[Funland] Nhật đang tụt lại phía sau ?

Laborghini

Xe tải
Cụ có thể trải nghiệm thực tế được mà. K hẳn xe toyota được mua nhiều bởi giá rẻ. Có khi nhiều lúc còn đắt. Nhưng độ bền thì là lý do ng ta chọn đó cụ. Xe đạp nhật cũng vậy. Đi nó chắc chắn luôn cụ ạ. Nhiều đồ nữa e k kể hết được. Tất nhiên bài báo cụ đưa ra thì là một vấn đề tiêu cực. Nhưng hầu như nước nào cũng có các vấn đề tiêu cực cả thôi cụ. Ford lỗi hộp số, xe Đức cũng nhiều lần triệu hồi nhưng mà cuối cùng những tin ấy nó vẫn rất nhