[Funland] Nhờ các cụ dành luật tư vấn ca thừa kế khó

hoviethung

Xe lăn
Nộp đơn ra tòa xin chia di sản thừa kế của trường hợp chết không có di chúc, ông chú chết khi ông bà nội còn sống thì ông bà nội đã được thừa kế một phần tài sản từ ông chú, bất kể sau đó ông bà nội còn sống hay mất thì bà thím có mất dạy hay tráo trở, dây dưa đến đâu cũng không thể thay đổi được điều đó, chỉ cần có đơn ra văn phòng công chứng nêu rõ tất cả các tài sản mà vợ chồng ông chú đang đứng tên là tài sản đang tranh chấp thừa kế thì mãi muôn đời không bán chác hay sang tên đổi chủ được, tất cả thông tin của các văn phòng công chứng trên cả nước đều liên thông với nhau, mà chia chác thừa kế đều phải qua các văn phòng công chứng tỉnh hay thành phố nơi có các tài sản đó, em vừa trải nghiệm quá trình phân chia tài sản thừa kế của bố mẹ để lại nên biết rõ điều này.
Cụ nói chuẩn. Ông chú mất thì bà thím chỉ có một nửa 4 lô đất đó. Và 1/4 của 2 lô đất còn lại trong phần thừa kế thứ nhất của ông chú. Như vậy về mặt luật bà mẹ của chủ thớt cũng có phần đất của mình dù bà thím không muốn điều đó. Thông tin này cần gửi đến toà. Để tránh trường hợp tẩu tán tài sản của bà thím tham lam kia.

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Nếu ông được chia 138 m2 mà lại có sổ đỏ toàn bộ mảnh đất lúc bà mẹ còn sống thì toàn bộ anh em còn lại cũng phải chịu.
Nhưng mình nghĩ dầu sao sổ đỏ đó phải chứng minh được là được cấp hợp pháp?

hoviethung

Xe lăn
Căn cứ vào các quy đinh của Pháp luật cụ ạ, nếu lý giải ra thì rất dài dòng vì mỗi người lại hiểu theo một cách khác nhau ví dụ như có người bảo di chúc " Miệng " cũng có giá trị Pháp lý nhưng cũng có quy định di chúc " Miệng " phải nói trước mặt ít nhất là hai người làm chứng và sau thời gian nhất định là bao nhiêu ngày phải lập thành văn bản có chứng thực hoặc công chứng mới có giá trị.
Nên mình chỉ tìm hiểu để nâng cao nhận thức Pháp luật, có cơ hội thì chia sẻ cho người khác cùng biết để ai cũng có thể hiểu đúng các quy định của Luật nhằm hướng tới xã hội công bằng, minh bạch hơn.
Nhưng trong vụ này có chứng cứ là tài sản cụ thể là mảnh đất của đứa con thứ 4 đã được bố mẹ cho lúc họ còn sống thì sao?

hoviethung

Xe lăn
Dạ nếu đứng tên 2 người chú và thím thì mặc định thím 1/2 và chú 1/2 nên là bà thím vẫn có quyền di chúc phần của bà ấy bác ạ
Nhưng đất bà thím này đã bán hết rồi thì làm gì còn để mà di chúc nữa. Mà hình như bà đã bán sang phần của người khác rồi thì phải?

hoviethung

Xe lăn
Cụ chưa hiểu ý em, bà ấy có quyền định đoạt phần của bà ấy và 1/5 phần của ông chú, nhưng chưa ra văn phòng công chứng chia thừa kế thì biết tài sản cụ thể nào trong toàn bộ khối tài sản mà bà đó được hưởng mà bà ấy làm di chúc lại cho ai đó, nhà em vừa chia di sản thừa kế nên em chắc chắn điều này.
Cụ có thể giải thích vì sao có con số 1/5 kia được không? Mình nghĩ là 1/4 chứ gồm bà mẹ, 2 đứa cháu và bà thím chứ?

zaiwaz123

Xe điện
Nhưng trong vụ này có chứng cứ là tài sản cụ thể là mảnh đất của đứa con thứ 4 đã được bố mẹ cho lúc họ còn sống thì sao?
Có văn bản di chúc không ? Khi người con thứ 4 làm sổ đỏ thì cụ ông đã mất không để lại di chúc bằng văn bản vậy có văn bản từ chối thừa kế của các đồng thừa kế khác không ?

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
4 ô bà thím 2 ô. 2 ô còn lại chia 5 bà ấy , 2 con gái và ông bà .

hoviethung

Xe lăn
Có văn bản di chúc không ? Khi người con thứ 4 làm sổ đỏ thì cụ ông đã mất không để lại di chúc bằng văn bản vậy có văn bản từ chối thừa kế của các đồng thừa kế khác không ?
Khi làm sổ đỏ năm 2005 thì cụ bà vẫn còn mà cụ? Và tên khi làm sổ đỏ mảnh đất đó ở xã vẫn lấy tên của ông thứ tư.
"Tòa sơ thẩm 'sai sót nghiêm trọng' khi phân xử 11 anh em tranh 1.200 m2 đất" https://vnexpress.net/toa-so-tham-sai-sot-nghiem-trong-khi-phan-xu-11-anh-em-tranh-1-200-m2-dat-4637380.html

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Khi làm sổ đỏ năm 2005 thì cụ bà vẫn còn mà cụ? Và tên khi làm sổ đỏ mảnh đất đó ở xã vẫn lấy tên của ông thứ tư.
Theo luật khi cụ ông không để lại di chúc thì mặc định phần tài sản của cụ ông sẽ phải chia đều cho các con và cụ bà vì vậy phải có khai nhận thừa kế, từ chối thừa kế của các đồng thừa kế khác nếu không có nghĩa là sổ đỏ cấp cho ông thứ tư là sai luật.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thì nghĩ thế này, cả gia đình nhà cụ đã biết chú chỉ có 2 con gái mà vẫn cho chú đất để chú thờ cúng. Đây là chú bạc mệnh mà mất sớm, chứ chú sống thêm thời gian thì cũng già mà chết, lúc đó cũng vẫn chỉ có 2 con gái chứ có thêm đc con trai nữa không? Hơn nữa bố cụ là trưởng đã ra ở riêng, ko có ý định về đấy ở và thờ tự thì giờ liệu giao nhà cho bố cụ thì ông có về đó ở và cụ sau này cũng có về đó để thờ tự ko hay cũng khoá cửa để đó thi thoảng mới về thì cũng giống như nhà chú cụ có 2 đứa con gái mà thôi. Lòng người khó thật, đã cho rồi giờ còn lấy lý do toàn con gái để đòi lại. Em ko ủng hộ việc đòi lại của gia đình cụ. Còn thím kia có người mới cũng chả sao, chồng mất đoạn tang là có quyền lấy chồng khác. Em cũng ko thấy cụ đề cập gì là thím ấy bảo không thờ cúng cả. Mà nói thật thờ cúng chỉ là tưởng nhớ người đã khuất thôi chứ cúng gì mình ăn đó, quan trọng lúc sống đối xử với nhau như nào, bố mẹ già yếu chăm sóc như nào chứ mấy cụ chỉ nhăm nhăm thờ cúng. Đã mang đơn ra toà là cũng hết tình cạn nghĩa rồi, phải em là bà thím kia em cũng gây khó khăn ko trả. Các cháu còn nhỏ bố đã mất sớm các chú bác ko thương ko chăm lại nhăm nhăm đòi lại đất.

Mss AN TÂM

Xe điện
Theo luật khi cụ ông không để lại di chúc thì mặc định phần tài sản của cụ ông sẽ phải chia đều cho các con và cụ bà vì vậy phải có khai nhận thừa kế, từ chối thừa kế của các đồng thừa kế khác nếu không có nghĩa là sổ đỏ cấp cho ông thứ tư là sai luật.
Cụ nói đúng, cụ ông có được hưởng thừa kế từ người con đã mất thì giờ cũng mất rồi thì phần thừa kế đó lại được chia đều cho cụ bà và các con của cụ ông còn sống chứ ko phải chỉ bố cụ ấy đc hưởng phần đó. Nói chung liên quan đến kinh tế mà trong gia đình ko biết bảo nhau thì sẽ cạn tình hết nghĩa

hoviethung

Xe lăn
Em thì nghĩ thế này, cả gia đình nhà cụ đã biết chú chỉ có 2 con gái mà vẫn cho chú đất để chú thờ cúng. Đây là chú bạc mệnh mà mất sớm, chứ chú sống thêm thời gian thì cũng già mà chết, lúc đó cũng vẫn chỉ có 2 con gái chứ có thêm đc con trai nữa không? Hơn nữa bố cụ là trưởng đã ra ở riêng, ko có ý định về đấy ở và thờ tự thì giờ liệu giao nhà cho bố cụ thì ông có về đó ở và cụ sau này cũng có về đó để thờ tự ko hay cũng khoá cửa để đó thi thoảng mới về thì cũng giống như nhà chú cụ có 2 đứa con gái mà thôi. Lòng người khó thật, đã cho rồi giờ còn lấy lý do toàn con gái để đòi lại. Em ko ủng hộ việc đòi lại của gia đình cụ. Còn thím kia có người mới cũng chả sao, chồng mất đoạn tang là có quyền lấy chồng khác. Em cũng ko thấy cụ đề cập gì là thím ấy bảo không thờ cúng cả. Mà nói thật thờ cúng chỉ là tưởng nhớ người đã khuất thôi chứ cúng gì mình ăn đó, quan trọng lúc sống đối xử với nhau như nào, bố mẹ già yếu chăm sóc như nào chứ mấy cụ chỉ nhăm nhăm thờ cúng. Đã mang đơn ra toà là cũng hết tình cạn nghĩa rồi, phải em là bà thím kia em cũng gây khó khăn ko trả. Các cháu còn nhỏ bố đã mất sớm các chú bác ko thương ko chăm lại nhăm nhăm đòi lại đất.
Đúng đó mợ khi anh em đã đưa nhau ra toà thì đúng hay sai thì cả 2 bên đều thiệt hại cả đó là mất đi tình thân. Nơi thờ tự nếu có sau này có khi chỉ là vết thương lòng được nhắc nhở lại mà thôi nó đâu còn là sợi dây đoàn kết họ hàng tổ tiên nữa. Mọi người đang bàn ở đây là đúng sai về mặt luật pháp. Nhưng về mặt tình các bên đều sai cả. Tranh luận ở đây cũng chỉ để rút ra bài học cho mọi gia đình khỏi rơi vào trường hợp tương tự như chủ thớt mà thôi?

Mss AN TÂM

Xe điện
Đúng đó mợ khi anh em đã đưa nhau ra toà thì đúng hay sai thì cả 2 bên đều thiệt hại cả đó là mất đi tình thân. Nơi thờ tự nếu có sau này có khi chỉ là vết thương lòng được nhắc nhở lại mà thôi nó đâu còn là sợi dây đoàn kết họ hàng tổ tiên nữa. Mọi người đang bàn ở đây là đúng sai về mặt luật pháp. Nhưng về mặt tình các bên đều sai cả. Tranh luận ở đây cũng chỉ để rút ra bài học cho mọi gia đình khỏi rơi vào trường hợp tương tự như chủ thớt mà thôi?
Vâng ạ

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Ông mất rồi nên đâu tính?
Thời điểm ông chú mất trước mà cụ. Nên phần của ông lại chia tiếp cho bà và các con còn sống. Mới lại xét tiếp năm các cụ cho con trai là cho riêng hay cho chung. Rồi lại kiện cáo rút đơn sợ rằng coi là đã khóa hồ sơ. Tính hiện tại thì phải chia 4. Bà 90 mà cứ nhì nhằng thì đi nốt coi như không còn gì

hoviethung

Xe lăn
Sổ đỏ mà bị hủy thì ngân hàng cũng rách việc phết. Có lẽ ông thứ 4 đã tính đến việc mình bị thu hồi sổ đỏ nên năm 2022 đã thế chấp ngân hàng để vay 6,1 tỷ. Mà làm nhà từ đường làm gì tới tận cả ngàn mét vuông vậy. Khi lòng tham nổi lên thì con người có thể bất chấp tất cả.

tuansonktkh

Xe hơi
Chào cụ luật sư, phiền cụ tư vấn giúp trường hợp nhà em. Bố em là con trưởng của ông bà nội. Khi lập gia đình thì bố em mua đất ở riêng vs đại gia đình ông bà nội và cô chú. Sau đó các chú lập gia đình thì ông bà chia đất cho các chú làm nhà ở riêng. Chú út ở cùng ông bà và ông bà đã sang tên phần còn lại cho chú út, sau khi chia cho các chú lớn hơn. Bố em thì xác định ở riêng nên đồng ý cho cho út hết phần còn lại để chú sau này thờ tự các cụ.
Không may thì chú út mất vì bệnh. Mà chú lại ko có con trai mà 2 con gái, ko có con trai nên theo thông tục là ko có người nối dõi thờ tự. Điều đáng nói thím dâu, vợ chú út cực bất hiếu vs gia đình chồng. Chú vừa mất mấy tháng đã thấy có ng khác, thậm chí dẫn cả về nhà( cạnh nhà ông bà).
Khi mất chú ko để lại di chúc. Vì vậy mà toàn bộ gia đình thống nhất sẽ đề nghị thím trả lại 1 lô đất trong tổng số 4 lô đã đc ông bà sang tên cho chú. Với tài sản gắn liền trên đất là nhà cấp 4 của ông bà hiện ở. Sau đó ông bà sẽ sang tên cho bố cháu để bơ cháu sẽ làm nơi thờ tự.
Tuy nhiên, thím dâu nhất quyết ko đồng ý. Cuối cùng phải viện đến sự trợ giúp của pháp luật. Theo luật thừa kế thì chú mất mà ko có di chúc thì hàng thừa kế thứ nhất bao gồm vợ, 2 con, ông bà nội em sẽ chia đều. Viện kiểm sát nhận đơn và đến 1 ngày đã đưa các bên có trách nhiệm đến đo đạc,định giá tài sản. Khi đó thím dâu cố thủ trong nhà nên chưa đo đc. Thím có nói vs đoàn là sẽ tự nguyện sang tên nên đoàn đi về.
Sau đó thím bảo bà em đi rút đơn về thím sẽ sang tên cho mà các cô chú, bố em ko biết. Sau khi rút đơn thì vs lý do con gái út của chú ms 12 tuổi chưa ký giấy được nên đợi cháu 16 tuổi sẽ ký.
Sau đó ông nội em mất, nay con út chú 16 tuổi rồi. Bố em và các chú bảo thím sang tên thì thím tìm mọi cách trì hoãn. Sau đó bảo mang sổ đỏ cắm rồi. Bố em muốn sang tên thì đi chuộc. Trong khi nhà thím ko hề thiếu tiền. Lúc chú mất có được chi trả bảo hiểm nhân thọ mấy trăm trịêu. Cùng với tiền nhà nc đền bù khá nhiều ruộng đất, cũng do ông bà cho, do các dự án xây khu đô thị và giao thông. Cũng như khoản tiền kha khá do chú để lại. Lúc còn sống chú là 1 thầu xây dựng có tiếng ở quê em.
Nay bà em cũng hơn 90t, rất yếu rồi. Nên em nhờ các cụ tư vấn trường hợp này. Liệu bà em mất thì bố em có đòi thừa kế tài sản mà đáng lẽ ông bà được thừa kế của chú út đó của ông bà ko?
=)) =)) Cái này khoai thực sự nó liên quan đến luật và thời gian của sự việc.
Theo mình hiểu nếu theo trình tự luật thì CHÚ MẤT
1. HÀNG THỪA KẾ THỨ NHẤT: Vợ, Con, Cha mẹ đẻ
2. Một người trong hàng thừa kế thứ nhất mất. Thì sẽ phân quyền thừa kế thứ nhất của người đã mất (phần của người đã mất được hưởng từ CHÚ) (cái này ko biết cxac ko vì trước m phải làm vb từ chối thừa kế di sản)
Tốt nhất nên gặp Luật Sư. Còn nếu mang sổ đi căm
1. Nếu cắm bank thì ra Tòa thì tòa sẽ xử thôi. Chắc khả năng bán chia tiền hoặc y/c chuộc sổ lấy tiền. Nhưng sổ đúng tên chú (thì vk ko cắm đc), cón nếu sổ 2vck thì ...
2. Cắm xã hội. Thì ...

Xolabaque

Xe tăng
Cụ có thể giải thích vì sao có con số 1/5 kia được không? Mình nghĩ là 1/4 chứ gồm bà mẹ, 2 đứa cháu và bà thím chứ?
Phải có phần của ông nội nữa chứ, vì lúc ông chú mất thì ông nội vẫn còn sống kia mà.

Xolabaque

Xe tăng
Nhưng mình nghĩ dầu sao sổ đỏ đó phải chứng minh được là được cấp hợp pháp?
Việc chứng minh đó là của những người muốn chia đất, chứ ông chú kia không có nghĩa vụ đó, nhưng chắc khi ông ta làm điều đó đã tính toán hết rồi vì đã âm mưu nuốt trọn toàn bộ số đất của bà mẹ.

Xolabaque

Xe tăng
Ông mất rồi nên đâu tính?
Cụ nhầm, khi ông chú mất thì ông bà nội vẫn còn sống nên đương nhiên là được hưởng phần thừa kế của ông chú, dù sau này ông hay bà (hay cả hai ông bà) đều mất thì lúc chia di sản của ông chú thì ông bà vẫn có phần, lúc này phần của ông hay bà (hoặc của 2 ông bà) lại được chia cho những người được thừa kế phần của ông bà, lằng nhằng phết đấy.