[Funland] Những bài thuốc và chia sẻ của mợ MyMac

Trạng thái
Thớt đang đóng

MyMac

Xe điện
Báo cáo các cụ mợ, em đang viết thì có hàng xóm đến chơi nên hơi táo một tí các cụ mợ thông cảm.
Em lại tiếp tục câu chuyện ạ.

Bệnh tình của cậu cháu đã có những chuyển biến tích cực mà các bác sĩ Tây y phải kinh ngạc. Tuy nhiên cái mà e cập đến ở đây là chứng bệnh suy nhược, trầm cảm của cháu. Thử hình dung một cậu trai 20 tuổi cao lớn khoẻ mạnh, đang học đại học, có bạn gái xinh xắn, gia đình khá giả bỗng nhiên mất đi đôi mắt. Cả quãng đời về sau coi như chìm trong màn đêm. Bất cứ ai cũng hoảng loạn và suy sụp. Hai tháng trời dò dẫm đi hết viện này viện kia với bố, chữa trị đủ kiểu mà càng ngày càng vô vọng. Cháu biết làm sao? Từ chỗ tuyệt vọng, cháu suy nghĩ nhiều và suy nhược thần kinh nghiêm trọng. Cháu không ăn, không ngủ, không muốn sống nữa.

MyMac

Xe điện
Với trường hợp của cháu, gia đình là nguồn động viên lớn nhất. Nhưng động viên thế nào còn là cả một nghệ thuật và kỹ thuật mà các bậc cha mẹ không ai có kỹ năng, không ai được đào tạo hoặc chỉ bảo để bảo vệ con mình. Biện pháp duy nhất là theo sát con từng bước, khuyên nhủ. Nhưng khuyên nhủ mãi cũng chỉ những lời như thôi con cố gắng, rồi con sẽ khỏi, nhiều bạn khác còn khổ hơn mình... Đứa bé nghe lần 1 thì vững vàng. Nhưng lần 2, lần 3 mà tình hình không có gì cải thiện, cháu sẽ dần dần trở nên trầm cảm.

Và khi trầm cảm rồi thì để thoát ra là điều cực kỳ khó. Các tế bào thần kinh chi phối hoạt động và suy nghĩ đã Bế, đã ốm. Chúng không thể điều khiển được cảm giác vui tươi, không làm cho người bệnh suy nghĩ tích cực được nữa, không thể tập trung được, hoàn toàn buông xuôi.

Từ những rối loạn chức năng thần kinh như lo âu, buồn bã, uất ức, căm giận, ganh ghét, phẫn nộ, sợ hãi, đau đớn ( về thể xác hoặc tinh thần, hoặc cả hai)... lâu dần không được chữa trị kịp thời, bệnh sẽ chuyển sang giai đoạn trầm cảm và đó là mức độ nghiêm trọng sau căn bệnh dân gian gọi là điên. Từ mức rối loạn thần kinh, đến trầm cảm, đến điên là những giai đoạn rất gần, rất nhanh.

Chúng ta ai cũng biết ca sĩ Kim Ngân ở California. Chị vốn xinh đẹp là thế, tài năng là thế mà sau một cú chấn động tinh thần, chị suy sụp. Lại không được chữa trị, không có được sự bao bọc của người thân, chị trầm cảm và bây giờ chị đi lang thang, xác xơ và khổ sở.

MyMac

Xe điện
Mà bệnh rối loạn thần kinh xảy ra ở mọi lứa tuổi. Nguy hiểm nhất là tuổi nhỏ vì các cháu không nhận thức được, không tự mình vượt qua được. Lúc này cha mẹ phải theo dõi sít sao con mình, phải đưa con ngay đến viện để con uống thuốc, nói chuyện với bác sĩ tâm lý, đưa con ra ngoài chơi, tổ chức các buổi vui chơi, thể thao cho con và các bạn. Vấn đề chính là phải uống thuốc để kích hoạt lại các neuron thần kinh cho con.

Nhưng có một điều mà thuốc Tây Y không làm được, đó là giải các Bế của kinh lạc điểu khiển các tế bào Neuron trong não. Tây y sẽ cho thuốc ngủ, vitamin tạo cảm giác đói, bổ thần kinh, chống trầm cảm...

Nhưng giải Bế thì không làm được, như cháu trai con của Ông bố vĩ đại, vì thế cháu càng ngày càng suy kiệt, cả về thể chất và tinh thần.

Giống căn bệnh liệt dây thần kinh số 7. Nếu không có liều thuốc phá giải bế kinh lạc thì dù châm cứu hay uống thuốc gì đi nữa cũng chỉ chữa được 70-80% mà thôi.

MyMac

Xe điện
Kính thưa các cụ mợ,

Hôm nay em định đi hết bài rối loạn tâm thần với các cụ mợ. Em định sẽ trình bày đến các cụ mợ một phương thuốc chữa lành tinh thần cho chúng ta, giúp chúng ta bình tâm, yêu mình, yêu người và buông bỏ được mọi oán thù, sân hận, khổ đau. Giúp chúng ta tiến về phía trước với một tâm thế vững vàng và bình thản đón nhận tất cả những buồn vui sướng khổ của kiếp người.

Sau khi học được phương pháp chữa lành rất đơn giản và hiệu quả này, các cụ mợ cũng sẽ chữa lành được cho những người xung quanh.

Nhưng mà lại có một việc làm em phải hoãn lại.

Mấy ngày trước đây, trong hòm thư riêng OF có một cụ nhắn tin cho em, hỏi về căn bệnh ung thư thực quản cho người cha 81 tuổi.

Với em, tuổi này với căn bệnh này thì thực sự nan y và rất khó để hy vọng.

Em cũng nghĩ đến những liều thuốc hiếm hoi còn lại của gia đình. Những phiền toái hệ luỵ khi nhận chăm sóc một ai đó. Hơn nữa bây giờ em đang có mấy ca cần sự chăm sóc đặc biệt nên không thể nhận thêm nữa.

