[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

dichvuflycamhn

Xe buýt
Cậu phóng viên một là say nghề hai là thiếu giáo dục.
Cái này em đánh giá là non kinh nghiệm cộng với việc ảo tưởng sức mạnh nghề nghiệp nên mới thế. Công việc của em thỉnh thoảng cũng liên quan đến chụp choẹt, nhưng khi tác nghiệp thì phải biết ý, đại loại là ko để ảnh hưởng, phiền hà đến những người đang tham gia sự kiện đó. Có những góc biết là nếu chụp thì sẽ có góc đẹp ảnh đẹp hơn, bố cục cân đối hơn nhưng cũng đành phải nhịn.

T91

Xe container
Thấy các cụ hay bàn luận về công việc của anh Trường, con trai cụ. Nhưng không thấy ai có thông tin về con gái và dâu rể nhỉ?
Em không phải tò mò mà chỉ để muốn biết cách thức gả chọn cũng như thân thế của các con cháu, có kiểu môn đăng hộ đối hay k ạ? Em nghĩ chắc cũng kiểu các sĩ phu Hà thành, thoong gia cụ chắc cũng kiểu làm văn phòng trung ương, cán bộ lão thành các kiểu
Thấy mxh em đọc thì Chị Ngọc là Tiến sĩ, cvp tạp chí cs bác à, anh Trường sn 1976 thì chắc chị Ngọc 1974

Marble Trans

Xe tăng
viếng Bác có hơn 1 ngày em thấy ít quá, và lại lúc đưa tang em thấy đi nhanh quá.
đặc biệt là khâu trực tiếp của vtv quá kém
Nhiều người dân đứng ở đường họ cũng nói như cụ, kéo dài thêm một ngày nữa cũng được nhưng gia đình chắc cũng mệt mỏi rồi.

DurexXL

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi về lễ an táng các lãnh đạo.
Theo em thấy ở nghĩa trang Mai dịch, các phần mộ các cụ chỉ tầm 2m, san sát nhau, phân thành khu
Như vậy chỗ an táng bác Trọng như hôm qua chỉ là tạm thôi nhỉ. Thấy chỉ lát gỗ
Sau bao lâu thì chuyển đến vị trí đã định (cũng ở trong Mai dịch), chuyển luôn hay sau 3 năm
Ở Nghĩa trang Mai Dịch, theo em hiểu, là an táng 1 lần vĩnh viễn ạ, không có sang cát, bốc mộ
Thường thì tùy theo nguyện vọng gia đình, các Cụ ở level phổ thông trong Mai Dịch (Lão thành CM/ UV BCT/ Huân chương Hồ Chí Minh...) sẽ để mộ nấm (đắp đất, phủ cỏ, chưa xây) hết 49/100/giỗ đầu/ đoạn tang... Sau đó sẽ xây và ốp đá. Còn các Cụ cấp cao như 4 Trụ thì có thể lễ nghi sẽ khác, có thể xây luôn

Về việc xây mộ, kích thước và kiểu dáng của các Mộ trong Mai Dịch là đồng nhất, từ thiết kế, vị trí bia mộ, bát hương, lọ hoa, cây cảnh đến màu đá, loại đá loại cây cảnh (mỗi mộ có 4 cây ở 4 góc, 2 cây thuộc nhóm cây đại, 2 cây thuộc nhóm cây tùng nhỏ hoặc mẫu đơn đỏ; vì các mộ nằm liền kề nên thực ra là các cây ở góc là chung cho 2 mộ cạnh nhau; bát hương đồng nhất 1 kiểu, bằng đá, hình chữ nhật nằm ngang, có tai và có ngôi sao đắp nổi ở chính giữa)

Sự khác nhau nếu có chỉ là các bình hoa, có thể là bát hương nữa - theo ý gia đình, nhưng vị trí để thì đồng nhất; tuy nhiên cũng rất ít sự khác biệt này, đại đa số các gia đình đều để mộ của các cụ ở đây theo quy chuẩn chung hoàn toàn

Sự khác biệt về vị trí mộ cũng không có sự phân biệt nhiều. Hai hàng mộ phía trước kỳ đài là các Lão thành, Lãnh đạo khai quốc công thần hoặc Tứ Trụ (Cụ Lê Duẩn, Cụ Tôn Đức Thắng, Cụ Nguyễn Chí Thanh, Cụ Trần Duy Hưng, Cụ Lê Khả Phiêu ...)
Còn lại thì các lô, các khu theo chiều dài lịch sử, cứ Cụ nào mất đủ tiêu chuẩn thì vào an nghỉ lần lượt theo thời gian

Việc vào an nghỉ tại NTMD do BTCTW quyết định bằng văn bản, có số lô, số mộ cụ thể. Văn bia cũng phải được thống nhất nội dung. Thường thì có ảnh (kích thước chung), tên, bí danh (hoạt động Cách mạng), năm sinh, năm mất và chức vụ gần nhất/cao nhất, Huân chương cao nhất

Trong NTMD, có 2 khu rộng, nằm 2 bên Kỳ Đài là 2 khu vực an nghỉ của các Liệt sỹ hy sinh tại HN trong kháng chiến chống Pháp

Nếu các cụ mợ vào thăm NTMD, thì sẽ thấy sự tôn nghiêm, khang trang, được các cán bộ quản trang chăm sóc chu đáo, trách nhiệm nhưng cũng rất giản dị, không chút cầu kỳ xa hoa

Hàng năm, các ngày Tết cổ truyền, ngày Thống nhất, Quốc khánh đều có vòng hoa, lẵng quả của VPTWĐ đến dâng lễ tại Kỳ Đài

Ngày 27/7 thì thường có các tổ chức Đoàn thể tổ chức thắp nến tri ân vì NTMD còn có tên là Nghĩa trang Liệt sỹ TP Hà Nội

just for fun

Xe lăn
Hôm qua em có xem lại lời đáp của con trai cụ Phiêu...Thấy dài và có kể lể hơi nhiều thêm đoạn lời xin lỗi ..vv.. (cảm giác các LĐ đứng nghe lâu cũng sót ruột)
Lời cảm ơn thì chú tâm đến chủ thể là cảm ơn như bài của anh Trường ngắn gọn, xúc tích lại khiêm tốn sẽ đi vào lòng người hơn nhiều thay vì kể lể.
Con cụ Phiêu không theo di nguyện của bố nên có lẽ cũng có chút áy náy trong lòng.

Su Đình

Xe tăng
Nga cũng bảo đến r có đến đâu.
Nc cũng ko nên đòi hỏi chuyện hình thức khoa trương làm gì, nên khiêm tốn thì hơn.
Nga có phó chủ tịch Duma quốc gia Nga làm trưởng đoàn đến viếng mà cụ.

just for fun

Xe lăn
Thấy các cụ hay bàn luận về công việc của anh Trường, con trai cụ. Nhưng không thấy ai có thông tin về con gái và dâu rể nhỉ?
Em không phải tò mò mà chỉ để muốn biết cách thức gả chọn cũng như thân thế của các con cháu, có kiểu môn đăng hộ đối hay k ạ? Em nghĩ chắc cũng kiểu các sĩ phu Hà thành, thoong gia cụ chắc cũng kiểu làm văn phòng trung ương, cán bộ lão thành các kiểu
Hình như con rể làm ở mobifone, con gái làm ở tạp chí CS ạ.

Marble Trans

Xe tăng
Con cụ Phiêu không theo di nguyện của bố nên có lẽ cũng có chút áy náy trong lòng.
Bài cảm ơn của con cố TBT là anh Trường là ngắn gọn, đầy đủ nhất theo cảm nhận của nhiều người. Bài của CTN Tô Lâm cũng hay, đầy đủ, ý nghĩa về cuộc đời cố TBT theo nhiều người xem.

DurexXL

Xe lăn
Từ hôm qua đến nay dân mạng đồn đoán về tay chụp ảnh loi choi trong Lễ tang Cụ Trọng, có những nghi ngờ nhầm người, bên Dân Trí vừa có thông báo chính thức về đó không phải là PV Dân trí

THÔNG CÁO BÁO CHÍ
Về việc phóng viên Mạnh Quân (Báo Dân trí) bị lan truyền thông tin sai sự thật trên mạng xã hội
Sáng 27/7, trên một số kênh mạng xã hội lan truyền thông tin thất thiệt cho rằng nam thanh niên sử dụng máy ảnh có hành vi xô đẩy trong lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn *********, gây bức xúc trong dư luận là phóng viên Nguyễn Mạnh Quân (bút danh Mạnh Quân) của báo Dân trí.
Về vấn đề này, báo Dân trí khẳng định những thông tin như đã nêu là hoàn toàn sai sự thật. Đây là hành động bôi nhọ danh dự, uy tín của phóng viên nói riêng và tập thể báo Dân trí nói chung.
Phóng viên Mạnh Quân là một trong những phóng viên trẻ của báo Dân trí, luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Những thông tin thất thiệt đang lan truyền không chỉ ảnh hưởng đến cuộc sống cá nhân, công việc của phóng viên mà còn làm tổn hại nghiêm trọng đến hình ảnh của báo Dân trí.
Chúng tôi yêu cầu các cá nhân, tổ chức liên quan dừng ngay việc phát tán thông tin sai lệch, đồng thời gỡ bỏ những nội dung đã đăng tải. Báo Dân trí sẽ làm việc với cơ quan chức năng để xử lý nghiêm các hành vi vi phạm pháp luật.
Báo Dân trí luôn coi trọng và bảo vệ uy tín, danh dự của phóng viên cũng như của tòa soạn. Chúng tôi sẽ tiếp tục cập nhật thông tin về vụ việc này trên các kênh chính thức của báo.
Trân trọng cảm ơn!
Ban Biên tập Báo Dân trí

DurexXL

Xe lăn

Marble Trans

Xe tăng
Để tưởng nhớ bác Trọng, hôm qua em đã ngồi xem trực tiếp 2 tiếng tường thuật lễ truy điệu và đưa tang bác. Em xin có nhận xét như sau:
Về công tác tổ chức:
- Các hoạt động tang lễ được tiến hành đúng giờ, đơn giản, và gọn nhẹ đúng như tinh thần và lối sống của bác Trọng.
- Bài điếu văn của bác Tô viết ngắn gọn, cô đọng được những thành tích của bác Trọng trong thời gian qua (nổi bật là chính sách ngoại giao Cây Tre).
- Bài cảm ơn của gia đình bác Trọng được viết rất mộc mạc, khiêm nhường (con trai bác Trọng xưng cháu, thay vì xưng Tôi). Các thành viên trong gia đình bác Trọng đều đẹp, con trai, con gái, con rể, các cháu, nét mặt thanh tú, nho nhã.
- Trong hàng đầu các bác lãnh đạo tham dự, bác Chính thể hiện tình cảm nhất với bác Trọng. Bác nhiều lần rưng rưng khóc.
Những việc cần cải thiện:
- Hội trường tang lễ quá nhỏ hẹp với sự kiện quốc gia khi có đoàn khách lớn quốc tế tham dự. Em nghĩ cần mở rộng, hoặc thay thế nhà tang lễ cho phù hợp.
- Một số đoàn khách không được hướng dẫn đầy đủ về hành lễ. Thủ tướng Hàn Quốc bước lên trước thắp hương xong, ông ấy tưởng đi tiếp, hóa ra ông phải quay lại đứng cùng đoàn tưởng niệm theo nhạc cử hành. Ông ấy lúng túng mãi, mới làm được. Các đoàn quốc tế sau đó cũng mắc lỗi này, cứ chạy lên rồi lại chạy về.
- Chất lượng quay phim của đài truyền hình quá chán. Hình ảnh tĩnh quay trực tiếp mà không thấy nét (kiểu dùng máy quay cũ, mờ mờ, có lúc rung rung), thua xa ảnh HD chụp trên báo.
- Quá trình đoàn xe đi theo đoàn, quay kém (nhiều cụ phàn nàn rồi), có cả gần 1 tuần chuẩn bị mà không bố trí máy quay các con đường đi qua, mà sử dụng VOV camera. Nhân dân đứng viếng dọc đường đông, cầm theo ảnh bác Trọng và khóc rất nhiều, chắc chắn có nhiều hình ảnh gây xúc động, nhưng VTV không chớp được nhiều khoảnh khắc xúc động để tuyên truyền và quảng bá sự đoàn kết, yêu dân tộc của người Việt trong một sự kiện hiếm hoi.
- Đạo diễn hình ảnh và âm thanh kém, có nhiều khoảng trống giữa người dẫn chương trình và hình ảnh thực tế, lẫn tạm âm vào (em ngồi nghe rất run và lo có tiếng chửi bậy hoặc nói năng không phù hợp bị lên sóng).
Đúng là hội trường tang lễ quốc gia nhỏ, hẹp quá. Phần hướng dẫn đoàn viếng cũng chưa được chi tiết....

TalaMit

Xe tải
Vtv quá kém, trên tuyến đường thì dùng cam vov giao thông mờ, giật
cả quay thực địa lẫn mc phát biểu trong trường quay lọt tiếng ngoài rất nhiều nghe rõ mồn một
hàng tá lỗi sơ đẳng như camera man tự làm dây camera chắn ống kính kiện vào khung hình...
Em nghĩ ko phải quá kém mà là cẩu thả, tệ, hẳn là đài truyền hình tw, ko hiểu ông nào phụ trách, ‘ ko làm dc thì đứng sang 1 bên để Ng khác làm. Lúc đứng đợi đoàn xe đi qua xem livethì tù mà tù mờ, sau nhà e phải chuyển qua bên khác ( hình như qp) thì ổn hơn.
Ma chê cưới trách, ngoài những hình ảnh xúc động rơi nước mắt còn 1 vài hạt sạn (như Giang cư mận đùa rằng mấy chú báo từ cấp cao đến dân thường), nhưng vì ít sạn nên càng nổi
Em chỉ có 1 thắc mắc là gia quyến cụ sau có dc hưởng các chính sách của nhà nước ko nhỉ? Biết 2 cụ là người thanh bạch, giản dị giống như ông bà, cha mẹ mình ở thế hệ cũ nhưng mỗi lần nhìn thấy lại thấy xót xa, và nhiều lúc e còn thấy thiệt thòi cho con cháu ( cảm nhận của riêng e). Xem clip của VTC ( có bác Chức ở bên thớt kia) có đoạn bác gái nói về chiếc áo đã sờn mà rơi nước mắt, như mình muốn càu nhàu bố mẹ mình vậy

AkiraBin

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi về lễ an táng các lãnh đạo.
Theo em thấy ở nghĩa trang Mai dịch, các phần mộ các cụ chỉ tầm 2m, san sát nhau, phân thành khu
Như vậy chỗ an táng bác Trọng như hôm qua chỉ là tạm thôi nhỉ. Thấy chỉ lát gỗ
Sau bao lâu thì chuyển đến vị trí đã định (cũng ở trong Mai dịch), chuyển luôn hay sau 3 năm
Ở MD là đào sâu chôn chặt thì làm gì có chuyện đặt các cụ xuống yên vị rồi lại đưa lên ạ (chuyện tâm linh cũng không cho phép) Lát gỗ là họ để đó cho sạch sẽ thuận tiện khi hạ huyệt thôi, cụ để ý kỹ họ cũng phải để 2 tấm ngắn chèn ở 2 đầu là đề phòng khi các chiến sỹ đứng bê Quan nặng sẽ không bị xô ván dễ sự cố, mấy cái tấm màu vàng nhạt chụp tạm vào để đặt vòng hoa cho mọi người làm lễ viếng cho trang trọng và nhanh, sau khi kết thúc Lễ an táng sẽ bỏ ra lấp đất cát rồi mới xây đá đen hoàn thiện.

traimeo

Xe buýt
Thế thì cụ ko nên/ ko được làm cảnh vệ là đúng rồi.
Đúng rồi cứ hơi tí là vả để ầm ĩ mất việc à cụ. Tốt đẹp gì khi các cử chỉ tốt đẹp giành cho người đã khuất lần cuối lại có người bị đánh nằm bẹp vệ đường. Họ chỉ đẩy ra thôi cho được việc lớn còn lại sẽ xử sau. Công nhận thằng cu đi xe máy lên cầu choáng phết nó lại đậu xe lại vô tư ghê.

haiyen1012

Xe điện
Tiễn Bác mà cứ nhao nhao giơ điện thoại quay chụp, ý thức chán ko thể tả.
Hôm qua em đứng gần chỗ này, lúc xe chở linh cữu đi qua em đứng im vài phút nước mắt trào ra rồi em lặng lẽ ra về.

doctor103

Xe điện
Nếu gđ có nguyện vọng thì sau này vẫn có thể chuyển dc.
Người VN vốn ít khi muốn động mồ mả, như thế này là đào sâu chôn chặt 1 lần rồi, những bậc khai quốc công thần như cố Tổng bí thư Lê Duẩn, cố Thủ tướng Phạm Văn Đồng,... Vẫn ở Mai Dịch hàng mấy chục năm nay

Trạng thái
Thớt đang đóng