[Funland] Nhờ tư vấn mua piano

Taihoatu

Xe lăn
Cụ khởi động lại vụ tập tành đi, nhiều người lớn tuổi rồi mới có thời gian tập nhạc đó cụ.
Ngày trước em là học trò của thầy Hồ Thuần - em trai của nhạc sỹ Hồ Bắc, nhà thày ở khu Liễu Giai (nếu các cụ ko biết ns Hồ Bắc thì có thể Google Tổ khúc Quê hương rất nổi tiếng của ông).
Vì thầy lớn tuổi nên em đại diện cho lớp vào chở thầy đi dạy (chở bằng xe máy thôi), nhà thầy có một cái đàn Piano và thầy kể là học đàn khi gần 70 tuổi. Hồi dạy lớp là thầy gần 80 rồi mà vẫn yêu đời lắm.
Em cũng đang dự định tập Piano và Guitar đây - ưu tiên Guitar trước, hiện đang tập bài Romance mà hai tuần nay chưa xong 1/2 bài ... kkk... thật là gian nan :)
Vâng cụ, nhưng mà đi làm về ăn uống xong nghỉ một lúc lại làm vài vòng công viên, nên mệt rồi ko học được nữa cụ ạ.

caisua

Xe lăn
Em dạng dốt đặc cán mai vụ đàn đóm, chỉ đánh mổ cò thì thấy 99% các bé học cũng chẳng đâu đến đâu. Đơn cử như bé e họ em (gọi là bé nhưng cũng U30), gđ đầu tư con ->5000$ từ 20 năm trc, nhưng chỉ theo được đến lớp 8 là dẹp vì bận học hành. Sau bỏ xó đến 10 năm thì chán bán giá dọn nhà. Giờ gđ nào cũng cho học nhưng lâu dài được thì cũng số ít + đàn điện giờ e thấy cũng hịn lắm --> cứ đàn điện đời mới mà dùng cho sướng. Đời mới mà ~20tr chơi cũng tĩ tã cho phòng 50m2 rồi. Trên 5 năm mà con vẫn đam mê như thuở đầu thì đầu tư cơ hịn hẳn sau.

Còn cơ mà 2nd, rồi mông má các kiểu, bảo trì bảo dưỡng thì cũng nhọc lắm. Như bác nào nói, nó lệch tone nghe còn chẳng biết.

Bé con nhà em học dc 1 thời gian thì cháu đòi học sang guitar. Bố cháu thì cũng ủng hộ với lý do sau xách đàn đi tán gái dễ🤪 Em còn đang dỗi bố con nhà nó nên chưa duyệt đây

Em viết trên quan điểm ng học cho vui, giải trí tinh thần, luyện não và ko có đk kinh tế ạ.
nhà em thì mua đàn cơ cho con em nhưng thằng anh nhảy vào học còn con em thì khóc lóc xin bỏ. Sau vài năm thằng anh nghiến răng tiết kiệm tiền mua đàn điện mà nó nhắm tới loại hơn trăm củ vì đàn cơ ko nối được với máy tính, ko hòa âm phối khí được

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em xin trích lại bài của cụ Quang về chọn đàn dòng U Yamaha để cụ tùy cơ lựa chọn.

**"+ Tiếng cây đàn U1D thì Bass vang hơn nhưng nhòe, phần trên sáng.
+ Tiếng cây đàn cây U1E thì Bassvang rền nhưng "Hỗn" phần trên có long lanh như cụt không đủ rền ngân, và tiếng đàn nhất là dàn Bass không bao giờ có thể lên sạch sẽ tuyệt đối được!
+ Riêng U1F thì như các bác đã biết trong bài trước em viết, tiếng đàn của nó thanh sáng rất nét, nhưng lại không đủ độ long lanh ngân dài,

+ U1G thì khá hơn ba Model kia nhưng vẫn bị kém ở độ long lanh so với U1H và mức độ đều đặn của âm sắc chỉ có U1H là tương đối hoàn chỉnh nhất. **

Ps: Trích bài viết đã lâu của cụ Quang em chưa tìm lại được.
Nếu cụ đọc bài của cụ Quang thì sẽ thấy. Chọn một cây đàn thì cần các yếu tố gì ?. Chốt Pin tốt , Bảng cộng hưởng không bị bung , hay hở , vỡ còn hoàn hảo , Dây không bị gỉ . Là cây nào nghe cũng sẽ như nhau.. sau khi......... Chỉnh sửa tốt.
Sau đó là tới kỹ năng của người thợ chỉnh (sửa , làm âm thanh) đàn. Không được thợ tay nghề như đàn biểu diễn (vì không có) thì cũng cần chọn được thợ có thể làm tốt nhất trong điều kiện có thể , hoàn cảnh bắt buộc. Thì cũng phải né được (Tránh lũ tay không bắt giặc).
Cụ có thể gửi thư cho bác ý nghe ý kiến trước khi đi mua. Sau đó là tùy hỷ. Và sự may mắn.

Cụ Quang đang bị xì hơi lốp ...
Đấy là đem tiêu chuẩn của nghệ sĩ áp vào đám trẻ con mới học . Không cần thiết phải tốn công thế

TrúcLam

Xe hơi
.
Đấy là đem tiêu chuẩn của nghệ sĩ áp vào đám trẻ con mới học . Không cần thiết phải tốn công thế
Chưa hiểu ý cụ.
Bài trên chỉ có mục đích là tìm được cây đàn tốt và cố gắng nhận biết tìm được thợ tốt . Còn lại là do bác chủ tự quyết. Không liên quan trẻ em trẻ lớn gì ở đây cả.

* Vì sao người ta chuộng dòng H.*

Cụ chủ bảo cô giáo kêu mua đàn U3H chứ không bảo mua mấy loại rẻ tiền hơn hay đàn điện. Nếu cụ có ý trẻ con không cần bày vẽ ....thì có thể tới nói với cô giáo. Mình nói vào chủ đề thôi.

Vì một cây đàn Piano không hề rẻ. Với nhiều người khá giả không nói. Nhưng nhiều gia đình dành dụm hy sinh cho con cái để có được một cây đàn cũng không phải không có.

landaumuaxe

Xe điện
.
Chưa hiểu ý cụ.
Bài trên chỉ có mục đích là tìm được cây đàn tốt và cố gắng nhận biết tìm được thợ tốt . Còn lại là do bác chủ tự quyết. Không liên quan trẻ em trẻ lớn gì ở đây cả.

* Vì sao người ta chuộng dòng H.*

Cụ chủ bảo cô giáo kêu mua đàn U3H chứ không bảo mua mấy loại rẻ tiền hơn hay đàn điện. Nếu cụ có ý trẻ con không cần bày vẽ ....thì có thể tới nói với cô giáo. Mình nói vào chủ đề thôi.

Vì một cây đàn Piano không hề rẻ. Với nhiều người khá giả không nói. Nhưng nhiều gia đình dành dụm hy sinh cho con cái để có được một cây đàn cũng không phải không có.
Ko hiểu sao nay e đi xem 2 cây đàn của 1 mợ nhà m, 1 cây thì phím yếu, 1 cây tiếng khô, khả năng là phím ko zin thay rồi
Lý do theo kn là đàn này thuờng phím ngà vàng, ko trắng muốt được, bản thân 2 con đàn cũng 1 trắng 1 ngà, con trắng tiếng khô, con ngà tiếng êm hơn, em tại trâu nghe gẩy còn thấy

99,9% sẽ bỏ sau vài năm. Nên cụ cứ mua piano điện. Khi. Aod con có khả năng hoặc theo lâu dài hãy đầu tư. Tụi nhỏ nhà em vẫn học, nhưng lớt phớt nên em thấy hợp lý, lại rẻ. Mua đắt sau về mất công thanh lý.

