[Funland] Nhờ tư vấn mua piano

TrúcLam

Xe hơi
Vì sao học Piano hay một nhạc cụ hoặc đơn giản là tham gia một môn nghệ thuật.
Ở Việt Nam những người làm ăn khá giả , nhất là làm cho các công ty nước ngoài , Mỹ , Đức Pháp, Nhật , Hàn .........v vvv... Hoặc hay đi nước ngoài Thì thường thích con cái học Nghệ thuật ,cho dù tương lai du học hay không. Là tính theo phần lớn (gọi là có điểm chung). Còn lại thì sẽ là số ít hơn . Vì khác hệ tư duy một chút. Không có nghĩa học thành chuyên nghiệp hay là nghiệp dư , có mục đích cụ thể hay chỉ đơn thuần là một môn học thêm. .
Mà là cái người ta hướng tới. Muốn được như vậy. Nhưng hay ở cái.....đó là tư duy riêng của từng cá nhân , gia đình .
Không phải nghĩ theo cái lối mòn....học để hướng tới tư duy chung.

landaumuaxe

Xe điện
Các trung tâm dạy piano cho trẻ con (có cháu bé téo chưa đủ 5 tuổi nhé) đều dùng piano điện đó cụ!?

Sau đủ sức 1 kèm 1 thì các cháu nó mới "làm việc" với đàn cơ mà vẫn bình thường, tay ko hỏng..
cụ ạ...

Các cháu nhà các cụ theo chuyên nghiệp à? Các cháu học đc mấy năm rồi ạ?

Piano cơ thì hẳn nhiên là đẳng cấp hơn Piano điện rồi.
Nhưng cơ thì cái tử tế em thấy ko có cái nào giá 30-40 củ cả.
Yamaha U3H secondhand, giá cho cái dùng ổn đã 80 hơn rồi.

Àh, mua để bầy với trang trí thì em ko dám có ý kiến!

Exit: Các cụ thích đàn cơ nhớ tránh đàn đã qua sử dụng của dân nhạc viện ra ^^
U3H 2nd ko đến giá đó đâu cụ, yên rẻ nên giá giờ quanh 40 củ tùy chỗ.

Tunghang

Xe tải
Con gái e bắt đầu học piano, cô giáo bảo mua loại U3H, mà e xem nhiều dạng nhiều giá quá. Về cơ bản các shop đang bán tầm quanh 40tr
Em đang có mấy shop chốt 36~38 và bh 5 họăc 10 năm , có đầy đủ giấy tờ ống sấy...
Em xin hỏi ở HN mưa ở đâu uy tín ạ
Và dòng u3h này nếu mua, em có thể nhờ các cơ biết chọn đi thử cho e không ạ, em xin được gửi phí ạ
Em cám ơn nhiều ạ, hôm cn có cụ nhà m bán u2h giá 28tr, lúc đó e lại chưa có như cầu. Nên có cụ nào thanh lý thì để em ạ
Cụ có nhu cầu em giới thiệu đứa em buôn bán đàn ở Hào Nam. Cụ gọi Huyền số 0988788887. Mua có bảo hành đầy đủ cụ nhé

Vo_thuong

Xe điện
Món này học cho vui với học để biết ko ăn thua đâu bác. Em thấy dân trong nghề họ ép con họ lè lưỡi dù xác định ko theo chuyên nghiệp như bố mẹ. Nhưng đã học là phải học đến nơi đến chốn.
Trẻ con cái tuổi thích chơi hơn học mà tuần học có một buổi thì đến tuần sau là nó quên mất tuần trước nó vừa học cái gì rồi ạ :)
Đúng vậy cụ, nếu cháu nào về nhà ko tự học thêm thì đến lớn biết ngay
Thế nên trên lớp, có khoảng 10-12 cháu thì chỉ có 3-4 cháu là thuộc bài của thầy thôi, còn lại kể cả khi thi hết khóa (6 tháng/khóa) ... nhiều cháu vẫn đánh rất khó và vấp .. dù đã học được 5-6 năm rồi.
Lớp học ko đều => thấy lại ko dám dạy nhanh, 6 tháng mà có mỗi quyển sách mỏng dính
Hì, nhiều khi cũng nghĩ hay là cho nó học lớp trình độ cao hơn, học nhiều hơn ...

Taihoatu

Xe lăn
Ngày trước vợ em nó cũng hăng hái mua cho đứa bé để tập. Nhưng được vài buổi thì giờ xếp ở phòng khách coi như là trang trí, chứ không ai động vào.
Còn mua thì mua ở cửa hàng nhà người quen chỗ Hào Nam, vì cái này chả ai biết thử thế nào nên người quen bảo là lấy thôi.

landaumuaxe

Xe điện
Em xin trích lại bài của cụ Quang về chọn đàn dòng U Yamaha để cụ tùy cơ lựa chọn.

**"+ Tiếng cây đàn U1D thì Bass vang hơn nhưng nhòe, phần trên sáng.
+ Tiếng cây đàn cây U1E thì Bassvang rền nhưng "Hỗn" phần trên có long lanh như cụt không đủ rền ngân, và tiếng đàn nhất là dàn Bass không bao giờ có thể lên sạch sẽ tuyệt đối được!
+ Riêng U1F thì như các bác đã biết trong bài trước em viết, tiếng đàn của nó thanh sáng rất nét, nhưng lại không đủ độ long lanh ngân dài,

+ U1G thì khá hơn ba Model kia nhưng vẫn bị kém ở độ long lanh so với U1H và mức độ đều đặn của âm sắc chỉ có U1H là tương đối hoàn chỉnh nhất. **

Ps: Trích bài viết đã lâu của cụ Quang em chưa tìm lại được.
Nếu cụ đọc bài của cụ Quang thì sẽ thấy. Chọn một cây đàn thì cần các yếu tố gì ?. Chốt Pin tốt , Bảng cộng hưởng không bị bung , hay hở , vỡ còn hoàn hảo , Dây không bị gỉ . Là cây nào nghe cũng sẽ như nhau.. sau khi......... Chỉnh sửa tốt.
Sau đó là tới kỹ năng của người thợ chỉnh (sửa , làm âm thanh) đàn. Không được thợ tay nghề như đàn biểu diễn (vì không có) thì cũng cần chọn được thợ có thể làm tốt nhất trong điều kiện có thể , hoàn cảnh bắt buộc. Thì cũng phải né được (Tránh lũ tay không bắt giặc).
Cụ có thể gửi thư cho bác ý nghe ý kiến trước khi đi mua. Sau đó là tùy hỷ. Và sự may mắn.

Cụ Quang đang bị xì hơi lốp ...
Vàng e cảm ơn cụ, e bỏ qua u1h vì hơi nhỏ ạ

dheIa

Xì hơi lốp
...
Hì, nhiều khi cũng nghĩ hay là cho nó học lớp trình độ cao hơn, học nhiều hơn ...
Phải ép cụ ạ. Vừa ép vừa xoa ^^
Ép ra bã xong lại cho đi sở lượn để nó hết ghét ^^

O Muong Te

Xe điện
F1 nhà em nó học Magic Music hết cả trình độ, giờ nó nhìn bản nhạc là vỡ bài được. Nó cũng chả chăm lắm, tùy hứng, hôm nào đi diễn được gái khen là lại về cắm đầu gõ. Được cái đi du lịch, đến đâu có đàn nó cũng ngồi gõ nên em thấy đầu tư cho nó không phí.

bigman95

Xe điện
Con gái e bắt đầu học piano, cô giáo bảo mua loại U3H, mà e xem nhiều dạng nhiều giá quá. Về cơ bản các shop đang bán tầm quanh 40tr
Em đang có mấy shop chốt 36~38 và bh 5 họăc 10 năm , có đầy đủ giấy tờ ống sấy...
Và dòng u3h này nếu mua, em có thể nhờ các cơ biết chọn đi thử cho e không ạ, em xin được gửi phí ạ
Em cám ơn nhiều ạ, hôm cn có cụ nhà m bán u2h giá 28tr, lúc đó e lại chưa có như cầu. Nên có cụ nào thanh lý thì để em ạ
Cụ hỏi cô giáo dạy đàn chỗ mua đàn! Không cần sịn xò lắm đâu . Đàn Đức cũ hoặc Nhật Cụ loại nào cũng được. ( chán ngay ấy mà) Năm còn thêm chi phí chỉnh đàn và điện sưởi cho đàn nhé! không kể lau dọn

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xì hơi lốp
U3H 2nd ko đến giá đó đâu cụ, yên rẻ nên giá giờ quanh 40 củ tùy chỗ.
Hàng đã qua sử dụng mà dùng ngon, Yên có rẻ cũng ko thể rẻ như cho thế đc đâu ạ. Giá gom tại các kho bên Nhật cũng đã 30-40Man rồi bác!

dheIa

Xì hơi lốp
Cụ hỏi cô giáo dạy đàn chỗ mua đàn! Không cần sịn xò lắm đâu . Đàn Đức cũ hoặc Nhật Cụ loại nào cũng được. ( chán ngay ấy mà)
:)) :))

Chết cười với cụ ^^
Nhưng đúng là nhiều nhà hăm hở mua đàn cơ sau đành để bày với trang trí là chủ yếu ^^

landaumuaxe

Xe điện
Hàng đã qua sử dụng mà dùng ngon, Yên có rẻ cũng ko thể rẻ như cho thế đc đâu ạ. Giá gom tại các kho bên Nhật cũng đã 30-40Man rồi bác!
Dạ e ko rõ ạ, nếu 40 Man thì mấy thằng shop to ở Hào Nam bán láo quá ạ, vì toàn quanh 4x ạ

isak

Xe tăng
Vấn đề là con cụ bao nhiêu tuổi, học đàn được bao nhiêu lâu rồi, nhà còn có ai chơi đàn không, còn có đứa thứ 2, thứ 3 học đàn không...
Ngoài ra tính mua đàn cơ còn phải tính đến Nhà có rộng không, nhà đất hay nhà chung cư, sạch sẽ hay ẩm ướt.

Mua thì nhiều người cũng mua được nhưng vấn đề là mua cái đàn nào nó phù hợp nhất với mình thời điểm này. Nếu cháu nó mới chơi, chưa biết thích hay không thì chỉ cần cái đàn 10tr học cho ổn 2,3 năm rồi nâng cấp lên đàn cơ là vừa. Còn đàn cơ thì đương nhiên là tốt hơn đàn điện rất nhiều, nhưng nếu mua rồi mà con không thích hoặc không chơi được thì phí phạm. Đàn cơ cũng phải chăm sóc bảo dưỡng khá mất công.

Học đàn nó cũng mất khá nhiều thời gian, không phải lên tay ngay được để cảm nhận được sự khác biệt giữa đàn điện và đàn cơ. Nhà em một cái đàn điện 2 đứa con học mòn 5 năm trời sau đó mới đổi sang con U3H như cụ nói, lúc đó chúng nó mới quý và trân trọng cái Đàn.

bigman95

Xe điện
:)) :))

Chết cười với cụ ^^
Nhưng đúng là nhiều nhà hăm hở mua đàn cơ sau đành để bày với trang trí là chủ yếu ^^
Nhà em 2 cái rồi em hiểu. Cái đầu hung hăng làm em to đùng hoành tráng --> chuyển nhà không mang vào được--> đập cửa vẫn không vào được--> thay nhỏ hơn. (đắt hơn mới đau) . --> giờ mang đâu cũng được .
Túm lại đồ chơi cho trẻ nếu bố mẹ không có máu nghệ thuật. (đa phần) . Có máu nghệ thuật thì không hỏi trên này rồi!

Roseday

Xe tải
Em dạng dốt đặc cán mai vụ đàn đóm, chỉ đánh mổ cò thì thấy 99% các bé học cũng chẳng đâu đến đâu. Đơn cử như bé e họ em (gọi là bé nhưng cũng U30), gđ đầu tư con ->5000$ từ 20 năm trc, nhưng chỉ theo được đến lớp 8 là dẹp vì bận học hành. Sau bỏ xó đến 10 năm thì chán bán giá dọn nhà. Giờ gđ nào cũng cho học nhưng lâu dài được thì cũng số ít + đàn điện giờ e thấy cũng hịn lắm --> cứ đàn điện đời mới mà dùng cho sướng. Đời mới mà ~20tr chơi cũng tĩ tã cho phòng 50m2 rồi. Trên 5 năm mà con vẫn đam mê như thuở đầu thì đầu tư cơ hịn hẳn sau.

Còn cơ mà 2nd, rồi mông má các kiểu, bảo trì bảo dưỡng thì cũng nhọc lắm. Như bác nào nói, nó lệch tone nghe còn chẳng biết.

Bé con nhà em học dc 1 thời gian thì cháu đòi học sang guitar. Bố cháu thì cũng ủng hộ với lý do sau xách đàn đi tán gái dễ🤪 Em còn đang dỗi bố con nhà nó nên chưa duyệt đây

Em viết trên quan điểm ng học cho vui, giải trí tinh thần, luyện não và ko có đk kinh tế ạ.

xebuyt

Xe tăng
Con nhà em cũng tập đàn từ năm 4 tuổi, mới đầu từ organ cô nó dậy, sau đến lớp mấy chẳng nhớ thì chuyển sang piano, cũng qua vài lần thay đổi người dậy vì các thầy cô đều bảo có năng khiếu, học nhanh nhưng ngại vỡ bài (chắc là do lười), đến giờ là lên lớp 9 thì đàn cũng phủ khăn được gần năm rồi, dăm thì mười bận mới mở ra làm bài... cũng tính bán mấy bận rồi mà cứ nghĩ thời gian đầu tư cho học hành giờ bán đi là bỏ đi hết.
Cụ chủ có thích KAWAI không thì nhắn em nhé.

Sứa.

Xe điện
Món này phải đam mê hẵng mua, đừng theo phong trào mấy hôm thấy khó nhằn là chán học ngay.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Con cụ có thích piano ko hay là học theo phong trào ? kẻo dăm hôm chán phè .
Có cụ nào mới rao cái u3h trên này cách đây mấy hôm đấy cụ .

Vo_thuong

Xe điện
F1 nhà em nó học Magic Music hết cả trình độ, giờ nó nhìn bản nhạc là vỡ bài được. Nó cũng chả chăm lắm, tùy hứng, hôm nào đi diễn được gái khen là lại về cắm đầu gõ. Được cái đi du lịch, đến đâu có đàn nó cũng ngồi gõ nên em thấy đầu tư cho nó không phí.
Như thế là ngon rồi cụ. Con cụ học hết trình độ Magic là cũng hoành tráng đó, vì trong đó dạy rất chậm. Như con nhà em giờ đang ở mức gần cuối rồi nhưng để hoàn thành còn mấy năm nữa cơ.
Đúng là biết tý đàn cuộc sống sẽ thi vị hơn, như nhà em giờ cu con cũng đánh được một số bài quen thuộc và cũng có thể gõ khi đến đâu đó có đàn. Bố nó thì đang cố gắng tập cho con vài bài tủ để hai bố con cùng "triển" được, từ trong nhà cho đến ngoài ngõ :)

Vo_thuong

Xe điện
Ngày trước vợ em nó cũng hăng hái mua cho đứa bé để tập. Nhưng được vài buổi thì giờ xếp ở phòng khách coi như là trang trí, chứ không ai động vào.
Còn mua thì mua ở cửa hàng nhà người quen chỗ Hào Nam, vì cái này chả ai biết thử thế nào nên người quen bảo là lấy thôi.
Cụ khởi động lại vụ tập tành đi, nhiều người lớn tuổi rồi mới có thời gian tập nhạc đó cụ.
Ngày trước em là học trò của thầy Hồ Thuần - em trai của nhạc sỹ Hồ Bắc, nhà thày ở khu Liễu Giai (nếu các cụ ko biết ns Hồ Bắc thì có thể Google Tổ khúc Quê hương rất nổi tiếng của ông).
Vì thầy lớn tuổi nên em đại diện cho lớp vào chở thầy đi dạy (chở bằng xe máy thôi), nhà thầy có một cái đàn Piano và thầy kể là học đàn khi gần 70 tuổi. Hồi dạy lớp là thầy gần 80 rồi mà vẫn yêu đời lắm.
Em cũng đang dự định tập Piano và Guitar đây - ưu tiên Guitar trước, hiện đang tập bài Romance mà hai tuần nay chưa xong 1/2 bài ... kkk... thật là gian nan :)