[Funland] Những hồi ức của một lính Hải quân

pháo BM21 grad

Xe container
Sốt phát rét thời khác xa cái bệnh sốt rét (paludism) do con ký sinh trùng sốt rét trong máu gây ra nha.
Sốt phát rét thời cụ chữa bẳng uýt ky, cốt nhát, tệ lắm là diệu gạo.
Còn bị bệnh sốt rét thời chỉ có nước nuốt thuốc vàng kí ninh. Đắng lém :P
Mờ em hỏi khí không phải. Cụ bỏ qua nha.
Thía cụ lên dừng giồng ... cây giề, nuôi con giề ah ???
:)) :)) :))
Thanks cụ đã chỉ bảo :)
Em dân công trình cụ ạ, mà công trình thì phần lớn làm trên núi, bọn em dân thủy hại :))

Baoleo

Xe tăng
Đã một năm, Đại tướng đi xa.

Hôm nay, gia đình Đại tướng đang làm cơm, nhớ một năm Đại tướng ra đi.

Cho giù đã 1 năm trôi qua, nhưng những người lính năm xưa của Đại tướng, cũng như con dân nước Việt, vẫn luôn nhớ mãi về Người.

Kính chúc Đại tướng, vững bước chinh biên.
Mong Đại tướng, mãi phù hộ cho con dân nước Việt.

duongbaongu

Xe hơi
Đọc cứ như tiểu thuyết, có vẻ hao hứng quá

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bình tĩnh, bắt hết lâm tặc thì các em U 19 giải tán à.:))
Giải tán là giải tán thế nào???
Chả có HAGL, chả có Arsenal, nhà ta năm nao mờ chả có đội U 19 hùng hậu nhể :D

pháo BM21 grad

Xe container

Baoleo

Xe tăng
Nếu e ko nhầm thì cụ baoleo "bỏ qua" 1 kỷ niệm lãng mạn tại xứ Bát đa:D
Cảm ơn li rượu của cụ,e hết quota roài nên khất cụ sau vậy:)
Cuộc chiến ‘bốt’ vẫn còn tiếp diễn mà bác. :D

Các cụ từng trải qua thời kỳ binh nghiệp cho em hỏi có cách gì phòng và trị rứt điểm bệnh sốt rét không ạ ? Tối hôm qua em dính trưởng sốt rét giờ đang ung hết cả thủ đây ạ, mà công việc của em lại gắn liền với núi rừng :((
Cũng chỉ có ký-ninh thôi.
Tuy nhiên, nhà cháu, đến tận bây giờ, vẫn chưa dứt đấy. Cú vào lúc giao mùa, năm nào mà yếu, là lại bị nó quật.

……. ngày xưa cháu cũng đam mê binh nghiệp lắm, nhất là hải quân, nhưng tiếc là lúc đó không được mập mạp như bây giờ, nếu không chắc giờ này cũng đang lênh đênh trên chuyến tàu nào đó, ôm khẩu súng lạnh tì mạnh vào lồng ngực mà đứng hiên ngang trước biển khơi.... …...
Một ước muốn rất đáng trân trọng.~o)

Đọc cứ như tiểu thuyết, có vẻ hao hứng quá
Cảm ơn bác. Mời bác tiếp tục đọc ủng hộ nhà cháu nhá. ~o)

Xem ra thì bọn báo chí ********* ôm chân usa không phải nói sai, bịa đặt hoàn toàn nhỉ!. Nhà cháu sáng ra nhiều lắm từ khi biết cái off này, tuy nhiên sự thật đôi khi cũng không phải lúc nào cũng được quyền biết, buồn thay...!. :-<
Còn quá nhiều điều, sẽ không bao giờ được giải mật, một khi những lớp người như nhà cháu và các tiền bối ra đi hết.
Xin đơn cử về CCRĐ.
Nhà cháu đã viết trên FB 1 stt như thế này:

Viết thêm, nhân có triển lãm về CCRĐ
- - - - ∞ - - - -

Ông nội của cha tôi và bố của cha tôi, đều là các quan to của triều đình nhà Nguyễn.
Cụ nội tôi là ‘Chủ tịch Uỷ ban nhân dân’ tỉnh Thái Nguyên, còn ông nội tôi là ‘Giám đốc Sở Giáo dục Tiên Lãng’, thời các vua, trước CM Tháng 8.

Tuy làm quan, nhưng các cụ và ông tôi, đều được lòng người.
Chẳng thế mà, hồi cải cách, gia đình tôi không bị đưa ra sân vận động để đấu tố.

Điều may ấy nó phụ thuộc vào:
Điều kiện cần là: Cụ và ông tôi đều ăn ở đức độ với mọi người.
Điều kiện đủ là: lúc đó, ông bà tôi có 3 con đang ở bộ đội chủ lực. Được Chính phủ tặng ‘Bảng Vàng danh dự’.

Tuy nhiên, toàn bộ sản nghiệp, thì bị Cách mạng tịch thu hết.
Khi Baoleo tôi đã là Sỹ quan Hải quân, bà nội tôi vẫn nhớ:
-Khi bố mày và chú Trọng, chú Thành, còn đang cùng các đại đoàn chủ lực của Cụ Hồ, mải mê đánh giặc nơi chân trời, góc bể. Thì ở nhà, cách mạng vào thu ráo cả.
Còn sót lại mỗi cái cối thủng. Hôm sau, Cách mạng cũng vào vét nốt. Đội bẩu: cái cối thủng cũng lấy, để bần-cố làm cái nén cà.

. . . . . . . . . . .
Chuyện này tôi viết đã lâu rồi, và cũng đã đăng trên FB lâu rồi.

Nhưng vừa qua, có triển lãm về CCRĐ, và nhiều bạn FB của tôi, đã viết stt và đưa đường link về tin này, ví dụ :
http://vietnamnet.vn/vn/van-hoa/196393/-khong-nhat-thiet-phai-phoi-bay-sai-lam-cua-lich-su-.html

Đọc stt của các bạn FB, Baoleo tôi đã từng còm:
“Cả nhà nội ngoại Baoleo, đều là nạn nhân của 'cải cách'. Đến mức, còn cái cối đá thủng-> 'đội' cũng lấy nốt, để làm cái nén cà. Tuy thế, cha chú, bản thân Baoleo và các em, đều gạt tình riêng, lao mình tòng quân đánh giặc và đều là ĐV. Nhưng, lấp liếm lịch sử, như Đ và các l.. đ.. bây giờ, là 1 sự sỉ nhục!”.

Thì có bạn trên ‘phây’ đã băn khoăn rằng: ‘như thế có phải là “ngu trung” không’.

Tôi đã còm tiếp như sau:
Cái đó không phải là 'ngu trung'!.
Thời cải cách, gia đình Baoleo là nạn nhân.
Nhưng những lãnh đạo thời đó, như Ông Cụ, như Đại Tướng, như ông T. Chinh hay P.V. Đồng, đều không tán thành.

Khác với tầng lớp, mà được Đ coi là trụ cột-nòng cốt của Đ, tầng lớp này, tham gia Đ, cốt chỉ hòng mong có ‘bát cơm, manh áo’ và đã ra sức ‘đấu tranh-tiêu diệt-đập tan’ tất tần tật mọi thứ, cốt chỉ để giành được ‘bát cơm, manh áo’.

Thì chính những người lãnh đạo có tên trên, là những người, đã giám từ bỏ đời sống giầu sang, để đi 'vô sản hóa'.

Và gia đình Baoleo, cũng như hàng triệu gia đình khác, có xuất thân giống những người lãnh đạo có tên trên, tham gia Đ, không vì ‘bát cơm, manh áo’. Bởi những cái đó, chúng tôi đã có thừa !!!
Những người lãnh đạo có tên trên, và chúng tôi, tham gia Đ, là những mong xây dựng 1 chế độ mới tốt đẹp hơn, công bằng hơn và tự do hơn.

Vì lẽ đó, cha chú, bản thân Baoleo và các em, đã coi những mất mát trong CCRĐ chỉ là do tầng lớp, mà đã từng cốt chỉ hòng mong có ‘bát cơm, manh áo’ và đã ra sức ‘đấu tranh-tiêu diệt-đập tan’ tất tần tật mọi thứ -> gây nên mà thôi.

Nên chúng tôi, đã gạt tình riêng, để tòng quân dưới trướng chỉ huy, của những người lãnh đạo có tên trên. Để đánh giặc và xây dựng xã hội mới.
Họ không phải là những người 'ngu' để chúng tôi 'trung'.

