[Funland] Nhờ tư vấn mua piano

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
cơ thì đúng là hay hơn thật, nhưng đàn tập có phải đàn biểu diễn đâu, tập thì toàn đánh nốt rời rạc có thành bài dc đâu mà lo hay với không hay, chuẩn cao độ mà ipad nó nhận đúng nốt là okie rồi
lúc đàn vừa về, thợ ship đến rồi té, em cài app trên ipad gõ thử, ấn phím C mà nó không nhận, toàn lệch phím, cay vãi, sau bên bán họ video call, hướng dẫn cách chỉnh cao độ, ngon ngay. Cũng có cả điều chỉnh độ nặng phím, nói chung là chim ưng ha ha.

landaumuaxe

Xe điện
cơ thì đúng là hay hơn thật, nhưng đàn tập có phải đàn biểu diễn đâu, tập thì toàn đánh nốt rời rạc có thành bài dc đâu mà lo hay với không hay, chuẩn cao độ mà ipad nó nhận đúng nốt là okie rồi
lúc đàn vừa về, thợ ship đến rồi té, em cài app trên ipad gõ thử, ấn phím C mà nó không nhận, toàn lệch phím, cay vãi, sau bên bán họ video call, hướng dẫn cách chỉnh cao độ, ngon ngay. Cũng có cả điều chỉnh độ nặng phím, nói chung là chim ưng ha ha.
Chuẩn cụ ạ, điện giờ điều chỉnh độ nặng nhẹ phím như cơ, nhưng mà ngại cái nếu lâu dài thì thôi cơ luôn cho xog, mà cơ cũng khá tí cho ko phải đổi, vuớng nhất là bảo quản cơ thôi.

Dream22015

Xe buýt
Nhà em 2 cái rồi em hiểu. Cái đầu hung hăng làm em to đùng hoành tráng --> chuyển nhà không mang vào được--> đập cửa vẫn không vào được--> thay nhỏ hơn. (đắt hơn mới đau) . --> giờ mang đâu cũng được .
Túm lại đồ chơi cho trẻ nếu bố mẹ không có máu nghệ thuật. (đa phần) . Có máu nghệ thuật thì không hỏi trên này rồi!
Em hoảng nhất lúc chuyển nhà. Đàn điện thì nhẹ tênh :)

qddt

Xe tăng
Ko chắc đâu cụ nhé. Cụ kiếm ai có cái loa monitor (loa kiểm âm) mượn về cắm từ đàn nhà cụ ra đánh thử đi ;;)

vanhai493

Xe điện
các cụ trên này khét nhỉ
mua đàn gì mà toàn 40-50 chẹo
e tính mua cái đàn tầm 10cheo
thế nào con gái đi học dc 2 buổi kêu k học nữa
may quá khỏi mua =))
E còn lên mạng tìm dc nhóm của đội này, xin vào để tìm mua
Các cụ chơi đàn chắc biết kho đội này
ko rõ chất lượng sao nhưng e thấy bán rẻ hơn mấy web bán đàn ở HN

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ko chắc đâu cụ nhé. Cụ kiếm ai có cái loa monitor (loa kiểm âm) mượn về cắm từ đàn nhà cụ ra đánh thử đi ;;)
dạ em cũng không đủ trình thẩm âm để đánh giá, nhưng em suy luận thôi, "đàn cơ" bản chất (theo em đoán) là tạo ra âm thanh "thật", bằng việc va chạm kim loại vào nhau. Còn đàn điện thì âm thanh thu sẵn phát ra loa, loa xịn thì âm thanh hay, loa cùi cùi thì âm thanh kém.

TXM3b

Xe buýt
sét thêm khía cạnh bày biện cho đẹp nhà nữa cụ ạ, kiếm con kiểm âm về để thì lại hơi lích zích, e để phòng khách thì cắm thẳng âm lay bộ loa đài cũng dễ, nhưng cũng nghĩ cân đối điên hơn chục, cơ hơn 30 chục, gấp nhau 3 lần, nhưng dùng lâu dài hơn, sau có bán chắc lỗ 1/3 là cùng, mà lại bày đẹp nhà, nếu mà bọn trẻ nó đam mê, dùng nhiều cũng được,
chưa gì vợ nó đã tính học pi online, cho con bé 2 đi học cùng con chị rồi, thôi thì lại nghiến phát , tối dẫn vợ ra shop xem thực tế

landaumuaxe

Xe điện
Mấy cái đội nhóm này, k dành cho tay mơ, đắt tí mà nó yên tâm.
Trừ khi vào mùa đàn rê vài triệu, mà rẻ vài triệu thì lên hội nhóm tìm, mà cụ cho e link, e vào hóng với
các cụ trên này khét nhỉ
mua đàn gì mà toàn 40-50 chẹo
e tính mua cái đàn tầm 10cheo
thế nào con gái đi học dc 2 buổi kêu k học nữa
may quá khỏi mua =))
E còn lên mạng tìm dc nhóm của đội này, xin vào để tìm mua
Các cụ chơi đàn chắc biết kho đội này
ko rõ chất lượng sao nhưng e thấy bán rẻ hơn mấy web bán đàn ở HN

vanhai493

Xe điện

TrúcLam

Xe hơi
Vâng câu cuối của em đã đầy đủ ý em muốn nói.
Hoàn toàn có thể mua một cây đàn Yamaha với tầm giá 25 tới 60 triệu.
Mua điện hay cơ tùy nhu cầu sử dụng. Điện sau con học giỏi là sớm muộn cũng đòi đàn cơ một khi đã sờ vào một cây Yamaha tử tế.
Cơ thì nó lại đòi thêm đàn Steinway chẳng hạn. (Em đùa thôi). Tùy hoàn cảnh.
Với 15 triệu đổ về thì nên mua đàn điện vì đàn cơ giá đó khó tìm được đàn tốt.
Thực tế. Một bé học 4 năm ở Cung văn hoá với cây đàn Organ (ngắn) chỉ với hơn 2 quãng 8 . Sau đó mua đàn điện 14 triệu (chưa có tiền). Sau đó bán lại cho chính cửa hàng 12 triệu chỉ sau vài tháng và mua một cây Yamaha vào đúng lúc Covid , em dạy bạn đó trên cây Yamaha 1 năm và đưa lên cho thầy cô dạy thêm nửa năm để thi đỗ nhạc viện. Nay vừa thi vượt cấp từ năm 2 lên năm 4.
Việc hỏng tay thì có. Chơi đàn điện lâu năm tay đánh sẽ có thói quen không bám đàn phải mất hơn 1 năm trong trường mới chạy ngón ổn hơn . (Có hỏng tay). Chỉ là vì trước đó chưa có ý định cho thi nhạc viện. Học cho biết.
**** Khi đã có đàn cơ "tốt" thì không bao giờ muốn bấm trên một cây đàn điện.
**** Khi chơi đàn điện thì vẫn sẽ có ước muốn được chơi trên một cây đàn cơ.
**** Tùy vào mục đích sử sụng , tùy vào kinh tế để tự lựa chọn cho mình. Đàn điện thì có thể thu âm được , cắm dây , liên kết được nhiều thứ , cắm tai nghe. Đa dụng hơn.
Đàn cơ chơi được hay dở là do cây đàn , thợ đàn và người sử dụng nó.
Với cả đàn điện mà giá thấp thực tế em thấy chơi chán , chả ra gì . Mua phải trên 10 triệu mới bấm mấy bài nhẹ nhàng , tàm tạm (dùng sau 5 năm thì âm thanh nó còn ổn hay không , độ bền thì cũng khó nói).
Giờ quan trọng khi mua đàn cơ chọn sao cho tốt. Chờ cụ Quang bơm lốp xong vào hóng thôi ạ. Còn đàn điện thì cứ ví như các cụ đi mua Iphone 😁.
Đàn điện xịn hẳn , thế hệ mới loại đắt tiền thì em chưa có dịp được chơi thử (vì chả thấy ai sở hữu , chưa thông dụng). Giá có khi bằng hoặc hơn một số cây đàn cơ .

Chỉnh sửa cuối:

landaumuaxe

Xe điện
Vâng câu cuối của em đã đầy đủ ý em muốn nói.
Hoàn toàn có thể mua một cây đàn Yamaha với tầm giá 25 tới 60 triệu.
Mua điện hay cơ tùy nhu cầu sử dụng. Điện sau con học giỏi là sớm muộn cũng đòi đàn cơ một khi đã sờ vào một cây Yamaha tử tế.
Cơ thì nó lại đòi thêm đàn Steinway chẳng hạn. (Em đùa thôi). Tùy hoàn cảnh.
Với 15 triệu đổ về thì nên mua đàn điện vì đàn cơ giá đó khó tìm được đàn tốt.
Thực tế. Một bé học 4 năm ở Cung văn hoá với cây đàn Organ (ngắn) chỉ với hơn 2 quãng 8 . Sau đó mua đàn điện 14 triệu (chưa có tiền). Sau đó bán lại cho chính cửa hàng 12 triệu chỉ sau vài tháng và mua một cây Yamaha vào đúng lúc Covid , em dạy bạn đó trên cây Yamaha 1 năm và đưa lên cho thầy cô dạy thêm nửa năm để thi đỗ nhạc viện. Nay vừa thi vượt cấp từ năm 2 lên năm 4.
Việc hỏng tay thì có. Chơi đàn điện lâu năm tay đánh sẽ có thói quen không bám đàn phải mất hơn 1 năm trong trường mới chạy ngón ổn hơn . (Có hỏng tay). Chỉ là vì trước đó chưa có ý định cho thi nhạc viện. Học cho biết.
**** Khi đã có đàn cơ "tốt" thì không bao giờ muốn bấm trên một cây đàn điện.
**** Khi chơi đàn điện thì vẫn sẽ có ước muốn được chơi trên một cây đàn cơ.
**** Tùy vào mục đích sử sụng , tùy vào kinh tế để tự lựa chọn cho mình. Đàn điện thì có thể thu âm được , cắm dây , liên kết được nhiều thứ , cắm tai nghe. Đa dụng hơn.
Đàn cơ chơi được hay dở là do cây đàn , thợ đàn và người sử dụng nó.
Với cả đàn điện mà giá thấp thực tế em thấy chơi chán , chả ra gì . Mua phải trên 10 triệu mới bấm mấy bài nhẹ nhàng , tàm tạm (dùng sau 5 năm thì âm thanh nó còn ổn hay không , độ bền thì cũng khó nói).
Giờ quan trọng khi mua đàn cơ chọn sao cho tốt. Chờ cụ Quang bơm lốp xong vào hóng thôi ạ. Còn đàn điện thì cứ ví như các cụ đi mua Iphone 😁.
Đàn điện xịn hẳn , thế hệ mới loại đắt tiền thì em chưa có dịp được chơi thử (vì chả thấy ai sở hữu , chưa thông dụng). Giá có khi bằng hoặc hơn một số cây đàn cơ .
E cũng hóng cụ Quang tái sinh,dù sao thì thời điểm này, giá đàn cũng như chất đàn, cơ bản có giá rồi, Hy vọng ngon bổ rẻ khó lắm, đúng giá tiền là tốt rồi.

Demchinhhang.net

Xe container
Riêng đoạn nghe được nó tra tấn hơn chục năm là kinh rồi ạ. Bọn học đàn 99% thời gian là tập :D
Em thời đầu cổ vũ con lúc nó mới tập thôi, sau em thích nghịch học cùng luôn, học ca sau phải đạp cái pedal giảm âm cả buổi đỡ phiền cả nhà. Em học cho có chơi được gì đâu, hang chục năm mới mấy bài tủ mà pbait loại cổ điển như khán phòng khó vãi:D. Nhưng thích kỹ thuật kiểu hàn lâm nên môn nghe với chỉnh tone, tìm hiểu cấu trúc đàn hơi bị oách. kinh nghiệm phết :))

j3rry

Xe hơi
Em thời đầu cổ vũ con lúc nó mới tập thôi, sau em thích nghịch học cùng luôn, học ca sau phải đạp cái pedal giảm âm cả buổi đỡ phiền cả nhà. Em học cho có chơi được gì đâu, hang chục năm mới mấy bài tủ mà pbait loại cổ điển như khán phòng khó vãi:D. Nhưng thích kỹ thuật kiểu hàn lâm nên môn nghe với chỉnh tone, tìm hiểu cấu trúc đàn hơi bị oách. kinh nghiệm phết :))
Em thì không chơi được nhưng sau gần 7 năm nghe bọn nhóc học và tập đàn thì có thể nghe được nốt, nhịp phách sai hay thậm chí tâm trạng của chúng khi tập đàn :D

Mrlinhebhp

Xe tải
Xin mạn phép quote lại cho các cụ khác đọc cho kỹ: là học sinh chuyên nghiệp, mỗi ngảy chơi đều 3-4 tiếng trở lên. Khoảng 1-2000 cháu thì may ra được 1 đứa.
Còn các cháu mà trung bình mỗi ngày 10-15 phút, sau nửa năm đánh For Eliser biểu diễn ở nhạc viện thì nếu các cháu tập đủ nhiều đến mức “hỏng” được tay trên đàn điện rẻ tiền thì cũng xin chúc mừng vì đã tập đủ để mà hỏng như thế là cũng thuộc dạng khá. Và đến lúc đó nếu định chơi amateur thì cứ vô tư đi.

Chúng ta cứ hay nghĩ quá lên về phương tiện trong khi mục đích là gì thì lại không để ý. Với âm nhạc thì chọn mua nhạc cụ là điều dễ dễ nhất, xin các cụ nhớ cho điều đó. Kiên trì mới là thứ khó hơn nhiều.

landaumuaxe

Xe điện
Xin mạn phép quote lại cho các cụ khác đọc cho kỹ: là học sinh chuyên nghiệp, mỗi ngảy chơi đều 3-4 tiếng trở lên. Khoảng 1-2000 cháu thì may ra được 1 đứa.
Còn các cháu mà trung bình mỗi ngày 10-15 phút, sau nửa năm đánh For Eliser biểu diễn ở nhạc viện thì nếu các cháu tập đủ nhiều đến mức “hỏng” được tay trên đàn điện rẻ tiền thì cũng xin chúc mừng vì đã tập đủ để mà hỏng như thế là cũng thuộc dạng khá. Và đến lúc đó nếu định chơi amateur thì cứ vô tư đi.

Chúng ta cứ hay nghĩ quá lên về phương tiện trong khi mục đích là gì thì lại không để ý. Với âm nhạc thì chọn mua nhạc cụ là điều dễ dễ nhất, xin các cụ nhớ cho điều đó. Kiên trì mới là thứ khó hơn nhiều.
Cũng đúng, quan trọng bỏ ra bao nhiêu, nghe con cơ xong nghe điện chán lắm, nghe con u1h xong sang nghe 3h đã thấy chán rồi
Mua con điện 1x thì thôi làm con 3x cơ nếu có đủ tc, chơi hay, tiếng hay, bày đẹp.

starsn

Xe điện
Bạn bé nhà em học trên piano điện từ 6 tuổi (yamaha CLP gì loại cũng tốt hồi đó em mua 2k2) năm 7 tuổi bạn ấy học nhiều hơn nên em mua thêm đàn cơ Yamaha UX. Lúc đầu bạn ấy vẫn thích đàn điện vì các tính năng điện tử nhưng sau đó không động đến đàn điện nữa, nên em vừa bán bớt đàn điện, sau 3 năm mua đàn cơ.

Bạn nhà em sắp thi Grade 5, không biết là trình độ nào? Hình như hết Grade 8 là đủ để học cao đẳng nhạc viện?

Vừa rồi em định đổi lên grand, có đi xem, cân nhắc Yamaha C2X, nhưng sau một hồi chồng em nói thấy tiếng không hơn gì nên thôi.

Cảm giác đánh đàn cơ khác đàn điện, đàn điện không thể hiện được touch & sự tinh tế, khó thể hiện cảm xúc vì tiếng monotone. Còn chọn đàn thì.. nhà em không biết chọn, chọn brand, ra hàng thấy 1 cái tiếng nghe dễ chịu là xách về thôi. Giờ thấy vẫn ổn, không cản trở gì chuyện học, chắc dùng được đến hết Grade 8.

Em nghĩ chọn đàn thì cụ cứ ra hàng, chọn U3, năm sx càng mới càng tốt, trong số đó cái nào tiếng thích nhất thì vác về là xong. U3 có tiếng nên sau này mua đi bán lại cũng dễ.

ntdz27

Xe tải
Em thấy nhiều cụ cầu kỳ và cồng kềnh quá. Ngày xưa kinh tế khó khăn nên không có đk, có tý máu nghệ thì học chơi ghita thôi còn piano thì thường là theo truyền thống gia đình chứ ko xã hội hóa như bây giờ. Ghita, violin, piano, kèn sáo...đơn giản chỉ là các loại nhạc cụ, thích cái nào thì tập cái đấy, thậm chí chơi được hết nếu muốn, cũng ko có gì khó khăn nếu đủ yêu thích. Chơi nhạc để thỏa sở thích và đem lại niềm vui trong cuộc sống sẽ dần thành kỹ năng thông thường của nhiều người. Học chơi Piano không nhất thiết cứ phải là cổ điển cao siêu hay luyện bài như những con robot, kỹ năng thì điêu luyện nhưng cảm xúc lại vô hồn.

Âm nhạc nói riêng và các bộ môn nghệ thuật nói chung là để nuôi dưỡng và đem lại cảm xúc tích cực cho tâm hồn , cho người nghe vậy nên chơi nhạc gì, nhạc cụ nào cũng được miễn là có sự yêu thích gắn bó thì sẽ chơi tốt và hay dần lên theo ngày tháng luyện tập và trải nghiệm cuộc sống.

Nhà em có nhiều các lại nhạc cụ cơ bản, piano thì cơ hay điện đều có , mấy bố con cũng tự tìm hiểu và chơi với nhau thôi, chả đi học đâu vì giờ tài liệu sách vở có sẵn cả, chả thi thố với ai chỉ cần mình thấy thích và đem lại niềm vui cảm xúc cho mọi người là vui rồi, nghệ thuật thì cũng vị nhân sinh. Em còn nhớ hồi em lôi cái đàn về sau hơn 2 tháng thằng cu nhà em đã chơi trước lớp trong ngày 20-11, thầy cô các bạn tự hòa ca theo rất vui và cảm xúc. Vậy nên các cụ cứ mua đàn đi, đàn cơ hay điện cũng được, tất nhiên nhạc cụ acoustic thì âm thanh hay và có nhạc tính hơn điện tử, tầm 20 củ là đủ tốt để tập chơi và học thoải mái rồi ko sợ ảnh hưởng gì đến cảm giác, thính giác như mấy ông thợ vườn dọa đâu. Đừng quá quan trọng cái đàn, cũng đừng nghe mấy ông thợ lên dây phét lác kệch cỡm đến mức thần thánh công việc lên dây bảo dưỡng đàn vốn dĩ thông thường và theo chuẩn mực chung lại thành một kỹ nghệ thuật cao siêu quyết định đến giá trị cốt lõi của âm nhạc. Quan trọng là tạo đk cho con cái có cơ hội tiếp cận gắn bó để có thêm niềm vui cảm xúc trong cuộc sống. Sau này chúng nó mà tự càm nhận và mong được nâng cấp đàn thì các cụ đã thành công rồi đấy và nếu tài năng đam mê nữa thì sẽ thành nghiệp như một cái duyên. Còn chúng nó đã ko thích thì có ép học hay mua đàn xịn cũng vô ích thôi.

Em mua U1H giá có 20T cách đây gần 2 năm, lại còn dc bớt 500k tiền vận chuyển. Em mua của một bác ko dùng đến vứt ngoài sân, đàn còn tốt vác về lau chùi vệ sinh lên dây xong lại chơi ầm ầm 😀, nó cũng là một trong những cái đàn cơ em thích dùng.

Khanhnho

Xe buýt
Em chơi amateur, ở nhà có 1 cây cơ Yamaha U3H khá ngon và 1 cây điện Kawai CA67. Đàn điện thì dùng để tập nhiều hơn vì nó tiện tập buổi đêm muộn được, còn cơ thì chơi khi đã ra bài ra đoạn và để luyện ngón. Đang oánh đàn điện chuyển sang cơ thấy cảm xúc hơn hẳn, phím đàn cảm nhận được nặng nhẹ tinh tế, âm cộng hưởng dày vang khi chơi các hợp âm. Còn đang chơi cơ chuyển sang điện cảm giác y như đang dùng hàng au chuyển sang hàng fake loại 2.

Patriots

Xe lăn
Con gái e bắt đầu học piano, cô giáo bảo mua loại U3H, mà e xem nhiều dạng nhiều giá quá. Về cơ bản các shop đang bán tầm quanh 40tr
Em đang có mấy shop chốt 36~38 và bh 5 họăc 10 năm , có đầy đủ giấy tờ ống sấy...
Em xin hỏi ở HN mưa ở đâu uy tín ạ
Và dòng u3h này nếu mua, em có thể nhờ các cơ biết chọn đi thử cho e không ạ, em xin được gửi phí ạ
Em cám ơn nhiều ạ, hôm cn có cụ nhà m bán u2h giá 28tr, lúc đó e lại chưa có như cầu. Nên có cụ nào thanh lý thì để em ạ
Tính về lâu dài nên mua đàn cơ cụ nhé, mua dễ bán dễ không bị khấu hao nhiều. Tầm 40 củ cụ ạ, còn tầm 30 cụ nên mua đàn điện cho lành.

TXM3b

Xe buýt
báo cáo các cụ, tối qua vc e đã ra shop xem, xem tận mắt sờ nghe, ok và hài lòng lắm, mặc dù cụ Quang hẹn trưa nay gửi em cách ktra, nhưng bằng cảm quan nghe sờ sau 3 ngày tìm hiểu về đàn cơ, e tự tin 30% e chọn là chuẩn, còn 70% vẫn là hên xui hehe.
Tối qua bảo gấu đi xem đàn, mụ vợ bảo 2vc có biết gì đàn mà xem, nhưng e vẫn bắt đi, đến nơi e ktra theo cách e tìm hiểu, nên e tin là cũng được 30%, vì mua shop cũng có quen biết chút, và chủ shop e thấy đáng tin cậy, nếu mà gặp ngoài đời trước, có lẽ e chả cần đi, nhưng đi để thấy là m đã kiếm được 1 e đàn ngon mới, rất hài lòng luôn, giá rổ thì cũng hợp lý nhất rồi. Đợi nghỉ lễ xong e rước về, sẽ cho lên hình luôn.
thanhbdoafc e cũng đã sờ nắn xem trực tiếp con kia, nói chung là không kém con cụ đinh chốt 45tr đâu, nó hay về tiếng ngang con của em, nhưng hình thức cũ hơn chút, e cho à tương đương con cụ đấy, và giá thì e nói luôn là do người quen lại mua 2c, nên giá chiếc 2 khá mềm, do con của e thì ban đầu mua đã chốt giá, con thứ 2 sẽ được hưởng cụ nhé, bảo hành 5 năm, đủ đồ, nếu cụ gặp shop cũng yên tâm và con người luôn. VC e hài lòng, chủ shop là chỗ quen với chị dâu thằng e thân với em, nên nó giới thiệu cho e, cam kết, nhưng khi gặp chủ shop, e hài lòng luôn,

1. Đàn của e đây:

2, Đàn còn lại e xem đây, âm thanh thì ngon rồi cụ ạ, nói chung là em hài lòng, giá thì con cụ rẻ hơn shop lớn báo cụ 10tr nhé: