[Funland] Nhìn Lại Chiến Dịch MB - 84

Câu chuyện về chiến dịch MB-84, có liên quan đến vị tướng Hoàng Đan.
Đã có rất nhiều còm về cụ Hoàng Đan ở trong tút.

Hôm nay, tôi xin kể một câu chuyện, để các cụ hiểu thêm về tính cách của cụ Hoàng Đan, mặc dù nó không liên quan trực tiếp đến chiến dịch MB-84.

--- ---

Trong đơn vị Hải quân của tôi, có đại uý Kháng, người Thái Bình, là Trưởng Ban Xăng – Xe của đơn vị.
Chiến dịch Hồ Chí Minh năm 1975, anh Kháng là chiến sỹ trinh sát của sư đoàn 304 – Quân đoàn 2.
Đầu tháng tư năm 1975, sau khi vừa giải phóng Đà Nẵng xong, tốp trinh sát của sư đoàn 304, có anh Kháng ở trong đó, vớ được một con ‘Dép-lùn’ của quân lực VNCH.
Và từ đó, con ‘Dép-lùn’ này, gắn với tốp trinh sát của sư đoàn 304, cho đến tận Sài Gòn.
Và câu chuyện ‘bất hạnh’ đang được kể, là gắn với cụ Hoàng Đan và con ‘Dép-lùn’ thần thánh kia.

Đâu như vào giữa tháng tư năm 1975, tốp trinh sát của sư đoàn 304 và con ‘Dép-lùn’ thần thánh kia, đến được cổng ‘nhà máy nước khoáng Vĩnh Hảo’ vào tầm trưa.
Anh Kháng và đồng đội, dừng lại nghỉ trưa trong nhà máy nước khoáng Vĩnh Hảo.

Ăn trưa xong, cả bọn kéo nhau ra xe, định chạy tiếp, thì anh Kháng nhà ta, cao hứng nẩy ra sáng kiến, là phải ‘dậy cho bè lũ tay sai nguỵ quân nguỵ quyền một đòn nhớ đời’.

Nghĩ sao là làm vậy.
Kháng ta, nhẩy vào hồ nước khoáng, ỉa một bãi và trong hồ, để cho bọn giặc phải chết.
Vừa ‘công tác’, Kháng nhà ta vừa hát rống lên bài ‘Giải phóng miền Nam’ cho nó khí thế.

Ai ngờ, ỉa chưa xong, thì bất ngờ, xe Com-măng-ca của tư lệnh phó quân đoàn 2 là cụ Hoàng Đan cũng xông vào đến ‘nhà máy nước khoáng Vĩnh Hảo’.
Đương nhiên nà cụ Hoàng Đan nghe thấy tiếng hát và chàng Kháng nhà ta đang ỉa xuống hồ.

Cụ Hoàng Đan không nhiều lời. Cũng chẳng thèm hỏi ‘mày tên là gì, hay là ở đơn vị nào’.
Cụ Hoàng Đan chỉ mặt Kháng nhà ta, nói độc nhất một câu:

-“Để dậy cho mày bài học về ‘công tác chiến lợi phẩm’, bây giờ mày hãy uống cho tao, 3 ngụm nước, ngay tại chỗ mày đang tụt quần ấy”

Tất nhiên là Kháng biết người ra lệnh cho mình là ai.
Vậy nên, Kháng ta úp mặt ngay vào cái ‘chỗ nước’ ấy.

Kháng ta kể với bọn tôi rằng:
-Tao uống mà không dám dùng tay, đẩy cái ‘đóng kia’ đang nổi trước mặt ra xa.

Kết quả là, đến tận năm 1984, khi tôi và anh Kháng cùng ở Đoàn 22, thì anh Kháng cứ nhìn thấy loại nước đóng chai nào, là Kháng đều phát nôn oẹ, kể cả bia chai ‘333’, loại đỉnh thời bấy giờ.

Cụ Hoàng Đan là người có đánh dấu tròn đỏ

TB
Không biết các cụ coolpix8700 , Tien Tung , angkorwat thời ở lính, có vụ nào nghịch dại không :D

Nghịch dại nếu viết thành truyện, thì bọn em viết thành nhiều tập truyện lắm "Chính xác là được đào tạo để nghịch dại" nên việc vô tình những cái được học, bột phát đời thường thì cũng không có gì lạ :)
Nhưng ơn giời, gần như bọn em chưa bị lãnh đạo cao cấp bắt gặp hay chứng kiến. Đơn giản là khi có nhiệm vụ gần các lãnh đạo thì bọn em lúc đấy mắt mù màu, tai viêm tai giữa, miệng thì dán băng dính rồi. Hết nhiệm vụ bọn em ở khu vực riêng, có va chạm hay bị bắt gặp chuyện dại thì chỉ lãnh đạo nhơ nhỡ gặp, biết thôi, mà lãnh đạo nhơ nhỡ thì thường thông cảm, bao che bọn em. Vì bọn em vất vả nên thương :)

omerta77

Xe điện
Phét có chiến công đấy thì quân ta chả nổ như pháo rang,sorry cụ ạ
Diệt rada thì có nhiều bài viết nói đến rồi. E nhớ ko nhầm thì hình như đặc công mình luồn sâu vô tình phát hiện nên tiêu diệt chứ cũng không biết là loại hiện đại nó mới có.

Gato2009

Xe điện
Sao nhiều cụ bây giờ vẫn ảo tưởng cái món Tầu nó đánh hay chiếm mình. Mảnh đất thì bé, dân thì đông, tài nguyên không còn gì đặc biệt. Con người cũng chẳng phải kiệt xuất gì so với thế giới. Nó chiếm mình để làm gì. Để thử nghiệm hàng chục nghìn cái Drone đánh thế nào à. Cứ cho nó tiêu diệt vãn các vị trí như kiểu sân bay, bến cảng, kho xăng dầu..... Sau đó không đổ quân sang à. Đổ quân sang nó cứ như đi dạo trên bãi tắm chắc. Em nghĩ tập trung mà làm kinh tế với học hành thôi. Chạy đua quân sự có khi kiệt quệ cả nền kinh tế.
Em cũng nghĩ như cụ, cơ mà chả biết tạo sao hàng nghìn năm nay nó chưa bao giờ từ bỏ dã tâm thôn tính mình? Tại sao?….kkk

Gato2009

Xe điện
Trong quyển sách Tướng Vịnh viết về quốc phòng trong thời kỳ mới có một đoạn về vấn đề này trong đó Cụ Tổng nói việc mua 6 tàu ngầm lãng phí không cần thiết ảnh hưởng đến cả ngoai giao khu vực đấy cụ.
Cụ có nguồn dẫn chính xác không ạ, chứ em nghĩ việc mua 6 con ngầm đó phải do BCT quyết định (trong đó đương nhiên phải có cụ Tổng), chứ mấy ông QĐ sao quyết định được.

Gato2009

Xe điện
Em cho rằng sx hàng loạt thì chỉ dưới 50k/ chiếc. Nếu đặt TQ nó làm phôi thì chắc 5k 10k/ chiếc.
Nhưng người đc quyết thì gần như bản thân họ và con họ ko thể chết do ctranh. ..nên ko quan tâm thẻ làm gì.
Em nghĩ có lý do gì đấy mà ta không làm/ chưa làm, việc này ai cũng nhìn thấy chả lẽ các lãnh đạo không nhìn thấy, cụ không nên nghĩ không phải con em họ thì họ không quan tâm. Biết đâu trong kho có đủ cả rồi, chẳng qua là chưa đến lúc phải giao tận tay binh sỹ.

Hự.

Xe điện
Thực sự thời điểm như Cụ nêu, thì Chúng ta còn quá khó, và ý thức cũng chưa đạt tới. Còn ý của Cụ Chủ thì là hiện nay, nhưng hiện tại, em nghĩ khả năng xảy ra cuộc chiến… chưa ở mức vậy, nên em nghĩ, nếu xảy ra nguy cơ như vậy (cầu mong đừng), người LÍNH khi đó sẽ được trang bị.
Em thì thấy nếu cứ nhập ngũ là phát cái thẻ đeo kia, coi đó là 1 phần bình thường tất yếu của quân trang, có lẽ tốt hơn về mặt tâm lý so với trước khi chiến đấu mới được phát thẻ đeo.

Xe nội lước

Xe container
Em nghĩ có lý do gì đấy mà ta không làm/ chưa làm, việc này ai cũng nhìn thấy chả lẽ các lãnh đạo không nhìn thấy, cụ không nên nghĩ không phải con em họ thì họ không quan tâm. Biết đâu trong kho có đủ cả rồi, chẳng qua là chưa đến lúc phải giao tận tay binh sỹ.
Vâng cụ. Cũng có thể đó là 1 giả thiết.

georu

Xe máy
Sách lịch sử mục đích chính là để tuyên truyền nên sẽ không đào sâu vào thất bại hay xương máu để làm gì, ai biết thì đã biết, nhân dân cứ phấn khởi trước các chiến công là được. Còn làm sao để mô tả vừa bi tráng vừa hào hùng, vừa thể hiện mất mát đau đớn nhưng vẫn oai hùng thì đòi hỏi trình độ tuyên giáo rất cao, mà cái này thì e hèm, khụ khụ, e hèm nên thôi cái gì khó quá ta bỏ qua, ta làm cái dễ trước, cứ mô tả chiến công cái đã.

Sau mỗi trận đánh, sau mỗi chiến dịch, thắng hay thua gì thì đều có chiến lệ ghi lại, được lưu vào hồ sơ, phân tích đầy đủ các khía cạnh dưới góc độ chuyên môn. Cụ muốn tìm hiểu thì cứ gia nhập quân đội, phấn đấu lên cấp bậc đủ cao thì sẽ đọc được thôi, hehe.
Cháu thấy những chia sẻ của bác Baoleo, được các bác khác phản biện bổ sung, thể hiện trình độ tuyên giáo rất cao ạ, vì nó thực tế, vừa bi tráng vừa hào hùng và gợi ý cho tương lai bền vững. Nếu không được đọc những điều các bác chia sẻ thì dân thường như chúng cháu dễ bị lạc lối với quyền lực mềm của tư bản lắm tiền, dễ quên bài học lịch sử lắm. Các bác tướng quân đội đọc nhiều biết nhiều, nhưng tướng mà không có nhiều đồng chí dân thì chắc chỉ là tướng giấy, hổ giấy thôi bác nhỉ.

Đúng như bác nói, cháu cũng thấy trình độ tuyên giáo của ta có vẻ chưa được cao như quốc tế. Trong khi Mỹ tuyên giáo bằng lối sống đô la, Hàn tuyên giáo bằng Kpop, Nga cũng đẩy mạnh tuyên giáo tinh thần yêu nước mấy năm nay rất mạnh, Việt Nam mình chắc cũng có chiến lược tuyên giáo riêng nhưng chưa như bác cháu mình mong muốn. Hay là ta tự mở chiến dịch tuyên giáo otofun các bác nhỉ, bác Baoleo kể truyện, cháu xin góp phổ nhạc, các bác vỗ tay hưởng ứng vodka tùy sức ạ ;;)

Gato2009

Xe điện
chỉ vài ngành thôi cụ anh, khái niệm hiện đại nó mong manh và tốn kém lắm, công nghệ thay đổi nhanh, vũ khí chóng lạc hậu
Đúng rồi cụ, mình còn nghèo, nhà lại đông con, cái nào cần thiết, then chốt thì mới nhảy cóc, còn lại thì phải từng bước…ngoài ra em nghĩ mình luôn có quan điểm ct bất đối xứng cụ nhỉ.

Gato2009

Xe điện
Thời đó, cả tôi và bạn hiền angkorwat đều là trực tiếp, hoặc có bạn ở cả 2 chiến trường là K và Biên giới Bắc ải.
Hồi tháng 2/1979, các bạn lính đang ở K, đều có nguyện vọng được quay về VN để đánh Tầu, bởi nếu có chết, thì sẽ được chết trên đất Việt.
Mỗi chiến trường, đều có cái gian khổ và khốc liệt riêng của nó.
Tuy nhiên, có 1 cái giống nhau, là anh hùng ở chiến trường K hay ở chiến trường A - thời 1979-1989 => thì có vẻ ít được nhắc hơn các cụ thời đánh Pháp hay Mỹ.
Vâng, đúng thế cụ nhỉ, cũng có cái khó của mình, nước nhỏ lại nghèo nó khổ thế đấy…

Xe nội lước

Xe container
Làm đơn giản như của bác Putin này thì cả thẻ cả dây chắc khoảng 5k / cái..
Nếu giá như cụ đưa và với quân số thường trực hiện nay theo goole cung cấp là 450k ( từ khóa Quan So Viet Nam ) thì sẽ tốn 2,25 tỷ cho cả quân chủ lực lẫn quân địa phương ( hai tỷ hai trăm năm mươi triệu đồng ). Đương nhiên là mọi quân binh chủng.
ngoài ra có khoảng 5 triệu người diện dự bị. Tức là nếu tổng dự bị được gọi thì áng đoán sẽ ra 5,5 triệu quân, hết 27,5 tỷ. Tình huống đặc biệt mà huy động 5 tr thì chắc ngang tỷ số 1/1000. Trong ctr vn trước 1975 kể cả khi chiến tranh cao trào nhất thì hình như tổng quân số 2 miền cộng lại , cộng nốt cả QĐ các nước ngoài, cộng luôn chuyên gia cố vấn, cảnh sát vũ trang vv cũng không tới 3 triệu.
27,5 tỷ ngang bằng cái gì thì thôi..em ko dám mang so sánh . Nhưng em đoán bằng vài 3 cái lancuase , ko rõ có đủ cho hạch toán riêng khoản mua lavi tiếp khách không đây. Nước còn nghèo , còn khối chi phí quan trọng thế. Nên 1k cũng tạm dừng mua cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

georu

Xe máy
Nếu giá như cụ đưa và với quân số thường trực hiện nay theo goole cung cấp là 450k ( từ khóa Quan So Viet Nam ) thì sẽ tốn 2,25 tỷ cho cả quân chủ lực lẫn quân địa phương. Đương nhiên là mọi quân binh chủng.
ngoài ra có khoảng 5 triệu người diện dự bị. Tức là nếu tổng dự bị được gọi thì áng đoán sẽ ra 5,5 triệu quân, hết 27,5 tỷ. Tình huống đặc biệt mà huy động 5 tr thì chắc ngang tỷ số 1/1000. Trong ctr vn trước 1975 kể cả khi chiến tranh cao trào nhất thì hình như tổng quân số 2 miền cộng lại , cộng nốt cả QĐ các nước ngoài, cộng luôn chuyên gia cố vấn, cảnh sát vũ trang vv cũng không tới 3 triệu.
27,5 tỷ ngang bằng cái gì thì thôi..em ko dám mang so sánh . Nhưng em đoán bằng vài 3 cái lancuase , ko rõ có đủ cho hạch toán riêng khoản mua lavi tiếp khách không đây. Nước còn nghèo , còn khối chi phí quan trọng thế. Nên 1k cũng tạm dừng mua cụ ạ.
Ý của bác rất hay, làm cháu nảy ra 1 thắc mắc:

Nếu luật chơi đã định, bánh xe đã quay đều, ta đi ngược thì sẽ văng ra khỏi bánh trước khi đi tới mục đích tốt đẹp. Vậy thì: làm thế nào để vẫn tuân thủ luật chơi, mà vẫn đạt được mục đích?

Ví dụ có lẽ thô thiển, nếu cháu có động chạm sai chỗ thì các bác chỉnh lại giùm ạ:
Là phận lính, có lẽ khó có cái nhìn toàn diện như sếp. Nhưng nếu tin rằng 1 việc đáng làm, thì làm sao để thuyết phục nhanh chóng để sếp duyệt chủ trương và ngân sách cần thiết để thực hiện việc ấy ạ?

Rookies

Xe tăng
Nếu giá như cụ đưa và với quân số thường trực hiện nay theo goole cung cấp là 450k ( từ khóa Quan So Viet Nam ) thì sẽ tốn 2,25 tỷ cho cả quân chủ lực lẫn quân địa phương. Đương nhiên là mọi quân binh chủng.
1 con Paltek hạng bét đủ trang bị dog tag cho cả 1 sư bộ binh.

Nhất tướng lên đồ úp bô vạn tag

Hà Chí Anh

Xe đạp
Vâng cụ...Đúng là trong khi mình còn hạn chế về mọi mặt(tiền mặt) thì giảm chi tiêu khoản nào thì đỡ khoản đó...nhưng ý em không phải là rẻ thế sao không làm, mà trên đây có bác nói là mỗi cái thẻ bài chỉ khoảng 100k sao quân đội mình không làm cho mỗi quân nhân một cái...

Baoleo

Xe tăng
Nghịch dại nếu viết thành truyện, thì bọn em viết thành nhiều tập truyện lắm "Chính xác là được đào tạo để nghịch dại" nên việc vô tình những cái được học, bột phát đời thường thì cũng không có gì lạ :)
Nhưng ơn giời, gần như bọn em chưa bị lãnh đạo cao cấp bắt gặp hay chứng kiến. Đơn giản là khi có nhiệm vụ gần các lãnh đạo thì bọn em lúc đấy mắt mù màu, tai viêm tai giữa, miệng thì dán băng dính rồi. Hết nhiệm vụ bọn em ở khu vực riêng, có va chạm hay bị bắt gặp chuyện dại thì chỉ lãnh đạo nhơ nhỡ gặp, biết thôi, mà lãnh đạo nhơ nhỡ thì thường thông cảm, bao che bọn em. Vì bọn em vất vả nên thương :)
Cụ Tien Tung cứ viết đi ạ. Sẽ là một tút rất hấp dẫn đấy ạ :D

le_petit

Xe tăng
Em tìm thấy 2 thông tin, từ 2 nguồn khác nhau.

Thứ nhất là một quyển sách (Deng Xiaoping's Long War) - em chỉ chụp hình lại thôi, bác muốn ngó trực tiếp thì có thể gõ link trong hình, tác giả người gốc TQ.

Thứ hai là một bản lưu web trên archive.org, ngôn ngữ gốc là tiếng TQ, em đã sử dụng chức năng dịch của web để chuyển thành tiếng Việt. Tác giả của bài này là một ai đó người TQ, viết bài với 1 trong 2 nội dung của tiêu đề là "có tốn tiền mua radar Xinbolin không". Dòng radar này là loại mà bị phá huỷ 1 cái năm 1984 đấy. Link cũng có trong ảnh.

Sach 1.png

Web 1.png
Cái bị đặc công phá ở mặt trận Lạng sơn.

Hanoi1919

Xe tăng
Em tìm thấy 2 thông tin, từ 2 nguồn khác nhau.

Thứ nhất là một quyển sách (Deng Xiaoping's Long War) - em chỉ chụp hình lại thôi, bác muốn ngó trực tiếp thì có thể gõ link trong hình, tác giả người gốc TQ.

Thứ hai là một bản lưu web trên archive.org, ngôn ngữ gốc là tiếng TQ, em đã sử dụng chức năng dịch của web để chuyển thành tiếng Việt. Tác giả của bài này là một ai đó người TQ, viết bài với 1 trong 2 nội dung của tiêu đề là "có tốn tiền mua radar Xinbolin không". Dòng radar này là loại mà bị phá huỷ 1 cái năm 1984 đấy. Link cũng có trong ảnh.

Sach 1.png

Web 1.png
Hay cái thông tin này là TQ dịch lại từ OF các cụ nhỉ? Em thấy thông tin giống nhau lắm.

YarisVerso

Xe tải
Em thấy có video này quay cảnh đi tìm các chú, các anh nằm lại ở 772, 211. Đến bây giờ việc làm sạch mìn, đạn ở trên đó mới tàm tạm để các đội tìm kiếm đẩy mạnh công việc hơn. Nhớ hồi ông anh em cùng đồng đội lên 772 tìm hài cốt liệt sỹ tiểu đoàn trưởng Nguyễn Văn Thanh thấy quay cảnh còn đầy vật liệu nổ như lựu đạn, đạn cối .. nằm khắp nơi.

Hơn 120 hài cốt liệt sỹ được tìm thấy mà mới chỉ xác định danh tính được 1 người. Mong việc ứng dụng công nghệ như xét nghiệm ADN được áp dụng đại trà hơn để có nhiều liệt sỹ được trở về với người thân hơn nữa.