[Funland] Nhờ các cụ dành luật tư vấn ca thừa kế khó

lsakvn

Xe tăng
Mợ Toét nói thì nghe có vẻ phũ phàng, nhưng nó đúng về luật đấy
Bà cụ 90 tuổi mà mất trước khi tòa phán quyết xong vụ chia thừa kế của chú Út là sẽ chỉ còn chia làm 3 suất: 2 cô con gái và bà thím
Còn trên thấy cụ bảo đọc về luật nhưng chắc cụ chưa đọc hết hoặc hiểu hết về thừa kế thế vị. Người đọc luật nó khác người sống bằng nghề luật cụ ạ

HuyArt

Xe lăn
Xưa em ko biết, nhưng cái vụ bố mẹ thuộc hàng thừa kế thứ nhất nó sao sao ấy cụ nhể.
Luật sinh ra, và bổ sung là để đáp ứng các tình huống đã xảy ra trong cuộc sống.
Bố mẹ thuộc hàng thừa kế thứ nhất, thậm chí cả con nuôi(hợp pháp) làđể bảođảm quyền cư trú tối thiểu của những thành phần phải sống phụ thuộc, dưới luật đất đai còn có luật nhà ở cũng phải đảm bảo quyền này cho những thành phần yếm thế.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Chưa hẳn đâu cụ ơi, trong sổ phải ghi rõ tài sản gắn liền trên đất, mới được chia. Và cụ nên nhớ chỉ chia cho người sống chứ không chia cho người đã mất. Ông cụ mất trước khi tòa phán quyết chia thừa kế thì về luật ông cụ khi mất chưa có tài sản trong tay để mà chia cho ai khác nữa. Cơ bản thì tài sản vẫn là của 2 vợ chồng chú Út
Chỉ bà cụ là còn 1/4 tài sản của chú Út, nếu không nhanh mà bà cụ mất thì cũng không được chia.
Chia thừa kế cũng phải dựa trên quyền sở hữu có thực, không chia kiểu tiền hơi được đâu.
Em ko phải luật sư, nhưng có tham khảo cả 4 bộ luật: Đất đai, nhà ở, hôn nhân, tài sản thì thấy như vậy
Bà cụ 90 tuổi mà mất trước khi tòa phán quyết xong vụ chia thừa kế của chú Út là sẽ chỉ còn chia làm 3 suất: 2 cô con gái và bà thím
Xin phép có ý kiến để bác xem lại 2 dòng bôi đỏ này
Ko xét về sự hợp tình của sự việc đất đai này, v.v, mà em chỉ trao đổi về đang xét theo luật thừa kế nhé

Dòng đỏ 1: ko cần toà phán quyết gì cả, việc thừa kế có thể coi là automatic. Chú út mất, ko di chúc gì => bố của chú khi đó còn sống, sẽ đương nhiên nằm trong hàng thừa kế thứ nhất của chú út. Ông cụ mất, mà ko để lại di chúc, thì tự động: những người ở hàng thừa kế thứ nhất (gồm các con của ông, vợ ông) sẽ được hưởng thừa kế.

Dòng đỏ 2: Bác nêu tình huống nếu bà cụ mất thì cũng ko được chia => Không chính xác. Từ thời điểm chú út mất, thì bà cụ (là mẹ của chú út) đã mặc định được nằm trong hàng thừa kế thứ nhất rồi. Nếu bà cụ mất, thì hàng thừa kế thứ nhất của bà cụ (tình huống này sẽ chỉ gồm: các con của bà cụ, vì chồng và bố mẹ của bà cụ đã mất rồi) tự động được thừa kế mà ko cần toà án nào phán quyết cả

Em xin góp ý tranh luận, vì thấy bác cũng góp tư vấn khá nhiệt tình cho chủ topic, nhưng 1 số nội dung này lại ko chính xác, sẽ khiến chủ topic khá rối, hoặc mâu thuẫn với các nội dung tư vấn của nhiều bác bên trên hiểu khá đúng về luật thừa kế

Chỉnh sửa cuối:

quangsot

Xe lăn
Nếu bà cụ đang khởi kiện mà mất khi chưa có quyết định của Toà thì những người thừa kế có quyền kế thừa quyền và nghĩa vụ tố tụng của bà cụ.

HuyArt

Xe lăn
Còn trên thấy cụ bảo đọc về luật nhưng chắc cụ chưa đọc hết hoặc hiểu hết về thừa kế thế vị. Người đọc luật nó khác người sống bằng nghề luật cụ ạ
Em có sống về luật như cụ đâu, chỉ đọc luật nên có lẽ ko am hiểu bằng cụ.
Nhưng nếu tham chiếu luật tài sản, thì cụ ông khi khởi kiện đã thắng kiện để phần chia 1/5 ấy thành tài sản của mình đâu? chính vì cụ ông chưa được hình thành tài sản nên khi còn sống cũng chả có quyền chia cho ai số 1/5 ấy,đừng nói là khi mất đi, số tài sản tiền hơi đó lại được chia 5 sẻ 7 theo luật thừa kế.
Nếu như cụ đã từng va case như này, và tòa đã xử lý như cụ nói thì em e rằng đã có chiêu lách luật nào đó

Eagle No.1

Xe buýt
Cccm cứ khuyên nên theo tình, em đọc qua thấy rằng nếu ai cũng có tình thì sẽ chẳng có chuyện đem nhau ra tòa. Mà đã muốn ra tòa thì cứ theo luật .

Trường hợp này gia đình cụ chủ nên nhanh chóng tìm luật sư và nhờ luật pháp phân xử. Tòa xử thế nào thì thực hiện thế đó.

Còn cccm nào hơi già thì nên rút kinh nghiệm, ko nên cho hết con cháu khi vẫn còn sống. Chỉ cần làm di chúc, đứa nào bắt hiếu thì loại nó ra.

HuyArt

Xe lăn
Xin phép có ý kiến để bác xem lại 2 dòng bôi đỏ này
Ko xét về sự hợp tình của sự việc đất đai này, v.v, mà em chỉ trao đổi về đang xét theo luật thừa kế nhé

Dòng đỏ 1: ko cần toà phán quyết gì cả, việc thừa kế có thể coi là automatic. Chú út mất, ko di chúc gì => bố của chú khi đó còn sống, sẽ đương nhiên nằm trong hàng thừa kế thứ nhất của chú út. Ông cụ mất, mà ko để lại di chúc, thì tự động: những người ở hàng thừa kế thứ nhất (gồm các con của ông, vợ ông) sẽ được hưởng thừa kế.

Dòng đỏ 2: Bác nêu tình huống nếu bà cụ mất thì cũng ko được chia => Không chính xác. Từ thời điểm chú út mất, thì bà cụ (là mẹ của chú út) đã mặc định được nằm trong hàng thừa kế thứ nhất rồi. Nếu bà cụ mất, thì hàng thừa kế thứ nhất của bà cụ (tình huống này sẽ chỉ gồm: các con của bà cụ, vì chồng và bố mẹ của bà cụ đã mất rồi) tự động được thừa kế mà ko cần toà án nào phán quyết cả

Em xin góp ý tranh luận, vì thấy bác cũng góp tư vấn khá nhiệt tình cho chủ topic, nhưng 1 số nội dung này lại ko chính xác, sẽ khiến chủ topic khá rối, hoặc mâu thuẫn với các nội dung tư vấn của nhiều bác bên trên hiểu khá đúng về luật thừa kế
Đúng là em đã đọc luật đất đai, nhà ở, hôn nhân, tài sản nhưng luật thừa kế thì lại chưa.Để em về cày tiếp
Nhưng em chiểu theo luật tài sản, thì tài sản chỉ được cho tặng, chuyển nhượng, chia khi xác nhận được quyền làm chủ của tài sản

lsakvn

Xe tăng
Em có sống về luật như cụ đâu, chỉ đọc luật nên có lẽ ko am hiểu bằng cụ.
Nhưng nếu tham chiếu luật tài sản, thì cụ ông khi khởi kiện đã thắng kiện để phần chia 1/5 ấy thành tài sản của mình đâu? chính vì cụ ông chưa được hình thành tài sản nên khi còn sống cũng chả có quyền chia cho ai số 1/5 ấy,đừng nói là khi mất đi, số tài sản tiền hơi đó lại được chia 5 sẻ 7 theo luật thừa kế.
Nếu như cụ đã từng va case như này, và tòa đã xử lý như cụ nói thì em e rằng đã có chiêu lách luật nào đó
Không lách một chút nào luôn cụ ạ. Luật thừa kế nó quy định rõ về thừa kế thế vị, cụ có thể tìm hiểu kỹ hơn

quangsot

Xe lăn
Đúng là em đã đọc luật đất đai, nhà ở, hôn nhân, tài sản nhưng luật thừa kế thì lại chưa.Để em về cày tiếp
Nhưng em chiểu theo luật tài sản, thì tài sản chỉ được cho tặng, chuyển nhượng, chia khi xác nhận được quyền làm chủ của tài sản
Ở thừa kế thế vị nó khác lão ơi :D

Imei

Xe buýt
chắc khi sang tên các cụ sang tên riêng cho chú út --> TS đó là TS riêng của chú út trong thời kì hôn nhân. Khi mất thì sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ 1 là cha/mẹ chú út, các con chú út và bà thím.
Vì cha mẹ chú út chết sau chú út nên phần thừa kế thuộc về cha mẹ chú út vẫn đc chia (cho các con của ô bà tức là anh chị e chú út).
TS đó k phải riêng của thím kia nên khi cắm sổ đỏ là k hợp lệ.
Theo e hiểu là thế có đúng k ạ.
Ca này kiện cáo chắc còn lâu nữa đây. Các cụ nhà e hay bật kênh QH TV có mục luật sư giải đáp tranh chấp đất đai nhiều ca cũng thấy mệt.

HuyArt

Xe lăn
Nếu bà cụ đang khởi kiện mà mất khi chưa có quyết định của Toà thì những người thừa kế có quyền kế thừa quyền và nghĩa vụ tố tụng của bà cụ.
Em thì lại hiểu, khi một người mất mà không để lại di chúc, thì hàng thừa kế thứ nhất "đương nhiên được hưởng quyền thừa kế" đồng nghĩa có quyền khởi kiện đòi thừa kế. Chứ có được chia thừa kế và thành tài sản của mình hay không(để có pháp quyền về tài sản) thì còn phải chờ tòa ra phán quyết nữa chứ nhỉ?
Đúng là cách hiểu của em đã sai, hoặc luật thừa kế vẫn có độ vênh với luật tài sản.
Thôi em về cập nhật luật tiếp vậy, như mớ bòng bong, kekeke

quangsot

Xe lăn
Em thì lại hiểu, khi một người mất mà không để lại di chúc, thì hàng thừa kế thứ nhất "đương nhiên được hưởng quyền thừa kế" đồng nghĩa có quyền khởi kiện đòi thừa kế. Chứ có được chia thừa kế và thành tài sản của mình hay không(để có pháp quyền về tài sản) thì còn phải chờ tòa ra phán quyết nữa chứ nhỉ?
Đúng là cách hiểu của em đã sai, hoặc luật thừa kế vẫn có độ vênh với luật tài sản.
Thôi em về cập nhật luật tiếp vậy, như mớ bòng bong, kekeke
Chia thừa kế nó cũng lằng nhằng phết, chưa kể ra đến toà lại lòi ra một đống giấy tờ khác thì còn mệt nữa :D

