[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

xherox

Xe điện
Tôi lấy nguồn từ Wikipedia, Tuổi trẻ và VTV:

Cũng theo mạch nguồn thông tin đó, thì New Caledonia là Tân Thế Giới:

Mấy vùng này thì dân Việt Nam vượt biên, tị nạn tại nước ngoài vẫn theo dõi và bình luận hàng ngày.

Marble Trans

Xe tăng
TTg PMC khi lên thắp hương cố TBT, đã đi giật lùi lại mà không quay lưng đi như các vị khác, hành động nhỏ này ngoài sự tinh tế, khéo léo, em hiểu ý là sẽ không quay lưng với cố TBT và gia đình, dù Cụ không còn trên đời nữa. Không biết có phải không.

just for fun

Xe lăn
em gần 60 năm cuộc đời, lần đầu tiên đi viếng một Quốc tang, và sau đó còn xem lại Truyền hình trực tiếp từ đầu đến cuối. Xúc động vô cùng.

Đợt bác Giáp em cũng không dự không xem ...
Vậy cũng hơi tiếc ạ, đám cụ Giáp to và xúc động lắm, đoạn hạ huyệt thì đông thôi rồi. Phải dùng từ biển người để hình dung vì khu vực Vũng Chùa nó rất rộng mà nhân dân đến đứng ken cứng ạ.

vua_luoi

Xe điện
TTg PMC khi lên thắp hương cố TBT, đã đi giật lùi lại mà không quay lưng đi như các vị khác, hành động nhỏ này ngoài sự tinh tế, khéo léo, em hiểu ý là sẽ không quay lưng với cố TBT và gia đình, dù Cụ không còn trên đời nữa. Không biết có phải không.
Đúng thế cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Đúng thế cụ ạ, em thấy thái độ lồi lõm nhất là cụ Hoa cúng,mặt hầm hầm
Cháu thấy cụ ấy mắt đỏ hoe mà cụ, lúc ấy cháu còn nói với mấy đồng nghiệp đứng cạnh là nhìn cụ H mắt đỏ hoe nhỉ

Marble Trans

Xe tăng
Đúng thế cụ ạ, em thấy thái độ lồi lõm nhất là cụ Hoa cúng,mặt hầm hầm
Cụ H lúc ra NTMD thì mắt đỏ hoe, nhìn như đang khóc. Chắc ngày đầu tang lễ hơi căng thẳng nên cơ mặt căng cứng như cụ nói.

Baoleo

Xe tăng
Chúng tôi - những người lính đã về với đời thường.
Sau khi ra quân, anh em mỗi người về một nơi. Mỗi người làm một nghề. Việc gập lại được nhau, cứ ít dần.

Sau đó, bọn tôi ra nghị quyết rằng:
-Khi nào trong gia đình những người lính chúng ta, nhà ai có việc hiếu, thì lấy đó làm dịp tụ tập lại với nhau.
Quả đúng là, chỉ có dịp hiếu - việc đại sự không thể bỏ, thì anh em- bạn bè mới có cơ hội gập lại nhau.
Và theo 'lệ' -> sau khi làm tròn việc hiếu, thì chúng tôi lại tụ tập nhau ở 1 quán vỉa hè nào đấy.
Trước là để chúc người đã khuất ra đi thanh thản.
Sau nữa là cái cớ để anh em uống với nhau 1 chén rượu nhạt.

Cũng tuỳ trời định đoạt.
Nên có năm, anh em gập nhau vài lần. Những cũng có khi, vài năm ănh em không gập được nhau.

Hôm qua, sau lễ viếng đ/c Tổng Bí thư, chúng tôi cũng vào ngồi ở quán bia cỏ, làm vài đĩa lạc luộc.
Tôi nghĩ rằng, việc đó cũng không có gì là sai.

Cún béo

Xe tải
em gần 60 năm cuộc đời, lần đầu tiên đi viếng một Quốc tang, và sau đó còn xem lại Truyền hình trực tiếp từ đầu đến cuối. Xúc động vô cùng.

Đợt bác Giáp em cũng không dự không xem ...
Em không có cơ hội đi viếng bác nhưng em ngồi xem tường thuật trực tiếp 2 tiếng thấy rất xúc động. Lễ tang của bác Trọng làm khơi dậy lòng yêu nước và tinh thần đoàn kết, tự hào dân tộc của nhiều người trong đó có em. Mong các bác lãnh đạo kế cận sẽ tiếp tục tinh thần lãnh đạo của bác Trọng để nước Việt Nam của chúng ta phát triển hùng cường.

