[Funland] Nhờ các cụ dành luật tư vấn ca thừa kế khó

Namcongtu

Xe hơi
Trưa nay ăn cơm em có đọc lại thớt này cho cả gia đình em thảo luận.
F1 9 tuổi hỏi: Nghĩa là nếu chú S mà mất thì bố & các cô xúi ông bà nội đòi chia nhà chú Sơn hả bố? Bố đừng làm việc xấu, chị Su sẽ nghỉ chơi với con. ( trùng hợp thằng em út nhà em cũng có 2 cô con gái, bố mẹ em đang ở với thằng út ở quê)
Em rep: Tất nhiên bố & các cô sẽ ko làm vậy. Sau này 2 đứa cũng vậy, nhà của ai người ấy ở, ko tranh chấp tài sản của nhau nghe chưa.
Các cụ hình dung nhà đất thuộc sở hữu của các cụ, ko may các cụ khuất núi. Anh em trong nhà xúi bố mẹ làm đơn đòi chia đất của vợ con cụ có phải các cụ muốn đội mồ sống dậy ko?
Trường hợp của nhà chủ thớt, ông bà gần 90t rồi làm gì còn minh mẫn nữa, con cái hò sao thì nghe vậy, đưa gì thì kí nấy. Đừng viện dẫn lí do đòi đất thờ tự. Em nói thật có nhà riêng là thờ tự tổ tiên đc mà.
Em chả bàn tới pháp luật ở đây. Thằng F1 9 tuổi còn nhận thức vậy huống chi người lớn.
Nói chung phải cảm ơn câu chuyện nhà chủ thớt. Sau khi bàn ra tám lại thì vợ chồng em chốt lại sẽ nghiêm túc nghĩ tới việc thảo di chúc các cụ ạ. Tránh trường hợp xảy ra tranh chấp như trên thì đời con mình tụi nó ko nhìn mặt họ hàng.

lamthanhngoc

Xe tải
A lấy B đẻ ra C và D
A và B tay trắng cùng nhau gây dựng được 10 tỷ

A chết 01/01/2021 không có di chúc
Di sản của A là 1/2 x10 tỷ = 5 tỷ

Nếu thời điểm đó, Bố Mẹ đẻ của A còn sống thì những người được thừa kế của A là Bố đẻ, Mẹ đẻ, C, C, D
Mối người 1 phần bằng nhau = 1/5x5 tỷ = 1 tỷ

Cái này hoàn toàn hợp đạo lý, đó là phần A phải phụng dưỡng cha mẹ mà A đã bạc mệnh đi sớm
A ở đây có thể là trai, có thể là gái, không phân biệt ạ
Bố mẹ vợ cũng được hưởng như bố mẹ chồng, bình đẳng miễn người chết là con đẻ là có quyền hưởng

Nếu 01/01/2021 A chết, bố mẹ đẻ A chết hết từ trước đó
Người được thừa kế của A chỉ còn B, C, D. Các anh chị của A HOÀN TOÀN KHÔNG CÓ QUYỀN LỢI GÌ HẾT

Câu chuyện chỉ phức tạp khi: Bố mẹ đẻ A nhận di sản, xong rồi hai cụ mất đi, lúc đó mới lại trở thành di sản chia xuống cho các con của bố mẹ đẻ A (anh em của A)

Giải pháp tránh những hệ lụy này là gì?

LẬP DI CHÚC TỪ SỚM ạ

Bố Mẹ A nhận được di sản của A, có văn bản từ chối (cho lại cháu) hoặc có di chúc luôn (để lại cho cháu con A) thì mọi việc đơn giản hơn nhiều

Còn Bố Mẹ đẻ, Vợ hợp pháp và con chưa/ không đủ năng lực hành vi sẽ vẫn luôn có quyền nhận di sản không cần biết A có di chúc hay không ạ

Em nghĩ Trường hợp bố mẹ A, B mất hết rồi, nếu A chết mà BCD vẫn sống, tài sản của 2 vợ chồng 9 tỷ thì phần A là 4,5 tỷ, phần B là 4,5 tỷ, phần của A 4,5 tỷ sẽ chia đều cho B, C, D mỗi người 1,5 tỷ. Sau này B chết mà lúc đấy B có 4.5+1.5 tỷ= 6 tỷ thì phần B sẽ chia cho C, D mỗi người 3 tỷ. ( B có bao nhiêu thì chia đôi ) . Tổng lại C< D mỗi ng sẽ hưởng 4.5 tỷ.

Chứ theo cách của mợ thì 9 tỷ đó chia 3 thì B, C, D mỗi người 3 tỷ. sau này B chết thì tài sản B 3 tỷ chia đôi cho C, D. Có vẻ không đúng lắm mặc dù con số cuối cùng đều l;à 4,5 tỷ.

Có đúng không mợ?

anhlinh741

Đi bộ
nhà em cũng đang vướng bố em mất đi để lại cho 3 mẹ con em 1 mảnh đất trong ngõ, 3 mẹ con em đã xây nhà và ở được 13 năm rồi. Bố em mất trước ông bà nội em, hiện tại nhà em muốn đi sang tên đất cho em. Biết được muốn sang tên được đất cho em thì cần phải có các người con của ông bà em ký thì mới được. Trong số họ có người không chịu ký cho nhà em đi làm. chán quá các bác ạ. lại là người mà trước đây bố em đùm bọc nhất, bố em là anh cả nên lúc nào cũng có xu hướng đùm bọc các em, mà giờ họ chả còn tình nghĩa gì nữa theo các bác ca của em chi phí ra tòa như thế nào ạ. sổ nhà em là sổ hộ gia đình ạ. Bố em bệnh nặng qua đời tất chả tiền bạc thuốc thang, giờ còn mỗi mảnh đất để lại cho 3 mẹ con.

zaiwaz123

Xe điện
nhà em cũng đang vướng bố em mất đi để lại cho 3 mẹ con em 1 mảnh đất trong ngõ, 3 mẹ con em đã xây nhà và ở được 13 năm rồi. Bố em mất trước ông bà nội em, hiện tại nhà em muốn đi sang tên đất cho em. Biết được muốn sang tên được đất cho em thì cần phải có các người con của ông bà em ký thì mới được. Trong số họ có người không chịu ký cho nhà em đi làm. chán quá các bác ạ. lại là người mà trước đây bố em đùm bọc nhất, bố em là anh cả nên lúc nào cũng có xu hướng đùm bọc các em, mà giờ họ chả còn tình nghĩa gì nữa theo các bác ca của em chi phí ra tòa như thế nào ạ. sổ nhà em là sổ hộ gia đình ạ. Bố em bệnh nặng qua đời tất chả tiền bạc thuốc thang, giờ còn mỗi mảnh đất để lại cho 3 mẹ con.
Ra tòa cụ cũng không thắng được đâu vì xét về luật không thể nào khác được, bây giờ chỉ có trao đổi đàm phán với họ về số tiền cụ phải bỏ ra hoặc nếu mảnh đất có thể cắt được thì cắt ra cho họ thôi.

anhlinh741

Đi bộ
Ra tòa cụ cũng không thắng được đâu vì xét về luật không thể nào khác được, bây giờ chỉ có trao đổi đàm phán với họ về số tiền cụ phải bỏ ra hoặc nếu mảnh đất có thể cắt được thì cắt ra cho họ thôi.
co 10m thôi bác ạ họ không chịu kí bác ạ cắt đất thì không cắt dc rồi ạ có 10 m đất luật họ không cho cắt. em đang xin họ mua lại mà không biết thế nào. trường hợp họ không cho mua cũng không chịu ký thì làm thế nào vậy bác ới

zaiwaz123

Xe điện
co 10m thôi bác ạ họ không chịu kí bác ạ cắt đất thì không cắt dc rồi ạ có 10 m đất luật họ không cho cắt. em đang xin họ mua lại mà không biết thế nào. trường hợp họ không cho mua cũng không chịu ký thì làm thế nào vậy bác ới
" Cái gì không mua được bằng tiền thì sẽ mua được bằng rất nhiều tiền " Cụ ạ , ca này của cụ chắc phải vậy thôi...

2congai

Xe buýt
Ko chịu thì khởi kiện ra toà để toà tuyên 1 phương án giải quyết dứt điểm. Chi phí gồm tạm ứng án phí 3% giá trị tài sản tranh chấp, cụ thuê ls thì thêm phí ls, và khoảng 5 củ phí thẩm định để toà xuống hiện trường đo đạc ngó nghiêng. Tuỳ từng vụ thì thêm tiền bồi dưỡng cho toà, sơ thẩm tuỳ tâm, phúc thẩm chốt án thì cần chi mạnh. Nhưng chỉ chi nếu cụ có cơ thắng cả, còn tranh chấp có 10m theo em cụ cứ thắng tưng mà Kiện. Mất hơn năm là xong, án phí thắng cụ nhận lại, thua thì mất, còn ko tuỳ vào toà tuyên án có thể chia đôi bên cùng chịu

samoclan

Xe điện
Đất hộ gia đình thì đầu tiên là xác nhận xem tại thời số đỏ ra “lò” thì có ai trong cái hộ “ ông bà” đó thi nhưng quền lợi của những thành viên trong hộ đó định đoạt, bó ban mất thì hàng thừa kế của phần bố bạn sẽ đuọc chia trong đó có con, vọ va bố mẹ đẻ và bm vợ đc xếp hàng 1, ( chia đều ).

Go on

Xe điện
F1 9 tuổi hỏi: Nghĩa là nếu chú S mà mất thì bố & các cô xúi ông bà nội đòi chia nhà chú Sơn hả bố? Bố đừng làm việc xấu, chị Su sẽ nghỉ chơi với con. ( trùng hợp thằng em út nhà em cũng có 2 cô con gái, bố mẹ em đang ở với thằng út ở quê)
Em rep: Tất nhiên bố & các cô sẽ ko làm vậy. Sau này 2 đứa cũng vậy, nhà của ai người ấy ở, ko tranh chấp tài sản của nhau nghe chưa.
Các cụ hình dung nhà đất thuộc sở hữu của các cụ, ko may các cụ khuất núi. Anh em trong nhà xúi bố mẹ làm đơn đòi chia đất của vợ con cụ có phải các cụ muốn đội mồ sống dậy ko?
Trường hợp của nhà chủ thớt, ông bà gần 90t rồi làm gì còn minh mẫn nữa, con cái hò sao thì nghe vậy, đưa gì thì kí nấy. Đừng viện dẫn lí do đòi đất thờ tự. Em nói thật có nhà riêng là thờ tự tổ tiên đc mà.
Em chả bàn tới pháp luật ở đây. Thằng F1 9 tuổi còn nhận thức vậy huống chi người lớn.
Nói chung phải cảm ơn câu chuyện nhà chủ thớt. Sau khi bàn ra tám lại thì vợ chồng em chốt lại sẽ nghiêm túc nghĩ tới việc thảo di chúc các cụ ạ. Tránh trường hợp xảy ra tranh chấp như trên thì đời con mình tụi nó ko nhìn mặt họ hàng.
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Nếu thím dâu tử tế, tế nhị thì không có chuyện gì đâu cụ. Sau nửa năm chú em mất thì có 1 vài người đàn ông xa lạ, thường xuyên tới nhà và qua đêm. Nên đại gia đình mới mới muốn lấy lại 1 phần trong mảnh đất rất lớn đã chia cho chú để làm nhà thờ tổ tiên và chú.

zaiwaz123

Xe điện
Đất hộ gia đình thì đầu tiên là xác nhận xem tại thời số đỏ ra “lò” thì có ai trong cái hộ “ ông bà” đó thi nhưng quền lợi của những thành viên trong hộ đó định đoạt, bó ban mất thì hàng thừa kế của phần bố bạn sẽ đuọc chia trong đó có con, vọ va bố mẹ đẻ và bm vợ đc xếp hàng 1, ( chia đều ).
Cụ dẫn hộ điều nào trong Luật thừa kế mà bm vợ được xếp hàng 1..!!!

Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Nếu thím dâu tử tế, tế nhị thì không có chuyện gì đâu cụ. Sau nửa năm chú em mất thì có 1 vài người đàn ông xa lạ, thường xuyên tới nhà và qua đêm. Nên đại gia đình mới mới muốn lấy lại 1 phần trong mảnh đất rất lớn đã chia cho chú để làm nhà thờ tổ tiên và chú.
Trc sau bà ấy chả lấy ck.
Nhà cụ thấy em, con chết ko muốn cho con dâu vs cháu nên hò nhau làm trò đòi đất về là cái chắc. Quá n gia đình như thế r.
Chẳng lẽ bà em dâu kia phải cả đời sống cô đơn à cụ

Mít tố nữ

Xe tăng
Thế còn các cháu thì sao ạ? Chúng nó là con cháu thì sẽ phải thờ cúng bố nó và tổ tiên là đương nhiên rồi. Nếu trước kia bố còn thì đại gia đình có đòi lại đất không? Giờ bố mất tụi nhỏ đã thiệt thòi lại còn bị đòi phần đất đã chia cho bố thì tụi nhỏ sẽ nghĩ sao về ông bà và các bác.

lta500

Xe buýt
chú bác mất trước ông bà bác nên em nghĩ về lý thì ông bà vẫn được chia thừa kế bình thường. tức là 2/5 tài sản của chú bác.
Giờ ông bà bác có mất rồi thì phần thừa kế đó ( 2/5) lại chia đều cho các con của ông bà. Nên không mất đi đâu đâu bác ạ.
Nhưng thím kia không hợp tác thì bác nên gặp luật sư tư vấn rồi đưa ra pháp luật họ chia cho. đỡ mất công. Mà thím kia có bán cũng khó. :D

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Thì gd cụ cứ vác đơn ra toà khởi kiện thôi, nhưng cũng chả đi đến đâu đâu mà tình cảm gia đình càng thêm sứt mẻ.
Nói thật người thím và 2 cháu nhỏ đã quá thiệt thòi khi mất chồng mất cha... Còn lý do để làm nơi thờ tự thì bảo để ra một khoảnh xây nhà thờ thì ai từ chối, nhưng cứ nhất quyết đòi phải sang tên thì nó lại là chuyện khác rồi.
Mấy chuyện này công nhận nhì nhằng, siêu nhì nhằng nhỉ, nhà em em bảo ko lấy gì đâu, chia hết cho mọi người còn lại, riêng phần con ko lấy gì đâu. Em sợ nhất cái gì thủ tục nhì nhằng, sợ lắm!

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Đọc cụ comment, em cũng nghĩ, nếu giờ thím dâu lên lập thớt xem, có khi cũng bức xúc lắm í, rồi các cụ lại bu vào ủng hộ thím í nhỉ. Em vẫn tưởng tượng, tội nghiệp thím ạ. Nói chung nhì nhằng chả còn tình cảm nữa.

Go on

Xe điện
Thế còn các cháu thì sao ạ? Chúng nó là con cháu thì sẽ phải thờ cúng bố nó và tổ tiên là đương nhiên rồi. Nếu trước kia bố còn thì đại gia đình có đòi lại đất không? Giờ bố mất tụi nhỏ đã thiệt thòi lại còn bị đòi phần đất đã chia cho bố thì tụi nhỏ sẽ nghĩ sao về ông bà và các bác.
Nhà chú 2 con gái cụ ơi. Mấy năm vừa rồi cỗ bàn ở quê 2 ông bà em ở Ninh Bình và Bắc Ninh thì nhà thím ko đi. Các chú thì khi chia tài sản chỉ được 1/3 đất so với chú đã mất nên cũng đùn đẩy nhau. Do ông bà định hướng chú út ở cùng và sau này sẽ chịu trách nhiệm đó là chính nên chia tài sản đất cát nhiều nhất. Bình thường mọi người cũng vui vẻ. Không may chú mất, thành ra mới lộn xộn.

Go on

Xe điện
Thì gd cụ cứ vác đơn ra toà khởi kiện thôi, nhưng cũng chả đi đến đâu đâu mà tình cảm gia đình càng thêm sứt mẻ.
Nói thật người thím và 2 cháu nhỏ đã quá thiệt thòi khi mất chồng mất cha... Còn lý do để làm nơi thờ tự thì bảo để ra một khoảnh xây nhà thờ thì ai từ chối, nhưng cứ nhất quyết đòi phải sang tên thì nó lại là chuyện khác rồi.
Cụ ở ngoài nên nói thì dễ mà. Thím còn gọi người vào bán đất rồi, chỉ để lại cái nhà chú thím ở. Vậy nên mới phải đòi lại 1/4 đất. Và vì đất có tranh chấp nên không bán được. Lòng người mà đơn giản như cụ nói thì dễ quá.

Chỉnh sửa cuối:

Go on

Xe điện
Nhà cụ thấy em, con chết ko muốn cho con dâu vs cháu nên hò nhau làm trò đòi đất về là cái chắc. Quá n gia đình như thế r.
Đó là nguyện vọng của ông bà em, luật pháp viết ra không phải là bất công nếu nhìn thoáng ra, luật để đảm bảo công bằng cho phần lớn trường hợp.
Nếu đại gia đình em tham lam thì đã không muốn lấy lại chỉ khoảng 1/4 đất thổ cư đâu. Bởi ruộng và đất nhà ông bà để cho chú rất nhiều. Thêm cái nhà chú thím đang ở, xe ô tô định giá cũng vài tỉ nữa. Theo luật thừa kế thì chia 5, ông bà em được 2 phần.

Thành Thị 1

Xe điện
hoặc cụ kệ, cứ thế mà sống thôi!!!!