[Funland] Nhìn Lại Chiến Dịch MB - 84

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Hồi đó, năm 1979 ấy, ai cũng nhiệt huyết đánh quân Trung Quốc.
Và may quá, vì DKeyboard đã không làm 'Trung uỷ'. Vậy thế cho nên, nước Nam ta đã KHÔNG mất đi một nhặc công lừng danh :D
Dạ em cám ơn cụ chủ đã quá lời khen một nhạc công loại bét dem " đàn dở uống giỏi " như em ạ.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Câu chuyện về chiến dịch MB-84, có liên quan đến vị tướng Hoàng Đan.
Đã có rất nhiều còm về cụ Hoàng Đan ở trong tút.

Hôm nay, tôi xin kể một câu chuyện, để các cụ hiểu thêm về tính cách của cụ Hoàng Đan, mặc dù nó không liên quan trực tiếp đến chiến dịch MB-84.

--- ---

Trong đơn vị Hải quân của tôi, có đại uý Kháng, người Thái Bình, là Trưởng Ban Xăng – Xe của đơn vị.
Chiến dịch Hồ Chí Minh năm 1975, anh Kháng là chiến sỹ trinh sát của sư đoàn 304 – Quân đoàn 2.
Đầu tháng tư năm 1975, sau khi vừa giải phóng Đà Nẵng xong, tốp trinh sát của sư đoàn 304, có anh Kháng ở trong đó, vớ được một con ‘Dép-lùn’ của quân lực VNCH.
Và từ đó, con ‘Dép-lùn’ này, gắn với tốp trinh sát của sư đoàn 304, cho đến tận Sài Gòn.
Và câu chuyện ‘bất hạnh’ đang được kể, là gắn với cụ Hoàng Đan và con ‘Dép-lùn’ thần thánh kia.

Đâu như vào giữa tháng tư năm 1975, tốp trinh sát của sư đoàn 304 và con ‘Dép-lùn’ thần thánh kia, đến được cổng ‘nhà máy nước khoáng Vĩnh Hảo’ vào tầm trưa.
Anh Kháng và đồng đội, dừng lại nghỉ trưa trong nhà máy nước khoáng Vĩnh Hảo.

Ăn trưa xong, cả bọn kéo nhau ra xe, định chạy tiếp, thì anh Kháng nhà ta, cao hứng nẩy ra sáng kiến, là phải ‘dậy cho bè lũ tay sai nguỵ quân nguỵ quyền một đòn nhớ đời’.

Nghĩ sao là làm vậy.
Kháng ta, nhẩy vào hồ nước khoáng, ỉa một bãi và trong hồ, để cho bọn giặc phải chết.
Vừa ‘công tác’, Kháng nhà ta vừa hát rống lên bài ‘Giải phóng miền Nam’ cho nó khí thế.

Ai ngờ, ỉa chưa xong, thì bất ngờ, xe Com-măng-ca của tư lệnh phó quân đoàn 2 là cụ Hoàng Đan cũng xông vào đến ‘nhà máy nước khoáng Vĩnh Hảo’.
Đương nhiên nà cụ Hoàng Đan nghe thấy tiếng hát và chàng Kháng nhà ta đang ỉa xuống hồ.

Cụ Hoàng Đan không nhiều lời. Cũng chẳng thèm hỏi ‘mày tên là gì, hay là ở đơn vị nào’.
Cụ Hoàng Đan chỉ mặt Kháng nhà ta, nói độc nhất một câu:

-“Để dậy cho mày bài học về ‘công tác chiến lợi phẩm’, bây giờ mày hãy uống cho tao, 3 ngụm nước, ngay tại chỗ mày đang tụt quần ấy”

Tất nhiên là Kháng biết người ra lệnh cho mình là ai.
Vậy nên, Kháng ta úp mặt ngay vào cái ‘chỗ nước’ ấy.

Kháng ta kể với bọn tôi rằng:
-Tao uống mà không dám dùng tay, đẩy cái ‘đóng kia’ đang nổi trước mặt ra xa.

