[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

7vienngocrong

Xe tăng
Vâng
Nhà bác được cả gia đình, bác gái, con cái cả dâu và rể đến cả các cháu bác nước, cả mấy ngày tang lễ, trong mọi khoảng thời gian đều toát lên sự đau buồn thương tiếc nhưng không hề vật vã, mệt mỏi, tiều tụy, không có vẻ rũ rượi, cũng chả cần dìu đỡ. Tang lễ diễn ra liên tục thế, bác gái tuổi đã cao nhưng từ đầu đến cuối đều luôn rất chân thật, đến ngày an táng, bác gái chắc chắn mệt lắm rồi, nhưng từ đầu đến cuối, cái dáng vẻ, cái bắt tay, cúi đầu cảm tạ mọi người lúc chia tay đều rất chân thực, chân tình, ấm áp, chứ không hề có gì xã giao, hờ hững. Chứ ngay cả ngoài đời, những đám ma làm ngắn thôi, khách ít thôi, nhưng đến đoạn cuối, gia chủ mệt mỏi rồi, khách chào về thì cũng hờ hững bắt tay cho xong, vô hồn lắm.
Cũng có thể có những lúc bác gái mệt mỏi, nhưng những lúc bác trên khung hình thì không hề thấy sự hờ hững, làm cho xong việc mà thấy bác luôn mạnh mẽ,
Dân gian thường tổ chức lễ tang liền ngay khi người thân chết nên người nhà khóc lóc vật vã chưa chấp nhận sự thật. E hay xem phim tụi Tây tổ chức tang lễ cũng lịch sự khóc ít bởi họ thường trữ lạnh và tổ chức tang theo ngày book lịch nên thân nhân có thời gian đau buồn riêng tư rồi. Bác Trọng mất cũng vậy, người thân gia đình đau đớn trong riêng tư mấy ngày trước tang lễ chính thức, chứ tổ chức liền ngay như dân thường mấy ai giữ được bình tĩnh, kìm nén được đau đớn.

xherox

Xe điện
Mọi người đều bình đẳng trước pháp luật.
Phóng viên chụp ảnh, đưa lên báo cho đồng bào cả nước xem.
Cá nhân chụp ảnh gửi người nhà, bạn bè xem.
Tại sao lại cứ áp suy nghĩ cá nhân, rồi bảo người chụp ảnh là k tôn trọng nhỉ?
Thậm chí nên cảm ơn những người sẵn lòng quay phim để lan toả những thông tin về tấm lòng của nhân dân cả nước đã đồng lòng thể hiện niềm tiếc thương vô hạn với sự mất mát của Dân Tộc.

Marble Trans

Xe tăng
Lúc a Thăng bị bắt thì k còn trong BCT nữa rồi ạ.
Dạ, em nhớ nhầm. Dù sao cố TBT cũng rất kiên trì, bền bỉ trong việc lập lò, nhóm lò. Qua đó dân mới thấy cấp dưới của Cụ có đời sống vượt xa trí tưởng tượng của dân chúng. Trước đó dân chỉ đồn thổi, áng chừng vị này vị kia có tài sản chục tỷ, trăm tỷ mà không có căn cứ gì.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Em cũng nghĩ thế.
Việc bố trí 1 con flycam bay phía trên quay trực tiếp về mặt kỹ thuật ko khó nhưng chắc chắn vấn đề an ninh nên ko đc duyệt.
Thứ nhất là phá sóng, thứ hai cho dù đc cấp tần số riêng nhưng với bài học chiến tranh Ukraina ai mà biết đc chẳng may Drone bị chiếm sóng …
Hôm qua em nói vui là thời điểm từ 6h sáng đến 8h30 sáng ở nhà tang lễ là thời điểm trứng chung rổ: thủ tướng, CTQH, CTN, bộ trưởng bộ Ca vs Qp cùng tựu trung 1 chỗ nên chỗ ấy phải đảm bảo an ninh tuyệt đối.
Thế thì lúc di quan cũng vậy, ko đc để sơ xuất do đó chắc ko cho flycam bay sát gần quá đoàn xe.
Tuy nhiên lại lọt quả xe máy của phóng viên lên cầu chụp ảnh :))
Em cũng nghĩ giống cụ, thấy ghê ghê. Lúc đó trộm nghĩ là sau này nhà nước phải ra quy định là chỉ 1 nửa hoặc 2/3 các lđ cao nhất được phép tới nhà tang lễ hoặc Mai Dịch chứ không thể đồng thời tới hết 1 chỗ được.
Các cụ cứ vẽ chuyện, thuyết âm mưu nhiều quá.
Các cụ nhớ cho, một năm các LĐ cấp cao ngồi tập trung họp chung với nhau chắc phải 2 tháng là ít, nhá.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Vâng nhưng vẫn là chưa có tiền lệ, bắt 1 nguyên UVBCT vừa mới hết khoá.
ĐLT phải bị kỷ luật, miễn nhiệm uvbct chuyển sang phó ban KTTW để bắt, chứ ko phải hết nhiệm kỳ uv bct. Bác Thăng làm bí thư tp hcm mới dc hơn 1 năm.

tamtu34

Xe tải
sáng nay e qua NT Mai dịch thấy vài chục người đứng ở cổng ko đc vào.
Hạn chế là đúng rồi các cụ.
Nghĩa trang Mai Dịch là nghĩa trang hạng đặc biệt dành cho lãnh đạo đất nước, có những quy chuẩn nghiêm ngặt bảo vệ, không thể cứ để tự do được.
Còn ai muốn viếng thì không cần phải vào tận mộ, mà quan trọng nhất là học tập phẩm chất ông cụ, trung thực, cống hiến, chống lại tiêu cực ở đoàn thể cơ quan mình, một đồng của chung cũng không được xơ múi.
Chứ ùn ùn kéo đến nghĩa trang là không ổn.

doctor103

Xe điện
Dân gian thường tổ chức lễ tang liền ngay khi người thân chết nên người nhà khóc lóc vật vã chưa chấp nhận sự thật. E hay xem phim tụi Tây tổ chức tang lễ cũng lịch sự khóc ít bởi họ thường trữ lạnh và tổ chức tang theo ngày book lịch nên thân nhân có thời gian đau buồn riêng tư rồi. Bác Trọng mất cũng vậy, người thân gia đình đau đớn trong riêng tư mấy ngày trước tang lễ chính thức, chứ tổ chức liền ngay như dân thường mấy ai giữ được bình tĩnh, kìm nén được đau đớn.
Cụ chắc mới để ý đến chứ nghi lễ Quốc Tang của nước ta hàng mấy chục năm nay hầu như vẫn từng ấy bước nghi lễ, có chăng là thời gian trôi qua, kinh tế phát triển, rồi phương tiện báo đài hiện đại hơn thì về mặt vật liệu, chất liệu tốt hơn, tin tức dễ tiếp cận người dân hơn

rainsg

Xe hơi
Có thể ban tổ chức chưa lường trc được lượng bà con đến viếng lại đông thế. Nên khâu tổ chức vòng ngoài tại nhà tang lễ có một vài thiếu xót. Đặc biệt thiếu sự phối hợp giữa cảnh vệ, công an, dân quân, thanh niên tình nguyện trong buổi sáng ngày 26, gây ra một vài sự nhốn nháo và bức xúc kg cần thiết của bà con.
Nếu như thông báo rộng rãi việc mọi người không nên mang theo ba lô, túi xách thì tránh đc tình trạng tắc nghẽn do phải chờ soi chiếu an ninh. E đếm ít nhất phải có 10 trường hợp ngất xỉu, lực lượng y tế phải cấp cứu.
Sau chắc do sát giờ và nhiều ng xỉu quá, nên ban tổ chức quyết định thả lỏng bỏ qua khâu này. Hoặc các VIP đã di chuyển, nên kg cần quá gắt gao về mặt an ninh.
Khi lên chương trình lễ tang, có ai dự đoán trước được rằng nhân dân sẽ tỏ thái độ đông như thế không ? Theo em thì tuyệt nhiên không có ai, kể cả những người tin vào cụ Tổng nhất cũng không nghĩ đến cảnh nhân dân tự phát đi viếng đông nghìn nghịt như thế. Cho nên thiếu sót là không tránh khỏi, thời gian viếng giành cho dân chúng cũng chỉ có nhõn 1 ngày, còn đầy người dân không vào viếng được. Khác với đám tang cụ Giáp, lúc đó mọi người đều dự được là sẽ có nhiều người dân đến nên bố trí cả tuần lễ.

Cuối cùng thì đám tang cụ Tổng như thế là cũng trọn vẹn rồi, khối người nhìn vào mà giật mình, còn các thể loại tâm địa đã trơ như đá rồi thì thôi, ta đừng nhắc đến kẻo mất hòa khí.

TalaMit

Xe tải
Nếu không có cơ chế hợp lý cho các cụ lãnh đạo thì ai dám cống hiến nữa ạ, cả đời họ đi làm cho dân cho nước không có nổi 1 cái nhà?
Đúng rồi cụ ạ, ý em là như vậy, nên comment trước e cũng có ý hỏi về chế độ về sau cho cụ Mận và các tv trong gia đình ấy cụ. Em ko vơ đũa cả nắm nhưng nhìn các lãnh đạo ( thậm chí chỉ cấp xã, huyện mà tài sản cũng như cs còn đủ đầy hơn). Tính cách bác như vậy, giản dị, mộc mạc nhưng cũng mong bác gái và các tv trong gia đình dc nhà nước quan tâm ( em cũng có 1 người bạn có bố trong llvt, gia đình gia giáo liêm khiết thanh bạch nhưng cá nhân e thấy bạn ấy lại chịu rất nhiều thiệt thòi và áp lực từ thuở thiếu thời)

nvtung1

Xe tăng
Cụ cho em xin thông tin về dòng em bôi đậm được không ạ. Em cũng quan tâm chi tiết này. Cám ơn Cụ.

Cụ tính KPI à mà nhất định phải chấp nhặt là đông hơn hay kô đông bằng? Mỗi thời một khác, cả bối cảnh, cả dân số, điều kiện và hoàn cảnh.

Bác Hồ là lãnh tụ vĩ đại nhất rồi, nếu kô có Bác h giờ này chắc cụ vẫn làm thằng Nô hay kéo xe tay còn em vẫn làm con Nở hay đi gánh gạo thuê. Cả miền Bắc khóc thương bác cả tháng trời.

Bác Trọng cũng là một lãnh tụ được toàn dân yêu mến, h tìm hiểu thêm em mới biết Bác Trọng có đóng góp từ những năm 92 để tránh cho nước ta có sự sụp đổ đứt gãy khi Xô Viết tan rã chứ kô phải chỉ từ năm 2011. Còn việc viếng thì là điều kiện và hoàn cảnh từng người, kô phải cứ phải viếng mới là yêu quý tôn kính cụ ạ.

vieteuro

Xe container
Em đồ cụ và nhiều cụ đoán sẽ sai hết. Dàn lãnh đạo đương nhiệm vẫn còn 10-15 năm nữa để cống hiến nếu sức khoẻ cho phép. Có thể không đông như cố TBT nhưng sẽ không kém các cụ tiền bối, tiền nhiệm từ năm 2000 trở về đây.
Lãnh đạo thì có thể lãnh đạo được như cụ Trọng
Nhưng liêm khiết như cụ thì chẳng có

Seu2579

Xe hơi
Thậm chí nên cảm ơn những người sẵn lòng quay phim để lan toả những thông tin về tấm lòng của nhân dân cả nước đã đồng lòng thể hiện niềm tiếc thương vô hạn với sự mất mát của Dân Tộc.
Em ko phản đối việc quay chụp nhưng có thể lúc trc hoặc sau, còn khi xe Cụ đi qua em sẽ đứng nghiêm trang nhất có thể. Có những khoảnh khắc ko cần phải lưu lại bằng bất cứ công cụ j, chỉ cần nhớ trong kí ức mình là được. Thời buổi này thì mọi người quá lạm dụng điện thoại, quay chụp mọi lúc mọi nơi, cũng ko thể trách được hay quy kết họ là thiếu tôn trọng vì mỗi người một quan điểm, ko có quy định cấm việc đó nhưng nói thật là em vẫn ko thích hình ảnh cả rừng đt giơ lên bằng việc cả rừng người mà nghiêm trang ko một tiếng động, một cử động.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Cụ cho em xin thông tin về dòng em bôi đậm được không ạ. Em cũng quan tâm chi tiết này. Cám ơn Cụ.
Cụ xem lại phim tài liệu hơn 1h của VTV ve bác và tìm hiểu tiếp nhé ạ, nên từ đặc biệt xuất sắc mà các lãnh đạo và chính phủ dùng kô phải chỉ mỗi cho 13 năm vừa rồi đâu a.

honghaibinh

Xe đạp
sáng nay e qua NT Mai dịch thấy vài chục người đứng ở cổng ko đc vào.
Theo em thì ko nên cho vào là đúng ạ. Trong đó là khu vực được bảo vệ, còn nhiều cụ khác nằm đó. Cho vào tự do dẫn đến phát sinh nhiều vấn đề phức tạp. Thiết nghĩ Nhà nước nên gấp rút quy hoạch làm một khu nhà tưởng niệm cho cụ Tổng tại thôn Lại Đà, quê hương cụ, trong đó có nhà thờ, nhà lưu niệm trưng bày kỉ vật, sách vở, giới thiệu về cuộc đời, sự nghiệp của cụ.... Người dân có thể đến tham quan, viếng, học tập là ổn ạ.

sskkb

Xe điện
Hôm qua e hỏi phụ huynh là theo bố mẹ đám tang cụ Giáp vs cụ Trọng giờ có đông hơn đám tang cụ Hồ ngày xưa ko? Vì ngày xưa con sợ đi lại khó khăn, xe cộ thiếu thốn thì bà con ở các tỉnh ko có điều kiện đi lên Hà Nội viếng Bác, do đó chắc đa phần dân Hà Nội vs cùng lắm ngoại thành là viếng đc Bác
Còn bây giờ Hà Nội 10tr dân, phương tiện đi lại thì từ các tỉnh đi vèo cái lên Hà Nội đc ngay.
Cụ nhà em bảo ngày xưa có vẻ đông hơn, tao đi theo đoàn cơ quan đăng ký mới đc vào mà nhìn mênh mông biển người, mọi người khóc như ri.
Có cụ nào trên này ngày xưa ở HN từng viếng Bác ko?
So sánh giữa cụ Hồ và bác Giáp, bác Trọng là quá khó. Khoan nói đến sự khác biệt về vai trò của các vị lãnh đạo đó trong lịch sử, em chỉ liệt kê sơ sơ vài yếu tố khách quan ảnh hưởng tới việc tổ chức tang lễ:
- Tang lễ Cụ Hồ được tổ chức ở quảng trường Ba Đình, 1 nơi mà không gian rộng mênh mông, sức chứa có thể lên tới hàng chục ngàn người. Trong khi tang lễ của bác Giáp, bác Trọng thì ở 1 nơi khá bé. Ngay cả việc người dân đứng "đầy đường" để tiễn biệt bác Giáp, bác Trọng thì thực tế 1 người bất kì ngoái đầu nhìn 2 bên cũng chỉ thấy vài trăm người, không thể như quang cảnh ở quảng trường Ba Đình được.
- Dân số VN năm 1969 có 40 triệu, mà khả năng đi lại hồi đó khó khăn hơn bây giờ rất nhiều. Trong khi HN bây giờ đã 10tr dân rồi.
- Linh cữu cụ Hồ lúc đó không được đưa trên phố như bác Giáp, bác Trọng nên người dân hồi đó cũng chỉ tới quảng trường Ba Đình để tiễn biệt được thôi chứ không trải dài 2 bên đường như hiện nay. Nếu đánh giá về số lượng người đã tới quảng trường Ba Đình (vào thời điểm đông nhất) và số lượng người đứng xếp hàng từ nhà tang lễ tới nghĩa trang Mai Dịch thì em ước tính bây giờ đông hơn hồi xưa.
- Quốc tang cụ Hồ diễn ra trong 7 ngày, trong khi của bác Trọng có 2 ngày. Xét về quy mô nơi tổ chức thì em đoán số người đã vào được nhà tang lễ để viếng cụ Hồ nhiều hơn so với bác Trọng, cho dù việc đi lại hồi đó khó khăn hơn.

Các cụ ngày xưa thấy đông hơn vì là nơi tổ chức có không gian rộng, rất đông người dồn tới vào 1 thời điểm. Chứ nếu tính một thời điểm đông người nhất thì số người đứng xếp hàng tới Mai Dịch thì bây giờ đông hơn số người đứng trên quảng trường Ba Đình là cái chắc rồi.

Quang cảnh tang lễ chủ tịch Hồ Chí Minh tại quảng trường Ba Đình ngày 09-09-1969. Nguồn: QDND

Chỉnh sửa cuối:

vieteuro

Xe container
Chúng tôi - những người lính đã về với đời thường.
Sau khi ra quân, anh em mỗi người về một nơi. Mỗi người làm một nghề. Việc gập lại được nhau, cứ ít dần.

Sau đó, bọn tôi ra nghị quyết rằng:
-Khi nào trong gia đình những người lính chúng ta, nhà ai có việc hiếu, thì lấy đó làm dịp tụ tập lại với nhau.
Quả đúng là, chỉ có dịp hiếu - việc đại sự không thể bỏ, thì anh em- bạn bè mới có cơ hội gập lại nhau.
Và theo 'lệ' -> sau khi làm tròn việc hiếu, thì chúng tôi lại tụ tập nhau ở 1 quán vỉa hè nào đấy.
Trước là để chúc người đã khuất ra đi thanh thản.
Sau nữa là cái cớ để anh em uống với nhau 1 chén rượu nhạt.

Cũng tuỳ trời định đoạt.
Nên có năm, anh em gập nhau vài lần. Những cũng có khi, vài năm ănh em không gập được nhau.

Hôm qua, sau lễ viếng đ/c Tổng Bí thư, chúng tôi cũng vào ngồi ở quán bia cỏ, làm vài đĩa lạc luộc.
Tôi nghĩ rằng, việc đó cũng không có gì là sai.
Cụ cũng 80 rồi sau khi viếng anh em ngồi với nhau ôn lại chuyện xưa

Trạng thái
Thớt đang đóng