Em cũng phân vân vì không biết thể trạng và chế độ chăm sóc lúc trị bệnh của bệnh nhân và gia đình thế nào?

Em thực sự phân vân và trả lời cụ ấy rằng tuổi này rất khó cụ ạ. Tuy nhiên cụ cứ gửi hết kết quả của bố lên đây để em tư vấn và chụp cho em tấm hình của bố để em tiên lượng sức khoẻ bác trai.

Cụ ấy ngay lập tức chụp hình người cha già đang ngồi trong bệnh viện, mặc bộ quần áo viện, đang ăn cơm. Suất cơm của bệnh viện.

Và thêm mấy bức hình nữa...

Em thực sự bị khuất phục.

Một người cha già bên suất cơm, gương mặt hiền hậu đức độ vô cùng. Không hiểu sao khi nhìn bức ảnh của bác, em quyết định ngay không một phút chần chừ.

Sáng nay mấy anh em lại cân cân pha pha rồi lại gửi lên Hà Nội. Chỉ mong những liều thuốc của em sẽ làm bác mạnh khoẻ hơn trong lúc chờ đợi các bác sĩ đưa ra phác đồ điều trị cho bác.

Em chúc cụ, người con hiếu thảo và chúc bác trai cùng chiến thắng căn bệnh này.

Em nợ các cụ mợ bài chữa lành tinh thần. Sáng mai khi các cụ mợ ngủ dậy hãy đọc nó nhé.

Ngày mai nhé các cụ mợ ơi,

MyMac

Xe điện
Chào các cụ mợ,

Cảm ơn mợ MyMac, cụ HẤP NẶNG, chã hungalpha và cụ Tien Tung đã tạo một sân chơi vô cùng bổ ích để nâng cao sức khỏe cộng đồng.

Trước đây, sáng thức dậy hôm nào mà em đi thẳng ra cầu thang xuống nhà, ngay bước đầu tiên xuống cầu thang là chân có cảm giác bị thốn, như có hàng trăm mũi kim đâm vào lòng bàn chân vậy, cả đầu gối và cổ chân cũng có cảm giác căng cứng. Phải bước một chân xuống trước rồi chân sau bước cùng bậc luôn, tay vịn vào lan can rồi mới từ từ bước tiếp. Như em bé mới biết đi vậy. Phải đi như thế một lúc mới quen và từ từ bước xuống như bình thường được. Sau mấy ngày em tập bài ông ưỡn ra bà dí vào (em bon mồm hay gọi vây ;))), cảm giác đó biến mất luôn, h chỉ còn cảm giác hơi hơi căng cứng đầu gối và cổ chân nữa thôi. Thật là kỳ diệu!

Ngoài hiện tượng đó ra thì không thấy gì lạ nhưng sau khoảng 1 tuần tập dí (ngày ba lần) thì thỉnh thoảng (cách một hai ngày) em có cảm giác hơi tê bì ngón cái tay trái khi ngồi lâu. Và hôm kia, khi đang chạy bộ thì em bị đau bắp chân trái như kiểu bị chuột rút, đi bộ một hồi thì cảm giác đau bớt dần. Chiều qua em lại bị hiện tượng đó lặp lại và lần này đau hơn, cho đến h vẫn còn cảm giá hơi đau bắp chân khi đi lại. Khi nào em cũng khởi động và đi bộ một lúc mới bắt đầu chạy, và mọi sinh hoạt ăn uống vẫn bình thường như trước đây.

Mợ MyMac cho em hỏi, có phải hiện tượng đó (tê ngón tay cái và đau bắp chân) có liên quan gì đến bài Dí không ạ?

Thực tình thì em không dám nghi ngờ gì về bài Dí nhưng kể từ ngày tập dí thì có hiện tượng đó xảy ra nên em cũng hơi hoang mang. Mong mợ niệm tình thứ lỗi cho em nếu có gì mạo phạm nhé.

Em xin cảm ơn mợ MyMac trước ạ.
Bẩm cụ, em rất vui khi cụ hỏi em vụ bắp chân và ngón tay của cụ ạ. Về bắp chân của cụ, cụ có thể tham khảo bài lá trầu không của cụ chã Tiến Tùng. Cụ phải giãn các cơ từ bắp trước, bắp sau đến gan bàn chân và các ngón chân ra chứ vụ vừa mới khỏi quả điện giật mà cụ đã chạy thì nó bị co cơ ạ.

Về cái ngón tay bị bì, em cũng nghĩ như mợ 114Hangbong ạ. Cụ đi chụp cột sống đi để còn phòng ngừa thoái hoá. Còn nếu không thì về em biếu cụ liều thuốc kinh lạc là nó lại trơn tuồn tuột ngay ạ. Tuổi này sương gió, bia rựou nhiều ai cũng dính bế kinh lạc cụ ạ.

MyMac

Xe điện
Em xin Kính chào các cụ mợ và xin chúc các cụ mợ một ngày mới an lành,

Thưa các cụ mợ, trong vũ trụ bao la này, mỗi một sinh linh được đầu thai làm người đều phải trải qua một kiếp nhân sinh đủ mùi hỉ-nộ-ái-ố. Vui, buồn, khổ đau, hạnh phúc. Không ai không phải đi qua con đường nhân sinh đó để tới đích cuối của cuộc đời - Nơi ta thanh thản đứng trước Đức Phật từ bi và cúi xin Người lượng thứ những lỗi lầm, cũng như được người dang tay tiếp dẫn bởi những công đức vô lượng mà chúng ta đã gầy dựng trong suốt một kiếp làm người.

Mỗi chúng ta khi được phước đầu thai, chúng ta sẽ lớn lên từ một noãn bào trong bụng mẹ. Khi noãn bào bắt đầu hình thành quá trình thụ thai, các tế bào thần kinh bắt đầu manh nha lớn lên đầu tiên, để cho linh hồn em bé thu thập được tất cả những tín hiệu của Đất- Trời - để em biết rằng em đã đủ nhân duyên, đã trọn một kiếp tu để được đầu thai làm người sau tất cả những cõi nghiệp mà em đã đi qua. Cùng với sự yêu thương, vui mừng của cha mẹ, những tế bào của trái tim em cũng bắt đầu kết tụ lại và tạo nên trái tim, để yêu thương, để hàn gắn, để cống hiến và tu tập.

Rồi từ đó cơ thể em hình thành đầy đủ dần trong bụng mẹ, sẵn sàng cho một kiếp tu mới để đi đến cõi Niết Bàn - nơi Đức Phật từ bi ngự trị. Chúng ta có gặp lại được người chúng ta yêu thương? Có đoàn tụ được với cha mẹ, anh em, con cái, vợ chồng hay không? Có về được miền cực lạc hay không? Hay đề hồn phách ta lang thang vất vưởng với kiếp chúng sinh gốc cây ngọn cỏ, đói rách xác xơ? Điều đó tuỳ thuộc vào chính chúng ta.

MyMac

Xe điện
Và khi chúng ta sinh ra, chúng ta được ban cho một đôi chân để tự đứng vững chãi trên đôi chân mình, để đi tới. Chúng ta được ban hai cánh tay để ôm lấy cha mẹ, anh em, bạn bè và những người xung quanh ta. Để chìa ra cho những người cần ta giúp đỡ, để nắm bắt lấy cơ hội khi nó đến. Để vun đắp và dựng xây cuộc sống của chúng ta và của thế giới này. Chúng ta được ban đôi vai để gánh vác những trọng trách của chính chúng ta, của gia đình và nhân loại. Chúng ta được ban một trái tim và một luồng máu nóng để hiến dâng và chia sẻ. Chúng ta được ban một đôi mắt để nhìn nhận và tỏ thông. Chúng ta cũng được ban một cái đầu để biết nghĩ suy, cân nhắc.

Cảm ơn Tạo hoá đã ban cho chúng ta một cái đầu để biết nghĩ suy, để biết nhìn xuống những cảnh đời thống thiết hơn mình, để biết ngẩng lên trời xanh bao la và ước vọng vươn tới, để biết ngoái nhìn trước sau, để biết nhìn trái phải mà định suy sai đúng rõ ràng.

Với tất cả những báu vật mà chúng ta được ban phát đó. Chúng ta sẽ bước vào kiếp người để tiếp tục một cõi tu mới cao hơn, sâu hơn, nhiều thử thách và chông gai hơn trước khi ta đến được cõi Niết Bàn. Tất cả những của cải mà chúng ta đang có, tất cả tài năng của chúng ta, tất cả làn da, mái tóc, dáng hình xinh đẹp, bộ ngực căng tròn, vòng 3 nảy nở đó không phải tự chúng ta làm ra mà có. Sự khổ đau, sự bất hạnh cũng là một phép thử. Giáo lý của Nhà Phật là một thứ giáo lý không ràng buộc, không gò ép. Một giáo lý nhân văn và nhân ái, cho bạn lựa chọn cách Tu. Bạn có thể trở thành Đức Phật hay bạn muốn trở thành loài súc sanh, ngoạ quỉ. Điều đó tự bạn lựa chọn.

MyMac

Xe điện
Chắc hẳn không ít chúng ta cũng đã từng trải qua những giây phút khổ đau tột cùng, những lần tuyệt vọng muốn từ giã cuộc sống này. Nhưng hãy nhớ một điều: Bạn đã được Đức Phật từ bi ban cho một linh hồn sống. Nếu bạn từ chối nó, nghĩa là bạn phản bội lại ân nghĩa bao la của Đức Phật, bạn sẽ không bao giờ được quay trở lại kiếp luân hồi. Bất kỳ ai tước đoạt mạng sống của người khác cũng đều chịu chung cái kết như vậy.

Vì vậy trong gia đình của MyMac, nếu một ai đó còn thiết tha với cuộc sống, còn trân trọng cuộc đời này thì sẽ được chạy chữa đến cùng.

Chúng ta từng khóc than trong nỗi sinh ly tử biệt, chúng ta từng rơi lệ khi nghĩ về đứa con ta sinh ra không được lành lặn như người. Chúng ta hận thù nghĩ về những người đã làm ta đau khổ. Chúng ta vật vã xác xơ khi một thương vụ làm ăn bị lừa mất sạch...

Chúng ta tự hào với những bữa ăn xa xỉ, uống những chai rượu trị giá hàng ngàn đô, đi những chiếc xe sang đắt tiền, ôm ấp những cô gái thuộc hàng cao cấp...

Chúng ta tự hào vì nhan sắc, đã lấy được của những gã đàn ông háo sắc rất nhiều tiền của, chúng ta khoe những tấm thân ngọc ngà ra bàn dân thiên hạ, tự hào nữ hoàng giàu tiền lắm của.

Chúng ta tự hào chen chân được vào gia đình người khác, lôi kéo được một con đực mất đầu vào vòng tay của mình để hưởng bạc tiền lạc thú.

Tất cả chỉ là MỘT KIẾP TU.

Nếu bạn không biết cúi xuống nhìn, không dám ngẩng lên trời xanh bao la, không biết ngoái nhìn trước sau, phải trái thì bạn đã phản bội lại Người đã ban cho bạn cuộc sống này: ĐỨC PHẬT.

MyMac

Xe điện
Khi một người thân của chúng ta ra đi, giã từ cuộc sống này. Đó là thời khắc họ đã làm xong bốn phận của mình, đã hoàn thành một kiếp tu. Họ ra đi để đến với nơi mà họ thuộc về. Bạn hãy đừng lấy đó làm đau khổ. Hãy tiếp dẫn họ bằng ánh sáng chói loà nơi Đức Phật từ bi. Hãy khai thông và dìu dắt họ trên con đường của họ bằng cách đọc kinh chỉ đường cho họ. Mỗi lời kinh của chúng ta là một viên gạch lát đường cho người thân của chúng ta tìm về nơi Cửa Phật. Bạn đừng đau khổ, hãy hứa với người thân của bạn rằng bạn sẽ sống tốt, sẽ hoàn thành kiếp tu của bạn để rồi các bạn lại được đoàn tụ ở một nơi rất yên bình. Bạn đừng vật vã khóc than, đừng níu chân người ra đi mà hãy rơi lệ vì niềm thương nhớ, vì từ nay đến lúc chúng mình gặp lại còn một khoảng cách xa. Bạn đi nhé, mình ở lại hoàn thành khoá tu của mình rồi chúng mình sẽ gặp nhau ở đó. Cứ thế, đời này qua đời khác, con cháu chúng ta, chút chít chúng ta sẽ nối tiếp chúng ta trên con đường tu tập và tiếp dẫn, lát đường cho những người đã hoàn thành khoá tu tìm về bên Đức Phật, được đi trên con đường thanh bình nhất, êm đếm nhất, nhanh chóng nhất.

Bạn đừng vật vã khóc than, đừng đấm ngực kêu than. Đừng oán trách Ông Trời sao nỡ lấy đi người thân của bạn. Bạn hiểu rồi nhé.

Bạn đau khổ, ngại ngùng khi đứa con mình sinh ra không được vẹn toàn. Bạn có biết rằng Đức Phật đã chọn bạn để trao em bé vào vòng tay bạn? Để bạn giúp em trên con đường tu tập? Đức Phật trao cho bạn một trọng trách hơn người, đã chọn bạn để gửi gắm một sinh linh và cho em bé được làm con của bạn. Tại sao không phải là người khác? Vì chính bạn mới có thể hoàn thành trọng trách đó. Vì vậy bạn hãy hoàn thành tốt nhiệm vụ mà bạn được giao. Hãy trân trọng báu vật và thử thách mà Người đã tin tưởng trao cho bạn, để công đức trời biển của bạn sẽ là những viên gạch lát đường, là những cây cầu bắc qua sông sâu biển cả, đưa bạn và đứa con của bạn tới bên Người. Bạn đừng chê bai một ai đó có đứa con không lành lặn, bạn đừng mỉa mai họ ăn ở không có đức nên mới bị như vậy. Bạn hãy dừng bàn tán thương hại khi một ai đó lâm trọng bệnh nan y, gia đình khánh kiệt vì làm ăn thua lỗ, nợ nần.

Vì đó chính là bạn đang tự tạo nên nghiệp lỗi của bạn, bạn đang tự đẩy bạn ngược lại về cõi Atula, súc sanh, ngoạ quỉ. Con đường tu tập của bạn ngày càng tụt lại phía sau. Bạn lưu ban, "đúp" lớp mãi không bao giờ về đến đích trừ phi bạn ăn năn sám hối và học lại những bài học yêu thương, trân trọng con người - yêu thương trân trọng món quà của Đức Phật.

MyMac

Xe điện
Bạn hãy yêu chính bản thân bạn, trân trọng những gì đang có và sẻ chia với những người đang chìa cánh tay ra nhờ bạn kéo lên và kéo bạn lên. Hãy biết ơn vì hôm nay bạn lại tiếp tục được học một bài học mới trong Khoá Tu của bạn. Hãy lắng nghe câu chuyện đầy nước mắt của người đối diện bằng một niềm cảm thông. Biết đâu một mai đó bạn cũng rơi vào hoàn cảnh ấy. Hãy chia miếng cơm của bạn với người đang đói lòng. Hãy cho họ một bờ vai để họ dựa vào bạn và đứng lên bạn nhé.

Hãy luôn ghi nhớ rằng, tất cả mọi thứ của cải vật chất trên đời này chỉ là phù du. Chỉ có món quà mà Đức Phật đã ban cho bạn mới là vô giá nhất: Chính là bạn. Hãy yêu bạn, hãy trân trọng món quà của Đấng Từ Bi bạn nhé.

MyMac

Xe điện
Bạn hãy thỉnh cho mình một bức tượng của Người. Bạn có thể để đâu đó trang trọng gần gũi trong nhà. Không cần phải thắp hương, không cần phải luôn tay thay hoa quả chuối xanh bánh kẹo. Mỗi sáng thức dậy, bạn hãy vệ sinh thân thể, đánh răng rửa mặt và hãy ngồi trước Người. Hãy nhìn sâu vào khuôn mặt đầy Từ Bi của người để biết ơn duyên Hạnh Ngộ. Bạn hãy nhìn khuôn mặt sáng trong không chút bụi trần của Người, nhìn đôi mắt khép hờ thiền định, nhìn nét mặt thanh thản bất biến của Người, nhìn nụ cười mỉn đủ để cho ta thấy một năng lượng an lành, tính tại, vui tươi. Bạn hãy nhìn sâu vào đó và từ từ nhắm mắt lại, tưởng tượng cơ mặt bạn cũng giãn ra như khuôn mặt của Đức Phật. Bạn cũng mỉn cười như nụ cười an lành đó. Bạn sẽ thấy luồng âm khí nặng nề trong đầu thoát ra nhường chỗ cho một cảm giác nhẹ nhàng, êm ái. Không cần niệm Phật trong đầu, bạn chỉ cần giãn cơ mặt, để cơ mặt luôn mỉm cười và hãy đi ra đường, đến cơ quan của bạn với khuôn mặt đó. Nếu trong ngày, bạn thấy áp lực, rối bời, hãy ngồi lại 1 phút nhắm mắt lại, tưởng tượng về khuôn mặt của Đức Phật trong nhà bạn. Thả lỏng cơ mặt, để cơ mặt của bạn giãn ra và trở lại nụ cười đầy an lành như của Đức Phật. Cứ như vậy là bạn đã tự chữa lành cho bạn rồi đó.

MyMac xin lỗi các bạn theo các đạo khác nhé. Bởi vì thời các cụ nhà MyMac chỉ có đạo Phật thôi nên MyMac chỉ được dạy như vậy thì giờ cũng chỉ biết chia sẻ vậy ạ.

MyMac

Xe điện
MyMac viết "Bạn hãy thỉnh cho mình một bức tượng của Người. Bạn có thể để đâu đó trang trọng gần gũi trong nhà. Không cần phải thắp hương, không cần phải luôn tay thay hoa quả chuối xanh bánh kẹo. Mỗi sáng thức dậy, bạn hãy vệ sinh thân thể, đánh răng rửa mặt và hãy ngồi trước Người. Hãy nhìn sâu vào khuôn mặt đầy Từ Bi của người để biết ơn duyên Hạnh Ngộ" Có lẽ đây là 1 PP của M2 lão nào thấy phù hợp có thể thực hành. Nếu bắt đầu từ "Tôi yêu tôi" Khi thực hành theo cách trên sẽ thành "Tôi yêu Tượng". Nếu người nào đó có tâm Phật hay quan điểm " Phật đang thành (trong họ) " Thì thực hành thế nào cũng đúng. Cho nên lời khuyên với người mới bắt đầu thực hành nên chọn PP đúng, phù hợp dựa trên sự hiểu biết chứ không nên bắt đầu từ "ngắm tượng ngộ đạo"
Dạ đây là phương pháp ngắm tượng để chữa lành tinh thần ạ. Đây thực chất là một bài thể dục cho tinh thần, giống như bài Dí, bài Chắp tay sau mít và bài Toá vêu cụ ạ. Về thể chất, chúng ta có các bài tập và có thuốc. Về tinh thần chúng ta cũng vậy. Thế nên mới tránh cái " ngắm tượng ngộ đạo" bằng cách không cần thắp hương, không cần hoa quả, không cần tụng kinh. Mà bức tượng Phật như là một huấn luyện viên. Ví dụ khi chúng ta học múa, chúng ta nhìn vào huấn luyện viên để học tư thế, học đưa tay, học nét mặt, học cười. Thì ở bài học chữa lành tinh thần này, chúng ta nhìn tượng Đức Phật để luyện cơ mặt thay vì ủ ê, cau có, buồn rầu, trầm uất thì khuôn mặt được nở nang ra, nụ cười tự tại bình an, mang lại năng lượng cho mình và cho những người xung quanh. Đấy là cái thâm sâu, cao siêu của Nam y học cụ ạ.

MyMac

Xe điện
Đọc bài em cảm thấy vui rớt nước mắt cứ như chính mình được chữa khỏi bệnh vậy , cám ơn cả gia đình mợ đã hết lòng cứu chữa người bệnh , cũng mong rằng các con cháu trong gia đình mợ duy trì mãi các bài thuốc quý giá để cứu người . gặp nhau là cái duyên , nhờ cụ HẤP NẶNG ( Em tưởng tượng cụ này giống anh BÁT ĐA ) mà em mới biết mợ , cũng nhờ đó xương khớp em đươc cải thiện rất nhiều , em cung lan toả các bài tập mợ dạy cho mọi người , bài tập rất dễ tập không tốn tiền không tốn thời gian rất hiệu quả mà không có tác dụng phụ như khi dùng thuốc Tây ,Em cũng hy vọng mợ chia sẻ cách tập cũng như chế độ dinh dưỡng một số bệnh cơ bản để mọi người cùng biết , giảm tải cho việc mợ trả lời zalo từng người một .
Dạ em cảm ơn mợ đã động viên và xin báo cáo với các cụ mợ là anh đài phát thanh Bát Đa Hấp Nặng đã bị vợ tịch thu nick rồi haha. Can tội lên đó kể xấu vợ, lại còn đọc câu thần chú của chị ấy nên bị thu nick rồi ạ.

MyMac

Xe điện
Em lại xin suy luận những gì mợ diễn tả một đôi chút. Vẫn trên cơ sở nhìn nhận cơ thể mỗi người, ngoài thể vật lý là xương thịt còn một thể khí với các kinh lạc, huyệt mạch mà em tạm gọi là tồn tại dưới dạng trường sinh học. Cái trường này tồn tại bao quanh thân thể, tương quan qua lại với cơ thể xương thịt. Việc chữa lành đầu tiên là chữa lành tinh thần, dạng thể khí trước. Bình thường do ăn uống, sinh hoạt bất thường khiến hệ thống khí lực, kinh lạc gặp trục trặc, bế hoặc hoạt hóa quá mức ở khu vực nào đó làm biểu hiện ra một số cơ quan hoạt động bất thường (bệnh lý). Vì vậy, để chữa lành, việc đầu tiên là có những khoảng lặng, ngồi yên tĩnh, buông thư, buông lỏng bản thân, quán sát bản thân, tìm những vùng nào lao xao, căng thẳng, đau nhức mà buông thư, thả lỏng từ đó (trên mặt dễ cảm nhận hơn). Những thực hành này, làm ổn định, cân bằng hay quân Bình lại thể khí của mỗi người. Thực hành việc này thường xuyên là tiền đề để chữa lành thể khí, tâm và dần dần với sự kiên nhẫn, nhẫn nại cùng với một đời sống ăn uống, nghỉ ngơi lành mạnh sẽ chữa lành tới phần vật lý là thân cơ, xương, khớp và giúp ta có cơ thể khỏe mạnh cả thể chất và tinh thần.
Việc này, có vẻ cũng là một liệu pháp thuận hợp với cấu trúc sinh lý học tự nhiên của cơ thể, và trong đó phù hợp với cả quan niệm sống thiền của Phật giáo. Tuy vậy, việc này cũng không dễ dàng, nếu như trong bản thân mỗi người, cái tôi, ta rất mạnh thì rất khó ngồi yên và buông thư vì cái tôi nó như phần dương luôn muốn vận động, tìm kiếm sự tồn tại, đạt được gì đó cho tôi, cho ta. Còn nếu thấy cái tôi là ảo ảnh, là không có thật thì bớt vận động, tìm kiếm, bớt "dương quá" mà "hơi âm" lại, dễ dàng yên lắng và mỗi người có thể thực tập buông lỏng, buông thư.
Tiện đây em thắc mắc cơ chế hoạt động của quan niệm hàn kinh lạc, huyệt mạch mà mợ nhắc đến. Nó là thể khí vô hình thì hàn cách nào? Phải chăng nó giống như kiểu điện âm và dương khi điện yếu thì kết nối âm dương phập phù như kiểu điện mát lúc tối lúc sáng mờ mờ. Còn khi âm dương mạnh lên thì kết nối mạch điện liên tục, điện sáng rõ. Khi đó các phần âm và dương trong cơ thể được mạnh lên thì sự kết nối tự rõ ràng gọi là thông mạch? Vậy mợ chữa bệnh là dò được xem chỗ âm dương nào yếu thì tính toán liều lượng thuốc hợp lý để nó dẫn đến vùng đó cho nó mạnh lên, âm tiềm tàng, dương mạnh mẽ, thông mạch là khỏi. :D
Dạ thưa cụ, được đàm đạo với cụ quả là thích thú ạ. Phần đầu cụ trình bày thì em chưa hiểu được lắm, em sẽ nghiên cứu sau vì nó rất cao siêu và thâm thuý ạ. Còn phần sau là phần trong phạm vi em được học và thực hành là phần kinh lạc thì nó hoàn toàn không phải là thể khí vô hình. Mình hiểu nôm na thế này: Trong cơ thể con người, huyệt chính là các điểm giao thần kinh, là các nhà máy phát điện hay là các trạm gác. Các trạm gác này được nối với nhau bởi các dây thần kinh được gọi là mạch. Khi một cây kim châm vào đó, nó sẽ để lại một vết thương, giống như một phát rốc két hay một trái bom dội lên trên cái trạm gác đó. Với những trạm gác tốt thì nó làm hỏng trạm gác, quân lính tử thương. Còn với những trạm gác mà quân lính lơ là mất cảnh giác, không chịu làm việc thì trái rốc két đó vừa phá huỷ trạm gác vừa làm cho lính tráng thức tỉnh quáng quàng hỗn loạn nhẩy xuống giao thông hào, vớ súng, mặc áo...chống đỡ. Tác dụng của cái kim châm là làm thức tỉnh những huyệt bị bế nhưng đồng thời cũng phá huỷ nó, làm cho kết quả chữa bệnh chỉ đạt được ở mức trung bình hoặc trên trung bình mà thôi, không dứt điểm được bệnh. Để tránh cho việc này, phải có thuốc, khi uống vào nó sẽ theo máu đi vào các huyệt đạo, kích thích nó hoạt động lại.

Khi chẩn bệnh, người thầy thuốc sẽ bắt mạch xem kinh lạc người bệnh bế chỗ nào để từ đó cho thuốc. Loại bế nào thì dùng thuốc nấy mới có công hiệu.

MyMac

Xe điện
Công nhận mợ siêu thật. Đúng là khi đặt chân xuống bậc cầu thang cảm giác như bị điên giật ấy :( Tại hạ xin bái phục tài chẩn đoán của mợ mặc dù không nói ra cảm giác này mà mợ vẫn biết. Thế là em bị gì vậy mợ?

Về cái bắp chân bị đau thì em vẫn chạy bộ mấy chục năm nay rồi mợ ạ và đây là lần đầu tiên em bị như vậy mặc dù em đã khởi động kỹ trước khi chạy.
Cụ bế hết kinh mạch phía chân, máu lưu thông xuống kém cụ ạ. Cũng có nguy sơ suy tắc tĩnh mạch. Nói chung phải đi viện kiểm tra mới biết chính xác ạ.

Vấn đề nữa là dù cụ có khởi động kỹ chân trước khi chạy nhưng mà tuổi tác, kinh lạc yếu, gió máy xâm nhập nên nó cũng không còn dẻo dai và khoẻ như trước. Đau là tín hiệu SOS của cơ thể báo hiệu cho cụ biết cơ thể cụ, cụ thể là chỗ đó đang gặp nguy. Cụ nên sớm đi khám để tìm ra bệnh và chữa trị ạ.

MyMac

Xe điện
Dọc còm cụ e cảm tưởng như vấn đề được nâng tầm vũ trụ. Nhưng theo em hiểu sau khi lội từ đầu đến cuối thớt này thì kinh lạc mà mợ My nhắc tới giống như đường điện quốc gia, xuất phát từ nhà máy điện (bộ não) đi đến từng ngõ ngách thôn bản. Vậy nên mợ ý mợ có thể lần theo đương dây mà truy vết tìm hiểu được tường tận chỗ nào gặp vấn đề hay ko chứ ko phải thể vô hình như cụ nói. Em hiểu đơn giản là vậy, chỗ nào ko đúng nhờ mợ My sửa giúp.
Dạ đúng như cụ nói ạ. Chẩn kinh lạc nó y như chụp công hưởng từ trong y khoa hiện đại bây giờ. Tuy nhiên cái chẩn kinh lạc này nó còn siêu hơn cả chụp cộng hưởng từ bởi nó phát hiện ra những phát dị từ khi nó mới chỉ manh nha tế bào mà CHT không phát hiện được. CHT chỉ phát hiện được khi khối u đã hình thành, di căn xa. Còn chẩn thì biết ngay phát dị nó đã đi đến đâu từ khi nó bắt đầu manh nha đâm nhánh, chưa thành u di căn.

Và em đã áp dụng phương pháp chẩn này để điều trị ung thư tuyến tiền liệt cuối giai đoạn 3, đầu giai đoạn 4 cho bác Tây năm 2020 ở Singapore. Năm ấy cũng có một chị đi sang đó chữa ung thư dạ dầy. Một chị bạn của em nhờ em giúp đỡ chị ấy trong quá trình điều trị ở Singapore. Rồi thêm 1 chú nữa ở Phú Thọ cũng ung thư thực quản được con gái đem sang chữa bệnh. 3 bệnh nhân ung thư tình cờ quen biết nhau thì có chị và bác Tây là nặng nhất vì giai đoạn khối u bắt đầu xâm lấn. Chú kia thì nhẹ hơn. Hai người không tin em, không tin thứ lá lẩu mà gia đình em gửi từ VN qua nên nhất định không uống. Chỉ có mỗi bác Tây ngày ngày rít và vào viện mổ khối u ngay lập tức. Bác qua khỏi và đến giờ không phải dùng bất cứ phương pháp xạ trị hay hoá trị hay bất kỳ viên thuốc nào. Bác sĩ mổ robot giỏi nhất Singapore - người từng mổ cho bác Tây rất tự hào nói: Anh là người may mắn nhất trên đời vì đã thoát khỏi lưỡi hái tử thần một cách ngoạn mục.

Còn chị bạn, sau hơn 1 năm chống chọi với bệnh, đã ra đi để lại khối tài sản hơn 600 tỉ ( Sáu trăm tỉ).

Chú ở Phú Thọ mổ xong về VN thì mẹ mất. Đám tang mẹ chú tránh. Chú vẫn sang Singapore kiểm tra thường xuyên. Nhưng mà một năm sau vào ngày giỗ mẹ, chú ra mộ thăm bà và 3 ngày sau thì gục và ra đi ngay sau đó 1 tuần.

MyMac

Xe điện
Khởi bẩm các cụ mợ. Hôm nay em xin trình bày với các cụ mợ về một chủ đề mà chắc ai cũng quan tâm. Đó là chủ đề về Ung thư, thuật ngữ trong gia đình em là Phát dị - Những điểm trên cơ thể mình phát ra những điều dị thường bao gồm dị tính, dị âm, dị dương, dị ngũ (ngũ hành). Nghe đến đây các cụ mợ hẳn đã thấy chóng mặt và hiểu vì sao nó được liệt vào hàng nan y.

Khi em được bà ngoại chỉ dạy võ công, một nguyên tắc bất di bất dịch của bà trong chẩn bệnh là phải tìm hiểu căn nguyên của nó rồi mới lên thuốc đồ. Sau khi dò kinh lạc, biết nó ở điểm nào rồi thì phải tìm ra nguyên nhân vì sao nó bế, vì sao nó phế, và vì sao nó âm? Không tìm được ra căn nguyên mà cứ bốc thuốc lung thì hiệu quả đạt được không cao, thậm chí còn có hại cho bệnh nhân. Khi chẩn kinh lạc, người thầy còn phải dò xem huyệt nào đã bế, huyệt nào đã phế, huyệt nào đã âm để từ đó lên một kinh đồ, phải giải kinh đồ đó như giải kinh dịch. Ví dụ khi một huyệt đã bế, thì các huyệt xung quanh nó huyệt nào đang bị nhiễm, kinh lạc nào đang đưa bội nhiễm đến đó? Kinh lạc sắp bị bội nhiễm đó thuộc hành gì? Thuộc âm hay thuộc dương? Nối với huyệt bị bế là huyệt hành gì? âm hay dương? để cân lên, sắp xếp chỉnh đốn lại cho nó quay về hoạt động như xưa. Y như các cụ mợ sửa một cái đài bán dẫn vậy, mạch nào, chíp nào, thay cái gì, chỉnh cái gì để nó lại "phát".

Khi chẩn bệnh, người thầy cũng hỏi chuyện bệnh nhân để hiểu thêm về căn bệnh, hỏi nghề nghiệp, gia cảnh, bệnh tình để từ đó có cái nhìn chính xác nhất về bản chất, thuộc tính của căn bệnh. Thế nên các cụ mợ đi khám bệnh, nên kể càng chi tiết càng tốt căn bệnh của mình cho bác sĩ nghe.

Quay trở lại với căn bệnh ung thư, theo nghiên cứu và truyền lại của gia đình ( Em xin phép giải thích với các cụ mợ là tại sao em nói truyền lại của gia đình là bởi vì tất cả những ghi chép, nghiên cứu này chỉ phổ biến trong gia đình, các thuật ngữ cũng được sử dụng riêng, không giống với bất cứ y văn đông dược nào mà các cụ mợ đang được biết, được dạy trong các trường. Theo em nghĩ, đây là bí truyền của mỗi một dòng họ và không tiết lộ ra bên ngoài. Đó là cách họ phòng thân. Không chữa hết cho người bệnh mà còn để lại một chút để họ vẫn phải cần đến mình, một ngày ngào đó vẫn phải quay lại để trị. Cứ vậy người bệnh không dám làm hại, làm phản người thầy. Những cái mà các cụ đang biết bây giờ là những cái được các thầy thuốc ngày xưa phổ cập đại chúng, là những thứ bề nổi mà thôi. Cái cốt lõi họ không truyền lại. Sống để dạ, chết mang theo nên cứ vì thế mà thất truyền. Thêm vào đó là trải qua một biến cố lớn của đất nước, người ta phải vứt bỏ hết, đốt hết, xé hết những thứ gọi là tàn dư phong kiến lạc hậu mê muội nên đến giờ, con cháu chúng ta chỉ u a học toàn những thứ lông bông huyền sâm đẳng sâm, hạt sen ý dĩ táo tàu, đỗ trọng ngưu tất lung tung phèng. Đã thế cái lối dạy lại áp đặt và đả phá cho nên cứ ra trường là 1+1 phải là bằng 2, không công nhận bất cứ thứ lá lẩu nào ngoài những thứ đã được học).

Em chơi rất thân với một lão, vợ lão học đông y, lại đang công tác tại một đơn vị khám chữa bệnh nhà nước nên bà chị nhất định "tôi lạ éo gì, ngày xưa quản lý cả kho thuốc lạ éo gì mấy cái lá lẩu vớ vẩn". Nhiều lúc cũng muốn biếu bà chị liều thuốc cho xinh hơn đẹp hơn nhưng khổ nỗi em cứ mở mồm ra bảo em bốc cho chị liều thuốc là cả vợ cả chồng bà chị đều cười ha ha, cười chảy nước mắt bảo em là thần nổ. Thôi cô nổ ít thôi, rít đi gắp đi haha gió máy quá haha...Thế là em lại chẳng có được cơ hội thực hành, lại phải quay về một MyMac bô lô ba la tưng tửng chưa thấy người đã thấy tiếng.

Và những thứ cây lá mà gia đình em dùng để chữa trị, không có bất kỳ một vị nào của thuốc Bắc. Tự hào chưa?

Em lại miên man nhiều tập rồi, cái thớt này của cụ Hấp Nặng hình như có dớp hay sao ấy, cứ vào là lại miên man nhiều tập. Em biết cụ đang tầu ngầm trong này. Thôi vợ tịch thu nick không cho chém nữa thì tàu ngầm trật tự vậy cụ nhé hihi.

Chỉnh sửa cuối:

MyMac

Xe điện
Phát dị phát triển trong cơ thể con người qua hai con đường: Con đường Tự thân và con đường "nuôi trồng". Đơn giản vậy thôi. Nam y đơn giản lắm các cụ mợ ạ. Các cụ mợ đọc đến đây thì hiểu ngay đúng không ạ. Đâu cần phải đao to búa lớn gì đâu? Càng đơn giản thì càng thâm sâu. Ở trong thớt này có rất nhiều cụ mợ khi em trình bày về kinh lạc, các cụ hiểu ngay cơ chế và đường đi, hoạt động của nó. Ngày xưa bà ngoại dạy em thế thì em mới chịu học chứ mà khó thì quay đi quay lại cháu đã tót lên đồi hái sim hái ổi rồi còn đâu mà dạy.

Và đã là phát dị rồi thì chúng tự phát triển theo cái cách riêng của chúng: âm thầm, hung hãn, tự tìm cho mình lối đi riêng. Vừa theo kinh lạc vừa tự sinh ra kinh lạc riêng của chúng để phát tác khắp nơi, để né tránh các huyệt đồ, khiến cho thầy thuốc không thể theo được huyệt đồ của chúng. Mà dù có theo được cũng bó tay vì chúng không thuộc âm, không thuộc dương, không thuộc ngũ hành. Chúng sinh con đẻ cái bầy đàn để chiếm lĩnh toàn bộ cơ thể làm cho người thầy bó tay, bất lực.

Thế thì trong trường hợp này, người thầy phải làm gì?

Chỉnh sửa cuối:

MyMac

Xe điện
Ối dồi ôi, Chúc mừng bạn già MyMac lại được trao kiếm nhé. Thớt hót hòn họt lại nhớ thời oanh liệt của biệt đội hâm dở chúng em. Nhân cái thớt về méo miệng dây thần kinh số 7 em kể mọi người thêm một trường hợp nữa mụ bạn già em ra tay chữa khỏi nhẹ như lông hồng.

Chả là lần về VN vừa rồi đôi chim già Mymac đến nhà em chơi như thường lệ bọn em gặp nhau là gắp gắp rót rót và chém gió chuyện thế giới rồi đến chuyện tiền nhiều để làm gì thì em có kể cho mụ ấy có anh hàng xóm nhà em dính quả méo miệng (bị tái lại lần2) lệch góc so với mũi cỡ khoảng 20 độ. Vừa nói vừa nhét lưỡi vào mồm vì nó cứ thò ra. Đêm nằm thì một mắt không nhắm đc rất là suy sụp. Ối thế là mợ ấy bảo ông gọi ngay anh ấy sang đây. Giữa trưa em sang gọi anh ấy sang và bạn già em hẹn tối anh ấy sang lấy thuốc. Và kết quả chắc mọi người cũng đoán đc ạ. Giờ thì mồm vuông đét với mũi, lúc nào cũng bảo bao giờ bạn chú về VN cho anh chị mời một bữa cơm cảm ơn rất là trân trọng! (Em đc biết chiều hôm đó mụ ấy thuê người mang thuốc tận Thái Nguyên cầm ra Quảng Ninh và tự tay đun chiết ra chai cho anh hàng xóm nhà em uống và, Miễn phí nha các cccm)
À bạn già, mỗi lần MyMac bảo chữa được bệnh thì cứ ôm bụng cười nữa đi haha. Sao cũng biết mò vào đây á? Ăn cơm xào khế chửa haha?

MyMac

Xe điện
Khởi bẩm các cụ mợ và thưa mụ DG0098 dại gái nhất Vịnh Bắc Bộ

Những ai đang trong tột cùng thống khổ như cụ Hấp Nặng
Những ai đang khổ sở vì trên bảo dưới nó không nghe
Những ai i tè toàn ướt giầy
Những ai phải lấy kim nhể mới ra
Những ai suốt ngày ệp phải nhờ MyMac mua hộ gạch men Viaglacera từ bển mang zìa

Thì hãy nhìn đây hehe. Mới có độ chục ngày. Suy thận độ 2, gút nặng, men gan máu mỡ thôi rồi mà đã lại phừng phừng thế này. Các cụ mợ ơi thế này thì MyMac nên thu bao nhiêu tiềng nhỉ hehe.

Nhiều cụ trên này đọc xong cái này thèm chít lin được í. Lại nhắn tin teng teng cho MyMac thui.

Các cụ mợ ơi đừng cười em nhé. Đây là một ca bệnh cũng thuộc vào hàng nan y, bệnh suy thận độ 2 và đây cũng là một báo cáo rất vui của người bệnh. Cụ Ọp phơ này ở tận Sài Gòn, thuốc gửi vào đó, cụ ấy uống đúng theo chỉ dẫn và báo cáo. Kết quả đáng mừng chưa? Em che hết tên rồi nên cụ đọc đừng xí hổ nhé. Nhiều cụ mong được "ngỏng" như cụ lắm mà chả được đấy hihi.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng