Thảo luận Nhu cầu và nhận thức với ô tô điện tại Việt Nam

poiuy

Xe ba gác
Thế thì chị cụ cứ đi xe xăng thôi. Xe điện dành cho chị cụ khác.
Số lượng chị đạt tầm như vậy hơi bị ít. Đối với chị em cứ cái gì lành lành, hình thức đẹp mà mua cho, các ông chồng đỡ mệt đầu. Gì chứ công nghệ mới nó là lĩnh vực của đàn ông.

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Nó êm và mượt, đi xe xăng thì cả xe máy lẫn ô tô đều có rung chấn của động cơ, tiếng ồn, nhiệt, khói... yếu tố này cực kỳ khó chịu khi tắc đường, đi chậm
Hơn nữa xe điện sẽ tích hợp rất nhiều công nghệ tự động trên xe, như kiểu ra lệnh bằng giọng nói để hoạt động chứ không phải loay hoay gạt, bấm nữa
Thế thì cụ phải nói là cảm giác ngồi trong khoang lái và ghế hành khách chứ không phải cảm giác lái . Còn những cái kia mình cũng biết mà ...
He he ...rủi hôm nào bị viêm họng không biết xe nó có nghe lệnh của mình không cụ ?kkk

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì cụ phải nói là cảm giác ngồi trong khoang lái và ghế hành khách chứ . Còn những cái kia mình cũng biết mà ...
He he ...rủi hôm nào bị viêm họng không biết xe nó có nghe lệnh của mình không cụ ?kkk
Máy móc giờ nó thông minh lắm, ko ngu như 1 số người đâu, nghe ra nhưng cố tình ko hiểu =))

Xe gia đình

Xe điện
Em đã tham gia khảo sát và đánh giá xe điện rất thấp :)

hd-vt

Xì hơi lốp
Bác ví oto như chiếc điện thoại thì em thấy ko giống nhau cho lắm, chỉ giống nhau chữ Pin mà thôi,
Cái đt, có tý tiền, rơi mất tiếc 15 phút. Con auto, làm đổ mồ hôi sôi nước mắt mới mua được thì phải "đo lọ nước mắm đếm củ dưa hành". Hội mua xe mà ào ào như mua đt thì chắc nhặt được cục tiền hoặc được tiền nhẩy bổ vào túi ...bắt lấy. Ngưỡng mộ thật sự.

toyota219

Xe điện
Nó êm và mượt, đi xe xăng thì cả xe máy lẫn ô tô đều có rung chấn của động cơ, tiếng ồn, nhiệt, khói... yếu tố này cực kỳ khó chịu khi tắc đường, đi chậm
Hơn nữa xe điện sẽ tích hợp rất nhiều công nghệ tự động trên xe, như kiểu ra lệnh bằng giọng nói để hoạt động chứ không phải loay hoay gạt, bấm nữa
Nghe nói xe ai đó bỏ tự lái cấp3 cmn roài. Mà tiền nào của đó, bác mún mí cái í thì phải bỏ thêm xèng.
Mà thật ra xe xăng cũng có đc, hok phải đặc quyền của xe điện.
Cái mà theo e dân Mẽo bỏ ra mua EV là do chạy đc HOV ( kiu như buýt BRT). Mà phần lớn cũng thuê thôi, ít ai mua😭😭😭😭

reloaded

Xe tăng
E nói sợ cụ giận, nhưng bỏ tiền tỷ ra mua cái oto mà " chỉ thỉnh thoảng mới bị khi khởi động. Xử lý cũng khá đơn giản là tắt máy chờ khoảng 2p và khởi động lại. " rồi thì " Còn việc tháo cực âm accu rồi lắp lại thì mục đich cũng tương tự như khởi động lại xe thôi "
Là em, em bán ngay và luôn, đi ngủ nhiều khi phải nhớ mắc màn hoặc sạc pin cái dt còn ngại ko muốn làm, em nể cụ thật đó
Thì nó là lỗi mà, em đang chờ hãng cập nhật phần mềm xử lý. Trong lúc đó thì mình chịu khó như vậy, cũng ko khó chịu mấy.

Em chia sẻ ở đây để cụ nào đang quan tâm và chấp nhận những cái bất tiện đó thì nên mua, còn những cụ ko chấp nhận được giống cụ thì cũng có thông tin để tránh. Có phải cả thiên hạ sẽ ào vào mua xe điện đâu mà cụ lo. Cảm ơn cụ đã nể em :)

Anita Emi

Xe điện
Bác ví oto như chiếc điện thoại thì em thấy ko giống nhau cho lắm, chỉ giống nhau chữ Pin mà thôi,
So về sự thay đổi thói quen sử dụng cụ ạ. Điện thoại cũng là đồ vật thiết yếu, sử dụng liên tục hàng ngày còn nhiều hơn cả ô tô. Nhưng ta vẫn thích nghi được với đặc điểm pin của nó. Ô tô cũng vậy.

emyeumazda

Xe buýt
So về sự thay đổi thói quen sử dụng cụ ạ. Điện thoại cũng là đồ vật thiết yếu, sử dụng liên tục hàng ngày còn nhiều hơn cả ô tô. Nhưng ta vẫn thích nghi được với đặc điểm pin của nó. Ô tô cũng vậy.
Vâng , em hiểu ý cụ, nhưng mà trước kia còn thiếu thốn khổ sở lạc hậu thì cũng phải chấp nhận ,nhưng đang sướng và phải lựa chọn về khổ hơn thì chắc ít ai muốn vậy, cụ nghĩ xem vài hôm lại phải mang xe đi xạc pin , sạc đầy mất cả 10h thì khó chấp nhận nổi so với mua xăng chỉ mất 5 phút

Trungpv

Xe tăng
Mí con khát e hok bít, chứ Tesla thay khá phức tạp so với xe thông dụng🤣🤣🤣
thay lốp xe tesla phức tạp như nào cụ?.
em thấy lốp xe tesla họ làm đặc biệt có thêm lớp foam chống ồn bên trong so với lốp thông thường nên khó vá hơn, khi vá phải bóc lớp này ra mới vá đc. còn thay lốp mới thì có khó gì hơn lốp những xe khác đâu ạ?

Anita Emi

Xe điện
Vâng , em hiểu ý cụ, nhưng mà trước kia còn thiếu thốn khổ sở lạc hậu thì cũng phải chấp nhận ,nhưng đang sướng và phải lựa chọn về khổ hơn thì chắc ít ai muốn vậy, cụ nghĩ xem vài hôm lại phải mang xe đi xạc pin , sạc đầy mất cả 10h thì khó chấp nhận nổi so với mua xăng chỉ mất 5 phút
Vì thế nên em mới viết đoạn này:

Quan trọng nhất là xe điện mang lại cho người dùng trải nghiệm gì hơn xe xăng, để xứng đáng với cái sự bất tiện ấy. Cũng như iPhone mang lại trải nghiệm xứng đáng cho người dùng, nên người ta hoàn toàn chấp nhận sự bất tiện về pin và thay đổi thói quen sử dụng để thích nghi với nó.
Ngoài ra thì nếu nhà có chỗ để xe, mỗi lần đi làm về xuống xe cắm sạc để đó, sáng mai lại đi... thì cũng không có gì khổ cụ ạ, còn sướng hơn là chen nhau vào mua xăng.

reloaded

Xe tăng
Nó khác ở chỗ không có bánh phụ ấy cụ . E34 thì mình không biết tháo ra lắp vào có dễ dàng không nữa . Lúc vá thì vào gara thông thường họ có biết cách tháo ra lắp vào không ?
Nhiều xe xăng cũng không có bánh phụ như BMW X5. Em thấy việc xử lý lốp xe e34 nó chả khác gì xe xăng cả. Để hôm nào xịt em ra hàng lốp rồi sẽ chia sẻ với các cụ.

emyeumazda

Xe buýt
Vì thế nên em mới viết đoạn này:

Ngoài ra thì nếu nhà có chỗ để xe, mỗi lần đi làm về xuống xe cắm sạc để đó, sáng mai lại đi... thì cũng không có gì khổ cụ ạ, còn sướng hơn là chen nhau vào mua xăng.
Vâng đó là điều kiện lý tưởng rồi , nhưng em đoán tình hình này mỗi lần đi làm về là phải đi tìm chỗ sạc pin ( rồi cũng phải tranh nhau chỗ ... ) cho mà xem,
cứ như chỗ đỗ xe trong hầm chung cư, ai cũng muốn đỗ ở ngay block của tòa mình để không phải đi xa vậy ,

boyboy1990

Xe điện
Cụ so thế chưa đúng công năng của thiết bị, bây giờ mà điện thoại cứ cắm xạc là không nghe gọi, không sử dụng được nữa, cứ phải cắm vào ổ điện chứ ko dùng được pin dự phòng... thì cụ có dùng không?
Oto điện bây giờ cũng vậy, hạ tầng dành cho nó hiện nay chỉ phù hợp với 1 bộ phận nhỏ người dùng có chỗ đỗ oto riêng hoặc là chiếc thứ 2 trong gia đình, phải nhiều năm nữa nó mới phù hợp với số đông, tuy nhiên việc xe điện sẽ dần thay thế xe xăng là xu hướng không thể đảo ngược.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang hiểu theo hướng xấu đi vấn đề. Sạc 10 tiếng đầy là với bộ sạc đi kèm xe, sạc ở nhà cắm ổ bình thường công suất 3,3kW. Cụ đi về buổi tối cắm sạc, sáng hôm sau đầy
Sạc dưới hầm chung cư công suất 11kw mất hơn 3 tiếng, nếu chung cư cụ có trụ sạc thì tối về cắm, trước khi đi ngủ rút, ở chung cư Vinhomes thì luôn sẵn trụ sạc loại này
Sạc tại các trung tâm thương mại (như vincom) hoặc bãi đỗ xe ngoài trời có trụ sạc. Công suất 30kw, sạc 60p là lên 70%, hơn 1,5 tiếng là đầy. Cụ có thể cắm sạc rồi tranh thủ shopping, ăn uống, vui chơi
Sạc tại các trạm dừng nghỉ, cây xăng trên cao tốc công suất 60kW, sạc 30p lên 70% sử dụng khi đi đường dài, cứ 100km dừng nghỉ 30p cắm sạc lại là hợp lý
Sạc siêu nhanh đặc biệt bố trí trên cao tốc và các đô thị lớn công suất 250kw, sạc 18p đi 180km. Loại này dùng cho trường hợp khẩn cấp cần đi xa và nhanh.
Đa dạng các trường hợp sạc như thế là cũng đáp ứng gần hết nhu cầu rồi. Cụ cứ đòi phải như xe xăng đổ 5p là chạy được ngay thì khó lắm, mất cái này đi 1 tí nhưng được nhiều hơn thì vẫn thích hơn

reloaded

Xe tăng
Vâng đó là điều kiện lý tưởng rồi , nhưng em đoán tình hình này mỗi lần đi làm về là phải đi tìm chỗ sạc pin ( rồi cũng phải tranh nhau chỗ ... ) cho mà xem,
cứ như chỗ đỗ xe trong hầm chung cư, ai cũng muốn đỗ ở ngay block của tòa mình để không phải đi xa vậy ,
Đến lúc mà tranh nhau sạc thì nó đã phổ biến quá rồi cụ. Em sạc cả tháng này toàn 1 mình, buồn lắm.

toyota219

Xe điện
thay lốp xe tesla phức tạp như nào cụ?.
em thấy lốp xe tesla họ làm đặc biệt có thêm lớp foam chống ồn bên trong so với lốp thông thường nên khó vá hơn, khi vá phải bóc lớp này ra mới vá đc. còn thay lốp mới thì có khó gì hơn lốp những xe khác đâu ạ?
Như thay lốp hay kéo thì bác phải vô xe, chuyển qua chế độ đấy😭😭😭😭
Mấy con đội xe bình thường kích lên hok đc đâu, kích phải đúng chổ nữa hok trúng cái pin cũng mệt.
Mà chạy xe bthuong 3 cái hay gặp hết xăng, hết bình, lốp hết hơi thì xe xăng xử lý khá nhẹ nhàng🤣🤣🤣🤣
Mí bác nói sửa chử dể rẻ...chứ em nghĩ cũng giống Mec, Bi hok phải garage nào cũng có đồ chơi.
Nói chung ai đi lâu gặp thì ca thôi, hok lại kêu e xài xể EV😭😭😭😭

reloaded

Xe tăng
Như thay lốp hay kéo thì bác phải vô xe, chuyển qua chế độ đấy😭😭😭😭
Mấy con đội xe bình thường kích lên hok đc đâu, kích phải đúng chổ nữa hok trúng cái pin cũng mệt.
Mà chạy xe bthuong 3 cái hay gặp hết xăng, hết bình, lốp hết hơi thì xe xăng xử lý khá nhẹ nhàng🤣🤣🤣🤣
Mí bác nói sửa chử dể rẻ...chứ em nghĩ cũng giống Mec, Bi hok phải garage nào cũng có đồ chơi.
Nói chung ai đi lâu gặp thì ca thôi, hok lại kêu e xài xể EV😭😭😭😭
Cụ nói vậy thì cũng khá phiến diện. Xe xăng dầu kích trúng cái bình thì cũng toi. Thợ lốp mà lại không biết kích cái xe thay lốp thì gọi làm gì.

hd-vt

Xì hơi lốp
Cụ đang hiểu theo hướng xấu đi vấn đề. Sạc 10 tiếng đầy là với bộ sạc đi kèm xe, sạc ở nhà cắm ổ bình thường công suất 3,3kW. Cụ đi về buổi tối cắm sạc, sáng hôm sau đầy
Sạc dưới hầm chung cư công suất 11kw mất hơn 3 tiếng, nếu chung cư cụ có trụ sạc thì tối về cắm, trước khi đi ngủ rút, ở chung cư Vinhomes thì luôn sẵn trụ sạc loại này
Sạc tại các trung tâm thương mại (như vincom) hoặc bãi đỗ xe ngoài trời có trụ sạc. Công suất 30kw, sạc 60p là lên 70%, hơn 1,5 tiếng là đầy. Cụ có thể cắm sạc rồi tranh thủ shopping, ăn uống, vui chơi
Sạc tại các trạm dừng nghỉ, cây xăng trên cao tốc công suất 60kW, sạc 30p lên 70% sử dụng khi đi đường dài, cứ 100km dừng nghỉ 30p cắm sạc lại là hợp lý
Sạc siêu nhanh đặc biệt bố trí trên cao tốc và các đô thị lớn công suất 250kw, sạc 18p đi 180km. Loại này dùng cho trường hợp khẩn cấp cần đi xa và nhanh.
Đa dạng các trường hợp sạc như thế là cũng đáp ứng gần hết nhu cầu rồi. Cụ cứ đòi phải như xe xăng đổ 5p là chạy được ngay thì khó lắm, mất cái này đi 1 tí nhưng được nhiều hơn thì vẫn thích hơn
Không phải là đòi mà là mong như vậy thì bắt đầu bẻ răng để mua ạ, vì chả ai dí súng vào đầu bắt mua. Vinhome Vincom như giờ xe xuống đi lòng vòng một lúc tìm chỗ trống, xe điện tìm chỗ đỗ sạc thì chắc sẽ ...dễ hơn hehe.