[Funland] Nhờ các cụ tư vấn: hàng xóm đào hầm làm nứt/gẫy đôi nhà mình, sập cầu thang ..

Vova

Xe container
Hà Nội có nhiều khu mua xong để đấy, hoặc là cho nhà hàng quán ăn thuê tạm, hoặc là đập hẳn ra làm bãi để ô tô. Lý do quanh quẩn đều như nhau, là chưa thấy có thể xây cho nhà cao cao mãi và to to mãi như kỳ vọng của chủ đất. Giờ anh gì chủ thầu đang nổi lên như sao sáng, topic giờ có khi có ối khách hàng tiềm năng của anh ý đang nghiêng ngó xem anh ý thành công đến đâu, xây quả 35 Hàng Bè to được đến đâu ý chứ :).

lum..zzz

Xe điện
Em có mấy góp ý ntn với cụ :
- Không có quy định nào nếu là doanh nghiệp siêu nhỏ thì cục Thuế không được thanh tra, kiểm tra (thông thường sẽ do CCT quản lý trực tiếp thực hiện).
- Khi cụ chưa có văn bản xin tạm ngưng hoạt động nghĩa là công ty cụ vẫn đang hoạt động bình thường.
- Khi có đơn tố cáo (không phải nặc danh) gởi cho cục Thuế thì chắc chắn cục Thuế sẽ xem xét, nếu nội dung đơn tố cáo là có căn cứ thì việc xử lý là hiển nhiên ngoài ra trong quá trình xem xét đơn tố cáo nếu cơ quan Thuế thấy có dấu hiệu gian lận, trốn thuế khác thì dù đơn tố cáo chưa đủ căn cứ cơ quan Thuế vẫn có thể tiến hành thanh tra, kiểm tra đột xuất (các doanh nghiệp có mức lãi quá thấp so với các doanh nghiệp khác cùng ngành nghề quy mô trong khu vực hoặc lỗ nhiều năm liền thường nằm trong tầm ngắm). Khi nhận đơn tố cáo tùy từng trường hợp cụ thể mà cục Thuế có thể chuyển cho CCT xử lý hoặc tự mình xử lý để đảm bảo tính khách quan (tự xử lý vì tránh tình trạng CCT thông đồng với NNT chẳng hạn).
- Khi thanh tra, kiểm tra mọi thông tin liên quan đến doanh số, chi phí, ... nếu có cơ sở đều được đem ra đấu tranh với mục đích tránh thất thoát Thuế (đấu tranh không có nghĩa là áp đặt, NNT có quyền giải thích).
- Việc thanh tra, kiểm tra đột xuất không liên quan gì đến việc bồi thường thiệt hại mà đơn giản là thanh tra, kiểm tra khi có đơn tố cáo hoặc có dấu hiệu vi phạm pháp luật về thuế (thông thường sẽ thanh tra, kiểm tra 5 năm gần nhất nếu những năm đó chưa từng bị thanh tra, kiểm tra).
- Việc cụ thương lượng đòi bồi thường có hợp lý hay không em đã nói nhiều lần là cá nhân em thấy không quan trọng mà quan trọng nhất là "vừa miếng" nhưng nếu xử lý bằng pháp luật thì lãi của công ty lại là căn cứ để xác định mức bồi thường (nếu có).

Em định nói thêm vài ý để cụ lường trước nhưng thôi vì có vẻ cụ đang hiểu em với tư cách biện hộ cho cơ quan Thuế để tranh luận đúng sai :))
Kiểm tra hay ko là do rủi ro, bên thuế còn có chuyên đề lỗ mà 3 năm nay đều triển khai từ đầu năm tức là doanh số bằng 0 mà anh báo lỗ vẫn có thể nằm trong danh sách làm hay như giải trình mà bất hợp lý kể cả ko nằm trong ds ktra, thanh tra cg vẫn làm

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Kiểm tra hay ko là do rủi ro, bên thuế còn có chuyên đề lỗ mà 3 năm nay đều triển khai từ đầu năm tức là doanh số bằng 0 mà anh báo lỗ vẫn có thể nằm trong danh sách làm hay như giải trình mà bất hợp lý kể cả ko nằm trong ds ktra, thanh tra cg vẫn làm
Em đang nói trường hợp đột xuất chứ không phải trong kế hoạch :))

ekichi04

Xe tăng
Em có mấy góp ý ntn với cụ :
- Không có quy định nào nếu là doanh nghiệp siêu nhỏ thì cục Thuế không được thanh tra, kiểm tra (thông thường sẽ do CCT quản lý trực tiếp thực hiện).
- Khi cụ chưa có văn bản xin tạm ngưng hoạt động nghĩa là công ty cụ vẫn đang hoạt động bình thường.
- Khi có đơn tố cáo (không phải nặc danh) gởi cho cục Thuế thì chắc chắn cục Thuế sẽ xem xét, nếu nội dung đơn tố cáo là có căn cứ thì việc xử lý là hiển nhiên ngoài ra trong quá trình xem xét đơn tố cáo nếu cơ quan Thuế thấy có dấu hiệu gian lận, trốn thuế khác thì dù đơn tố cáo chưa đủ căn cứ cơ quan Thuế vẫn có thể tiến hành thanh tra, kiểm tra đột xuất (các doanh nghiệp có mức lãi quá thấp so với các doanh nghiệp khác cùng ngành nghề quy mô trong khu vực hoặc lỗ nhiều năm liền thường nằm trong tầm ngắm). Khi nhận đơn tố cáo tùy từng trường hợp cụ thể mà cục Thuế có thể chuyển cho CCT xử lý hoặc tự mình xử lý để đảm bảo tính khách quan (tự xử lý vì tránh tình trạng CCT thông đồng với NNT chẳng hạn).
- Khi thanh tra, kiểm tra mọi thông tin liên quan đến doanh số, chi phí, ... nếu có cơ sở đều được đem ra đấu tranh với mục đích tránh thất thoát Thuế (đấu tranh không có nghĩa là áp đặt, NNT có quyền giải thích).
- Việc thanh tra, kiểm tra đột xuất không liên quan gì đến việc bồi thường thiệt hại mà đơn giản là thanh tra, kiểm tra khi có đơn tố cáo hoặc có dấu hiệu vi phạm pháp luật về thuế (thông thường sẽ thanh tra, kiểm tra 5 năm gần nhất nếu những năm đó chưa từng bị thanh tra, kiểm tra).
- Việc cụ thương lượng đòi bồi thường có hợp lý hay không em đã nói nhiều lần là cá nhân em thấy không quan trọng mà quan trọng nhất là "vừa miếng" nhưng nếu xử lý bằng pháp luật thì lãi của công ty lại là căn cứ để xác định mức bồi thường (nếu có).

Em định nói thêm vài ý để cụ lường trước nhưng thôi vì có vẻ cụ đang hiểu em với tư cách biện hộ cho cơ quan Thuế để tranh luận đúng sai :))
Em hiểu ý cụ. Cám ơn cụ rất nhiều.
Em trả lời cho các “bạn a hòn” đọc mà, chứ đâu trả lời cụ 😜

vump1405

Xe hơi
Website
www.xomcho.net
gần nhà em vừa có vụ tương tự, nhưng chỉ sập cái tường rào, một bữa bia ===> xong. ở nông thôn nó dễ thật, thành phố mà nhất là phố cổ thì mệt lắm

ekichi04

Xe tăng
gần nhà em vừa có vụ tương tự, nhưng chỉ sập cái tường rào, một bữa bia ===> xong. ở nông thôn nó dễ thật, thành phố mà nhất là phố cổ thì mệt lắm
Giữa 2019 khi bên 35 tháo dỡ cũng giật sập của nhà em 1 bức tường tầng 2, 1 bức khu vực cầu thang cụ ạ. Chẳng được cốc bia nào, đã thế nó còn để 2-3 ngày mưa nắng xối xả vào nhà em, đến khi em bực mình điện thoại anh hòn thì hôm sau thợ bên đó mới lên đắp gạch xây tạm lại, còn không thèm trát vữa kín, để hở chuột vẫn vào được.
Quá ẩu và ngông cuồng các cụ ạ.

ekichi04

Xe tăng
Em mời các cụ đọc báo tiếp :

PhongNgoc

Xe buýt
Ủn lên giúp Cụ. Nói thật đây là lần đầu em đọc báo Dân tộc và Phát triển, nhưng vụ này thấy báo nói thẳng thật.
Thực ra với độ hóng của em thì em thích đợi xem phản ứng của anh Hoàn hơn.

a_bờ_cờ

Xe tải
Thớt chìm quá, em vào comment ủn cụ chủ. Ủng hộ và chúc cụ vững tay chèo lái, nhưng em cứ có cảm giác mong manh cho cụ lắm lắm. Âu cũng là cái số đen gặp phải lão Hoàn lắm thủ đoạn và có vẻ cụ cũng thiếu tỉnh táo.

ekichi04

Xe tăng
Cụ V lúc nào đi họp với các anh liên ngành an toàn vs tp cho em hỏi thành phần đoàn đến kiểm tra thực tế không giống với thành phần đoàn trong văn bản? Cơ sở pháp lý nào cho phép ng ko có tên trong quyết định tham gia vào đoàn kiểm tra?
Em gửi đơn Khiếu Nại lên UBND quận khiếu nại hành vi hành chính của đoàn kiểm tra liên ngày ngày 12/06/2020 rồi cụ. Nội dung ghi rõ 2 vấn đề như cụ hỏi :) .
bắt đầu bọn ác chơi trò bẩn rồi. xã hội đen bẩn thì ko nói, xã hội đỏ bẩn mới đáng nói, ủng hộ cụ chủ...mà sao chưa thấy báo lề đăng case này nhĩ
Có báo lề là báo Dân Tộc và Phát Triển vẫn đang đăng vụ việc của nhà em cụ ạ. Ngày đầu thì có cả báo Gia Đình & Xã hội của bộ Y tế cũng đăng, nhưng chỉ 1 bài xong dừng không điều tra viết tiếp vụ việc này :(

Thớt chìm quá, em vào comment ủn cụ chủ. Ủng hộ và chúc cụ vững tay chèo lái, nhưng em cứ có cảm giác mong manh cho cụ lắm lắm. Âu cũng là cái số đen gặp phải lão Hoàn lắm thủ đoạn và có vẻ cụ cũng thiếu tỉnh táo.
Cám ơn cụ ủn topic.
Em cũng trẻ người non dạ nên đúng là thiếu tỉnh táo thật.

bibibin

Xe buýt
báo đấy viết mạnh tay đấy, em thấy ngoài đấy hay "dân trí".... case này theo thời lý tưởng cách mạng gọi là " trường kỳ kháng chiến" đây....

BốCuTôm

Xe buýt
E cảm giác cụ chủ thớt đang đi lệch quỹ đạo rồi

hairyscary

Xe điện
Báo viết rát quá. Bài trước thì chống lưng còn để trong ngoặc kép. Bài này thì phẹt thẳng luôn. Vụ việc đang bị đẩy leo thang căng hơn. Em hy vọng cụ Gấu không phải tiếp thêm các đoàn thanh tra thanh chốt và tới đây thì hai bên có thể bắt đầu ngồi vào đàm phán chứ không phải quăng tối hậu thư nữa.

blackbox

Xe tăng
Em ủn giúp cụ!
Cụ rà soát lại các vấn đề và xoáy vào chỗ 35 thôi! Đấy mới là đối tượng tác chiến.
Đơn liên tọi tới các cấp theo luật bao nhiêu ngày không giải quyết hoặc phản hồi, lại đơn.
Tần xuất càng nhiều sau càng dễ nói!