[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

doctor103

Xe điện
Em thấy trong quốc tang có mấy cháu chít khăn vàng.em ko hiểu lắm . Nếu là chít thì bác Trọng chắc chưa có , vì chị con gái chưa thể có cháu lớn như thế được. Còn anh con trai thì càng chưa thể có , vì em biết anh này sn 76 mà lấy vợ khá muộn.gần 40 mới lấy vợ
Con cháu trong họ theo đeo khắn trắng, vàng hết, mà dòng họ cụ Trọng thì đông top 4 làng Lại Đà

thuyhtt

Xe tăng
Cảm nhận cá nhân của em,
Lễ tang cụ toàn vẹn rồi, em nghĩ những thông tin bên lề các mod cân nhắc khép lại được rồi.
Bản thân em, nếu gia đình xong việc rồi, cũng không muốn bị/được mang ra bàn tán mấy chuyện xung quanh, nhất là đời sống cá nhân của gia đình. Huống hồ gia đình cụ Trọng đều là những người giản dị, sống khép kín bao năm nay.
Em và các cụ trân trọng người quá cố, và tôn trọng người ở lại.

honda acura

Xe điện

sthd

Xe lăn
E vừa hóng dc tren tiktok là nay đóng cửa cụ ạ
đóng cửa không tiếp nữa là đúng.
mở cửa thì một số cụ già các nơi lại cố về viếng, mệt mỏi ra.
đặc biệt là đề phòng bọn bú fame câu view không để Cụ yên

Lương bác Trọng xem trên báo thì hình như tầm 23 triệu có lẻ đấy, chưa kể 1 số phụ cấp khác.
Nhà đc cấp, điện nc ko phải trả.
Bác gái theo như báo nói làm công an ở quận Hai Bà, mà nhìn ảnh em đoán hoặc là bên lưu trữ hồ sơ hoặc bên cấp cmt, thường nữ làm CA thì lúc nghỉ hưu quân hàm trung tá ăn lương thượng tá, chắc cũng tầm 10-12tr.
Tổng thu nhập 2 vợ chồng chắc hơn 40 củ, ko mất tiền nhà và điện nước.
Nếu là người trẻ thì sống ở Hà Nội là tàm tạm vừa xoẳn còn giản dị như 2 cụ thì vẫn cất đc cho con cho cháu 1/2 :D

Nhà công vụ thì cho mượn để ở, đúng quy định là nghỉ sẽ trả lại.
Trước em ở chung cư 130 Đốc Ngữ ngay cạnh khu biệt thự TƯ Đảng thì có cô Ngân ở đó, cô nghỉ thì trả lại.
Em biết cụ Trương Hoà Bình phó tt thường trực ở nhà công vụ chỗ Trần Bình Trọng, cụ nghỉ là trả nhà dọn vào miền Nam.

Việc chiếm nhà công vụ rồi hưu ko trả thường xảy ra ở cấp thấp hơn, trc báo chí cũng nói nhiều, nhây nhất là Hoàng Văn Nghiên :)) nổi tiếng với câu nói “nhà đi thuê nhưng cái hố xí cũng không có”
Mãi vừa rồi nhà nước mới thu lại đc.
Ngày xưa thì hình như có ông Tố Hữu nữa vì em nhỡ chết lâu rồi nhưng đi qua Phan Đình Phùng mọi người vẫn bảo nhà Tố Hữu.
Sau thì gia đình có trả lại thì phải.
Cách đây 4 hôm tối muộn đi về thấy bác Tô Lâm đi bộ trên hè với 2 cận vệ ở Phan Đình Phùng, đang chuẩn bị sang đường.
Chắc cụ lên CTN ở nhà công vụ ở PĐP rồi.
các cụ không phải lo chuyện nhà cửa phúc lợi. Khả năng nhà hiện tại sẽ thành nhà lưu niệm, và đương nhiên gia đình được cấp nhà mới, tối thiểu 500m2, có thể ciputra hoặc cạnh đó.
ăn ở xe cộ đi lại học hành của con cháu thì được lo đầy đủ

traurung2017

Xe hơi
Con cháu cụ tuy sống kín tiếng và làm việc bình thường nhưng chắc vẫn phải bảo vệ nghiêm ngặt đúng không các cụ?

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn

Khoe với các cụ lần đầu tiên e nghe thằng Tàu đối tác nó nói 1 câu tử tế thế này.. đây là sau khi nó xem clip Xíping đi viếng cụ tổng nhà mình. Chứng tỏ chủ tịch của nó có ảnh hưởng quá lớn đến người dân

doctor103

Xe điện
Con cháu cụ tuy sống kín tiếng và làm việc bình thường nhưng chắc vẫn phải bảo vệ nghiêm ngặt đúng không các cụ?
các cụ không phải lo chuyện nhà cửa phúc lợi. Khả năng nhà hiện tại sẽ thành nhà lưu niệm, và đương nhiên gia đình được cấp nhà mới, tối thiểu 500m2, có thể ciputra hoặc cạnh đó.
ăn ở xe cộ đi lại học hành của con cháu thì được lo đầy đủ
Quy định chế độ cho cán bộ cấp cao nghỉ hưu thì có, còn quy định cho người nhà thì không có thì phải

Binhcoi8x

Xe tăng
Ngài Cuba đây phải ko cụ, em cũng thấy ấn tượng với ông ấy, thấy tình cảm chân thành chứ không phải kiểu ngoại giao.
Chính xác Ông ấy rồi đấy Cụ. Nhìn hình ảnh Ông ấy em cứ hình dung ra cảnh có ông bạn thân ở xa khi nhà có việc Ông đến âm thầm sắn tay lo toan cùng việc nhà hoặc cùng thức đêm trồng linh cữu. Kiểu kiểu vậy.

Ma Van Tai

Xe hơi
Sau hôm lễ e thấy khá nhiều người thắc mắc chỗ này, họ cũng đều hỏi là thấy trong Mai Dịch mộ theo hàng, cách nhau 2-3m mà sao hôm làm lễ chỗ của Bác rộng vậy, bao người đứng xung quanh đc nên đoán như vậy.
Nghĩ thì cũng hơi kỳ.
Hôm qua ngồi ở phòng tập Cali mà các cụ hưu trí cũng đoán già đoán non :)
Để mấy hôm nữa xong xuôi e vào đấy thắp hương tự giải đáp câu hỏi đó vậy.
Cụ chỉ cần đơn giản là lên google maps, bật chế độ vệ tinh lên, xem chỗ Nghĩa trang Mai Dịch.
Hai hàng đầu là các khai quốc công thần thì chỉ trống ô số 1 bên phải.
Ngay sau hàng đầu thì bên trái đã kín rồi, bên phải còn trống và bác Trọng là người nằm đầu tiên.
Do đó, không hề có gì đặc biệt ở đây cả.
Tôi khoanh đỏ 2 khu đối xứng để các cụ dễ nhìn.

nghia-trang-mai-dich-ngay-27-thang-7thanh-dong1-1721580266867.jpg

Vomoicuoi

Xe tăng
Cụ Phúc tính cởi mở, vui vẻ. Chị đồng nghiệp em kể (chuyện cũng đã lâu) có lần 2 mẹ con xuống sảnh cơ quan để về thì gặp cụ Phúc xuống đánh cầu lông. Cụ thấy con bé thì khen xinh xắn, dễ thương rồi cho tiền mua quà.
Nhìn tướng mạo bác ấy thì cũng dễ gần . Thậm chí hơi xề xòa . Em tiếc cho bác này phải về sớm vì vụ covid cô veo

AkiraBin

Xe tăng
Cụ Phúc tính cởi mở, vui vẻ. Chị đồng nghiệp em kể (chuyện cũng đã lâu) có lần 2 mẹ con xuống sảnh cơ quan để về thì gặp cụ Phúc xuống đánh cầu lông. Cụ thấy con bé thì khen xinh xắn, dễ thương rồi cho tiền mua quà.
Bác Phúc lúc còn đương chức bác ấy cũng hòa nhã với mọi người lắm bác ạ. Bố em trước công tác ở BCA, tiếp xúc nhiều với lãnh đạo cấp cao, luôn khen bác Phúc niềm nở, thân thiện với cấp dưới. Một lần bác Phúc đến BCA làm việc, chả biết các bên phối hợp thế nào mà BCA đón ở một cổng, bác vào cổng khác, chả ai đón bác. Nếu là người khác, sẽ chửi um, quát tháo, nhưng lúc đó bác Phúc cứ đi vào, hắng tiếng gọi mọi người rồi vui vẻ làm việc. Chỉ là một cử chỉ nhỏ nhưng bác để lại ấn tượng tốt với những người xung quanh, mọi người cứ khen bác mãi.
Em được tiếp xúc nói chuyện trực tiếp có cảm nhận bác ấy tình cảm và thân thiện thực sự luôn, rất đỗi gần gũi làm em xúc động và quí bác ấy quá !! hỏi thăm đủ thứ chuyện, hỏi cu F1 nhà em cháu học trường nào, cố gắng học giỏi nhé? hai bác cháu cứ vừa bắt tay vừa nói chuyện mấy phút liền trước khi có cú sóng đánh mạnh vào làm bật 2 người ra (bác ý còn bị sặc nước một chút.) Em tiếc không mang theo đt và chắc cũng không tiện chụp lại ở bãi tắm như vậy mà mang đi chắc cũng không được phép chụp. Hồi đương chức em cũng thấy bác ấy năng động và làm được nhiều việc đi vào thực chất đã ấn tượng cùng việc trống Covid rất tốt như một cụ ở còm trước có nhắc.

Em 50 tuổi, cảm nhận của em là được gặp những người như bác Phúc hoặc ai đó có trình độ cao được quần chúng yêu mến sẽ làm cho bản thân mình có suy nghĩ tích cực hơn khá nhiều, Em nghĩ đó chính là Năng lượng tích cực của họ đem đến cho mình.

3077

Xe container
Chắc gia đình không có ý định giữ hoặc xin giữ làm nhà gì đó. Vì ngay từ lúc đưa tang, theo phong tục /tục lệ của chúng ta thì gần như trên đường đưa tang đều đưa qua nhà để rước ảnh vào thờ.
Nhưng bác thì không ghé qua nhà. Có lẽ với hác nơi ấy chỉ là căn nhà tập thể để ở khi làm việc, khi không làm nữa thì trả nhà, chuyển chỗ khác ạ
Cũng có thể thời gian không cho phép, k biết hồi cụ Giáp có đi qua nhà ko

kienthuc

Xe máy
Em nghĩ Nghĩa trang Mai Dịch sẽ sớm được đổi tên để xứng tầm vóc.
Cụ chỉ cần đơn giản là lên google maps, bật chế độ vệ tinh lên, xem chỗ Nghĩa trang Mai Dịch.
Hai hàng đầu là các khai quốc công thần thì chỉ trống ô số 1 bên phải.
Ngay sau hàng đầu thì bên trái đã kín rồi, bên phải còn trống và bác Trọng là người nằm đầu tiên.
Do đó, không hề có gì đặc biệt ở đây cả.
Tôi khoanh đỏ 2 khu đối xứng để các cụ dễ nhìn.

nghia-trang-mai-dich-ngay-27-thang-7thanh-dong1-1721580266867.jpg
Em thấy có thông tin mở rộng nghĩa trang "Mai Dịch 2" ko biết đến đâu rồi.

polizia

Xe container
Em nghĩ Nghĩa trang Mai Dịch sẽ sớm được đổi tên để xứng tầm vóc.

Em thấy có thông tin mở rộng nghĩa trang "Mai Dịch 2" ko biết đến đâu rồi.
Hồi trc đã có kế hoạch xây nghĩa trang quốc gia mới ở Thạch Thất, cả nhà tang lễ quốc gia luôn. Còn bảo 2020 đóng cửa nghĩa trang Mai Dịch vì hết chỗ.
Ko hiểu sao bao năm ko làm đc.
Giờ Mai Dịch mở rộng khu mới, Bác Trọng là ngôi đầu tiên thì dự là hàng chục năm nữa mới lấp đầy đc khu mới, thế thì Mai Dịch còn sử dụng dài dài.

polizia

Xe container
Cũng có thể thời gian không cho phép, k biết hồi cụ Giáp có đi qua nhà ko
Bác Giáp có qua nhà mà, đoạn qua nhà Bác mang di ảnh vào thắp hương dân khóc như mưa. Xem clip mà cũng ứa nước mắt !

phuongmit

Xe cút kít
Đúng như cụ nào cmt trong thớt, giờ thấy nhiều người đi soi mói những cái tiểu tiết rồi phê phán, như cụ gì soi cả việc đánh son môi, sợ thật.
Xã hội mà cụ, nhất lại còn là ô phở nữa thì dăm ba những cái đó k tránh dc mặc dù nó chả ảnh hưởng gì đến ai và là quyền tự do cá nhân của người khác, chả vi phạm gì. Thôi thì nước cứ chảy và bèo cứ trôi, ta tập trung vào những giá trị khác tốt đẹp hơn cho bọn đấy nó tự chìm

Trạng thái
Thớt đang đóng