Khác xa bây giờ. Có ai trong l.. đ..., dám cho mình, và con cái, sống như 1 kỹ sư mới ra trường không ( ko cần là dân vùng sâu-vùng xa). Có ai trong giới cầm quyền bây giờ, dám công khai các sai lầm xưa (CCRĐ) và nay (các loại Vina..) ???

Nên, nếu ai bây giờ mà tin, thậm trí còn ca ngợi ‘sự vĩ đại của cuộc Công nghiệp hóa XHCN’ như 1 người, đã từng là bạn FB của tôi, thì ban cho chữ 'ngu trung' cũng còn là quá hào phóng. Họ, ngoài chữ ‘ngu’, thì còn phải kèm theo hàng loạt từ mạnh khác, kèm theo.

Còn thế hệ chúng tôi, xin lỗi bạn, chúng tôi là 'thế hệ tài hoa ra trận' !

cardreamer

Xe điện
Vẫn câu chuyện về vườn nhà Đại tướng Tổng Tư lệnh.

Đây là tấm hình, Baoleo chụp đầu năm 2013, trong vườn nhà Đại tướng Tổng Tư lệnh.
Lúc này đây, Baoleo đã rời quân ngũ được 23 năm rồi.
Và kể từ lần đầu tiên, được đặt chân vào nhà Đại tướng, đến lúc này đã là 10 năm trời.

Lúc này, Võ Đại tướng, cũng không còn ở trong ngôi nhà này nữa.
Người đang phải nằm trong Quân y viện 108, do tuổi già.
Nhưng dường như, bóng dáng ông vẫn như ở quanh đây.

Tấm hình này được chụp từ bên phải vườn sang. Các bác có thể xem cùng với ảnh ở bài trước, được chụp từ bên trái sang, để có cái nhìn về toàn cảnh của khu vườn nhà Đại tướng Tổng Tư lệnh.

Các bác sẽ thấy, mảnh vườn thật giản dị. Giản dị, như chính cuộc đời vĩ đại mà khiêm nhường của Đại Tướng.

Phù, hôm nay mới biết cái thớt này của cụ Baleo, lướt từ trưa đến giờ mới được đến đây!
Lạy cụ, trông cụ thế này mà có cháu nội rồi cơ đấy, còn xoan chán cụ ạ. Kính cụ!
Để nhà cháu ra cái pông tông trứ danh của cụ chụp cái ảnh cho cụ thưởng lãm nhé, tốn bao nhiêu tiền bia ở đấy mà hôm nay mới biết lai lịch nó vậy

Bung To

Xe điện

thecan

Xe buýt
Bài viết của cụ hay quá ạ, lớp con cháu chúng cháu đọc mà như được chứng kiến phần nào lịch sử hải quân nước nhà.

Chỉnh sửa cuối:

Baoleo

Xe tăng
..........
Để nhà cháu ra cái pông tông trứ danh của cụ chụp cái ảnh cho cụ thưởng lãm nhé, tốn bao nhiêu tiền bia ở đấy mà hôm nay mới biết lai lịch nó vậy
Nếu được như thế thì quý hóa quá.
Cảm ơn bác trước nhá. ~o)

Đội hình 40 năm trước của cụ nhiều người thành đạt quá. Em biết mấy anh.
Đợt tân binh năm ấy ở Hà Nội, cánh nhà cháu có 100 người. Có 2 anh hy sinh trên chiến trường Cam Pu Chia, 3 anh còn trong quân ngũ với quân hàm đại tá, chục anh lập công ty riêng hoành tráng.
Còn lại đều đang giữ hàm Vụ trưởng/phó, Tổng Cục trưởng, bét nhất cũng là Trưởng phòng cấp Bộ, hằng hà sa số kèm theo các tước vị Tiến sỹ, Giáo sư, Phó Giáo sư.
Duy nhất có nhà cháu, ấm ớ nhất bọn. ;)

Bài viết của cụ hay quá ạ, lớp con cháu chúng cháu đọc mà như được chứng kiến phần nào lịch sử hải quân nước nhà.
Cảm ơn bác có nhời động viên. ~o)

Baoleo

Xe tăng
CUỘC ĐỜI CỦA PHÓ THƯỜNG DÂN

Lại thẩm tra lý lịch

Rồi xã hội và quan niệm về cuộc sống bắt đầu có những đổi thay.
Các tổ chức nước ngoài, bắt đầu được vào Việt Nam. Họ cần người Việt, để làm cho văn phòng của họ.
Xã hội lúc đấy, cũng không còn giè bửu, những người dân đen loại 3 - những người làm cho các tổ chức nằm ngoài ‘thể chế’, những người không thuộc biên chế nhà nước.
Miễn là họ làm ăn lương thiện và đóng thuế.

Nhờ có chút tiếng Anh còm, học mót qua cuốn từ điển- được chia sau 1 đợt tuần tra trên biển năm xưa.
Nhờ đêm đêm, cần cù tu luyện tiếng Anh trong các lớp buổi tối – giá rẻ, baoleo tìm được công việc trong 1 văn phòng nước ngoài.

Thời đấy, để vào làm việc cho văn phòng nước ngoài, phải được chính quyền Việt Nam cấp Giấy phép, sau khi đã cử an ninh điều tra đi thẩm định lý lịch 3 đời, đảm bảo chắc chắn đã từng ăn ‘củ chuối’.
Xin góp cái Giấy phép ấy lên đây, để các bác « ngự kiểm »

Chỉnh sửa cuối:

PhamHongHa90

Xe hơi
Đi xin việc làm cũng cần chờ cấp giấy phép. Lại còn có thời hạn nữa... :-| cán bộ phải làm nhiều việc quá, giàu là đúng rồi, các cụ cứ kêu than hoài... :-?? =))

PhamHongHa90

Xe hơi
Cuộc chiến ‘bốt’ vẫn còn tiếp diễn mà bác. :D

Cũng chỉ có ký-ninh thôi.
Tuy nhiên, nhà cháu, đến tận bây giờ, vẫn chưa dứt đấy. Cú vào lúc giao mùa, năm nào mà yếu, là lại bị nó quật.

Một ước muốn rất đáng trân trọng.~o)

Cảm ơn bác. Mời bác tiếp tục đọc ủng hộ nhà cháu nhá. ~o)

Còn quá nhiều điều, sẽ không bao giờ được giải mật, một khi những lớp người như nhà cháu và các tiền bối ra đi hết.
Xin đơn cử về CCRĐ.
Nhà cháu đã viết trên FB 1 stt như thế này:

Viết thêm, nhân có triển lãm về CCRĐ
- - - - ∞ - - - -

Ông nội của cha tôi và bố của cha tôi, đều là các quan to của triều đình nhà Nguyễn.
Cụ nội tôi là ‘Chủ tịch Uỷ ban nhân dân’ tỉnh Thái Nguyên, còn ông nội tôi là ‘Giám đốc Sở Giáo dục Tiên Lãng’, thời các vua, trước CM Tháng 8.

Tuy làm quan, nhưng các cụ và ông tôi, đều được lòng người.
Chẳng thế mà, hồi cải cách, gia đình tôi không bị đưa ra sân vận động để đấu tố.

Điều may ấy nó phụ thuộc vào:
Điều kiện cần là: Cụ và ông tôi đều ăn ở đức độ với mọi người.
Điều kiện đủ là: lúc đó, ông bà tôi có 3 con đang ở bộ đội chủ lực. Được Chính phủ tặng ‘Bảng Vàng danh dự’.

Tuy nhiên, toàn bộ sản nghiệp, thì bị Cách mạng tịch thu hết.
Khi Baoleo tôi đã là Sỹ quan Hải quân, bà nội tôi vẫn nhớ:
-Khi bố mày và chú Trọng, chú Thành, còn đang cùng các đại đoàn chủ lực của Cụ Hồ, mải mê đánh giặc nơi chân trời, góc bể. Thì ở nhà, cách mạng vào thu ráo cả.
Còn sót lại mỗi cái cối thủng. Hôm sau, Cách mạng cũng vào vét nốt. Đội bẩu: cái cối thủng cũng lấy, để bần-cố làm cái nén cà.

. . . . . . . . . . .
Chuyện này tôi viết đã lâu rồi, và cũng đã đăng trên FB lâu rồi.

Nhưng vừa qua, có triển lãm về CCRĐ, và nhiều bạn FB của tôi, đã viết stt và đưa đường link về tin này, ví dụ :
http://vietnamnet.vn/vn/van-hoa/196393/-khong-nhat-thiet-phai-phoi-bay-sai-lam-cua-lich-su-.html

Đọc stt của các bạn FB, Baoleo tôi đã từng còm:
“Cả nhà nội ngoại Baoleo, đều là nạn nhân của 'cải cách'. Đến mức, còn cái cối đá thủng-> 'đội' cũng lấy nốt, để làm cái nén cà. Tuy thế, cha chú, bản thân Baoleo và các em, đều gạt tình riêng, lao mình tòng quân đánh giặc và đều là ĐV. Nhưng, lấp liếm lịch sử, như Đ và các l.. đ.. bây giờ, là 1 sự sỉ nhục!”.

Thì có bạn trên ‘phây’ đã băn khoăn rằng: ‘như thế có phải là “ngu trung” không’.

Tôi đã còm tiếp như sau:
Cái đó không phải là 'ngu trung'!.
Thời cải cách, gia đình Baoleo là nạn nhân.
Nhưng những lãnh đạo thời đó, như Ông Cụ, như Đại Tướng, như ông T. Chinh hay P.V. Đồng, đều không tán thành.

Khác với tầng lớp, mà được Đ coi là trụ cột-nòng cốt của Đ, tầng lớp này, tham gia Đ, cốt chỉ hòng mong có ‘bát cơm, manh áo’ và đã ra sức ‘đấu tranh-tiêu diệt-đập tan’ tất tần tật mọi thứ, cốt chỉ để giành được ‘bát cơm, manh áo’.

Thì chính những người lãnh đạo có tên trên, là những người, đã giám từ bỏ đời sống giầu sang, để đi 'vô sản hóa'.

Và gia đình Baoleo, cũng như hàng triệu gia đình khác, có xuất thân giống những người lãnh đạo có tên trên, tham gia Đ, không vì ‘bát cơm, manh áo’. Bởi những cái đó, chúng tôi đã có thừa !!!
Những người lãnh đạo có tên trên, và chúng tôi, tham gia Đ, là những mong xây dựng 1 chế độ mới tốt đẹp hơn, công bằng hơn và tự do hơn.

Vì lẽ đó, cha chú, bản thân Baoleo và các em, đã coi những mất mát trong CCRĐ chỉ là do tầng lớp, mà đã từng cốt chỉ hòng mong có ‘bát cơm, manh áo’ và đã ra sức ‘đấu tranh-tiêu diệt-đập tan’ tất tần tật mọi thứ -> gây nên mà thôi.

Nên chúng tôi, đã gạt tình riêng, để tòng quân dưới trướng chỉ huy, của những người lãnh đạo có tên trên. Để đánh giặc và xây dựng xã hội mới.
Họ không phải là những người 'ngu' để chúng tôi 'trung'.

Khác xa bây giờ. Có ai trong l.. đ..., dám cho mình, và con cái, sống như 1 kỹ sư mới ra trường không ( ko cần là dân vùng sâu-vùng xa). Có ai trong giới cầm quyền bây giờ, dám công khai các sai lầm xưa (CCRĐ) và nay (các loại Vina..) ???

Nên, nếu ai bây giờ mà tin, thậm trí còn ca ngợi ‘sự vĩ đại của cuộc Công nghiệp hóa XHCN’ như 1 người, đã từng là bạn FB của tôi, thì ban cho chữ 'ngu trung' cũng còn là quá hào phóng. Họ, ngoài chữ ‘ngu’, thì còn phải kèm theo hàng loạt từ mạnh khác, kèm theo.

Còn thế hệ chúng tôi, xin lỗi bạn, chúng tôi là 'thế hệ tài hoa ra trận' !
Trước kia còn ngồi trên giảng đường, cháu được thầy dạy chính trị mở cho coi một đoạn clip trong đó bác Hồ đã khóc và xin lỗi về ccrd trước toàn thể quốc hội và nhân dân, coi rất xúc động, giờ tìm lại không thấy, cụ baoleo có thì cho cháu xin cái link, cháu down về để lớp trẻ sau này có cái mà xem, để lâu có khi lại "mất tích". Sách giáo khoa thì toàn viết ccrd là chủ trương đúng đắn của đ, thành quả của toàn dân... :|