[Funland] Những lỗi thiết kế, sự bất tiện khi sử dụng của căn bếp nhà bạn

vừa đi vừa láii

Xe container
Em cũng mới cải tạo quả bếp xây
,
-

Hệ tủ của cụ đẹp. Nhưng em có ý kiến:
- cụ xử lý rác ntn?
- dưới bồn rửa cụ làm ngăn kéo như vậy nghe chừng bất tiện khi sửa chữa.
Cụ muốn thay vòi, tháo vệ sinh mấy đường ống phía dưới nghe chừng hơi khó

Diep1979

Xe container
Nhà cháu thì gấu hay bếp núc, lưc xây cho bạn ý tự điều phối. Bé thôi nhưng tối giản và tiện cho người nấu ăn

haivina

Xe điện
Mình mở đầu:

6y trước Nhà mình khi sửa bếp lần 2 thì vẫn bị lỗi như hình 1. Khi đó đang dùng bếp ga nên cứ nghĩ mở cửa như vậy để kéo cái bình ga ra cho dễ. Sau này đổi bếp từ, rồi muốn sạch thì dùng thảm bếp >> mới biết thiết kế 1 quá dở hơi.

Lại chờ gom xèng vài năm sửa lại tủ mới.

Nhà bạn thì thuộc hình 1 hay 2 ? hay có hạng mục nào khác, điều gì cần thay đổi?
View attachment 8541915
Thế là lỗi ông làm tủ bếp kém. Người dùng làm sao biết được.

trungngothu

Xe tăng
Hệ tủ của cụ đẹp. Nhưng em có ý kiến:
- cụ xử lý rác ntn?
- dưới bồn rửa cụ làm ngăn kéo như vậy nghe chừng bất tiện khi sửa chữa.
Cụ muốn thay vòi, tháo vệ sinh mấy đường ống phía dưới nghe chừng hơi khó
Hi cụ, rác chắc làm cái rổ nhỏ treo trên cánh cạnh bồn rửa thôi, may là ngay bên cạnh tủ lạnh là cửa ra sau nhà, thùng rác to thì để ngoài đó cho đỡ mùi.
Ngăn kéo thì cần training đầy đủ cho mọi ng, may mà chọn ray này dễ tháo, dễ lắp, ng biết rồi còn bảo dễ tháo lắp hơn cả cánh tủ nên cũng ko đến nỗi ạ.

hairyscary

Xe điện
Nhà bác dùng loại đá nào đấy?
Mặt bếp nhà em dùng đá kim sa (đen, có các sợi ánh kim), trông đẹp, sạch, cứng nhưng rất dòn.
Dù khung phần dưới tủ bếp nhà em bằng inox, nhưng chưa bao giờ em dám chặt cái gì ở trên mặt cả. Thịt gà, đồ cứng em làm cái giá cho thớt để chặt dưới nền thôi (tầng 1 nhà em không lát gỗ).
Khi cắt đá làm mặt tủ cũng là 1 kỳ công của các bác thợ đá. Vì mặt tủ hơi hẹp nên cạnh trong sát tường của hộc bếp mỏng manh, vì rất nhỏ.
Nhưng bếp nhà em không bị nước tràn như các bác ở đây mô tả, chắc khi làm không phải tính toán để người già còng lưng sử dụng. Ngày xưa bà xã cẩn thận theo người ta khuyên cũng đã mua ít thảm lót, nhưng mớ thảm ấy vứt ở sân sau chắc đã mục hết rồi.
Đúng là sắp xếp nhà ở quá theo phong thủy sẽ làm cái nhà nó như 1 mớ bòng bong, trông không chỉ buồn cười mà rất bất tiện, mà chưa chắc đúng. Bà xã cũng rất chú trọng cái thứ phong thủy này nên em cũng chiều, nhưng khi vượt quá giới hạn là em chặn luôn. Tiện nghi + dễ sử dụng vẫn luôn phải tôn trọng!

Em làm đá kim sa hạt to. Kho đá ở ngõ 171 Trường Chinh, nay là đường Nguyễn Lân, giáp khu PKKQ.
Thời đấy chưa có các kiểu đá visco...như giờ, toàn đá tự nhiên.

Đội lắp tủ bếp riêng, đội làm mặt đá riêng. Bên lắp tủ ko cần mặt đá cũng lắp phẳng đc, họ chỉ cân chỉnh theo máy laser là đc. Mà cái chân tủ bếp 10cm là loại có thể điều chỉnh đc thì chỉnh thêm lúc nào cũng đc ah. E tự chỉnh đc, ko cần thợ
Cụ chuẩn ạ. Thợ nào cũng làm kỹ như thế thì tốt quá, vạn sự như ý, thiên hạ thái bình. :D

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Hi cụ, rác chắc làm cái rổ nhỏ treo trên cánh cạnh bồn rửa thôi, may là ngay bên cạnh tủ lạnh là cửa ra sau nhà, thùng rác to thì để ngoài đó cho đỡ mùi.
Ngăn kéo thì cần training đầy đủ cho mọi ng, may mà chọn ray này dễ tháo, dễ lắp, ng biết rồi còn bảo dễ tháo lắp hơn cả cánh tủ nên cũng ko đến nỗi ạ.
Khoang dưới chậu rửa bát, nhiều nhà để máy lọc nc, như nhà cụ lắp ngăn kéo ở đấy thì chỗ đấy chắc ko để máy lọc nc đc

CCB

Xe tăng
Mình mở đầu:

6y trước Nhà mình khi sửa bếp lần 2 thì vẫn bị lỗi như hình 1. Khi đó đang dùng bếp ga nên cứ nghĩ mở cửa như vậy để kéo cái bình ga ra cho dễ. Sau này đổi bếp từ, rồi muốn sạch thì dùng thảm bếp >> mới biết thiết kế 1 quá dở hơi.

Lại chờ gom xèng vài năm sửa lại tủ mới.

Nhà bạn thì thuộc hình 1 hay 2 ? hay có hạng mục nào khác, điều gì cần thay đổi?
View attachment 8541915
Cả 2 tủ này đều có lỗi cơ bản là chân tủ sát nền/sàn.
Chân tủ cần cao từ 8-10 cm để gầm tủ thông thoáng chống ẩm, đồng thời có thể lùa chổi, vòi máy hút bụi vào vệ sinh. Phía ngoài chân tủ có tấm nẹp ốp có thể tháo lắp dễ dàng và phải tụt vào 5 cm làm chỗ để mũi chân khi đứng làm bếp.

vừa đi vừa láii

Xe container
Chân tủ cần cao từ 8-10 cm để gầm tủ thông thoáng chống ẩm, đồng thời có thể lùa chổi, vòi máy hút bụi vào vệ sinh. Phía ngoài chân tủ có tấm nẹp ốp có thể tháo lắp dễ dàng và phải tụt vào 5 cm làm chỗ để mũi chân khi đứng làm bếp.

Em thấy cái chân này phải 1m1 :D

Fan gentra

Xe điện
chẳng có cái gì là vĩnh cửu ..kể cả ý tưởng ..do vậy cứ thay đổi dần dần cho phù hợp với nhu cầu của chủ nhân thôi ... :D :D :D

CCB

Xe tăng
Xin phép ké bác chủ thớt:
Nhà tôi đã có Tủ bếp dưới với chiều sâu cơ bản là 600mm, như hình:
View attachment 8542308

Giờ, vẫn giữ nguyên phần Tủ bếp dưới, tôi muốn thay toàn bộ mặt đá bên trên, với Chiều sâu mới là 650mm, có được không các bác nhỉ?

Mục đích: Có thêm không gian để lựa chọn Bếp từ 3 mặt nấu.
Kể cả khi vẫn lựa chọn Bếp từ 2 mặt nấu cơ bản, tôi vẫn muốn nó sâu hơn một chút ạ.

PS: Cái mặt đá cũng bị nứt gãy rồi, đã dán keo tạm cho khỏi thấm nước xuống dưới.
Được cụ nha, nhưng xấu. Cùng lắm cụ để tấm mặt bàn đá rộng 620 thoai.

trungngothu

Xe tăng
Khoang dưới chậu rửa bát, nhiều nhà để máy lọc nc, như nhà cụ lắp ngăn kéo ở đấy thì chỗ đấy chắc ko để máy lọc nc đc
Ngăn kéo nông ạ, nhà này tuy ko để máy lọc nhưng lại để bình nóng lạnh, nó cũng to chẳng kém ạ, cụ nhìn kĩ bên trong sẽ thấy

còn đây là để máy lọc nước

hairyscary

Xe điện

Chiều cao mặt bàn phải vừa đủ để ông chủ không phải dùn chân hay kiễng :D

CCB

Xe tăng

BMW X11

Xe điện

Cái sự "Chân tủ cần cao từ 8-10 cm để gầm tủ thông thoáng chống ẩm, đồng thời có thể lùa chổi, vòi máy hút bụi vào vệ sinh": Tủ bếp nhà tôi có chân tủ, nhưng hình như đội thợ phang đinh chết cứng rồi, tôi không có cách gì tháo nó ra để vệ sinh cả.

Anh.Em

Xe buýt
Nhà em làm bằng gỗ tần bì, mối nó xông tùm lum. Đợt tới sửa chắc chọn loại vật liệu khác hoặc xây bằng gạch quá :D

coolpix8700

Xe ngựa
chẳng có cái gì là vĩnh cửu ..kể cả ý tưởng ..do vậy cứ thay đổi dần dần cho phù hợp với nhu cầu của chủ nhân thôi ... :D :D :D
Xây dựng - Kiến trúc ở VN đang ở giai đoạn lần mò.
Nhiều người nói muốn nhìn thấy cái gì vô lý nhất thì đến xem nhà của mấy ông kiến trúc sư, điều này không sai.
Cách đây 3 chục năm, khi còn ở Đức về chơi, nhìn nhà hàng xóm là 1 ông kỹ sư xây dựng em đã buồn cười. 2 cái cột to hơn người ôm, dựng từ mặt đất đến nóc nhà ở tầng 5 với mặt tiền 4 mét. Trang trí cột rất đẹp, giống hệt những cái cột của thành ba bi đông đổ nát ở Hy Lạp. Mỗi lần cái cửa cuốn nhà ông ấy hoạt động thì tít tận đầu phố cũng phải hưởng.
Có thời đi tìm nhà, em đến xem nhà của mấy thầy bên trường XD, BK,... kiểu giật cấp. Có 1 cái nhà mặt tiền 2 chục mét, sâu 7 mét, bên trái trồng 1 cây cau vua, chắc từ hồi xây nên giờ đã cao vút. Tầng 1 để gần trống hết, chỉ chừa 1 cái phòng để xe nhỏ vừa mo ninh. chính giữa nhà là cái cột còn to hơn cột hàng xóm nhà em kia rất nhiều. Cầu thang cuốn quanh, các phòng trổ vào kiểu giật cấp rộng cỡ 10-15m2 dọc chiều cao của cột.
Tầng 1 chia lại phòng bằng những tấm gỗ nhựa như kiểu văn phòng không tới được trần, vì trần rất cao, nhất là chính giữa nhà, gần cái cột. Bà chủ nhà vẫn yêu cầu nếu mua lại thì đừng đập đi, phí lắm, vì đó là tâm huyết của ông chồng Gs.
Em chẳng dám mua vì đập đi thì khối lượng gạch, vữa cực lớn.
Đến giờ gần 3 chục năm sau, cửa cuốn đã không còn kêu như xe tăng chạy trên đường nhựa nữa, nhưng nhiều thứ vẫn chưa thay đổi được, nhất là phòng toilette và nhà bếp!

Chỉnh sửa cuối:

trungngothu

Xe tăng
Cái sự "Chân tủ cần cao từ 8-10 cm để gầm tủ thông thoáng chống ẩm, đồng thời có thể lùa chổi, vòi máy hút bụi vào vệ sinh": Tủ bếp nhà tôi có chân tủ, nhưng hình như đội thợ phang đinh chết cứng rồi, tôi không có cách gì tháo nó ra để vệ sinh cả.
Do cách làm của đội thợ cụ thuê thôi, gắn chân cố định sẽ dễ thi công hơn, lắp đặt nhanh gọn tủ cứng cáp hơn khi thi công, nói chung là dễ dàng hơn cho thợ. Tuy nhiên khâu sử dụng sẽ bất tiện, khó sửa chữa thay thế.
làm chân bệ rời sẽ mất thời gian căn chỉnh hơn, cần tính toán để đảm bảo độ chắc chắn, cũng như tháo lắp dễ dàng.

114hangbong

Xe cút kít
Em hơi thấp, lúc làm bếp để chân bếp cao 5cm như cái thiết kế OK của cụ, nhưng mặt bếp làm vừa chiều cao cho em nên làm xong đóe nhét bình ga vào được, thiếu đâu 5cm.
Điêu vừa thôi, chiều cao của cụ nhét vừa 2 bình ga dư chỗ nhé. :))

trungngothu

Xe tăng
Xây dựng - Kiến trúc ở VN đang ở giai đoạn lần mò.
Nhiều người nói muốn nhìn thấy cái gì vô lý nhất thì đến xem nhà của mấy ông kiến trúc sư, điều này không sai.
Cách đây 3 chục năm, khi còn ở Đức về chơi, nhìn nhà hàng xóm là 1 ông kỹ sư xây dựng em đã buồn cười. 2 cái cột to hơn người ôm, dựng từ mặt đất đến nóc nhà ở tầng 5 với mặt tiền 4 mét. Trang trí cột rất đẹp, giống hệt những cái cột của thành ba bi đông đổ nát ở Hy Lạp. Mỗi lần cái cửa cuốn nhà ông ấy hoạt động thì tít tận đầu phố cũng phải hưởng.
Có thời đi tìm nhà, em đến xem nhà của mấy thầy bên trường XD, BK,... kiểu giật cấp. Có 1 cái nhà mặt tiền 2 chục mét, sâu 7 mét, bên trái trồng 1 cây cau vua, chắc từ hồi xây nên giờ đã cao vút. Tầng 1 để gần trống hết, chỉ chừa 1 cái phòng để xe nhỏ vừa mo ninh. chính giữa nhà là cái cột còn to hơn cột hàng xóm nhà em kia rất nhiều. Cầu thang cuốn quanh, các phòng trổ vào kiểu giật cấp dọc chiều cao của cột rộng cỡ 1-=15m2.
Tầng 1 chia lại phòng bằng những tấm gỗ nhựa như kiểu văn phòng không tới được trần, vì trần rất cao. Bà chủ nhà vẫn yêu cầu nếu mua lại thì đừng đập đi, phí lắm, vì đó là tâm huyết của ông chồng Gs.
Đến giờ gần 3 chục năm sau, cửa cuốn đã không còn kêu như xe tăng chạy trên đường nhựa nữa, nhưng nhiều thứ vẫn chưa thay đổi được, nhất là phòng toilette và nhà bếp!
Thế là tốt chứ cụ, ng ta thử nghiệm vào chính nhà mình, e chỉ sợ thử nghiệm vào nhà khách hàng thôi

Vietex

Xe điện
Em cũng mới cải tạo quả bếp xây
,

Cụ là bên thi công hay chủ nhà thế. Quả bếp này thì chất lượng rồi, nhất là có cái quạt trần đứng nấu nướng cho mát. Kiểu cửa này chắc k sợ va chán vào cửa. Nhưng vẫn có nhược điểm là thiếu chỗ lắp máy lọc nước, cái bồn rửa bát không có lỗ lắp vòi nước uống. Thứ hai là cháu không thích cái giá để bát đĩa kiểu này vì nó không có chỗ thoát nước.