Kết quả là, đến tận năm 1984, khi tôi và anh Kháng cùng ở Đoàn 22, thì anh Kháng cứ nhìn thấy loại nước đóng chai nào, là Kháng đều phát nôn oẹ, kể cả bia chai ‘333’, loại đỉnh thời bấy giờ.

Cụ Hoàng Đan là người có đánh dấu tròn đỏ

TB
Không biết các cụ coolpix8700 , Tien Tung , angkorwat thời ở lính, có vụ nào nghịch dại không :D

Câu chuyện về chiến dịch MB-84, có liên quan đến vị tướng Hoàng Đan.
Đã có rất nhiều còm về cụ Hoàng Đan ở trong tút.

Hôm nay, tôi xin kể một câu chuyện, để các cụ hiểu thêm về tính cách của cụ Hoàng Đan, mặc dù nó không liên quan trực tiếp đến chiến dịch MB-84.

--- ---

Trong đơn vị Hải quân của tôi, có đại uý Kháng, người Thái Bình, là Trưởng Ban Xăng – Xe của đơn vị.
Chiến dịch Hồ Chí Minh năm 1975, anh Kháng là chiến sỹ trinh sát của sư đoàn 304 – Quân đoàn 2.
Đầu tháng tư năm 1975, sau khi vừa giải phóng Đà Nẵng xong, tốp trinh sát của sư đoàn 304, có anh Kháng ở trong đó, vớ được một con ‘Dép-lùn’ của quân lực VNCH.
Và từ đó, con ‘Dép-lùn’ này, gắn với tốp trinh sát của sư đoàn 304, cho đến tận Sài Gòn.
Và câu chuyện ‘bất hạnh’ đang được kể, là gắn với cụ Hoàng Đan và con ‘Dép-lùn’ thần thánh kia.

Đâu như vào giữa tháng tư năm 1975, tốp trinh sát của sư đoàn 304 và con ‘Dép-lùn’ thần thánh kia, đến được cổng ‘nhà máy nước khoáng Vĩnh Hảo’ vào tầm trưa.
Anh Kháng và đồng đội, dừng lại nghỉ trưa trong nhà máy nước khoáng Vĩnh Hảo.

Ăn trưa xong, cả bọn kéo nhau ra xe, định chạy tiếp, thì anh Kháng nhà ta, cao hứng nẩy ra sáng kiến, là phải ‘dậy cho bè lũ tay sai nguỵ quân nguỵ quyền một đòn nhớ đời’.

Nghĩ sao là làm vậy.
Kháng ta, nhẩy vào hồ nước khoáng, ỉa một bãi và trong hồ, để cho bọn giặc phải chết.
Vừa ‘công tác’, Kháng nhà ta vừa hát rống lên bài ‘Giải phóng miền Nam’ cho nó khí thế.

Ai ngờ, ỉa chưa xong, thì bất ngờ, xe Com-măng-ca của tư lệnh phó quân đoàn 2 là cụ Hoàng Đan cũng xông vào đến ‘nhà máy nước khoáng Vĩnh Hảo’.
Đương nhiên nà cụ Hoàng Đan nghe thấy tiếng hát và chàng Kháng nhà ta đang ỉa xuống hồ.

Cụ Hoàng Đan không nhiều lời. Cũng chẳng thèm hỏi ‘mày tên là gì, hay là ở đơn vị nào’.

-“Để dậy cho mày bài học về ‘công tác chiến lợi phẩm’, bây giờ mày hãy uống cho tao, 3 ngụm nước, ngay tại chỗ mày đang tụt quần ấy”

Vậy nên, Kháng ta úp mặt ngay vào cái ‘chỗ nước’ ấy.

Kháng ta kể với bọn tôi rằng:
-Tao uống mà không dám dùng tay, đẩy cái ‘đóng kia’ đang nổi trước mặt ra xa.

Kết quả là, đến tận năm 1984, khi tôi và anh Kháng cùng ở Đoàn 22, thì anh Kháng cứ nhìn thấy loại nước đóng chai nào, là Kháng đều phát nôn oẹ, kể cả bia chai ‘333’, loại đỉnh thời bấy giờ.

Cụ Hoàng Đan là người có đánh dấu tròn đỏ

TB
Không biết các cụ coolpix8700 , Tien Tung , angkorwat thời ở lính, có vụ nào nghịch dại không :D

Ối, cụ làm em cười tí nữa là vỡ bụng ...

tridaulau

Xe tăng
Có cụ nào biết về vụ rơi máy bay ở bán đảo Sơn trà khoảng tháng 2/1979 không ạ. Nghe nói bảo TQ phá hoại.

georu

Xe máy

hic, cháu hết vodka không kính bác được. Truyện hay quá, chỉ huy gương mẫu mà lính cũng tuân phục. Cháu hình dung nếu lính láo vặn vẹo "Em căm bọn giặc theo cách của em, thủ trưởng bảo em uống lại cho thủ trưởng thì em chịu", thì không biết kỷ luật tại trận như thế nào bác nhỉ.

Cháu tếu táo thế thôi, tại giờ cháu thấy cũng nhiều cậu tư duy nảy số nhanh, bật sếp tanh tách buốt óc lắm, quản lý đội lính như thế chắc chúng cháu phải học mưu của các cụ ngày xưa nhiều hihi

imagine170

Xe tải
Em cũng là người ham đi nghe kể sử. Và quả thật, với may mắn được nghe một số các cụ là ccb kể những sự kiện thực tế mới thấy rằng sách lịch sử của mình thiếu đi sự đầy đủ và mang ý chí chủ quan kinh khủng. Những sự thật lịch sử được viết lên bởi xương máu, tính mạng bao chiến sĩ lại không được sách sử thuật lại cho thế hệ sau biết được.

rainsg

Xe hơi
Em cũng là người ham đi nghe kể sử. Và quả thật, với may mắn được nghe một số các cụ là ccb kể những sự kiện thực tế mới thấy rằng sách lịch sử của mình thiếu đi sự đầy đủ và mang ý chí chủ quan kinh khủng. Những sự thật lịch sử được viết lên bởi xương máu, tính mạng bao chiến sĩ lại không được sách sử thuật lại cho thế hệ sau biết được.
Sách lịch sử mục đích chính là để tuyên truyền nên sẽ không đào sâu vào thất bại hay xương máu để làm gì, ai biết thì đã biết, nhân dân cứ phấn khởi trước các chiến công là được. Còn làm sao để mô tả vừa bi tráng vừa hào hùng, vừa thể hiện mất mát đau đớn nhưng vẫn oai hùng thì đòi hỏi trình độ tuyên giáo rất cao, mà cái này thì e hèm, khụ khụ, e hèm nên thôi cái gì khó quá ta bỏ qua, ta làm cái dễ trước, cứ mô tả chiến công cái đã.

Sau mỗi trận đánh, sau mỗi chiến dịch, thắng hay thua gì thì đều có chiến lệ ghi lại, được lưu vào hồ sơ, phân tích đầy đủ các khía cạnh dưới góc độ chuyên môn. Cụ muốn tìm hiểu thì cứ gia nhập quân đội, phấn đấu lên cấp bậc đủ cao thì sẽ đọc được thôi, hehe.

Xe nội lước

Xe container
Anh hùng ở chiến trường K thì rất rất ít. Bao nhiêu năm tôi vẫn thắc mắc: Tại sao một cuộc chiến 10 năm ở một chiến trường gian khổ, khốc liệt như vậy mà không có một đại hội mừng công hay một cuộc họp mặt những anh hùng của cuộc chiến Tây Nam ? Trong khi chống Pháp, chống Mỹ và chống Tàu thì có những gương anh hùng ra rả suốt ngày trên loa đài : Lê Đình Chinh, Trần Ngọc Sơn...( cậu Sơn này học phổ thông sau tôi 2 lớp, nhà cách nhà tôi 50m.)
Và cách đây 1 tháng tôi vô tình gặp một anh hùng bằng xương bằng thịt từ cuộc chiến Tây Nam. Đúng là " Vạn sự tùy duyên" do một lý do oái oăm đưa đẩy tôi gặp đ/c này. Và được nghe những chuyện của người anh hùng này. Khi nào khỏe tôi sẽ kể về đ/c này. Trong đó có một chi tiết chưa ai biết và cũng ko thấy một mẩu tin tức gì về Tư lệnh các lực lượng vũ trang Kh'mer Đỏ Ta Mok.
Nếu chỉ dùng goole , wikipedia tìm từ Polpot, son sen hay tamok, ieng sary, khieu samphan Thì có những bức ảnh hiện ra ở dạng đen trắng chụp thời trẻ của các nhân vật này . Và nếu nhìn 1 người như họ trong ảnh thì không thể nghĩ đó là những người chỉ huy tàn sát ghê gớm đến vậy. Như em nếu chỉ nhìn mà không đọc còn cảm thấy bộ mặt họ thân mật vui vẻ mới lạ. ( vd PolPot hay Son Sen, TaMoK..) .
Cũng có 1 cái . Hình như 1 số lđ khơ me đỏ có dính dáng tới gốc Hoa hoặc có yếu tố cha hay mẹ Hoa ..có người vốn sinh ra từ VN , học ở VN ..không rõ họ có chút huyết thống VN nào trong người không nữa.
Sau tiếp . Mời cụ kể cho bọn em hóng cái chi tiết này với : một chi tiết chưa ai biết và cũng ko thấy một mẩu tin tức gì về Tư lệnh các lực lượng vũ trang Kh'mer Đỏ Ta Mok.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
" Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới "...
Em còn nhớ như in ( mặc dù lúc đó em mới 7 tuổi ), tối 17/2/1979, buổi tối tivi phát đi Bản Thông cáo Đặc biệt của BCH TW *** VN,về việc TQ đưa 60 vạn quân xâm lược VN ( có cụm từ " Tần Hán Tống Nguyên Minh Thanh " em nhớ mãi tới giờ ). Ba anh em của em ( 2 đứa 7 tuổi và 1 đứa 9 tuổi ) sôi sục lên, ngay lập tức gọi điện vào cơ quan T78, nơi ba em đang trực , 3 đứa tranh nhau cầm ống nghe, xin ba cho ngày mai lên đường đi đánh quân TQ xâm lươc ( ! ).
Nghe mẹ em về sau nói lại, ba em mừng và xúc động lắm. Ông tâm sự với mẹ em, đại loại mấy đứa con nhà mình có đầy đủ tư chất để sau này phát triển lên cỡ
" Uỷ viên Trung Ương Đảng " !!! ( sic ).
Ôi cái thuở ban đầu lưu luyến ấy ....
Em cho rằng trong tin tức truyền miệng người dân đã biết rằng có khả năng nổ ra ctr biên giới phía bắc. Bằng chứng là khi rất nhỏ em đc đưa về quê ở với bà nội. Nhà chỉ có 2 bà cháu. 1 đêm tối đen như mực bà em dậy chạy ra sân . Em bị đánh động cũng dậy và gọi đánh tiếng . Bà em chạy vào bế thốc em ra góc sân sát vườn và ngõ..em nhớ 4 bề tối um chỉ có xa xa bầu trời có sáng đỏ và tiếng ì ầm nhỏ vọng lại. Bà em trân trân đứng và lẩm bẩm : Hay TQ nó đánh , nó đánh gần đến hay sao ....đại ý vậy. Khi đó em chỉ hơn 3 tuổi hoặc cùng lắm 4 tuổi. Tức là chưa xảy ra cuộc tấn công của TQ.

angkorwat

Xe container
Người OF
Nếu chỉ dùng goole , wikipedia tìm từ Polpot, son sen hay tamok, ieng sary, khieu samphan Thì có những bức ảnh hiện ra ở dạng đen trắng chụp thời trẻ của các nhân vật này . Và nếu nhìn 1 người như họ trong ảnh thì không thể nghĩ đó là những người chỉ huy tàn sát ghê gớm đến vậy. Như em nếu chỉ nhìn mà không đọc còn cảm thấy bộ mặt họ thân mật vui vẻ mới lạ. ( vd PolPot hay Son Sen, TaMoK..) .
Cũng có 1 cái . Hình như 1 số lđ khơ me đỏ có dính dáng tới gốc Hoa hoặc có yếu tố cha hay mẹ Hoa ..có người vốn sinh ra từ VN , học ở VN ..không rõ họ có chút huyết thống VN nào trong người không nữa.
Sau tiếp . Mời cụ kể cho bọn em hóng cái chi tiết này với : một chi tiết chưa ai biết và cũng ko thấy một mẩu tin tức gì về Tư lệnh các lực lượng vũ trang Kh'mer Đỏ Ta Mok.
Vâng, để sang tuần khỏe mạnh mình sẽ kể. Giờ đang ọp ẹp quá. Mà cũng nhờ sức khỏe ọp ẹp nên mới có duyên gặp đ/c anh hùng quân đội này và đc nghe kể chiến công của ông này trong chiến dịch truy bắt Tamok năm 1985.

Baoleo

Xe tăng
hic, cháu hết vodka không kính bác được. Truyện hay quá, chỉ huy gương mẫu mà lính cũng tuân phục. Cháu hình dung nếu lính láo vặn vẹo "Em căm bọn giặc theo cách của em, thủ trưởng bảo em uống lại cho thủ trưởng thì em chịu", thì không biết kỷ luật tại trận như thế nào bác nhỉ.

Cháu tếu táo thế thôi, tại giờ cháu thấy cũng nhiều cậu tư duy nảy số nhanh, bật sếp tanh tách buốt óc lắm, quản lý đội lính như thế chắc chúng cháu phải học mưu của các cụ ngày xưa nhiều hihi
Ngày xưa (từ 1975 hất về trước), quân lệnh nghiêm lắm. Chỉ huy bảo nhẩy vào lửa (thực ra là xung phong lên), lính chấp hành răm rắp. Bạn à.

angkorwat

Xe container
Người OF
Ngày xưa (từ 1975 hất về trước), quân lệnh nghiêm lắm. Chỉ huy bảo nhẩy vào lửa (thực ra là xung phong lên), lính chấp hành răm rắp. Bạn à.
Sau năm 1975 thì cũng răm rắp. Bình thường thì có thể bật đc, thậm chí đánh cán bộ luôn. Nhưng trong trận đánh đang diễn ra thì đừng đùa, cán bộ hô xông lên thì chấp hành khẩn trương, bật lại là ăn đạn tại trận.

Baoleo

Xe tăng
Sau năm 1975 thì cũng răm rắp. Bình thường thì có thể bật đc, thậm chí đánh cán bộ luôn. Nhưng trong trận đánh đang diễn ra thì đừng đùa, cán bộ hô xông lên thì chấp hành khẩn trương, bật lại là ăn đạn tại trận.
Tôi nhất trí với bạn hiền angkorwat

Hà Chí Anh

Xe đạp
Em ko rõ lắm nhưng e cũng nghĩ ko bao giờ tới 100k/thẻ quân. Dây đeo xưa bằng inox, em nghĩ bây giờ có loại thay thế đc và rẻ hơn ạ.
Cả thẻ cả dây cũng chưa đến 10k / cái đâu ạ...em khẳng định luôn, bởi vì những cái này các nhà máy của BQP tự sản xuất được thì giá thành cực rẻ luôn..

Hà Chí Anh

Xe đạp
Cái dogtag Mỹ dùng, Liên Xô dùng, Trung Quốc thậm trí còn đang thử nghiệm tích hợp cả chip lên dogtag. Việt Nam mình chả có lý do không dùng cả, nếu sợ lộ bí mật thì làm kiểu Liên Xô, chỉ in mỗi số hiệu quân nhân.
Làm đơn giản như của bác Putin này thì cả thẻ cả dây chắc khoảng 5k / cái..

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Cho phép em xin ngỏ lời trân trọng với cụ. Những điều cụ nói là những điều những ai quan tâm đến quân đội nước nhà chắc đều tâm tư trong suốt nhiều năm vừa qua. Nhìn những hình ảnh tập trận, huấn luyện, trang bị v.v... cứ như dậm chân tại chỗ từ thời 1975 trong khi thế giới thay đổi vù vù.

Mỗi khi nói đến những cái sơ đẳng như mũ sắt, áo vest chiến thuật ... thì luôn xuất hiện các ý kiến bàn lùi ta còn khó khăn v.v... và v.v... Trong khi nhìn các vụ đại án, thất thoát đơn vị tính hàng nghìn tỷ, mỗi lần gặp mặt người ta đưa cho nhau những vali triệu đô nhẹ như không, nhìn lại cảnh lính ta vẫn mũ cối mà cám cảnh.
Nó cũng là do hoàn cảnh và điều kiện về kinh tế thôi, chúng ta vẫn còn quá, quá nghèo. Nếu những năm cuối thập niên 1980, chúng ta ko giải quyết được vấn đề với TQ, giảm quân, tập trung/có điều kiện phát triển kinh tế, thì còn khó nữa.

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Vầng, giá như có cái đó có thể nhà em cũng đã tìm được Ngoại em rồi, ông bên quân y đi vào một chiều hè 1968 cụ ạ
Thực sự thời điểm như Cụ nêu, thì Chúng ta còn quá khó, và ý thức cũng chưa đạt tới. Còn ý của Cụ Chủ thì là hiện nay, nhưng hiện tại, em nghĩ khả năng xảy ra cuộc chiến… chưa ở mức vậy, nên em nghĩ, nếu xảy ra nguy cơ như vậy (cầu mong đừng), người LÍNH khi đó sẽ được trang bị.

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Nhà em cũng hai ông anh trai tham gia cuộc chiến, may mắn đều được trả về. Một ông nhập ngũ đúng năm 1979, sau khi tốt nghiệp cấp ba (1978), đi học Cao đẳng 10+3 (Thường tín), được năm, thì bỏ, xin đi bộ đội, đóng và chiến lử Quảng Ninh, sau ra quân, học xây dựng, thế mà cũng nghỉ hưu mấy năm rồi.
Ông anh hai, tốt nghiệp phổ thông, không vào được đại học, cũng Bộ đội, ngày đó làm quân nhu, có vẻ cũng đỡ hơn, sau về nước sông -công lính trên NM Thuỷ điện Hoà Bình (83-86).
Nhà cháu năm 85 tốt nghiệp Phổ thông, cũng nhận được giấy gọi, nhưng vì có hai anh đang tại ngủ, nên được đợi, đến tháng 9 có giấy báo đi Đại học, thế là đi một con đường khác.

Duhloss

Xe tải
Thực sự thời điểm như Cụ nêu, thì Chúng ta còn quá khó, và ý thức cũng chưa đạt tới. Còn ý của Cụ Chủ thì là hiện nay, nhưng hiện tại, em nghĩ khả năng xảy ra cuộc chiến… chưa ở mức vậy, nên em nghĩ, nếu xảy ra nguy cơ như vậy (cầu mong đừng), người LÍNH khi đó sẽ được trang bị.
Ngay từ kháng chiến chống Pháp trận ĐBP đã bắt đầu trang bị lọ penicillin chứa thông tin, nhưng sau này đến chống Mỹ ít người lính mang theo chắc do tâm lý ạ.