TrúcLam

Xe hơi
Ko hiểu sao nay e đi xem 2 cây đàn của 1 mợ nhà m, 1 cây thì phím yếu, 1 cây tiếng khô, khả năng là phím ko zin thay rồi
Lý do theo kn là đàn này thuờng phím ngà vàng, ko trắng muốt được, bản thân 2 con đàn cũng 1 trắng 1 ngà, con trắng tiếng khô, con ngà tiếng êm hơn, em tại trâu nghe gẩy còn thấy
Âm thanh thì cũng khó phân định. Vì cụ hiểu nó là đàn cũ. Mà cho dù đàn mới. Lên dây sai , chỉnh máy không đều thì cũng khó có thể hay.
Chỉ tính là mức độ âm thanh chấp nhận được. Cụ cứ chụp ảnh mà đăng lên đây là xong.
Búa , dây phần trên , phần dưới , tổng thể. Sẽ có người giải đáp cho cụ. Chưa vội.
Đàn trắng tinh tươm thì chắc chắn là sơn lại. Trắng ngà thì có thể là sơn Zin.
Phím trắng cụ ạ. Phím mà bẩn quá ngà vàng thì chả ai mua (trừ phím làm bằng sừng , bằng Ngà thật ). Phím nhựa thì Cho dù nó bẩn thì cũng phải thuê người làm lại cho trắng. (Vấn đề nhỏ).
Thông thường đàn mang về kho hay từ kho (vệ sinh sơ sơ) chuyển lên cửa hàng (vệ sinh kỹ hơn và theo ý tùy cửa hàng )thì đều vệ sinh , đánh bóng , vá nối lại hết .

Vì là hàng cũ. Nên còn tùy thuộc vào khi nhập về nhập ở đâu. Thu mua của người Nhật , mua lại của công ty , tập đoàn hay là nhặt rác như những cây đàn Châu Âu.
(Không bàn về giá cả).

Nhưng có 2 điểm .
1. Đàn khi mang về có thể đang tình trạng tốt (búa , máy , dây). Nhưng mà thợ làm đàn như hạch. Hoặc trước đó không ai thèm chăm sóc ... Nên người tới xem biết sơ sơ đánh thử thấy âm không hay không ưng hoặc không cảm tình. ****Cần chỉnh lại ít nhất là vừa đủ dùng.**** Hoặc kể cả về đây làm lại cũng không ra gì thì cũng không thấy ưng về âm thanh cho dù Búa , dây , chốt Pin còn tốt.

2. Đàn nát hơn , hoặc kém rồi tuy chưa đến nỗi hết đát. Nhưng mà từ bên Nhật lên dây , làm âm thanh đang tốt (trạng thái âm thanh đang đẹp). Về Việt Nam vẫn giữ được chút "dư âm" nên thấy cảm tình hơn.

Ngoài ra còn đàn dính sóng thần , động đất ......

Việc cụ cần là xem phần cứng trước(vì nó là khởi đầu cần tốt đã). Nên cứ chụp ảnh lên đây cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Các trung tâm dạy piano cho trẻ con (có cháu bé téo chưa đủ 5 tuổi nhé) đều dùng piano điện đó cụ!?

Sau đủ sức 1 kèm 1 thì các cháu nó mới "làm việc" với đàn cơ mà vẫn bình thường, tay ko hỏng..
cụ ạ...

Các cháu nhà các cụ theo chuyên nghiệp à? Các cháu học đc mấy năm rồi ạ?

Piano cơ thì hẳn nhiên là đẳng cấp hơn Piano điện rồi.
Nhưng cơ thì cái tử tế em thấy ko có cái nào giá 30-40 củ cả.
Yamaha U3H secondhand, giá cho cái dùng ổn đã 80 hơn rồi.

Àh, mua để bầy với trang trí thì em ko dám có ý kiến!

Exit: Các cụ thích đàn cơ nhớ tránh đàn đã qua sử dụng của dân nhạc viện ra ^^
Con em học từ 4 tuổi đén giờ lớp 12, em cũng học từng đó năm. Nhưng chơi ngu, kỹ thuật thì em biết.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
nhà em thì mua đàn cơ cho con em nhưng thằng anh nhảy vào học còn con em thì khó lóc xin bỏ. Sau vài năm thằng anh nghiến răng tiết kiệm tiền mua đàn điện mà nó nhắm tới loại hơn trăm củ vì đàn cơ ko nối được với máy tính, ko hòa âm phối khí được
Thằng này ăn chơi đủ vành phết, đàn điện trăm củ, xe pkl…
Hy vọng nó cũng kiếm đủ tiền để thỏa mãn ăn chơi.

