[Funland] nhờ các cụ thông não giúp em vụ bếp từ ạ

Quochuy81

Xe buýt
Cụ biết mã bếp nào của Mit dùng ngon không cho e xin với ợ ?

Nhà e đang xài đây cụ, mỗi tối cụ chịu khó lau bếp bằng chai Cif mua trong siêu thị rồi lau lại bằng khăn ẩm thì bếp không bao giờ bị đóng cặn trên mặt như nhiều cụ mợđang bị.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, ở tỉnh thì ít đại lý thật. Về xử lý vết cáu hình đáy nồi, cụ mua chai vệ sinh bếp từ Denkmit (chuẩn nhất), hoặc không thì Astonish, Cif, baking soda+dấm đổ lên vết bẩn, xong lấy lưỡi lam cạo như cạo râu ý (hướng cạo vuông góc với lưỡi dao) vài lần là hết.
Về sau, nấu xong, đợi nguội mặt bếp, cụ cho dung dịch vệ sinh lên, lau ngay sẽ không bị cáu. Chứ để vết bẩn lại, lần sau nấu nóng nó két lại ngay.
Bác cho hỏi hơi dốt 1 tý:
Nhà tôi có vài loại nồi khác nhau.

Thử bằng nam châm thì đều dính cả.
Tuy nhiên, có cái dính khá chặt - có cái dính vừa vừa, tạm cho là từ tính khác nhau.

Cái sự Chặt - Vừa có ảnh hưởng như nào khi sử dụng nồi đó trên bếp từ hả bác??
Dính chặt ==> Nó nhanh hơn???

vutuanlong

Xe tăng
Nhiều cụ nhất định là bếp thì phải có "lửa"

HN_2012

Xe tăng
nhà em thay bếp gas nên lỗ bếp gas sẵn có chắc nhỏ và nhu cầu chỉ cần 2 bếp nấu là dư roài vì bếp gas mà có mấy khi đun 2 bếp đâu
em định đầu tư tầm 6 củ
Bếp từ nhiều vùng nấu cho các loại nồi kích cỡ khác nhau để tăng hiệu suất sử dụng tiết kiệm điện, nó hơi khác bếp ga là gần như nồi nào vào cũng như nhau. Vậy nên nếu được thì nên mua loại nhiều vùng nấu, 1 số bếp nó cao cấp còn có chức năng tự nhận diện đáy nồi để đưa ra vùng nấu phù hợp.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
So với mấy loại tàu giả danh Đức, Ý thì giống nhau, còn so với một số loại bếp xịn sò thì không có chức năng đun liu riu (hình như inverter ạ), dưới 1000w thì nó bật - tắt - bật - tắt.
Giờ có cả rồi cụ ạ ! A Tàu học nhanh lắm !
Cụ chủ mua Bosch mà dùng , nếu không thì mấy loại rẻ mà có thương hiệu như Elex , Midea , Sunhouse cũng ok

datinh

Xe container
Giờ có cả rồi cụ ạ ! A Tàu học nhanh lắm !
Cụ chủ mua Bosch mà dùng , nếu không thì mấy loại rẻ mà có thương hiệu như Elex , Midea , Sunhouse cũng ok
bếp đôi không biết chứ bếp đơn ăn lẩu thì thằng xiaomi nó ra loại nấu liu riu rồi. về thẩm mĩ nó ăn đứt bếp đời cũ.

Phoco.com

Xe buýt
View attachment 7016605
Nhà e đang xài đây cụ, mỗi tối cụ chịu khó lau bếp bằng chai Cif mua trong siêu thị rồi lau lại bằng khăn ẩm thì bếp không bao giờ bị đóng cặn trên mặt như nhiều cụ mợđang bị.
Vâng, e cảm ơn cụ. Cái lò nhà cụ tháo bỏ rồi ạ? Bếp nhà e là bệ xây có tấm đan nên nó bị dày, e sợ không lắp được, mà giờ phá bỏ thì lích kích lắm ợ

thangmin

Xe tăng
Cụ chắc chưa dùng nên nói cảm tính vậy thôi, em gặp nhiều người rồi, mua cái bếp toàn từ xịn mấy chục củ rồi, sau một thời gian thấy sai lầm, muốn đổi sang loại có cả hồng ngoại mà lại tiếc xiền ^^
Chả biết cụ gặp được bao nhiêu người đi lùi như thế :)) họ đã mua bếp từ mấy chục củ thì tiếc gì tiền mua cái bếp kèm hồng ngoại có mấy củ :)) mà loại kèm hồng ngoại giờ hiếm lắm. Chắc họ tiếc cái công thay cả cái bàn bếp vì lỗ đá nó ko vừa kích thước bếp từ + hồng ngoại đấy cụ =))

Peavey3208

Xe máy
bếp đôi không biết chứ bếp đơn ăn lẩu thì thằng xiaomi nó ra loại nấu liu riu rồi. về thẩm mĩ nó ăn đứt bếp đời cũ.
Em đang sài loại đó đây.đúng tiêu chí ngon bổ rẻ và cũng khá thẩm mỹ(trong phân khúc nhà bếp bình dân)

thangmin

Xe tăng
Em đang sài loại đó đây.đúng tiêu chí ngon bổ rẻ và cũng khá thẩm mỹ(trong phân khúc nhà bếp bình dân)

Cả họ nhà e đang dùng loại đó đây. E mua đầu tiên xong ai cũng nhờ mua hộ :D đúng chất ngon bổ rẻ, ko lằng nhằng nhiều chế độ như bếp vuông. Nhất là khoản dễ vệ sinh, ko bị bắn nước ra mặt bếp

locdx

Xe buýt
Bosh giờ đã thấy có mẫu 3 vùng nấu sử dụng mâm từ dây nhôm để giảm giá, tăng tính cạnh tranh rồi

lenhhoxung1980

Xe điện
Bác cho hỏi hơi dốt 1 tý:
Nhà tôi có vài loại nồi khác nhau.

Thử bằng nam châm thì đều dính cả.
Tuy nhiên, có cái dính khá chặt - có cái dính vừa vừa, tạm cho là từ tính khác nhau.

Cái sự Chặt - Vừa có ảnh hưởng như nào khi sử dụng nồi đó trên bếp từ hả bác??
Dính chặt ==> Nó nhanh hơn???
Cái này em không rõ. Em còn chưa thử nam châm bao giờ cơ

step321

Xe tăng
Đợt dịch, nhà tôi dùng 1 bình gas/tháng, vì trẻ con và vợ ở nhà 100%.
Giá 300-350K, giờ thì 480K rồi.

Thực sự ngạc nhiên với giá hơn 100K của bác, tức là chỉ 60kwh, hay mỗi ngày bác xài có appr 2kwh.
Bếp từ dùng đỡ tốn tiền hơn bếp ga nhiều cụ nhé. Nấu nhanh lắm, nồi rau chỉ tầm 10 phút, lại an toàn hơn bếp ga nhiều.

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Làm con bosch domino này cũng hay các cụ này. 2 vùng nâú là đủ Total 3.7kw. ko rõ made ở đâu

nsh

Xe tăng
Bosh giờ đã thấy có mẫu 3 vùng nấu sử dụng mâm từ dây nhôm để giảm giá, tăng tính cạnh tranh rồi
Cụ nêu xem mẫu gì đấy ạ.
Các thông tin này cần chuẩn để tránh làm mọi người hiểu lầm.

thangmin

Xe tăng
Gu gồ đã tính phí đâu mà cụ nói vậy. Bếp hồng ngoại kết hợp từ hàng Đức xịn thì e ko rõ có không, chứ Đức nhái thì đầy, mười mấy củ cũng có. Như cụ trên có tư vấn dòng công nghệ Nhật loanh quanh 10 của của các hãng Pana, Mitsu, Hita.. thì thường phổ biến là 2 vùng từ, 1 vùng hồng ngoại và 1 lò nướng nhỏ. Thực ra bọn Đức, Ý văn hóa ẩm thực với cách nấu nướng của nó khác mình, như nhà em thích ăn cá kho niêu đất/sành sứ kiểu cá diếc kho tương, cá trê om dưa, hay cá kho riềng kiểu làng Vũ Đại thì nấu hồng ngoại là hợp, nhà các cụ nấu món ăn kiểu nhanh thì chỉ cần từ là đủ, vậy thôi. Nếu nó vô dụng thì nó sẽ không tồn tại.
Thì google có tính phí đâu mà cụ ko search, e thấy toàn đổi bếp có hồng ngoại sang full từ chứ chưa thấy ông nào "muốn" đổi ngược lại cả. Nó ko vô dụng nhưng cũng dần bị đào thải rồi, so số lượng mẫu bếp, người dùng với full từ xem nó tỷ lệ bao nhiêu? Nó mà tối ưu thế thì lại chả phổ biến hơn bếp từ. Lý do chính e tìm thấy là do tiếc bộ nồi chảo cũ vì nấu được bếp hồng ngoại :D và bếp từ ko nướng được mực, hành tỏi

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thì google có tính phí đâu mà cụ ko search, e thấy toàn đổi bếp có hồng ngoại sang full từ chứ chưa thấy ông nào "muốn" đổi ngược lại cả. Nó ko vô dụng nhưng cũng dần bị đào thải rồi, so số lượng mẫu bếp, người dùng với full từ xem nó tỷ lệ bao nhiêu? Nó mà tối ưu thế thì lại chả phổ biến hơn bếp từ. Lý do chính e tìm thấy là do tiếc bộ nồi chảo cũ vì nấu được bếp hồng ngoại :D và bếp từ ko nướng được mực, hành tỏi
Ban đầu tôi cũng nghĩ "bếp từ ko nướng được mực, hành tỏi".
Sau thì thấy chị hàng xóm đáng iêu rang lạc bằng bếp từ, thì chắc nó cũng nướng mực được.

Phải thừa nhận bếp từ đáng để mua về dùng.

thangmin

Xe tăng
Ban đầu tôi cũng nghĩ "bếp từ ko nướng được mực, hành tỏi".
Sau thì thấy chị hàng xóm đáng iêu rang lạc bằng bếp từ, thì chắc nó cũng nướng mực được.

Phải thừa nhận bếp từ đáng để mua về dùng.
Cụ nghĩ đúng rồi đấy :)) bếp từ ko nướng dc mực. Rang lạc thì rang bằng chảo chứ cụ. Nướng mực bếp hồng ngoại là nướng trực tiếp trên mặt kính của bếp ý, bếp từ cụ nướng dư nào. Mà sao cụ lại sang tia hàng xóm rang lạc ko biết. Hay mắt cụ đảo như rang lạc chứ chị hàng xóm đang xào rau mà =))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ đúng rồi đấy :)) bếp từ ko nướng dc mực. Rang lạc thì rang bằng chảo chứ cụ. Nướng mực bếp hồng ngoại là nướng trực tiếp trên mặt kính của bếp ý, bếp từ cụ nướng dư nào. Mà sao cụ lại sang tia hàng xóm rang lạc ko biết. Hay mắt cụ đảo như rang lạc chứ chị hàng xóm đang xào rau mà =))
Tôi đang xài bếp gas. Khoản từ tủng, quả là tôi dốt.
Và đang theo dõi thread này để học hỏi đây.

Định mua bếp từ với budget độ 12-15 triệu, mà giờ loạn cmn đao pháp rồi.
Chắc tôi làm 1 con Make in Việt Nam, cho nó rõ ràng, đỡ phải faked.

PS: Bạn hàng xóm đang rang lạc thật nhá.

NNS

Xe ngựa
cụ nào cần thông tin, kinh nghiệm về bếp từ và cả nồi niêu xoong chảo thì vô thread này lội comment đọc là đủ hết