[Funland] Nhờ tư vấn mua piano

landaumuaxe

Xe điện
Nhà e thì con chị 12t mới học 2 tuần, thầy bảo ok có năng khiếu, con e 9t cũng mới 1 bủôi cũng bảo thích, thằng anh 15t cũng bảo múôn thử, do nó học ghita cũng ngót chục năm rồi, con mẹ cũng bảo sẽ tự học
Còn thằng út 4 tuổi thì phá đàn
Về cơ bản ngù ôn học ko thiếu, mỗi cái giữ được hay không? Em định mua rẻ do tc cũng k có, vợ cũng ok mua loại rẻ, nhưng thực tâm cũng múôn tốt đẹp còn bày trang trí, nhưng cơ thì cũng Lích kích khoản bảo quản, bảo duỡng... Mà k dùng e thấy phí, e cũng xem con u3h các shop báo từ 32~45tr tùy tình trạng, đầu số.... Vẫn đang múôn tìm 1 cụ thạo để xem giúp ạ

Haiau69

Xe buýt
Phòng cỡ vừa thì chỉ nên mua U1H. U3H phải phòng lớn mới phù hợp.

dzoro

Xe điện
Con gái e bắt đầu học piano, cô giáo bảo mua loại U3H, mà e xem nhiều dạng nhiều giá quá. Về cơ bản các shop đang bán tầm quanh 40tr
Em đang có mấy shop chốt 36~38 và bh 5 họăc 10 năm , có đầy đủ giấy tờ ống sấy...
Em xin hỏi ở HN mưa ở đâu uy tín ạ
Và dòng u3h này nếu mua, em có thể nhờ các cơ biết chọn đi thử cho e không ạ, em xin được gửi phí ạ
Em cám ơn nhiều ạ, hôm cn có cụ nhà m bán u2h giá 28tr, lúc đó e lại chưa có như cầu. Nên có cụ nào thanh lý thì để em ạ
Nếu con cụ mới tập thì em khuyên cụ thật lòng mua đàn rẻ thôi. Sau giai đoạn hào hứng ban đầu thì sẽ là cả năm trời chán nản, hầu như bạn nào cũng thế. Em không biết gì về Piano nên không thể tư vấn sâu về đàn nhưng F1 em tập guitar được gần 7 năm nay rồi em biết. Đầu tiên là (1) hào hứng, sau rồi (2) chán, sau rồi (3) rất chán, sau rồi (4) bỏ, sau rồi (5) học lại, sau rồi (6) chán, sau rồi có (7) thành tựu, rồi (8) thích, rồi (9) đam mê... đa số các bạn sẽ dừng ở mức (3) và (4), em nghĩ phải 90%. Cụ cứ mua đàn ở mức hợp lý cho đỡ phí tiền chứ em thấy nhiều nhà bày piano làm cảnh lắm.

dzoro

Xe điện
Nhà e thì con chị 12t mới học 2 tuần, thầy bảo ok có năng khiếu, con e 9t cũng mới 1 bủôi cũng bảo thích, thằng anh 15t cũng bảo múôn thử, do nó học ghita cũng ngót chục năm rồi, con mẹ cũng bảo sẽ tự học
Còn thằng út 4 tuổi thì phá đàn
Về cơ bản ngù ôn học ko thiếu, mỗi cái giữ được hay không? Em định mua rẻ do tc cũng k có, vợ cũng ok mua loại rẻ, nhưng thực tâm cũng múôn tốt đẹp còn bày trang trí, nhưng cơ thì cũng Lích kích khoản bảo quản, bảo duỡng... Mà k dùng e thấy phí, e cũng xem con u3h các shop báo từ 32~45tr tùy tình trạng, đầu số.... Vẫn đang múôn tìm 1 cụ thạo để xem giúp ạ
Còm xong mới đọc được còm này của cụ. Có vẻ em đã nhiều lời rồi :)

ZARG

Xe container
Vàng e cảm ơn cụ, e bỏ qua u1h vì hơi nhỏ ạ
Mới tập thì oánh U1H là chuẩn cụ ạ.

U3H nó chỉ cao hơn thôi. Tiếng hay hơn 1 chút.

Tuy nhiên, thà tìm được U1H ngon zin còn hơn U3H cũ. Chưa kể do bị chuộng nên U3H đắt hơn hẳn.

Mà U1H mới đúng là cho học sinh tập đến tầm 15-16 tuổi vì rất vừa tầm.

Em cũng nhờ cụ Quang1970 mà tìm được 1 chiếc U1H còn zin đét, series đời cuối. Giá có 25tr. Trong khi U3H gần 40tr mà làm sao chất đàn ngon bằng được cây U1H của em :)

ZARG

Xe container
Phòng cỡ vừa thì chỉ nên mua U1H. U3H phải phòng lớn mới phù hợp.
Việt Nam đã mua thì phải max binh, full option :))

Cứ oánh nát được cây U1H thì cũng là tài năng rồi :))

ZARG

Xe container
Con gái e bắt đầu học piano, cô giáo bảo mua loại U3H, mà e xem nhiều dạng nhiều giá quá. Về cơ bản các shop đang bán tầm quanh 40tr
Em đang có mấy shop chốt 36~38 và bh 5 họăc 10 năm , có đầy đủ giấy tờ ống sấy...
Em xin hỏi ở HN mưa ở đâu uy tín ạ
Và dòng u3h này nếu mua, em có thể nhờ các cơ biết chọn đi thử cho e không ạ, em xin được gửi phí ạ
Em cám ơn nhiều ạ, hôm cn có cụ nhà m bán u2h giá 28tr, lúc đó e lại chưa có như cầu. Nên có cụ nào thanh lý thì để em ạ
Cụ có thể thuê các sốp đàn đi xem hộ.

Em thuê có 500k họ check cho ngon luôn.

nvidia7150

Xe tải
Tuần trước e vừa làm 1 con piano điện casio px160 cho cháu nhà e. Thấy dùng cũng dc mà tiện, 2 mẹ con nó cùng đi học đàn nên quyết tâm lắm. E đang đếm xem dc mấy bữa thì bỏ không. Nếu ko có kinh nghiệm thì cụ cứ đi thuê dân chuyên họ chọn cho. Như e 3 đời mua xe cũ toàn thuê thợ đi chỉ hộ cho thôi :D

landaumuaxe

Xe điện
Cụ có thể thuê các sốp đàn đi xem hộ.

Em thuê có 500k họ check cho ngon luôn.

Tuy nhiên, thà tìm được U1H ngon zin còn hơn U3H cũ. Chưa kể do bị chuộng nên U3H đắt hơn hẳn.

Em cũng nhờ cụ Quang1970 mà tìm được 1 chiếc U1H còn zin đét, series đời cuối. Giá có 25tr. Trong khi U3H gần 40tr mà làm sao chất đàn ngon bằng được cây U1H của em :)
Thế ngon quá, cụ cho E tí ảnh thưởng thức, mua shop mà con uh1 đời cao giá 25tr là hợp lý quá,

Haiau69

Xe buýt
Đàn điện hịn hịn mà mua mới thì cũng chẳng rẻ. Nếu so với đàn cơ có tên tuổi thì dùng đàn điện về sau mất giá nhiều thậm chí đàn điện loại rẻ mà cũ chỉ có đem cho.

Đàn cơ mà mua loại ngoài dòng thì về sau mà không thích chơi nữa cũng khó bán.

Yamaha U1 với U3 ngoài vấn đề chất âm hay thì rất dễ bán nếu chán và cũng khá giữ giá nếu mua hàng qua sử dụng còn chất.

TXM3b

Xe buýt
Đàn điện hịn hịn mà mua mới thì cũng chẳng rẻ. Nếu so với đàn cơ có tên tuổi thì dùng đàn điện về sau mất giá nhiều thậm chí đàn điện loại rẻ mà cũ chỉ có đem cho.

Đàn cơ mà mua loại ngoài dòng thì về sau mà không thích chơi nữa cũng khó bán.

Yamaha U1 với U3 ngoài vấn đề chất âm hay thì rất dễ bán nếu chán và cũng khá giữ giá nếu mua hàng qua sử dụng còn chất.
hàng phổ thông, phù hợp kiểu honda wave mà cụ hii. Kể ra các cụ ở đây mà có thớt chia sẻ về đàn thì tuyệt, e cũng thích , mấy hôm đi xem đàn nhìn đàn mới đẹp cũng sướng, với tai trâu không bao giờ nghe mà giờ 2 hôm tìm hiểu, e cũng đã thấy rõ sự khác nhau lúc chuyển nhạc cơ sang điện, có thể do con điện đấy nó rẻ tiền nên nghe tiếng nó không có trường âm, khô và nhỏ hơn hẳn con cơ .....

TXM3b

Xe buýt

cụ cho e ít kinh nghiệm chọn đàn của cụ và giá 25tr cho con uh1 đời cao là rất rẻ, không biết mua shop thì shop đấy cụ mua đâu mà có giá đó, trên fb hội piano thì thượng vàng hạ cám, có những con u3h chào e cũng chỉ quanh 30tr....

Mrlinhebhp

Xe tải
Em xin trích lại bài của cụ Quang về chọn đàn dòng U Yamaha để cụ tùy cơ lựa chọn.

**"+ Tiếng cây đàn U1D thì Bass vang hơn nhưng nhòe, phần trên sáng.
+ Tiếng cây đàn cây U1E thì Bassvang rền nhưng "Hỗn" phần trên có long lanh như cụt không đủ rền ngân, và tiếng đàn nhất là dàn Bass không bao giờ có thể lên sạch sẽ tuyệt đối được!
+ Riêng U1F thì như các bác đã biết trong bài trước em viết, tiếng đàn của nó thanh sáng rất nét, nhưng lại không đủ độ long lanh ngân dài,

+ U1G thì khá hơn ba Model kia nhưng vẫn bị kém ở độ long lanh so với U1H và mức độ đều đặn của âm sắc chỉ có U1H là tương đối hoàn chỉnh nhất. **

Ps: Trích bài viết đã lâu của cụ Quang em chưa tìm lại được.
Nếu cụ đọc bài của cụ Quang thì sẽ thấy. Chọn một cây đàn thì cần các yếu tố gì ?. Chốt Pin tốt , Bảng cộng hưởng không bị bung , hay hở , vỡ còn hoàn hảo , Dây không bị gỉ . Là cây nào nghe cũng sẽ như nhau.. sau khi......... Chỉnh sửa tốt.
Sau đó là tới kỹ năng của người thợ chỉnh (sửa , làm âm thanh) đàn. Không được thợ tay nghề như đàn biểu diễn (vì không có) thì cũng cần chọn được thợ có thể làm tốt nhất trong điều kiện có thể , hoàn cảnh bắt buộc. Thì cũng phải né được (Tránh lũ tay không bắt giặc).
Cụ có thể gửi thư cho bác ý nghe ý kiến trước khi đi mua. Sau đó là tùy hỷ. Và sự may mắn.

Cụ Quang đang bị xì hơi lốp ...
Cụ Quang nói rất hay.
Nhưng thứ quan trọng thì có thể cụ đã cắt mất hoặc cụ Quang quên không nói đó là: những phẩm chất đó phải là đối với đàn mới. Còn những cây Yamaha 40-50 năm tuổi đó, nói dân dã thì chắc còn mỗi lỗ mũi gin thì quên đi cái việc chọn đàn theo model hay serial cụ ạ.
Nói tiếp khái niệm “chỉnh sửa tốt”: “trình độ thợ, linh kiện thay thế, công cụ sửa chữa” là những thứ cụ Quang hay nhắc đến để có được một cây đàn được “chỉnh sửa tốt”.
Nhưng cụ ấy chưa bao giờ nói về thứ quan trọng nhất: bao nhiêu tiền thì tốt. Cụ ấy rất giỏi, hay làm free cho những ai cụ ấy thích hoặc có duyên. Nhưng cụ ấy có làm cho toàn bộ đàn cũ ở nước ta được thế không, hay đơn giản là toàn bộ đàn cũ mà cụ ấy nhìn thấy được tốt như thế không? Em cho là không.
Vậy nên tốt nhất là cụ chủ nên hỏi cụ Quang xem chỗ nào cụ Quang thấy tin tưởng giới thiệu để mua được cây đàn tốt. Ít nhất thì làm vậy cũng yên tâm về mặt tinh thần :))

TrúcLam

Xe hơi
Cụ Quang nói rất hay.
Nhưng thứ quan trọng thì có thể cụ đã cắt mất hoặc cụ Quang quên không nói đó là: những phẩm chất đó phải là đối với đàn mới. Còn những cây Yamaha 40-50 năm tuổi đó, nói dân dã thì chắc còn mỗi lỗ mũi gin thì quên đi cái việc chọn đàn theo model hay serial cụ ạ.
Nói tiếp khái niệm “chỉnh sửa tốt”: “trình độ thợ, linh kiện thay thế, công cụ sửa chữa” là những thứ cụ Quang hay nhắc đến để có được một cây đàn được “chỉnh sửa tốt”.
Nhưng cụ ấy chưa bao giờ nói về thứ quan trọng nhất: bao nhiêu tiền thì tốt. Cụ ấy rất giỏi, hay làm free cho những ai cụ ấy thích hoặc có duyên. Nhưng cụ ấy có làm cho toàn bộ đàn cũ ở nước ta được thế không, hay đơn giản là toàn bộ đàn cũ mà cụ ấy nhìn thấy được tốt như thế không? Em cho là không.
Vậy nên tốt nhất là cụ chủ nên hỏi cụ Quang xem chỗ nào cụ Quang thấy tin tưởng giới thiệu để mua được cây đàn tốt. Ít nhất thì làm vậy cũng yên tâm về mặt tinh thần :))
Em hiểu ý cụ nói. Em có thể thêm bớt chút ý khác.
Ý cụ là Thợ tốt (nói chung) . Trình độ nói riêng. Làm được hay không tùy thợ.
Nhưng nếu làm đạt chuẩn thì chắc chắn lấy số tiền với số công lớn . Tức là người nghe sẽ ..... Chạy mất dép.
Quay lại sẽ nói chỉ cần lên dây và làm đủ tiêu chuẩn máy đều.
Đấy là em giả sử thợ làm được. Còn thợ làm không được vẫn nhận thì là chuyện khác.
Thực ra em hiểu vấn đề chỉnh sửa đàn Piano là ở mức không phải là làm cho nó thành mới.
Đơn giản là việc căng dây , chỉnh dây đúng kỹ thuật , đúng cao độ và giữ được âm thanh tốt (là đã đủ) Có làm được không làm được thì có thể Up thử một cây âm thanh chuẩn lên?.
Hoặc là có chí tiến thủ , yêu nghề để làm được tốt hơn xứng đáng với công lao nhận về .
Nó cũng giống như khi đi xe máy hay bị tắt máy giữa đường. Tới thợ nó bảo hỏng IC . Thợ khác nó kêu hỏng Bugi , vẫn bị tắt, quay lại bảo rửa bình xăng.
Rồi sau này biết là hỏng , hở cái Van cắt gió.

Tức là có thể cùng một số tiền để làm cây đàn đó cho hoàn chỉnh. Mua đàn Yamaha về 25 -40 triêụ. Bỏ thêm 1 tới 5 triệu cũng được (thợ phải làm được hoàn chỉnh). Quan trọng là có làm được không?.
Vậy nghĩa là thứ quan trọng như cụ nói..... Thợ có làm được không.

Ps: Thông thường mua đàn về cửa hàng sẽ làm đủ dùng . Lúc đó bé mới bắt đầu học (thực ra chưa yêu cầu quá cao). Âm thanh đúng cao độ giữ giây là có thể chơi bập bõm . Và đàn đã chọn thì tất nhiên đang trong tình trạng chơi được. "Bấm là kêu". Còn vấn đề máy móc thì bỏ qua vì bảo tiền nhiều mới làm..(tùy kinh tế và thợ làm được không)... Nên chỉ yêu cầu âm thanh thôi cái dễ nhận thấy.... còn...Không tịt nốt, phím quá nặng với đừng có (xộc xệch , xô lệch) là được. Lớn lên thì đàn bấm khó không đều thì sẽ tự thấy cần tăng dần yêu cầu.....
1-2 quãng 8 giữa đàn chỉ cần chuẩn âm thanh thôi. Ai mới mua đàn có thể cho lên xem nó .... Đã chuẩn chưa. 400k - 500k là giá tiền để căng dây (căn chỉnh dây) cho thật chuẩn âm thanh .

Chọn được một cây Yamaha cũ . 25 tới 40 thậm chí 60 triêụ hoặc hơn như các em học sinh đã mua và đang dùng. Nhưng còn tốt dùng được. Trên thực tế thì tùy tình trạng. Cũng không phải là quá tốn kém thêm phụ phí bảo dưỡng . Phần lớn 6 tháng tới 1 năm thì mới làm một lần . Chỉ cần lần đầu làm tốt thì các lần sau sẽ nhẹ nhàng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

TXM3b

Xe buýt
Cụ Quang nói rất hay.
thực ra cụ Quang ở SG, cụ ý có thể tư vấn cách chọn, cách kiểm tra, cũng là 1 cách bổ xung thêm kiến thức cho người muốn mua, nhưng mà về cơ bản vẫn tốt hơn nhiều, cái mà những người k biết gì như bọn e khi muốn mua đàn là đọc trên mạng, xem clip về HD chọn đàn, tuy nhiên 5 cha 3 mẹ, loạn chưởng, nên nhiều lúc k chuẩn, cần nhất 1 người hướng dẫn chuẩn, còn thì vẫn phải là chỗ mua tốt để có bảo hành, thậm chí có thợ đi kèm, nhưng thợ k quen biết thuê thì may rủi lắm
Sau 2 ngày đọc tìm hiểu thì e cũng đã biết thêm chút lý thuyết thôi, nhưng mà biết là chả ăn thua, tuy nhiên nhìn cái đàn đẹp mới thì cũng thích thật
Các cụ có cái thớt nào dậy cách chọn đàn thì tốt, vì e đang định rước 1 em U3H về rồi. Nhưng nghe cụ ZARG mua Uh1 giá 25tr đầu cao đẹp xịn hơn cả u3h em cũng hơi lăn tăn tí, tìm kỹ thêm tí , vì e thường mua vội, mua ẩu

ZARG

Xe container
thực ra cụ Quang ở SG, cụ ý có thể tư vấn cách chọn, cách kiểm tra, cũng là 1 cách bổ xung thêm kiến thức cho người muốn mua, nhưng mà về cơ bản vẫn tốt hơn nhiều, cái mà những người k biết gì như bọn e khi muốn mua đàn là đọc trên mạng, xem clip về HD chọn đàn, tuy nhiên 5 cha 3 mẹ, loạn chưởng, nên nhiều lúc k chuẩn, cần nhất 1 người hướng dẫn chuẩn, còn thì vẫn phải là chỗ mua tốt để có bảo hành, thậm chí có thợ đi kèm, nhưng thợ k quen biết thuê thì may rủi lắm
Sau 2 ngày đọc tìm hiểu thì e cũng đã biết thêm chút lý thuyết thôi, nhưng mà biết là chả ăn thua, tuy nhiên nhìn cái đàn đẹp mới thì cũng thích thật
Các cụ có cái thớt nào dậy cách chọn đàn thì tốt, vì e đang định rước 1 em U3H về rồi. Nhưng nghe cụ ZARG mua Uh1 giá 25tr đầu cao đẹp xịn hơn cả u3h em cũng hơi lăn tăn tí, tìm kỹ thêm tí , vì e thường mua vội, mua ẩu
Cụ qua Group mua bán đàn Piano bên FB í.

Tìm thợ họ xem cho. Mình biết sao được :(

TrúcLam

Xe hơi
Tiêu chuẩn của
Em nói thêm.
Cho dù là xe Dream Thái cũ (nổi tiếng là tốt). Mua về cũng phải xem chán chê.
Một cây đàn Yamaha nếu không bị vấn đề quá lớn thì với tiêu chí..... Dùng trên 100 năm của người Nhật xưa.
Thực ra nếu làm tốt âm thanh sẽ hay thậm chí hơn mấy dòng đàn mới. (Giá 100 200 triêu ở mấy ""nước bạn"" bây giờ) .... Hiện giờ vẫn dùng , vẫn mua , vẫn sửa , và có hiệu quả ngay trong các bạn chơi đàn chuyên nghiệp đang tập như phá đàn .
Chứ không phải nó giống như đồ điện tử cũ.
Nhưng việc cần làm cho nó về trạng thái đủ tốt. Và chăm chút về phần âm thanh.

Ps : Hoàn toàn có thể mua một cây đàn Yamaha cũ. Và dùng nó từ sơ cấp một cho đến hết cấp Đại học . Mà vẫn chơi tốt.

Chỉnh sửa cuối:

thanhbdoafc

Xe hơi
Các cụ có thể xem giúp nhà cháu cái đàn này có ok không để cháu chốt đơn, nhà cháu dốt đặc về món này. Xin cảm ơn các cụ!