muuthanhquycoctu

Xe tải
Âm thanh thì cũng khó phân định. Vì cụ hiểu nó là đàn cũ. Mà cho dù đàn mới. Lên dây sai , chỉnh máy không đều thì cũng khó có thể hay.
Chỉ tính là mức độ âm thanh chấp nhận được. Cụ cứ chụp ảnh mà đăng lên đây là xong.
Búa , dây phần trên , phần dưới , tổng thể. Sẽ có người giải đáp cho cụ. Chưa vội.
Đàn trắng tinh tươm thì chắc chắn là sơn lại. Trắng ngà thì có thể là sơn Zin.
Phím trắng cụ ạ. Phím mà bẩn quá ngà vàng thì chả ai mua (trừ phím làm bằng sừng , bằng Ngà thật ). Phím nhựa thì Cho dù nó bẩn thì cũng phải thuê người làm lại cho trắng. (Vấn đề nhỏ).
Thông thường đàn mang về kho hay từ kho (vệ sinh sơ sơ) chuyển lên cửa hàng (vệ sinh kỹ hơn và theo ý tùy cửa hàng )thì đều vệ sinh , đánh bóng , vá nối lại hết .

Vì là hàng cũ. Nên còn tùy thuộc vào khi nhập về nhập ở đâu. Thu mua của người Nhật , mua lại của công ty , tập đoàn hay là nhặt rác như những cây đàn Châu Âu.
(Không bàn về giá cả).

Nhưng có 2 điểm .
1. Đàn khi mang về có thể đang tình trạng tốt (búa , máy , dây). Nhưng mà thợ làm đàn như hạch. Hoặc trước đó không ai thèm chăm sóc ... Nên người tới xem biết sơ sơ đánh thử thấy âm không hay không ưng hoặc không cảm tình. ****Cần chỉnh lại ít nhất là vừa đủ dùng.**** Hoặc kể cả về đây làm lại cũng không ra gì thì cũng không thấy ưng về âm thanh cho dù Búa , dây , chốt Pin còn tốt.

2. Đàn nát hơn , hoặc kém rồi tuy chưa đến nỗi hết đát. Nhưng mà từ bên Nhật lên dây , làm âm thanh đang tốt (trạng thái âm thanh đang đẹp). Về Việt Nam vẫn giữ được chút "dư âm" nên thấy cảm tình hơn.

Ngoài ra còn đàn dính sóng thần , động đất ......

Việc cụ cần là xem phần cứng trước(vì nó là khởi đầu cần tốt đã). Nên cứ chụp ảnh lên đây cụ ạ.
Chuẩn quá. Cây đàn quan trọng nhất là máy móc bên trong, đó mới là cái quyết định chất lượng âm thanh của đàn. Cái phím nó màu gì không quan trọng, có cái phím ngà, có cái phím trắng hơn, chẳng sao cả. Cụ chủ mà thích nhìn đẹp ngay thì cứ ra cửa hàng mà mua, màu phím hay sơn đều đẹp không có gì để chê, vì họ là thợ nên chỗ nào lỗi họ mông má lại hết rồi. Còn mua của người dùng thì xấu chỗ nọ, xước chỗ kia là cái chấp nhận được. Chủ yếu âm thanh hay không, máy móc ngon không thôi.

caisua

Xe lăn
Thằng này ăn chơi đủ vành phết, đàn điện trăm củ, xe pkl…
Hy vọng nó cũng kiếm đủ tiền để thỏa mãn ăn chơi.
24t lương 14tr cắt thẳng 10tr vào sổ tiết kiệm, ăn tiêu dè xẻn, chưa bạn gái, pkl mua 4-5 tháng mới đi gần 800km chắc do cóc có tiền mua đồ bảo hộ để đi xa

Công nhận mua piano với khí hậu HN thì phải kỹ lưởng . Mấy tay bán nhạc cụ trên này đẳng cấp thôn xóm làng xã toàn tư vấn vớ vẩn. 1 phần ngu ếch ngồi đáy giếng 1 phần già ko chịu cập nhật kiến thức 1 phần tham ... nên toàn tư vấn dòng ck cao :) bỏ qua nhu cầu thực tế của khách hàng.:)

Chloe_Tran

Xe đạp
Cụ nên mua piano điện cho con tập, nếu con đam mê và có năng khiếu thì hãy nghĩ đổi sang đàn cơ ( hoặc nếu tài chính dư dả thì cứ đàn cơ secondhand cỡ 60 chục trở lên hãy mua) . Có cụ trên đây bảo học piano điện hỏng tay thì không đúng hoàn toàn đâu ạ, em tập organ từ bé sau chuyển sang piano vẫn ok nhé ạ, cụ phải xác định được con chắc chắn theo chuyên nghiệp thì mới sợ "hỏng tay". Chứ còn chơi để cảm thụ và vui thì đừng lăn tăn điện với cơ làm gì, 90% là đàn gảy tai trâu với người chả biết gì về piano. Hỏi thật các cụ có hiểu "hỏng tay" là như thế nào không ạ? ;)) hay chỉ thấy chữ hỏng là auto nghĩ ...

caisua

Xe lăn
Em mù âm nhạc nhưng em đã dựng đam mê âm nhạc cho thằng nhóc bằng cách:
- Vào cấp 2 em tiết kiệm vài tháng lương để mua máy nghe nhạc và tai nghe ngon rồi load nhạc lostless phù hợp lứa tuổi cho thằng nhóc dùng. Sau 1 năm hỏi lại thấy nó tả hệt như trên web đánh giá nên em nghĩ tai nó đã được rèn tốt
- Hết cấp 2 em mua con guitar ngon (hơn chục củ) và thuê thày tốt dạy, thấy nó tập chăm chỉ thì biết nó mê âm nhạc
- Lớp 11 thuê cô xịn dạy piano. Còn về đàn thì đàn điện loại dưới 20tr nghe ko thể hay như đàn cơ nên dễ bị tụt cảm hứng với những đứa có tai tốt mà đã mất hứng là coi như vứt, có hứng là có tất cả
Cũng cách nghĩ tương tự, em dựng đam mê vẽ cho con nhóc, tóm lại là dùng đồ tốt và thày xịn ngay từ đầu để khơi dậy và giữ hứng thú cho chúng

Chỉnh sửa cuối:

minhtallica

Xe buýt
Em chia sẻ chút kinh nghiệm mua sắm đàn cho các con ở nhà em:

Đúng như một số Mợ/Cụ trên đã có ý kiến, vì xác định ngay từ đầu là lũ con không đi vào con đường chuyên nghiệp, chỉ amateur nên giai đoạn đầu tiên chỉ mua đàn organ điện tử, chẳng hạn như cái đàn Yamaha/Casio thông dụng nào đó vừa túi tiền; đàn loại 61 phím là OK.

Học đàn này được khoảng 2-3 năm gì đó, con em nó vẫn thích và vẫn muốn học/chơi piano + phối với dàn âm thanh, phần mềm trên máy tính nên nhà em đổi sang đàn piano điện, hồi đó (tầm 2006) mua cái Yamaha mới giá khoảng 1000USD.

Cái đàn này tụi trẻ nhà em chơi sà sã từ thằng anh cho tới mấy đứa em, hiện tại đã cho một người bạn của gia đình để bạn ấy tập chơi. Tới giờ - 2024 - cây đàn vẫn tốt, chỉ sửa duy nhất có 1 phím!

Tầm năm 2018, cậu cả nhà em - do vẫn đam mê âm nhạc - nên đã mua mới cây piano cơ Kawai K300, do quen biết nên mua được giá rất tốt hồi đó.

Hiện tại, cả nhà em (trừ em ra :) ) đều chơi/học trên cái đàn này! Tuy có hơi lích kích trong việc duy trì điều kiện môi trường cũng như lên lại dây nhưng nói chung là rất thỏa mãn cho tới giờ. Tối đi làm về nghe vợ/con tập/chơi đàn cũng relax lắm! :)

VCHDHN

Xe container
Thường thì ở nhà chí ít bố hoặc mẹ cũng đam mê, thích nghe, thích mày mò tự chơi....sẽ là động lực giữ lửa cho tụi nhóc. Trong trg hợp này nên đầu tư đàn cơ từ đầu.

aviefannie

Xe đạp
Không theo chuyên nghiệp thì đàn điện tầm đôi chục cũ là đã đủ xài rồi ạ, Rút kinh nghiệm từ nhà em, con mẹ cũng bắt con đi học được năm thì con cũng chán mà mẹ cũng k đủ động lực để suốt ngày thúc đít con vì còn quá nhiều thứ phải học trên lớp nữa, Thế là lâu lắm cũng k thấy con ngồi nữa, Nhưng đàn nhà em may k ế, vì có con mẹ thích đàn. Em quan niệm đàn để vui vui xả xì trét thôi nên cũng chả đi đâu học, mà cũng chả có time, toàn học ké youtube. Giờ cũng oánh đc mấy bài Always with me, River flows in you đủ lòe bố con nhà nó với hàng xóm