Marble Trans

Xe tăng
Vậy cũng hơi tiếc ạ, đám cụ Giáp to và xúc động lắm, đoạn hạ huyệt thì đông thôi rồi. Phải dùng từ biển người để hình dung vì khu vực Vũng Chùa nó rất rộng mà nhân dân đến đứng ken cứng ạ.
View attachment 8652986
Năm Đại tướng mất thời tiết nắng nhẹ hơn hôm rồi Quốc tang. Thời tiết nóng vậy mà 12h quanh NTMD đã rất đông rồi.

patuana76

Xe container
Cháu cũng nghĩ là vậy, đôi khi đi đám tang ai đó gặp lại bạn cũ lâu lắm rồi thì cũng có những khoảnh khắc ấy. Với lại người Miền Nam thì đám tang của một cụ 80 đối với họ mà nói là đã được rồi. Ở quê cháu có 1 vùng ngày còn cho đốt pháo ấy, các cụ 80 trở lên khi quy tiên thì gia đình còn đốt pháo cơ ạ. Với lại các cụ trẻ chấp nhất gì với các cụ già, tầm 80 rồi mấy ai còn minh mẫn được. Hoặc cũng có thể tầm tuổi ấy, người ta cũng thấu hết sinh tử, kiểu như chuyện tất yếu ai rồi cũng phải đi.
Nói chung cháu thấy các cụ hãy bao dung 1 chút như đối với ông bà bố mẹ của mình, cuộc sống sẽ không bao giờ hoàn hảo, đôi khi sẽ có 1 chút thất thố ạ.
Đó là yếu tố văn hóa vùng miền.
Ở miền Nam, đám tang họ tổ chức cũng khác nên việc dự đám cũng có những điểm khác biệt so với đám tang ở miền Bắc.
Đành rằng nhập gia tùy tục nhưng đôi lúc cũng sẽ có những lúc lơ đễnh mà không để ý.

Mimeo

Xe điện
Chúng tôi - những người lính đã về với đời thường.
Sau khi ra quân, anh em mỗi người về một nơi. Mỗi người làm một nghề. Việc gập lại được nhau, cứ ít dần.

Sau đó, bọn tôi ra nghị quyết rằng:
-Khi nào trong gia đình những người lính chúng ta, nhà ai có việc hiếu, thì lấy đó làm dịp tụ tập lại với nhau.
Quả đúng là, chỉ có dịp hiếu - việc đại sự không thể bỏ, thì anh em- bạn bè mới có cơ hội gập lại nhau.
Và theo 'lệ' -> sau khi làm tròn việc hiếu, thì chúng tôi lại tụ tập nhau ở 1 quán vỉa hè nào đấy.
Trước là để chúc người đã khuất ra đi thanh thản.
Sau nữa là cái cớ để anh em uống với nhau 1 chén rượu nhạt.

Cũng tuỳ trời định đoạt.
Nên có năm, anh em gập nhau vài lần. Những cũng có khi, vài năm ănh em không gập được nhau.

Hôm qua, sau lễ viếng đ/c Tổng Bí thư, chúng tôi cũng vào ngồi ở quán bia cỏ, làm vài đĩa lạc luộc.
Tôi nghĩ rằng, việc đó cũng không có gì là sai.
Chuẩn rồi cụ. Anh em vào sinh ra tử, còn gặp được nhau tay bắt mặt mừng, hàn huyên tâm sự. Xin nợ rượu cụ ạ :)

rainsg

Xe hơi
Nếu làm theo phương án của cụ thì theo cụ nhà đài cần bao nhiêu cái xe kỹ thuật? Dùng 50 cái flycam truyền tín hiệu về cho đạo diễn hình thì bàn trộn nào nó tải cho nổi ;)
Theo ý cụ thì nhà đài quốc gia không có nổi khoảng chục chiếc xe kỹ thuật và không có khả năng tiếp nhận 50 kênh hình ảnh truyền về ??? Ối giời, thật tình là em cũng không hiểu cụ đang bênh vực nhà đài hay là đang đá đểu nhà đài nữa, hahaha.

Marble Trans

Xe tăng
Ngoài yếu tố chả có năng lực gì thì nói giọng miền nam là auto không có cửa TBT rồi .

Mà ông này còn rồ nhật cực đại ! Cho lên thì cả nước chết ngộp vì nợ với Nhật !
Cụ Th từ lúc lên rồi xuống chắc đi Nhật được 1-2 lần chứ mấy. Cụ có nhầm không vậy ?.

hatinh5760

Xe điện
Lúc mới có tin, e đã nghĩ là 3 ngày. Vậy mà được có 2 ngày. Rất nhiều người dân mong muốn được tới Kính Viếng Bác.
VTV quay quá dở. Thiếu gì kinh phí cho flycam ( có thể nại lý do An Ninh) mà dùng của VOV Giao thông, vừa lag vừa lặp lại.
Bác về Mai Dịch e cũng thấy là sáng suốt. Ấm áp cùng đồng đội.
Phóng viên gác chân lên xe linh xa, lúc ra cổng còn xửng cồ với cảnh vệ khi bị nhắc nhở,
tay phóng viên này rất láo
Thèng này đúng là không chấp nhận được. Có vấn đề về thần kinh chăng.
Mong muốn có xử lý phù hợp.

Marble Trans

Xe tăng
Trước em xem phóng sự về an ninh của ta trong các sự kiện lớn, các lực lượng rất đông, trang bị mạnh, đứng các chốt như nào, cự ly ra sao, mỗi tổ đội, nhóm gồm bao người, quan sát xung quanh ra sao,.... Vậy mà hôm rồi vẫn lọt ông đi xe máy lên cầu với máy ảnh trong tay.

Mimeo

Xe điện
Đồng ý với cụ về việc nhân dân hai bên đường đứng đội nắng 40 độ tiễn cụ rất đông, đứng tập trung trước hàng tiếng đồng hồ . Lẽ ra những hình ảnh này cần ghi lại cận cảnh suốt quãng đường chứ ko phải lấy camera giao thông nhòe nhoẹt ở một vài điểm. Chỉ cần xe truyền hình đi trước 15 phút là ghi hết. Đó là những thước phim rất quý giá. Đằng này truyền hình chỉ tập trung vào xe linh xa với đoàn nghi lễ bỏ mất những hình ảnh quý giá của lòng dân mà không phải nhà lãnh đạo nào cũng có được, nó có sức tuyên truyền cực lớn.
Em cũng xem trọn vẹn và thấy VTV sơ suất trong quá trình ghi hình. Bao tuyến phố dài linh xa di chuyển, người dân bất chấp nắng nóng, trong giờ làm việc vẫn đứng đông hai bên đường tiễn biệt Bác TBT lần cuối. Những biểu cảm tiếc thương mất mát, trên khuôn mặt những dòng nước lệ tuôn trào, biển người hô vang "Cụ Tổng muôn năm".... Giá như ghi hình được những hình ảnh quý giá ấy, thì sức lan toả trong nước, ra ngoài quốc tế sẽ mạnh mẽ biết bao. (Chỉ tính riêng 1 kênh Phượng Hoàng của Trung Quốc đã có đến 3 triệu lượt xem). Cũng là để các bác lãnh đạo hiện nay, sau này lên lèo lái nhìn vào đó để tự răn mình lấy dân làm gốc cho mọi quyết sách.

holland

Xe tăng
Đám tang 3X sau này khéo phải cử an ninh ngăn dân ném mứt . Thậm chí phần mộ cũng phải canh cẩn thận.

Ngày 3X chết khéo dân ta khui sâm banh ăn mừng to !
Ai dám làm vậy vào quốc tang cụ ơi, vào tù chết. Sợ lúc đó con X lên thủ tướng thì toi.
Nhiều khi thấy cũng tổ chức quốc tang cho mấy ông tham nhũng,bị kỷ luật thấy bất công. Cơ mà quy định thì phải chịu, nhưng hôm đó chả ai để ý, không xem truyền hình, không tò mò đứng xem bên đường nữa thì hay biết mấy, chỉ sợ độ hóng dân mình cao, lại xem. Nghĩ đến cảnh chả ai thèm quan tâm thấy hay.

Mimeo

Xe điện
Trước em xem phóng sự về an ninh của ta trong các sự kiện lớn, các lực lượng rất đông, trang bị mạnh, đứng các chốt như nào, cự ly ra sao, mỗi tổ đội, nhóm gồm bao người, quan sát xung quanh ra sao,.... Vậy mà hôm rồi vẫn lọt ông đi xe máy lên cầu với máy ảnh trong tay.
Đoạn đó em đang thuyết trình cho đám F1, ngta cấm đường hết để nhường đường đưa tiễn Ông Cụ, thì chột dạ thấy 1 ông phi lên cầu vượt băng băng đúng lúc linh xa đi đến. Đành phải giải thích đó là an ninh bảo vệ đấy. Thật sự quan ngại vì nếu là thế lực xấu thì ko dám nghĩ sẽ có chuyện gì xảy ra ngay trong THTT. Đội an ninh hẳn phải chấn chỉnh lại nghiêm hơn sau vụ này.

Trạng thái
Thớt đang đóng