[Funland] Nhật ký bỏ thuốc lá của một con nghiện!

Rust Cohle

Xe đạp
Cố lên cụ.
Năm ngoái em cũng bỏ được 6 tháng sau đó hút lại (ngày vài điếu thôi). Giờ đang tính bỏ tiếp, 2 tuần vừa rồi hút 2 điếu thôi. :D

Chu An

Xe điện
QUAN TRỌNG BẬC NHẤT:

các cụ luôn nhớ điều quan trọng này:

cảm giác nghiện, thèm thuốc lá chỉ kéo dài trong 5 (năm) phút, nếu cc vượt qua được 5 phút thì lần thèm kế tiếp sẽ ngày càng giãn ra.
vậy cc chỉ cần cố gắng có 5 (năm) phút thôi. không phải là thường xuyên, liên tục như hút hít cái gì khác đâu.
kiểm soát được cai thuốc lá chính là 5 phút này mà thôi.
bắt đầu nào. (cont..)
Cho em hỏi, giữa hai lần 5' này là mấy giây ạ?

formen

Xe lăn
Cho em hỏi, giữa hai lần 5' này là mấy giây ạ?
cụ cứ chia ra thôi. ngày 1 bao, 1 tiếng 1 điếu vậy là 1 tiếng 1 lần thèm hút thuốc. khỏi cần trừ giờ ngủ nhé, vì nếu không ngủ thì cc vẫn lấy thuốc ra hút đều thôi.

sau 5' này cụ trụ đc 1 tiếng nữa mới thèm.

đồng nhân

Xe máy
em dừng hút ngày 01-05, tính đến hôm nay 29-05 cũng gần 1 tháng rồi.
- ngày 28-29 thèm thuốc mạnh hơn những ngày đầu. không biết bao giờ mói cắt hẳn cơn thèm thuốc đây?

H.U.Y

Xe điện

Mr thanh_cpv

Xe buýt
Bỏ thuốc dễ ợt, e chả bỏ mấy lần rồi :D

Xhung73

Xe buýt
Cụ chủ update đi, cụ đã cai hẳn chưa? Em thì bỏ được 3 tuần rồi, ko hút 1 hơi. Em nghiện cũng 30 năm rồi. Ngồi uống bia rượu với bọn bạn chúng nó hút cũng thèm thật nhưng làm đúng khẩu hiệu: "Bỏ thuôc lá là không hút nữa". Giờ mới được 3 tuần nhưng cổ họng buổi sáng ngon lành, ko ho, ko đờm...

quanggialai

Xe điện
Em nghiện thuốc vợ kêu bỏ, Em tập mãi không được. Bên vợ có ông anh rể cũng nghiện thuốc như em, nghe vợ bảo ổng bỏ được rồi, anh lo mà bỏ đi, em tâm tư lắm. Có đận 2 anh em uống caffe ổng kêu thêm mấy điếu mèo, mình ngẫm ơ hóa ra bỏ ở nhà à.

Rồi đến ông dượng, vợ bảo "dượng nghiện gần 20 niên mà còn bỏ được 5 6 năm nay rồi, Anh ráng lên". Em khâm phục lắm, định sang học hỏi. Mới hôm rồi đi tân gia thấy Dượng đang cố rít cho hết điếu, mắt Em chữ A mồm chữ O " 5 6 năm nay dượng hút mà không ai biết. Khâm phục tập 2.

quanggialai

Xe điện
Ông ba em nghiện từ thời thanh thiếu niên. Lúc em còn nhỏ thấy bỏ mấy lần. Lần dài nhất khoảng 6 7 tháng, sau mỗi lần bỏ thì đô tăng thêm 1 bậc, trước 1 ngày chưa hết gói thì bây giờ 1 ngày 2 gói trở lên.

Mấy thằng bạn đại học cũng tập tọe bỏ, rủ đi uống caffe chả thấy đụng đến thuốc. Khoảng 1 2 năm sau gặp lại thấy rít như điên hỏi ra mới rõ, không bỏ nhậu dc nên tái nghiện. Được cái toàn nghiện ngoài đường, về nhà thì bỏ

Thangnet

Xe tải
Bỏ thuốc cũng mất đi cái thú vị của con người.
E có thằng bạn đốt thuốc cũng kinh, thế ma lấy vợ nó bỏ hẳn đc thuốc, đc 2 năm thì hút lại . Nhưng cũng hút ít ngồi vui thì làm 3-4 điếu. Còn bình thường thì k hút. E nghĩ như thế cũng ổn. Ma mình thì chưa làm đc.

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Cụ chủ update đi, cụ đã cai hẳn chưa? Em thì bỏ được 3 tuần rồi, ko hút 1 hơi. Em nghiện cũng 30 năm rồi. Ngồi uống bia rượu với bọn bạn chúng nó hút cũng thèm thật nhưng làm đúng khẩu hiệu: "Bỏ thuôc lá là không hút nữa". Giờ mới được 3 tuần nhưng cổ họng buổi sáng ngon lành, ko ho, ko đờm...
Nghe cụ nói cũng có động lực phết ạ

cutic

Xe buýt
Tưởng gì.
Bỏ thuốc có gì đâu mà các cụ khó khăn vậy.
Cháu bỏ đến 7 lần rồi đấy. Lần này nữa là đủ 8 đây

ca_kiem

Xe container
Cụ nào làm được như thế này được thì 90% bỏ không tái nghiện nữa.
1/ Chọn vào thời điểm khoẻ nhất, hút thuốc ngon nhất ... thì bỏ.
2/ trong vòng 2 tuần đầu mới bỏ ( 10-14 ngày lúc vật vã nhất ) ngày nào cũng ngồi quán nước, quán cà fe “ Xem bọn nó hút thuốc “ nhớ mang một ít kẹo cao su khi nào không chịu nổi làm vài viên ( khi ổn định rồi thì không dùng nữa ). Ngày ít nhất 2 lần.
Nếu đảm bảo đủ 2 điều kiện trên em cam đoan các cụ đang hút thuốc bỏ 100% không tái nghiện. Mỗi lần nghĩ lại thời điểm khó khăn nhất còn vượt qua thì sau này rất khó hút lại.
Đấy là cách em bỏ thuốc ( gần 2 năm ) trong gần 2 năm rất nhiều vụ nhậu + thuốc em cũng không tái nghiện.

vuithoi.vuithoi

Xe buýt
Ơ em cũng giống cụ.
Em hút 20 nưm tròn, giờ bỏ cũng được hơn 15y rồi. Hồi em bỏ khó lắm, nhưng tính em AQ nên em vừa bỏ vừa tự động viên mình “ thuốc lá có j hay mà hút- hôi bỏ mẹ, tốn tiền...”

Mr.Chem

Xe điện
Trước em bỏ mấy lần, nhưng lại tái nghiện, sau mỗi lần tái thì đô tăng chóng mặt, từ ngày 4 điều đến ngày nửa gói rồi 1 gói. Tức ngực, hay viêm họng và tức nhất là gấu chê hôi, hôi cả về quần áo cũng như hơi thở.
Nghe lũ bạn em chuyển qua iqos sau 1 thời gian chê bai nó, không phải quảng cáo chứ ưng nhất là nó không hôi, quần áo và hơi thở. Mới đầu hút không thấy đủ đô nên hút nhiều, sau quen thì giảm dần giảm dần, đặt biệt tuyệt đối cai thuốc lá truyền thống, xì gà....v...v.
Hiện tại chưa cai được hẳn iqos nhưng cảm giác không còn phụ thuộc, có thì hút không thì thôi, 2 tuần làm 1 điếu cũng được, không có cảm giác vật vã như thời hút thuốc lá truyền thống nhưng thèm thì vẫn thèm.
Cùng muốn động viên các cụ, cố lên và quan trọng là đừng tái nghiện.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi giống bác: Bỏ sau 30 niên. Đợt cuối là độ 30 điếu/ngày.
Bỏ từ 22/10/2017, giờ được hơn 1 năm.
Với tôi thì 4 tuần đầu tiên như cực hình. Đi ra đi vô, đếch làm được cái gì cho tử tế.
Tôi phải tắt cả điện thoại.

Buổi sáng vẫn ra caffe, nhưng phải chọn cái sang choảnh hơn, có điều hòa và do đó không có khói thuốc.

Bác phải kiên quyết hô + thực hành khẩu hiệu thôi. Mẹo nhỏ là thông báo chính thức bằng văn bản cho Vợ + Con biết.
Thông báo rồi thì bác không quay lại được nữa.

Phải thú thật là bây giờ, sau 12 tháng, tôi vẫn phải "đấu tranh" khi đi caffe hay bia bọt; mặc dù mức độ nó ít tồi tệ hơn trước.

theanh212

Xe điện
Em vào đọc để lấy quyết tâm bỏ thuốc. Em cũng hút giờ đc 20 niên rồi. Giờ Sài Gòn bạc ngày bao. Hôm nào bia rượu thì hơn :(

runningman

Xe tải
Tôi giống bác: Bỏ sau 30 niên. Đợt cuối là độ 30 điếu/ngày.
Bỏ từ 22/10/2017, giờ được hơn 1 năm.
Với tôi thì 4 tuần đầu tiên như cực hình. Đi ra đi vô, đếch làm được cái gì cho tử tế.
Tôi phải tắt cả điện thoại.

Buổi sáng vẫn ra caffe, nhưng phải chọn cái sang choảnh hơn, có điều hòa và do đó không có khói thuốc.

Bác phải kiên quyết hô + thực hành khẩu hiệu thôi. Mẹo nhỏ là thông báo chính thức bằng văn bản cho Vợ + Con biết.
Thông báo rồi thì bác không quay lại được nữa.

Phải thú thật là bây giờ, sau 12 tháng, tôi vẫn phải "đấu tranh" khi đi caffe hay bia bọt; mặc dù mức độ nó ít tồi tệ hơn trước.
Hix,e update là e bỏ vô số lần từ ngày mở thớt,nhưng giờ vẫn tái nghiện thành công,tuy nhiên e có giảm được số thuốc hút hàng ngày. Cảm thấy kém cỏi quá ạ.

phancds

Xe hơi
Cụ nào làm được như thế này được thì 90% bỏ không tái nghiện nữa.
1/ Chọn vào thời điểm khoẻ nhất, hút thuốc ngon nhất ... thì bỏ.
2/ trong vòng 2 tuần đầu mới bỏ ( 10-14 ngày lúc vật vã nhất ) ngày nào cũng ngồi quán nước, quán cà fe “ Xem bọn nó hút thuốc “ nhớ mang một ít kẹo cao su khi nào không chịu nổi làm vài viên ( khi ổn định rồi thì không dùng nữa ). Ngày ít nhất 2 lần.
Nếu đảm bảo đủ 2 điều kiện trên em cam đoan các cụ đang hút thuốc bỏ 100% không tái nghiện. Mỗi lần nghĩ lại thời điểm khó khăn nhất còn vượt qua thì sau này rất khó hút lại.
Đấy là cách em bỏ thuốc ( gần 2 năm ) trong gần 2 năm rất nhiều vụ nhậu + thuốc em cũng không tái nghiện.
Em cũng làm như cụ và đã bỏ thuốc được 4 năm.