[Funland] Nhờ anh trai đứng tên mua căn hộ chung cư

Dzung vu1305

Xe hơi
Rủi ro là hai anh em cạch mặt nhau sau này... Nói chung em ko ủng hộ đứng tên hộ tài sản. Giờ ruột thịt cũng chả nói trước được gì.

vuanhanghi

Xe điện
Chào các cụ

Em có chuyện này muốn nhờ các cụ tư vấn. Số là ngày xưa năm 2018 tình hình khó khăn nên e có vay 1 khoản và mặc dù đã trả nhưng vẫn nằm trong nhóm nợ xấu.

Hiện tình hình kinh tế tốt và e muốn mua căn chung cư và vay ngân hàng 65% bằng chính HĐMB đó. Nhưng khổ là e ko vay dc ngân hàng do e có nợ xấu ngày xưa nên muốn nhờ anh trai đứng tên vay hộ. Tiền gốc và lãi hàng tháng e vẫn đóng.

Nhưng anh trai e cũng có vẻ do dự. Vì dù sao cũng sẽ có rủi ro. Vậy các cụ cho e hỏi là rủi ro ở đây là gì ? Và sau này khi anh trai em sang tên sổ đỏ lại cho em thì có mất chi phí gì ko nhỉ?

Em cám ơn các cụ. E cũng k rõ lắm nên hỏi hơi ngu. Mong các cụ chiếu cố thông não giúp e ạ.
Quan điểm của em là kể cả anh em thì cũng ko nên nhờ việc này, vì nó nhạy cảm.
1 là còn vợ con, anh cụ đồng ý nhưng chắc gì vợ con đã đồng ý, vì anh cụ nợ nghĩa là chị dâu cũng nợ.
2 là thủ tục bây giờ và sau này lằng nhằng, nhỡ sau cụ ko trả dc hoặc trả chậm thì sao, anh cụ đuổi cụ ra khỏi nhà để trả nhà cho ngân hàng à.
Tốt nhất cụ đợi đủ tiền thì mua, hoặc tìm kênh khác ngoài ngân hàng để vay.

Phonglantrang

Xe buýt
Rủi do lớn nhất là bà chị dâu không chịu ký vào hợp đồng chuyển nhượng lại căn hộ khi cụ đã trả nợ xong

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Rủi do lớn nhất là bà chị dâu không chịu ký vào hợp đồng chuyển nhượng lại căn hộ khi cụ đã trả nợ xong
Anh em còn liên quan nhiều thứ lắm cụ ơi.
Thừa kế các kiểu không ai làm vậy đâu.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Đứng tên rồi thì rủi ro j nữa. Ko trả dc nh nó siết là cùng + rơi vào nợ xấu. Chứ có mất tiền éo đâu mà sợ rủi ro nguy cơ tới mức phải lăn tăn.

Tony_Le

Xe container
Bảo bà ấy ký từ chối tài sản ngay lúc thằng anh đứng tên mua là xong chứ sao phải chờ với đợi đến khi trả hết xèng.

Tony_Le

Xe container
Quan điểm của em là kể cả anh em thì cũng ko nên nhờ việc này, vì nó nhạy cảm.
1 là còn vợ con, anh cụ đồng ý nhưng chắc gì vợ con đã đồng ý, vì anh cụ nợ nghĩa là chị dâu cũng nợ.
2 là thủ tục bây giờ và sau này lằng nhằng, nhỡ sau cụ ko trả dc hoặc trả chậm thì sao, anh cụ đuổi cụ ra khỏi nhà để trả nhà cho ngân hàng à.
Tốt nhất cụ đợi đủ tiền thì mua, hoặc tìm kênh khác ngoài ngân hàng để vay.
Anh em không nhờ lúc này thì nhờ lúc nào? Ngân hàng nó đuổi để lấy nhà chứ anh trai đâu cần đuổi. Chị dâu chỉ cần ký từ chối TS là hết liên quan, nợ nần j ở đây. Nợ xấu á (nhiều ông cả đời không vay bao giờ nhưng cứ sợ nợ xấu, hài vãi).

JWalker

Xe buýt
Sao cụ không thử nhờ anh đứng tên giấy tờ nhà luôn :)

tienaka

Xe điện
gặp ông già ham chơi thì anh cụ lấn cấn là đúng rồi

Chào các cụ

Em có chuyện này muốn nhờ các cụ tư vấn. Số là ngày xưa năm 2018 tình hình khó khăn nên e có vay 1 khoản và mặc dù đã trả nhưng vẫn nằm trong nhóm nợ xấu.

Hiện tình hình kinh tế tốt và e muốn mua căn chung cư và vay ngân hàng 65% bằng chính HĐMB đó. Nhưng khổ là e ko vay dc ngân hàng do e có nợ xấu ngày xưa nên muốn nhờ anh trai đứng tên vay hộ. Tiền gốc và lãi hàng tháng e vẫn đóng.

Nhưng anh trai e cũng có vẻ do dự. Vì dù sao cũng sẽ có rủi ro. Vậy các cụ cho e hỏi là rủi ro ở đây là gì ? Và sau này khi anh trai em sang tên sổ đỏ lại cho em thì có mất chi phí gì ko nhỉ?

Em cám ơn các cụ. E cũng k rõ lắm nên hỏi hơi ngu. Mong các cụ chiếu cố thông não giúp e ạ.
Rủi ro duy nhất là Cụ để anh trai lên nợ xấu trên hệ thống liên ngân hàng.

Còn khi nào tất toán, muốn sang tên thì lúc đó có sổ thì chỉ cần làm cho tặng lại sẽ không mất chi phí thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ. Một số phí có thể mất nhưng cơ bản là ít như dưới đây:
  • Phí đo đạc (= 0.15%x Giá đất) không quá 5 triệu đồng.
  • Lệ phí thẩm định (Mức thu tính bằng 0.15% giá trị đất tặng cho, tối thiểu 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp).
  • Lệ phí cấp sổ đỏ theo từng trường hợp cụ thể không quá 100.000 đồng trên một lần cấp mới.
  • Lệ phí địa chính: Mức thu do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quyết định (mỗi tỉnh sẽ có mức thu khác nhau)
Thân ái Cụ !

huyhung123

Xe điện
Không, mua bán mới mất 2%, anh em ruột cho tặng chả mất gì, Ah mất tý lệ phí trước bạ 0.5% theo đơn giá nhà nước.
Cho tặng mất 10% thuế TNCN cụ ạ, tốn hơn cái 2% nhiều! E mới "bán" cho vợ cái xe oto ấy, ko đc tặng vì thế!

Filip Nam

Xe tải
Đã nợ xấu ngân hàng thì người nhà cingx sợ ý chứ đừng nói là ngân hàng.

ubisapro

Xe trâu
Mang nợ cho a thì thôi, tự bơi. Ko đủ lực mua thẳng thì hoãn mua.

Koenigsegg One 1

Xe buýt
Em thấy chẳng có rủi ro gì cả, cụ bùng k trả bank thì anh trai cụ bán nhà đi là xong, nhà đứng tên anh trai thì rủi ro gì, toàn mấy cụ xui dại
Nhà thì ông em hoặc gia đình ông em đang ở.
Bán làm sao được, ông anh lại phải gánh thôi.