khi không phải đi công tác thì lính tráng bọn tôi hay la cà ngồi cafe chém gió ở đó. Sau này còn có mấy em của cty ăn uống Hồ Gươm (Hà nội) sang đó phục vụ nên căng tin lúc nào cũng có vài ông vệ binh ngồi đồng cả ngày.
Cũng vì có cái nhà khách này nên sau chuyến đi Kampot gần một năm tôi lại có dịp gặp lại em Hồng văn công.

zinhaicau

Xe điện
Nay e nói chuyện với 1 CCB đặc công miền 73t, Từng tham chiến ở K nhiều phi vụ. Cụ kể rằng một trong các lý do chính mà dân Cam ghét Việt đó là thời Nguyễn mình đã " mang gươm mở cõi" tiêu diệt rất nhiều dân K và cả vua cùng hoàng tộc. CCB này đã vào một khu thờ khá nhỏ, khuất và kín. Bên trong là 3 bể thuỷ tinh xương người, giữa là 3 cái đầu lâu của " vua cha" họ. Sư trụ trì chỉ mở cửa thắp hương chứ hầu như ko cho người ngoại quốc vào thăm. CCB này trong một nhiệm vụ gần như ép buộc sư trụ trì này mở cửa và được sư nói khu thờ này được giữ gìn và khắc ghi xương máu cho mọi dân K về mối thù vố dân Việt ( đã tàn sát và giết vua cùng hoàng tộc, sau đó chặt đầu lấy sọ làm 3 ông đầu rau. Về địa danh nơi nàyCCB nói mà e nhớ ko rõ, hình như ở góc khuất sau môt ngã tư ở Xiêm Riệp. Cụ angkowat có nghe thấy vụ này ko ạ?

angkorwat

Xe container
Người OF
Nay e nói chuyện với 1 CCB đặc công miền 73t, Từng tham chiến ở K nhiều phi vụ. Cụ kể rằng một trong các lý do chính mà dân Cam ghét Việt đó là thời Nguyễn mình đã " mang gươm mở cõi" tiêu diệt rất nhiều dân K và cả vua cùng hoàng tộc. CCB này đã vào một khu thờ khá nhỏ, khuất và kín. Bên trong là 3 bể thuỷ tinh xương người, giữa là 3 cái đầu lâu của " vua cha" họ. Sư trụ trì chỉ mở cửa thắp hương chứ hầu như ko cho người ngoại quốc vào thăm. CCB này trong một nhiệm vụ gần như ép buộc sư trụ trì này mở cửa và được sư nói khu thờ này được giữ gìn và khắc ghi xương máu cho mọi dân K về mối thù vố dân Việt ( đã tàn sát và giết vua cùng hoàng tộc, sau đó chặt đầu lấy sọ làm 3 ông đầu rau. Về địa danh nơi nàyCCB nói mà e nhớ ko rõ, hình như ở góc khuất sau môt ngã tư ở Xiêm Riệp. Cụ angkowat có nghe thấy vụ này ko ạ?
Chuyện này hồi xưa khi học tiếng K em hay đi hỏi chuyện hóng hớt mấy cụ già người K thì có nghe nói thời Nguyễn tả quân Lê văn Duyệt có kéo quân qua đánh K nhưng chỉ ở vùng Svai Riêng , Pray Veng thôi. Quân quan nhà Nguyễn đã tàn sát dân ở hai tỉnh đó và chặt đầu lính K kê làm bếp nấu ăn. Chuyện chắc thêu dệt lên vậy thôi. 😀

angkorwat

Xe container
Người OF
Kể nốt về cái nhà khách KP1:
Trong nhóm dân HN sang phục vụ nhà khách có một cậu em tên N. Cậu này mồm miệng nhanh nhẹn và chơi khá thân với anh em trong đội vệ binh. Cách đây 5-6 năm tôi tình cờ gặp lại cậu N trong một buổi giao lưu CCB K. Thế quái nào ông em lại là hội trưởng hội CCB ở một phường của HN 😀😀😀:
- Này, mày có đi bội đội ngày nào đâu mà nghe giới thiệu 5 năm lính, 1 năm ở chiến trường K là sao ?
Hắn cười :
- Hề hề...em khai bừa lấy chỗ sinh hoạt cho vui ấy mà. Rồi anh em họ tín nhiệm bầu lên 😀.
Sorry các cụ. Đến giờ em phải ra sân bay. Sang đến Phnom Penh em kể nốt. Đợt này sang sẽ đón Noel ở khách sạn Sukhalay ( nay là Pacific Hotel)😁

Tuongtien1977

Xe điện
Kể nốt về cái nhà khách KP1:
Trong nhóm dân HN sang phục vụ nhà khách có một cậu em tên N. Cậu này mồm miệng nhanh nhẹn và chơi khá thân với anh em trong đội vệ binh. Cách đây 5-6 năm tôi tình cờ gặp lại cậu N trong một buổi giao lưu CCB K. Thế quái nào ông em lại là hội trưởng hội CCB ở một phường của HN 😀😀😀:
- Này, mày có đi bội đội ngày nào đâu mà nghe giới thiệu 5 năm lính, 1 năm ở chiến trường K là sao ?
Hắn cười :
- Hề hề...em khai bừa lấy chỗ sinh hoạt cho vui ấy mà. Rồi anh em họ tín nhiệm bầu lên 😀.
Sorry các cụ. Đến giờ em phải ra sân bay. Sang đến Phnom Penh em kể nốt. Đợt này sang sẽ đón Noel ở khách sạn Sukhalay ( nay là Pacific Hotel)😁
cụ sang đấy hẹn chan tha và chan thu đi chơi noel à, em méc chị chan rau nhé

angkorwat

Xe container
Người OF
cụ sang đấy hẹn chan tha và chan thu đi chơi noel à, em méc chị chan rau nhé
Kế hoạch có từ sau lâu rồi mà. Nếu không dính vào vụ dự án này thì hôm nay em cũng đã ở Phnom Penh bằng xe máy rồi. Cuộc đời vẫn là " Vạn sự tùy duyên" số phận đã sắp đặt thì phải chịu thôi 😥

Vietex

Xe điện
Kế hoạch có từ sau lâu rồi mà. Nếu không dính vào vụ dự án này thì hôm nay em cũng đã ở Phnom Penh bằng xe máy rồi. Cuộc đời vẫn là " Vạn sự tùy duyên" số phận đã sắp đặt thì phải chịu thôi 😥
Cụ biên chuyện cô Hồng văn công tiếp đi ạ. Cháu và các cụ đang hóng. Đợt này cụ liên lạc lại với cô Chan Tha nữa đi.

hd-vt

Xe container
Cụ cố gắng hoàn thành kế hoạch. Cccm of sắp thành hươu cao cổ rồi ạ, và sau có thể dựng thành phim được, "máu nước mắt và hoa hồng".
Em kết quả đi xe máy của cụ, em dập dình xuyên V bằng xe máy, nói chuyện toàn bị mọi người nhìn như mình là người ngoài hành tinh hiccc.

ledzunghlhb

Xe buýt
Hai hôm nay lang thang ở Phnom Penh chưa được việc gì.
Viết nốt mấy dòng của lần trước:
Rời khỏi tỉnh Kampot với những kỷ niệm với đội văn công xung kích. Tôi đến Koh Kong, một tỉnh có đường biển giáp với Thái lan. Đây là cửa khẩu buôn hàng với Thái đầu tiên sau năm 1979. Sau này mới mở cửa khẩu Poi Pét. Năm 1980 - 1981 dân SG thường qua Koh Kong rồi vượt qua Thái bằng đường biển. Đường này an toàn vì chỉ đi ven theo bờ biển một ngày là sang đất Thái.
Hồi xưa tôi cũng đi công tác vài lần đến đây. Sau đó bố trí cho hai anh em Chan Thu đi theo đường này. Anh em họ nằm chờ ở chợ 2 ngày không đi được mới quay lại Phnom Penh và đi theo con đường Sisophon - Poi pét.
Tỉnh này không có kỷ niệm gì sâu sắc trong cuộc đời binh nghiệp. Lang thang một ngày, chụp mấy cái ảnh minh họa. Hôm sau tôi quay lại Phnom Penh và trở về VN.
Cụ mặc quần bò đứng cạnh Cụ có phải tên Minh không Cụ?

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn

Hà Tam

Xe điện
Đang ở Phnom Penh rồi cụ ơi. Vẫn ở nơi cách đây hơn 40 năm đã ở. Giờ nó là Pacific Hotel không phải Xukhalay nữa.
Theo truyền thống ngày 22/12, lính mình có liên hoan lớn, có ăn uống và uống nhiều. Ngày 22/12/1979, đơn vị tôi đóng quân ở QL7 đoạn Kratie đi Stung Treng, bên suối khá lớn, cầu bị KQ Mỹ đánh sập từ thời trước 1975, hối đó đây là đường nối dài của tuyến phía tây đường mòn HCM, trên đất K. Hôm đó uống say quá, vài lính đêm gác thấy trâu nhà đi lạc, mắt đỏ lừ ăn đêm tưởng là địch vào, tương cả loạt đạn, làm đơn vị báo động nháo nhào. Lúc chập tối, mấy ông lính cũng say quá, đi không nổi, phải bò bám theo cầu tạm là ván gỗ lớn để về qua suối.
Nào, nâng cốc ngày 22/12 ông CCB chiến trường K!

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Lãnh thổ nhà Nguyễn thuộc địa hoặc bảo hộ không bao gồm Xiêm Riệp cụ ạ; vùng này luôn là ảnh hưởng của Thái Lan; tên cũ là Xiêm Nakhon (thành phố của người Xiêm), đến khi Pháp độ hộ (1906) thì đổi tên thành Xiêm Riệp (chiến thắng người Xiêm), 1 cái tên rất dân túy, có ý nịnh dân Căm.

Chỉnh sửa cuối: