Những căn bệnh thường gặp của máy em deawoo

bvc

Xe tăng
Noi thật với các bác chứ,tôi chỉ biết sửa chữa xe ai mà hư hỏng gì tôi còn co thể giúp.Chứ còn mấy cái vụ này tôi kô rành,anh em thông cảm
Số điện thoại của tui,01694660257,xe ai co hư hong gì cứ gọi, giúp được tôi xẽ giúp
Cảm ơn bác cacaca1,

Anh em chay daewoo đa số là amateur thôi , vì vậy bác có cho bọn em số di động để hỏi bác bọn em cũng chưa chắc đã làm được.

Nên bác cứ cho bọn em biết bác ở đâu hay gara nàom thì bọn em ghé qua bác tư vấn trực tiêp có phải hay hơn không

jarome

Xe máy
Bác cacaca1 có thể chỉ cho em tại sao con Nu 2001 của em hồi ga rất chậm không? Người ta thường đi xe số tự động còn em thì đi xe ga tự động :D

cacaca1

Xe đạp
xe bác nằm ở đâu tôi có thể đén xem cho bác ngoài giờ hành chánh

Liuba

Xe buýt
Vừa rồi em đưa gara coi thử sao mà vào số 5 khó thế, gara mò mẫm mãi:
- Thử chỉnh vị trí cần số tay;
- Tiện các ắc nhựa lắp vào các khớp khuỷu, nó giống như mấy khuỷu cánh tay, nối từ tay đi số đến hộp số. Nguyên bản là mấy sợi kẽm buộc, giờ thay vào bằng mấy củ nhựa trông cũng đẹp và hiện đại hẳn ;)
- Cuối cùng vẫn ko được, và gara phát hiện nhông đồng tốc số 5 bị mòn quá.
Kết quả: Thay nhông đồng tốc xong vào số 5 OK.
Nhưng chưa hết, sau khi giải quyết vụ này, em đi chừng gần 100km thì bị hiện tượng vào số 5 xong thả tay số ra vút ga => rớt số 5, lúc đó coi như vút ga mà cắt côn ấy, hic, máy rú lên... Thử làm đi làm lại thì vẫn vậy, vào số thì vẫn ăn, nhưng lên ga là rớt số 5. Đành phải chạy số 4, đến khi về đem lại gara.
Gara tháo ra hộp số ra và vào số 5 thì thấy hành trình đi số vẫn bình thường, chỉ khi chạy có tải thì mới rớt số.
Sau khi xem kỹ, gara chẩn bệnh là cái ống lùa (giống như cái nhông có răng) số 5 bị mòn, nên rơ, và khẳng định nguyên nhân là do rơ nên khi có tải số 5 bị rớt. Quyết định gửi mua mấy cái nhông đó, nhưng đã gửi SG và HN đến giờ (2 tuần hơn rùi) vẫn ko có hàng, nghe nói là hàng Daewoo Espero của em hiếm quá, có cái thì giống Lanos, Cielo thì chơi đc, cái nào ko giống thì pó tay... hu hu...
Trong khi chờ đợi tìm hàng, em đề nghị gara kiểm tra lại và khắc phục theo hiện trạng, phải tính đến cả chuyện mua ống lùa ko có chứ... hic. Để đó 1 tuần và đề nghị các bác gara thử chỉnh lại tất cả những cái có thể, làm ngược lại quy trình đã làm nêu trên, nếu cần thiết thì thay luôn mấy cái ắc nhựa vừa lắp bằng buộc kẽm xem sao....
Em có trao đổi, nói chuyện thì gara vẫn cho rằng số 5 là căn bệnh của xe Daewoo, vì nó nằm quá xa trung tâm hộp số, dễ bị nhảy số và mất số như vậy. Còn em thì nghi ngờ việc chỉnh sửa hộp số trước đó làm thay đổi hành trình đi số nên dẫn đến vụ này, vì trước đó có bị đâu, chỉ khi chỉnh mới bị... ko lẽ chỉ rơ chút mà nó lại đẩy ngang làm tụt mất số 5 sao?
Xin nhờ các bác, đặc biệt là bác cacaca1 cho ý kiến tư vấn giúp em để em có cái mà nói chuyện với gara...

Chỉnh sửa cuối:

xihoi

Xe hơi
bệnh rú ga của xe nubira 2

thật chân thành cảm ơn bác
cacaca1

Xe đạp
nhờ bác mà em đã trị được bệnh rú ga của xe em . em kê đoạn ống dài khoảng 8mm (0,8 cm) là ok luôn cảm ơn bác quá . bác còn kinh ngiệm gì về nubira viết lên cho anh em được học tập với . chúc bác vui khỏe viết bài khỏe:77::77::77::41::41::41:

cacaca1

Xe đạp
kinh nghiệm thì nhiều,có lẽ tui sẽ lập tiếp 1 cái thớt nói về mấy em daewoo này.Còn bác LUiba bác hãy kiễm tra lại dàn cần vô số,cái mà bác nói giống mấy cái khủy tay ấy.kiểm tra lại xem nó có bị lệch tâm hay kô.

leganza2002

Xe đạp
Bac cacaca1 tư vấn giúp cho con leganza bị mất áp lực phanh, đạp phanh cứ thấy lún dần rồi mất áp lực, đạp nhồi 2,3 phát mới thấy áp lực phanh. em đã thay hết cả tổng phanh + má phanh mới, xả e tất cả các phanh mà vẫn ko được. nhờ bác tư vấn giúp. cám ơn bác nhiều:mad:::'(:77:

cacaca1

Xe đạp
bác đã thay những gì rồi, kô nói rõ bác thử thay cópen heo cái xem thế nào

khoanam

Xe đạp
Trục láp xe Gen tra mới mua nhà em xì mỡ (dầu?) thế này, cụ cacaca1 chẩn bệnh giúp với? Vodka cụ!
(b)

Chick

Xe tải
cụ cho cháu hỏi,xe bị nước vào lốc máy,cong tay biên,vỡ pittong,mở máy làm lại sau này đi có ổn ko ạ

Chỉnh sửa cuối:

cacaca1

Xe đạp
Trục láp xì mở,thì qóa dể làm rồi.Cứ đem ra gara cho thợ làm,nếu anh thợ nào kô làm được nữa,thì kêu anh đó bỏ nghề đi la vừa

cacaca1

Xe đạp
Xe Gentra bác vô thế phải làm rồi,bác đâu con sự lựa chọn nữa.Nhưng bác yên tâm,nếu gặp đúng thợ xịn làm lại, đi vẫn vô tư

khoanam

Xe đạp
Cam on bac cacaca1. E mang vao hang bat den vay, xe em moi mua con bao hanh 3 nam. Chan qua, mua xe moi ma da phai lo. Hom no em mang di bao duong, tho chi dung kim kep kep mot chut bao ok. Nhung van ko yen tam!

ncb152

Đi bộ
bác chủ thớt ở SG hay HN vậy bác, con matiz của e bị vù ga mà em thì gà quá, hok bít làm. Thanks kụ

sinsonbs51

Xe đạp
E sưu tầm được cách chữa òa ga của deawoo này
1) Tháo cực âm accu ra.
2) Dùng bản chải sắt (trông giống cái bút lông) cắt ngắn đi cho dễ thao tác - cọ nhẹ tay các chân của ECU. Cái cảm biến ga và cảm biến bù ga thì có thể dùng que sắt nhỏ chọc nhẹ chỗ mấy cái đầu tiếp xúc. Sau đó lắp lại - đi bình thường. Thỉnh thoảng các bạn để ý là khi thay đổi thời tiết là hay bị òa ga nhất.
Đấy là do tiếp xúc kém ở các giắc mà chúng ta vừa khắc phục đấy. Lúc nào bị òa, thậm chí mới chỉ hơi sụt sịt (vòng tua máy không ổn định chẳng hạn) các bạn làm vệ sinh mấy giắc cắm là được ngay. Lúc đầu tôi bị cái bệnh này cũng ức chế lắm. Bây giờ tự làm được, hết lo lắng. Các bạn cứ thử đi rồi thông tin kết quả lại cho các bạn khác biết kết quả điều trị, có nhiều kinh nghiệm của nhiều người mới có thuốc đặc trị dứt điểm. Trên đây là kinh nghiệm của tôi áp dụng cho Gentra của tôi, kết quả tốt. xin chia sẻ.

Liuba

Xe buýt
Còn bác LUiba bác hãy kiễm tra lại dàn cần vô số,cái mà bác nói giống mấy cái khủy tay ấy.kiểm tra lại xem nó có bị lệch tâm hay kô.
Cái dàn cần khuỷu tay đó trước có các khớp nhựa cũ vỡ lung tung, thợ gara trước đó đã dùng kẽm buộc thêm. Khi đem đi sửa thì gara này tiện các khớp nhựa lắp vào thay thế, tôi nghĩ là đã tiện thì ko có khả năng lệch tâm.
Vừa rồi gara đã khắc phục như sau: 2 mặt cái ống lùa số 5 (như cái nhông vậy) y sì nhau, chỉ khác chút là mặt đang sử dụng thì có vát nhọn các đầu để dễ vô số, bên mặt đó khi lắp vào thì thấy rõ là có độ rơ mòn. Gara lật mặt kia và đem mài các đầu bằng thành vát nhọn giống như mặt zin, lắp vào ko rơ nữa và đã chạy được số 5.
Tôi có hỏi thì sư phụ già của gara nói là do bị rơ mòn, nên khi chạy lực ly tâm rất lớn, đẩy mạnh và làm rớt số 5, giờ đảo mặt này chắc cũng chạy được 100.000km nữa may ra mới hỏng lại. Tuy là đã chạy được, nhưng tôi vẫn phân vân, tại sao lực quay theo chiều dọc khi chạy lại có thể đẩy ngang cái ống lùa, làm nó bật ra và rớt số 5, nên vẫn có cảm giác chưa yên tâm. Hic!

cacaca1

Xe đạp
tôi co kinh nghiệm nhiều về mấy em DAEWOO.Nhưng nhiều cái bác LUIBA nói tôi kô hình dung được.Dòng DAEWOO rất dễ sữa hầu như là trường hợp nao, tui cũng lam qoa rồi.Nhưng có nhiều trường hợp,tôi phải gặp trực tiếp mới bắc bệnh được bác ạ

Liuba

Xe buýt
tôi co kinh nghiệm nhiều về mấy em DAEWOO.Nhưng nhiều cái bác LUIBA nói tôi kô hình dung được.Dòng DAEWOO rất dễ sữa hầu như là trường hợp nao, tui cũng lam qoa rồi.Nhưng có nhiều trường hợp,tôi phải gặp trực tiếp mới bắc bệnh được bác ạ
Hi, tôi cũng muốn được bác khám cho nó lắm, khổ nỗi lại quá xa (700km), khi nào có dịp dắt em nó đi chơi SG may ra mới có cơ hội diện kiến bác cacaca1. Cảm ơn bác nhiều!