[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

duyhung10

Xe buýt
Em thấy mấy bác có công toàn chọn quê nhà quây cả khu mà bác nhà ta vào md noi quy tụ chung thì hơi bất công

alernon

Xe đạp
hôm qua ngồi hàng mía ở yên phụ.. nhắc đến tang lễ của cụ Trọng mà bà hàng nước xụt sùi khóc. em thấy xúc động thật sự. người ra đi mà dân chúng tiếc thương.

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy mấy bác có công toàn chọn quê nhà quây cả khu mà bác nhà ta vào md noi quy tụ chung thì hơi bất công
Khi còn sống quyền cao chức trọng Bác còn chẳng tham, thì khi mất tham làm gì ạ. Thật đúng với câu nói "chết có mang đi được đâu". Em không thấy bất công gì cả. Còn ai như nào, dân biết cả. Xây to xây đẹp rồi năm bảy đời nữa cũng giữ được như bây giờ không hay cũng hoang tàn theo thời gian.

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Em ko nghĩ như vậy. Cụ nghĩ vậy là phủ nhận phần lớn niềm tiếc thương mà nhân dân dành cho Cụ Tổng rồi.

Rất nhiều nước mắt tuôn rơi, những khuôn mặt trầm ngâm, cố nén nỗi đau buồn, thương tiếc, những lời hô vang "Bác Trọng muôn năm, cụ Tổng muôn năm" từ những bác lớn tuổi đến thanh niên trẻ 2x .... Trong thời tiết oi nóng thủ đô, trong giờ làm việc hành chính, ko mấy ai rảnh mà hóng đâu cụ ạ.
Chả có gì ngăn được tính hiếu kỳ hóng hớt của 1 bộ phận ko nhỏ nd đâu. Đất đá đang sụt lở ngay trước mũi xe mà các anh chị ấy còn mạnh dạn ra khỏi xe giơ điện thoại lên quay vizeo cho thỏa trí tò mò kia, cụ gg ra đầy.

acferraris_01

Xe máy
Phép lịch sự tối thiểu khi thấy xe tang của cụ đi qua thì cũng nên đứng nghiêm, smartphone cũng góp phần tàn phá kha khá một vài quy tắc xã hội cơ bản.
Nhiều người họ muốn ghi lại những khoảnh khắc đặc biệt những thời điểm lịch sử của đất nước mà họ được chứng kiến thôi cụ ạ. Với nhiều người họ đứng sau ko nhìn rõ thì việc giơ cao điện thoại ghi hình lại cũng có thể hiểu được. Sau này nhiều năm sau có những thời điểm smartphone nhắc lại những kỷ niệm trong đó có những khoảnh khắc lịch sử mà họ đã từng có mặt chứng kiến thì lại là những hoài niệm cảm động. Việc dân đứng nắng chờ đợi cả tiếng đồng hồ chỉ để viếng, đưa cụ Tổng 1 đoạn đã là rất đáng ghi nhận rồi, không nên xét nét quá.

Xế Độp

Xe điện
Mấy cụ phê phán thái độ này nọ thì em thấy có cụ hói chủ động bắt chuyện thì đáng phê phán, còn cụ đeo quán hàm là cười để tha lỗi cho cụ trước chen ngang.
Mà thôi, cũng nên dừng, lèm bèm mãi chuyện này không hay.

Chelski

Xe điện
Em thấy qua đội An ninh hơi kém. Khi để 1 ông phi xe máy lên cầu. Tại sao lại để bỏ lọt??? Nếu không phải là 1 ng đi xm bình thường mà là thành phần khác thì sao?
Dân mạng cứ soi mói, tọc mạch vào mấy chuyện, cười trong lễ tang. Nhiều khi chào hỏi thì cũng hơi mỉm đáp lễ. Or như gươg mặt cụ X thì có em BTV thể thao 24h lúc nào gương mặt người ta toát lên vẻ vui tươi rồi. Or ko tiễn đưa. Cũng lôi ra được v.v.
Làm ăn ko làm ăn đi. Ngồi đấy soi mói những cái vớ vẩn.
Vụ xe máy lên cầu vượt có một chút sơ ý, theo quy định thì các đoàn xe khách quốc tế, ngoại giao hay đoàn công tác của Đảng, chính phủ, quốc hội...thì lực lượng an ninh đảm bảo hai bên đường đoàn đi qua phải quay lưng lại và hướng mắt quan sát giám sát về phía người dân để đề phòng những hiện tượng bất trắc, quá khích xó thể xẩy ra....Nhưng đây là đoàn tang lễ của TBT có thể lúc đó đội giao thông, an ninh, bảo vệ đều hướng về linh xa và giơ tay chào theo điều lệ thể hiện sự tôn trọng với người đã mất nên mới dẫn đến sự cố trên, chắc là có sự kiểm điểm và đúc rút kinh nghiệm lớn...

onano69

Xe container
Con cái các cụ khác em có thể biết rất nhiều người hoặc không quan tâm cụ nhé, ví dụ con trai Mr PHP cùng khoá HN với Bác Trọng, cũng nát cùng em nhiều, khác Mr Trường nhiều
Hôm qua aTrường đăng kí cho CTy cũ tụi em vào viếng lúc 7h sáng nhưng em không đi, em để đầu trọc râu xồm, lễ phục thì chật quá bỏ gần 20 năm, tự thấy hổ thẹn
Ông con trai tên PNA có cô bạn gái tên H học TH thời 94-95 xuynh phết không biết sau có cưới không Kụ nhỉ ?

vua_luoi

Xe điện
Đọc comment nhiều anh chị tôi thấy na ná tư tưởng bắc hàn hóa. Kiểu tao đã mếu thì cấm thằng khác không chảy nước mắt. Đã giơ tay thì thằng khác phải vỗ. Ai ngược sóng chút thì hồng vệ binh vào xâu xé. Nhìn thủ tướng ầng ậng nước mắt nhất định là thủ tướng tốt... Lại nhớ vũ trọng phụng khi xưa về chuyện đám tang cụ phó hay tục thuê người khóc ở bắc bộ. Nên tôn trọng cảm xúc con người tự nhiên, quốc tang cũng không phải đám chèo mà phê bình nghệ sỹ diễn hay hay dở. Di sản một con người nếu thực sự tốt nó không phải thể hiện buồn vui qua 2 ngày quốc tang mà có cả thập kỷ, thế kỷ để tưởng nhớ và ghi nhận.
Cụ suy nghĩ rất chuẩn và trải nghiệm vốn sống dù em ko biết tuổi cụ.

doctor103

Xe điện
Em ko nghĩ như vậy. Cụ nghĩ vậy là phủ nhận phần lớn niềm tiếc thương mà nhân dân dành cho Cụ Tổng rồi.

Rất nhiều nước mắt tuôn rơi, những khuôn mặt trầm ngâm, cố nén nỗi đau buồn, thương tiếc, những lời hô vang "Bác Trọng muôn năm, cụ Tổng muôn năm" từ những bác lớn tuổi đến thanh niên trẻ 2x .... Trong thời tiết oi nóng thủ đô, trong giờ làm việc hành chính, ko mấy ai rảnh mà hóng đâu cụ ạ.
Đó là thực tế, có không ít dân chúng vì sự hiếu kỳ, tò mò, cụ Tổng ở ngôi cao làm sao gặp hết tất cả dân chung cả nước được. Không ít người hô như vậy xong rồi cũng để đấy, mấy ai biết, tìm hiểu xem cụ Tổng là người thế nào, rồi mấy ai đọc sách báo do cụ viết. Em gặp nhiều trường hợp rồi, dù chưa gặp người ta lần nào nhưng thấy người khác tung hô là cũng a dua theo mà chẳng biết thực tế thế nào. Trong trường hợp mà tung hô đúng (như cụ Tổng) thì không nói, chứ tung hô, chia sẻ thông tin không được kiểm chứng thì nguy hiểm quá

Hawifive0

Đi bộ
Đoàn Trung Quốc lễ nghi chỉnh chủ. Làm mình cũng phải khâm phục. Cái hay nên học, cái chưa được trong biểu hiện của mấy nguyên lãnh đạo cũng cần phải phê bình, đúc rút kinh nghiệm. Không phải cứ nhắm mắt xuề xoà cho xong. Cái đó là tư duy nguy hiểm. Ngay cái lễ nghi tối thiểu mà không học, không làm được thì còn trông mong gì

vicky615

Xe hơi
Cụ ko dùng máy tính nhỉ? 😅

doctor103

Xe điện
Được vài người chứ các cụ có công với đất nước (thậm chí với em còn hơn cụ Tổng) như cụ PVĐ, cụ LD, cụ TC,... Đều ở Mai Dịch hoặc ở nghĩa trang thành phố HCM thì có cụ NVL, cụ VCC, cụ VVK, cụ LĐA,...
Theo chế độ nhà nước mà bất công gì ở đây

Cucumin

Xe điện
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 6/8/24)

holland

Xe tăng
Tiễn Bác mà cứ nhao nhao giơ điện thoại quay chụp, ý thức chán ko thể tả.
Hôm qua em đứng gần chỗ này, lúc xe chở linh cữu đi qua em đứng im vài phút nước mắt trào ra rồi em lặng lẽ ra về.
Mình vẫn thắc mắc họ định quay chụp làm cái gì? Ngáo mạng khoe khoang hay giữ làm kỷ niệm. Hôm qua mình nhắc ngay con trai,thích chụp quay thì chụp lúc không có đoàn xe, không quay chụp lúc xe đến và cũng can được một số người đứng gần mình định quay chụp. NÓI xin lỗi chứ việc nhao nhao dơ máy ảnh quay chụp mình vẫn đánh giá ý thức chưa tốt (không nói là kém).

alceste

Xe điện
Chả có gì ngăn được tính hiếu kỳ hóng hớt của 1 bộ phận ko nhỏ nd đâu. Đất đá đang sụt lở ngay trước mũi xe mà các anh chị ấy còn mạnh dạn ra khỏi xe giơ điện thoại lên quay vizeo cho thỏa trí tò mò kia, cụ gg ra đầy.
Tất cả những người đứng quanh em, trên đường Lê Quang Đạo hôm qua có thể khẳng định ko ai đứng vì hiếu kì cả. Từ bác bảo vệ khu chung cư cũng đưa tay lên ngực, khóc xong bảo, cháu chào bác nhé, cho đến hai vợ chồng chú công nhân xây dựng, nhân viên các văn phòng quanh đó, cả gia đình trên chung cư đưa hết các cháu xuống. Các bạn trẻ cũng rất nghiêm trang, xe qua cũng bỏ hết mũ ô, đứng chắp tay rồi, hoặc vẫy tay tiễn bác. Ko cần ai bảo họ cả, còn những người chụp ảnh thì cũng là bình thường, vì giữ làm kỉ niệm, rồi gửi cho người thân không cóđiều kiện cómặt hay người thân ở tỉnh. Và cũng ko có gì xấu hay sai trong việc đó, chẳng lẽ họ muốn gửi cho người nhà họ, hay như em có chụp vài cái và gửi lên đây chia sẻ cho các bác không có điều kiện đến xem cũng không được. Tại sao bác lại áp đặt vô lý thế?
Tuyệt đối ko ai livestream (làm gì có sóng mà live), chỉ có một không khí xúc động và trang trọng không thể tưởng tượng nổi trogn đời.
Còn cụ cũng nên xem lại từ ngữ của mình, cụ ạ.

lx125_black

Xe container
Một đám tang rất trang trọng mà cũng vô cùng truyền thống của những người dân thành thị ở Việt Nam. Em thấy rất thân thuộc trong những đám tang kiểu này.

lx125_black

Xe container
Dở cái là 8 vào lúc ông LC bắt đầu làm lễ mọi ng đang trang nghiêm lắng nghe. Chứ lúc đứng không chờ đợi hay lúc viếng xong ra thì chắc chả ai trách.
Còn dân tình đứng 2 bên đg hầu hết cũng chán, toàn dơ đt quay chụp, để làm gì nhỉ? Khoe khoang hay thỉnh thoảng lôi ra ngắm?
Việc dân quay chụp cũng là lẽ thường bác ạ, thời đại kỹ thuật số và thói quen dùng điện thoại ăn sâu vào cuộc sống mọi người rồi. Cái này em nghĩ không ai khoe khoang gì đâu, họ muốn có kỉ niệm riêng và là thói quen cuộc sống thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng