[Funland] nhờ các cụ thông não giúp em vụ bếp từ ạ

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

Poison

Xe tải
Em tư vấn là không nên mua bếp từ đôi, mà nên mua bếp đôi 1 bên từ và 1 bên là hồng ngoại (hồng ngoại không kén nồi, nồi nào cũng dùng được, đặt cục đá hay cục ngói lên nướng bò cũng được). Bên từ dùng xào nấu nhanh, bên hồng ngoại để kho cá hoặc ninh nhừ, nướng mực, hành, chân giò... Chứ mỗi từ không nhiều khi cũng bất tiện lắm, kho cá không nhừ được đâu.
Như nhà e dùng con này 4 năm rồi mà vẫn chạy phà phà, e thấy ngon bổ rẻ. Tiền điện e ko care nhưng chắc là rẻ và an toàn, đỡ nóng hơn gas rồi.
Em vừa nghía con này Nguyễn Kim đang bán hạ giá 1990K, quá rẻ
Cụ nói dư lào ý chứ,nhà em dùng bếp AEG từ năm 2015 đến nay,vẫn kho cá, hầm xương...đều. Mà các cụ trên này cũng phân tích rồi,k nên dùng bếp hỗn hợp, rất nhanh hỏng.
Nhà em mua bếp, đc tặng bộ nồi chảo Elo, nồi đến giờ vẫn ngon lành, nấu nhanh, sạch sẽ,AEG nó lại k kén nồi như Bosch.

hd-vt

Xe container
Xin hỏi cc, bếp từ thì đặt miếng sắt dày 4mm lên bếp để nướng mực hoặc đặt nồi thủy tinh tạm nấu được không ạ?

kobold_alone

Xe hơi
Giờ kiểm tra cái " dây đơn 4 hoặc dây đôi 6" như nào bác nhỉ?
Nhà tôi có yêu cầu thợ để ổ cắm chờ rồi, nhưng cũng muốn kiểm tra lại cho chắc.
Cụ tháo nắp ổ cắm ra, lấy vít vặn 2 con ốc rồi lôi cái đế ra là biết đang đút vào đó là dây 4 hay 6. Nhìn độ to của dây cũng đoán được chứ chỗ đó ngắn quá sẽ không có đủ chi tiết thông số.

vovinhan

Xe máy
Các cụ cho em hỏi là cái bếp từ thì có cần chú ý gì về ổ điện, dây điện không cụ? Chả là em mới ra thuê trọ, cả phòng có được mỗi 1 cái ổ điện, mà em chia ra các ổ cắm rời nào là tủ lạnh, nồi cơm, quạt, laptop các kiểu, giờ thêm cái bếp từ 2000w nữa thì không biết dây điện có tải được không các cụ nhỉ? Em sợ cháy nổ😫
Em định mua cái bếp giống cụ phía trên cho rẻ, vì em đầu tư thua lỗ hết tiền.

network1

Xe tải
Xin hỏi cc, bếp từ thì đặt miếng sắt dày 4mm lên bếp để nướng mực hoặc đặt nồi thủy tinh tạm nấu được không ạ?
Dùng được cụ nhé, nhưng sẽ rất kém nếu dùng nồi khác đặt lên, nướng mực thì ok.

Poison

Xe tải
Chả hiểu các cụ căn cứ vào đâu mà nói nhanh hỏng, nhà e dùng 4 năm nay, ngày nấu 3 bữa chưa bị trục trặc nhỏ nào. Hồi đấy xác định mua con bếp cỏ Kangaroo KG499N ở Mediamart có 3,5tr (giờ Nguyên Kim đang bán 1990K) xác định dùng 5 năm hết khấu hao, đồ điện tử giờ 5 năm đổi dòng khác công nghệ hiện đại hơn, tội gì dùng loại nồi đồng cối đá như ngày xưa, vòng đời công nghệ của hàng điện tử ngày càng rút ngắn.
Còn về bếp có kết hợp hồng ngoại e thấy tiện hơn nhiều, vì nó sinh nhiệt, tỏa nhiệt kiểu bếp điện day maiso ngày xưa ấy, khác với từ là nhiệt sinh ra và chỉ tập trung ở đáy nồi và tỏa nhiệt, trao đổi nhiệt chủ yếu nhờ đối lưu. Cụ kho cá kiểu kho sổi Miền Nam thì kho bếp từ là ok, chứ kho nhừ cả xương kiểu Miền Bắc thì như nhà e kho bên từ có cả tiếng cũng chả nhừ xương, có thể bếp nhà cụ hiện đại hơn thì e ko biết. Còn khoản nướng mực, nướng các thứ thì hồng ngoại ưu việt hơn hẳn.
Dạ, nhà em dân Bắc ah, nên nấu nướng rặt kiểu Bắc thôi.
Em nghĩ dùng bền là 1 chuyện nhưng bếp hãng nó còn an toàn, tiết kiệm, đẹp nữa. Nhà em cả 2vc k thích kiểu úi xùi, tạm bợ quá, đồ dùng 1-3 năm lại lo thay, lại lọ mọ tìm hiểu xem thay cái gì, hãng gì...mất tg lắm.

formen

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi là cái bếp từ thì có cần chú ý gì về ổ điện, dây điện không cụ? Chả là em mới ra thuê trọ, cả phòng có được mỗi 1 cái ổ điện, mà em chia ra các ổ cắm rời nào là tủ lạnh, nồi cơm, quạt, laptop các kiểu, giờ thêm cái bếp từ 2000w nữa thì không biết dây điện có tải được không các cụ nhỉ? Em sợ cháy nổ😫
cụ tháo mặt ổ xem dây nguồn 2.5 thì dùng = cách cắm trực tiếp vào ổ. dùng thg xuyên đừng cắm nối

network1

Xe tải
1 ổ điện trong tường vậy cụ có thể dùng cho Bếp từ, tủ lạnh, nồi cơm, laptop quạt thoải mái nhé. Cụ cứ tính tổng công suất khoảng 4000w là được.

vovinhan

Xe máy
1 ổ điện trong tường vậy cụ có thể dùng cho Bếp từ, tủ lạnh, nồi cơm, laptop quạt thoải mái nhé. Cụ cứ tính tổng công suất khoảng 4000w là được.
Ồ, vậy hả cụ, thế thì tốt quá, cụ nói em cũng đỡ lo hơn. Vậy em dùng vài cái ổ điện nối dài được không cụ? Vì có những thiết bị lại không gần cái ổ điện được. Ở trên em còn thiếu cái máy giặt nữa cụ ạ :(. Tất nhiên những thứ như bếp từ, laptop, máy giặt, nồi cơm, sạc điện thoại..... thì chỉ khi dùng mới bật, chỉ có cái tủ lạnh là bật suốt, và quạt thì có những ngày dùng nhiều thôi cụ.

PAS001

Xe tải
Bếp từ thì càng đắt tiền càng bền và càng đỡ tốn điện cụ nhé,
Nhà em dùng bếp từ Bosch tháng có hơn trăm ngàn tiền điện.
Nhà iem cũng đàng SD loại này (2 vùng), cái bà ở cùng rớt mịa cái chảo làm nứt 1 vạch. Không biết thay mặt đá có phức tạp không các Cụ nhề. Khổ tâm lắm cơ ạh!!! Heheee

duytrong

Xe lăn
Nhà iem cũng đàng SD loại này (2 vùng), cái bà ở cùng rớt mịa cái chảo làm nứt 1 vạch. Không biết thay mặt đá có phức tạp không các Cụ nhề. Khổ tâm lắm cơ ạh!!! Heheee
Nhà em dùng loại 4 vùng nấu dấu + , bạn em mua ở Đức xách về,
Cái mặt kính xịn của bếp rất đắt, còn mặt kình mua ngoài thì chắc cũng không đắt lắm, nhưng chất lượng thì em nghĩ cũng sẽ kém.

network1

Xe tải
Ồ, vậy hả cụ, thế thì tốt quá, cụ nói em cũng đỡ lo hơn. Vậy em dùng vài cái ổ điện nối dài được không cụ? Vì có những thiết bị lại không gần cái ổ điện được. Ở trên em còn thiếu cái máy giặt nữa cụ ạ :(. Tất nhiên những thứ như bếp từ, laptop, máy giặt, nồi cơm, sạc điện thoại..... thì chỉ khi dùng mới bật, chỉ có cái tủ lạnh là bật suốt, và quạt thì có những ngày dùng nhiều thôi cụ.
Các thiết bị công suất cao thì cụ cắm vào ổ nối đầu tiên, công suất thấp thì cắm các ổ nối tiếp theo là ok.

hd-vt

Xe container
Câu trả lời là không nhe cụ. Đầu tiên là miếng sắt của cụ có bắt được từ không, hệ số sinh nhiệt có cao không. Nếu được thì tương đương như cụ dùng cái nồi hay cái chảo từ, cụ thử để nó nóng lên rồi cho con mực vào xem có nướng được ko, còn nồi thủy tinh thì hệ số truyền nhiệt làm sao đủ để mà nấu sôi nước được.
Em nói sắt rồi mà cụ còn "bắt từ được không" hehe. Ý tưởng của em hơi bị hay, để bỏ qua màn bếp từ "phải có thêm hồng ngoại với hồng nội" ạ. :D

hd-vt

Xe container
Không phải miếng sắt nào cụ cho lên cũng bắt từ được đâu, cũng như đâu phải bếp nào bằng sắt mà cũng bắt từ được đâu. Cụ nó e mới gu gồ thì là cái miếng chuyển đổi này, cụ có thể tham khảo, mà e e rằng khó mà nước mực được đâu

Cảm ơn mợ kiên nhẫn với em.
Còn mợ nói y như con ngan của em. Em bẩu mua cái chảo gang bền, không bị bong lớp chống dính như các chảo khác. Nó trợn mắt dọa em " chảo i lốc nhá, chảo gang sao dùng cho bếp từ, vớ vẩn" :D

À, mấy hình trên người ta chế tạo ra thì đương nhiên là hút từ, dùng được cho bếp từ, ok ạ. Chỉ là dùng tạm, chứ nồi chảo trực tiếp trên bếp thì hay hơn rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Nay cuối tuần rảnh mà cụ ^^
Kiến thức của mình thì hữu hạn, mà cái mới cái sáng tạo nó luôn đi lên nhiều khi mình cập nhật công nghệ không kịp đâu.
Cụ giải thích cho ngan nhà cụ chắc ko tới nơi tới chốn, cụ nói gang thì ngan nhà cụ lại nghĩ là nồi gang chảo gang ngày xưa, thay vì cụ nói chảo gang thì cụ nói là chảo HỢP KIM "inox" đời công nghệ mới nhất ở bển mới nghiên cứu tung ra thị trường ^^, không thì lên Ui tút, tik tok giờ người ta rì viu đầy ra, mắt thấy tai nghe ^^
Túm cái váy cho mợ.
Cái nồi chảo...lào ý :P mà dí cục nam châm nó hít mạnh như "cụ gặp mợ", thì hít càng mạnh càng tốt ạ.
Sắt hít mạnh nhất, mà gang...nại nà sắt mới đểu :P. Nồi gốm thì có lẽ người ta nhét miếng i lốc ở trong đáy nồi, như cái miếng cụ pót ảnh ở trên ấy, hay trộn bột sắt dưới đáy nồi gốm nên dùng được cho bếp từ. Ờ mờ em chưa thấy nồi gốm cho bếp từ, nghe cc ọper noái đấy ạ. :D

Quyen Kenshin

Xe buýt
làm con canzy inveter 3 củ chạy ngon lành.chuẩn ngon bổ rẻ nhé cụ.cao hơn thì lên hẳn bosch hoặc hafele

printer05

Xe điện
Em nói sắt rồi mà cụ còn "bắt từ được không" hehe. Ý tưởng của em hơi bị hay, để bỏ qua màn bếp từ "phải có thêm hồng ngoại với hồng nội" ạ. :D
Ý tưởng của cụ người ta bán lâu rồi, nhưng hiệu quả kém lắm.
Cụ search từ khóa đĩa chuyển nhiệt bếp từ có nhiều loại lắm, hãng xin cũng làm

mamtom7981

Xe buýt
Cụ cần xem cụ có gì nữa:
1. Nếu đầu tư cả bếp lẫn nồi mới đồng bộ thì cứ đồ của bọn xịn mà mua như Bosch, Braum, ..... xem kỹ tránh TQ giả danh Đức: hiệu suất cao nên dùng bền mà tiết kiệm điện. nhưng nhớ là nhà cụ có nhiều nồi chảo sẽ không dùng được (nồi nhôm, chảo nhôm....) Các hãng bếp từ ở VN đều là hàng sx tại TQ đóng mác VN cả thôi
2. Nếu cụ không muốn đầu tư thêm phần nồi chảo mới thì lại phải chơi hệ hifi: Mua của bọn nội địa Nhật (cũng ko rẻ đâu nhé) có đủ: 2 bếp từ, 1 hồng ngoại, 1 ngăn nướng... thì dùng được hết cho các loại nồi cụ có.
3. Kinh nghiệm khi xem nồi nào dùng bếp từ được là lấy cái nam châm đặt vào đít nồi, thấy nó hút là OK, gang, innox hay đồ nhôm nhưng có 1 tầm sắt từ bên dưới đều dùng cho bếp từ được. Các loại nồi mà nam châm nó ko hút thì chỉ chơi hồng ngoại và bếp ga, bếp than, bếp củi được thôi cụ ạ