[Funland] Nhật ký bỏ thuốc lá của một con nghiện!

nomnom

Xe buýt
Em cứ 2-3-4-5-6 đi làm thì ko hút hít gì,nhưng cứ cuối tuần thứ 7-chủ nhật nghỉ làm tụ tập bia rượu thì lại hút:D

formen

Xe lăn
1 . ĐỂ VƯỢT QUA CẢM GIÁC THÈM THUỐC LÁ TRONG 5 PHÚT, CC CẦN HAI BƯỚC:

2-5 ngày đầu : cần có hỗ trợ nước xúc miệng hỗ trợ cai thuốc lá. mang theo luôn bên người, khi nào thấy cần phải hút lắm rồi, thì xúc miệng bằng nước xúc miệng này rồi hút. cc sẽ có cảm giác vô cùng tởm điếu thuốc mình đang ngậm trong mồm. hoặc định kỳ xúc miệng vào giờ muốn hút thuốc.
thực sự người ngoài không hút thuốc cũng có cảm giác y vậy với ông hút thuốc ( biết điều này để cố mà cai). nước này cc mua ở tiệm thuốc.

formen

Xe lăn
trong vài ngày đầu này cc cố gắng thay đổi môi trường dễ hút thuốc vì cám dỗ vẫn còn hehe. cho nên có thể kết hợp thời điểm cai thuốc lá phù hợp vào đợt nghỉ dưỡng, hè, ốm hay gì đó. tức là có khoảng lặng để mình tập trung vụ cai thuốc hơn chút.

formen

Xe lăn
Bước sau: sau khi hết cảm giác thấy thật sự cần phải hút thuốc lá thì cc dừng hút và không cần hỗ trợ bởi nước xúc miệng hay cái gì nữa thì cc duy trì cảm xúc khống chế việc thèm thuốc trong 5 phút. vì trí não vẫn nhớ cảm giác phê của thuốc lá nhưng lại ghét động tác hút thuốc lá.
cảm giác thèm giảm dần theo tuần thậm chí cả tháng mới chợt nhớ là mình từng có biết hút thuốc. rồi hết.

cc vẫn có thể ngồi chung cùng cc hút thuốc mà không hề tái nghiện.

chú ý nhất khi rượu bia làm mình dễ mất kiểm soát và muốn hút 1 điếu để phê bia rượu hơn=> giải pháp là uống nhiều hơn 1 chút để nhanh phê hơn mà thôi.

formen

Xe lăn
thỉnh thoảng trong giấc mơ cc vẫn mơ mình có hút thuốc tmt.

formen

Xe lăn
Sau đây là hành trình bỏ thuốc lá của e: mỗi ngày e hút gần 2 bao thuốc. bất kỳ loại gì mình có.
lần 1: năm 2012 bỏ 4 năm theo cách trên. thấy bỏ thuốc lá quá dễ dàng. nên vui vui gẩy thử tí xem thế nào và tái hút mất 1 năm.
lần 2: cuối năm 2016: bỏ thuốc lần này vất vả ở chọn thời điểm bỏ, mình cứ lần nữa nghĩ thôi, ngày nay, ngày mai mình sẽ bỏ, ....
và cũng vất vả khi chống đỡ cảm giác thèm thuốc lá. vẫn chỉ 5 phút là hết thèm nhưng thời gian nhớ đến nó kéo dài hơn rất nhiều, phải mất gần 2 tuần mới không có cảm giác nhớ thuốc lá chứ không phải là vài ngày như lần trước.

bây giờ thì không thấy có lý do gì để mình muốn hút trở lại nữa,

tất cả là do mình muốn hay không thôi mà, có ai nhét điếu thuốc vào mồm mình đâu,

cũng như có ai cầm chén rượu đổ vào mồm mình đâu mà bảo là bị ép.

VẬY BỎ LÀ BỎ. CC NHỚ LÀ CẢM GIÁC THÈM CHỈ CÓ 5 PHÚT. KHÔNG VẬT VÃ VÀ KHÓ KHĂN NHƯ MÌNH TƯỞNG ĐÂU Ợ. 5 PHÚT. HẾT.

cocoxinhxan

Xe máy
Em có mấy ngày không hút không sao nhưng thỉnh thoảng (tuần 2-3 lân) rảnh ngồi cafe nc ngọt thì lại làm 3 điếu.
Không bao giờ quá 6 điếu 1 ngày. 9 năm nay rồi thỉ có tính là nghiện không ạ?

Tý phệ

Xe điện
Ôi, đây là nơi để những con nghiện chia sẻ cắt cơn. E cũng ngày 1 bao, bỏ ko biết bn lần, lâu nhất đc 2 tháng rồi tái nghiện. Vẫn biết lý trí là quan trọng nhất, nhưng hình như lúc ko hút thuốc cứ như có tml nào đang lải nhải bên tai nói những điều ngc lý trí của mình. Các cụ có bị thế ko ? Hay e hết thuốc chữa òi ?

formen

Xe lăn
tml nào đang lải nhải bên tai nói những điều ngc lý trí của mình.
tml lải nhải đó nó nói được có 5 phút thôi, cụ nói chuyện với nó đúng quá 5 phút là nó tịt cụ ợ. cụ lại kiểm soát được mình.
lần sau thời điểm nó xuất hiện ngày càng giãn ra và nó càng ít nói và ảnh hưởng đến cụ càng ít đi.
đầu tiên thì cụ xúc miệng bằng nước xúc miệng cai thuốc lá để biết bộ mặt thật của thằng đó. hôi, thối, kinh khủng. chứ không phê như mình nghĩ

formen

Xe lăn
Em có mấy ngày không hút không sao nhưng thỉnh thoảng (tuần 2-3 lân) rảnh ngồi cafe nc ngọt thì lại làm 3 điếu.
Không bao giờ quá 6 điếu 1 ngày. 9 năm nay rồi thỉ có tính là nghiện không ạ?
nghiện lòi cụ ợ, nếu cụ không chủ động bỏ, không bỏ được đâu. e thật

Tít Hóng Hớt

Xe tải
em mới nghiện 6,7 năm nay đợi bằng cụ rồi e cai =)) Còn sớm chán :v

sonchuavua

Xe buýt
Em hút thuốc được 20 năm, ko ngơi nghỉ ngày nào. Đang có ý định bỏ đây.:D:D:D

vinaconex47

Xe buýt
Cắt cơn thì không khó, kiên trì chừng 1 tháng là hết vật thôi. Nhưng để chống tái nghiện thì cần nhiều năm sau, ít nhất là 3 năm.
Em cũng phải bỏ nhiều lần mới được. Bây giờ là 15 năm rồi. Chúc các cụ nào có ý định bỏ thuốc lá cai nghiện thành công, và không tái nghiện (nghiện lại hút còn kinh hơn hồi chưa cai đấy :P)

chachipheo

Xe buýt
Trước đây, kỹ năng đốt phun của em tầm 2 bao/ngày.Sau đó e quyết định cắt cơn bằng cách nạp năng lượng bằng kẹo+bánh.
Bỏ đươc 3 tháng nhưng thân thể thì mất đối xứng : từ 60 kg tăng vèo lên 75 kg .Thân hình ụt ịt như heo, xoay sở chậm chạp, cặp mắt trong tư thế lúc nào cũng lim dim buồn ngủ, mồm thì luôn luôn phải có thứ gì đó để nhai nhóp nhép mỗi khi ko ngủ. Tóm lại là không làm ăn gì được.Thấy không ổn, em quyết tâm đốt trở lại với mục đích giảm cân và cắt cơn buồn ngủ ..Qua 1 tháng tái đốt, giảm luôn 10 kg...hic giờ này em chỉ còn đốt 1 bao/ngày :D

đồng nhân

Xe máy

bộ đồ nghề của em đây.
đến hôm nay là tạm dừng được 24 ngày... vẫn liên tục thèm thuốc

Mr.Google

Xe buýt
Em bình thường bận bịu hoặc ở nhà với vợ con thì có thể vượt qua được cảm giác thèm thuốc chứ mà cứ ngồi bàn nhậu thấy người khác hút là không thể nào kiềm chế nổi :(

vinaconex47

Xe buýt
Trước đây, kỹ năng đốt phun của em tầm 2 bao/ngày.Sau đó e quyết định cắt cơn bằng cách nạp năng lượng bằng kẹo+bánh.
Bỏ đươc 3 tháng nhưng thân thể thì mất đối xứng : từ 60 kg tăng vèo lên 75 kg .Thân hình ụt ịt như heo, xoay sở chậm chạp, cặp mắt trong tư thế lúc nào cũng lim dim buồn ngủ, mồm thì luôn luôn phải có thứ gì đó để nhai nhóp nhép mỗi khi ko ngủ. Tóm lại là không làm ăn gì được.Thấy không ổn, em quyết tâm đốt trở lại với mục đích giảm cân và cắt cơn buồn ngủ ..Qua 1 tháng tái đốt, giảm luôn 10 kg...hic giờ này em chỉ còn đốt 1 bao/ngày :D
Tại cụ không chịu thể dục đấy thôi, lại đổ thừa do thuốc lá :-h
Em gym đều từ lúc còn hút như khói tàu, đến khi bỏ hẳn, cân nặng không thay đổi. Có lên vài cân, nhưng tập ép xuống lại được ngay.

Sắn phệ

Xe buýt
Tháng 7 năm ngoái em quyết định bỏ thuốc và từ đó em bỏ hẳn luôn. Lúc nào bia rượu vui thì em làm tý cigar hoặc thuốc lào :)

Em hút thuốc từ năm 13 tuổi và giờ có 30 năm công tác.
Lấy thuốc lào bỏ thuốc lá và ngược lại, duy nhất có vài lần là ốm ,sốt cả tuần nằm bệt giường thì cố thử vài hơi nhưng ko vào nên bỏ được mấy hôm đấy. Khỏe lại cái là ngựa theo đường cũ mặc dù rất ho vì nó. Đã tìm nhiều biện pháp cai như miếng dán lưng nicotim,thuốc lá điện tử,iqos nhưng ko ăn thua.
Cách đây vài tháng mon men sang món thuốc tẩu ,ngày 3 đến 4 cối thấy lành hẳn bỏ được cả lá lẫn lào, đặc biệt hết ho và tháng chỉ hết 5-800 nghìn tiền thuốc.