[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

honghaibinh

Xe đạp
Em ko phản đối việc quay chụp nhưng có thể lúc trc hoặc sau, còn khi xe Cụ đi qua em sẽ đứng nghiêm trang nhất có thể. Có những khoảnh khắc ko cần phải lưu lại bằng bất cứ công cụ j, chỉ cần nhớ trong kí ức mình là được. Thời buổi này thì mọi người quá lạm dụng điện thoại, quay chụp mọi lúc mọi nơi, cũng ko thể trách được hay quy kết họ là thiếu tôn trọng vì mỗi người một quan điểm, ko có quy định cấm việc đó nhưng nói thật là em vẫn ko thích hình ảnh cả rừng đt giơ lên bằng việc cả rừng người mà nghiêm trang ko một tiếng động, một cử động.

Như em đã còm trên. Khi xe linh xa đến là rào rào đưa điện thoại lên quay. Rất phản cảm.

Seu2579

Xe hơi
Như em đã còm trên. Khi xe linh xa đến là rào rào đưa điện thoại lên quay. Rất phản cảm.
Và lúc đó chắc chắn ko tránh khỏi sự nhốn nháo, người thấp thì cố kiễng lên cao hơn, người sau thì cố tiến lên trước chút cụ nhỉ. Trong tình huống này em thấy thật sự ko phù hợp, chứ ko dám nói đến đúng - sai.

Yeuaibaygio

Xe container
Khồng.
Thuần phong mĩ tục là phải mặc áo xô, đi chân đất, phải khóc rống lên, phải đi lùi, phải phi thân xuống mộ, phải vài thứ khác nữa ạ.

Cá nhân tôi luôn ủng hộ mặc đồ đen hoặc trắng đen cũng dduocj.
Miễn là đẹp!!!
f
Hồi em còn bé đi đưa đám ma (chính xác là đi hóng xem) ở quê, còn có cảnh lúc hạ huyệt là gia quyến gào khóc và lôi áo quan lại cơ, mọi người lại phải xúm vào gỡ tay, lôi người ra, thảm thiết lắm.

buonduale

Xe tăng
Hôm nay xem YT thấy ngoại trưởng Mỹ đến nhà cụ . Sao nhà 1 người đứng đầu lại đơn sơ đến vậy . Bạn thờ trông bình dị và có vẻ hơi nhỏ so với nhiều bàn thờ nhà dân .Đặc biệt nội thất thấy có 1 bộ ghế tay 12 cm bằng gỗ Hương Đá Nam phi giá trên thị trường cũng chỉ 30 đến 35 triệu . Em lại so sánh với 2 chiếc ghế nhà cụ Mượt ở Tây hồ được thiếp vàng 24k mà thấy ức chế

TalaMit

Xe tải
Cụ tính KPI à mà nhất định phải chấp nhặt là đông hơn hay kô đông bằng? Mỗi thời một khác, cả bối cảnh, cả dân số, điều kiện và hoàn cảnh.

Bác Hồ là lãnh tụ vĩ đại nhất rồi, nếu kô có Bác h giờ này chắc cụ vẫn làm thằng Nô hay kéo xe tay còn em vẫn làm con Nở hay đi gánh gạo thuê. Cả miền Bắc khóc thương bác cả tháng trời.

Bác Trọng cũng là một lãnh tụ được toàn dân yêu mến, h tìm hiểu thêm em mới biết Bác Trọng có đóng góp từ những năm 92 để tránh cho nước ta có sự sụp đổ đứt gãy khi Xô Viết tan rã chứ kô phải chỉ từ năm 2011. Còn việc viếng thì là điều kiện và hoàn cảnh từng người, kô phải cứ phải viếng mới là yêu quý tôn kính cụ ạ.
Thật sự, ko hiểu sao cứ phải so đông hơn với đông nhất làm gì, năm bác Giáp em nhớ thời gian viếng lâu hơn nên e sx tgian đi cả NTL và lúc đưa bác, còn bác Trọng thì cv ko thể đi dc, chỉ tranh thủ 1-2 tiếng ra đứng đợi đưa bác 1 đoạn đường, còn Bác Hồ thì cả nước khóc luôn, các cụ nhà e giờ nhắc tới ngày đó vẫn còn sụt sùi ấy

Hổ Con

Xe tăng
Ngày xưa ông nội em có quyển "Lịch sự phép Tây" không nhớ là cụ dịch giả nào (nổi tiếng) dịch của Pháp, có rất nhiều quy tắc văn minh, trong đó có việc đến nhà người khác chưa được chủ nhà mời thì không ngồi. Em cũng hình thành được thói quen đó và một số thói quen khác, chẳng hạn như trước ban thờ hoặc trước người cao tuổi, có chức vụ thì không quay lưng đi ra mà lùi vài bước hoặc bước ngang vài bước mới xoay người. Khi ăn cũng chờ chủ nhà hoặc chủ tiệc gắp trước (khai tiệc) rồi mình mới gắp. Nói chung là khá nhiều quy tắc nhỏ trong đời sống hàng ngày.
Vâng! Cụ nói thì em mới dám nói không thì có cụ bảo khoe. Em được ông nội em dạy nhiều việc, trong đó có chuyện sống sao cho xứng, em cố học 1 số điều mà khó quá. Ngồi trong mâm nhà e, e vẫn nói ông mình đúng là theo Bác Hồ, bây giờ em lại thấy Bác Trọng( em không so sánh chức vụ ạ) Nên em Kính trọng Bác Trọng lắm. E khoe cái ảnh ông nội e để tự e răn dạy mình !

honghaibinh

Xe đạp
Em ý kiến lại là Nhà nước nên quy hoạch gấp 1 khu tưởng niệm ( nho nhỏ thôi) cho cho cụ Tổng. Vị trí đặt ở thôn Lại Đà. Trong đó có nhà thờ, nhà lưu niệm... Người dân có thể đến thăm viếng, thắp hương tưởng nhớ, học tập về cuộc đời và sự nghiệp của cụ. Các cụ thấy hợp lý không ạ?

AkiraBin

Xe tăng
Cụ xem lại phim tài liệu hơn 1h của VTV ve bác và tìm hiểu tiếp nhé ạ, nên từ đặc biệt xuất sắc mà các lãnh đạo và chính phủ dùng kô phải chỉ mỗi cho 13 năm vừa rồi đâu a.
Em đồng ý với quan điểm của mợ... Vì với tính cách của bác cố TBT thì chắc chắn là tự thân vươn lên, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ thời mà đa số dân chúng không biết bác là ai nên đc LĐ tiền bối nhìn ra nuôi dưỡng sau đó cất nhắc vào bộ máy Lãnh đạo cao cấp, nên khi mất đc nhà nước ghi nhận công lao.

Marble Trans

Xe tăng
Lãnh đạo thì có thể lãnh đạo được như cụ Trọng
Nhưng liêm khiết như cụ thì chẳng có
Dạ, vâng cụ. Em hiểu ý cụ rồi, ở cố TBT là cả quá trình xuyên suốt từ vị trí thấp cho đến hơn 13 năm ở vị trí cao nhất, xen kẽ một vài giai đoạn là CTN, CTQH.

Marble Trans

Xe tăng
Cụ xem lại phim tài liệu hơn 1h của VTV ve bác và tìm hiểu tiếp nhé ạ, nên từ đặc biệt xuất sắc mà các lãnh đạo và chính phủ dùng kô phải chỉ mỗi cho 13 năm vừa rồi đâu a.
Như này thì cố TBT chắc chắn sẽ được đặt tên đường hoặc có công trình quan trọng nào đó được đặt tên Cụ trong tương lai.

Marble Trans

Xe tăng
Em đồng ý với quan điểm của mợ... Vì với tính cách của bác cố TBT thì chắc chắn là tự thân vươn lên, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ thời mà đa số dân chúng không biết bác là ai nên đc LĐ tiền bối nhìn ra nuôi dưỡng sau đó cất nhắc vào bộ máy Lãnh đạo cao cấp, nên khi mất đc nhà nước ghi nhận công lao.
Nghe nói cụ Mạnh mượt là người nhìn ra và tiến cử ra TW ạ.

Chỉnh sửa cuối:

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em ý kiến lại là Nhà nước nên quy hoạch gấp 1 khu tưởng niệm ( nho nhỏ thôi) cho cho cụ Tổng. Vị trí đặt ở thôn Lại Đà. Trong đó có nhà thờ, nhà lưu niệm... Người dân có thể đến thăm viếng, thắp hương tưởng nhớ, học tập về cuộc đời và sự nghiệp của cụ. Các cụ thấy hợp lý không ạ?
Em nghĩ là sẽ có. Hôm trước đã có ý kiến đề xuất xây thư viện sách ở quê Bác Trọng rồi.

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]

dongioang

Xe tải
Lãnh đạo thì có thể lãnh đạo được như cụ Trọng
Nhưng liêm khiết như cụ thì chẳng có
Lãnh đạo được như cụ Tổng ư? Không bằng được 1/10 đó bác. Lãnh đạo cũng cần cái tầm nhìn tránh cho Đảng đổ vỡ, cái kiên trì hàng chục năm trời với bản lĩnh vững vàng không lay chuyển lấy thân giáo để giáo dục, đào tạo cho lớp Đảng viên đi sau không bị tha hoá. Giai đoạn vài chục năm vừa rồi chủ yếu là giai đoạn sửa chữa, chỉnh đốn Đảng nên rất rất khó chứ không đơn thuần là quản lý về Hành chính đâu mà người khác đòi so với cụ Tổng. Sự vĩ đại của bác Trọng ở chỗ vừa là nhà khoa học hoàn thiện khái niệm hoá, lý luận hoá về chủ nghĩa xã hội khoa học theo hình thức Việt nam, vừa quản lý uốn nắn để con tàu không bị chệch đích, vừa là người cần mẫn nhặt từng con sâu trong 1 rừng rau, vừa là 1 nhà giáo giảng dạy từng thứ đạo đức làm việc cho muôn vàn người. Về tổng thể em thấy công lao có giá trị về lâu dài và có lẽ chỉ thua Bác Hồ về công lao và sự vĩ đại này thôi

tran_aquan

Xe buýt
Khi chưa được mời ngồi thì người ta không tự kéo ghế để ngồi, ông khum lưng ký và sau đó được mời ngồi thì ông cảm ơn rồi mới ngồi xuống ký tiếp. Ngày xưa thời tiểu học cô giáo tôi có chỉ dạy tôi như vậy, đó là phép lịch sự." (@sonvo2070)

Cảm ơn cụ. Video hay quá ạ. Bên mình có nhõn mấy cái ảnh -_-

tran_aquan

Xe buýt
Cái vụ bái cụ Tổng ba lần của ông Tập đã làm xôn xao cả dư luận TQ, đây là mức độ hành lễ cao nhất thời nay, chưa bao giờ thấy ông Tập hành lễ với ai như vậy. Và hiển nhiên sau đó, lễ tang cụ Tổng có số lượng người xem rất đông ở TQ.

Cái này có dẫn chứng k cụ? Hay mình đoán thôi ạ vì có mỗi cái video này chứ mấy năm nay ông ấy đi viếng bao nhiêu đám rồi ấy chứ

sskkb

Xe điện
Vậy là sau này nhà này phải trả lại à cụ? Tính ra bác ko có nhà riêng như các bác khác mà sau này phải về tận ĐA cơ, giá nhà này dc giữ lại cho gd thì tốt quá
Nếu không có cơ chế hợp lý cho các cụ lãnh đạo thì ai dám cống hiến nữa ạ, cả đời họ đi làm cho dân cho nước không có nổi 1 cái nhà?
Nhà công vụ dành cho lãnh đạo cấp cao ở HN nếu không trả lại khi nghỉ hưu thì chả mấy chốc hết sạch nhà công vụ cho người kế nhiệm các cụ ợ. HN tuy to tướng nhưng nhà công vụ của lãnh đạo cỡ bác Trọng phải phù hợp về vị trí địa lý, an ninh trật tự nên ko dễ mà bố trí nhà công vụ ở khu mới mở rộng.

Còn việc có cấp nhà hay không thì em mới thấy bên CA và QĐ làm, ko biết nhà nước có chính sách gì đặc biệt cho các vị tứ trụ và bộ CT ko. Mà nếu đi làm mà lại mong chờ cái nhà thì em nghĩ đã không có bác Trọng ngày hôm nay.

Theo khoản 4, điều 125 Luật nhà ở 2023
"Người trả lại nhà ở công vụ nếu không thuộc trường hợp bị thu hồi nhà ở do có hành vi vi phạm quy định tại các điểm a, e và h khoản 1 Điều 127 của Luật này và chưa có nhà ở tại nơi sinh sống sau khi trả lại nhà ở công vụ thì cơ quan, tổ chức đang trực tiếp quản lý, sử dụng người này có trách nhiệm phối hợp với Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi người đó sinh sống căn cứ tình hình cụ thể để giải quyết cho mua, cho thuê mua, cho thuê nhà ở xã hội hoặc giao đất ở để họ xây dựng nhà ở."

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng