[Funland] Những hồi ức của một lính Hải quân

Baoleo

Xe tăng
.... đề nghị bác sắp xếp thời gian để...em hầu lolo:-))
Đ/c pain à, để mình tạm ổn việc của nhà, cánh ta sẽ tậu 1 góc con chóa, để mời vài bác trong OF ở gần chỗ chúng ta, làm tý cải thiện nhé (like)

Baoleo

Xe tăng
Cũng có khi, cũng có lúc, ta nên ‘làm tý cay’.

Trong các bài trước, các bác trong OF và cả nhà cháu nữa, cũng đều không tán thành việc uống rượu trong quân ngũ (thực ra, đời thường ngày nay, ít uống rượu, cũng vẫn tốt…(like)).

Thế nhưng, cũng có khi, có lúc, việc ‘làm tý cay’ cũng có thể châm trước. Thậm trí, bị anh em đồng đội ‘ngả vạ’, bắt phải làm tý cay.

Đấy là dịp, khi trong đời lính, được gắn thêm một sao.
Và mỗi khi được rửa lon, đều là một dịp vui tưng bừng của đồng đội và là sự méo mặt của khổ chủ.
Thường thì 1 tháng phụ cấp của đôi lon mới sẽ được sung công. 8-x

Xoàng thì cũng được 1 chai rượu thuốc Tam xà đởm hay Ngũ gia bì của quân y, kèm thêm vài con cá khô nướng. Sang hơn thì có khi được hẳn 1 góc chú cầy để say sưa ấy chứ.

Đôi lon mới ấy, sẽ được nhúng vào chén rượu (thế nên mới gọi là rửa lon..ặc ặc), khổ chủ dốc 1 hơi và cùng anh em hô to:
- vì nhân dân quyên mình. =P~

Nhưng chuyện chưa dừng ở đấy.
Ít nhất là vài tháng sau, vẫn có cậu tình thương, mến thương lắc lắc cầu vai:
- này, đồng đội, hình như đ/c chưa rửa với tớ hay sao ấy nhỉ. ???? >:)
Và thế là lại:
- kính bác… @-)

Không biết các bác trong OF, có được nhiều tờ giấy như nhà cháu ‘bốt’ bên dưới không. Chứ nhà cháu chỉ có vài cái làm thuốc thôi. :D

Hôm nay, xin gửi các bác trong OF 1 tờ giấy, thời 8x để tham khảo.
Không biết bây giờ quân ta đã thay ‘form’ mới hay chưa, bởi nhà cháu chửa thấy ai show hàng cả. =P~

Nhân đây xin đưa ra 2 câu hỏi, mong các bác đóng góp:

1/ Người mới ra đi và vô cùng nổi tiếng trong quân đội ta, nhưng lại chưa một lần được cầm tờ quyết định này, là ai?

2/ Người cũng nổi tiếng, và cũng mới ra đi (người mà nhà cháu đã có lúc lếu láo dám đùa cụ), khi cầm tờ quyết định này đã nói một câu trở thành giai thoại là:
- 16 năm lên 1 cấp chưa phải đã là chậm, 1 năm lên 2 cấp chưa phải đã là nhanh , là ai?

:-|

lulalulong

Xe hơi
Cháu xin phép trả lời hai câu hỏi của cụ baoleo:
1. Đại tướng nhân dân Võ Nguyên Giáp.
2. Thượng tướng Phùng Thế Tài.
Nếu sai xin phép được tiếp tục hóng các câu chuyện của cụ và xin đáp án đúng.

trauxanh

Xe lăn
Cháu xin phép trả lời hai câu hỏi của cụ baoleo:
1. Đại tướng nhân dân Võ Nguyên Giáp.
2. Thượng tướng Phùng Thế Tài.
Nếu sai xin phép được tiếp tục hóng các câu chuyện của cụ và xin đáp án đúng.
Hờ hờ, cụ 1 thì hồi đó chưa có cái giấy này, mà nếu có thì cũng không ghi được nội dung, ví dụ như "từ" gì "lên" gì. Mà cụ ấy chả lên được cấp bậc hàm, chán. Cụ 2 thì hình như câu nói mà cụ baoleo trích dẫn có liên quan đến các nấc thang binh nghiệp của cụ ấy.

pain

Xe ba gác
Đ/c pain à, để mình tạm ổn việc của nhà, cánh ta sẽ tậu 1 góc con chóa, để mời vài bác trong OF ở gần chỗ chúng ta, làm tý cải thiện nhé (like)
Hoàn toàn nhất trí ạ:D

xe buyt mua thu

Xe tải
Hehe đêm mưa zó lạnh lẽo đọc chuyện của cụ baoleo hay quá, phải đốt đuốc,kê dép hóng chuyện ạ:)

Fiat2014

Xe máy
Rất muốn rặng cụ 1 ly nhưng mới tặng cụ khác rồi

gafquef

Xe tăng
Cụ Báo viết hay lắm, đọc mà thấy như mình đc quay ngược lại thời gian. E sẽ cắt các phần cụ viết ra để in mang về cho bố em đọc. Ông cụ nhà em sinh năm 43, cũng từng là lính HQ ở Hòn Gai, nhà e bây giờ vẫn ở Cái Dăm( chắc cụ biết nhỉ). Những năm 70 ông nội e là chủ tịch thị trấn Bãi Cháy đấy. Ông bà già em bây giờ vẫn còn treo hai cái ảnh ông bà mặc áo HQ chụp đẹp lắm.

Baoleo

Xe tăng
Đầu tuần mới, Baoleo nhà cháu cảm ơn các bác đã đọng bài và động viên nhá ~o)

@ bác gafquef.

Chào bác
Người quen đây rồi.
Ôi, Cái Dăm, nhà cháu làm sao mà quên được.
Cái Dăm có căn cứ của chuyên gia Liên Xô, nới ấy, cũng rất nhiều lần có trực thăng hạ cánh.
Cái Dăm có trường Văn công của tỉnh. Thậm trí có cả trạm đại học.
Chợ Cái Dăm hồi ấy, họp 1 bên đường, còn bên kia là biển. Chính cái chợ đấy, thỉnh thoảng còn bán cả thịt hoẵng, bắn được trên các quả đồi phía cảng Cái Lân đấy.
Đã lâu rồi, nhà cháu chưa được quay lại, nhưng vẫn rất nhớ đấy. Một thời tuổi trẻ mà. (like)

Baoleo

Xe tăng
Quạt thổi đ....ít.

Thời 8x đấy, cái ti vi đen trắng Nép tuyn của phe xã hội chủ nghĩa là bố của đỉnh.:D
Vì là tài sản cố định, nên Ban của baoleo nhà cháu, đương nhiên được quyền quản lý.
Thế là cậu Ngòi công vụ của Ban có thêm nhiệm vụ là: tối tối, tầm 7h, bê cái bàn làm việc của baoleo nhà cháu ra trước hiên nhà, rồi trịnh trọng rước cái Nép tuyn ngự trên đó. :P

Tầm 9h tối, sau khi các chiến sỹ đã thoả mãn với món ăn tinh thần, cậu Ngòi lại thận trọng rước cái Nép tuyn vào nhà Ban doanh trại, niêm cất 1 cách nghiêm cẩn.

Cái Nép tuyn mới cứng, thơm mùi XHCN, nhưng chỉ chạy ổn định đâu được chừng 1 tháng thì bắt đầu giở chứng. Hình cứ trôi tuồn tuột.8-}
Khó khăn thì khắc phục. Nhà cháu bèn sai cậu Ngòi, ngồi phệt cạnh cái ti vi để thường xuyên vặn nút chỉnh màn hình.

Được 2- 3 hôm, cậu Ngòi gập nhà cháu để thỉnh thị ý kiến:
-Anh ạ, em thấy thế không ổn. Em sợ mình cứ vặn núm mãi như thế, cái ren trang trí của nút sẽ bị mờ mất.

Nghe cũng phải, nhà cháu bèn gọi thiếu uý Định, nguyên là dân cơ điện của 172, giao nhiệm vụ:
-Ông tìm xem có cách nào không?

Sau một thời gian tẩm bổ hết 6 quả trứng của Ban >:), để cho có tinh thần minh mẫn, cu Định phán như bố tướng:
-Thằng “Lép tun” này chạy bằng bóng điện tử, sang xứ ta nóng quá nên không hợp. Cách khắc phục là phải làm cho nó mát bóng hình. Vậy nên ông điều cái quạt con cóc của Ban ra, mỗi khi bật vô tuyến, cho quạt con cóc thổi vào đ...ít máy, chắc là được.

Tin tưởng vào ý kiến chuyên môn, nhà cháu gật cái rụp.

Thế là từ hôm đó, cái tổ hợp vô tuyến ra đời: nhất định phải bao gồm: cái bàn làm việc-chiếc Nép tuyn ngự trên- cái quạt con cóc thổi mát đ....ít. :-h

Qủa nhiên là con “Lép tun” làm việc ổn định. Báo hại là tối tối, anh em Ban của nhà cháu, lại phải tự làm mát cơ thể bằng động cơ “cơm” –nghĩa là phải tự quạt bằng mảnh bìa cát tông.

Sau này, thấy ở đâu, dân tình khi sắm cái ti vi, đều phải sắm kèm theo cái quạt con cóc thổi đ....ít.

Chỉnh sửa cuối:

gafquef

Xe tăng
Đầu tuần mới, Baoleo nhà cháu cảm ơn các bác đã đọng bài và động viên nhá ~o)

@ bác gafquef.

Chào bác
Người quen đây rồi.
Ôi, Cái Dăm, nhà cháu làm sao mà quên được.
Cái Dăm có căn cứ của chuyên gia Liên Xô, nới ấy, cũng rất nhiều lần có trực thăng hạ cánh.
Cái Dăm có trường Văn công của tỉnh. Thậm trí có cả trạm đại học.
Chợ Cái Dăm hồi ấy, họp 1 bên đường, còn bên kia là biển. Chính cái chợ đấy, thỉnh thoảng còn bán cả thịt hoẵng, bắn được trên các quả đồi phía cảng Cái Lân đấy.
Đã lâu rồi, nhà cháu chưa được quay lại, nhưng vẫn rất nhớ đấy. Một thời tuổi trẻ mà. (like)
Vâng cụ ạ, nhà cháu ở ngay trong xóm vườn vải, dưới cai đồi Tỉnh đội mà trên đỉnh đồi là chuyên gia Liên Xô ở đó, em và bố em cũng vác CKC vào rừng săn hoẵng, nhiều lắm. Lâu rồi cụ không về Cái Dăm nhỉ? Cái Dăm của cụ ngày xưa, bây giờ đẹp lắm cụ ah. Ông chú em tên Mai THế Hoạt mấy năm trước là Chính ủy Lữ 171 hay 170 đóng bên cọc 8 đấy cụ ah.

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Chiếc hôm nay là Mi 171 cụ ạ.
Vậy ạ cụ ? em đọc vài báo toàn thấy bẩu Mi 8
cả bên này
#ComCom| Trực tiếp tại hiện trường vụ rơi trực thăng Mi-8.Theo tin nhận được có 7 người hy sinh,sẽ cập nhật thêm tình hình người bị thương. Xin chia buồn cùng gia đình 7 nạn nhân.
Earlier this morning, a Mi-8 (916th Helicopter Regiment) has crashed in Hòa Lạc, Hà Nội. The official number of casualties is not confirmed at this moment. The rescue and medical forces are working hard to save the injuries and find the missing people.

The Mi-8 was carrying a Commando platoon for parajump training. There is no confirmation on the reason of the crash as of now.

Chỉnh sửa cuối:

pháo BM21 grad

Xe container

BAOVIET_TAXI

Xe điện