[Funland] Những lỗi thiết kế, sự bất tiện khi sử dụng của căn bếp nhà bạn

LaziCat

Xe lăn
Mình mở đầu:

6y trước Nhà mình khi sửa bếp lần 2 thì vẫn bị lỗi như hình 1. Khi đó đang dùng bếp ga nên cứ nghĩ mở cửa như vậy để kéo cái bình ga ra cho dễ. Sau này đổi bếp từ, rồi muốn sạch thì dùng thảm bếp >> mới biết thiết kế 1 quá dở hơi.

Lại chờ gom xèng vài năm sửa lại tủ mới.

Nhà bạn thì thuộc hình 1 hay 2 ? hay có hạng mục nào khác, điều gì cần thay đổi?
View attachment 8541915
mẫu bếp thiết kế lỗi có vẻ như là bếp được xây rồi gắn cánh cửa vào chứ không phải bếp module như cái thiết kế ok bên dưới.

vừa đi vừa láii

Xe container
Mình mở đầu:

6y trước Nhà mình khi sửa bếp lần 2 thì vẫn bị lỗi như hình 1. Khi đó đang dùng bếp ga nên cứ nghĩ mở cửa như vậy để kéo cái bình ga ra cho dễ. Sau này đổi bếp từ, rồi muốn sạch thì dùng thảm bếp >> mới biết thiết kế 1 quá dở hơi.

Lại chờ gom xèng vài năm sửa lại tủ mới.

Nhà bạn thì thuộc hình 1 hay 2 ? hay có hạng mục nào khác, điều gì cần thay đổi?
View attachment 8541915
Em thấy thiết kế 1 OK hơn 2.
Lý do:
- Bếp không có thảm. Ông nào trải thảm là hâm rồi ;))
- Bồn rửa 1 âm nên nước không bị tràn ra ngoài.

LaziCat

Xe lăn
Tủ bếp nhà e hơn 10 năm trc mà nẹp chân nó đã 100mm luôn rồi. Có nẹp chân thì sẽ dễ phát hiện và xử lý khi nước chậu rửa, lọc RO gặp sự cố hơn làm bệt xuống sàn
Tủ bếp mà có lắp máy rửa bát sẽ cao hơn tiêu chuẩn tủ bếp thường. Tủ bếp nhà em tính từ sàn lên tới mặt đá là 87cm. Bếp module bao giờ cũng có khoảng lưu không bên dưới để đáy tủ không chạm sàn, tránh bị ẩm mốc.

LaziCat

Xe lăn
Em thấy thiết kế 1 OK hơn 2.
Lý do:
- Bếp không có thảm. Ông nào trải thảm là hâm rồi ;))
- Bồn rửa 1 âm nên nước không bị tràn ra ngoài.
Cụ không tính độ giãn nở, cong vênh của chất liệu gỗ/ván ạ? Bồn rửa có âm thì khi sử dụng cũng k tránh khỏi nước bị văng.
Thiết kế 1 hẳn là 1 ông amateur nào đó làm chứ người có nghề ai làm cái tủ bếp kiểu thế. Em nhìn trên ảnh cũng thấy ngứa con mắt :D.

hairyscary

Xe điện
E ko làm bếp nên có thắc mắc này
Bọn Bắc Âu là bố của các phát minh về bếp,
Gần đây thấy phổ biến ko làm tủ bếp, chỉ làm những đợt ngang để đồ
Xin hỏi ưu nhược điểm của cách này ạ
À, ưu điểm là nhà nó to nên nó có thêm cái dãy tủ to đùng để để bát đũa đồ khô thực phẩm...
Nhược điểm là bọn đấy đóe có bụi nên để như thế không phải lau rửa quét bụi, thành ra sinh lười.

LaziCat

Xe lăn
E ko làm bếp nên có thắc mắc này
Bọn Bắc Âu là bố của các phát minh về bếp,
Gần đây thấy phổ biến ko làm tủ bếp, chỉ làm những đợt ngang để đồ
Xin hỏi ưu nhược điểm của cách này ạ
Phong cách tủ bếp mở kiểu này phải không ạ?

Ưu điểm: thoáng, đẹp, tiện lợi vì nhìn thấy ngay món đồ đang cần.
Nhược điểm: dễ bị bụi, mất thẩm mỹ với thói quen tích đồ, bày bừa.
Em thấy kiểu bếp này hợp với các gia đình ở nơi nào ít bụi, tối giản ăn uống hoặc ăn uống theo kiểu Tây đơn giản không mắm muối dầu mỡ như ăn theo kiểu Việt truyền thống.

lx125_black

Xe container
Làm modul giá cao hơn hẳn. Lúc làm thì các bác chỉ thích soi giá theo md thôi và so sánh chỗ lọ chỗ chai giá thế này mà sao mày làm giá cao thế :))
Ai cũng thích xài điện thoại IP nhưng nhiều người muốn mua điện thoại tầm 3tr thôi nhưng muốn nó ngon như IP, thế mới đời
Nhưng liệu nó có ổn hơn không bác?
EM mới nghĩ ra ý tưởng đó thôi, vì thấy bản chất là các khoang tủ có thể độc lập chả liên quan gì nhau cả.

emdeplam

Xe tăng
Tủ bếp nhà e hơn 10 năm trc mà nẹp chân nó đã 100mm luôn rồi. Có nẹp chân thì sẽ dễ phát hiện và xử lý khi nước chậu rửa, lọc RO gặp sự cố hơn làm bệt xuống sàn
Lỗi nhất là để máy rửa bát như này.
Mỗi lần cúi cúi muốn gẫy lưng

BMW X11

Xe điện
+-50mm đá thoải mái, yêu cầu bên đá mài đẹp, dán bo hàm cẩn thận là xong vì đá chịu lực nén xuống đè lên tủ bếp dưới, phần nhô thêm so với cũ gần như k ảnh hưởng gì cả đâu bác
Cảm ơn bác!!!

BMW X11

Xe điện
Bắt thanh gỗ vào cạnh viền tủ trên để đỡ phần đá tăng thêm.
Cái tủ đầu tiên em chơi nguyên cái mặt gỗ rồi mới để mặt đá lên trên, chặt bổ gà các kiểu thoải mái.
Bác làm nguyên mặt gỗ thì chắc có máy in trong bếp dồi.
Tôi chỉ tháo mặt đá cũ, thay mới mặt đá, kèm sâu hơn thôi.

BMW X11

Xe điện
Mặt trên " benchtop " bác đổi qua 650mm thì nó sẽ chìa ra ngoài lớn hơn chút, nhưng khi thay chậu rửa hay bếp thì cụ vẫn cần tính phần đáy của chậu rửa hay đáy của cái bếp, vì khung dưới nó là cái chuồng cụ cần đút lọt trong cái chuồng đó, cụ không thể kéo ra hay dô quá xa vị trí cũ được vì xa quá phải cắt vô khung chuồng dưới vậy là hỏng ăn, không được cụ
Có được chắc cụ sẽ phải chọn hay tính toán rất kỹ, mà những thứ này nó gần như tiêu chuẩn nên khó Mod cho khác biệt được nhiều
Sẽ lưu ý giám sát, bác ạ.
Thanh kiu bác.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
dùng ga an toàn thì nấu xong bác đóng van ga luôn; ga xào ngon hơn bếp từ, điện
Không! Tôi bỏ bếp gas hơn chục năm rồi bác ạ. Bép từ thì dùng bếp ngon. Giờ cần đun gas tôi cứ gọi 1 bình nhưng dùng hết nhiêu trả bấy nhiêu ( theo kg) cho an toàn và khỏi phải tích trữ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Mặt trên " benchtop " bác đổi qua 650mm thì nó sẽ chìa ra ngoài lớn hơn chút, nhưng khi thay chậu rửa hay bếp thì cụ vẫn cần tính phần đáy của chậu rửa hay đáy của cái bếp, vì khung dưới nó là cái chuồng cụ cần đút lọt trong cái chuồng đó, cụ không thể kéo ra hay dô quá xa vị trí cũ được vì xa quá phải cắt vô khung chuồng dưới vậy là hỏng ăn, không được cụ
Có được chắc cụ sẽ phải chọn hay tính toán rất kỹ, mà những thứ này nó gần như tiêu chuẩn nên khó Mod cho khác biệt được nhiều
Tôi nghĩ là không có gì khó. Chỉ là biện pháp thế nào cho đảm bảo kỹ,mí thuật.
Và phải nói đc thợ chứ phó mặc thì nó phá hỏng ngay,chưa kể chiêu trò gạ gẫm để ....
Tôi k lạ gì tụi thợ ở cái đất nước này.

