[Funland] Như này có gọi là ăn cắp?

Jake CNK

Xe buýt
Cụ lập page mà có cái ảnh đơn giản như thế kia còn k làm đc thì k hiểu cụ làm gì với cái page đấy.
Em lập page cộng đồngn cụ ạ, cho tặng đồ nên lấy cái ảnh làng xã, chụp cái là được nhưng mình nghĩ đơn giản nên search tải cho nhanh :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng lăn tăn làm gì, nếu cụ ko ăn cắp thì là ko ăn cắp, nên ko phải e ngại gì cả, còn ai nghĩ gì, nói gì kệ họ thôi ...
Đời này sao cụ có năng lực đi bịt mồm thiên hạ được???
Cụ cứ thoải mái nghĩ, cụ làm đàng hoàng, lấy nguồn trên mạng, có nơi có chỗ hẳn hoi, thế thì ok.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung nó cũng khá lằng nhằng. Nhưng mục đích sử dụng cá nhân thì nhiều cái ko bị cụ ợ. Ví dụ đơn giản: cụ mang ra hàng, nhờ photo 1 quyển sách để cụ (chỉ mình cụ) phục vụ nghiên cứu, học tập thì ko vđê gì và ko gọi đó là vi phạm và ko phải xin phép. Nhưng nếu cụ photo > 1, kể cả cho bạn bè thì cụ đã vi phạm. Hàng photo mà photo sách ra để bán thì hiển nhiên cũng vi phạm khỏi nói rồi. :D E nhớ có 1 số loại phục vụ nghiên cứu, học tập thì sao cho cá nhân được. Đại loại vậy :D
Chuẩn mực quốc tế không cho phép photo copy >10% nội dung cuốn sách. Chẳng qua là hành vi xâm phạm bản quyền tại VN nó quá phổ biến khiến chúng ta nghĩ rằng việc mình làm là bt.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng lăn tăn làm gì, nếu cụ ko ăn cắp thì là ko ăn cắp, nên ko phải e ngại gì cả, còn ai nghĩ gì, nói gì kệ họ thôi ...
Đời này sao cụ có năng lực đi bịt mồm thiên hạ được???
Cụ cứ thoải mái nghĩ, cụ làm đàng hoàng, lấy nguồn trên mạng, có nơi có chỗ hẳn hoi, thế thì ok.
Nếu làm chuẩn mực, khi lấy nguồn thì cần trích dẫn ợ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em lập page cộng đồngn cụ ạ, cho tặng đồ nên lấy cái ảnh làng xã, chụp cái là được nhưng mình nghĩ đơn giản nên search tải cho nhanh :))
Âu cũng là bài học rút kinh nghiệm ;)

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếu làm chuẩn mực, khi lấy nguồn thì cần trích dẫn ợ.
Vâng, rút kinh nghiệm cho lần sau :)
Dân ta vẫn hay "quên" món này, trừ dân đi học nước ngoài, phải tuân thủ chuẩn, ko thì bị đánh là "đạo văn" thì tàn đời luôn...

ubisapro

Xe trâu
Chuẩn mực quốc tế không cho phép photo copy >10% nội dung cuốn sách. Chẳng qua là hành vi xâm phạm bản quyền tại VN nó quá phổ biến khiến chúng ta nghĩ rằng việc mình làm là bt.
Có cho nhân bản phục vụ học tập, nghiên cứu của chính cụ nhé. Cụ cứ mở luật sở hữu trí tuệ ra. Chỉ ko được nhân nhiều bản (kinh doanh, cho tặng người khác). Luật mình cũng chẳng có khái niệm nhân bản nội dung < 10%, chỉ có trong các tài liệu cụ viết ra, có sử dụng tài liệu của người khác thì cần trích dẫn ghi rõ nguồn lấy

namdh8x

Xe điện
Đúng ra thì lấy ảnh trên mạng thì phải xin phép tác giả. :D Ko biết thì gỡ xuống là được rồi, e nghĩ cũng ko có gì to tát lắm. Thằng chửi cụ có khi cũng dùng phần mềm lậu đấy.