[Funland] Nhờ tư vấn mua piano

TXM3b

Xe buýt
À, nhà em có piano cơ. Thỉnh thoảng thầy giáo
Hình như cụ chả biết mẹ gì về dòng yamaha UH nhỉ?
cụ nói chuẩn rồi , e mới tìm hiểu mà, nên cụ mắng vậy cũng đúng ạ hii. Em đang nói về giá cụ bán thanh lý thôi, còn lý do thì ở thời điểm này, tất cả mấy ông shop đều chung 1 cầu là piano rẻ nhất , lý do thì nhiều lắm....như con u3h e xem thì nếu cách đây hơn 1 năm, giá nó sẽ nằm trong khoảng trên 50tr, thậm chí có thể sát 60tr. Giờ nó hơn 36tr thôi ,
Nên cụ mua cách đây mấy năm 40tr, giờ cụ bán giá 40tr thì e cho là không khả thi thôi, vì còn đủ tiền vận chuyển vào hơn triệu, rồi bảo hành, bảo dưỡng nếu mua shop được có cái đó....e cũng chả dấu dốt, còn cụ là thầy giáo thì cụ phân tích giúp e thêm, e cũng chuẩn bị mua đàn cho con, nên e rất mong được chỉ giúp .

son.nguyen.1979

Xe tăng
Biên được cái bài này thì đíu phải là gà rồi, mà là gà pha ke mở thớt vào chăn gà ở trong này ;))). Lát nữa kiểu gì chả lòi ra cái shop bán đàn. Ông thớt giấu đầu hở đuôi rồi :)))

về tổng quan thị trường ngoài HN sau khi tìm hiểu giá chung thì e thấy có mấy cái như này, e nói về giá dòng u3h thôi ,còn u1h hay u2h e không quan tâm lắm nữa:
1. Với các shop lớn, họ sẽ chào giá con u3h tầm 40~45tr/chiếc, thời gian bảo hành từ 5~10 năm, có đủ pk kèm theo, đàn mới cũ cũng vô cùng, nhưng thường là ổn vì shop lớn, đầu máy cao cũng là 1 lợi thế để họ bán giá cao, tuy nhiên mấy cái đầu máy này cũng chỉ là tâm lý thôi, chứ k pải là vì nó mà cái đàn tốt hơn, tuy nhiên nếu cùng tốt thì đương nhiên chọn đời cao hơn
2. Các shop nhỏ hơn thì thường là tầm dưới 40tr , hoặc 3x tr, cũng tùy đầu số chất lượng, bảo hành như nhau, về đánh giá thì e cũng nghĩ là không kém các shop lớn nhiều lắm về uy tín, vì đa phần bán đàn sẽ mở cả trung tâm dậy nhạc, còn về đầu mối nhập hàng e nghĩ là như nhau cả thôi
3. Giá của mấy bác bạn online, kiểu ai mua thì ghép xuất từ kho, thì rẻ nữa, tầm 30~32tr là có, mấy dòng đời đầu thấp, nhưng hên xui dành cho ai biết chọn , giỏi thì vẫn mua được hàng ngon giá rẻ.
4. Em thì chắc mua shop vì sau khi đi xem 2c trên này của 1 mợ bán thanh lý thì giá cao hơn shop, mợ ý đòi 36tr, đến xem thì đàn 2 con đều cần phải xử lý nữa mới được, chắc hợp thợ hơn
Em chắc sẽ chốt 1 con uh3 của 1 shop do thằng e giới thiệu, con này cảm quan e đánh giá ổn, tối nay e sẽ đến xem, đầu cao 3tr, mới đẹp long lanh, shop báo chốt 37tr, bảo hành tỏi đầy đủ, e thấy giá hợp lý thôi, vì e cũng k muốn mặc cả, do sau này còn bảo hành, còn phải bảo dưỡng căng dây nên hợp lý là ok, quan trọng đàn đúng giá tiền,
1 em nữa e đang cân nhắc cũng đẹp không kém đầu số cao, còn đầy đủ cả phiếu lên dây từ năm 1979 của chủ cũ, nói chung là đẹp, giá cũng tầm đó, nhưng nhược điểm ở HP, shop nhiệt tình, nhưng e đang thiên về shop HN, dù sao cũng là chỗ có quen, có gì bắt vạ nó cũng dễ hơn.
Về chọn đàn:
Cái này là e mua rìu thôi, sau 2 ngày tìm hiểu sơ sơ mỗi ngày độ 2h trên mạng thì như này:
1. Vẫn là hình thức phải đẹp, không sứt sẹo nứt vỡ
2. Bàn phím đều, không khe hở bất thường giữa các phím, độ nảy phím đều khi đánh, màu phím cũng là 1 phần , không vàng quá, k trắng quá ,độ nảy của phím phải đều, không nặng nhẹ quá
3. Hộp cộng hưởng k nứt vỡ, lành lặn , đánh nhạc hoặc soi đèn kiểm tra, go tay xem
4. Chân pin không bị to bé bất thường, vòng dây đều tầm 2.5~3v
5. Các búa sờ lướt thấy căng đều, ko bị mòn phần gõ vào dây nhiều quá
6. Đánh vài bài xem âm như nào.
7. Mua shop lớn, hoặc các shop có thương hiệu lâu, trung tâm nhạc...có bảo hành...
8. Chủ shop như nào cũng là 1 cách thêm, lượng đánh giá của khách mua
9. Và giá tiền, quan điểm không thể có cái gì rẻ mà ngon được, vì m không phải siêu nhân để vợt được hàng đó, hàng về kho thì đến tay các shop lấy, rồi mới đến mấy ông bán online nhận....nên giá cả nó cũng chỉ tương đối, như thời điểm này, nếu mua con u3h đầu cao, mà giá dưới 35tr ở shop thì rất khó, tất nhiên với bọn gà như em, chứ am hiểu thì lại khác, có khi tự mua tại kho giá còn dưới 30 không chừng...thôi tạm thế, hy vọng cụ QUANG1970 sẽ gửi e thêm 1 số kinh nghiệm , yêu cầu nữa, để tối nay e mạnh dạn đến shop xem .
Em muốn mua xong còn việc khác , đỡ mất thời gian , nhưng lại ghét bị lùa gà,như trên này có cụ rao con u3h giá 58tr là không thể ngửi được, hoặc người dùng thanh lý giá 36tr cũng là không mua được, vì vận chuyển vào cũng tầm tiền triệu, chả có bảo hành hỗ trợ thì rất thiệt cho người mua, dù mợ ý quảng cáo là đàn mợ ý chất lượng, không có con nào shop giá tầm đó mà bằng ,nhưng thực tế 2 con đều lỗi, tiếng 1 con rất chán khô, 1 con thì kẹt búa, dù đã được bật máy sưởi, bệnh đó thì rất nhiều nguyên nhân luôn, nên chốt lại là theo em cứ shop có bảo hành mà mua, còn lại yếu tố thứ 10 vẫn là vạn sự tùy duyên, may hơn khôn

son.nguyen.1979

Xe tăng
cụ nói chuẩn rồi , e mới tìm hiểu mà, nên cụ mắng vậy cũng đúng ạ hii. Em đang nói về giá cụ bán thanh lý thôi, còn lý do thì ở thời điểm này, tất cả mấy ông shop đều chung 1 cầu là piano rẻ nhất , lý do thì nhiều lắm....như con u3h e xem thì nếu cách đây hơn 1 năm, giá nó sẽ nằm trong khoảng trên 50tr, thậm chí có thể sát 60tr. Giờ nó hơn 36tr thôi ,
Nên cụ mua cách đây mấy năm 40tr, giờ cụ bán giá 40tr thì e cho là không khả thi thôi, vì còn đủ tiền vận chuyển vào hơn triệu, rồi bảo hành, bảo dưỡng nếu mua shop được có cái đó....e cũng chả dấu dốt, còn cụ là thầy giáo thì cụ phân tích giúp e thêm, e cũng chuẩn bị mua đàn cho con, nên e rất mong được chỉ giúp .
Mấy con yamaha dòng này là đồ cổ rồi. Mà đã là đồ cổ thì không bao giờ có giá chính xác. Giá thị trường chỉ để tham khảo. Còn chốt giao dịch thế nào phải dựa trên sản phẩm thực tế. U3H đầy con rao 3x mà cũng đầy con 5x đấy tùy chất hàng. Cụ chả biết chất con đàn của mình thế nào mà cụ phán 30 cũng éo thèm mua thì nó hơi bỉ bôi đấy. Đây là trogn group mình nói giá mua 40 cách đây 5 năm. Chứ mình chém gió 5 năm trước mình mua giá 5x thì cụ cũng đếch thể biết được mình nói thật hay không, phỏng?

Chỉnh sửa cuối:

TXM3b

Xe buýt
Mấy con yamaha dòng này là đồ cổ rồi. Mà đã là đồ cổ thì không bao giờ có giá chính xác. Giá thị trường chỉ để tham khảo. Còn chốt giao dịch thế nào phải dựa trên sản phẩm thực tế. U3H đầy con rao 3x mà cũng đầy con 5x đấy tùy chất hàng. Cụ chả biết chất con đàn của mình thế nào mà cụ phán 30 cũng éo thèm mua thì nó hơi bỉ bôi đấy. Đây là trogn group mình nói giá mua 40 cách đây 5 năm. Chứ mình chém gió 5 năm trước mình mua giá 5x thì cụ cũng đếch thể biết được mình nói thật hay không, phỏng?
vầng đúng cụ, vì giá đàn cách đây mấy năm cao hơn khá so với bây giờ, đấy là e tìm hiểu mấy hôm nay thấy vậy, e nói khía cạnh người dùng mua thì sẽ k mua giá đó, vì giờ giá shop cũng chỉ 3x kèm bảo hành bảo dưỡng.
Em thì chắc chắn k pải người bán đâu cụ hihi, cụ đa nghi quá, tối nay e rủ vợ đi xe đàn đây, quyết tâm mua lấy cái, dù phải vay thêm tiền cho nó xong 1 lần, nhà mấy con vịt nên quyết cụ ạ
Khi nào e mua, e sẽ úp lên hình đầy đủ trên này luôn , chứ bán đàn đâu mà cụ bảo em thế. Em còn đang mong tìm được cụ nào hiểu biết đi xem đàn cho e, e gửi công mà còn chưa cụ nào nhận kia, thợ thuyền gì :))
Giờ mà shop nào rao 5x con u3h thì em nể luôn, e phuc luôn, ở SG có cây cụ shop chào e giá 45tr, mà cây đẹp, đầu tận 31 luôn, nhưng mà SG giá cao hơn HN vài triệu, còn HN các shop lớn cũng chỉ quanh 4x , mà x nhỏ thôi là bán vội .

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

TXM3b

Xe buýt
ah xin lỗi em viết hơi tắt, cụ thể: do ngại bảo dưỡng piano cơ và tài chính hạn hẹp, nên em chọn mua piano điện 15 củ
cụ ý đọc vội , hoặc đọc k hết, chứ e hiểu là cụ khuyên mua điện, cơ bảo dưỡng mất công, e tham khảo thì điện nó rẻ, đơn giản hơn, trừ khi trời nồm ẩm quá mà để k hút ẩm, nó chập cheng thì đấy là bệnh chung đồ điện tử rồi, còn cơ thì e thấy khá cầu kỳ hơn thật, cũng lăn tăn bảo vợ cơ thì xác định là mua 1 lần nhưng cứ định kỳ vào nó hàng năm thêm dăm bảy trăm nữa

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
cụ ý đọc vội , hoặc đọc k hết, chứ e hiểu là cụ khuyên mua điện, cơ bảo dưỡng mất công, e tham khảo thì điện nó rẻ, đơn giản hơn, trừ khi trời nồm ẩm quá mà để k hút ẩm, nó chập cheng thì đấy là bệnh chung đồ điện tử rồi, còn cơ thì e thấy khá cầu kỳ hơn thật, cũng lăn tăn bảo vợ cơ thì xác định là mua 1 lần nhưng cứ định kỳ vào nó hàng năm thêm dăm bảy trăm nữa
vâng, nhà mà rộng rãi và tài chính dư giả là em cũng múc đàn cơ ngay, nhưng thôi, đời quan trọng nhất việc xác định vị thế xem mình là ai 😁
trót mua piano cho con nên em cũng cố ngày ngày tập gõ 15p xem sao 🥲

TXM3b

Xe buýt
vâng, nhà mà rộng rãi và tài chính dư giả là em cũng múc đàn cơ ngay, nhưng thôi, đời quan trọng nhất việc xác định vị thế xem mình là ai 😁
trót mua piano cho con nên em cũng cố ngày ngày tập gõ 15p xem sao 🥲
vầng, nhà e còn bé hơn nhà cụ, có 40m cả bì luôn, nhưng mà cố 1 lần luôn cho đỡ đổi, nhà e 3 mẹ con nó sẽ tập nên thôi cố, với e muốn thằng út 4 tuổi nó cũng tập cho nó bớt nghịch ngợm, còn thằng lớn thì lớp 10, nó phá mấy cái ghitar rồi, nếu mà nó cũng piano thì chắc là đầu tư cũng không thừa, nên thôi nghiến răng ạ.

landaumuaxe

Xe điện
Ghớm con cụ kể cả cách đây 5 năm mua 50tr hay 60tr thì giờ bán cũng theo giá chung hết, nguời dùng có đẹp cũng chỉ 30 là may rồi, hôm trước có cụ mua u2h giá 55 mà bán 28 kìa, có cụ bán UX cũng chỉ 30tr,...còn hàng ô nào bán chả bảo ngon nhất. Nhưng mà ngon cũng theo giá tt và giá ng dùng bán thôi

Chỉnh sửa cuối:

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
vầng, nhà e còn bé hơn nhà cụ, có 40m cả bì luôn, nhưng mà cố 1 lần luôn cho đỡ đổi, nhà e 3 mẹ con nó sẽ tập nên thôi cố, với e muốn thằng út 4 tuổi nó cũng tập cho nó bớt nghịch ngợm, còn thằng lớn thì lớp 10, nó phá mấy cái ghitar rồi, nếu mà nó cũng piano thì chắc là đầu tư cũng không thừa, nên thôi nghiến răng ạ.
vâng, giờ cứ phải ra điều kiện: tập piano 20p cho chơi game 20p :)) gì cũng phải thành thạo thì mới sáng tạo được

Mrlinhebhp

Xe tải
Em hiểu ý cụ nói. Em có thể thêm bớt chút ý khác.
Ý cụ là Thợ tốt (nói chung) . Trình độ nói riêng. Làm được hay không tùy thợ.
Nhưng nếu làm đạt chuẩn thì chắc chắn lấy số tiền với số công lớn . Tức là người nghe sẽ ..... Chạy mất dép.
Quay lại sẽ nói chỉ cần lên dây và làm đủ tiêu chuẩn máy đều.
Đấy là em giả sử thợ làm được. Còn thợ làm không được vẫn nhận thì là chuyện khác.
Thực ra em hiểu vấn đề chỉnh sửa đàn Piano là ở mức không phải là làm cho nó thành mới.
Đơn giản là việc căng dây , chỉnh dây đúng kỹ thuật , đúng cao độ và giữ được âm thanh tốt (là đã đủ) Có làm được không làm được thì có thể Up thử một cây âm thanh chuẩn lên?.
Hoặc là có chí tiến thủ , yêu nghề để làm được tốt hơn xứng đáng với công lao nhận về .
Nó cũng giống như khi đi xe máy hay bị tắt máy giữa đường. Tới thợ nó bảo hỏng IC . Thợ khác nó kêu hỏng Bugi , vẫn bị tắt, quay lại bảo rửa bình xăng.
Rồi sau này biết là hỏng , hở cái Van cắt gió.

Tức là có thể cùng một số tiền để làm cây đàn đó cho hoàn chỉnh. Mua đàn Yamaha về 25 -40 triêụ. Bỏ thêm 1 tới 5 triệu cũng được (thợ phải làm được hoàn chỉnh). Quan trọng là có làm được không?.
Vậy nghĩa là thứ quan trọng như cụ nói..... Thợ có làm được không.

Ps: Thông thường mua đàn về cửa hàng sẽ làm đủ dùng . Lúc đó bé mới bắt đầu học (thực ra chưa yêu cầu quá cao). Âm thanh đúng cao độ giữ giây là có thể chơi bập bõm . Và đàn đã chọn thì tất nhiên đang trong tình trạng chơi được. "Bấm là kêu". Còn vấn đề máy móc thì bỏ qua vì bảo tiền nhiều mới làm..(tùy kinh tế và thợ làm được không)... Nên chỉ yêu cầu âm thanh thôi cái dễ nhận thấy.... còn...Không tịt nốt, phím quá nặng với đừng có (xộc xệch , xô lệch) là được. Lớn lên thì đàn bấm khó không đều thì sẽ tự thấy cần tăng dần yêu cầu.....
1-2 quãng 8 giữa đàn chỉ cần chuẩn âm thanh thôi. Ai mới mua đàn có thể cho lên xem nó .... Đã chuẩn chưa. 400k - 500k là giá tiền để căng dây (căn chỉnh dây) cho thật chuẩn âm thanh .

Chọn được một cây Yamaha cũ . 25 tới 40 thậm chí 60 triêụ hoặc hơn như các em học sinh đã mua và đang dùng. Nhưng còn tốt dùng được. Trên thực tế thì tùy tình trạng. Cũng không phải là quá tốn kém thêm phụ phí bảo dưỡng . Phần lớn 6 tháng tới 1 năm thì mới làm một lần . Chỉ cần lần đầu làm tốt thì các lần sau sẽ nhẹ nhàng hơn.
Em nghĩ là cụ không hiểu ý em. Ý em như sau:
1. Cụ Quang rất có trình độ trong việc sửa chữa piano.
2. Cụ ấy nói đúng về chất lượng thợ sửa chữa đàn piano tại Việt Nam, và thậm chí đièu đó đúng với đại đa số trên thế giới. Bởi lý do về tiền công như đã nói ở trên. Một đằng là người rất giỏi nhưng không phải là nghề mà là cái thú, làm không vì tiền công mà vì sở thích. Bên kia làm để sống. Cái gì cũng có giá của nó, ta nên đánh giá chính xác trên cùng hệ quy chiếu.
Ví dụ thử hỏi công việc cụ Quang làm, nếu quy ra tiền sòng phẳng, đáng giá bao tiền cho một lần lên dây? 5triệu đi, cho bằng với giá mà đội làng nhàng ở nước ngoài vẫn chặt, chưa thèm tính yếu tố ở ta hiếm thợ hơn. Đấy là 10 lần so với giá lên dây đàn ở ta hiện nay. Xin hỏi liệu chủ nhà có bao nhiêu người muốn trả? Nếu chủ đàn đủ giàu và đủ khả năng cảm nhận để đưa ra đòi hỏi thì chỉ 5-7 năm số lượng thợ trình độ cao chắc sẽ nhiều như lợn con để cạnh tranh với nhau về chất lượng.

Cụ ấy đang bị xịt lốp nên chắc đọc cũng ngứa tai với em lắm. Vậy ta dừng ở đây, sẽ thảo luận tiếp nếu cụ ấy có ý kiến được không thưa cụ Truc Lam?

TXM3b

Xe buýt
vâng, giờ cứ phải ra điều kiện: tập piano 20p cho chơi game 20p :)) gì cũng phải thành thạo thì mới sáng tạo được
hiii, nhà e thì thằng cả nó tự giác, nó học ghitar từ cũng 8 năm rồi, nó mà ham piano thì sẽ tự giác, có 2 đứa em thì láo nháo hơn thôi

TXM3b

Xe buýt
Em nghĩ là cụ không hiểu ý em. Ý em như sau:
1. Cụ Quang rất có trình độ trong việc sửa chữa piano.
2. Cụ ấy nói đúng về chất lượng thợ sửa chữa đàn piano tại Việt Nam, và thậm chí đièu đó đúng với đại đa số trên thế giới. Bởi lý do về tiền công như đã nói ở trên. Một đằng là người rất giỏi nhưng không phải là nghề mà là cái thú, làm không vì tiền công mà vì sở thích. Bên kia làm để sống. Cái gì cũng có giá của nó, ta nên đánh giá chính xác trên cùng hệ quy chiếu.
Ví dụ thử hỏi công việc cụ Quang làm, nếu quy ra tiền sòng phẳng, đáng giá bao tiền cho một lần lên dây? 5triệu đi, cho bằng với giá mà đội làng nhàng ở nước ngoài vẫn chặt, chưa thèm tính yếu tố ở ta hiếm thợ hơn. Đấy là 10 lần so với giá lên dây đàn ở ta hiện nay. Xin hỏi liệu chủ nhà có bao nhiêu người muốn trả? Nếu chủ đàn đủ giàu và đủ khả năng cảm nhận để đưa ra đòi hỏi thì chỉ 5-7 năm số lượng thợ trình độ cao chắc sẽ nhiều như lợn con để cạnh tranh với nhau về chất lượng.

Cụ ấy đang bị xịt lốp nên chắc đọc cũng ngứa tai với em lắm. Vậy ta dừng ở đây, sẽ thảo luận tiếp nếu cụ ấy có ý kiến được không thưa cụ Truc Lam?
hiii, cụ QUANG1970 hẹn nay gửi e cách kiểm tra của đàn, e đang đợi ạ, qua e có nói chuyện với cụ ý, thì ra cụ ý ở SG, và cụ ý cũng có 60 năm va chạm đàn, e trân trọng những người sống vì đam mê, chứ tuổi đó còn thiết gì nếu không đam mê, cụ ý bảo e là hướng dẫn e chọn, nếu đàn lỗi thì cụ ý đền cho tiền hiii
Cơ bản thì đến giờ trong lúc chờ cụ ý hướng dẫn, tối nay e sẽ đi xem cây e cho là ưng nhất, và sẽ chốt nếu k có bất thường, xong xuôi e sẽ đưa lên đây cho các cụ xem với
thanhbdoafc tối mà cụ rảnh đi cùng e ra shop xem, họ có cây u3h cũng rất đẹp, nhưng e chưa xem thực tế, nên k gửi cụ, tối vc e đi xem nếu ưng e gửi cụ tham khảo, giá mua thì đàn của e đã chốt, nếu mua thêm cái của cụ, thì có thể giá cũng sẽ mềm hơn, cụ mà mà rẻ được gần chục củ, hàng tốt chất, thì e cũng vui lắm đấy hiiii.

Mrlinhebhp

Xe tải
thực ra cụ Quang ở SG, cụ ý có thể tư vấn cách chọn, cách kiểm tra, cũng là 1 cách bổ xung thêm kiến thức cho người muốn mua, nhưng mà về cơ bản vẫn tốt hơn nhiều, cái mà những người k biết gì như bọn e khi muốn mua đàn là đọc trên mạng, xem clip về HD chọn đàn, tuy nhiên 5 cha 3 mẹ, loạn chưởng, nên nhiều lúc k chuẩn, cần nhất 1 người hướng dẫn chuẩn, còn thì vẫn phải là chỗ mua tốt để có bảo hành, thậm chí có thợ đi kèm, nhưng thợ k quen biết thuê thì may rủi lắm
Sau 2 ngày đọc tìm hiểu thì e cũng đã biết thêm chút lý thuyết thôi, nhưng mà biết là chả ăn thua, tuy nhiên nhìn cái đàn đẹp mới thì cũng thích thật
Các cụ có cái thớt nào dậy cách chọn đàn thì tốt, vì e đang định rước 1 em U3H về rồi. Nhưng nghe cụ ZARG mua Uh1 giá 25tr đầu cao đẹp xịn hơn cả u3h em cũng hơi lăn tăn tí, tìm kỹ thêm tí , vì e thường mua vội, mua ẩu
Em nghĩ cụ đang quá nghiêm trọng hoá vấn đề đấy ạ. Cây đàn piano cũ ngày càng không còn là một gia tài mà chỉ là một loại nhạc cụ phổ thông.
Hãy dành nhiều năng lượng và sự quan tâm cho việc học của con: tìm thầy tốt, giáo trình tốt, hướng đi tốt, môi trường tốt cho con. Cái khó nhất của các bậc phụ huynh là ở đó, đặc biệt cái “môi trường tốt” thay vì chúi mũi đi tìm đàn xong về vất đó cho con tự lọ mọ. Để thành tài thì một cây đàn nát của Nga cũng đủ nhưng kèm với nó là sự quan tâm hỗ trợ khổng lồ của bố mẹ thầy cô và nghị lực bản thân người học phía sau. Trong trường hợp này, u1h hay u3h cũng như nhau cả thôi. Nếu cụ không tin, cứ hỏi mấy cụ trong topic piano là biết.

thanhbdoafc

Xe hơi
hiii, cụ QUANG1970 hẹn nay gửi e cách kiểm tra của đàn, e đang đợi ạ, qua e có nói chuyện với cụ ý, thì ra cụ ý ở SG, và cụ ý cũng có 60 năm va chạm đàn, e trân trọng những người sống vì đam mê, chứ tuổi đó còn thiết gì nếu không đam mê, cụ ý bảo e là hướng dẫn e chọn, nếu đàn lỗi thì cụ ý đền cho tiền hiii
Cơ bản thì đến giờ trong lúc chờ cụ ý hướng dẫn, tối nay e sẽ đi xem cây e cho là ưng nhất, và sẽ chốt nếu k có bất thường, xong xuôi e sẽ đưa lên đây cho các cụ xem với
thanhbdoafc tối mà cụ rảnh đi cùng e ra shop xem, họ có cây u3h cũng rất đẹp, nhưng e chưa xem thực tế, nên k gửi cụ, tối vc e đi xem nếu ưng e gửi cụ tham khảo, giá mua thì đàn của e đã chốt, nếu mua thêm cái của cụ, thì có thể giá cũng sẽ mềm hơn, cụ mà mà rẻ được gần chục củ, hàng tốt chất, thì e cũng vui lắm đấy hiiii.
Vâng, Cảm ơn cụ nhiều, Cụ tiện cứ xem giúp em nhé. Khi nào rảnh em mời cụ cafe ạ!

qddt

Xe tăng
Vâng, nhà ko có ai biết nhạc nên cũng chả biết test kiểu gì. Cụ cứ đi xem rồi truyền lại cho em xin tí kinh nghiệm nhé! qua Cụ em tiết kiệm được mấy củ là quá ngon rồi. Cảm ơn Cụ nhiều!
Cụ cứ điện đời mới mà táng cho em. Hiện nay đàn điện phím weighted cũng gần được như đàn cơ rồi.

Đừng có nghe mấy thằng buôn đàn bãi lùa gà. Đàn cơ rất nhiều vấn đề, nào là phải có thợ căn chỉnh định kỳ, mà thợ phải ngon như cụ Quang dẩm trên này, nào là khí hậu ẩm thấp ảnh hưởng đến tiếng đàn, nào là không gian không đủ điếc tai cả nhà lẫn hàng xóm than phiền, nào là vận chuyển di chuyển phiền phức. Chưa kể đồ bãi mông má tử tế ko, lấy đâu ra lắm đồ bãi mà ngon lành cành đào zin đét thế. Rất nhiều nhà sau khi đầu tư con đàn cơ bãi cho con thì bây giờ đang sử dụng như cái kệ bày đồ trang trí, bỏ thì thương vương thì tội.

Đàn điện cụ cứ làm con cơ bản, dễ bán dễ thanh lý chẳng bao giờ lo lên dây lên diếc, con cái nó có đánh phènh phèng thì bắt giảm volume hoặc đeo tai nghe. Loa sẵn cũng tàm tạm rồi, mà nếu thích âm thanh hoành tráng thì mua cái loa monitor mà cắm vào.

Roland FP-30x, Kawai ES120, Yamaha P125.

Nếu thực sự đam mê thì đầu tư cơ kiếc sau. Bọn nhãi nhà em chuyển từ điện (weighted key) lên đàn cơ chỉ mất 1 hôm làm quen.

Chỉnh sửa cuối:

TXM3b

Xe buýt
Cụ cứ điện đời mới mà táng cho em. Hiện nay đàn điện phím weighted cũng gần được như đàn cơ rồi.

Đừng có nghe mấy thằng buôn đàn bãi lùa gà. Đàn cơ rất nhiều vấn đề, nào là phải có thợ căn chỉnh định kỳ, mà thợ phải ngon như cụ Quang dẩm trên này, nào là khí hậu ẩm thấp ảnh hưởng đến tiếng đàn, nào là không gian không đủ điếc tai cả nhà lẫn hàng xóm than phiền, nào là vận chuyển di chuyển phiền phức. Chưa kể đồ bãi mông má tử tế ko, lấy đâu ra lắm đồ bãi mà ngon lành cành đào zin đét thế. Rất nhiều nhà sau khi đầu tư con đàn cơ bãi cho con thì bây giờ đang sử dụng như cái kệ bày đồ trang trí.

Đàn điện cụ cứ làm con cơ bản, dễ bán dễ thanh lý chẳng bao giờ lo lên dây lên diếc, con cái nó có đánh phènh phèng thì bắt giảm volume hoặc đeo tai nghe. Loa sẵn cũng tàm tạm rồi, mà nếu thích âm thanh hoành tráng thì mua cái loa monitor mà cắm vào.

Nếu thực sự đam mê thì đầu tư cơ kiếc sau. Bọn nhãi nhà em chuyển từ điện (weighted key) lên đàn cơ chỉ mất 1 hôm làm quen.
em cũng lấn cấn cái này mãi cụ ạ, ban đầu tính 6tr đàn điện thôi , mà thế nào từ thày dậy đến vài ng khuyên mua cơ luôn cho 1 lần, làm em cứ lăn tăn, còn về ng dùng thì nhà e k sợ bỏ phí, có điều cái khoản bảo quản đúng là mệt, e vừa đọc bên thớt kinh nghiệm đàn, riêng cái vụ bảo quản nhiệt độ 22 độ với độ ẩm thì đúng là oải phết.
Đàn điện hàng xóm nhà e mua dùng gần 10 năm con đàn vẫn oánh choe chóe , ngày xưa mua hơn 18tr , e thấy cũng đẹp, mà chót đâm vào con cơ, nhìn con u3h đẹp quá.
Giá e cũng k ngờ, vì trước e vừa năm ngoái, 2 ông sếp e mua đàn cơ cũ cũng toàn gần 80 chục, e nghe giá tiền lúc mua đã nghĩ m chả bao giờ mua rồi, giờ thôi vì tương lai lũ vịt mà nghiến
P/s: cụ nói lùa gà vụ cơ thì e cũng k nghĩ thế đâu, cũng k đến mức ạ, mua điện mà ngon cũng bằng nửa cơ rồi, cơ còn làm đẹp nhà, còn công nhận vụ bảo quản sử dụng làm em lăn tăn, nhà e ở đất, lại sát hồ, cũng ẩm. Nhưng như cụ nào vừa nói, có cái đàn bằng con iphone mà cứ lom dom hii

thanhbdoafc

Xe hơi

Đừng có nghe mấy thằng buôn đàn bãi lùa gà. Đàn cơ rất nhiều vấn đề, nào là phải có thợ căn chỉnh định kỳ, mà thợ phải ngon như cụ Quang dẩm trên này, nào là khí hậu ẩm thấp ảnh hưởng đến tiếng đàn, nào là không gian không đủ điếc tai cả nhà lẫn hàng xóm than phiền, nào là vận chuyển di chuyển phiền phức. Chưa kể đồ bãi mông má tử tế ko, lấy đâu ra lắm đồ bãi mà ngon lành cành đào zin đét thế. Rất nhiều nhà sau khi đầu tư con đàn cơ bãi cho con thì bây giờ đang sử dụng như cái kệ bày đồ trang trí.

Em cũng định điện đấy, loại CLP đầu 4,5 nhưng giá cũng tầm 20 rồi cụ. Đỡ phải chỉnh chiếc gì, nhưng tiếng piano điện ko thể hay bằng cơ đươc mặc dù mua cho bọn trẻ về tập. Nên cũng lăn tăn. Mà giờ giá cơ cũng rẻ lên cố được.

qddt

Xe tăng
Em cũng định điện đấy, loại CLP đầu 4,5 nhưng giá cũng tầm 20 rồi cụ. Đỡ phải chỉnh chiếc gì, nhưng tiếng piano điện ko thể hay bằng cơ đươc mặc dù mua cho bọn trẻ về tập. Nên cũng lăn tăn. Mà giờ giá cơ cũng rẻ lên cố được.
Muốn hay thì cụ mua cái loa monitor về cắm ra loa. E đảm bảo hay ko kém cơ là mấy trừ 1 số cung bậc cảm xúc rung rinh mà chỉ có cơ mới có, mà cơ đắt tiền ấy chứ cơ rẻ tiền cũng méo có những cung bậc quý tộc ấy đâu.

landaumuaxe

Xe điện
Muốn hay thì cụ mua cái loa monitor về cắm ra loa. E đảm bảo hay ko kém cơ là mấy trừ 1 số cung bậc cảm xúc rung rinh mà chỉ có cơ mới có, mà cơ đắt tiền ấy chứ cơ rẻ tiền cũng méo có những cung bậc quý tộc ấy đâu.
Hii, cơ u3h cách đây hơn năm cũng toàn 50~60 cụ hàng đẹp rồi cụ, còn cao hơn nữa thì 70~80 dòng X, M.... Mỗi cái bảo quản mệt, nhưng coi như e mua cái đt iphone mới thôi, nghĩ n mệt đầu