IMOO

Xe đạp
Website
bit.ly
Chào cụ luật sư, phiền cụ tư vấn giúp trường hợp nhà em. Bố em là con trưởng của ông bà nội. Khi lập gia đình thì bố em mua đất ở riêng vs đại gia đình ông bà nội và cô chú. Sau đó các chú lập gia đình thì ông bà chia đất cho các chú làm nhà ở riêng. Chú út ở cùng ông bà và ông bà đã sang tên phần còn lại cho chú út, sau khi chia cho các chú lớn hơn. Bố em thì xác định ở riêng nên đồng ý cho cho út hết phần còn lại để chú sau này thờ tự các cụ.
Không may thì chú út mất vì bệnh. Mà chú lại ko có con trai mà 2 con gái, ko có con trai nên theo thông tục là ko có người nối dõi thờ tự. Điều đáng nói thím dâu, vợ chú út cực bất hiếu vs gia đình chồng. Chú vừa mất mấy tháng đã thấy có ng khác, thậm chí dẫn cả về nhà( cạnh nhà ông bà).
Khi mất chú ko để lại di chúc. Vì vậy mà toàn bộ gia đình thống nhất sẽ đề nghị thím trả lại 1 lô đất trong tổng số 4 lô đã đc ông bà sang tên cho chú. Với tài sản gắn liền trên đất là nhà cấp 4 của ông bà hiện ở. Sau đó ông bà sẽ sang tên cho bố cháu để bơ cháu sẽ làm nơi thờ tự.
Tuy nhiên, thím dâu nhất quyết ko đồng ý. Cuối cùng phải viện đến sự trợ giúp của pháp luật. Theo luật thừa kế thì chú mất mà ko có di chúc thì hàng thừa kế thứ nhất bao gồm vợ, 2 con, ông bà nội em sẽ chia đều. Viện kiểm sát nhận đơn và đến 1 ngày đã đưa các bên có trách nhiệm đến đo đạc,định giá tài sản. Khi đó thím dâu cố thủ trong nhà nên chưa đo đc. Thím có nói vs đoàn là sẽ tự nguyện sang tên nên đoàn đi về.
Sau đó thím bảo bà em đi rút đơn về thím sẽ sang tên cho mà các cô chú, bố em ko biết. Sau khi rút đơn thì vs lý do con gái út của chú ms 12 tuổi chưa ký giấy được nên đợi cháu 16 tuổi sẽ ký.
Sau đó ông nội em mất, nay con út chú 16 tuổi rồi. Bố em và các chú bảo thím sang tên thì thím tìm mọi cách trì hoãn. Sau đó bảo mang sổ đỏ cắm rồi. Bố em muốn sang tên thì đi chuộc. Trong khi nhà thím ko hề thiếu tiền. Lúc chú mất có được chi trả bảo hiểm nhân thọ mấy trăm trịêu. Cùng với tiền nhà nc đền bù khá nhiều ruộng đất, cũng do ông bà cho, do các dự án xây khu đô thị và giao thông. Cũng như khoản tiền kha khá do chú để lại. Lúc còn sống chú là 1 thầu xây dựng có tiếng ở quê em.
Nay bà em cũng hơn 90t, rất yếu rồi. Nên em nhờ các cụ tư vấn trường hợp này. Liệu bà em mất thì bố em có đòi thừa kế tài sản mà đáng lẽ ông bà được thừa kế của chú út đó của ông bà ko?
Không có hồ sơ nên không dám phán bừa,

Chỉ có mấy ý kiến vui vẻ như này:

1. "Viện kiểm sát nhận đơn và đến 1 ngày đã đưa các bên có trách nhiệm đến đo đạc,định giá tài sản. Khi đó thím dâu cố thủ trong nhà nên chưa đo đc."
=> Nghĩa là đâm đơn lên thì Pháp luật cũng đã có hướng xử lý mang tính... không "thiệt" cho nguyên đơn - bên cụ chủ thớt rồi. Mà hướng xử lý đấy cũng làm bà kia... "rén".
=> Khỏi cần tư vấn nội dung phân chia =))

2. Cơ bản đọc, thì vấn đề đất cát chỉ là 1 phần, 1 phần vì cụ chủ thớt và người nhà không đồng ý với cách sống + hành xử của bà thím dâu.
=> Đã thế rồi thì không phải ngại chuyện tình cảm, cứ thẳng + phẳng mà làm. ;;)

3. "Nay bà em cũng hơn 90t, rất yếu rồi. Nên em nhờ các cụ tư vấn trường hợp này."
=> Người còn + còn minh mẫn là còn ký được + điểm chỉ được, còn giải quyết được tương đối việc.
=> Nên làm càng sớm càng tốt, mất công lên mạng hỏi tư vấn là mất thêm mấy ngày rồi, cụ ạ. :))

Sang Decor

Xe hơi
Gia đình tham quá. Tài sản cho rồi không đòi lại được. Trường hợp này không có tranh chấp vì tài sản là hợp pháp đã được pháp luật công nhận. Càng làm càng mất tình cảm gia đình làm thế các cháu sẽ càng ngày càng xa lánh thôi. Khổ thân cho thím dâu.
Thật sự. Con nào mà chả là con, phân biệt chi trai gái, năm 2021 rồi mà nhỉ. Chú mất thì vợ & 2 con gái chú thừa kế là hợp lí rồi. Tự dưng anh em ở đâu nhảy vào đòi chia đất vịn cớ chú ko có con trai thì bạc bẽo + tham quá. Ông chú mất bà vợ cũng ko có nghĩa vụ phải ở giá thờ chồng, bà lấy chồng mới cũng chả liên quan gì tới quyền bà ấy đc thừa kế ở đây. Em thấy giải quyết theo toà phán: chú mất thì chia cho vợ & 2 con gái & ông bà là hợp lí rồi. Quê em cũng chứng kiến nhiều cảnh anh em trong nhà từ mặt nhau về tranh chấp đất đai kiểu này.

dangthienan

Xe đạp
Qua case này có lẽ em nên thảo luôn 1 di chúc phòng thân cho vợ con em các cụ ạ.
Mùa dịch này sống chết chả biết sao. Đùng cái mình ra đi đột ngột, ko có di chúc mà "các cô dì chú bác, ông bà" nhảy vô đòi chia tài sản với vợ con em thì khổ. Nhất là nhà em cũng chỉ có 2 vịt zời nữa :D
Người xưa nói sẩy cha còn chú, đằng này cha chết họ hàng xúm vào đòi chia đất thì 2 cô con gái của chú chắc nó chẳng dám nhận mặt họ hàng nhà nội. haizz.

conhacoxe

Xe đạp
Để cho mẹ con người ta yên đi, của cải chồng người ta để lại lại nhảy vào tranh giành :|

barrios5116

Xe tải
Hỏi luật sư chứ trên này mỗi ng 1 ý ; ko trong sự việc thật tư vấn cũng ko chuẩn
Chào cụ luật sư, phiền cụ tư vấn giúp trường hợp nhà em. Bố em là con trưởng của ông bà nội. Khi lập gia đình thì bố em mua đất ở riêng vs đại gia đình ông bà nội và cô chú. Sau đó các chú lập gia đình thì ông bà chia đất cho các chú làm nhà ở riêng. Chú út ở cùng ông bà và ông bà đã sang tên phần còn lại cho chú út, sau khi chia cho các chú lớn hơn. Bố em thì xác định ở riêng nên đồng ý cho cho út hết phần còn lại để chú sau này thờ tự các cụ.
Không may thì chú út mất vì bệnh. Mà chú lại ko có con trai mà 2 con gái, ko có con trai nên theo thông tục là ko có người nối dõi thờ tự. Điều đáng nói thím dâu, vợ chú út cực bất hiếu vs gia đình chồng. Chú vừa mất mấy tháng đã thấy có ng khác, thậm chí dẫn cả về nhà( cạnh nhà ông bà).
Khi mất chú ko để lại di chúc. Vì vậy mà toàn bộ gia đình thống nhất sẽ đề nghị thím trả lại 1 lô đất trong tổng số 4 lô đã đc ông bà sang tên cho chú. Với tài sản gắn liền trên đất là nhà cấp 4 của ông bà hiện ở. Sau đó ông bà sẽ sang tên cho bố cháu để bơ cháu sẽ làm nơi thờ tự.
Tuy nhiên, thím dâu nhất quyết ko đồng ý. Cuối cùng phải viện đến sự trợ giúp của pháp luật. Theo luật thừa kế thì chú mất mà ko có di chúc thì hàng thừa kế thứ nhất bao gồm vợ, 2 con, ông bà nội em sẽ chia đều. Viện kiểm sát nhận đơn và đến 1 ngày đã đưa các bên có trách nhiệm đến đo đạc,định giá tài sản. Khi đó thím dâu cố thủ trong nhà nên chưa đo đc. Thím có nói vs đoàn là sẽ tự nguyện sang tên nên đoàn đi về.
Sau đó thím bảo bà em đi rút đơn về thím sẽ sang tên cho mà các cô chú, bố em ko biết. Sau khi rút đơn thì vs lý do con gái út của chú ms 12 tuổi chưa ký giấy được nên đợi cháu 16 tuổi sẽ ký.
Sau đó ông nội em mất, nay con út chú 16 tuổi rồi. Bố em và các chú bảo thím sang tên thì thím tìm mọi cách trì hoãn. Sau đó bảo mang sổ đỏ cắm rồi. Bố em muốn sang tên thì đi chuộc. Trong khi nhà thím ko hề thiếu tiền. Lúc chú mất có được chi trả bảo hiểm nhân thọ mấy trăm trịêu. Cùng với tiền nhà nc đền bù khá nhiều ruộng đất, cũng do ông bà cho, do các dự án xây khu đô thị và giao thông. Cũng như khoản tiền kha khá do chú để lại. Lúc còn sống chú là 1 thầu xây dựng có tiếng ở quê em.
Nay bà em cũng hơn 90t, rất yếu rồi. Nên em nhờ các cụ tư vấn trường hợp này. Liệu bà em mất thì bố em có đòi thừa kế tài sản mà đáng lẽ ông bà được thừa kế của chú út đó của ông bà ko?
Gia đình tham quá. Tài sản cho rồi không đòi lại được. Trường hợp này không có tranh chấp vì tài sản là hợp pháp đã được pháp luật công nhận. Càng làm càng mất tình cảm gia đình làm thế các cháu sẽ càng ngày càng xa lánh thôi. Khổ thân cho thím dâu.
Triệt để luôn từ 4 năm trước thì đỡ.
Ngày đó bà cô có 1/2 nhà + 1/5 của 1/2 nhà (của ông chú do chia cho 5 người)
Giờ bà cô có 1/2 nhà + 1/4 của 1/2 của 1/2 nhà (phần của ông chú do chia cho 4 người)
Nếu con bà cô chưa đủ tuổi nhận thừa kế thì phần đó bà cô tạm nhận giùm?
Em chém thôi ạ! :D
Theo e hiểu thì các hàng thừa kế là ông bà và 2 con có trách nhiệm và nghĩa vụ liên quan. Nghĩa là sẽ dc chia phần thừa kế của chú út và chịu trách nhiệm trả các khoản nợ của chú út nếu có trước khi nhận dc phần chia thừa kế. Còn bà vk đương nhiên tự chịu trách nhiệm khoản nợ của riêng mình khi vay sau khi ck đã mất.
Cụ nên giải quyết nhanh phần bà cụ già yếu sẽ uỷ quyền toàn bộ lại cho ai đó trong gia đình
Nếu sai cccm bỏ qua
Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

Di sản của chú sẽ được chia cho vợ + mẹ đẻ + con đẻ

Điều 651 khoản 2 quy định: Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Vậy nhà bác sẽ đc hưởng di sản từ bà nội bao gồm 1/3 tài sản của chú .....

thôi chứ ?

căn cứ đâu mà đòi như bác yêu cầu

van000

Xe hơi
Luật thừa kế nguy hiểm nhỉ. Đây là trường hợp được chia đất từ nhà chồng thì chưa nói nhưng giả sử của cải do hai vợ chồng tay trắng làm nên. Chồng chết mà nhà chồng nhảy vào đòi thừa kế như này thì người vợ phải xử lý ra sao?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà là tài sản trên đất, trong trường hợp bình thường thì sẽ gắn theo đất
Nếu có người muốn tuyên bố đó là tài sản khác không thuộc sở hữu của chủ đất thì người đó phải chứng minh

Đất đứng tên của vợ chồng chú út. Chú út mất có 1/2. 1/2 này chia đều cho ông, bà, cô vợ, 2 con, mỗi người được 1/5 tức là 1/10
Sau đó ông mất, 1/10 của ông lại chia ra số phần bằng nhau = bà + tổng số các con còn sống, ví dụ như ông bà có 4 con, chú út mất còn 3. Vậy cái 1/10 của ông sẽ chia tiếp cho bà + 4 con, mỗi người nhận 1/50 phần đất của chú thím út. Phần của chú út được thừa kế lại qua ông là 1/50 này do chú út mất rồi nên lại thế vị xuống 2 con chú út

Em hiểu 1 cách nghiệp dư là như vậy ạ

Đã nói đến luật thì 2 bên sòng phẳng, đưa cái quan điểm hiếu đễ vào thì cứ chiếu theo quy định pháp luật, còn phán mồm thì nó cứ điêu điêu

Ca này tốt nhất là gia đình cụ chủ nên đi thuê luật sư
Em thì nghĩ k có đoạn con của chú út được chia phần của ông vì chú út mất trc ông.
Chứ nếu chia thế thì thành vòng lặp vô hạn.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ hỏi về thủ tục pháp lý, nhiều ông nhảy vào dạy đời đến mệt.
Đến hơn 10 trang rồi chắc cụ chủ cũng hiểu sơ sơ rồi, còn vào việc thì cứ phải nhờ mấy cụ ở phòng công chứng.

Chỉnh sửa cuối: