[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đông Gioăng

Xe buýt
Em ngoài lề tý, cũng có liên quan đến các cụ nguyên LĐ cao cấp của nhà nước đi viếng bác TBT vừa qua. Em xin kể một chuyện cơ duyên và may mắn em được gặp nói chuyện trực tiếp một bác trong tứ trụ cách đây gần 2 tháng.

Đợt đầu tháng 06 vừa rồi (chính xác là ngày 07/06/2024) em có đi chơi ở ĐN, vì bãi tắm ở khu nghỉ Olalani có có sóng giữ nên bảo vệ bờ họ không cho ra xa tắm, bọn trẻ nhà em biết bơi nên nó không thích tắm gần và không chịu xuống tắm, em phải nịnh chúng nó là thế đi sang bãi bên cạnh thấy nhiều người ra xa được.

3 bố con em đi dọc biển về phía Mỹ khê tắm, thấy xa xa ngoài có khoảng vài chục người tắm, em cùng bọn trẻ ra và bơi xuyên qua đám người đó thì bất ngờ trước mắt cách 5-7 mét thấy bác **************** cũng tắm ở đây, một cách rất tự nhiên em hô bác có phải là bác **************** nguyên CT nước không ạ? rồi bơi tới bắt tay ôm chầm vào người bác Phúc, hỏi thăm sức khỏe, thật bất ngờ bác ấy cũng rất thân thiện, hỏi thăm quê quán và các cháu bao tuổi học hành ở trường nào? em còn bất ngờ vì bác Phúc còn biết cả một số tên trường ở quê em, em có hỏi lại sao bác biết ạ, bác trả lời là trước đây thời bao cấp từng làm ở một Huyện ở tỉnh em, em còn hỏi bác nghỉ hưu về về đây ở à,..vv...đang nói chuyện thì sóng đánh mạnh làm 2 người lộn mỗi người một chỗ, rồi có một cơn mưa tới mọi người hô nhau lên bờ, quan sát xung quanh có khoảng 6-7 đồng chí trung niên em nghĩ là cận vệ và cả người thân quen của bác Phúc đi nghỉ cùng, họ cứ tắm và nói chuyện rôm rả gần đó kệ em và bác Phúc nói chuyện hỏi thăm nhau, có một đồng chí tắm gần em, em có hỏi anh chắc là bảo vệ cho bác Phúc phải không ạ, cụ đó bảo đúng trước còn là bảo bệ cho bác Ngô Văn Dụ khi đương chức sau đó bv cho bác Phúc, khi bác Phúc nghỉ thì được phân công vào đây làm đội trưởng trong ĐN, nói chung anh cận vệ cũng rất thân thiện cởi mở (có lẽ bảo vệ cho các bác Nguyên không khắt khe trống tiếp cận như bv cho đương kim)

Câu chuyện này em kể ra , ý muốn nói là các bác Lãnh Đạo cao cấp khi về đời thường gặp dân thấy cũng rất thân thiện và tình cảm, dễ gần hỏi han đủ chuyện gần như không có khoảng cách..

Em thấy mấy bố con em có cơ duyên và thật may mắn được tiếp xúc trực tiếp với một trong những bác từng giữ vị trí cao nhất nước mình.
Úi giời tùy người cụ ạ. Hồi hổi VP em thuê ở Láng Hạ. Thỉnh thoảng đi chung thang máy với 1 ông hói bệ vệ. Cùng tầng luôn. Mặt lúc nào cũng hằm hằm, 1 lần, vì cùng tầng mà lại chạm nhau trong thang máy, em chào mà ổng hình như em tưởng tượng có 1 cái nhếch mép đáp lễ sao đó. Từ ấy em keme!
Sau tìm hiểu thì là Mr Trần Viết Ngãi, chủ tịch hiệp hội năng lượng Việt Nam. Hãi quá cơ!

Chỉnh sửa cuối:

smart_sharp

Xe tăng
Qua em thấy có đoàn nước ngoài có 2 người1 nam 1 nữ vào viếng .Ông này chăp tay sau đít từ lúc vào cho đến lúc ra,nhìn hơi bât kính
Họ có thể không hiểu văn hóa của mình. Cũng nên thông cảm và tìm hiểu cụ thể hơn về họ trước khi đánh giá. Nếu mình sang họ dự lễ viếng, cũng chưa chắc các hành động của mình không bị họ đánh giá là bất kính. Ví dụ nhiều nơi, tang lễ người cao tuổi mà dự viếng với vẻ mặt nghiêm, buồn là không được, phải vui tươi mới đúng phong tục.

just for fun

Xe lăn
Họ có thể không hiểu văn hóa của mình. Cũng nên thông cảm và tìm hiểu cụ thể hơn về họ trước khi đánh giá. Nếu mình sang họ dự lễ viếng, cũng chưa chắc các hành động của mình không bị họ đánh giá là bất kính. Ví dụ nhiều nơi, tang lễ người cao tuổi mà dự viếng với vẻ mặt nghiêm, buồn là không được, phải vui tươi mới đúng phong tục.
Ngay trong đất nước VN mình thôi mà phong tục đám tang mỗi nơi 1 khác rồi, ví dụ phong tục đám tang của người Lô Lô Chải, Hà Giang thì lại rất vui, họ nhảy múa cho đến hết lễ tang thì thôi.
Hoặc ví dụ ngay Bắc Bộ đã khá khác nhau, cháu về Hưng Yên dự đám tang 1 số người thì thấy họ chơi những bản nhạc rất nhẹ nhàng như là bài Cha yêu, Lòng mẹ....nhưng 1 số đám tang ở Bắc NInh thì vẫn còn đội khóc thuê, kèn não nề thôi rồi.
Vào miền Nam, có lần cháu chứng kiến đám tang họ nhảy múa tưng bừng ấy.
Có lần đi đám tang bố 1 bạn đồng nghiệp, lúc ăn cỗ thấy bạn ấy mặt tươi tỉnh ra chúc rượu, cháu cũng nhắc khéo là đám sá mà thế lỡ các cụ mắng cho đấy, bạn ấy cười cười bảo bố em sống đến giờ phút này là gia đình em cũng mãn nguyện lắm rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Được chứ cụ. Cụ ấy ngang với chị Kim Ngân và ông Sinh Hùng mà. Nếu các cụ nguyên chủ tịch nước như cụ T.T.S hay N.M.T hay T.Đ.L hay nguyên thủ tướng như N.X.P hay N.T.D xuất hiện thì cụ ấy mới phải đứng dạt ra hai bên (nếu vẫn hàng đầu) hoặc xuống hàng sau. Nói thêm là nếu nguyên chủ tịch nước V.V.T xuất hiện thì cụ/anh ấy sẽ đứng "trung tâm" hơn cả cụ VĐH đấy. Lễ nghi phải chuẩn mực, không đùa.
Cháu mạo muội hỏi là nếu sau này (bập bập cái mồm) cụ VVT qua đời thì có quốc tang không ạ?

cuckyghegom

Xe tải
em ko đồng ý với bác đâu, quay chụp là do thói quen, còn tiễn đưa là thực lòng, bác có biết đứng chờ giữa trời nóng 40 độ bao lâu ko ạ, mọi người xếp hàng 3 tiếng đồng hồ không phải để hóng đâu, còn việc họ quay hay chụp thì ko nên đánh giá nhiều. Bác có biết giữa trời nóng như thiêu đốt linh xa đi qua mọi ng đều hô bỏ mũ, bỏ ô xuống ko ạ, nếu bác hôm qua trong những người đứng ngoài đường đưa tiễn cụ bác sẽ hiểu
Nếu không có đội quay phim của dân đó thì làm sao mà nhân dân cả nước biết được những khoảnh khắc: Hát quốc ca, Bác Trọng muôn năm…

T91

Xe container
Em vừa vào viếng mộ bác. Mọi người đi viếng khá đông. Rất nhiều các bạn trẻ.
Không được vào cạnh mộ Bác, chỉ đứng vái bên ngoài.
Khu vực mộ bác có biển cấm chụp ảnh nhưng một số người vẫn cố tình chụp, nhưng các anh An Ninh bắt xoá ngay.
Ngày thường các cụ có thể vào viếng bình thường, nay em vừa hỏi
Các cụ đi oto xe máy có thể để trong nghĩa trang miễn phí hoặc để ngoài mặt đường HTM.

Chỉnh sửa cuối:

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
MỘT NHÂN CÁCH CAO QUÝ!

Năm 2018,sau loạt bài viết về cố tổng bí thư Lê Duẩn,tôi đã nuôi ý định viết về bác Nguyễn *********. Nhưng tôi đã không thể làm điều đó ngay vì hai lý do:
- Tài liệu về bác ấy trên chính trường thì khá nhiều nhưng tôi không mấy quan tâm,điều tôi cần là tài liệu về đời tư,về sinh hoạt thường nhật của bác lại quá nghèo nàn!
- Viết về các vị thiên cổ thì dễ hơn nhiều so với những người đương nhiệm,vì con người ta sinh ra để mắc lỗi và hoàn thiện chính mình là nhờ những sai lầm đó nên biết đâu bác ấy trong công cuộc đốt lò vĩ đại lại mắc phải những sai lầm trong việc bỏ sót tội phạm và oan sai cho ai đó...
Thế là tôi mần thinh! Nhưng càng bơi lội trong mạng,tôi càng gặp những đợt sóng lạ tạo ra bởi những người bất đồng chính kiến,bất mãn chế độ và hằn học với *************. Người ta gọi bác ấy như một khuôn mẫu của Hít le hay Ngô đình Diệm,coi bác như ông già lú lẫn và xúc phạm nghiêm trọng đến thân thế một vị lãnh tụ khả kính chỉ sau Bác Hồ!
Không ít kẻ coi bác ấy như người cộng sản cuối cùng còn sót lại từ thời đại Hồ Chí Minh và chê bai đường lối giáo điều lạc hậu của bác và sự nhu nhược trong vấn đề biển Đông!
Nói sao là tuỳ chính kiến từng người,tôi không dám bàn về các vấn đề chính trị to tát mà chỉ muốn nói lên một sự thật: Bác ấy đã làm được quá nhiều việc hệ trọng mà không một ai khác trong hàng ngũ lãnh đạo VN làm được.Bằng chứng là ai trên trung ương cũng nhận ra điều này nên mới nhất trí đề nghị bác ở lại thêm một nhiệm kỳ nữa,bằng không đất nước rất có thể rơi vào một Hồng thủy chính trị.
Vậy tại sao bác Nguyễn ********* lại có một uy lực như vậy mà chưa ai từng có trước đó?
Tôi nghĩ trước hết bác ấy là người nông dân được đào tạo bài bản,Tốt nghiệp đại học chính quy và có bằng tiến sỹ nước ngoài cấp hẳn hoi ,không giống các đời tổng bí thư khác!
Điều thứ hai,tôi cho là quan trọng nhất để bác ấy thu phục người khác chính là nhân cách bác ấy!
Khi đã làm bí thư thành ủy Hà nội,để về dự hội khoá của khoa Văn trường tổng hợp,bác ấy đã nhờ bạn đánh xe máy xuống khu tập thể cán bộ dưới phố Đặng Tất chở bác ấy đi. Vào gặp thầy cô,bác ấy nói ngay: “ Xin phép các thầy cô cho em bỏ lại ngoài hành lang mọi chức tước địa vị để được vào đây ngồi trước các cô thầy như một người học trò cũ như các bạn đồng môn khác!” Trước Tết cổ truyền Kỷ Hợi(2019) bác viết thư gửi chúc mừng năm mới không phải cho thầy giáo thời Đại học,cấp ba hay cấp hai mà cô giáo dạy bác năm lớp 4. Tôi cho bác là một nhà sư phạm thực thụ khi đã chọn một người nhận như vậy! Bức thư tuy ngắn,nhưng nói lên quá nhiều điều cho người ta suy ngẫm. Bức thư thể hiện tình cảm thầy trò đã đành,tôi coi đó là một bức thông điệp cho tất cả chúng ta thêm một lần thấm nhuần câu dạy của cổ nhân “Nhất tự vi sư,bán tự vi sư”, học lớp bốn cũng chỉ mới được “bán tự” nhưng lại là cái bản lề hình thành nhân cách và cũng là cái bệ phóng cho con người tự tin bước vào bầu trời tri thức!
Không chỉ có vậy,khi nền giáo dục nước nhà đang rơi vào khủng hoảng cải cách,khủng hoảng sách giáo khoa và khủng hoảng ngay tại đại bản doanh của ngành này thì bức thư của bác đã thức tỉnh lại một bộ phận cán bộ coi giáo dục như một công ty kinh doanh chất xám!
Với bạn bè thời phổ thông,bác ấy giữ một mối quan hệ rất thân mật,ai có tứ thân phụ mẫu qua đời,bác ấy tới tận nhà thăm hỏi chia buồn,không ít lần bác ấy đi dự đám cưới con của bạn cũ.
Với công việc,bác là một người chăm chỉ và tận tụy hiếm có. Khi còn làm Tổng biên tập tạp chí cộng sản ,mới mổ xong dạ dày lần thứ ba,người ta đã thấy bác một tay ôm vết mổ,một tay cầm bút đọc ,duyệt bài.
Con gái bác tốt nghiệp đại học khi bác đang làm chủ tịch quốc hội,bác kiên quyết không cho con mình vào làm việc cho văn phòng quốc hội và chỉ khuyên con tự đi xin việc chứ bác sẽ không can thiệp.Khi văn phòng chính phủ từ chối nhận cô này vì không phù hợp với ngành học thì bác đã gọi điện cảm ơn ông chủ nhiệm văn phòng chứ không hề phàn nàn trách móc gì! Đến khi cậu con trai cưới vợ,bác chủ trương tổ chức nội bộ gia đình và chỉ dặn con gửi giấy báo hỷ cho bạn bè của mình còn bác tự viết giấy báo hỷ cho bạn bè và đồng nghiệp.
Chị Htv Thu Hồng, một nhà báo có diễm phúc được tháp tùng bác trong các chuyến công tác trong và ngoài nước phát hiện ra vài điều khá thú vị: tủ quần áo của bác toàn những bộ comples vợ bác “tậu” tại cửa hàng may sẵn. Năm 2015 trong chuyến thăm Hoa Kỳ,tổng thống Obama tiếp bác tại phòng bầu dục sang trọng và mặc bộ đồ hàng chục ngàn đô thì bác cũng chỉ mặc bộ comles sáng màu trong các dịp đại lễ. Chiếc xe Toyota Crown vốn từng dành cho cựu TBT Nông Đức Mạnh sử dụng,khi tiếp quản,bác Trọng khen còn tốt và đã tiếp tục ngồi trên chiếc xe này đến 8 năm,khi đăng kiểm có vấn đề ban bảo vệ đề nghị thay bác mới chịu đồng ý!
Đằng sau người cầm lái bản lĩnh này chắc chắn phải là một người phụ nữ tuyệt vời! Vâng,phu nhân bác Trọng,bà Ngô thị Mân ,cho đến nay vẫn lầm lụi đi chợ trên chiếc xe Honda 82 có tuổi đời khá “thọ” và ít người biết bà là đệ nhất phu nhân bởi cách ăn mặc dung dị,nụ cười đôn hậu và đôi mắt thân thiện!
Tôi đọc những mẩu chuyện về bác ấy,tất cả các Đức tính quý báu nhất về nhân cách người ta đều dành cho bác,tôi chỉ liệt kê lại mấy từ đôn hậu,giản dị,khiêm tốn,chân thành,gần gũi và đặc biệt là rất liêm khiết.
Trong cuộc chiến chống tham nhũng ,bác là người thế nào chắc ai cũng rõ,nhưng tôi mường tượng ra bác đã từng day dứt,dằn vặt và thậm chí đau khổ biết ngần nào khi phải đặt bút kỷ luật những đồng chí đã từng sát cánh bên mình làm việc và có những cống hiến không hề nhỏ cho sự nghiệp phát triển đất nước.
Với vị thế là một đất nước nhỏ,chậm phát triển lại nằm ở vị trí địa chính trị khá nhạy cảm,tôi cho rằng bác Trọng đã có một đường lối ngoại giao cực kỳ chuẩn xác ,biết người biết mình và không để cho kẻ thù có lý do để lấn tới và cách mà bác làm ngoại giao đã thu phục được nhân tâm của bè bạn năm châu.
Chỉ thương bác vô cùng tận khi bác hàng ngày hàng giờ hô hào toàn Đảng toàn quân học tập và làm theo tư tưởng,đạo Đức,tác phong Hồ chí Minh hơn một thập kỷ nay mà xem ra hiệu quả không được là bao,bịt được tiêu cực ngành này thì bục ra ngành khác,kỷ luật được tỉnh này thì phát hiện ra tỉnh khác còn trầm trọng hơn và lấy đi bao nhiêu công sức và tâm nguyện mà bác đã đầu tư vào! Phải chăng đã đến lúc cần có một kế sách chiến lược thông minh và hợp thời cuộc hơn!

just for fun

Xe lăn
Theo qui định hiện nay là có.
nguyên tứ trụ thì đều quốc tang, nghi lễ y hệt như mấy hôm trước (cho đến khi có quy định mới từ nhà nước)
Vâng, cảm ơn các cụ ạ. Tại cháu cũng ko biết là cụ ấy về hưu hay là nghỉ việc (cháu coi làm chính trị cũng là 1 nghề thôi nên cứ nói nôm na cho dễ hiểu ạ).

Han Riverside

Xe buýt
Đất nước Vanuatu , nếu cụ nào chưa biết về đất nước này thì vào youtube tìm cụ Lại Ngứa Chân thì sẽ miêu tả sơ khai về cộng đồng người Việt của mình bên đó ạ .

Yeuaibaygio

Xe container
quốc tế thì theo thông lệ ngoại giao và tùy vào mối quan hệ của Đất nước mình và nước đó tại thời điểm đó. Cháu nghĩ là vậy
Thì em nói là khác về tình cảm còn gì. Ví dụ Chủ tịch Lào cũng sang nhưng tình cảm khác.

Binhcoi8x

Xe tăng
Treo dõi mấy ngày tổ chức quốc tang cho bác TBT em ấn tượng nhất là ông Chủ tịch Cu Ba và bác Chính Thủ tướng. Ông Chủ tịch Cu ba thì em cảm giác như Ông ấy tình cảm thật sự ấy, kiểu như người thân hoặc bạn thân của mình mất ấy nên đặc biệt dành tình cảm sâu sắc. Trong mấy ngày liền, lúc nào cũng thấy hình ảnh ông ấy trước máy quay. Còn Bác Chính thì lúc nào trông mắt cũng ngân ngấn nước ( đặc biệt là lúc tiễn đưa ở nghĩ trang Mai Dịch), cảm giác như Bác ấy rất đau xót với mất mát này.

BKG

Xe tăng
Em vừa vào viếng mộ bác. Mọi người đi viếng khá đông. Rất nhiều các bạn trẻ.
Không được vào cạnh mộ Bác, chỉ đứng vái bên ngoài.
Khu vực mộ bác có biển cấm chụp ảnh nhưng một số người vẫn cố tình chụp, nhưng các anh An Ninh bắt xoá ngay.
Ngày thường các cụ có thể vào viếng bình thường, nay em vừa hỏi
Các cụ đi oto xe máy có thể để trong nghĩa trang miễn phí hoặc để ngoài mặt đường HTM.
Cụ ơi có được mang hương hoa không ạ?

T91

Xe container
Cụ ơi có được mang hương hoa không ạ?
Cụ mang hương hoa đc ạ. Em cũng đặt hoa và thắp hương ở đài tổ quốc ghi công.
Mọi người đi viếng rất đông, ăn mặc chỉnh tề, nhiều người đứng vái mà rơm rớm nước mắt.

tamtu34

Xe tải
Nếu cụ Ph, cụ H.....trước mà có thì cụ Th có. Mấy cụ kia mà không thì cụ Th cũng như vậy. Em đoán vậy.
Nếu bị cắt chức trong quá khứ thì không được QT.
Còn nếu nghỉ giữa chừng thì vẫn là nguyên.... Vẫn đủ tiêu chuẩn QT.

Trạng thái
Thớt đang đóng