[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

MyMac

Xe điện
thật xúc động trước tình cảm dân tộc Việt Nam dành cho Bác Trọng, hiếm khi niềm tin vào .. lại đc thắp lại trong lòng người dân, nhưng có một gợn đáng xấu hổ của thằng thanh niên vô học chạy xe lên cầu vượt đứng quay điện thoại.
Một mình cháu nó khôn cụ ạ. Thói khôn lỏi nó ngấm vào máu rồi nên bất chấp tất cả.

giangthu1998

Xe buýt
Như nước Đại Việt ta từ trước
Vốn xưng nền văn hiến đã lâu.
.........
Tuy mạnh yếu từng lúc khác nhau
Song hào kiệt thời nào cũng có.

Vô cùng thương tiếc một vĩ nhân như bác Trọng và cảm phục gia đình bác.

Cún béo

Xe tải
Em ngoài lề tý, cũng có liên quan đến các cụ nguyên LĐ cao cấp của nhà nước đi viếng bác TBT vừa qua. Em xin kể một chuyện cơ duyên và may mắn em được gặp nói chuyện trực tiếp một bác trong tứ trụ cách đây gần 2 tháng.

Đợt đầu tháng 06 vừa rồi (chính xác là ngày 07/06/2024) em có đi chơi ở ĐN, vì bãi tắm ở khu nghỉ Olalani có có sóng giữ nên bảo vệ bờ họ không cho ra xa tắm, bọn trẻ nhà em biết bơi nên nó không thích tắm gần và không chịu xuống tắm, em phải nịnh chúng nó là thế đi sang bãi bên cạnh thấy nhiều người ra xa được.

3 bố con em đi dọc biển về phía Mỹ khê tắm, thấy xa xa ngoài có khoảng vài chục người tắm, em cùng bọn trẻ ra và bơi xuyên qua đám người đó thì bất ngờ trước mắt cách 5-7 mét thấy bác **************** cũng tắm ở đây, một cách rất tự nhiên em hô bác có phải là bác **************** nguyên CT nước không ạ? rồi bơi tới bắt tay ôm chầm vào người bác Phúc, hỏi thăm sức khỏe, thật bất ngờ bác ấy cũng rất thân thiện, hỏi thăm quê quán và các cháu bao tuổi học hành ở trường nào? em còn bất ngờ vì bác Phúc còn biết cả một số tên trường ở quê em, em có hỏi lại sao bác biết ạ, bác trả lời là trước đây thời bao cấp từng làm ở một Huyện ở tỉnh em, em còn hỏi bác nghỉ hưu về về đây ở à,..vv...đang nói chuyện thì sóng đánh mạnh làm 2 người lộn mỗi người một chỗ, rồi có một cơn mưa tới mọi người hô nhau lên bờ, quan sát xung quanh có khoảng 6-7 đồng chí trung niên em nghĩ là cận vệ và cả người thân quen của bác Phúc đi nghỉ cùng, họ cứ tắm và nói chuyện rôm rả gần đó kệ em và bác Phúc nói chuyện hỏi thăm nhau, có một đồng chí tắm gần em, em có hỏi anh chắc là bảo vệ cho bác Phúc phải không ạ, cụ đó bảo đúng trước còn là bảo bệ cho bác Ngô Văn Dụ khi đương chức sau đó bv cho bác Phúc, khi bác Phúc nghỉ thì được phân công vào đây làm đội trưởng trong ĐN, nói chung anh cận vệ cũng rất thân thiện cởi mở (có lẽ bảo vệ cho các bác Nguyên không khắt khe trống tiếp cận như bv cho đương kim)

Câu chuyện này em kể ra , ý muốn nói là các bác Lãnh Đạo cao cấp khi về đời thường gặp dân thấy cũng rất thân thiện và tình cảm, dễ gần hỏi han đủ chuyện gần như không có khoảng cách..

Em thấy mấy bố con em có cơ duyên và thật may mắn được tiếp xúc trực tiếp với một trong những bác từng giữ vị trí cao nhất nước mình.
Bác Phúc lúc còn đương chức bác ấy cũng hòa nhã với mọi người lắm bác ạ. Bố em trước công tác ở BCA, tiếp xúc nhiều với lãnh đạo cấp cao, luôn khen bác Phúc niềm nở, thân thiện với cấp dưới. Một lần bác Phúc đến BCA làm việc, chả biết các bên phối hợp thế nào mà BCA đón ở một cổng, bác vào cổng khác, chả ai đón bác. Nếu là người khác, sẽ chửi um, quát tháo, nhưng lúc đó bác Phúc cứ đi vào, hắng tiếng gọi mọi người rồi vui vẻ làm việc. Chỉ là một cử chỉ nhỏ nhưng bác để lại ấn tượng tốt với những người xung quanh, mọi người cứ khen bác mãi.

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Cụ khó tính quá nhưng là khó sai chỗ rồi, phụ nữ bây giờ mấy ai không xăm tí môi cho tươi tỉnh.
Đúng rồi, dù sao cũng phải tiếp xúc với rất nhiều khách khứa rồi máy quay, chị em chỉn chu vậy là tốt, nếu trang điểm loè loẹt mới là vấn đề.

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Sao cụ Blinken sang viếng muộn thế cc nhỉ? Nếu cụ ấy sang hôm quốc tang e thấy ý nghĩa hơn.

smart_sharp

Xe tăng
Vậy là sau này nhà này phải trả lại à cụ? Tính ra bác ko có nhà riêng như các bác khác mà sau này phải về tận ĐA cơ, giá nhà này dc giữ lại cho gd thì tốt quá
Về Đ.A, với 300m2 đất tổ tiên để lại, với em thì hay hơn nhiều chứ. Bác Mận cũng người làng, về với quê hương, xóm giềng và không bỡ ngỡ. Vậy cũng là mãn nguyện. Các con cụ cũng lập gia đình, có nhà riêng cả rồi, thực tế không khó khăn về chỗ ở.

Happiness76

Xe tải
Vậy là sau này nhà này phải trả lại à cụ? Tính ra bác ko có nhà riêng như các bác khác mà sau này phải về tận ĐA cơ, giá nhà này dc giữ lại cho gd thì tốt quá
Nếu không có cơ chế hợp lý cho các cụ lãnh đạo thì ai dám cống hiến nữa ạ, cả đời họ đi làm cho dân cho nước không có nổi 1 cái nhà?

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nay vào Mai dịch thắp hương cho Cụ đc k các cụ nhỉ, qua em thấy vẫn cho người vào viếng nay nha em định qua dó thắp hương

Grandtouring

Xe điện
Sao cụ Blinken sang viếng muộn thế cc nhỉ? Nếu cụ ấy sang hôm quốc tang e thấy ý nghĩa hơn.
Có lý do chính đáng. Ông ấy phải ở lại để đón tiếp Nê ta y a hu, TT Ít ra en. Lãnh đạo Mỹ lại cực nể trọng ông TT này, vì đám tài phiệt Mỹ là dân do thái nhiều, rất có ảnh hưởng đến chính trường Mỹ.

T91

Xe container
Nay vào Mai dịch thắp hương cho Cụ đc k các cụ nhỉ, qua em thấy vẫn cho người vào viếng nay nha em định qua dó thắp hương
Hôm qua em hỏi anh bảo vệ ở đó thì ngày thường được vào viếng. Nhưng nãy xem live trên tiktok thì nay lại đóng cửa, cũng k hiểu vì sao.

materazzi

Xe hơi
Hôm qua em hỏi anh bảo vệ ở đó thì ngày thường được vào viếng. Nhưng nãy xem live trên tiktok thì nay lại đóng cửa, cũng k hiểu vì sao.
E vừa hóng dc tren tiktok là nay đóng cửa cụ ạ

doctor103

Xe điện
Với phong cách của mình, cụ Tổng mà biết gia đình được giữ lại nhà thì chắc cũng không hài lòng đâu

ngo.duonganh

Xe hơi
Với phong cách của mình, cụ Tổng mà biết gia đình được giữ lại nhà thì chắc cũng không hài lòng đâu
Nhất là ngôi nhà bác Trọng ở lại có lịch sử là nhà biệt thự công vụ đầu tiên được gia đình trả lại cho nhà nước sau khi cán bộ qua đời

polizia

Xe container
Lý do thì chịu :)
Nhưng tự nhiên em thấy sang muộn ntn lại thành hoá hay. Ông ý đến tận nhà thắp hương, có thời gian ngồi lại nói chuyện vs cụ bà, hỏi han chia buồn, cảm giác rất thân tình.
Ở nhà tang lễ đoàn nào cũng như đoàn nào, vái 1 cái rồi đi 1 vòng là về.

doctor103

Xe điện
Nhất là ngôi nhà bác Trọng ở lại có lịch sử là nhà biệt thự công vụ đầu tiên được gia đình trả lại cho nhà nước sau khi cán bộ qua đời
Ngoài nhà 30 Hoàng Diệu được giữ làm nhà lưu niệm Đại tướng thì có nhà nào không trả vậy cụ

Marble Trans

Xe tăng
Bác Phúc lúc còn đương chức bác ấy cũng hòa nhã với mọi người lắm bác ạ. Bố em trước công tác ở BCA, tiếp xúc nhiều với lãnh đạo cấp cao, luôn khen bác Phúc niềm nở, thân thiện với cấp dưới. Một lần bác Phúc đến BCA làm việc, chả biết các bên phối hợp thế nào mà BCA đón ở một cổng, bác vào cổng khác, chả ai đón bác. Nếu là người khác, sẽ chửi um, quát tháo, nhưng lúc đó bác Phúc cứ đi vào, hắng tiếng gọi mọi người rồi vui vẻ làm việc. Chỉ là một cử chỉ nhỏ nhưng bác để lại ấn tượng tốt với những người xung quanh, mọi người cứ khen bác mãi.
Khéo cụ Phúc cố tình vào cổng khác để kiểm tra anh em xem vào giờ làm đã làm việc chưa, hay lại đang la cà quán xá ăn sáng quanh đấy. Quanh trụ sở BCA là nhiều quán cháo lòng tiết canh và cafe lắm.

DurexXL

Xe lăn
Khi chưa được mời ngồi thì người ta không tự kéo ghế để ngồi, ông khum lưng ký và sau đó được mời ngồi thì ông cảm ơn rồi mới ngồi xuống ký tiếp. Ngày xưa thời tiểu học cô giáo tôi có chỉ dạy tôi như vậy, đó là phép lịch sự." (@sonvo2070)

Hoa Kỳ đã thể hiện sự trân trọng với Cố TBT, hình ảnh Ngoại trưởng Blinken đến nhà riêng thắp hương Cố TBT, lời nói, ánh mắt, cử chỉ chuẩn chỉnh, có lẽ ông cũng đã tìm hiểu kỹ về văn hóa phong tục của Việt Nam

Cùng với ông Vương Hộ Ninh - Trung Quốc, thì ông Blinken đến chia buồn với Việt Nam khi TBT từ trần, đều với danh nghĩa: Đại diện cho Chủ tịch/ Đại diện cho Tổng thống

Trong thang quyền lực của Hoa Kỳ, Ngoại trưởng là người có quyền lực rất lớn dưới Tổng thống. Với tình hình thế giới, Trung Đông hiện nay, TTg Israel sang Hoa Kỳ thì việc Ngoại trưởng phải tham gia cùng Tổng thống đón tiếp, làm việc âu cũng là khách quan. Sau đó, Ngoại trưởng Hoa Kỳ đã đến chia buồn tại VN đúng như đã thông báo

Em đánh giá rất cao việc này
Mong là ngoại giao của Việt Nam tiếp tục phát triển, quan hệ với các cường quốc tiếp tục vững vàng

ngo.duonganh

Xe hơi
Ngoài nhà 30 Hoàng Diệu được giữ làm nhà lưu niệm Đại tướng thì có nhà nào không trả vậy cụ
Nhà này trước là nhà công vụ của phó CTN Nguyễn Lương Bằng, sau khi ông mất thì nhà nước vẫn giữ cho gia đình cụ ở nhưng sau đó gia đình vẫn đề nghị trả lại cho nhà nước

Trạng thái
Thớt đang đóng