[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Colexanh

Xe hơi
Vâng, theo em thì đại diện cơ quan ngoại giao nước đó ở VN nếu có thể thì bỏ vài phút ra brief cho đại diện vừa sang cách viếng.

Đoàn Vanuatu ạ. Quốc đảo ở Nam Thái Bình Dương, các cụ mình xưa gọi là Tân Đảo, dân số hiện tại chưa đến 300 nghìn người. Họ thậm chí còn chưa có ĐSQ ở HN. Trăm năm trước đã có rất nhiều người Việt mình đi sang đó làm phu khai thác mỏ, gọi là Chân Đăng. Cộng đồng người Việt bên đó luôn hướng về Tổ quốc, ngày xưa tặng Bác Hồ 1 xe Peugeot. Hiện cộng đồng ta bên đó vẫn còn và cũng nhiều người thành công. Em nghĩ vì tình cảm đó (và cả tình láng giềng trên bảng chữ cái - cùng vần V) nên họ cử đại diện sang sớm dù xa xôi địa lý, cách trở văn hóa, lạ lẫm phong tục.

Trân trọng, bác nhỉ!
Bác chém gió ác thật, đã biết cả từ Chân Đăng mà lại nói Vanuatu là ..... Tân Đảo. New Caledonia mới là Tân Đảo cụ ạ.

meodenminh

Xe điện
Cụ Tổng sâu lắm. Ông nào bị kỷ luật tới mức "xóa tư cách" thì mới hết chế độ. Các cụ " xin tự rút lui" thì còn nguyên. Nên ông nào cũng sợ Cụ Tổng một phép.
Vậy cấp cao có cụ nào bị Xóa tư cách chưa nhỉ?

Colexanh

Xe hơi
Em cũng có cảm nhận như cụ.
P/s: góc ảnh bên tay trái hình như là cụ Lâm “đầu bạc”, tân thứ trưởng BCA thì phải ?. Cụ này trẻ vậy mà lên nhanh quá.
Cụ đó còn nhiều tuổi hơn cụ tiền nhiệm thế cụ tiền nhiệm là quá nhanh à cụ :)

thudoll88

Xe tăng
Thấy bảo bác Mận sau mất ko được chôn cùng ck đâu. Nhìn ảnh xót quá bà già đi và tiều tụy khắc khổ nhiều ko ai nghĩ là phu nhân cố tbt

honghaibinh

Xe đạp
Để tưởng nhớ bác Trọng, hôm qua em đã ngồi xem trực tiếp 2 tiếng tường thuật lễ truy điệu và đưa tang bác. Em xin có nhận xét như sau:
Về công tác tổ chức:
- Các hoạt động tang lễ được tiến hành đúng giờ, đơn giản, và gọn nhẹ đúng như tinh thần và lối sống của bác Trọng.
- Bài điếu văn của bác Tô viết ngắn gọn, cô đọng được những thành tích của bác Trọng trong thời gian qua (nổi bật là chính sách ngoại giao Cây Tre).
- Bài cảm ơn của gia đình bác Trọng được viết rất mộc mạc, khiêm nhường (con trai bác Trọng xưng cháu, thay vì xưng Tôi). Các thành viên trong gia đình bác Trọng đều đẹp, con trai, con gái, con rể, các cháu, nét mặt thanh tú, nho nhã.
- Trong hàng đầu các bác lãnh đạo tham dự, bác Chính thể hiện tình cảm nhất với bác Trọng. Bác nhiều lần rưng rưng khóc.
Những việc cần cải thiện:
- Hội trường tang lễ quá nhỏ hẹp với sự kiện quốc gia khi có đoàn khách lớn quốc tế tham dự. Em nghĩ cần mở rộng, hoặc thay thế nhà tang lễ cho phù hợp.
- Một số đoàn khách không được hướng dẫn đầy đủ về hành lễ. Thủ tướng Hàn Quốc bước lên trước thắp hương xong, ông ấy tưởng đi tiếp, hóa ra ông phải quay lại đứng cùng đoàn tưởng niệm theo nhạc cử hành. Ông ấy lúng túng mãi, mới làm được. Các đoàn quốc tế sau đó cũng mắc lỗi này, cứ chạy lên rồi lại chạy về.
- Chất lượng quay phim của đài truyền hình quá chán. Hình ảnh tĩnh quay trực tiếp mà không thấy nét (kiểu dùng máy quay cũ, mờ mờ, có lúc rung rung), thua xa ảnh HD chụp trên báo.
- Quá trình đoàn xe đi theo đoàn, quay kém (nhiều cụ phàn nàn rồi), có cả gần 1 tuần chuẩn bị mà không bố trí máy quay các con đường đi qua, mà sử dụng VOV camera. Nhân dân đứng viếng dọc đường đông, cầm theo ảnh bác Trọng và khóc rất nhiều, chắc chắn có nhiều hình ảnh gây xúc động, nhưng VTV không chớp được nhiều khoảnh khắc xúc động để tuyên truyền và quảng bá sự đoàn kết, yêu dân tộc của người Việt trong một sự kiện hiếm hoi.
- Đạo diễn hình ảnh và âm thanh kém, có nhiều khoảng trống giữa người dẫn chương trình và hình ảnh thực tế, lẫn tạm âm vào (em ngồi nghe rất run và lo có tiếng chửi bậy hoặc nói năng không phù hợp bị lên sóng).
Đồng ý với cụ về việc nhân dân hai bên đường đứng đội nắng 40 độ tiễn cụ rất đông, đứng tập trung trước hàng tiếng đồng hồ . Lẽ ra những hình ảnh này cần ghi lại cận cảnh suốt quãng đường chứ ko phải lấy camera giao thông nhòe nhoẹt ở một vài điểm. Chỉ cần xe truyền hình đi trước 15 phút là ghi hết. Đó là những thước phim rất quý giá. Đằng này truyền hình chỉ tập trung vào xe linh xa với đoàn nghi lễ bỏ mất những hình ảnh quý giá của lòng dân mà không phải nhà lãnh đạo nào cũng có được, nó có sức tuyên truyền cực lớn.

Yeuaibaygio

Xe container
Vầng, cho nên cháu chưa tìm hiểu xem cụ Th là trường hợp nào. Tại các cụ khác cứ nói chung chung là lí do sức khoẻ, lý do cá nhân. Còn cụ Th thì hơi khác.
Anh cũng còn Nguyên mà mợ. Chắc Cụ Tổng lúc đó chắc cũng nặng tình nên cho anh ấy rút êm, không ưu ái sao anh tiến nhanh thế được. Em còn tưởng anh ấy sẽ là người thừa kế ưu tú, mặc dù em không cảm tình với anh ấy, từ hồi còn ở Đ.oàn cơ.

jazzzzz

Xe lăn
Bác chém gió ác thật, đã biết cả từ Chân Đăng mà lại nói Vanuatu là ..... Tân Đảo. New Caledonia mới là Tân Đảo cụ ạ.
Cụ lại nhầm rồi Vanuatu là Tân Đảo cụ nhé, vì trước năm 1980 nó có tên là New Hebrides Islands, còn New Caledonia gọi là Tân thế giới.
Cả 2 nơi này gần nhau, đều đã và đang là thuộc địa của Pháp nên Chân đăng lập nghiệp ở đây từ rất lâu.

Chỉnh sửa cuối:

Marble Trans

Xe tăng
Đồng ý với cụ về việc nhân dân hai bên đường đứng đội nắng 40 độ tiễn cụ rất đông, đứng tập trung trước hàng tiếng đồng hồ . Lẽ ra những hình ảnh này cần ghi lại cận cảnh suốt quãng đường chứ ko phải lấy camera giao thông nhòe nhoẹt ở một vài điểm. Chỉ cần xe truyền hình đi trước 15 phút là ghi hết. Đó là những thước phim rất quý giá. Đằng này truyền hình chỉ tập trung vào xe linh xa với đoàn nghi lễ bỏ mất những hình ảnh quý giá của lòng dân mà không phải nhà lãnh đạo nào cũng có được, nó có sức tuyên truyền cực lớn.
Đúng như cụ nói, em thấy lòng dân qua Tiktok, Face đăng rất nhiều. Đoạn cuối ở NTMD lúc linh xa đến mọi người hát Quốc ca và hô Bác Trọng muôn năm liên tục, không ngớt. Em ở gần khu Goldmark còn nghe rất rõ, cứ tưởng tiếng đại bác hay pháo bắn.

Grandtouring

Xe điện
Cụ Kh cũng học hành từ cơ quan em lên. Thân sinh cụ Kh là bạn của cụ tổng.
Tình bạn của các cụ:

badman1

Xe tải
Có kẻ vẫn cười được trong lúc cả nước đưa tiễn bác thì e cũng ko biết liêm sỉ ở đâu.
có lẽ do thiếu giáo dục.
Cả một số nhóm nghệ nghĩ nhà cháu thấy khá md, 1 bà già bênAnh mất chúng nó khóc thương như bm chúng nó mất...1 cái nhà bên tây cháy chúng nó khóc thương như cụ chúng nó chit...vậy mà ở ngay tại VN này, nơi mà chúng nó diễn kiếm tiền, nhưng chúng nó ...như TQ, HQ chắc chúng nó ko còn chỗ kiếm cơm, đất nc này, nd này quá dễ dãi với chúng nó! Vào fb chúng nó thì....

Mainoel

Xe hơi
Tôi lấy nguồn từ Wikipedia, Tuổi trẻ và VTV:

Cũng theo mạch nguồn thông tin đó, thì New Caledonia là Tân Thế Giới:

Marble Trans

Xe tăng
Anh cũng còn Nguyên mà mợ. Chắc Cụ Tổng lúc đó chắc cũng nặng tình nên cho anh ấy rút êm, không ưu ái sao anh tiến nhanh thế được. Em còn tưởng anh ấy sẽ là người thừa kế ưu tú, mặc dù em không cảm tình với anh ấy, từ hồi còn ở Đ.oàn cơ.
Em không rõ lúc sinh thời cố TBT có nâng đỡ, ưu tiên không. Nhưng trong các cuộc phỏng vấn, trả lời báo chí trong và ngoài nước sau khi ĐH diễn ra thành công tốt đẹp rồi. Khi được hỏi về vấn đề nhân sự trẻ, tỷ lệ nữ, người dân tộc trong Ảng thì cố TBT hay lấy ví dụ cụ Th, mợ Mai, mợ Phóng ra.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Vầng, cho nên cháu chưa tìm hiểu xem cụ Th là trường hợp nào. Tại các cụ khác cứ nói chung chung là lí do sức khoẻ, lý do cá nhân. Còn cụ Th thì hơi khác.
Ơ, e thấy ai cũng lý do giống nhau mà Mợ, và k ai lý do sức khỏe, lý do cá nhân cả đâu ạ.

Diep1979

Xe container
Sáng 25/7 cháu vào viếng cụ, đông lắm
Ban tổ chức làm chuyên nghiệp, chia giờ, chia đoàn theo từng mốc thời gian để vào viếng.
Im lặng, ai cũng im lặng hướng mắt về phía cánh cửa mà bên trong có cụ đang yên nghỉ.

Điều đáng tiếc duy nhất là không ai được nhìn thấy mặt cụ lần cuối. Chỉ có thể cúi đầu tiễn biệt cụ qua lá cờ tổ quốc thiêng liêng trùm hết áo quan của cụ.

Cháu có thể nhìn thấy rõ nỗi đau trên khuôn mặt của phu nhân cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng