[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Marble Trans

Xe tăng

Nam việt nam

Xe buýt
Nếu e ko nhầm thì cụ Trường kỹ sư xây dựng, làm tiến sỹ ở Pháp. Nếu giữ mình và phấn đấu thì sẽ là hạt giống đỏ, có thể tiếp bước bố.
Khó đấy cụ ah, cũng suýt 50 rồi ko quy hoạch to đc nữa

sakai_yo

Xe lăn
Ở thớt kia cháu thấy có mấy cụ khen chữ cụ Lâm trong sổ tang. Nhưng khi cháu xem lại đoạn đó thì cháu đoán là có người viết sẵn cụ ấy chỉ ký thôi (hoặc cụ viết từ trước). Camera theo cụ ấy đi qua linh cữu, xuống chia buồn với người nhà rồi ra bàn ghi sổ tang cùng với cụ Thủ. Sau đó cam chuyển sang những thành viên khác trong đoàn, tất cả chỉ 1-2 phút mà khi cam quay lại bàn viết sổ tang thì cháu đã thấy trang giấy kín chữ. Thật khó có thể viết đẹp - đều chữ trong một khoảng thời gian ngắn như vậy được.

Chỉnh sửa cuối:

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Đã gọi là quốc tang thì như Cụ tổng là đẹp nhất các cụ nhỉ, có lãnh đạo quốc tang mà đường vắng như chùa bà đanh, chả thấy mống dân nào tiễn. Cảm giác xe linh cữu cứ chơ vơ đi giữa đường
em gần 60 năm cuộc đời, lần đầu tiên đi viếng một Quốc tang, và sau đó còn xem lại Truyền hình trực tiếp từ đầu đến cuối. Xúc động vô cùng.

Đợt bác Giáp em cũng không dự không xem ...

Chỉnh sửa cuối:

Marble Trans

Xe tăng
Khó đấy cụ ah, cũng suýt 50 rồi ko quy hoạch to đc nữa
Thảo nào hôm rồi em xem bế giảng hay khai giảng lớp đào tạo, bồi dưỡng cán bộ nguồn kế cận của TW. Toàn thấy các cụ trẻ như con trai út nhà cụ Tấn Dũng hoặc trẻ hơn.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Ở thớt kia cháu thấy có mấy cụ khen chữ cụ Lâm trong sổ tang. Nhưng khi cháu xem lại đoạn đó thì cháu đoán là có người viết sẵn cụ ấy chỉ ký thôi. Camera theo cụ ấy đi qua linh cữu, xuống động viên người nhà rồi ra bàn cùng với cụ Thủ. Sau đó cam chuyển sang những thành viên khác trong đoàn, tất cả chỉ 1-2 phút mà khi cam quay lại bàn viết sổ tang thì cháu đã thấy trang giấy kín chữ. Thật khó có thể viết đẹp - đều chữ trong một khoảng thời gian ngắn như vậy được.
Chuẩn là có người viết sẵn ạ. Nhưng nội dung thì bác í và trợ lý, thư ký duyệt kỹ lắm rồi ạ.

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Anh cũng còn Nguyên mà mợ. Chắc Cụ Tổng lúc đó chắc cũng nặng tình nên cho anh ấy rút êm, không ưu ái sao anh tiến nhanh thế được. Em còn tưởng anh ấy sẽ là người thừa kế ưu tú, mặc dù em không cảm tình với anh ấy, từ hồi còn ở Đ.oàn cơ.
em thì nhìn mặt Th chưa bao giờ cảm tình. Người không tài không đức cũng không thấy cái nhân đâu. Không hiểu sao có thể lên cao thế?

Chỉnh sửa cuối:

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghĩ như cụ, thời gian sẽ trả lời xem thực tế như nào.
Quốc tang chỉ dành cho Nguyên thủ không tỳ vết thôi. Như Th mà cũng Quốc tang thì làm giảm giá trị và tính long trọng của Quốc tang quá, em cho là vậy

bravery45

Xe đạp
Em nghĩ ko phải quá kém mà là cẩu thả, tệ, hẳn là đài truyền hình tw, ko hiểu ông nào phụ trách, ‘ ko làm dc thì đứng sang 1 bên để Ng khác làm. Lúc đứng đợi đoàn xe đi qua xem livethì tù mà tù mờ, sau nhà e phải chuyển qua bên khác ( hình như qp) thì ổn hơn.
Ma chê cưới trách, ngoài những hình ảnh xúc động rơi nước mắt còn 1 vài hạt sạn (như Giang cư mận đùa rằng mấy chú báo từ cấp cao đến dân thường), nhưng vì ít sạn nên càng nổi
Em chỉ có 1 thắc mắc là gia quyến cụ sau có dc hưởng các chính sách của nhà nước ko nhỉ? Biết 2 cụ là người thanh bạch, giản dị giống như ông bà, cha mẹ mình ở thế hệ cũ nhưng mỗi lần nhìn thấy lại thấy xót xa, và nhiều lúc e còn thấy thiệt thòi cho con cháu ( cảm nhận của riêng e). Xem clip của VTC ( có bác Chức ở bên thớt kia) có đoạn bác gái nói về chiếc áo đã sờn mà rơi nước mắt, như mình muốn càu nhàu bố mẹ mình vậy
Cụ Tổng NPT giá sống thêm nữa thì hay biết mấy. Cụ Tổng của nhân dân. Trong thời loạn thế, cụ là cánh én đầu đàn ngược gió của mùa xuân. Mong đất nước chăm lo, đối xử tử tế với gia đình cụ.

Marble Trans

Xe tăng
Quốc tang chỉ dành cho Nguyên thủ không tỳ vết thôi. Như Th mà cũng Quốc tang thì làm giảm giá trị và tính long trọng của Quốc tang quá, em cho là vậy
Cụ Th lúc còn đương chức, đi cơ sở, địa phương luôn nói về việc phải tạo sức ép cho cán bộ mắc sai phạm ra đi trong danh dự, đó là nhân văn và có vào có ra, có lên có xuống chứ không thể cứ ngồi mãi an toàn một chỗ được. Đại ý thế.....

maple_leaf

Xe điện
Treo dõi mấy ngày tổ chức quốc tang cho bác TBT em ấn tượng nhất là ông Chủ tịch Cu Ba và bác Chính Thủ tướng. Ông Chủ tịch Cu ba thì em cảm giác như Ông ấy tình cảm thật sự ấy, kiểu như người thân hoặc bạn thân của mình mất ấy nên đặc biệt dành tình cảm sâu sắc. Trong mấy ngày liền, lúc nào cũng thấy hình ảnh ông ấy trước máy quay. Còn Bác Chính thì lúc nào trông mắt cũng ngân ngấn nước ( đặc biệt là lúc tiễn đưa ở nghĩ trang Mai Dịch), cảm giác như Bác ấy rất đau xót với mất mát này.
Sau đợt này VN nên tặng Cuba một ít gạo. Nghe nói Cuba sau covid khổ lắm, tuần sau em đi Cuba xem thế nào.

Xolabaque

Xe tăng
Nếu cụ Ph, cụ H.....trước mà có thì cụ Th có. Mấy cụ kia mà không thì cụ Th cũng như vậy. Em đoán vậy.
Trên danh nghĩa vẫn là Quốc tang, nhưng là cấp B thôi, còn như lễ Quốc tang Cụ Tổng mấy hôm vừa qua là lễ Quốc tang cấp A.
Lễ Quốc tang cấp A thì chỉ thực hiện đối với các cụ tứ trụ đang tại vị, hoặc nghỉ hưu không tì vết, riêng với Cụ VNG là trường hợp đặc biệt.
Trước bọn em hay gọi là tang A hay tang B, tang cấp nhà nước và tang cấp tướng
Quy định và tên gọi lễ Quốc tang là như vậy nhưng không thể so sánh mấy cụ vừa phải nghỉ giữa chừng với các cụ đương chức hay đặc biệt được.
Mà mấy cụ vừa nghỉ cũng còn vui vầy với vợ con cháu lâu đấy, có khi đến lúc hữu sự lại muốn tổ chức đơn giản mà không được ấy chứ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Giang91

Xe tăng
Cụ không biết thì em không trách. Dân chuyên thì sẽ hiểu. Camera cho phóng viên nhà Đài được đầu tư từ hàng chục năm nay mà không có khả năng truyền IP thì có ma nó duyệt mua.
Kéo 1 sợi dây mạng từ nhà dân ra góc đường có khó không? Với sự kiện quan trọng này em cho là không.
Vậy đủ về mặt kỹ thuật chưa?
Hãy mở rộng suy nghĩ ra, sao cứ ngoài đường là phải không dây.???
Cụ giải thích hợp lý, mà cũng chẳng cần nhờ đến nhà dân, cột điên nào chẳng có đường truyền internet. Muốn tường thuật trực tiếp mọi chỗ mọi nơi chỉ cần làm việc trước với nhà mạng là ok, hoặc dùng của VOV giao thông thì thay tạm mắt cam có độ phân giải, và tăng tốc độ đường truyền tốt. Khi có hình ảnh về đài rồi dùng hay không là do đạo diễn biên tập (giống như trong bóng đá)

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng