[Funland] Những bài thuốc và chia sẻ của mợ MyMac

Trạng thái
Thớt đang đóng

MyMac

Xe điện
Em xin kính chào các cụ mợ và xin chúc cả nhà mình một ngày mới đầy năng lượng, đầy nhiệt huyết để cống hiến cho chúng ta, cho những người thân yêu của chúng ta và cho cuộc đời.

Thưa các cụ mợ, kể từ khi cụ Hấp Nặng mở thớt đến nay, đã có rất nhiều niềm vui được lan toả. Em cũng nhận được rất nhiều thư chia sẻ và nhờ tư vấn. Không ngờ một cái thớt ban đầu rất " hâm hấp" thế mà lại nhận được nhiều sự quan tâm, nhiều sự chú ý đến vậy, làm em cũng thấy vui. Em cũng tin rằng các cụ mợ cũng vui như em ạ.

Hôm nay em lại kể hầu các cụ mợ tiếp câu chuyện em cùng gia đình và bác Tây cùng chiến đấu vượt qua căn bệnh ung thư tuyến tiền liệt ở giai đoạn mà các bác sĩ gọi là " Verry Aggressive - đang rất hung dữ" - cuối giai đoạn 3 đầu giai đoạn 4 như thế nào để các cụ mợ hình dung được quá trình chữa bệnh và những đan xen vô cùng lợi hại của cả Nam y dược và Tây y tiên tiến.

Nhưng trước khi tiếp tục câu chuyện, em lại xin khoe với các cụ một ca liệt dây thần kinh số 7 em vừa điều trị khỏi. Em xin phép cụ chủ đưa đầy đủ tên cụ lên đây để cụ tự hào được hậu duệ của Thái Y đời nhà Mạc chữa khỏi trong vòng vài nốt nhạc hihi. Hôm nay chắc cụ vui lắm. Em vẫn trêu cụ là cụ đừng lo, cứ yên tâm rồi cụ lại đẹp giai như Đê A Nốp thôi. Cụ cũng châm cứu chục ngày ở viện châm cứu rồi mới qua tay MyMac ạ.

MyMac

Xe điện
Sau khi nhận được kết quả xét nghiệm PSA vượt ngưỡng khủng như vậy, bác Tây cũng vẫn nhơn nhơn nghĩ mình chỉ bị phì đại tuyến nên nếu phì quá thì phéng nó đi là xong. Bác chụp cho em kết quả. Em la lên ôi thôi không xong rồi, ông khăn gói quả mướp bay ngay sang đây không là chít toi.

Lại nói ngày ấy cả gia đình chúng em đã chuyển sang Singapore sinh sống, cả bố mẹ và các anh chị em dâu con. Công việc nghiên cứu của hai anh phải thực hiện ở Singapore, phải tổ chức phòng lab và tuyển nhân viên để làm thêm mấy đề tài. Suốt thời kỳ chưa có dịch, gia đình em lúc nào cũng vui như trẩy hội vì bạn bè sang chơi rồi gửi con sang học tiếng Anh liên tục.

Thế nên phải nói bác Tây là người cực kỳ may mắn. Trong cái rủi lại có cái may. Khi em bảo bác bay sang Singapore ngay thì bác đi luôn vì y tế Singapore cũng đứng đầu thế giới, lại có hai ông bạn bia rượu nữa nên bác phấn khởi lên đường và đặt sẵn lịch khám với bệnh viện Mount Elizabeth Novena. Một bệnh viện lớn và nổi tiếng.

Đón ông bác từ sân bay về, chúng em ngay lập tức để ông bác lên giường rồi em bắt đầu chẩn bệnh. Để ánh sáng vừa tầm lờ mờ yên tĩnh cho bệnh nhân thư thái, rồi em cầm tay ông bác. Cái phát đập đầu tiên thốn vào ngón nhẫn của em như một cú nện. Cứ lần theo cái đau của ngón nhẫn đi, nó thông suốt, thông đồng bén giọt như mía ngọt vào đến tận cái dị mẫu. Khủng khiếp vô cùng

Dị mẫu là một khối mà xung quanh cái khối ấy nó sôi lục bục như khi ta đun một nồi bột đặc quánh. Nó phá vỡ qui tắc từ Đông sang Tây theo hình tròn của vạn vật. Nó giống cái xúc tua của con sứa biển đang bơi. Tất cả cái phần mà ta gọi là phần chân bám xung quanh khối u đó đang cực kỳ phẫn nộ, hung hăng đầy đe doạ ôm lấy một cái dị mẫu âm u cứng ngắc không thâm nhập được. Những đường kinh lạc của riêng nó đã đi xa, qua thận, xuống tinh hoàn, bàng quang, lên gan, đang thâm nhập vào xương chậu và xương sống.

Chưa hết, bên kia còn một dị tử của dị mẫu này đã lớn lên. Nói chung là mệt rồi.

Đây là một kết quả khám ban đầu ở bệnh viện

MyMac

Xe điện
Trước em cũng nghe đồn vụ huyệt đồ này nhưng em cứ nghĩ không có thật, do mấy ông nghiện truyện chưởng thêu dệt nên cơ. Giờ thì tin là có thật roài :)
Bẩm cụ, vụ huyệt đồ này là có thật cụ ạ. Thời xưa bên Tầu là có những người có khả năng truyền công lực. Hoàn toàn có thật. Tiếc rằng cũng như gia đình em, chỉ có duy nhất em là học được cách chẩn huyệt đồ do cảm nhận giác quan được. Các anh trai em học được hết huyệt đồ qua hình hoạ nhưng lại không chẩn được huyệt đồ, chỉ lần được từ cánh tay lên đến hõm xương quai xanh là không dò được tiếp nữa. Học mấy cũng không dò được bởi từ hõm xương đó trở đi là các kinh lạc đi phức tạp hơn, đan xen hơn, các anh không nhận được tín hiệu, thuật ngữ gọi là mù. Cứ đến đó là lại bảo bà: Cháu mù rồi bà ạ.

Học được huyệt đồ để giải thuốc đồ. Còn chẩn được huyệt đồ thì chẩn được chính xác bệnh gì, nằm ở đâu.

Thế nên nhiều cụ xin học thì em nghĩ rất khó mà học được. Vì mình phải học từ khi 1 em bé ra đời thì huyệt đồ em bé ở đâu, từng tháng, từng năm một cho đến hết một vòng đời. Rồi lại học nam riêng, nữ riêng. Nữ lại học thêm manh bào là (manh nha bào thai), em bé nằm trong bụng mẹ có những huyệt đồ gì để trấn cho em nằm yên, trấn cho em không bị nhiễm độc nước ối...vv. Suốt những năm chiến tranh chống Mỹ, hai anh trai em còn nhỏ được sơ tán về quê nên được học rất cẩn thận tỉ mỉ. Em sau này chỉ thích mải chơi nhưng thế nào lại chẩn được huyệt đồ. Thế là trở thành đứa cháu ưu tú của bà. Cháu lớn lên được bà tặng cho một miếng ngọc bội chuyên để khai huyệt và trục hàn tà. Hôm nào về sẽ thử nghiệm cho một vài cụ mợ thưởng lãm, mồ hôi ra như nhớt ốc ma.

Em xin đưa ra một ví dụ trong việc truyền công lực mà các cụ mợ đang hàng ngày thực hành và báo cáo kết quả rất tốt. Có cụ còn kêu khỏi đến 95% thoái hoá hihi.

Đó là bài dí và bài chắp tay sau mít đấy các cụ mợ ạ. Em chỉ cho các cụ mợ cách tự truyền nhân điện chữa lành cho các cụ mợ đó mà các cụ mợ hổng bít đó hihi.

Lòng bàn chân con người có rất nhiều huyệt đạo, thu nạp âm dương để duy trì khí của cơ thể. Dương càng được thu nạp nhiều thì khí cơ thể càng dồi dào, khoẻ mạnh. Chả thế ngày xưa các cụ lực điền đều đầu đội trời chân đạp đất, gánh lúa cày ruộng, làm đồng băng băng, ăn bữa cơm trưa ngoài đồng xong là cởi trần đánh 1 giấc gió máy lồng lộng chả hề hấn gì. Chả bù cho các cụ bây giờ mùa hè mà đội khăn mới trùm chăn ngồi rên hừ hừ.

Lòng bàn chân là vậy, còn lòng bàn tay là nơi phát khí đi ra. Cụ mợ nào tay đỏ hồng ấm nóng thì cơ thể rất khoẻ mạnh. Ngược lại tay xanh xao lạnh toát thì cơ thể suy nhược yếu ớt. Khí không có nên tay lạnh, người yếu.

Lòng bàn tay là nơi phát ra khí của cơ thể. Khí phát ra mạnh hay yếu là do thu nạp và luyện tập mà nên. Các cụ cứ xem những bộ phim chưởng của Trung Quốc thì thấy có nhiều đoạn diễn viên truyền công lực cứu người. Họ áp hai bàn tay vào lưng người cần cứu và truyền nội công từ họ sang người kia để vực dậy nội khí người đó. Điều này là đúng hoàn toàn, không phải là cường điệu hoá đâu các cụ mợ ạ. Bài dí là bài truyền nội khí, truyền công lực hay còn gọi là truyền nhân điện để cứu phần cơ thể bj bế đó ạ.

Lòng bàn tay chúng ta cũng có rất nhiều huyệt đạo hiểm nằm chìm sâu dưới lớp da, cơ, gân. Các cụ mợ cứ lấy ngón trỏ xoa vào lòng bàn tay của bàn tay kia mà xem, rồi xoa rộng ra sẽ thấy cảm giác buồn buồn châm chích. Đó là các đầu huyệt phóng điện sinh học. Khi các cụ mợ áp lên phần cột sống bị tổn thương, nhân điện trong người các cụ mợ phóng ra, mang theo nguồn năng lượng làm kích thích tuần hoàn máu, kích thích sự hồi sinh các tế bào, làm giảm đau, làm lành vết thương, làm lành các đốt sống bị thoái hoá, thậm chí giảm nếp nhăn nếu các cụ mợ thường xuyên xoa tay lên mặt. Nhiều cụ mợ nhắn tin hỏi em là giờ mấy đốt bên dưới khỏi lắm rồi sau một thời gian dí còn đốt cổ thì phải làm sao? Các cụ mợ nhờ ông xã/ bà xã mình đặt tay lên đó, xoa theo chiều kim đồng hồ. Cứ sáng 1 lần tối 1 lần như vậy thì thấy kết quả ngay mà.

Đời xưa có rất nhiều cao nhân đã luyện được cách điều khiến khí ( điều khiển chưởng lực). Có tất cả 36 thành công lực. Khi nào luyện đủ 36 thành thì ngang hàng với cụ Đoàn Dự ạ. Như chúng mình đây thì luyện được nửa thành rồi nên đã có thể nạp cho mình và cho người khác bằng bài dí. Khi nào thu được của người khác về cho mình thì lên được level 1 ạ.

Các cụ cứ Google: "Ba môn võ công nào làm suy yếu nội lực của đối phương" là hiểu ạ

MyMac

Xe điện
Lại nói về câu chuyện của bác Tây, trước khi đón bác ở sân bay về thì nhà em đã đặt lên một nồi thuốc sùng sục. Chẩn xong bệnh thì bắt bác rít lấy rít để. À em còn quên là khi chẩn bệnh bác thì thận của bác cũng có vấn đề, đạm niệu và li lái ra hồng cầu. Còn cái anh khoai hà thì ngoẻo hẳn. Men gan, máu mỡ đều có cả do ở bên đấy bác cứ bát ngát chân mây không kiêng cữ. Được cái bác đáp ứng với thuốc rất tốt, rít đặc kịt lại mà vẫn không xi nhê. Phải người khác là quay táng ra rồi bùn rủn chân tay ( giống ông cháu con ông bố vĩ đại lần đầu uống - mà còn uống liều nhạt hơn rất nhiều). Đây là một liều thuốc cực mạnh có tác dụng chống u quái. Đặc tính của nó giống như một liều hoá chất thực vật. Người bệnh phải ăn cơm no mới được uống vì uống xong nó sẽ vật cho khoảng 10-15 phút nhủn hết cả người ra nhưng sau thời gian đó thì lại bình thường. Có người sau lần đầu là hết, có người sau vài lần uống thuốc mới hết cái này.

Cứ thế đun rồi lại rít, đun rồi lại rít. Cả nhà em được uống sái thuốc xong rồi đem biếu nhà hàng xóm. Người Singapore họ cũng dân Châu Á nên họ hiểu về đông dược và đón nhận nhiệt tình. Hai ông bà người thì động mạch vành, người thì thoái hoá khớp gối, tràn dịch khớp gối, máu mỡ men gan, hen các kiểu mà uống sái xong khỏi tịt.

Đây là một trong những liều thuốc gửi từ VN sang trong những ngày đại dịch và được đun cả ngày lẫn đêm để phục vụ ông bác.

MyMac

Xe điện
Hai hôm sau thì bác Tây vào viện khám theo lịch. Bác cầm theo cái kết quả bên Úc sang. Bác sĩ đọc xong thì gọi điện xin kết quả mà trước khi đến khám bác được giới thiệu đến làm xét nghiệm tổng thể trước. Bác ngay lập tức khám lâm sàng cho bác. Nhân đây em cũng xin trình bày về hệ thống y tế của Singapore để các cụ mợ hiểu để sau này nếu sang đó khám chữa bệnh thì dễ hình dung. Hệ thống này được song song quản lý bởi y tế nhà nước và y tế tư nhân. Các bệnh viện tư nhân thường cho người giàu, có tiền, cần chữa nhanh, cần bác sĩ giỏi hơn ( Giỏi thì mới cạnh tranh được), cần điều kiện y tế tốt hơn. Có một tập đoàn sẽ đứng ra mua hoặc thuê đất xây bệnh viện. Bệnh viện được xây sẽ bao gồm lễ tân, phòng hậu phẫu, phòng mổ... cơ sở vật chất và những phòng khám của bệnh viện và của các bác sĩ tư nhân. Các bác sĩ của bệnh viện sẽ làm việc cho bệnh viện, còn các bác sĩ tư nhân sẽ thuê lại các phòng khám để tự hành nghề. Khi cần mổ xẻ, chụp X-quang, làm xét nghiệm, họ sẽ giới thiệu đến các bác sĩ khác. Họ cũng đặt phòng mổ, chụp chiếu cho bệnh nhân và trực tiếp mổ hoặc giới thiệu bác sĩ liên quan cho bệnh nhân.

Ngoài ra còn có một hệ thống y tế tư nhân phục vụ đến tận các phường xã để giảm tải cho các bệnh viện và để giảm bớt chi phí, thời gian đi lại cho bệnh nhân. Những phòng khám này đặt rải rác ở các khu dân cư cao cấp nhằm phục vụ công tác chăm sóc sức khoẻ ban đầu. Họ là một hệ thống riêng, chịu trách nhiệm như một phòng khám đa khoa, lấy các mẫu xét nghiệm và gửi đến phòng thí nghiệm, theo dõi khám sức khoẻ định kỳ, tư vấn cho người bệnh cách chăm sóc sức khoẻ và tư vấn nếu người bệnh cần các xét nghiệm cao hơn để chẩn đoán bệnh. Họ cũng giới thiệu bệnh nhân đến các bác sĩ đặt phòng khám ở các bệnh viện tư. Ở các phòng khám này, giá xét nghiệm dịch vụ rất rẻ và hoàn toàn đạt tiêu chuẩn vì cùng ở một lò ra. Ví dụ khám tổng thể, xét nghiệm máu, máu mỡ tiểu đường, chức năng gan thận...tầm soát rất nhiều các loại ung thư như ung thư cổ tử cung, ung thư vú, ung thư đại trực tràng, thận. tuyến tiền liệt... tất tần tật chỉ khoảng hơn 500 đô Sing. Có lần trên OF này có cụ mở thớt hỏi kinh nghiệm khám chữa bệnh ở Sing. Em mới le te vào còm bảo nên đến chỗ này chỗ này khám chỉ có hơn 500 đô thôi. Bác sĩ xịn, xét nghiệm xịn. Thế là bị mấy cụ hay khoe tiền trên đây mắng te tát rằng làm gì có chuyện đó, anh đây đi khám những gần tăm củ. Thế là em chột luôn ahuhu. Đấy nhiều khi muốn giúp người còn bị ăn chưởi chứ dễ đâu hihi.

Như trong bảng kết quả này, bác Tây làm xét nghiệm tổng thể ở phòng khám cơ sở, tên phòng khám là The Clinic Group và địa chỉ ghi ngay bên dưới. Các cụ mợ có thể tham khảo để nếu đi Sing chơi thì đặt khám tổng thể ở đây luôn cho tiện. Cứ Google tên chuỗi The Clinic Group sẽ ra các địa chỉ phòng khám gần nhất.

Mount Elizabeth Novena là một bệnh viện tư nhân như vậy. Bác Tây đặt lịch khám của một vị bác sĩ phó khoa chuyên về tuyến tiền liệt. Ông là người mổ tay. Sau khi khám lâm sàng bằng thăm khám tay trực tiếp, ông bảo tôi thấy hai khối u rồi ông ạ. Cứng ngắc và nguy cơ cao. Lúc này bác Tây bắt đầu tái mặt. Một lúc sau kết quả được gửi đến, ông bác sĩ bảo thôi mai bác đi làm sinh thiết, kia bác đi chụp cộng hưởng, mốt bác sang bác sĩ thận kiểm tra, tất cả kết quả đều không tốt nên tôi phải cho bác đi kiểm tra hết.

Và đây là kết quả PSA tuyến tiền liệt của bác Tây khi khám lại ở Singapore. Kết quả 24.40 trong khi tham chiếu chỉ là 4.10

Các cụ nhớ khi đi kiểm tra sức khoẻ tổng quát, khi lấy máu nhớ yêu cầu thêm xét nghiệm PSA nhé. Gần đây em đọc rất nhiều xét nghiệm của các cụ mà không thấy cụ nào xét cái này cả. Đây là một chỉ số để phát hiện phì đại hoặc ung thư tuyến tiền liệt ạ.

MyMac

Xe điện
Hiện nay, ở nơi em sống hay có việc uống nước từ chè đắng, lá sen, lá vối, nụ tam thất,.. để giảm mỡ máu, chữa cao huyết áp, mất ngủ. Mợ MyMac cho em hỏi là việc này có đúng không? Nếu dùng hàng ngày thì nên dùng loại gì và liều lượng như thế nào? Em cám ơn Mợ!
Báo cáo cụ, những thứ dân dã đó rất tốt. Tuy nhiên riêng lá sen thì thể hàn không nên uống ạ. Còn các lá khác đun lên uống thì thứ nhất là nó tạo cho người ta thói quen uống nước đầy đủ. Bản thân uống đầy đủ nước hàng ngày cũng làm sạch cơ thể và chống được nhiều bệnh tật rồi. Các loại chè đắng, lá sen, lá vối, nụ tam thất uống lâu dài rất tốt nhưng để đặc trị thì phải có những loại khác nữa ạ. Mất ngủ lâu năm thì những thứ này không xi nhê gì cả ạ.

MyMac

Xe điện
Thanks mợ. Em phải dowload luôn ảnh này để làm ghi nhớ địa chỉ khám ngon, bổ, rẻ…
Vâng cụ ạ, vào bệnh viện thì cụ phải trả phí tư vấn rất cao và tính theo phút.ngồi trước bác sĩ phải hỏi nhanh đáp gọn. 5 phút là bao tiền, 10 phút là bao tiền cứ thế mà nhân lên. Còn ở phòng khám cơ sở này thì thoải mái, cụ ngồi hỏi đủ thứ bệnh bác sĩ cũng không lấy thêm tiền.

MyMac

Xe điện
Mợ à, món chẩn kinh lạc chả lẽ không tìm được truyền nhân ạ? Bao nhiêu kinh nghiệm kiến thức của Thái y... Cũng là của nền y học truyền thống chả lẽ không thể lưu truyền được ạ?
Chắc đến đời em là thất truyền. Bởi không phải ai cũng học được. Mà học được rồi có giúp ích gì được cho mình và cho đời hay không? Chứ tham lam vơ vét như ông học trò của bà thì uổng công phí sức dạy dỗ truyền đạt. Mỗi ca bệnh chỉ cần đến cửa là 20-30 triệu, thậm chí 50 triệu, 200-300 triệu thì thà không dạy còn hơn ạ.

MyMac

Xe điện
Hôm nay có rất nhiều niềm vui các cụ mợ ơi. Nhiều bệnh nhân thông báo kết quả rất tốt đẹp. Sáng nay em cũng vừa nói chuyện với một người bạn. Em nghĩ là em nên đưa phần tâm sự của em và người bạn lên đây để các cụ mợ đọc và hiểu thêm về phần bệnh mắt để thực hành theo. Dù các cụ mợ có bệnh về mắt hay không cũng nên học theo cách này nhé. Cuộc nói chuyện cũng đề cập tới phần Khoá tu kiếp người ạ. Đây là phần rất bổ ích, giúp cho các cụ mợ hiểu thêm khi một người thân của chúng ta hoàn thành khóa tu và tạm chia tay chúng ta để đi về cõi Niết Bàn. Khi đó chúng ta phải làm sao thì bài tư vấn này sẽ giúp các cụ mợ áp dụng vào đời sống của mình. Đừng chìm trong đau khổ tuyệt vọng, phải vượt qua trạng thái này bằng bài tập rất khoa học và hiệu quả cao như em đã hướng dẫn các cụ mợ khi luyện cơ mặt như Đức Phật. Ngày xưa binh đao lửa trận, điều khiển triểu chính, tranh giành ngôi vị, vua cũng rối loại cảm xúc, cũng trầm cảm và cũng phải dùng những bài tập kỹ thuật như thế này để cân bằng lại tinh thần. Rồi dùng thêm một số bài tập kỹ thuật khác mà có thời gian em sẽ giới thiệu dần với các cụ mợ.

Và tất nhiên phải uống thuốc để khôi phục lại các phần thần kinh chỉ đạo trên não để trở lại trạng thái tươi vui, thông thái, làm việc hiệu suất nữa ạ.

MyMac

Xe điện
Môn phái uống sái thuốc tiếc mợ e chỉ đạo hơi muộn chút
A mới bỏ đi 1 thang tiếc mãi
Ngày kia mới có bã thang mới
A sẽ đun thêm 2 nước cho cả nhà ké 🤩
Anh đun lại cho cả nhà uống nhé. Xoang xiếc, lung lay răng, viêm nhiễm, máu mỡ, ngứa ngoài da, mụn trứng cá, viêm cầu thận đi hết. Tóc đang bạc mọc xanh ra. Mắt nhìn xa trên 10km, giảm xuống từ 4-5km trong mưa. Đun nhạt nước thì mới bỏ đỡ phí ạ.

MyMac

Xe điện
Em lại chào các cụ mợ nhé, bên em bây giờ là 9h tối. Em cũng vừa chắp tay sau mít đi một quãng rồi về đọc thư các cụ mợ và giả nhời kẻo các cụ mợ đợi mong ạ. Giờ em lên hơn 600 cụ mợ từ khắp mọi miền tổ quốc gửi thư nhờ tư vấn rồi nên em khá bận rộn. Có nhiều hoàn cảnh rất thương cảm, có nhiều căn bệnh nan y cần chữa trị sớm nếu không thì nguy hiểm đến tính mạng.

Em sẽ cố gắng trả lời thư các cụ mợ sớm nhất có thể. Các cụ mợ nhớ khi gửi thư cho em thì viết cụ thể tên tuổi, giới tính, sống ở đâu? Kể cho em ngọn ngành bệnh sử. Từ lúc phát bệnh thế nào, trước đó, sau đó ra sao và hiện tại. Đó là những điều cần thiết nhất ạ để em chẩn đoán bệnh. Độ tuổi, giới tính, nơi sinh sống là những dữ liệu đầu vào rất quan trọng.

Rồi các cụ mợ gửi cho em những kết quả xét nghiệm mới nhất, phim chụp và kết luận của bác sĩ để em có thể chẩn bệnh từ xa. Em không bao giờ đoán bệnh lung tung mà phải có các xét nghiệm từ bệnh viện, từ bác sĩ để từ đó có một cái nhìn tổng thể trước khi tư vấn các cụ mợ. Các cụ mợ khi gửi lá thư đầu tiên, xin gửi em tất cả các thông tin trên, tránh việc thư đi thư lại rất mất thời gian.

Và em cũng mong các cụ mợ tôn trọng em bằng sự cầu thị, mong muốn được chữa bệnh. Đừng coi em là một lang băm hỏi thử xem có chữa được hay không? Hoặc hết bao tiền tôi trả vì tôi là người có tiền...vv. Những lá thư không cầu thị, viết tắt lung tung, không nghiêm túc em không trả lời đâu ạ.

Chẳng hạn như lá thư của 1 cụ đi bộ mới lập nick cách đây vài giờ thế này em không trả lời nhé.

MyMac

Xe điện
Em vừa dòm cam thấy Bu em cũng đang đi bộ chắp mít cc ạ. Ơ mà Bu vẫn đi dép vì hôm nọ em in bài cho đọc là c MM chưa phổ biến chân đất, để mai em bổ túc cho U.
Bu đi sai rồi mợ ạ hihi. Một tay luôn thõng thẳng xuống, một tay nắm lấy tay kia mới bẻ được sống lưng thẳng hơn và giãn được cơ ra ạ. Như trong hình là u đưa hai tay lên cao nhưng u không thõng 1 tay nên không bẻ được. Như vậy thì không tác dụng mấy ạ.

MyMac

Xe điện
Em đi kiểu vắt tay sau lưng và ông dí vào thì thấy các dấu hiệu sau cccm ạ :
1 . Ngày đầu túm tay nọ sang khuỷu tay kia - đau lưng trở lại..đau 2 thăn. Đến 2 ngày sau thì đỡ dần. (Vị trí đau này em từng bị..đi bấm day... thì khỏi đau đc 1 năm rồi..).
2 . Đi kiểu Thái Hậu và ông dí được 2 sáng thì đau mỏi , căng cơ từ thăn gáy, 2 cơ sau đùi , 2 cơ bên 2 vai..kiểu lâu lười tdtt mà bị đau .
Nhưng em thấy sk tốt lên, ngủ ngon và buồn ngủ sớm hơn.
Giời ơi đi kiểu thái hậu là để chống u buồng tứng tử cung choa các mợ. Làm tăng điện nước tràn trề, làm các mợ e ấp dịu dàng. Cụ đi Thái Hậu làm chi hehe? Hay là...Chả có nhẽ?

MyMac

Xe điện
Nhân ngày 20/10 là ngày của chị em chúng mình, em chúc toàn thể các mợ, các chị gấu luôn tràn đầy năng lượng, hạnh phúc và mãi xinh đẹp nhé.

MyMac

Xe điện
Thưa các mợ, nhằm ngày 20/10 em xin gửi tới các mợ môt món quà nho nhỏ để chúng mình tự bảo vệ đôi chân và cơ thể của chúng mình nhé các mợ ơi.

Em tin là tất cả các mợ đều thích đi giày cao. Còn gì đẹp bằng một phụ nữ thanh lịch trên một đôi giày xinh xinh hợp thời trang. Đôi giày phản ánh tính cách của người phụ nữ. Một đôi giày sạch sẽ, phù hợp với công việc, sự kiện sẽ chứng tỏ gu thẩm mỹ, óc tinh tế của người phụ nữ đó. Các cụ chọn vợ cứ nhìn giày dép người yêu là biết ngay họ thuộc tuýp người chỉn chu, dịu dàng, tinh tế, ích phu vượng tử hay không? Nghe thì có vẻ sai sai nhưng mà điều ấy lại đúng 100% đấy nhé.

Và chúng ta còn thích đi giày cao gót nữa cơ. Những đôi giày gót cao hoặc gót nhọn 10-25-20 cm luôn tôn được dáng vóc kiêu sa, sexy. Tôn bước chân uyển chuyển nhưng không kém phần mạnh mẽ, tự tin làm cho cánh mày râu phải ngoái nhìn. Những người phụ nữ trên những đôi giày cao gót luôn chỉ ra rằng họ có thể làm chủ giường chiếu. Họ tràn đầy sinh lực, sôi nổi, hướng ngoại, khả năng giao tiếp linh hoạt, lối sống phóng khoáng, open. Còn những phụ nữ đi giày đế bằng, đế 5 phân to bản, họ thuộc tuýp phụ nữ nội tâm, nguyên tắc, tự do nhưng trong khuôn khổ. Những người phụ nữ thích đi giày thể thao, họ trộn lẫn cả hai tuýp phụ nữ nói trên. Nhạc nào cũng nhảy được.

Bởi thích làm đẹp nên chúng mình cũng thích sắm giày. Em cá là các mợ trong này mợ nào cũng có ít nhất 10 đôi trong nhà. Em thì không còn biết được bao nhiêu đôi nữa giời ạ. Mẹ em cứ bảo" Như siêu thị". Em tha lôi hết chổi cùn rế rách, cứ thấy đẹp đẹp hay hay là mắt la mày lém quất 1 đôi. Quẳng hộp đi ngay tại tiệm cho nhỏ gọn, lấm lét bỏ túi xách về.

Thế là cứ lênh khênh trên những đôi giày đủ loại, đi chán cả ngày tối về là tót lên giường ngất lịm một giấc đến sáng. Rồi hôm sau lại tót ra đường như thế. Và kết quả là:

Đôi chân của em bị biến dạng các mợ ạ.

Trước đây em không bị vậy. Các mợ có nhìn thấy cái mấu xương lồi ra ở cái ngón chân cái bên trái của em không? Và cái bên phải bắt đầu rồi đó. Đó là kết quả của những ngày đi giầy quá nhiều, quá bó chân mà cuối ngày lại không thả chân ra để đi chân trần trên đường đó ahuhu.

Các mợ đừng như em nhé. Giờ các mợ học được bài đi chân trần rồi thì sau khi đi làm về, các mợ thả chân ra, đi bộ trên nền gạch nóng để xương chân được tập thể dục trở về vị trí cũ. Nếu không là đi đứng trọng lực cơ thể dồn hết về các ngón còn lại. Ngón cái không còn trụ được nữa nên khi đi bộ nhiều sẽ sinh ra chuột rút. Các gân cơ bên chân đó bị làm việc nhiều gây quá tải, co rút gân cơ khớp háng, dần sẽ kéo mình gù xuống hoặc lệch về 1 bên đấy.

Thế nên chị em chúng mình đi bộ chân đất nhiều vào các mợ nhé.

MyMac

Xe điện
Khởi bẩm các cụ mợ, hôm qua em tiếc cái đầu giường nghệ thụt quá nên lúc em về nhà em cứ đần thúi ra. Rồi em đã buồn mênh mang rồi các cụ mợ còn cười khoái trá nữa làm em càng buồn thêm ahuhu. Cụ nào cười em là em ghi sổ rồi. Sau này cứ thõng 5 phân với tụt 5 phân là các cụ tự chịu hê hê.

Cụ Đầu Xù ơi, mẹ cụ bị tiểu cầu vô căn 10 năm thì giờ nguy hiểm lắm rồi. Cái bệnh này nó sinh ra đủ thứ bệnh trong người. Cái này nó mang yếu tố di truyền nên con cái trong nhà nên đi kiểm tra xem có bệnh không nhé.

Cái này Tây y chủ yếu cho Corticoids điều trị suốt đời. Mà loại thuốc này cực kỳ nguy hiểm nhưng nếu không cho thì nguy hiểm đến tính mạng người bệnh. Vì vậy để cứu cái nguy cấp thì phải hy sinh những cái kia mà cho thuốc. Nói chung là song hành đến được đến đâu thì đến. Cụ cũng không nói độ tuổi của mẹ cụ nên em cũng không dám chẩn nhiều.

MyMac

Xe điện
Và hôm nay ngày đầu tuần, em xin kính chúc cả nhà mình một tuần mới làm việc hăng say, vui vẻ tươi trẻ yêu đời nhé.

Hôm nay em xin bật mí với các cụ mợ một bí kíp luyện công thải độc, chữa các loại bệnh từ bên trong cơ thể, làm ấm cơ thể bằng một thứ gia vị bán ê hề ngoài chợ mà chả ai thèm để ý.

Như các cụ mợ đã biết, cơ thể chúng ta phải luôn ở thể Bình thì mới khoẻ mạnh. Trên bình là sang thể "sung", tính khí cáu kỉnh, thích quậy phá oánh nhau. Người thể xung khoẻ mạnh hơn bình nhưng lại hay mắc các bệnh về nộ khí. Còn dưới bình là thể "hàn" mềm yếu, lả lơi, đi nhẹ nói khẽ cười duyên. Giữa mùa hè mà phải đội khăn đi tất như bà đẻ. Để bình được hai cái thể này thì bà em hay dùng cái loại cây rẻ tiền này ạ.

Đó là một cái loài cây rất thân thuộc trong đời sống của chúng ta mà không ai không biết nhưng lại không biết về công dụng của nó. Cây ấy đây ạ:

Đây là một loài cây rất hay xuất hiện trong mâm cơm người Việt. Củ thì để kho cá, lá thì để giã ra lấy màu nhuộm gạo nấu bánh chưng. Lá lại còn để tắm cho trẻ em sài đẹn, cho bà đẻ lúc mới sanh con, cho người bị ngứa ngáy do phong gió. À ngoài củ để kho cá, nấu cá ra thì nó còn được bày biện lên trên 1 cái mẹt xinh xinh kèm vấy nắm lá tía tía xanh xanh,vấy nào dồi, nào nướng, nào hấp... thơm phức.

Các cụ cứ bảo ối dồi ôi tôi đi ăn thịt cầy về là tôi bị gút mo Ning nó đến hỏi thăm. Ai bảo cứ gắp với rót với chọn mồi mà bỏ qua nó à cơ. Ngày xưa các cụ nhà ta tinh tuý vô cùng. Ăn những thứ như cá tanh, thịt cầy là phải ăn cả nó để nó thải bớt độc tố đi, chỉ giữ lại phần chất bổ thôi. Nhưng mà gắp thì nhiều rót cũng tợn mà chả chịu ăn nó nên tối về mới ôm chân khóc hu hu. Các chị gấu mới hằm hằm quát cho " Nốc cho lắm vào rồi về mà rên".

Ngày còn nhỏ Mị ở với bà, cứ mùa xuân là nó mọc khắp rừng, những ngọn riềng đỏ au mẫm mẫm tách đất chui lên. Mị lấy cái que đào đào xuống một tí rồi bẻ " tách" 1 cái cho vào bao. Cứ vậy ngày nào cũng đi lấy về, bà bảo người giúp việc thái ra rồi muối chua ăn quanh năm. Mà chỉ ăn riềng non thôi. Riềng già bà bảo vị nó chuyển sang hoả địa hoả rồi, dùng làm thuốc khác nên nếu ăn quanh năm thì không nên. Ăn quanh năm để cơ thể khoẻ mạnh thì chỉ ăn riềng non mới tốt.

Rồi sau tết là hoa riềng cũng lên đỏ khắp rừng. Mị lại đeo gùi lên đi hái hoa riềng về muối chua. Cái vị hoa riềng muối chắc các cụ mợ ở đây chả ai được ăn bao giờ. Chỉ vùng Thái Nguyên, Lạng Sơn là có nhiều. Vị nó thơm nồng trong miệng. Như là được ăn cao lương mĩ vị sơn hào ấy. Mị cứ vớt hoa riềng muối chua ra rồi đổ chút mắm, măm với lúa nương vừa gặt còn nhựa. Chén căng diều mà vẫn còn thòm thèm. Đám con cháu của bà quanh năm đứa nào da cũng hồng hào chả mụn nhọt gì. Ăn đồ lạ đồ gì cũng chả bao giờ bị đau bụng, tháo dạ. Mà có ăn phải đồ hoá chất thì ăn xong nó cứ tuồn tuột ra là hết, chả cần uống thuốc gì cả.

Thế nên các cụ mợ khi đi măm cái món cầy cáo cứ gọi tiểu nhị thái cho chú ít riềng non mang ra đây. Càng non càng tốt rồi măm với nhé. Độc tố đi hết đấy ạ.

MyMac

Xe điện
Khởi bẩm các cụ mợ, hòa trong không khí tưng bừng nhà nhà trồng riềng, người người trồng riềng, em lại hầu các cụ mợ tiếp câu chuyện chữa ung thư cho bác Tây. Bây giờ bên VN mình chắc cũng chiều rồi, các cụ mợ bắt đầu chuẩn bị nghỉ tay, nghĩ xem chiều nay ăn món gì? Tí hú bu nó đón em để còn tót ra quán làm tí vitamin hung hăng chém gió cho đượm.

Thế nên em Mị lại hầu các cụ mợ câu chuyện về bác Tây.

Thực sự mà nói, hệ thống y tế cả tư nhân và nhà nước của Singapore là hai hệ thống mà em cực kỳ kính nể. Khác với Mỹ, Úc, Canada và các nước khác, hệ thống y tế nhà nước của Singapore cũng luôn đặt người bệnh lên trên hết. Không phải vì y tế nhà nước mà coi thường bệnh nhân. Chỉ có điều do hệ thống này phải gánh một lượng bệnh nhân khổng lồ thuộc các tầng lớp dưới trung bình trở xuống và người già nên nó cực kỳ quá tải. Trang thiết bị cũng không mới như cánh tư nhân. Tuy nhiên bác sĩ và y tá thì rất nhiều vì hầu hết các bác sĩ y tá mới ra trường đều xin vào làm để lấy kinh nghiệm rồi sau đó hoặc ở lại, hoặc mở phòng khám riêng hoặc đi đâu đó. Sở dĩ em kính nể hệ thống y tế công ở Sing là vì nó rất nhanh chóng, không phải chờ đợi như ở các nước khác. Bệnh thì nan y rồi, cứu người như cứu hoả mà cứ bắt chờ hàng tháng trời mới đến lượt thì để vuột mất thời gian vàng cho bệnh nhân rồi.

Em lại lan man chuyện bố vợ của một anh đầu bếp nổi tiếng Việt kiều Úc. Anh này đoạt một giải thưởng danh giá dành cho các đầu bếp và trở nên nổi tiếng. Rồi anh về VN mở nhà hàng, làm các chương trinh nấu ăn trên sóng truyền hình kênh Asia.
Hồi ấy ông bác về VN chơi, chân bắt đầu đau khập khễnh. Ông bác vốn nhảy rất giỏi nhưng chân đau từ sống lưng lan xuống chân. Ai cũng bảo đau thần kinh toạ. Nhưng có một điều là các bác sĩ Úc chụp cột sống không phát hiện ra đoạn thoái hoá hay chèn ép. Cột sống rất ok. Vì không phát hiện ra nên các bác cứ hẹn và hẹn.

Ông bác cứ mỗi ngày một đau tăng lên bèn mò về VN chữa đông y. Cũng đắp cũng châm, cũng chườm xương rồng, ngải cứu, cũng đi hết từ Bắc Trung Nam ai mách đâu đi đấy nhưng rồi ai cũng bó tay lắc đầu.
Lúc em sang Hải Phòng chơi với ông bác em bảo đưa tay đây quan bé xem cho quan lớn xem nào. Ông bác còn cười hề hề bảo mày chữa được anh cho mày 1 tỉ. Thế là cầm tay. Ối dồi ôi thấy ngay một cái u nhỏ nằm trong cột sống bé tí xíu đang đập thì thụp.
Em bảo mai lên 175 Thái Hà chỗ viện Nông nghiệp với em chụp cái cột sống ngay và luôn. Ông bác bảo đau thế này hay chụp ở Phồng cho nhanh em bảo không, phải lên đấy chụp. Trên í có cụ giáo sư hình ảnh uy tín lắm. Thế là mấy anh em phi lên ngay buổi chiều hôm ấy. Vào chụp xong cụ giáo sư bảo: Anh ạ, tôi thấy có cái kén ở chỗ này này, anh bay ngay về bảo các bác sĩ bên Úc mổ đi. Còn không thì mổ Việt Đức cũng được. Cái này phải trảm ngay không để được lâu đâu anh ạ.

Thế là hai hôm sau anh bay về Úc, đến bệnh viện chỉ cái kén cho ông bác sĩ Úc xem. Ông bác sĩ cho khẩn cấp lên bàn mổ thiến cái kén đi. 3 tháng sau ông anh lại về, lại cơm rượu nhẩy nhót tưng bừng và đến giờ vẫn rất khoẻ manh. Hôm nào em đến chơi em chụp ảnh cho các cụ mợ xem ông bác của em. Ông bác này còn có quả ngày mới sang thuê phải căn nhà ma kinh hồn. Hôm nào em lại hầu các cụ chuyện ma nhé.

Ở phân khúc y tế tư nhân, là y tế hạng sang thì lượng bác sĩ không thiếu vì các bác sĩ nước ngoài cũng đến đây hành nghề, xin việc làm. Tuy nhiên lại thiếu trầm trọng y tá hộ lý có tay nghề cao. Thế nên một lực lượng lớn y tá, hộ lý người Philippine có cơ hội sang đây kiếm việc làm với mức lương rẻ mạt với người Sing nhưng lại quá mơ ước thiên đường với người Phil. Dân Phil được dạy tiếng Anh từ nhỏ, coi tiếng Anh là ngôn ngữ thứ 2 nên họ vượt trội lợi thế hơn chúng ta. Ngành giáo dục của ta em nghĩ nên xem xét lại điều này. Mấy thập kỷ rồi dạy ngoại ngữ từ lớp vỡ lòng mà cử nhân đại học ra trường biết mỗi câu hao a du xong là bẽn lẽn cười trừ. Hệ thống đào tạo y tế của ta cũng nên điều chỉnh lại. Việc 1 người ốm cả gia đình phải lên theo chăm sóc ăn ngủ vạ vật gầm cầu thang, sân sảnh là không thể chấp nhận được. Việc dọn vệ sinh cho người bệnh, kít đái là phải làm vì mình được học, được dạy, chấp nhận học ngành y tá hộ lý thì phải xắn tay lên mà làm chứ ai lại để người nhà bệnh nhân lên thay nhau làm chuyện í.

MyMac

Xe điện
Thế rồi cấp tập làm các loại sinh thiết, chụp cộng hưởng từ có truyền cản quang... đánh giá mức độ và tế bào xong rồi. Các bác sĩ bảo ung thư rồi người đẹp ạ. Lên thớt thôi. Tuy nhiên lúc này nó phát sinh một vấn đề đó là: Thận.

Các bệnh nhân ung thư hoặc phì đại TTL sẽ gặp các triệu chứng sau: Đau lưng vùng thận, đi tiểu ngắt quãng, đi tiểu nhiều lần, tiểu đạm lẫn hồng cầu, chức năng lọc thận hay còn gọi là độ thanh thải giảm xuống. Phải đánh giá được chức năng thận giảm này là do TTL hay do bệnh lý về thận. Nếu không thì không ai dám mổ do chức năng thận giảm như vậy tức là bệnh nhân đã suy thận rồi. Ca mổ với bệnh nhân suy thận khác gì đưa bệnh nhân tới gần cửa tử. Thế là bác phải sang bệnh viện khác gặp một giáo sư chuyên về thận học để đánh giá. Kết quả nước tiểu được lấy cùng ngày lấy máu là 24/10/20 và gửi sang ông giáo sư thận. Ông rất lo ngại và nói tôi sẽ theo dõi anh sau khi anh mổ xong. Nếu có vấn đề gì tôi sẽ xử trí. Rồi ông hỏi thế ai là người mổ cho anh. Bác Tây bảo: Bác này phó khoa. Ông giáo sư thận bảo này tôi khuyên anh, anh nên tìm bác sĩ Chín Chong Min chuyên về mổ Robot. Tôi khuyên anh không nên mổ tay. Anh nghe tôi anh mổ robot đi. Bác Chín này bác ấy nổi tiếng mổ ở Sing đấy.

May mắn thay nhờ có lời khuyên của Ông giáo sư thận mà em và bác Tây quyết định ngay lập tức. Em cũng tin rằng mổ robot là chuẩn xác nhất trong thời đại ngày nay. Kính phóng đại lên đến 1000 lần và dao robot đạt đến độ chính xác tuyệt đối, có thể bóc tách toàn bộ khối u với độ siêu chính xác. Mổ robot cũng giúp người bệnh giảm được mổ phanh, mất sức mất máu và lâu hồi phục sau hậu phẫu. Đồng thời tránh được mỗi lo nhất mà bác sĩ nào cũng sợ: Nhiễm trùng sau mổ.

Trong ảnh là bệnh viện Novena Mouth Elizabeth. Đây là cơ sở 2 mới xây nên rất sạch sẽ khang trang. cơ sở mẹ của nó là Orchard Mouth Elizabeth trên đường Orchard - con đường du khách của Singapore.

MyMac

Xe điện
Tụi em bắt đầu vào mạng Google bác Chín Chong Min. Các đánh giá của bệnh nhân về bác đều tốt. Bác là người chuyên mổ tiết niệu và đặc biệt là mổ ung thư thận, bàng quan, TTL... Bác là người đầu tiên năm 2005 sang Mỹ học về mổ robot. Tính đến thời điểm bác Tây mổ là bác đã mổ trên 700 ca robot. Đọc tiểu sử bác rất huy hoàng. Ở nước ngoài, các giáo sư bác sĩ phải cho tiểu sử lên để bệnh nhân biết mà lựa chọn bác sĩ, tránh những bác sĩ không có đạo đức hoặc dịch vụ kém. Điều này vô cùng quan trọng vì cùng đợt chữa bệnh với bác Tây, có hai người VN cùng sang chữa bệnh và tình cờ chúng em quen biết nhau rồi trở nên thân thiết. Hai người lựa chọn 100% tây y thì giờ đã xanh cỏ. Còn một ông cứ vớ được cái cọc nào thì bám lấy cái cọc đấy thì bây giờ vẫn đang rít vitamin hung hăng hàng ngày và đi chơi tít mù khắp thế giới.

Chúng em quay lại vị bác sĩ phó khoa và xin lỗi vì chúng tôi quyết định chuyển sang mổ robot. Vị bác sĩ rất tử tế nói ô không sao, tôi tôn trọng quyết định của anh và gia đình. Thế anh lựa chọn ai mổ cho anh? Sau khi nghe chúng em nói tên bác sĩ, ông bảo ôi thế thì tôi hoàn toàn yên tâm. Ông ấy làm một người mổ robot giỏi nhất Singapore về tiết niệu đấy. Anh cứ yên tâm ông ấy sẽ thành công ca mổ của anh. Chúng em mời luôn bác sĩ phó khoa cùng dự khán luôn ca mổ. Thế là hai ông liên lạc với nhau và chuẩn bị. Tất nhiên mời ông nào thì phải trả tiền cho ông ấy. Nhưng không sao, tính mạng con người là trên hết chứ tiền nhiều để làm giề hihi.

Trong ảnh là khoa Robot của bệnh viện, bác Chín Chong Min ở khoa này. Chúng em đặt lịch khám của bác và đến ngày thì lên gặp bác. Đây là Kho Robot của bệnh viện. Bước vào cửa là nhìn thấy ngày cái ni nên bệnh nhân cũng yên tâm.

Trạng thái
Thớt đang đóng