[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Booong

Xe tăng
Ban thờ này là thờ Bác Trọng tại nhà công vụ, chứ không phải là ở Đông Anh; nên em hiểu là bàn thờ "tạm", trước khi nhập với tổ tiên. Nhưng qua hình ảnh thấy nhà Bác Trọng bình dị quá, bàn ghế, đồ đạc, trang trí... như nhà người dân bình thường, không có gì là khác biệt, thậm chí còn không bằng một số nhà khá giả. Thật giản dị như con người Bác, rất đáng trân trọng.

Nam Đế

Xe buýt
Em ngoài lề tý, cũng có liên quan đến các cụ nguyên LĐ cao cấp của nhà nước đi viếng bác TBT vừa qua. Em xin kể một chuyện cơ duyên và may mắn em được gặp nói chuyện trực tiếp một bác trong tứ trụ cách đây gần 2 tháng.

Đợt đầu tháng 06 vừa rồi (chính xác là ngày 07/06/2024) em có đi chơi ở ĐN, vì bãi tắm ở khu nghỉ Olalani có có sóng giữ nên bảo vệ bờ họ không cho ra xa tắm, bọn trẻ nhà em biết bơi nên nó không thích tắm gần và không chịu xuống tắm, em phải nịnh chúng nó là thế đi sang bãi bên cạnh thấy nhiều người ra xa được.

3 bố con em đi dọc biển về phía Mỹ khê tắm, thấy xa xa ngoài có khoảng vài chục người tắm, em cùng bọn trẻ ra và bơi xuyên qua đám người đó thì bất ngờ trước mắt cách 5-7 mét thấy bác **************** cũng tắm ở đây, một cách rất tự nhiên em hô bác có phải là bác **************** nguyên CT nước không ạ? rồi bơi tới bắt tay ôm chầm vào người bác Phúc, hỏi thăm sức khỏe, thật bất ngờ bác ấy cũng rất thân thiện, hỏi thăm quê quán và các cháu bao tuổi học hành ở trường nào? em còn bất ngờ vì bác Phúc còn biết cả một số tên trường ở quê em, em có hỏi lại sao bác biết ạ, bác trả lời là trước đây thời bao cấp từng làm ở một Huyện ở tỉnh em, em còn hỏi bác nghỉ hưu về về đây ở à,..vv...đang nói chuyện thì sóng đánh mạnh làm 2 người lộn mỗi người một chỗ, rồi có một cơn mưa tới mọi người hô nhau lên bờ, quan sát xung quanh có khoảng 6-7 đồng chí trung niên em nghĩ là cận vệ và cả người thân quen của bác Phúc đi nghỉ cùng, họ cứ tắm và nói chuyện rôm rả gần đó kệ em và bác Phúc nói chuyện hỏi thăm nhau, có một đồng chí tắm gần em, em có hỏi anh chắc là bảo vệ cho bác Phúc phải không ạ, cụ đó bảo đúng trước còn là bảo bệ cho bác Ngô Văn Dụ khi đương chức sau đó bv cho bác Phúc, khi bác Phúc nghỉ thì được phân công vào đây làm đội trưởng trong ĐN, nói chung anh cận vệ cũng rất thân thiện cởi mở (có lẽ bảo vệ cho các bác Nguyên không khắt khe trống tiếp cận như bv cho đương kim)

Câu chuyện này em kể ra , ý muốn nói là các bác Lãnh Đạo cao cấp khi về đời thường gặp dân thấy cũng rất thân thiện và tình cảm, dễ gần hỏi han đủ chuyện gần như không có khoảng cách..

Em thấy mấy bố con em có cơ duyên và thật may mắn được tiếp xúc trực tiếp với một trong những bác từng giữ vị trí cao nhất nước mình.
Cụ Phúc tính cởi mở, vui vẻ. Chị đồng nghiệp em kể (chuyện cũng đã lâu) có lần 2 mẹ con xuống sảnh cơ quan để về thì gặp cụ Phúc xuống đánh cầu lông. Cụ thấy con bé thì khen xinh xắn, dễ thương rồi cho tiền mua quà.

Mimeo

Xe điện
Chứng tỏ ban tạm chả cần nhành chuối với vải vàng cũng đc, có điều kiện cứ bày đơn giản cho đẹp và phù hợp vs cuộc sống thành phố.
Vậy em có lý do sau này làm theo ý mình đc rồi, ai bảo phải thế này thế kia mình sẽ bảo bàn thờ tạm của bác Trọng đâu cần nhành chuối.
Ô kìa, về việc bày biện ban thờ, sau này các cụ của cụ 2 50 mà cụ là trưởng nam thì cụ toàn quyền quyết định, làm sao ai dám ý kiến khác được. Còn bản thân mình thì càng chủ động hơn bằng việc lập di chúc thể hiện rõ di nguyện của mình sau khi mất, từ an táng thờ cúng làm giỗ chạp ra sao, v.vv.... con cháu sau cứ thế làm theo di chúc cụ để lại thôi mà.

TalaMit

Xe tải
Ban thờ này là thờ Bác Trọng tại nhà công vụ, chứ không phải là ở Đông Anh; nên em hiểu là bàn thờ "tạm", trước khi nhập với tổ tiên. Nhưng qua hình ảnh thấy nhà Bác Trọng bình dị quá, bàn ghế, đồ đạc, trang trí... như nhà người dân bình thường, không có gì là khác biệt, thậm chí còn không bằng một số nhà khá giả. Thật giản dị như con người Bác, rất đáng trân trọng.
Vậy là sau này nhà này phải trả lại à cụ? Tính ra bác ko có nhà riêng như các bác khác mà sau này phải về tận ĐA cơ, giá nhà này dc giữ lại cho gd thì tốt quá

doctor103

Xe điện
Vậy là sau này nhà này phải trả lại à cụ? Tính ra bác ko có nhà riêng như các bác khác mà sau này phải về tận ĐA cơ, giá nhà này dc giữ lại cho gd thì tốt quá
về ĐA có mấy trăm m2 của tổ tiên vui thú điền viên cũng được, mà giờ chỉ dành cho vợ cụ Tổng và các con cụ

polizia

Xe container
Ô kìa, về việc bày biện ban thờ, sau này các cụ của cụ 2 50 mà cụ là trưởng nam thì cụ toàn quyền quyết định, làm sao ai dám ý kiến khác được. Còn bản thân mình thì càng chủ động hơn bằng việc lập di chúc thể hiện rõ di nguyện của mình sau khi mất, từ an táng thờ cúng làm giỗ chạp ra sao, v.vv.... con cháu sau cứ thế làm theo di chúc cụ để lại thôi mà.
Ý em là hôm nay nhìn ảnh này em mới biết ban tạm ko cần nhành chuối. Từ trc đến nay em chưa thấy 1 nhà nào ban thờ tạm ko có nhành chuối, vải màn rối rắm, chắc là tục lệ khó bỏ.
Giờ thì mình yên tâm là ko cứ phải theo.

• Vodka
Reactions: CCB

dichvuflycamhn

Xe buýt
Em là lớp trẻ sau này chỉ được biết về cụ Hồ qua sách báo phim ảnh. Trong gia đình ông bà bố mẹ cũng có kể chuyện hồi xưa đám tang cụ Hồ cả nước khóc thương. Nhưng có giai đoạn bọn dân chủ cuội nó chơi bài lật sử đăng thông tin sai lệch về cụ rất nhiều, lại thêm hình ảnh Triều Tiên khóc thương lãnh đạo nhìn giả trân quá nên cũng có những lúc em nghĩ rằng dân mình hồi đó làm gì mà khóc thương cụ Hồ nhiều thế. Nhưng từ đợt quốc tang cụ Giáp với cụ Trọng lần này thì em nghĩ cụ Hồ mất độ tang thương phải gấp nhiều lần.
Cụ xem trên youtube vẫn đầy video tư liệu về quốc tang cụ Hồ mà. Lãnh tụ mà gần dân, không làm màu thì dân sẽ kính trọng. Cho đến nay em vẫn chưa thấy hình ảnh nào mà lãnh đạo xắn quần lội ruộng cày cấy cùng nông dân như ông cụ đã làm. Có chăng đợt rồi thì xem dc video của kim jong un cũng lội ruộng đi thị sát gì đó. Còn đâu phần lớn là thấy vị nào cũng quần áo sạch bong, mưa gió có người cầm ô cầm lọng che cho. Có cái clip cụ nào lúc cửa xe vừa mở là đã có người lom khom đến xỏ ủng cho rồi.

SIGNUS

Xe container
Người OF

TalaMit

Xe tải
Xem clip TBT nói về vấn đề "diễn" khi trồng cây mà thấy bác cũng fun phết các cụ ah!

Có clip cụ về nhón lá chè Tân Cương nữa ấy cụ, e ko biết copy link ở đâu 🥹

td lines

Xe điện
Cả một số nhóm nghệ nghĩ nhà cháu thấy khá md, 1 bà già bênAnh mất chúng nó khóc thương như bm chúng nó mất...1 cái nhà bên tây cháy chúng nó khóc thương như cụ chúng nó chit...vậy mà ở ngay tại VN này, nơi mà chúng nó diễn kiếm tiền, nhưng chúng nó ...như TQ, HQ chắc chúng nó ko còn chỗ kiếm cơm, đất nc này, nd này quá dễ dãi với chúng nó! Vào fb chúng nó thì....
Xưa các Cụ nhà ta chưa bao giờ coi gánh hát , ả đào là nhân tố được tôn trọng rong xã hội cũng không sai . Ngày nay cũng vẫn vậy nhưng chẳng qua mọi người lại đòi hỏi tiêu chuẩn nhận thức chúng nó như tầng lớp khác . Chúng nó thờ tây mục đích thực là để thể hiện ta phải khác , ta " văn minh " trước đám hâm mộ u mê , thực chất bọn họ chẳng hiểu gì về người chúng nó thờ .
Qua sự kiện đám tang của Bác Trọng em cảm thấy tự tin với các tầng lớp nhân dân trong xã hội , ngoài việc thương tiếc cũng như mọi người nhưng một mặt em vui vui khi thấy toàn thể đó là một khối gắn kết hiện ra trước mắt . Và dĩ nhiên rồi , nhóm phe đối kháng và đám showbiz đã thua trong tâm tưởng của mình

Chỉnh sửa cuối:

Euro2CityStar

Xe lăn
Công ty cũ bên em làm mảng công viên nghĩa trang vĩnh hằng và xây dựng bđs, nên em hiểu điều cụ nói, toàn làm trước bổ sung, hoàn thiện giấy tờ, báo cáo chính quyền sau, rồi dân kiện, lãnh đạo nhận nhưng không dám ký, chờ nghe ngóng xung quanh đã. Giờ mảng này các đơn vị làm sau kể cả mạnh tiền, đông quân triển khai cũng rất vất vả, mấy năm cũng chưa xong. Thời kỳ nhộm nhoạm, tranh tối tranh sáng bao giờ mới quay lại đây, không ai đoán được sắp tới sẽ như nào.
xem khu mở rộng chỗ anh thản vĩnh hằng nhanh hay chậm là có thể thấy tương lai .

Hoangvan22

Xe tải
Còn một cô mặc áo dài đen hôm qua lâu lâu lại thì thầm hỏi Bác gái câu gì đó - em đoán là hỏi xem bà mệt hay cần ăn uống gì không, và hôm nay luôn ở cạnh chăm sóc, khoác tay bà lúc chuẩn bị hạ huyệt là cô hậu cần hay chăm sóc, cấp dưỡng cho Bác. Em đã thấy ảnh Bác chụp với 2 chú cảnh vệ và cô hậu cần trong VP TW mà quên lưu lại. Giờ không biết tìm ở đâu trong biển tin tức em đọc tuần qua.

Anh ấy cũng ân cần với vợ nữa. Chỉ một khoảnh khắc thôi nhưng em nhìn thấy. Ấy là lúc con dâu, con gái, con rể và các cháu của Bác vun hết cánh hoa vương ở trên xuống huyệt, anh ấy cúi xuống bên cạnh, chạm nhẹ vào chị vợ và nói gì đó. Còn anh con rể đeo nhẫn cưới nghiêm chỉnh, lúc thắp hương sau khi mai táng thì khấn Bác khá lâu.
Hôm đầu tiên em cũng bật xem một đoạn, thấy cô con gái hay con dâu gì đó son môi đỏ lắm, thế là thôi em lại tắt đi.

Ảnh báo tuổi trẻ

15-05-2015

Xe tải
TTg PMC khi lên thắp hương cố TBT, đã đi giật lùi lại mà không quay lưng đi như các vị khác, hành động nhỏ này ngoài sự tinh tế, khéo léo, em hiểu ý là sẽ không quay lưng với cố TBT và gia đình, dù Cụ không còn trên đời nữa. Không biết có phải không.

Em cũng cảm nhận thế.

15-05-2015

Xe tải
Treo dõi mấy ngày tổ chức quốc tang cho bác TBT em ấn tượng nhất là ông Chủ tịch Cu Ba và bác Chính Thủ tướng. Ông Chủ tịch Cu ba thì em cảm giác như Ông ấy tình cảm thật sự ấy, kiểu như người thân hoặc bạn thân của mình mất ấy nên đặc biệt dành tình cảm sâu sắc. Trong mấy ngày liền, lúc nào cũng thấy hình ảnh ông ấy trước máy quay. Còn Bác Chính thì lúc nào trông mắt cũng ngân ngấn nước ( đặc biệt là lúc tiễn đưa ở nghĩ trang Mai Dịch), cảm giác như Bác ấy rất đau xót với mất mát này.
Ngài Cuba đây phải ko cụ, em cũng thấy ấn tượng với ông ấy, thấy tình cảm chân thành chứ không phải kiểu ngoại giao.

meodenminh

Xe điện
Em lượm được bài này từ fb Chung Nguyen
Viết về Bác - một góc nhìn khác mà có lẽ nhiều người trong chúng ta chưa thấy hết được ạ. Mời các cụ thẩm ạ.
------
Trung Việt chi giao - Di sản vĩ đại của Cụ Cả.

Nhân tang lễ của một chính khách thiên tài hiếm có trong lịch sử, thì ngoài việc nói về nhân cách, quá trình cống hiến tới hơi thở cuối cùng, ta cũng cần bàn về tầm nhìn chính trị quốc tế vô cùng chuẩn xác của Cụ, khi đã khéo léo xử lý mối quan hệ ngoại giao giữa các siêu cường, đặc biệt là mối quan hệ với Trung Hoa, để đem lại vô vàn lợi ích cũng như sự đảm bảo an ninh quan trọng cho quá trình phát triển kinh tế những năm qua. Điều này có ý nghĩa lớn hơn tất cả các FTAs mà chúng ta ký từ trước tới nay đem cộng lại và nhân với mười lần.

Trái ngược với các chính khách truyền thống, những người được đào tạo bằng phương pháp chính trị thủ đoạn của tầng lớp tinh hoa, luôn luôn lợi dụng các thăng trầm trong bang giao quốc tế để xử lý vấn đề đối nội, mà dễ thấy nhất, là lãnh đạo các cường quốc thường dùng xung đột, thậm chí chiến tranh để đẩy mâu thuẫn nội bộ ra bên ngoài, hoặc tranh thủ nó để thanh trừng đối thủ chính trị. Cụ Cả đã đi theo một con đường khác hoàn toàn, chậm rãi nhưng chắc chắn, đó là tập trung vào đối nội, làm trong sạch hệ thống và xây dựng nền chính trị hình mẫu trước, rồi tự nó sẽ trở thành sức mạnh ngoại giao về sau.

Trong thời kỳ lãnh đạo của mình, Cụ Cả đã từng bước lấy lại được niềm tin của người dân vào Đảng một cách hoàn toàn tự nguyện, và đặc biệt hơn cả, nhóm người tin tưởng thần tượng Cụ nhất, lại chính là thế hệ trẻ được tiếp xúc rộng rãi với thông tin. Về mặt cá nhân, Cụ được sự yêu mến và tin tưởng của quảng đại quần chúng, về mặt quốc tế, vị thế đất nước được nâng cao nhờ một nền nội chính cực kỳ sạch sẽ và hiệu quả, cùng chính sách ngoại giao nhất quán, không lật lọng. Thay vì phải đi la liếm để kết thân, các cường quốc đã lần lượt chủ động bay sang tận nơi, xếp lốt để chờ được giao hảo.

Mối quan hệ từng nhạy cảm nhất, nhưng nay lại trở nên thân thiết và thực chất nhất, chính là quan hệ Việt - Trung. Những tranh chấp lãnh hải đã từng một thời khiến nhiều người tin rằng không thể xử lý, thì hiện nay đều đã êm đẹp và không còn gây ảnh hưởng tới các hợp tác song phương khác. Điều này giống như trong gia đình thôi, khi có cãi nhau với hàng xóm, bọn trẻ thường xắn tay lên muốn khô máu, nhưng chỉ cần có người lớn đứng ra nói khó, thì mọi chuyện lại êm đẹp bình thường. Vấn đề ở chỗ, người lớn đó có đủ uy tín và ân đức hay không. Rất may, thời đại đã trao cho đất nước chúng ta một con người như vậy, và nó đã mở ra một thời kỳ hàng chục năm ổn định chưa từng có bất chấp các biến động lớn trên toàn thế giới.

Cụ Cả thực sự đã có được sự nể trọng cá nhân của Tập Cận Bình, điều này thể hiện ở khuôn mặt, cử chỉ, thái độ và từ những chi tiết nhỏ nhất của ông Tập mỗi khi tiếp đón Cụ, vì ở vị trí của mình, ông Tập không cần diễn hay nịnh nọt bất kỳ ai cả. Trong lễ viếng, người đàn ông quyền lực nhất thế giới cùng toàn bộ nội các gồm những nhân vật hàng đầu Bộ Chính Trị Trung Quốc, đã phải cúi đầu ba lần trước di ảnh của Cụ - một nghi thức chưa từng có trong ngoại giao của nước Trung Quốc hiện đại, cũng như trong lịch sử của nền văn minh Trung Hoa, vì với Thiên Tử, nó là hành động thành kính có lẽ chỉ thua với cha mẹ, mà thôi.

Không chỉ dừng lại ở đó, người được Tập Cận Bình cử sang điếu tang Cụ chính là nhân vật kiệt xuất Vương Hỗ Ninh - chủ tịch Chính Hiệp - một chức danh không có ở nước ta, và là nhân vật số 3 của Bộ Chính Trị. Ninh người gốc Sơn Đông, hậu duệ của Thanh Hà Vũ Hầu Vương Mãnh, là công thần ba đời, được coi là trí nang của Trung Nam Hải, tác giả của cả 3 học thuyết phát triển của Trung Hoa hiện đại được tiếp nhận bởi ba lãnh đạo liên tiếp là Giang Trạch Dân, Hồ Cẩm Đào và Tập Cận Bình. Nếu Dân là Tề Hoàn, thì Ninh chính là Quản Trọng, nếu Đào là Thủy Hoàng, thì Ninh đáng làm Lý Tư, nếu Tập Đế là Tào Công, thì Ninh xếp cùng với Quách Gia, Trình Dục. Nếu Trung Quốc ngày nay là một ngôi nhà, thì người vừa thiết kế cho tới giám sát thi công, chính là Ninh vậy.

Việc Tập Cận Bình hành lễ ở mức trọng thị nhất, cũng như việc Vương Hỗ Ninh được cử sang điếu tang, tương đương với việc Trung Hoa thừa nhận trong hệ thống XHCN thế kỷ 21, cũng như với các quốc gia đang phát triển, Cụ Cả đóng vai trò là bậc tiền bối hàng đầu, một biểu tượng để các lãnh đạo khác kính trọng và noi theo. Việc đồng nhất hình ảnh cá nhân của Cụ Cả với đất nước, chính là sự khéo léo trong ngoại giao để nâng tầm quốc gia, vì dù các nước có bất đồng trong vấn đề gì chăng nữa, thì khi nhắc tới nhân cách, đạo đức và sự nghiệp của Cụ, chẳng thể tìm được bất kỳ lời gì để chê trách cả.

Có lẽ, khi đánh giá tầm cao của một đời người, chẳng cần phải xuýt xoa công nghiệp lừng lẫy ra sao, mà chỉ cần xem những cái cúi đầu thành kính trong tang lễ, là của những người nào, mà thôi.
Có bài viết cụ nói chuyện với cụ Tập về biển đông cũng đáng nể, không làm đối phương mếch lòng, nhưng cũng khẳng định được quan điểm công khai của mình, thể hiện phong thái một sĩ phu yêu nước có trí tuệ ...

just for fun

Xe lăn
Hôm đầu tiên em cũng bật xem một đoạn, thấy cô con gái hay con dâu gì đó son môi đỏ lắm, thế là thôi em lại tắt đi.

Ảnh báo tuổi trẻ
Cụ khó tính quá nhưng là khó sai chỗ rồi, phụ nữ bây giờ mấy ai không xăm tí môi cho tươi tỉnh.

Emesco

Xe điện
Nếu môi đỏ tự nhiên thì phải làm sao chị ơi?

Ảnh báo tuổi trẻ

holland

Xe tăng
Ý em là hôm nay nhìn ảnh này em mới biết ban tạm ko cần nhành chuối. Từ trc đến nay em chưa thấy 1 nhà nào ban thờ tạm ko có nhành chuối, vải màn rối rắm, chắc là tục lệ khó bỏ.
Giờ thì mình yên tâm là ko cứ phải theo.
Ban thờ tạm 49 ngày mẹ mình không có nhành chuối, vải màn gì cả. Chuối chỉ hôm tang lễ, sau tang lễ nhà mình đặt ban thờ mẹ như bình thường gồm lọ hoa, đĩa quả, chỉ là nhỏ và tạm thời cạnh ban thờ chính.

Trạng thái
Thớt đang đóng