[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

T91

Xe container
Các cụ có thể qua viếng mộ Bác ở Nghĩa Trang Mai Dịch.

dacsan.gt

Xe tải
Chắc là chị này à cụ?
Chị này trước làm ở NXB Kim Đồng sau chuyển qua Tạp chí CS, chức vụ hiện tại của chị cũng là chức vụ bác Trọng giữ giai đoạn 1989-1990, 10 năm sau đó bác đã là bí thư thành ủy HN rồi

ChuộtKGB

Xe đạp
Không ai có thể nghiêm chỉnh toàn bộ thời gian được, các cụ đòi hỏi thế nhưng em đảm bảo khi đi dự tang lễ bạn bè cũng khó tránh khỏi tương tự. Em cho đây là những cảnh cố tình ác ý khi VTV biên tập định hướng chĩa mũi dùi vào ai đó.
E thấy cụ mới là có ý đồ riêng khi nói 1 Đài THQG biên tập ác ý nhằm chĩa mũi dùi vào ai đó. Một người đã từng là tứ trụ của QG thì những ứng xử tối thiểu cũng cần phải biết, cái này không chỉ thể hiện sự tôn trọng đối với người đã mất, gia quyến người đã mất, mà còn thể sự văn hóa của chính bản thân. Đi vào viếng chỉ chờ có vài phút thôi (lấy đâu ra mà đòi đứng đến 15-20', vì thời gian còn dành cho các đoàn khác nữa), không thể nghiêm túc được à?

E cũng chẳng bênh gì VTV, nhưng cách hành xử của mấy đồng chí kia không ra gì, sao lại đổ cho người khác là ác ý là sao? Nếu VTV chỉnh sửa cắt ghép khuôn mặt của mấy đồng chí kia thành cười nói thì mới gọi là biên tập ác ý, chứ đây là truyền hình trực tiếp, VTV có thời gian để cắt bỏ khung hình à? Máy quay lia mọi khung hình chứ chăm chăm riêng mấy đồng chí đó? Hay khi VTV đoán trước được thái độ sẽ vui vẻ của mấy đồng chí đó nên chĩa máy quay về phía đó???

Marble Trans

Xe tăng
E thấy cụ mới là có ý đồ riêng khi nói 1 Đài THQG biên tập ác ý nhằm chĩa mũi dùi vào ai đó. Một người đã từng là tứ trụ của QG thì những ứng xử tối thiểu cũng cần phải biết, cái này không chỉ thể hiện sự tôn trọng đối với người đã mất, gia quyến người đã mất, mà còn thể sự văn hóa của chính bản thân. Đi vào viếng chỉ chờ có vài phút thôi (lấy đâu ra mà đòi đứng đến 15-20', vì thời gian còn dành cho các đoàn khác nữa), không thể nghiêm túc được à?

E cũng chẳng bênh gì VTV, nhưng cách hành xử của mấy đồng chí kia không ra gì, sao lại đổ cho người khác là ác ý là sao? Nếu VTV chỉnh sửa cắt ghép khuôn mặt của mấy đồng chí kia thành cười nói thì mới gọi là biên tập ác ý, chứ đây là truyền hình trực tiếp, VTV có thời gian để cắt bỏ khung hình à? Máy quay lia mọi khung hình chứ chăm chăm riêng mấy đồng chí đó? Hay khi VTV đoán trước được thái độ sẽ vui vẻ của mấy đồng chí đó nên chĩa máy quay về phía đó???
Chắc cụ ấy nhầm là VTV biên tập, chứ không có ý đồ riêng nào đâu ạ. Tất nhiên đứng ở đó mà im lặng được thì là tốt nhất rồi.

Mũi tên bạc

Xe container
em ấn tượng nhấn khi nhìn vào bộ máy lãnh đạo, đó là bác Chính, nhìn thấy sự đau xót thật sự, còn lại em không thấy, hoặc chưa thấy
Biết bao giờ vn mới lại có được 1 lãnh đạo, để mất đi dân thương tiếc như này
Bác Chính thì thời gian qua bác ấy cũng quyết liệt trong các dự án xây dựng. Em ấn tượng với cái tầu trên cao Cát Linh - Hà Đông mà đời Thủ tướng trước không dám cho chạy!
Từ hôm qua đến nay dân mạng đồn đoán về tay chụp ảnh loi choi trong Lễ tang Cụ Trọng, có những nghi ngờ nhầm người, bên Dân Trí vừa có thông báo chính thức về đó không phải là PV Dân trí

THÔNG CÁO BÁO CHÍ
Về việc phóng viên Mạnh Quân (Báo Dân trí) bị lan truyền thông tin sai sự thật trên mạng xã hội
Sáng 27/7, trên một số kênh mạng xã hội lan truyền thông tin thất thiệt cho rằng nam thanh niên sử dụng máy ảnh có hành vi xô đẩy trong lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn *********, gây bức xúc trong dư luận là phóng viên Nguyễn Mạnh Quân (bút danh Mạnh Quân) của báo Dân trí.
Về vấn đề này, báo Dân trí khẳng định những thông tin như đã nêu là hoàn toàn sai sự thật. Đây là hành động bôi nhọ danh dự, uy tín của phóng viên nói riêng và tập thể báo Dân trí nói chung.
Phóng viên Mạnh Quân là một trong những phóng viên trẻ của báo Dân trí, luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Những thông tin thất thiệt đang lan truyền không chỉ ảnh hưởng đến cuộc sống cá nhân, công việc của phóng viên mà còn làm tổn hại nghiêm trọng đến hình ảnh của báo Dân trí.
Chúng tôi yêu cầu các cá nhân, tổ chức liên quan dừng ngay việc phát tán thông tin sai lệch, đồng thời gỡ bỏ những nội dung đã đăng tải. Báo Dân trí sẽ làm việc với cơ quan chức năng để xử lý nghiêm các hành vi vi phạm pháp luật.
Báo Dân trí luôn coi trọng và bảo vệ uy tín, danh dự của phóng viên cũng như của tòa soạn. Chúng tôi sẽ tiếp tục cập nhật thông tin về vụ việc này trên các kênh chính thức của báo.
Trân trọng cảm ơn!
Ban Biên tập Báo Dân trí
Thằng nhà báo này cũng thuộc loại ngông nghênh!

DurexXL

Xe lăn

Xolabaque

Xe tăng
Vụ phóng viên phi lên cầu hôm qua thì chắc là sẽ có đơn vị bị nhắc nhở nhỉ, nhẹ thì khiển trách nặng hơn là kỷ luật trừ thi đua.
Nói gì thì nói vẫn là tình huống mất an toàn an ninh.
Giả sử ko phải phóng viên mà là thằng ngáo đá, nó phi xe máy lên xong trèo lan can nhảy xuống thì coi như lên sóng trực tiếp.
Hoặc nó ném gạch hay bất cứ thứ gì xuống là gây đe doạ rồi.
Dù sao đi dưới cầu là thi hài và đi theo sau là tam trụ triều đình, vô số UVTW rồi cựu UVBCT…
Hôm qua nếu là đoàn đón tổng thống Mỹ có khi phía Mỹ nó bắn hạ.
Vụ phóng viên láo nháo ở NTL thì không đơn giản là nhắc nhở và mất thi đua không thôi đâu ạ, mất nhiều thứ và thời gian thì sẽ mất nhiều hơn.
Còn vụ thanh niên phi xe trên cầu vượt lúc xe linh xa sắp qua thì dự là có nhiều chú rơi sao chứ không nhẹ nhàng đâu.
Nhiều cụ ca thán sao VTV không truyền trực tiếp hình ảnh lộ trình di chuyển của đoàn xe tang, truyền trực tiếp sao được khi có hẳn 2 cái xe phá sóng đi gần đầu và gần cuối đoàn xe, nhiệm vụ của 2 xe đó là phá tất cả các loại sóng, sóng điện thoại, sóng điều khiển từ xa...mục đích là bảo đảm tuyệt đối an toàn, cụ nào tầm 6X trở lên thì đều biết là trong những trận đánh máy bay Mẽo ngày trước không ít trận địa tên lửa hay xe điều khiển, trạm rada bị tên lửa Mẽo bắt sóng lao xuống đúng vị trí, tổn thất không hề nhỏ, cho nên không thể truyền sóng trực tiếp lộ trình là như vậy.

sthd

Xe lăn
Công lao cụ tổng với người dân bình thường chỉ thấy những việc bình thường thay đổi tốt lên là họ ghi nhận ví dụ như chống tham nhũng, ngoại giao cây tre… Còn những việc thay đổi âm thầm nhưng ảnh hưởng đến tương lai của đất nước sau này bằng những nghị quyết.. hôm qua e nghe loáng thoáng là có cái nghị quyết gì đó cho quân đội năm 2018 nhưng cực kỳ quan trọng đó là thay đổi quan điểm bảo vệ tổ quốc bằng hoà bình. E nghĩ còn nhiều nghị quyết quan trọng mà cụ đưa ra nhưng dân dân ít biết.. cụ nào khai sáng cho dân đen biết với ạ
Công tác xây dựng thể chế nhiều lắm.
gần đây thì giảm biên chế, bỏ tổng cục cua BCA
quy chế phối hợp đảng - chính quyền, các quyết sách ở cac cấp phải khách quan, dân chủ hơn. Ai qua thời các chu tịch là vua một cõi rồi mới thấy tầm quan trọng

quy chế nhân sự, làm giảm hẳn mua quan ban chức

heco

Xe tải
Vì em nhìn thấy có cụ Tô Huy Rứa dù đeo khẩu trang đen nhưng dừng lại chia buồn cùng gia quyến khá lâu ngay những phút đầu. Mà cụ Rứa cũng nghỉ công tác lâu rồi.
E có đọc thì cụ Rứa, cụ Nghị, cụ Trọng đi cùng đợt sang học bên Liên Xô. Nên chắc các cụ cũng là chỗ thân tình.

polizia

Xe container
Vụ phóng viên láo nháo ở NTL thì không đơn giản là nhắc nhở và mất thi đua không thôi đâu ạ, mất nhiều thứ và thời gian thì sẽ mất nhiều hơn.
Còn vụ thanh niên phi xe trên cầu vượt lúc xe linh xa sắp qua thì dự là có nhiều chú rơi sao chứ không nhẹ nhàng đâu.
Nhiều cụ ca thán sao VTV không truyền trực tiếp hình ảnh lộ trình di chuyển của đoàn xe tang, truyền trực tiếp sao được khi có hẳn 2 cái xe phá sóng đi gần đầu và gần cuối đoàn xe, nhiệm vụ của 2 xe đó là phá tất cả các loại sóng, sóng điện thoại, sóng điều khiển từ xa...mục đích là bảo đảm tuyệt đối an toàn, cụ nào tầm 6X trở lên thì đều biết là trong những trận đánh máy bay Mẽo ngày trước không ít trận địa tên lửa hay xe điều khiển, trạm rada bị tên lửa Mẽo bắt sóng lao xuống đúng vị trí, tổn thất không hề nhỏ, cho nên không thể truyền sóng trực tiếp lộ trình là như vậy.
Em cũng nghĩ thế.
Việc bố trí 1 con flycam bay phía trên quay trực tiếp về mặt kỹ thuật ko khó nhưng chắc chắn vấn đề an ninh nên ko đc duyệt.
Thứ nhất là phá sóng, thứ hai cho dù đc cấp tần số riêng nhưng với bài học chiến tranh Ukraina ai mà biết đc chẳng may Drone bị chiếm sóng …
Hôm qua em nói vui là thời điểm từ 6h sáng đến 8h30 sáng ở nhà tang lễ là thời điểm trứng chung rổ: thủ tướng, CTQH, CTN, bộ trưởng bộ Ca vs Qp cùng tựu trung 1 chỗ nên chỗ ấy phải đảm bảo an ninh tuyệt đối.
Thế thì lúc di quan cũng vậy, ko đc để sơ xuất do đó chắc ko cho flycam bay sát gần quá đoàn xe.
Tuy nhiên lại lọt quả xe máy của phóng viên lên cầu chụp ảnh :))

year2020

Xe tải
Phóng viên gác chân lên xe linh xa, lúc ra cổng còn xửng cồ với cảnh vệ khi bị nhắc nhở,
tay phóng viên này rất láo
Tay pv đứng chân trên linh xa cũng chính là tay pv xô xát, chống lại lực lượng cảnh vệ

TalaMit

Xe tải

Em còn chê máy quay của vtv đây, quay mờ tịt, đây là phát sóng trực tiếp nên khó có thể nói là biên tập dc đâu. Hơn nữa hạt sạn đó xuất hiện khoảng tg ngay lúc trc phát nhạc mặc niệm nên ko thể bào chữa như kia dc + phông văn hóa + địa vị càng ko thể coi đó là điều sai sót bt dc

Marble Trans

Xe tăng
Công tác xây dựng thể chế nhiều lắm.
gần đây thì giảm biên chế, bỏ tổng cục cua BCA
quy chế phối hợp đảng - chính quyền, các quyết sách ở cac cấp phải khách quan, dân chủ hơn. Ai qua thời các chu tịch là vua một cõi rồi mới thấy tầm quan trọng

quy chế nhân sự, làm giảm hẳn mua quan ban chức

Cố TBT nhiệm kỳ đầu khởi động lò em cảm nhận là rất khó khăn, vất vả, cô đơn. Phải nói cụ rất NHẪN - NHỊN, người khác có thể buông để về nghỉ ngơi với gia đình rồi. Ngoài ra, Cụ làm nhiều chức vụ khi tuổi đã cao cho đến khi mất với thể trạng của người Việt mình như vậy là có TRÁCH NHIỆM, CỐ GẮNG rất lớn, rất cao mới làm được.

motthoidongbim

Xe điện
Em thấy qua đội An ninh hơi kém. Khi để 1 ông phi xe máy lên cầu. Tại sao lại để bỏ lọt??? Nếu không phải là 1 ng đi xm bình thường mà là thành phần khác thì sao?
Dân mạng cứ soi mói, tọc mạch vào mấy chuyện, cười trong lễ tang. Nhiều khi chào hỏi thì cũng hơi mỉm đáp lễ. Or như gươg mặt cụ X thì có em BTV thể thao 24h lúc nào gương mặt người ta toát lên vẻ vui tươi rồi. Or ko tiễn đưa. Cũng lôi ra được v.v.
Làm ăn ko làm ăn đi. Ngồi đấy soi mói những cái vớ vẩn.

Lipbup

Xe hơi
Ở Nghĩa trang Mai Dịch, theo em hiểu, là an táng 1 lần vĩnh viễn ạ, không có sang cát, bốc mộ
Thường thì tùy theo nguyện vọng gia đình, các Cụ ở level phổ thông trong Mai Dịch (Lão thành CM/ UV BCT/ Huân chương Hồ Chí Minh...) sẽ để mộ nấm (đắp đất, phủ cỏ, chưa xây) hết 49/100/giỗ đầu/ đoạn tang... Sau đó sẽ xây và ốp đá. Còn các Cụ cấp cao như 4 Trụ thì có thể lễ nghi sẽ khác, có thể xây luôn

Về việc xây mộ, kích thước và kiểu dáng của các Mộ trong Mai Dịch là đồng nhất, từ thiết kế, vị trí bia mộ, bát hương, lọ hoa, cây cảnh đến màu đá, loại đá loại cây cảnh (mỗi mộ có 4 cây ở 4 góc, 2 cây thuộc nhóm cây đại, 2 cây thuộc nhóm cây tùng nhỏ hoặc mẫu đơn đỏ; vì các mộ nằm liền kề nên thực ra là các cây ở góc là chung cho 2 mộ cạnh nhau; bát hương đồng nhất 1 kiểu, bằng đá, hình chữ nhật nằm ngang, có tai và có ngôi sao đắp nổi ở chính giữa)

Sự khác nhau nếu có chỉ là các bình hoa, có thể là bát hương nữa - theo ý gia đình, nhưng vị trí để thì đồng nhất; tuy nhiên cũng rất ít sự khác biệt này, đại đa số các gia đình đều để mộ của các cụ ở đây theo quy chuẩn chung hoàn toàn

Sự khác biệt về vị trí mộ cũng không có sự phân biệt nhiều. Hai hàng mộ phía trước kỳ đài là các Lão thành, Lãnh đạo khai quốc công thần hoặc Tứ Trụ (Cụ Lê Duẩn, Cụ Tôn Đức Thắng, Cụ Nguyễn Chí Thanh, Cụ Trần Duy Hưng, Cụ Lê Khả Phiêu ...)
Còn lại thì các lô, các khu theo chiều dài lịch sử, cứ Cụ nào mất đủ tiêu chuẩn thì vào an nghỉ lần lượt theo thời gian

Việc vào an nghỉ tại NTMD do BTCTW quyết định bằng văn bản, có số lô, số mộ cụ thể. Văn bia cũng phải được thống nhất nội dung. Thường thì có ảnh (kích thước chung), tên, bí danh (hoạt động Cách mạng), năm sinh, năm mất và chức vụ gần nhất/cao nhất, Huân chương cao nhất

Trong NTMD, có 2 khu rộng, nằm 2 bên Kỳ Đài là 2 khu vực an nghỉ của các Liệt sỹ hy sinh tại HN trong kháng chiến chống Pháp

Nếu các cụ mợ vào thăm NTMD, thì sẽ thấy sự tôn nghiêm, khang trang, được các cán bộ quản trang chăm sóc chu đáo, trách nhiệm nhưng cũng rất giản dị, không chút cầu kỳ xa hoa

Hàng năm, các ngày Tết cổ truyền, ngày Thống nhất, Quốc khánh đều có vòng hoa, lẵng quả của VPTWĐ đến dâng lễ tại Kỳ Đài

Ngày 27/7 thì thường có các tổ chức Đoàn thể tổ chức thắp nến tri ân vì NTMD còn có tên là Nghĩa trang Liệt sỹ TP Hà Nội
Em thấy vị trí đó chỉ tạm thôi, kiểu như phòng khách, rộng rãi nhất để đón tiếp khách. Sau đó sẽ chuyển bác về vị trí gần các cụ cố TBT Lê Duẩn, Lê khả Phiêu. Lần này là vĩnh viễn
Các cụ xem youtube về nghĩa Trang Mai dịch sẽ thấy

alceste

Xe điện
Em cũng thấy sao cái điều đơn giản thế mà các cụ ý lại còn thắc mắc nhỉ. Từ 1h30 trưa hôm qua, sóng 3G - Bluetooth ở nhà em (em đứng ở dưới đường từ lúc đó) đã rất chập chờn rồi.
Xong vài cụ tiện thể chê VTV đúng kiểu chê lấy được, chê để ra vẻ ta hơn người, ko hiểu để làm gì.

sthd

Xe lăn
Cố TBT nhiệm kỳ đầu khởi động lò em cảm nhận là rất khó khăn, vất vả, cô đơn. Phải nói cụ rất NHẪN - NHỊN, người khác có thể buông để về nghỉ ngơi với gia đình rồi. Ngoài ra, Cụ làm nhiều chức vụ khi tuổi đã cao cho đến khi mất với thể trạng của người Việt mình như vậy là có TRÁCH NHIỆM, CỐ GẮNG rất lớn, rất cao mới làm được.
thực sự thời đó không ai tin là có thể làm được.
vậy mà Cụ Thân cô thế cô, tay không một tấc sắt, không một đồng tiền, lại làm thành công !
thiên tài chứ không phải thường.
ai làm ăn thời cách đây hơn thập kỉ mới thấm thía

doctor103

Xe điện
Em thấy vị trí đó chỉ tạm thôi, kiểu như phòng khách, rộng rãi nhất để đón tiếp khách. Sau đó sẽ chuyển bác về vị trí gần các cụ cố TBT Lê Duẩn, Lê khả Phiêu. Lần này là vĩnh viễn
Các cụ xem youtube về nghĩa Trang Mai dịch sẽ thấy
Vị trí hiện tại là đang ở ngay sau cụ Lê Duẩn rồi

Trạng thái
Thớt đang đóng