[Funland] Những lỗi thiết kế, sự bất tiện khi sử dụng của căn bếp nhà bạn

coolpix8700

Xe ngựa
Coọc sê lẻ tám nói:
Giờ chấp nhận 5-6 tháng tháo ra gõ sạch cặn đóng bánh, làm phích nc sôi ngâm xà phòng cho hết mùi và nhờn, rồi lại lắp vào. Công đoạn khoảng 30-45p, thối như c.ứt và giời nóng như này ngồi gõ với cọ rửa thì quả là yomost, cảm giác ngồi trong toilet tay vừa bốc cứt vừa chùi mồ hôi nhoe nhoét mặt, hehe thôi coi như mình đang làm nậm pịa nhưng ko ăn là đc :))
nhà e trên phố, ko có sân vườn để làm cho thoải mái...
Cụ dùng giấy lau các bát có mỡ trước khi rửa và dùng nước rửa bát không gây kết tủa sẽ đỡ hơn- 1 năm gõ 1 lần
Nhà em 2 năm mới phải ra vớt mỡ đóng bánh ở cái hố bẫy mỡ 1 lần thôi.
Mỡ bám vào các thứ rác khác đóng thành bánh nổi trên mặt nước.
Khi cải tạo lại (em mua nhà làm sẵn), chuyển bếp em đục tường làm đường ống thoát làm luôn hố bẫy mỡ, vì cái đường cống phía bên này trái nhà nằm ngầm, chủ cũ đã lát 1 lớp gạch vuông rồi 1 lớp đá khác lên trên, nếu bị tắc sẽ rất mất công, Nhưng hố bẫy mỡ có nắp và làm khá to, khi mở ra dùng cái thì cái thìa múc mua ở Hàng Thiếc cho vào túi ni lông chỉ mất độ chục phút!

Yeuaibaygio

Xe container
Ngày xưa làm bàn bếp và chậu rửa thợ lấy theo chiều cao của bà cụ nhà em. Giờ cụ yếu rồi, con cháu về lo cơm nước mà mỗi lần rửa rau rửa bát thì cứ gọi là còng gập lưng vì quá thấp. Đòi sửa bếp thì cụ không cho vì “ tao dùng mãi có làm sao đâu mà chúng mày đòi sửa” , chả nhẽ lại nói toẹt ra là cụ lùn bỏ xừ thì “ tình mẹ con có chắc bền lâu”.
Cụ phải lấy đó làm vui vì nếu cái bàn bếp đó vẫn vừa chiều cao của 2-3 thế hệ sau mới chán.
Em đồng nghiệp em dạng minisize, lấy chồng nhà toàn người cao, nó bảo về quê chồng soi cái gương trong nhà tăms nhìn được mỗi nửa cái đầu :))

Vietex

Xe điện
Về độ dốc của mặt bàn đá: mặc dù tôi không thường xuyên rửa ở khu bếp, nhưng sau một số lần sử dụng tôi nảy ra một ý mà khi chuyển sang nhà chỗ khác tôi bảo thợ đá mầy làm hơi hơi dốc vào phía trong cho anh một tý. Hậu quả bây giờ dùng khác hẳn ngày trước là khi bị đổ nước ra mặt bàn bếp, nước nó chảy vào trong, chạm tường kính, lau phát sạch dễ dàng luôn. Chứ trước nó tràn cả ra phía mặt ngoài, chảy xuống sàn, nhỏ giọt vào cánh, lau đến khổ.
Nhà cháu mua thêm cái khay bát đĩa có ống chảy nước như thế này. Đặt ngay cạnh chậu rửa. Bát đĩa rửa xong thì úp vào đây. Khô rồi mới cho vào tủ.

Thêm 1 giá để rẻ rửa bát kiểu này nữa nhưng loại dán vào tấm mica. Từ ngày dùng không mấy khi nước chảy ra bàn bếp.

quanggialai

Xe điện
Xin phép ké bác chủ thớt:
Nhà tôi đã có Tủ bếp dưới với chiều sâu cơ bản là 600mm, như hình:
View attachment 8542308

Giờ, vẫn giữ nguyên phần Tủ bếp dưới, tôi muốn thay toàn bộ mặt đá bên trên, với Chiều sâu mới là 650mm, có được không các bác nhỉ?

Mục đích: Có thêm không gian để lựa chọn Bếp từ 3 mặt nấu.
Kể cả khi vẫn lựa chọn Bếp từ 2 mặt nấu cơ bản, tôi vẫn muốn nó sâu hơn một chút ạ.

PS: Cái mặt đá cũng bị nứt gãy rồi, đã dán keo tạm cho khỏi thấm nước xuống dưới.
Là bếp này chỉ giữ được phần cánh.
Cụ hàn khung sắt mới, đặt đá lên, gắn cánh vào.
Lý do
+ bếp cũ phần khung dưới không ổn làm mặt đá mất ổn định nên dễ gây nứt gẫy.
Làm khung sắt thì thời gian tối đa 1 ngày là xong cho cái bếp của Cụ. Bao gồm phá bếp cũ ( giữ lại cánh) hàn khung, đặt đá, gắn cánh.

Demchinhhang.net

Xe container
Không tủ bếp trên:
Ưu: thoáng bếp, đỡ dọn dẹp, đỡ bám dầu mỡ.Đợt chia thì đỡ tốn tiền làm tủ bếp trên chứa đồ(Cái này ưu điểm nhất) :D.
Nhược: Không có không gian để đồ nếu nhà bác chật. Nếu nhà rộng thì lại thành ưu điểm, vì để đồ tủ trên gần như phải bắc thang lấy, thành nơi chứa đồ, chả mó bao giờ.
Nhà em bếp mới thiết kế tầng 5, không tủ bếp trên. Bát đĩa em xếp hết dưới gầm đảo tiện lấy.
Tủ bếp trên có khi để mộc nhĩ, nấm hương 5 năm không sờ đến:))

Loitran

Xe tăng
nó hở nhìn vá víu quá
Cụ cắt chân cánh, khó cái là cụ phải xử lý chân tủ bếp
có hai cách là nếu chọn được gỗ cùng màu cụ tạo cái nẹp gắn sát nền để che phần chân cánh bị cắt đi nhìn nó thẩm mỹ hơn, hoặc làm nẹp bằng miếng nhôm mỏng dày khoảng 2mm nhưng vẫn phải có nẹp gỗ hỗ trợ để dán miếng nhôm đó tào thành mép chân tủ bếp
Thường thì chân tủ bếp này có thể dán nẹp nhôm,hay vật liệu tương tự với màu sắc khác để nhìn tách biệt phần tủ bếp với sàn nhà,dù sao khi cắt chân cánh tủ thì công năng sử dụng sẽ tốt hơn là để như hiện trạng

Cũng có thể dùng thanh nhôm chữ L màu sắc phù hợp cụ che phần chân cắt này tùy theo khi nhìn thực tế

thuyhtt

Xe tăng
Nhà em 2 năm mới phải ra vớt mỡ đóng bánh ở cái hố bẫy mỡ 1 lần thôi.
Mỡ bám vào các thứ rác khác đóng thành bánh nổi trên mặt nước.
Khi cải tạo lại (em mua nhà làm sẵn), chuyển bếp em đục tường làm đường ống thoát làm luôn hố bẫy mỡ, vì cái đường cống phía bên này trái nhà nằm ngầm, chủ cũ đã lát 1 lớp gạch vuông rồi 1 lớp đá khác lên trên, nếu bị tắc sẽ rất mất công, Nhưng hố bẫy mỡ có nắp và làm khá to, khi mở ra dùng cái thì cái thìa múc mua ở Hàng Thiếc cho vào túi ni lông chỉ mất độ chục phút!
nhà em chả có bẫy mỡ. đồ dầu mỡ chiên xào kho nấu rán, trước khi rửa em dùng giấy ăn thừa lau gần sạch mới đưa vào bồn rửa.
10 năm nhà em chả tắc ống thoát nước :D.

quanggialai

Xe điện
nó hở nhìn vá víu quá
Thì cụ đôn nền bếp lên tầm 4-5cm (Phần bên trong cánh) , mặt ngoài nền ốp gỗ hoặc gạch cũng được. Phần cánh cắt trên 1cm, dưới 1cm, lúc lắp thì hở trên 3mm hở dưới 17mm cộng với khoảng hở hiện tại em nghĩ đâu đó rơi vào tầm 2,0 - 2,5 cm so với sàn nhà. Khi đó cụ ốp thêm cây nẹp 15-22 mm (tùy theo khoảng hở) chạy dài hết bếp tạo điểm nhấn nữa là xong

Chỉnh sửa cuối:

quy la tien

Xe điện
đối diện hàng ngày, nỗi đau khi bị nóc nhà chỉ chích😩
Vợ thớt hiền đấy, nóc nhà khác thì toang cmnl tủ bếp (và 1 số thứ), chí ít khi làm tủ cũng phải có cái gọi là chân dưới cánh tủ, có thể bằng đá cũng ok..

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Thì cụ đôn nền bếp lên tầm 4-5cm (Phần bên trong cánh) , mặt ngoài nền ốp gỗ hoặc gạch cũng được. Phần cánh cắt trên 1cm, dưới 1cm, lúc lắp thì hở trên 3mm hở dưới 17mm cộng với khoảng hở hiện tại em nghĩ đâu đó rơi vào tầm 2,0 - 2,5 cm so với sàn nhà. Khi đó cụ ốp thêm cây nẹp 15-22 mm (tùy theo khoảng hở) chạy dài hết bếp tạo điểm nhấn nữa là xong
tủ gỗ rồi nó hỏng thôi cụ ạ, đôn nền bếp là cả vấn đề đấy, liên quan mb chung ấy

BMW X11

Xe điện
Gỗ rẻ tiền thôi cụ. Tỉ như giờ có món gỗ thông ghép, làm một tấm về cắt ra lót mặt tủ bếp thoải mái.

Lúc đấy em đặt thợ làm tủ riêng, thợ cắt mặt đá riêng. Thợ làm tủ mà không có cái mặt, hiếm khi họ cân cho mặt trên của các thành tủ thẳng với nhau thành mặt phẳng. Kê mặt đá lên ngay thì thể nào cũng phải chêm. Mà cái trò chêm thì chịu lực không đều và chặt thịt gà nhiều dễ bị tuột miếng chêm. Em kêu cân cho phẳng rồi mới đặt mặt gỗ lót lên trên, căn thước phẳng lì mới chịu. Xong đặt mặt đá lên là chuẩn luôn, không phải chêm kê gì nữa. Băm chặt cũng đỡ ồn.
Sau này xem you tube bọn tây làm nó toàn lấy ván ép làm phần lót mặt bàn bếp.
Bác chuẩn.
Mặt đá nhà tôi bị vênh ==> nứt gẫy ==> tôi đang phải chêm đây.

coolpix8700

Xe ngựa
nhà em chả có bẫy mỡ. đồ dầu mỡ chiên xào kho nấu rán, trước khi rửa em dùng giấy ăn thừa lau gần sạch mới đưa vào bồn rửa.
10 năm nhà em chả tắc ống thoát nước :D.
Tùy cái ống thoát nước từ chậu rửa nhà bác đến ống (cống) công cộng.
Nếu ngắn và không quá bé thì chẳng có vấn đề gì với nhà bác cả, nhưng phần công cộng sẽ có vấn đề. Nếu cống chung rộng, họ nạo vét thường xuyên cũng không sao.
2 bên trái nhà em từ các góc trong cùng (cuối sân sau) đều có cống thoát nước và có 2 hố ga, trước khi chúng đổ vào 2 cái hố ga cuối sân trước (hố này được lắp thoát sàn để nhận nước chảy trên mặt 2 hanh lang chảy ra). Ống thoát nước từ 2 hố ga này vào cống chung dùng ống phi 20. Họ làm rất cẩn thận, nước từ hố tự hoại được chạy ở tầng dưới đổ thẳng vào ống thoát ra hệ thống công cộng, còn nước thải nhà bếp và nước mưa mới chảy trong cống. Mặt cống cả 2 bên đều được phủ bằng 1 lớp gạch vuông và đá lát trên cùng.
Nhưng cách đây mấy năm ống bên trái nhà vẫn bị tắc. Khi thông lại em rút ra 1 mớ dây và túi ni lông (chắc là nguyên nhân gây tắc). Bên phía bên này chắc cũng đã bị tắc 1 vài lần vì là bếp cũ đặt ở phía này, vì thấy nắp cả 2 hố ga đều đã được mở. Khi về cải tạo lại em mới chuyển bếp sang phía bên này và khi nhìn hiện trạng mới cẩn thận làm cái hỗ bẫy mỡ (hồi đó em còn nghĩ là ống thoát nước phía này chạy dưới nền sân trước, vừa rồi họ làm lại đường mở hết mặt cũ đi mới thấy được là có 2 đường thoát riêng từ trong nhà ra)!

Chỉnh sửa cuối:

river8x

Xe buýt
Có cụ nào nhà ống mà đặt bếp trên tầng lầu mà ko phải đặt tầng 1 ko ạ? Cho e xin review về ưu nhược điểm với ạ?

Website
www.mocconghoa.com
Gỗ rẻ tiền thôi cụ. Tỉ như giờ có món gỗ thông ghép, làm một tấm về cắt ra lót mặt tủ bếp thoải mái.

Lúc đấy em đặt thợ làm tủ riêng, thợ cắt mặt đá riêng. Thợ làm tủ mà không có cái mặt, hiếm khi họ cân cho mặt trên của các thành tủ thẳng với nhau thành mặt phẳng. Kê mặt đá lên ngay thì thể nào cũng phải chêm. Mà cái trò chêm thì chịu lực không đều và chặt thịt gà nhiều dễ bị tuột miếng chêm. Em kêu cân cho phẳng rồi mới đặt mặt gỗ lót lên trên, căn thước phẳng lì mới chịu. Xong đặt mặt đá lên là chuẩn luôn, không phải chêm kê gì nữa. Băm chặt cũng đỡ ồn.
thợ nó biết cả đấy bác ơi, nhưng lại là vấn đề GIÁ CẢ :))

beomap2

Xe container
Mình mở đầu:

6y trước Nhà mình khi sửa bếp lần 2 thì vẫn bị lỗi như hình 1. Khi đó đang dùng bếp ga nên cứ nghĩ mở cửa như vậy để kéo cái bình ga ra cho dễ. Sau này đổi bếp từ, rồi muốn sạch thì dùng thảm bếp >> mới biết thiết kế 1 quá dở hơi.

Lại chờ gom xèng vài năm sửa lại tủ mới.

Nhà bạn thì thuộc hình 1 hay 2 ? hay có hạng mục nào khác, điều gì cần thay đổi?
View attachment 8541915
Chọc bếp nấu rửa thì nước rửa hay vùng vãi, không nên để thảm

Bopbi_hsgs

Xe container

Đội lắp tủ bếp riêng, đội làm mặt đá riêng. Bên lắp tủ ko cần mặt đá cũng lắp phẳng đc, họ chỉ cân chỉnh theo máy laser là đc. Mà cái chân tủ bếp 10cm là loại có thể điều chỉnh đc thì chỉnh thêm lúc nào cũng đc ah. E tự chỉnh đc, ko cần thợ

Bopbi_hsgs

Xe container
Chọc bếp nấu rửa thì nước rửa hay vùng vãi, không nên để thảm
Nc vương vãi đối vs thảm nhà bếp ko vấn đề gì (ko dùng loạii thảm thg nhé), thảm nhà bếp còn tránh trơn trợt do nc vương vãi xuống nền nhà, tạo cảm giác an toàn hơn ý ah