[Funland] Như này có gọi là ăn cắp?

tomo21311

Xe tăng
Các cụ mợ cũng cẩn thận nhé, giờ có trò report chính các hình ảnh của chính các cụ đăng luôn cơ. Bọn nó lấy hình của các cụ về đăng ký chính chủ của một nick tích xanh nào đó sau đó report trang của các cụ luôn. Đợi chứng minh được cũng mất thời gian lắm.
Nên về nguyên tắc nếu đăng trang cá nhân chơi chơi thì cũng bình thường, nhưng nếu là người nổi tiếng hoặc kinh doanh thì tốt nhất nên tuân thủ luật bản quyền tác giả. Ko phải của mình thì nên chú thích là nguồn trên mạng.

Bobbo

Xe điện
Các cụ mợ cũng cẩn thận nhé, giờ có trò report chính các hình ảnh của chính các cụ đăng luôn cơ. Bọn nó lấy hình của các cụ về đăng ký chính chủ của một nick tích xanh nào đó sau đó report trang của các cụ luôn. Đợi chứng minh được cũng mất thời gian lắm.
Nên về nguyên tắc nếu đăng trang cá nhân chơi chơi thì cũng bình thường, nhưng nếu là người nổi tiếng hoặc kinh doanh thì tốt nhất nên tuân thủ luật bản quyền tác giả. Ko phải của mình thì nên chú thích là nguồn trên mạng.
Cụ phán chuẩn rồi

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Đầu năm mưa ở nhà tâm trạng quá nên tâm sự với cccm chút
Chẳng là em có lập page, có lên mạng search mấy cái ảnh đẹp đẹp để làm hình nền và ảnh đại diện cho page
Sau đó có 1 bạn chat và nhắn là cái nhóm em lập có nội dung gần như page của bạn ấy, và sử dụng ảnh do chồng bạn ấy chụp
Em có nói là mình tải ảnh trên mạng, nếu bạn chứng minh ảnh của bạn và bạn không đồng ý cho mình dùng thì mình gỡ xuống và xin lỗi
Bạn ấy nói là không chứng minh được, em dùng cũng không sao cả
Mặc dù vậy em vẫn tìm hiểu nguồn gốc ảnh và đúng là ảnh do chồng bạn ấy chụp, em có nhắn tin xin lỗi và gỡ ảnh xuống, thay bằng ảnh khác
Hôm nay em có mâu thuẫn với 1 bạn trong nhóm đó, bạn kia nói em lập page đi ăn cắp ảnh mà không biết nhục
Em kể đúng nội dung không thêm bớt, cccm nghĩ trường hợp này có gọi là ăn cắp? Em thì không so đo nhưng lại muốn tìm hiểu rõ ràng để tránh cho những lần sau.
Em xin cảm ơn và chúc cccm một năm mới an lành, may mắn
Một điều nhịn, chín điều lành. Cố gắng tránh đừng để xảy mâu thuẫn. Còn mâu thuẫn rồi dùng lời nói. kiếm cớ để hạ nhục nhau là chuyện tất yếu. Coi như cái vận hạn, mặc kệ bỏ qua đi
Ps: Ảnh đẹp quá, em chụp sao cụ lấy ko hỏi em :))

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế mà có người trên OF nhái gian hàng mợ sao mợ ngảy ngược lên thế =))
Hai vấn đề này khác nhau cụ ak. Ảnh đăng lên mạng khác với vc mạo danh e chứ, kể cả như cụ trên nói họ lấy ảnh e để đăng ký “tìm bạn tâm sự”, đó là mạo danh ng khác

muachieukyniem

Xe điện
Đăng ảnh lên mạng mà ko đánh dấu thì khác gì vứt tiền xuống cống.
Người khác nhặt được lại bảo ăn cắp.

Cháu toàn lấy ảnh trên mạng. Đứa nào đòi bản quyền cháu đập vào mặt cho ấy.

muachieukyniem

Xe điện
À quên, cháu còn có trò nhặt ảnh trên mạng, xong đóng dấu tên cháu vào cơ. Thế là nó thành bản quyền tên cháu. Đố thằng nào dám đòi

Mưa tháng 11

Xe tăng
Nói chung quy được tội không phải dễ nhưng hội chim cú nó cứ theo dõi rồi tung tin loạn lên, ai không vững tin thần thì lại rơi vào bấn loạn. Để cho mọi sự bình an, cụ cứ dùng đồ của nhà, đố thằng nào dám nói cụ. Em thì chưa dùng ảnh của ai nhưng em dùng thông tin, đều phải chua nguồn. Có lần còn viết thư hỏi chủ nhân thì ông chủ bảo thông tin tôi đã đưa lên mạng, cứ dùng thoải máii, gì phải hỏi.

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, tôi nghĩ rằng bác thớt chuẩn bị xổ ra một loạt ảnh NFT nhưng bác rào trước đón sau kinh quá. Còn quan điểm về ăn cắp của tôi rất đơn giản là phàm những gì ko phải của mình mà mình sử dụng khi chủ nhân ko đồng ý thì là ăn cắp. Trên đây thì bạn kia cũng nói rõ do chồng bạn ấy chụp rồi nhưng bác thớt muốn phải chứng minh bla bala, vâng NFT mà diễn thì khỏi phải chứng minh. Bạn kia ko chứng minh được nên thôi mà thực ra ko điên tự đi nhận 3 cái ảnh linh tinh là do chồng chụp. Sau cùng bác thớt biết ảnh kia đúng là của chồng bạn ấy chụp và bác thớt tự gỡ xuống nhưng nó cũng giống như đi ăn cắp xong trả lại đồ ăn cắp thôi và thế là tôi vô tội?? Bác cứ nhìn bọn tham nhũng thì thấy ăn cắp xong trả lại tiền có miễn đi tù ko?

Tất nhiên rồi, đi tù hay ở nhà và người ngồi nhìn qua song sắt đôi khi lại thấy người thẩm vấn mình mới là trong tù thì do quan điểm, tư duy mỗi người. Do kiến thức tôi khá hạn hẹp nên quan điểm của tôi có thể ko phải quan điểm các bác trên này.

Nhưng dù bác thớt có ăn cắp hay ko thì tôi vẫn tôn trọng bác và các bác trên này như thường, chắc chắn rồi vì đó là tôi mà.

Jake CNK

Xe buýt
Nói chung quy được tội không phải dễ nhưng hội chim cú nó cứ theo dõi rồi tung tin loạn lên, ai không vững tin thần thì lại rơi vào bấn loạn. Để cho mọi sự bình an, cụ cứ dùng đồ của nhà, đố thằng nào dám nói cụ. Em thì chưa dùng ảnh của ai nhưng em dùng thông tin, đều phải chua nguồn. Có lần còn viết thư hỏi chủ nhân thì ông chủ bảo thông tin tôi đã đưa lên mạng, cứ dùng thoải máii, gì phải hỏi.
Em nghĩ chẳng có ai mà không dùng tài nguyên mạng vài lần, từ game, ảnh, nhạc, hoặc share các clip hài, kể cả em khi đưa ảnh lên mạng thì cũng mặc định sẽ có người sử dụng mà mình không biết và chấp nhân việc đó, trừ ảnh cá nhân, gia đình. Vấn đề là chúng ta chưa quen và chưa có cái nhìn chính xác về việc bản quyền này nên em cần thêm thông tin

Jake CNK

Xe buýt
Ồ, tôi nghĩ rằng bác thớt chuẩn bị xổ ra một loạt ảnh NFT nhưng bác rào trước đón sau kinh quá. Còn quan điểm về ăn cắp của tôi rất đơn giản là phàm những gì ko phải của mình mà mình sử dụng khi chủ nhân ko đồng ý thì là ăn cắp. Trên đây thì bạn kia cũng nói rõ do chồng bạn ấy chụp rồi nhưng bác thớt muốn phải chứng minh bla bala, vâng NFT mà diễn thì khỏi phải chứng minh. Bạn kia ko chứng minh được nên thôi mà thực ra ko điên tự đi nhận 3 cái ảnh linh tinh là do chồng chụp. Sau cùng bác thớt biết ảnh kia đúng là của chồng bạn ấy chụp và bác thớt tự gỡ xuống nhưng nó cũng giống như đi ăn cắp xong trả lại đồ ăn cắp thôi và thế là tôi vô tội?? Bác cứ nhìn bọn tham nhũng thì thấy ăn cắp xong trả lại tiền có miễn đi tù ko?

Tất nhiên rồi, đi tù hay ở nhà và người ngồi nhìn qua song sắt đôi khi lại thấy người thẩm vấn mình mới là trong tù thì do quan điểm, tư duy mỗi người. Do kiến thức tôi khá hạn hẹp nên quan điểm của tôi có thể ko phải quan điểm các bác trên này.

Nhưng dù bác thớt có ăn cắp hay ko thì tôi vẫn tôn trọng bác và các bác trên này như thường, chắc chắn rồi vì đó là tôi mà.
Cảm ơn bác
Quanđiểm của bác như nào em không lạm bàn, bácvà một số cụ coi emlà thằngăn cắp thìđấy là quanđiểm của bác và một số cụ khác
Em chỉ cần không thẹn với tâm mình làđược, các bác các cụ nghĩ gì là quyền cácbác, các cụ, em chỉđang cần hiểu rõ hơn về vấnđề bản quyền, vấnđề emđang nêu ra thôi

Mưa tháng 11

Xe tăng
Em nghĩ chẳng có ai mà không dùng tài nguyên mạng vài lần, từ game, ảnh, nhạc, hoặc share các clip hài, kể cả em khi đưa ảnh lên mạng thì cũng mặc định sẽ có người sử dụng mà mình không biết và chấp nhân việc đó, trừ ảnh cá nhân, gia đình. Vấn đề là chúng ta chưa quen và chưa có cái nhìn chính xác về việc bản quyền này nên em cần thêm thông tin
Vì cụ đang xây dựng fanpage mà lại dùng ảnh của người khác nên họ sẽ để ý. Nếu share thì người ta sẽ cám ơn nhiệt liệt vì nó thể hiện nguồn rõ ràng (mà nhiều cụ cửn thựn lắm, trước khi share còn hỏi ý kiến cơ).

Cụ xử lý thế là ok rồi.
Tham gia MXH mà mặt cụ ko đủ dày cứ ngồi tâm tư mấy việc xàm xí thế này thì mệt lắm.

Vytichi

Xe hơi
Tư duy không đúng ngay từ đầu thì bị chửi cũng đúng. Thôi rút kinh nghiệm lần sau.

ubisapro

Xe trâu
Em thắc mắc chính là chỗ này, ảnh đưa lên mạng và ảnh đăng ký bản quyền khi xử lý nó khác nhau như thế nào? Liệu rằng ảnh cứ mình chụp là có bản quyền của mình luôn? hay phải đăng ký mới có giá trị
Cái này nếu cụ thích tìm hiểu thì đọc thêm về luật sở hữu trí tuệ. Nếu các bức ảnh, tranh thì chỉ cần chứng minh mình là tác giả những bức tranh/ảnh đó, ko làm theo Hợp đồng của người khác (tóm gọn ko nhận kinh phí để sáng tác ra) thì là chủ sở hữu và có toàn quyền sử dụng, cho, tặng, bán … cho người khác. Nếu tự ý sử dụng là vi phạm, nếu chỉ sử dụng cho cá nhân (bản sao) thì ko sao, nhưng nếu có mục đích tư lợi (kinh doanh hay nhờ đó tạo ra những lợi ích) thì đó là vi phạm. Chưa kể đến món nhái page :D

Đại loại vậy. E học lâu rồi nên chỉ nhớ ang áng vậy thôi :))

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn bác
Quanđiểm của bác như nào em không lạm bàn, bácvà một số cụ coi emlà thằngăn cắp thìđấy là quanđiểm của bác và một số cụ khác
Em chỉ cần không thẹn với tâm mình làđược, các bác các cụ nghĩ gì là quyền cácbác, các cụ, em chỉđang cần hiểu rõ hơn về vấnđề bản quyền, vấnđề emđang nêu ra thôi
Cái này nếu cụ thích tìm hiểu thì đọc thêm về luật sở hữu trí tuệ. Nếu các bức ảnh, tranh thì chỉ cần chứng minh mình là tác giả những bức tranh/ảnh đó, ko làm theo Hợp đồng của người khác (tóm gọn ko nhận kinh phí để sáng tác ra) thì là chủ sở hữu và có toàn quyền sử dụng, cho, tặng, bán … cho người khác. Nếu tự ý sử dụng là vi phạm, nếu chỉ sử dụng cho cá nhân (bản sao) thì ko sao, nhưng nếu có mục đích tư lợi (kinh doanh hay nhờ đó tạo ra những lợi ích) thì đó là vi phạm. Chưa kể đến món nhái page :D

Đại loại vậy. E học lâu rồi nên chỉ nhớ ang áng vậy thôi :))
Vấn đề sử dụng (free) hình ảnh trên mạng để không vi phạm bản quyền, thực tế là rất phức tạp. Theo em hiểu thì kể cả dùng vào mục đích phi thương mại cũng là vi phạm ạ :D

ubisapro

Xe trâu
Đăng ảnh lên mạng mà ko đánh dấu thì khác gì vứt tiền xuống cống.
Người khác nhặt được lại bảo ăn cắp.

Cháu toàn lấy ảnh trên mạng. Đứa nào đòi bản quyền cháu đập vào mặt cho ấy.
Nếu cụ sử dụng mục đích cá nhân cụ thì ko sao. Có lợi ích trong việc sử dụng những hình ảnh đó thì cụ bị kiện … cũng chẳng lạ đâu. Nhà mình về vấn đề sở hữu trí tuệ còn mù mờ lắm, chứ làm nghiêm thì đi 1 loạt. Ví dụ đơn giản nhất cụ hay gặp về vi phạm: cụ nghe nhạc youtube, online thoải mái; nhưng cụ bật ở quán cafe để kinh doanh nếu ko xin phép tác giả (chủ sở hữu) thì cụ sai. Còn chưa bị đập ko có nghĩa là cụ đang đúng :D

ubisapro

Xe trâu
Vấn đề sử dụng (free) hình ảnh trên mạng để không vi phạm bản quyền, thực tế là rất phức tạp. Theo em hiểu thì kể cả dùng vào mục đích phi thương mại cũng là vi phạm ạ :D
Nói chung nó cũng khá lằng nhằng. Nhưng mục đích sử dụng cá nhân thì nhiều cái ko bị cụ ợ. Ví dụ đơn giản: cụ mang ra hàng, nhờ photo 1 quyển sách để cụ (chỉ mình cụ) phục vụ nghiên cứu, học tập thì ko vđê gì và ko gọi đó là vi phạm và ko phải xin phép. Nhưng nếu cụ photo > 1, kể cả cho bạn bè thì cụ đã vi phạm. Hàng photo mà photo sách ra để bán thì hiển nhiên cũng vi phạm khỏi nói rồi. :D E nhớ có 1 số loại phục vụ nghiên cứu, học tập thì sao cho cá nhân được. Đại loại vậy :D

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hai vấn đề này khác nhau cụ ak. Ảnh đăng lên mạng khác với vc mạo danh e chứ, kể cả như cụ trên nói họ lấy ảnh e để đăng ký “tìm bạn tâm sự”, đó là mạo danh ng khác
Em nhớ có lần cầm nhầm.ảnh mợ thì phải. Tại tuyền màu tím nên post trên thớt chứng rán. May mợ không ke ;))