[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

titit2023

Xe tải
Có thể ban tổ chức chưa lường trc được lượng bà con đến viếng lại đông thế. Nên khâu tổ chức vòng ngoài tại nhà tang lễ có một vài thiếu xót. Đặc biệt thiếu sự phối hợp giữa cảnh vệ, công an, dân quân, thanh niên tình nguyện trong buổi sáng ngày 26, gây ra một vài sự nhốn nháo và bức xúc kg cần thiết của bà con.
Nếu như thông báo rộng rãi việc mọi người không nên mang theo ba lô, túi xách thì tránh đc tình trạng tắc nghẽn do phải chờ soi chiếu an ninh. E đếm ít nhất phải có 10 trường hợp ngất xỉu, lực lượng y tế phải cấp cứu.
Sau chắc do sát giờ và nhiều ng xỉu quá, nên ban tổ chức quyết định thả lỏng bỏ qua khâu này. Hoặc các VIP đã di chuyển, nên kg cần quá gắt gao về mặt an ninh.

Chỉnh sửa cuối:

honghaibinh

Xe đạp
Dàn lãnh đạo thì không thấy cụ PB Minh là ko thấy lý do, còn các cụ khác vắng thì có lý do tuổi cao sức yếu như cụ Duyệt, cụ Lương, cụ Huynh...

AkiraBin

Xe tăng
Qua Lễ tang em thấy gia đình bác cố TBT chuẩn mực về mọi mặt, em thấy thương bác Mận vô cùng, nhìn bác bác ấy nén nỗi đau vào trong thực sự rất cảm động và có chút sót xa, 75-80 tuổi mà phải đứng mấy ngày trời tiếp khách đáp lễ không hề đơn giản, hình ảnh đó gợi đến rất nhiều hình ảnh của các bà Mẹ VNAH. Thực tế thì bất kỳ phụ nữ VN nào khi mất Chồng cũng sẽ đau đớn, nhưng họ cũng vẫn phải gắng gượng để lo việc tang lễ cho chu toàn nhất.

Em không có ý so sánh nhưng ngày Bố em mất 80t cách đây chục năm bằng đúng tuổi bác TBT mất, Mẹ em lúc đó 75 tuổi cụ suy sụp kinh khủng nhưng vẫn gắng gượng và chỉ đạo con cháu đủ thứ lễ lạt cho đúng truyền thống, Bà ngoại đẻ ra Mẹ em là Mẹ Liệt Sỹ cũng vậy mỗi lần gần đến ngày giỗ con trai em thấy cụ cứ lẩm nhẩm khóc nhưng không ra nước cả ngày trời.

Mấy hôm trước em có xem được một video bác cố TBT đi thăm Tràng An, người đăng cũng mới nhưng là video khoảng chục năm về trước. Em chia sẻ cho cccm thấy được sự gần gũi giản dị của bác TBT lúc đương thời và bác Mận nhìn ăn cũng mặc giản dị luôn nở nụ cười phúc hậu cực kỳ.

Em đoán video này quay lúc bác TBT đang ở nhiệm kỳ 2 chủ tịch QH hoặc nhiệm kỳ đầu của TBT, nghiêng về lúc bác đang làm CTQH vì không thấy có cận vệ hay công an theo sát như sau này.

Video khá dài của một người quay Camera bán chuyên nghiệp có lẽ do Tỉnh NB hoặc công ty Xuân trường họ thuê, rất mộc mạc không có nhiều kỹ thuật cắt ghép gì.

Bác cố TBT đi thăm quan rất chi tiết từng địa điểm và có những lời nhận xét định hướng cực kỳ chuẩn xác cho NB (bằng chứng là tràng An hiện nay thu hút rất nhiều khách)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Sao nhỉ? Dù là son môi hay phun xăm sẵn cũng là hết sức bt. Thiên chức thiên bẩm của người phụ nữ, e là đàn ông cũng chẳng khắt khe vậy.
Đẹp cho hình ảnh gia đình nề nếp, đẹp cho 1 đất nước văn minh, hiện đại, trong mọi hoàn cảnh nên khuyến khích.
Đừng trang điểm tung xòe, tóc tai bóng mượt, áo hoa xanh đỏ là dc.
Cụ bà cũng vậy, u buồn sâu thẳm nhưng ko hề tiều tụy đau đớn, cứng cỏi kiên trung chứ ko hề mong manh vật vã, dù trong lòng có hoang hoải trống vắng. Họ phải nén tình riêng để giữ hình ảnh trang trọng thiêng liêng. Còn gì bằng.
Vâng
Nhà bác được cả gia đình, bác gái, con cái cả dâu và rể đến cả các cháu bác nước, cả mấy ngày tang lễ, trong mọi khoảng thời gian đều toát lên sự đau buồn thương tiếc nhưng không hề vật vã, mệt mỏi, tiều tụy, không có vẻ rũ rượi, cũng chả cần dìu đỡ. Tang lễ diễn ra liên tục thế, bác gái tuổi đã cao nhưng từ đầu đến cuối đều luôn rất chân thật, đến ngày an táng, bác gái chắc chắn mệt lắm rồi, nhưng từ đầu đến cuối, cái dáng vẻ, cái bắt tay, cúi đầu cảm tạ mọi người lúc chia tay đều rất chân thực, chân tình, ấm áp, chứ không hề có gì xã giao, hờ hững. Chứ ngay cả ngoài đời, những đám ma làm ngắn thôi, khách ít thôi, nhưng đến đoạn cuối, gia chủ mệt mỏi rồi, khách chào về thì cũng hờ hững bắt tay cho xong, vô hồn lắm.
Cũng có thể có những lúc bác gái mệt mỏi, nhưng những lúc bác trên khung hình thì không hề thấy sự hờ hững, làm cho xong việc mà thấy bác luôn mạnh mẽ,

Chỉnh sửa cuối:

honghaibinh

Xe đạp
Có thể ban tổ chức chưa lường trc được lượng bà con đến viếng lại đông thế. Nên khâu tổ chức vòng ngoài tại nhà tang lễ có một vài thiếu xót. Đặc biệt thiếu sự phối hợp giữa cảnh vệ, công an, dân quân, thanh niên tình nguyện trong buổi sáng ngày 26, gây ra một vài sự nhốn nháo và bức xúc kg cần thiết của bà con.
Nếu như thông báo rộng rãi việc mọi người không nên mang theo ba lô, túi xách thì tránh đc tình trạng tắc nghẽn do phải chờ soi chiếu an ninh. E đếm ít nhất phải có 10 trường hợp ngất xỉu, lực lượng y tế phải cấp cứu.
Sau chắc do sát giờ và nhiều ng xỉu quá, nên ban tổ chức quyết định thả lỏng bỏ qua khâu này.
Em chứng kiến tại Lê Đức Thọ gần nghĩa trang MD, nhiều bạn TNTN ngất xỉu do say nắng. Nắng 40 độ mà đứng mấy tiếng đồng hồ để giữ trật tự, các bạn này không chịu dc.

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ hơi cổ hủ nhỉ!
Các quan khách đều là VIP, lại truyền hình trực tiếp trong và ngoài nước. Thì việc gia quyến trang điểm cũng là việc rất bình thường và nên làm.
Ngoài ra, lực lượng chức năng và các khách VIP (nữ) đến viếng đều trang điểm.
Phải rũ rượi nhợt nhạt thâm sì mới vừa lòng cụ ý cơ.

gautrucbe

Xe tải
Em chê vtv mà có cụ còn bảo làm màu + nhiều chuyện kìa 🥲. Hôm qua nắng nóng đỉnh điểm cuối hè 38-39 độ, ở bên ngoài chắc phải 43-45 độ mà nhân dân đứng đợi tiễn bác rất đông và từ rất sớm, có Ng đợi 2-3 tiếng mà công tác chuẩn bị cũng như biên tập quá chán. E về còn xem lại thì thấy lủng cà
lủng củng, hình ảnh thì tậm tịt, xem clip trên tóp tóp còn nhiều thước phim xúc động hơn
Em cũng thấy thế ạ. Xem ti vi ko toát lên được cái không khí tiễn đưa do chèn lời dẫn và nhạc. Xem các clip người dân quay mới thấy xúc động và hào hùng

doctor103

Xe điện
Em cũng thấy thế ạ. Xem ti vi ko toát lên được cái không khí tiễn đưa do chèn lời dẫn và nhạc. Xem các clip người dân quay mới thấy xúc động và hào hùng
Một phần do công tác truyền hình chứ em xem lại lễ truy điệu cố thủ tướng PVĐ năm 2000 với nghệ sĩ Kim Tiến đọc lời dẫn thì cũng thấy xúc động

khanhtb

Xe điện
sáng nay e qua NT Mai dịch thấy vài chục người đứng ở cổng ko đc vào.

gautrucbe

Xe tải
Một phần do công tác truyền hình chứ em xem lại lễ truy điệu cố thủ tướng PVĐ năm 2000 với nghệ sĩ Kim Tiến đọc lời dẫn thì cũng thấy xúc động
Dạ đúng rồi ạ. Bên truyền hình cũng phải đảm bảo việc của họ, ví dụ tránh tiếng chen lẫn chửi thề lên sóng quốc gia cũng ko hay. Tuy nhiên có thêm những đoạn nhỏ tiếng hô, tiếng hát quốc ca của ngừoi dân thì quốc tế họ cũng hiểu hơn về sự tiếc thương của người dân với bác Trọng.
Em nhớ hồi đám ma bác Giáp có quay được cảnh một người dân vừa hô vừa khóc làm ai cũng rớt nước mắt. Sau này cứ tới đám ma bác Giáp là có cảnh đó.

polizia

Xe container
Hôm qua e hỏi phụ huynh là theo bố mẹ đám tang cụ Giáp vs cụ Trọng giờ có đông hơn đám tang cụ Hồ ngày xưa ko? Vì ngày xưa con sợ đi lại khó khăn, xe cộ thiếu thốn thì bà con ở các tỉnh ko có điều kiện đi lên Hà Nội viếng Bác, do đó chắc đa phần dân Hà Nội vs cùng lắm ngoại thành là viếng đc Bác
Còn bây giờ Hà Nội 10tr dân, phương tiện đi lại thì từ các tỉnh đi vèo cái lên Hà Nội đc ngay.
Cụ nhà em bảo ngày xưa có vẻ đông hơn, tao đi theo đoàn cơ quan đăng ký mới đc vào mà nhìn mênh mông biển người, mọi người khóc như ri.
Có cụ nào trên này ngày xưa ở HN từng viếng Bác ko?

chuot08

Xe lăn
Qua Lễ tang em thấy gia đình bác cố TBT chuẩn mực về mọi mặt, em thấy thương bác Mận vô cùng, nhìn bác bác ấy nén nỗi đau vào trong thực sự rất cảm động và có chút sót xa, 75-80 tuổi mà phải đứng mấy ngày trời tiếp khách đáp lễ không hề đơn giản, hình ảnh đó gợi đến rất nhiều hình ảnh của các bà Mẹ VNAH. Thực tế thì bất kỳ phụ nữ VN nào khi mất Chồng cũng sẽ đau đớn, nhưng họ cũng vẫn phải gắng gượng để lo việc tang lễ cho chu toàn nhất.

Em không có ý so sánh nhưng ngày Bố em mất 80t cách đây chục năm bằng đúng tuổi bác TBT mất, Mẹ em lúc đó 75 tuổi cụ suy sụp kinh khủng nhưng vẫn gắng gượng và chỉ đạo con cháu đủ thứ lễ lạt cho đúng truyền thống, Bà ngoại đẻ ra Mẹ em là Mẹ Liệt Sỹ cũng vậy mỗi lần gần đến ngày giỗ con trai em thấy cụ cứ lẩm nhẩm khóc nhưng không ra nước cả ngày trời.

Mấy hôm trước em có xem được một video bác cố TBT đi thăm Tràng An, người đăng cũng mới nhưng là video khoảng chục năm về trước. Em chia sẻ cho cccm thấy được sự gần gũi giản dị của bác TBT lúc đương thời và bác Mận nhìn ăn cũng mặc giản dị luôn nở nụ cười phúc hậu cực kỳ.

Em đoán video này quay lúc bác TBT đang ở nhiệm kỳ 2 chủ tịch QH hoặc nhiệm kỳ đầu của TBT, nghiêng về lúc bác đang làm CTQH vì không thấy có cận vệ hay công an theo sát như sau này.

Video khá dài của một người quay Camera bán chuyên nghiệp có lẽ do Tỉnh NB hoặc công ty Xuân trường họ thuê, rất mộc mạc không có nhiều kỹ thuật cắt ghép gì.

Bác cố TBT đi thăm quan rất chi tiết từng địa điểm và có những lời nhận xét định hướng cực kỳ chuẩn xác cho NB (bằng chứng là tràng An hiện nay thu hút rất nhiều khách)
Như e thấy là 2005 đấy cụ; bác Tổng khi đó đang Bt HN. Người áo xanh ngồi trên thuyền sau bác Tổng là ông Đinh V Hùng, Bí thư NB hồi đó, e biết vì có báo cáo 1 dự án ở Gia Viễn và ông H đến cho ý kiến, ông H quê Gia Viễn nên cũng quan tâm dự án này, sau ông H có liên quan đến đồ cổ triệu usd nên cũng phải nghỉ.
Hồi đó, e cũng sang Bái Đính thăm, vòng từ phía Ubnd Gia Viễn qua sông Hoàng Long, lái xe đưa lòng vòng từ phía sau Bái Đính, giờ chịu chết ko nhớ đg này; khi đó còn chưa dán ngói trên mái điện Tam thế như trong clip.

Tommytep

Xe tăng
Hôm qua e hỏi phụ huynh là theo bố mẹ đám tang cụ Giáp vs cụ Trọng giờ có đông hơn đám tang cụ Hồ ngày xưa ko? Vì ngày xưa con sợ đi lại khó khăn, xe cộ thiếu thốn thì bà con ở các tỉnh ko có điều kiện đi lên Hà Nội viếng Bác, do đó chắc đa phần dân Hà Nội vs cùng lắm ngoại thành là viếng đc Bác
Còn bây giờ Hà Nội 10tr dân, phương tiện đi lại thì từ các tỉnh đi vèo cái lên Hà Nội đc ngay.
Cụ nhà em bảo ngày xưa có vẻ đông hơn, tao đi theo đoàn cơ quan đăng ký mới đc vào mà nhìn mênh mông biển người, mọi người khóc như ri.
Câu hỏi là sau bác Trọng thì còn cụ nào đc nhân dân đưa tiễn, tiếc thương như vậy nữa ko? E chưa nghĩ ra thêm đc ai?

Em thấy thớt bắt đầu chuyển sang soi mói đời tư.
Em tin cụ Tổng và gia đình không thích/muốn điều này.
Một bức tượng dù hoàn mỹ đến đâu mà săm soi quá cũng có tỳ vết.
Hãy để CỤ và gia đình bình dị như đời thường thì hay hơn.
Bắt đầu đến việc “ sao môi đỏ thế?”, “ sao ban thờ giản dị thế? tưởng phải thế nọ thế kia”, “dâu rể tên gì? làm đâu?, cháu học trường nào” thì kém duyên rồi.
Em thấy một số nước, một số người của công chúng hay thòng thêm câu “mong abc hãy tôn trọng sự riêng tư của tôi/gia đình”.

Chỉnh sửa cuối:

Marble Trans

Xe tăng
Em vừa hỏi bố mẹ em (sinh năm 54 và 55) thì bảo ngày đó quê nhà TB đi lại khó khăn, đang làm đồng nghe tin rồi khóc, xong về treo cờ rủ thôi ạ.

Marble Trans

Xe tăng
Sau chắc do sát giờ và nhiều ng xỉu quá, nên ban tổ chức quyết định thả lỏng bỏ qua khâu này.
Đúng là hôm rồi công tác tuyên truyền, phối hợp giữa các bộ phận, tiểu ban chưa tốt, đợi lâu. Nên mọi người đi đến mang đồ đạc, balo, túi xách khá nhiều. May mà nhiều nhà dân ở đó họ cấp phát nước uống, quạt, sữa, bánh mỳ, bánh gạo,....phần nào đó cũng làm người đi viếng ấm lòng.

Xolabaque

Xe tăng
Câu hỏi là sau bác Trọng thì còn cụ nào đc nhân dân đưa tiễn, tiếc thương như vậy nữa ko? E chưa nghĩ ra thêm đc ai?
Ở thớt kia cũng đã có cụ còm là hơn 10 năm trước, sau đám tang Cụ Giáp thì không biết là đến bao giờ mới có đám tang mà nhân dân tiếc thương như vậy không, thì thực tế đã trả lời là có rồi đó, chắc chắn rằng dân tộc ta đã, đang và sẽ có những người con mãi mãi thuộc về Tổ quốc và nhân dân như Cụ Tổng.

polizia

Xe container
Em vừa hỏi bố mẹ em (sinh năm 54 và 55) thì bảo ngày đó quê nhà TB đi lại khó khăn, đang làm đồng nghe tin rồi khóc, xong về treo cờ rủ thôi ạ.
Thế có khi giờ đông hơn thật vì năm 69 thì đi lại từ tỉnh lên Hà Nội còn khó khăn lắm, đạp xe thì khó còn đi xe khách lên thì ko đáng kể vì xe cộ ngày đó đâu có nhiều chuyến.
Hà Nội ngày đó đất rộng người thưa. Nhà bà em ở Hàng Than mà bố em bảo lên Yên Phụ đã như nhà quê.
Chắc do viếng Bác ở quảng trường Ba Đình nên nhìn nó mênh mông.

Trạng thái
Thớt đang đóng