[Funland] Nhật đang tụt lại phía sau ?

Laborghini

Xe tải
so tesla với apple hơi khập khiễng :D
tesla chiếm đc bao nhiêu thị phần xe điện rồi cụ biết ko :D
các cụ cứ tung hô xe điện nhưng giá thành cho 1 con xe điện rẻ nhất bây giờ vd ở vn là con vfe34 cũng ngang 1 con sedan hạng C rồi, vậy cửa gì đòi phổ biến được như xe xăng, chưa nói đến việc hạ tầng trạm sạc điện chưa thấy bóng dáng đâu :D
Sao lại khập khiểng nhỉ?Thế lúc mới xuất hiện thì điện thoại Apple nó chiếm bao nhiêu thị phần thế??
Có thể việc xe điện nó không chiếm lĩnh nhanh như việc Apple chiếm lĩnh điện thoại nhưng theo em là xu thế không thể cưỡng lại.
Em không tung hô gì xe điện cả. Nhưng em nhìn nhận xu thế thôi.
Xem châu Âu ra nghị quyết loại xe động cơ đốt trong vào năm 2030 thì nhiều khi có những nơi không phải cứ thích là được.
Đến cá bọn nó còn cấm ăn cá đánh bắt bất hợp pháp( như nó nói) được mà!

thientudolong

Xe container
Sao lại khập khiểng nhỉ?Thế lúc mới xuất hiện thì điện thoại Apple nó chiếm bao nhiêu thị phần thế??
Có thể việc xe điện nó không chiếm lĩnh nhanh như việc Apple chiếm lĩnh điện thoại nhưng theo em là xu thế không thể cưỡng lại.
Em không tung hô gì xe điện cả. Nhưng em nhìn nhận xu thế thôi.
Xem châu Âu ra nghị quyết loại xe động cơ đốt trong vào năm 2030 thì nhiều khi có những nơi không phải cứ thích là được.
Đến cá bọn nó còn cấm ăn cá đánh bắt bất hợp pháp( như nó nói) được mà!
apple chỉ mất hơn 1 năm để có thị phần đáng kể ở thị trường smartphone
còn tesla thì đang ngụp lặn đâu đó khoảng 1 tr xe/ năm, chưa = 1/9 của toy nữa mà cứ bắt nó chạy theo :D

Laborghini

Xe tải
apple chỉ mất hơn 1 năm để có thị phần đáng kể ở thị trường smartphone
còn tesla thì đang ngụp lặn đâu đó khoảng 1 tr xe/ năm, chưa = 1/9 của toy nữa mà cứ bắt nó chạy theo :D
View attachment 7486484
Thì sao nào?? Lúc 1 năm thì Apple cũng cở 1/10 Nokia thôi! Nokia cũng nghĩ như Toy bây giờ hén!

Laborghini

Xe tải
à tesla thì ko phải ở năm 1 mà a ấy đã bán xe điện từ 2009 rồi nhé, nếu cụ chưa biết =)) =)) =))
Thì em nói trên rồi! Có thể là Tesla không đi nhanh như Apple nhưng nó dần dần khẳng định và thành công như Apple là có cơ sở.
Có gì mâu thuẩn đâu cụ??

thientudolong

Xe container
Thì em nói trên rồi! Có thể là Tesla không đi nhanh như Apple nhưng nó dần dần khẳng định và thành công như Apple là có cơ sở.
Có gì mâu thuẩn đâu cụ??
9 năm có 8 năm lỗ và doanh số chưa đc 1 tr xe là thành công =)) =)) =))
cụ có ngó cái bctc của tesla chưa
có biết a musk phản bán cắt máu tesla ntn chưa =))=))=))

Laborghini

Xe tải
9 năm có 8 năm lỗ và doanh số chưa đc 1 tr xe là thành công =)) =)) =))
cụ có ngó cái bctc của tesla chưa
có biết a musk phản bán cắt máu tesla ntn chưa =))=))=))
Ui tài năng của Tesla là ở chỗ đó! Nó lỗ thế nào em chả biết. Chỉ biết là giờ nó thành công ty vốn hoá đứng đầu thế giới, chủ Tesla thành người giàu nhất hành tinh. Lỗ mà mở rộng xây Giga Factory bên Tàu,bên Châu Âu.
Tesla với Musk không thành công thì cụ thành công à?

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao thằng Apple nó không nhường?? Lợi nhuận Apple có khủng không? Sony với Apple ai làm điện thoại trước?? Apple có lợi nhuận khủng không?? Sao mấy công ty Nhật không làm được như Apple?? Chiến lược thua Apple nên bị nó đập cho không ngóc đầu được ở mảng điện thoại thông minh, laptop, máy tính bảng đúng không??
Vẫn cứ tư duy thắng thua như một chú hs cấp ba thế nhỉ ? Giới tư bản chuyển đổi lĩnh vực hoạt động là việc bình thường khi thấy không có lợi thế, thậm chí bán đứt 1 mảng nào đó khi thấy trong tương lai sẽ đi xuống (ví như IBM bán mảng PC), quan niệm thua thắng đơn giản e là không phù hợp. Trong thực tế mảng điện tử tiêu dùng NB vẫn duy trì thế mạnh ở hàng cao cấp

Laborghini

Xe tải
Vẫn cứ tư duy thắng thua như một chú hs cấp ba thế nhỉ ? Giới tư bản chuyển đổi lĩnh vực hoạt động là việc bình thường khi thấy không có lợi thế, thậm chí bán đứt 1 mảng nào đó khi thấy trong tương lai sẽ đi xuống (ví như IBM bán mảng PC), quan niệm thua thắng đơn giản e là không phù hợp. Trong thực tế mảng điện tử tiêu dùng NB vẫn duy trì thế mạnh ở hàng cao cấp
Không gọi là thắng thua thì gọi là cạnh tranh mảng đó không nổi đi ha.
Thế thì gọi mất thị phần hén! Tóm lại vẫn là bán xới.
Chê làm điện thoại với máy tính, máy tính bảng, laptop. Thế lợi nhuận Sony bằng Apple hem??

thientudolong

Xe container
Ui tài năng của Tesla là ở chỗ đó! Nó lỗ thế nào em chả biết. Chỉ biết là giờ nó thành công ty vốn hoá đứng đầu thế giới, chủ Tesla thành người giàu nhất hành tinh. Lỗ mà mở rộng xây Giga Factory bên Tàu,bên Châu Âu.
Tesla với Musk không thành công thì cụ thành công à?
ủa nếu lấy vốn hoá ra để nói về thành công thì BYD vốn hoá còn cao hơn cả mẹc, porsche kìa =)) =)) =))
rồi cho tiền cụ đi mẹc, đi porsche, lexus hay đi byd, tesla=))=))=))

Laborghini

Xe tải
ủa nếu lấy vốn hoá ra để nói về thành công thì BYD vốn hoá còn cao hơn cả mẹc, porsche kìa =)) =)) =))
rồi cho tiền cụ đi mẹc, đi porsche, lexus hay đi byd, tesla=))=))=))
Ủ ôi! Thế theo cụ thế nào là thành công??
Khi Nokia làm điện thoại thì Apple chưa biết cái điện thoại ra răng??
Khi xe Toyota chạy khắp thế giới thì Musk còn đầu thai chỗ nào chưa ai biết.
Vậy rồi điện thoại thông minh của Apple đập Nokia chết ngắc.
Nay vốn hoá của Tesla còn cao hơn cả Toyota.
Thế cụ bảo Tesla không thành công à?
Lại bảo nó 8 năm hết 9 năm lỗ. Lỗ mà xây thêm Gigafactory nhiều làm chi??
Thấy Coca Cola VN năm nào cũng lỗ mà xây thêm ầm ầm không??
Đang nói vấn đề thành công nha?? Ai nói cụ là BYD không thành công???
Nói như cụ thì cho cụ xài cái Iphone với cái Vertu cụ xài cái nào??? Nhưng có ai kêu Vertu thành công hơn Apple hem??

ubisapro

Xe trâu
Cái mà các cụ ốp nhìn ra chắc bọn Nhật nó mù? Lấy gì khẳng định nó ko nghiên cứu? Nó thấy chưa cần bung ra thì nó ko bung thôi. E nghĩ vậy.

thientudolong

Xe container
Ủ ôi! Thế theo cụ thế nào là thành công??
Khi Nokia làm điện thoại thì Apple chưa biết cái điện thoại ra răng??
Khi xe Toyota chạy khắp thế giới thì Musk còn đầu thai chỗ nào chưa ai biết.
Vậy rồi điện thoại thông minh của Apple đập Nokia chết ngắc.
Nay vốn hoá của Tesla còn cao hơn cả Toyota.
Thế cụ bảo Tesla không thành công à?
Lại bảo nó 8 năm hết 9 năm lỗ. Lỗ mà xây thêm Gigafactory nhiều làm chi??
Thấy Coca Cola VN năm nào cũng lỗ mà xây thêm ầm ầm không??
Đang nói vấn đề thành công nha?? Ai nói cụ là BYD không thành công???
Nói như cụ thì cho cụ xài cái Iphone với cái Vertu cụ xài cái nào??? Nhưng có ai kêu Vertu thành công hơn Apple hem??
ủa cụ đi mua con xe, thay vì đo thông số, kỹ thuật, độ tin cậy, chi phí bảo dưỡng....cụ lại bẩu cái tôi này tôi ko biết nhưng hãng tôi mua vốn hoá nó cao nên xe tôi tốt đúng ko =))=))=))=))
mỗi năm bán ko đc 1 triệu xe mà cứ bắt thằng bán gấp 10 lần mình là kém hơn, thua hơn rồi đòi đập nó, hài vãi ra

Laborghini

Xe tải
Cái mà các cụ ốp nhìn ra chắc bọn Nhật nó mù? Lấy gì khẳng định nó ko nghiên cứu? Nó thấy chưa cần bung ra thì nó ko bung thôi. E nghĩ vậy.
Đang luận đề mà sao biết được cụ??
Cũng như trước đây các cụ cũng nói! Cái mà các cụ Ốp biết được chắc bọn Nokia nó mù?? Lấy gì khẳng định nó không ngâm cứu, dưng mờ ngâm kíu kiểu gì bị Apple nó đập chết bẹp dí!

Laborghini

Xe tải
ủa cụ đi mua con xe, thay vì đo thông số, kỹ thuật, độ tin cậy, chi phí bảo dưỡng....cụ lại bẩu cái tôi này tôi ko biết nhưng hãng tôi mua vốn hoá nó cao nên xe tôi tốt đúng ko =))=))=))=))
mỗi năm bán ko đc 1 triệu xe mà cứ bắt thằng bán gấp 10 lần mình là kém hơn, thua hơn rồi đòi đập nó, hài vãi ra
Ủ ôi! Cụ bảo xe kia là cho mà! Thế nên em mới so Vertu với Apple.
Cái điện thoại Iphone so thế nào với cái Vertu hén.
Ngày xưa cũng đâu mấy ai tin Apple đập Nokia chết. Thế rồi dãy đành đạch .hehe.

thientudolong

Xe container
Ủ ôi! Cụ bảo xe kia là cho mà! Thế nên em mới so Vertu với Apple.
Cái điện thoại Iphone so thế nào với cái Vertu hén.
Ngày xưa cũng đâu mấy ai tin Apple đập Nokia chết. Thế rồi dãy đành đạch .hehe.
vấn đề là cái xe nó ko thay đổi như cái điện thoại
điện thoại thì cần công nghệ mới, chụp ảnh đẹp, pin trâu....
còn cái xe ng ta dùng để đi hàng ngày, che mưa nắng thì nó cần độ an toàn, ổn định :D
apple nó ra 1, 2 năm nó đã chiếm 15-20% thị trường smartphone
đây xe điện ngay ở mẽo chắc chưa đc 5%
còn ở vn thì chắc là còn khướt mới đc 5% nữa =)) =)) =))
nói chuyện xe lại cứ phải lôi điện thoại máy tính bảng các thứ vào so, trong khi mấy tên tuổi như toy, vw, ford, bmw, mẹc....nó ở mãi đó chứ có lên xuống như mấy cty đt, máy tính đâu mà

ubisapro

Xe trâu
Đang luận đề mà sao biết được cụ??
Cũng như trước đây các cụ cũng nói! Cái mà các cụ Ốp biết được chắc bọn Nokia nó mù?? Lấy gì khẳng định nó không ngâm cứu, dưng mờ ngâm kíu kiểu gì bị Apple nó đập chết bẹp dí!
Tuỳ cụ nghĩ thôi. Xe hybrid Nhật nó làm từ đời nào rồi, nên việc nó phát triển xe điện ko phải ko có khả năng. Chưa đến lúc nó dồn lực vào thôi, còn nghiên cứu thì e nghĩ giờ chẳng hãng nào ko nghiên cứu cả.

Gionam72

Xe lăn
2 cụ mà cứ thế này. Đến tết Công Gô cũng không kết thúc được. Theo em 2 cụ nên dừng tranh luận ở đây. Ta chuyển sang thớt khác. Có rất nhiều chủ đề để tám.

Laborghini

Xe tải
vấn đề là cái xe nó ko thay đổi như cái điện thoại
điện thoại thì cần công nghệ mới, chụp ảnh đẹp, pin trâu....
còn cái xe ng ta dùng để đi hàng ngày, che mưa nắng thì nó cần độ an toàn, ổn định :D
apple nó ra 1, 2 năm nó đã chiếm 15-20% thị trường smartphone
đây xe điện ngay ở mẽo chắc chưa đc 5%
còn ở vn thì chắc là còn khướt mới đc 5% nữa =)) =)) =))
nói chuyện xe lại cứ phải lôi điện thoại máy tính bảng các thứ vào so, trong khi mấy tên tuổi như toy, vw, ford, bmw, mẹc....nó ở mãi đó chứ có lên xuống như mấy cty đt, máy tính đâu mà
Xe điện tính trung trên toàn thế giới năm 2021 là 9% năm nay dự kiến 14%. 10-20 năm Tesla nữa thành công như Apple là có thể.
Thế cụ bảo xe điện thì không che được nắng mưa, không an toàn không ổn định à??
Thế mỗi năm thế giới bán cỡ chục triệu chiếc xe điện thì các cơ quan đăng kiểm đi đâu??
Chưa kể xe điện còn được hỗ trợ bởi quyết tâm chính trị nữa.
Mấy công ty xe hơi tên tuổi của Anh, của Ý cũng bán xới rồi cụ không thấy à??

Laborghini

Xe tải
Tuỳ cụ nghĩ thôi. Xe hybrid Nhật nó làm từ đời nào rồi, nên việc nó phát triển xe điện ko phải ko có khả năng. Chưa đến lúc nó dồn lực vào thôi, còn nghiên cứu thì e nghĩ giờ chẳng hãng nào ko nghiên cứu cả.
Thì điện thoại cảm ứng Nhật nó cũng làm từ đời nào rồi( có trước Iphone luôn nha) thế nên phát triển điện thoại cảm ứng không phải là không có khả năng đúng không cụ?? Rồi sao?? Bị Apple đập chết tươi.