Loitran

Xe tăng
Tôi nghĩ là không có gì khó. Chỉ là biện pháp thế nào cho đảm bảo kỹ,mí thuật.
Và phải nói đc thợ chứ phó mặc thì nó phá hỏng ngay,chưa kể chiêu trò gạ gẫm để ....
Tôi k lạ gì tụi thợ ở cái đất nước này.
Đúng là không khó vì đơn giản là khoét cái lỗ
Tuy nhiên vì nhà sản xuất mặc định size của cái benchtop này là 600mm với khung dưới hụt vô trừ chọt thì nó còn nhiêu đó, họ không dại gì làm khác đi cái kích cỡ đó để phục vụ thiểu số nào đó

Thêm nữa là vì có thể nhu cầu mình thấy rộng ngang nó ok hơn nhưng khi giáp vô benchtop 650mm cái mặt nó chìa quá xa với mặt tủ bếp chưa chắc nhìn đã đẹp
Công năng thì 600mm em nghĩ là đủ rồi chỉ là bề mặt tổng có chiều dài nhiều nhất có thể là tốt, bằng không thì không gian hẹp thì như mấy tay Nhật bổn vẫn sài gọn gàng được thì túm lại vẫn là do ta sài,chứ không phải Địch thiết kế không tốt

alceste

Xe điện
Bếp trước giờ em thấy hay làm cả khối lớn ráp vào để tiết kiệm vật liệu.
Nhưng mà nặng + khó di chuyển hay thay đổi công năng.
Kể mà làm theo các mô-đun rời và ráp lại có khi lại ổn hơn trong sử dụng.
(Các modul không lớn hơn 1m bề ngang), có chân di chuyển + khóa lại khi cần. Giữa các mô-đun có cơ cấu khóa lại.
Tủ bếp h toàn đóng dạng module mà cụ? Tháo ra lắp vào 2 bên ko ảnh hưởng.

piedaide

Xe buýt
Nhưng liệu nó có ổn hơn không bác?
EM mới nghĩ ra ý tưởng đó thôi, vì thấy bản chất là các khoang tủ có thể độc lập chả liên quan gì nhau cả.
chắc chắn là ổn hơn rất rất nhiều, bác cứ nghĩ đơn giản, cái gì thằng "Tây" nó hay làm, nghĩa là nó rất ỔN, mà tủ bếp của ta 100% là bắt chước tây (bếp của ta là cái chạn ngày xưa của các cụ thời XHCN thôi + 3 ông đầu rau ngồi dưới sàn đất:P).
Bác cứ lên YT xem các clip lắp tủ bếp của bọn nó, 100% là từng cục từng cục (modul đấy :)) ) lắp với nhau. Hay ở VN ta thì hàng thương hiệu (dù nó chỉ là hàng bình dân ở bển, nghĩa là thiên về RẺ) có tiếng nhất của "tây" mà gần như ai cũng biết, đó là bọn IKEA, hãy xem bếp cuả nó bán ra ấy, 100% là từng modul 1.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Nhà em lỗi lớn nhất là làm bàn đá thấp có 75cm. Mỗi lần rửa bát đau hết cả lưng.
Chỗ bồn rửa bat nằm ở 1 đầu nên em đang tính nâng bàn đá riêng chỗ bồn rửa bát lên 10cm nữa nom có OK không các cụ.