[Funland] Nhờ các cụ dành luật tư vấn ca thừa kế khó

HoaMaudon

Xe tăng
Đang nói 1 case là hai vợ chồng phấn đấu tay trắng cùng nhau không được bất cứ sự trợ giúp nào của gia đình ( Rất nhiều trường hợp như này). Nếu chồng hay vợ mất không để lại di chúc, giả sử bố mẹ cũng đã qua đời thì theo luật 1 nửa tài sản của gia đình đó sẽ bay kha khá cho anh chị em ở hàng thừa kế t2, nếu họ muốn đòi.
Những lúc như này thấy sự cần thiết của dịch vụ pháp lý như di chúc. Lo trước khỏi họa.
A lấy B đẻ ra C và D
A và B tay trắng cùng nhau gây dựng được 10 tỷ

A chết 01/01/2021 không có di chúc
Di sản của A là 1/2 x10 tỷ = 5 tỷ

Nếu thời điểm đó, Bố Mẹ đẻ của A còn sống thì những người được thừa kế của A là Bố đẻ, Mẹ đẻ, C, C, D
Mối người 1 phần bằng nhau = 1/5x5 tỷ = 1 tỷ

Cái này hoàn toàn hợp đạo lý, đó là phần A phải phụng dưỡng cha mẹ mà A đã bạc mệnh đi sớm
A ở đây có thể là trai, có thể là gái, không phân biệt ạ
Bố mẹ vợ cũng được hưởng như bố mẹ chồng, bình đẳng miễn người chết là con đẻ là có quyền hưởng

Nếu 01/01/2021 A chết, bố mẹ đẻ A chết hết từ trước đó
Người được thừa kế của A chỉ còn B, C, D. Các anh chị của A HOÀN TOÀN KHÔNG CÓ QUYỀN LỢI GÌ HẾT

Câu chuyện chỉ phức tạp khi: Bố mẹ đẻ A nhận di sản, xong rồi hai cụ mất đi, lúc đó mới lại trở thành di sản chia xuống cho các con của bố mẹ đẻ A (anh em của A)

Giải pháp tránh những hệ lụy này là gì?

LẬP DI CHÚC TỪ SỚM ạ

Bố Mẹ A nhận được di sản của A, có văn bản từ chối (cho lại cháu) hoặc có di chúc luôn (để lại cho cháu con A) thì mọi việc đơn giản hơn nhiều

Còn Bố Mẹ đẻ, Vợ hợp pháp và con chưa/ không đủ năng lực hành vi sẽ vẫn luôn có quyền nhận di sản không cần biết A có di chúc hay không ạ

Lavender168

Xe buýt
Nhiều cụ tư vấn cho cụ chủ chuẩn rồi.
Luật thừa kế có kế vị, kể cả cụ bà có mất đi thì các anh chị em (con của ông bà) cũng được thừa kế tiếp phần của ông bà trong ngôi nhà đó.

Giờ nhà cụ chủ mà tranh chấp thì mút mùa bà thím cũng ko thể bán được nhà.

Không liên quan đến chuyện nhà cụ chủ nhưng luật lệ này cũng vô lý phết nhỉ. Tưởng tượng nhà mình 2vc cày bục mặt ra buôn đất, tiền thì vay NH. Đến lúc 1 người qua đời, anh em bên phía nhà nội/ngoại thấy tài sản lớn tự dưng nhảy vào đòi quyền lợi cũng thốn phết. Họ tranh dành cho ko bán được tài sản thì nhục luôn.

Vấn đề nữa là nơi thờ tự, quan điểm của em là con cái ở đâu cha mẹ (đã mất) ở đó, thế mới ấm cúng. Nhiều nhà bảo thủ thủ cựu hết cỡ, nhất định giữ ngôi nhà các cụ làm nơi thờ cúng. Rốt cuộc là nhà bỏ hoang, cả năm được đúng 2 lần (tết và giỗ) có người vào thắp hương. Còn thì ko ở được, ko ai ở nên nhà ẩm thấp hoang vắng lạnh lẽo, chả thấy 'nơi thờ tự' này có ý nghĩa chút nào. Rồi đến đời cháu chắt chúng nó tha phương thì 'nơi thờ tự' này chả khác gì mồ mả, trừ phi nhà có nhiều tiền xây sửa suốt và thuê/trả cho người trông coi, mà thế thì khác gì nhà thờ họ. Cụ nào muốn giữ nhà chỉ để thờ phụng chính mình là ích kỉ ko biết nghĩ cho con cháu.
Điển hình là phía bên nhà chồng em có một ngôi nhà của cụ cũng để thờ tự. Có nhà ông út gần đó thi thoảng qua dọn dẹp nhưng ko xuể. Giỗ chạp cũng ko làm ở đó được vì cắt điện nước rồi. Rốt cuộc đúng ngôi nhà hoang, trẻ con đi qua toàn hô nhà ma chạy mất dép.
Phầnđậm 1 bạn kg đọc kỹ rồi,đây khg phải đất hai vợ ck cày mà là đất bố mẹ để lại, chia cho mỗi anh em 2 công, bố mẹ 2 công nhưng vì ở với chú út nên cho chú đứng tên luôn, nay anh em muốn đòi lại chỉ 1 công để làm nhà thờ,đáng lẽ bố mẹ tính xa thì con cái đã có hai công để làm nhà thờ, việc tranh chấp kg xảy ra.
Phần đậm 2 bạn đừng nhìn vào cảnh tiêu cực như vậy, việc nhà thờ họ là cần thiết, nó như mái nhà chung để con cháu duy trì nương tựa.
Mình vẫn nhớ nhớ như in cảnh bà nội mình đi lấy chồng, nhưng khi về nhà mình là nơi bà cảm thấy thoải mái nhất, mặc dù nhà chồng nhiều nhà, nhà cũng đẹp hơn, bản thân bà buôn bán cũng tự mua đc nhà, nhưng chỉ khi về nhà thờ họ, người giữ nhà thờ cũng kg phải em ruột, bà mới cảm thấy thoải mái, vẻ mặt rất mãn nguyện.
Giờ trong nhà có ông chú, bà cô nào con cháu có vấn đề kg thờ cúng đc còn có chỗ mà để bài vị, có chốn đi về.
Giả sử con cái ở đâu bố mẹ ở đó, trường hợp kg có con trai , ck mất, con dâu đi lấy chồng bán nhà đi chỗ khác, mang hết bài vị của cha mẹ ck, ck lên chùa, vậy là xong.
Thế cũng đc với một số người, nhưng sẽ kg đc với một số người khác.
Nên nhìn vào mặt tích cực, những ngôi nhà thờ họ có thể to đẹp hoặc đơn sơ, nhưng là chốn đi về cho các chi nhánh mà nếu kg có nơi đó để nhìn nhận sum vầy thì cũng chỉ là người xa lạ.

Kurumasuki

Xe container
Nếu các cụ nặng về thờ cúng thì các cụ đã phân chia kiểu khác.
Bây giờ chỉ tuân theo pháp luật thôi.
Mà luật thì khuyến khích thoả thuận, nên cố gắng giữ hoà khí, phân tích thiệt hơn cho bà thím rằng nếu đưa ra pháp luật thì nó thế này thế này, đề nghị thím trích ra một phần theo luật để làm nhà thờ mà không cần phải đưa nhau ra toà là êm đẹp nhất.
Phầnđậm 1 bạn kg đọc kỹ rồi,đây khg phải đất hai vợ ck cày mà là đất bố mẹ để lại, chia cho mỗi anh em 2 công, bố mẹ 2 công nhưng vì ở với chú út nên cho chú đứng tên luôn, nay anh em muốn đòi lại chỉ 1 công để làm nhà thờ,đáng lẽ bố mẹ tính xa thì con cái đã có hai công để làm nhà thờ, việc tranh chấp kg xảy ra.
Phần đậm 2 bạn đừng nhìn vào cảnh tiêu cực như vậy, việc nhà thờ họ là cần thiết, nó như mái nhà chung để con cháu duy trì nương tựa.
Mình vẫn nhớ nhớ như in cảnh bà nội mình đi lấy chồng, nhưng khi về nhà mình là nơi bà cảm thấy thoải mái nhất, mặc dù nhà chồng nhiều nhà, nhà cũng đẹp hơn, bản thân bà buôn bán cũng tự mua đc nhà, nhưng chỉ khi về nhà thờ họ, người giữ nhà thờ cũng kg phải em ruột, bà mới cảm thấy thoải mái, vẻ mặt rất mãn nguyện.
Giờ trong nhà có ông chú, bà cô nào con cháu có vấn đề kg thờ cúng đc còn có chỗ mà để bài vị, có chốn đi về.
Giả sử con cái ở đâu bố mẹ ở đó, trường hợp kg có con trai , ck mất, con dâu đi lấy chồng bán nhà đi chỗ khác, mang hết bài vị của cha mẹ ck, ck lên chùa, vậy là xong.
Nên nhìn vào mặt tích cực, những ngôi nhà thờ họ có thể to đẹp hoặc đơn sơ, nhưng là chốn đi về cho các chi nhánh mà nếu kg có nơi đó để nhìn nhận sum vầy thì cũng chỉ là người xa lạ.

Phần 1 cụ đọc ko kĩ, em nói đầu đoạn đó là ko liên quan đến nhà cụ chủ pic.

Phần 2: vâng đó là cách nghĩ của cụ, và phần lớn hiện giờ đang nghĩ như vậy. Với em thì con gái cũng thờ được tuốt. Mẹ em vẫn thờ ông (bố của mẹ) bình thường. Nếu các vấn đề cụ nêu là quá quan trọng (do đầu óc tư tưởng con người thôi, em thật, với em thì đối xử tử tế với nhau khi còn sống quan trọng hơn tất thảy), thì một nhà thờ họ chung được rồi.
Chứ ông bà nào chết đi cũng muốn để nhà mình lại làm nơi thờ phụng chắc sau này VN toàn nhà thờ.

tientung000

Xe điện
Nếu các cụ nặng về thờ cúng thì các cụ đã phân chia kiểu khác.
Bây giờ chỉ tuân theo pháp luật thôi.
Mà luật thì khuyến khích thoả thuận, nên cố gắng giữ hoà khí, phân tích thiệt hơn cho bà thím rằng nếu đưa ra pháp luật thì nó thế này thế này, đề nghị thím trích ra một phần theo luật để làm nhà thờ mà không cần phải đưa nhau ra toà là êm đẹp nhất.
Đọc cái thớt này chắc ung thủ.
Các cụ chia cho chú út thờ tự, nhưugn chú út toàn con gái. Vậy khi còn đủ 2 cụ, 2 cụ biết sao vẫn đồng ý cho đứng tên đất, mà ko chuyển cho ông cả?!
Cho đứng tên đất rồi, thì nay chú mất lại chia lại theo hàng thừa kế, thì khả năng 2 cụ chỉ còn có 2/5*1/2=1/5 dt đất, không phải là 1 trong 4 lô như đề xuất được (giả sử 4 lô đều nhau).
Mà luật thừa kế của mình chỉ nhìn được mỗi nhà với đất, có quản lý được vàng-tiền mặt, tiền gửi bank và cổ phiếu, ô tô... đứng tên khác quái đâu? Không biết phần đó bà thím tính thế nào? Rút bank cũng khó phết, nếu như đúng thủ tục

dalink

Xe điện
Chỉ bố mẹ thôi cụ. Luật nó tính đến trường hợp phải phụng dưỡng. Chồng mất sớm thì con như phần của chồng để lại phụng dưỡng cha mẹ. Và chỉ chia cho người sống thôi.
Chứ nếu k cho bố mẹ thừa kế thì còn cay đắng tủi nhục hơn nữa. Có phải bố mẹ nào cũng tự nuôi sống được và con dâu cũng tốt đâu.
Ngược lại vợ chết thì bố mẹ vợ có nhảy vào chia k?

Lavender168

Xe buýt

Phần 2: vâng đó là cách nghĩ của cụ, và phần lớn hiện giờ đang nghĩ như vậy. Với em thì con gái cũng thờ được tuốt. Mẹ em vẫn thờ ông (bố của mẹ) bình thường. Nếu các vấn đề cụ nêu là quá quan trọng (do đầu óc tư tưởng con người thôi, em thật, với em thì đối xử tử tế với nhau khi còn sống quan trọng hơn tất thảy), thì một nhà thờ họ chung được rồi.
Chứ ông bà nào chết đi cũng muốn để nhà mình lại làm nơi thờ phụng chắc sau này VN toàn nhà thờ.
Ở top này đang bàn đến trg hợp nhà cụ thớt, bạn theo đuổi suy nghĩ riêng thì nên nói rõ tránh hiểu lầm.
Còn bàn theo ý của bạn thì như này nhé : ts hai vợ ck làm, chẳng may ck chết, việc chia ts cho bố mẹ là hợp lý, coi như báo hiếu, còn anh em thì mình cũng đồng với bạn là kg chia, nếu có theo mức độ tình cảm, nhưng thực tế là mình thấy khi cần bán ts gì anh hoặc em mất vk hoặc ck còn lại vẫn phải xin chữ ký anh em bên kia nếu cha mẹ kg còn.
Phần đậm cuối, bạn toàn nhìn vào mặt tiêu cực mà bỏ ý niệm của ông bà, ông bà rõ ràng cho thêm nhà này 2 công đất với ý để làm nhà thờ tự, tại sao kg làm theo ý niệm của họ ?
Thím cố tình chiếm, kg để anh em họ làm nhà thờ bố mẹ, trường hợp như này khẳng định là tham bất chấp về tình, còn về lý thì cụ thớt cứ thuê luật sư mà đòi.

Ala Ddin

Xe tải
Nhà thờ họ thì đồng ý nên có, đằng này chi, nhánh, cành, bẹ .... cũng đua nhau làm nhà thờ.
Hoặc một bác nào đó thoát ly có điều kiện về quê xây cái nhà thờ cho bố mẹ mình còn to hơn nhà thờ họ, vài năm đầu thì hớn hở về quê, đến lúc già yếu bảo con cái về chúng nó cũng ko về, vì thế hệ con cháu toàn sinh ra lớn lên ở thành phố về đấy ko có kỷ niệm j.

Lavender168

Xe buýt
Nhà thờ họ thì đồng ý nên có, đằng này chi, nhánh, cành, bẹ .... cũng đua nhau làm nhà thờ.
Hoặc một bác nào đó thoát ly có điều kiện về quê xây cái nhà thờ cho bố mẹ mình còn to hơn nhà thờ họ, vài năm đầu thì hớn hở về quê, đến lúc già yếu bảo con cái về chúng nó cũng ko về, vì thế hệ con cháu toàn sinh ra lớn lên ở thành phố về đấy ko có kỷ niệm j.
Có điều kiện thì cứ làm thôi bạn ah, chả ảnh hưởng gì đến ai. Để con cháu kg có kỷ niệm cũng có lỗi phết đấy.
Ở một số trang cá nhân kiều bào xa xứ, mình thấy họ đề cao giá trị Việt lắm, từ việc dạy tiếng, các món ăn, trình bày các món ăn ngày lễ tết .... cá biệt có gia đình ck tây vợ Việt mà up các món ăn hàng ngày luyện cho anh tây ăn cơm như người Việt
Kỷ niệm là thứ cần đc giữ gìn tôn trọng sao có thể bỏ qua. Con người cần biết đến cội nguồn, trước giờ mình luôn nghĩ vậy, còn có thể mỗi người quan điểm sống khác nhau, cái đó thì tuỳ.
Nhưng được hưởng ts của bố mẹ thì cũng nên thực hiện ý muốn của họ lúc còn sống.

leceti

Xe tải
Em hỏi cụ một tí: nếu bố mẹ đã thực hiện các thủ tục cho tặng cho con rồi, thì khi chả may con bị mất (không để lại di chúc gì) thì bố mẹ có đc hưởng quyền thừa kế từ mảnh đất đã cho con 100% đó ko?
Có cụ nhé. Luật thừa kế quy định rất rõ ràng cụ có thể tham khảo.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Vkck chú Út đc bố mẹ cho 2 mảnh, bán 2 mảnh, tổng cộng 4 mảnh. Tôi kg nghĩ căn nhà cấp 4 thờ tự của bà cụ lại nằm trên 2 mảnh đất đã ký giấy bán.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

Thờ bố mẹ thì được. Nhưng vấn đề thờ tự của 1 gia đình nó truyền nhiều đời. Cháu ngoại có thờ k. Nếu thờ thì cháu ngoại đã thờ 3 họ rồi (nhà chồng, nhà bố, nhà mẹ), đó là cháu ngoại là trai. Gái thì sao?....rồi nhiều đời sau thế nào. Cực kỳ phức tạp.
Giữa cái văn hóa và cái phát triển cần tìm ra 1 phương án phù hợp. Giữ lại 1 nếp nhà để con cháu nội ngoại, chắt chít... nhiều đời sau đều thoải mái tìm về là cái cần thiết
Trường hợp này của chủ thớt cũng là 1 câu chuyện có thể làm bài học cho nhiều người.
Ngay nhà em đây, bố mất sớm, em là con trai xa quê, mẹ em cũng rất rõ ràng. Đất chia 3, bà 1 phần (sau di chúc để lại cho cháu đích tôn), e 1 phần, em gái 1 phần. Bà bảo cho em phần kia muốn bán thì bán còn phần để cho cháu thì sau tùy cháu.
Còn nhà nào nhiều anh em trai thiết nghĩ nên giữ lại, 1 cái sổ đỏ chung tên.

holland

Xe tăng
Còm của bạn này rất chẩn, hợp tình hợp lý.
Bởi vậy, mình mới nói, sai lầm ngày xưa đã dẫn đến tình cảnh này.

emphailamsao

Xe tăng
Nhiều người chỉ trích nhà chủ thớt, xong lại đòi nghe 2 tai, xong lại thấy thương chi thím dâu, rồi có người nói 2 con gái thờ không quan trọng.

Còn lâu ah. Ở quê các cụ rất quan trọng việc ấy, mà nhà thờ của họ lại do thằng rể nào ở thì ko vui rồi (dù nó ngoan ngoãn tử thế thế nào).

Như thớt nói thì em tin. Ng tham và thiếu hiểu biết ở đây chính là thím dâu đó. Chủ thớt viết đây ko phải để lấy phần đúng về mình mà để xin tư vấn. Nhiều ông *** biết gì tí luật mà vào chém như đúng rồi xong quay ra chỉ trích nhà thớt sân si với cả do đất tăng giá nên mới này nọ. Cẩn thận khẩu nghiệp đó.

Nhà em có 2 ae trai, và bố em là trưởng họ. Anh zai em đang 3 đứa con gái. Bản thân em thì mới 3x, suy nghĩ cũng rất hiện đại và thoải mái, ko bgio trôg chờ gì mảnh đất 1000m ấy vì em đã tự lập từ lâu. Tuy nhiên, việc nhà thờ họ chắc chắn sẽ phải rõ ràng nếu như ông anh trưởng ko thể có con trai. Và việc nhà thờ họ cũng quan trọng với em dù em ko ở quê nữa và cũng không có ý định bán gì đất ấy. Chỉ là giá trị cội nguồn, tổ tiên phải gìn giữ, ko thể để người khác họ (con rể) vào trông nom săn sóc được. Nếu ko thể thì thuê người trông nom còn hơn.

Có 2 nghich lý là nhiều bố mẹ sang hết tên cho con xong ko dc như ý mới ra cơ sự này. Nhiều con thì đòi bố mẹ sang tên ko đc nên nảy sinh bất hiếu bất hoà. Chung quy lại cũng vì chữ THAM từ 1 hoặc nhiều bên. Bản thân em sau này sẽ ko bgio cho hết con cái khi mình còn sống. Đứa nào bất hiếu vì chuyện đó thì phần của nó sẵn sàng di chúc để từ thiện luôn, đó là điều cấm kỵ trong chuẩn đạo đức của em, vì tiền mà quên đi tình thân máu mủ.

emphailamsao

Xe tăng
Em thấy trước giờ ít khi gia đình nào mà chồng chết bố mẹ chồng nhảy vào tranh chấp tài sản với con dâu và các cháu, trừ khi đấy là tài sản chung hay do nhà chồng cho. Chứ hai vợ chồng gây dựng để nuôi con cháu, chồng chết tự dưng lại chia cho bố mẹ ạ? Vấn đề đạo đức em ko nói. Nhưng thường thì hai vợ chồng cùng gây dựng sự nghiệp ví dụ công ty. Đến lúc chồng chết thì lại chia khắp thế ạ (trường hợp này thường chết trẻ).
Thế vợ lấy lúc nào, con đẻ ra nó đã làm gì được cho ng chết chưa hả cụ? Bố mẹ ng chết nuôi nấng từ bé lấy vợ gả chồng cho. Công sức của 2 vc đã chia đôi rồi, nửa còn lại mới chia tiếp. Như thế quá hợp lý và hợp tình. Cũng ko có gì trái đạo đức. Chồng chết bố mẹ chồng vào đòi đất cụ ít thấy thế chắc cụ nghĩ ko bao giờ có bố con, anh em chém nhau vì đất đâu nhỉ. Xã hội nó là thế mà, dù bản thân em cũng ko hiểu những người trong cuộc mấy vụ đó nghĩ gì.

dalink

Xe điện
Thế vợ lấy lúc nào, con đẻ ra nó đã làm gì được cho ng chết chưa hả cụ? Bố mẹ ng chết nuôi nấng từ bé lấy vợ gả chồng cho. Công sức của 2 vc đã chia đôi rồi, nửa còn lại mới chia tiếp. Như thế quá hợp lý và hợp tình. Cũng ko có gì trái đạo đức. Chồng chết bố mẹ chồng vào đòi đất cụ ít thấy thế chắc cụ nghĩ ko bao giờ có bố con, anh em chém nhau vì đất đâu nhỉ. Xã hội nó là thế mà, dù bản thân em cũng ko hiểu những người trong cuộc mấy vụ đó nghĩ gì.
Thế cụ nghĩ nếu người vợ mất thì bố mẹ vợ có đòi quyền lợi k ạ? Em chưa thấy bao giờ. Còn tất nhiên là như nhiều cụ nói, mình nên nghĩ trước thì hay hơn.

emphailamsao

Xe tăng
Thế cụ nghĩ nếu người vợ mất thì bố mẹ vợ có đòi quyền lợi k ạ? Em chưa thấy bao giờ. Còn tất nhiên là như nhiều cụ nói, mình nên nghĩ trước thì hay hơn.
Bố mẹ vợ ko đòi quyền lợi là do tình cảm chứ ko kquan đến pháp luật. Và do tập quán của ta vẫn coi trọng thờ tự phải là con trai nên mới ít việc bố mẹ vợ đoif quyền lợi. Bố mẹ chồng với anh em chồng đòi cũng phần lớn trong trường hợp vợ chồng người đó không có con trai thôi. Thường thường là đòi đất của tổ tiên để lại để làm nhà thờ. Vì ko những quan trọng việc con trai thờ mà lại còn phải thờ trên đất tổ tiên chứ đất mua lại ko giá trị. Điều đó thì di tư duy của mỗi người, ko ai đúg ai sai cả, tuy nhiên trên này thì nhiều ahbp bảo đó là cổ hủ. Phía còn lại người ta cũng có thể nói mấy ng đó mất gốc, ko tôn trọng giá trị truyền thống hoặc trực tiếp là ko tôn trọng di nguyện của bố mẹ khi chết.

Mzc

Xe điện
Bố mẹ vợ ko đòi quyền lợi là do tình cảm chứ ko kquan đến pháp luật. Và do tập quán của ta vẫn coi trọng thờ tự phải là con trai nên mới ít việc bố mẹ vợ đoif quyền lợi. Bố mẹ chồng với anh em chồng đòi cũng phần lớn trong trường hợp vợ chồng người đó không có con trai thôi. Thường thường là đòi đất của tổ tiên để lại để làm nhà thờ. Vì ko những quan trọng việc con trai thờ mà lại còn phải thờ trên đất tổ tiên chứ đất mua lại ko giá trị. Điều đó thì di tư duy của mỗi người, ko ai đúg ai sai cả, tuy nhiên trên này thì nhiều ahbp bảo đó là cổ hủ. Phía còn lại người ta cũng có thể nói mấy ng đó mất gốc, ko tôn trọng giá trị truyền thống hoặc trực tiếp là ko tôn trọng di nguyện của bố mẹ khi chết.
Vâng. Nhưng giờ xã hội phát triển nhanh, tài sản của con cháu tự làm ra cũng có thể rất nhiều và tăng nhanh như cổ phần công ty, quyền kiểm soát… nên đúng là cũng cần nghĩ sớm hơn về di chúc…
Như em đang nắm 100% cổ phần mấy công ty của ông già em (sở hữu 100% hoặc cổ phần chi phối), trong đó em chỉ có khoảng 30% còn 70% là của ông. Đúng là sẽ có nhiều phức tạp nếu vấn đề thừa kế của em hay ông k được đặt ra đầy đủ và nghiêm túc, vì nó liên quan tới rất nhiều tiền và k chỉ thế còn là định hướng kinh doanh, quản trị.

emphailamsao

Xe tăng
Vâng. Nhưng giờ xã hội phát triển nhanh, tài sản của con cháu tự làm ra cũng có thể rất nhiều và tăng nhanh như cổ phần công ty, quyền kiểm soát… nên đúng là cũng cần nghĩ sớm hơn về di chúc…
Như em đang nắm 100% cổ phần mấy công ty của ông già em (sở hữu 100% hoặc cổ phần chi phối), trong đó em chỉ có khoảng 30% còn 70% là của ông. Đúng là sẽ có nhiều phức tạp nếu vấn đề thừa kế của em hay ông k được đặt ra đầy đủ và nghiêm túc, vì nó liên quan tới rất nhiều tiền và k chỉ thế còn là định hướng kinh doanh, quản trị.
Đúng rồi. Nên làm di chúc sớm cụ ah. Ko làm di chúc thì ít nhất cũng có chỗ để thiing tin tiền của ở đâu. Nhiều khi cs khó đoán, đi nhanh vợ con lại chả biết tiền của để chỗ nào thì dùng lsao được.

Các cụ ngày xưa chắc cũng nhiều trường hợp chôn vàng mà ko bảo ai lúc chết đột ngột mất cũng phí.

• Vodka
Reactions: Mzc

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ngược lại vợ chết thì bố mẹ vợ có nhảy vào chia k?
Có.
Còn vấn đề tài sản từ thừa kế, di chúc em đang tìm hiểu để tách sổ chia hồi môn cho em gái đây mà chưa được. Nhà nó 2 vc cũng k mặn mà gì nữa. Nhiều cụ tư vấn làm hợp đồng cho tặng có điều kiện, giấu chồng. Em thấy 1. là mệt mỏi vì phải giấu diếm. 2.là khác gid đổ dầu vào lửa, nên chờ xem. Tìm hiểu thêo luật.