[Funland] Nhờ anh trai đứng tên mua căn hộ chung cư

vitinh150

Xe tải
Đã là anh em mà còn băn khoăn thế thì qua hèn và quá kém.

1. Nếu chắc cú thì để HĐ mua nhà ấy tên anh, làm thỏa thuận với thằng em vài điều ABC, XYZ và cứ thế mà triển thôi. Chị dâu xử lý theo cách tài sản riêng của chồng, không liên quan đến sự vụ này.

2. Nếu HĐ đứng tên em mà anh đứng ra trả hộ thì phải có điều khoản không liên quan đến vợ và thường thì ngân hàng nó cũng không đồng ý và cũng không nên làm theo cách này.

3. Thằng em nó có vấn đề thì thằng anh phải lo cho nó chứ, đương nhiên lo theo cách của người có trình độ với sự tin tưởng cao. Cụ đã vay tiền bao giờ chưa mà sợ nó xuống tận nhà với báo về cơ quan tức là chưa phân biệt được vay tín chấp với thế chấp. Tôi vay cả nhiều tỷ, lâu lâu cũng bắt buộc phải chậm trả thì việc trả lời alo với nhân viên tín dụng là lẽ đương nhiên thôi, nhưng chưa thấy phiền hà gì đến cơ quan với người nhà hết. Việc này vì em mình cũng than phiền thì tình cảm gia đình chắc kém hơn bạn nhậu.

4. Còn thằng em nó đã chết hẳn thì có hai cách, một là bỏ tiền là lấy cái nhà ấy cứu nó hai là lực bất tòng tâm thì kệ cho Ngân hàng kê biên phát mãi.

Trên đời, có anh, có em mà không giúp nhau được những chuyện bé bằng con kiến như này thì .... Khi xảy ra chuyện lớn (chắc chắn không ai muốn) thì thằng em mất nhà còn thằng anh mất tý uy tín với Ngân hàng thôi. Những ông cả đời chả đi vay (tức là còn đi vay hộ được, chứ full hạn mức vay rồi thì cũng bỏ) thì cần quái gì cái điểm tín dụng hão ấy. Mình cố gắng thì em mình có cái nhà, trường hợp xấu nhất thì mất tý thời gian xử lý hậu kỳ. Nếu cứ kệ mẹ thằng em bơi (mà nó có vay tiền đâu, vay tình cảm đấy chứ) thì cuộc đời chắc cô độc lắm.
Cụ đã cho anh em vay thế bao giờ chưa? Hay cụ có cho phép vợ cụ cho anh em vợ đứng tên vay thế bao giờ chưa?
1. Hợp đồng đứng tên anh, vợ xem như tài sản riêng của chồng thì chồng cũng xem khoản vay ấy là của riêng nhé. Đừng bảo vợ ký tên vay ngân hàng. Đã rạch ròi thì rạch ròi hẳn.

2. đồng ý với cụ là chả nên làm.

3. nhà em đang làm việc tại ngân hàng, nên chả lạ gì cung cách làm việc của ngân hàng cụ nhé. Trường hợp cụ lâu lâu mới trả chậm vài ngày thì chỉ gọi dt nhắc nhở. Trường hợp chây ì ra, tháng nào cũng để nợ 5-7 ngày, sau vài lần mà vẫn thế thì cho nhảy nhóm nợ cụ nhé. Còn để thành nợ xấu thì xem như xong nhé cụ.

4. cụ nghĩ phát mãi tài sản dễ nhỉ? Vợ chồng nhà cụ ít nhất đi hầu toà 3 lần nhé. Nghĩ đến khuôn mặt vợ cụ khi phải đi hầu toà cùng cụ rồi hẵn tính.

5. anh em là anh em, gia đình là gia đình. Cụ vì anh em mà đem phiền về gia đình thì cụ cũng chỉ là thằng đàn ông vứt đi đối với gia đình. Anh em ruột thịt thù cũng chỉ nên giúp nhau những gì không ảnh hưởng xấu đến gia đình thôi. Nếu vợ chồng cùng phân tích và chấp nhận giúp thì cứ thế mà triển khai thôi. Còn nếu không thuận thì bỏ qua, hoặc tìm cách giúp khác. Sau này cụ mà có gục ngã thì cũng chỉ có vợ cụ, con cụ nó ở bên chăm thôi. Còn anh em thì hỏi han chút rồi về lo cho gia đình họ chứ chả ai hầu cụ đến trọn đời.

6. Cụ đừng hỏi lại em nếu là em thì thế nào nhé. Vì em đã có nói rồi, vợ chồng em đang đứng tên vay cho anh chị cả hai bên khoảng 2,5 tỷ. Thế nên, em có thể mạnh dạn mà nói trong chuyện này em hiểu và có kinh nghiệm nhiều hơn cụ.

7. Nói miệng thì dễ, chứ vào chuyện mới khó nhé cụ. Lý thuyết thì màu hồng, còn thực tế thì xám xịt thôi.

mrlai

Xe buýt
Họp full gia đình, thống nhất bằng văn bản nếu cụ để nhảy nợ nhóm 2 thì ông anh tự bán nhà (của cụ) để trả nợ ngân hàng.
1. Ông anh đỡ áy náy là anh em ruột lại ko giúp nhau. Xấu nhất ông ý mất uy tín với ngân hàng trong vòng 12 tháng ko vay được. Trường hợp anh cụ cũng đang có khoản vay khác thì cụ bỏ cái ý tưởng nhờ vả này đi nhé.
2. Về phía cụ phải chấp chận cho ông anh bán nhà nếu cụ để nhảy nhóm 2. Con vợ cũng phải chấp nhận điều đó không đến lúc đấy lại đè thằng anh ra chửi thì éo hay ho gì.
3. Nếu ông anh đủ khả năng chứng minh tài chính thì làm công chứng tài sản riêng của ông anh (ko liên quan đến vợ) và làm công chứng 1 bản thoả thuận sẽ cho riêng thằng em nếu kềnh ( kiểu di chúc, dự phòng trường hợp xấu)
4. Cụ bảo vay năm 2018 rồi nhảy nợ xấu, đã trả hết rồi??? Nếu nợ xấu đã trả hết trên 2 năm thì giờ các ngân hàng vẫn xem xét cho vay được.

TieuFu

Xe container
Chào các cụ

Em có chuyện này muốn nhờ các cụ tư vấn. Số là ngày xưa năm 2018 tình hình khó khăn nên e có vay 1 khoản và mặc dù đã trả nhưng vẫn nằm trong nhóm nợ xấu.

Hiện tình hình kinh tế tốt và e muốn mua căn chung cư và vay ngân hàng 65% bằng chính HĐMB đó. Nhưng khổ là e ko vay dc ngân hàng do e có nợ xấu ngày xưa nên muốn nhờ anh trai đứng tên vay hộ. Tiền gốc và lãi hàng tháng e vẫn đóng.

Nhưng anh trai e cũng có vẻ do dự. Vì dù sao cũng sẽ có rủi ro. Vậy các cụ cho e hỏi là rủi ro ở đây là gì ? Và sau này khi anh trai em sang tên sổ đỏ lại cho em thì có mất chi phí gì ko nhỉ?

Em cám ơn các cụ. E cũng k rõ lắm nên hỏi hơi ngu. Mong các cụ chiếu cố thông não giúp e ạ.
Vậy là cụ không chỉ nợ xấu NH, cụ nợ xấu với cả nhà rồi ! Kk !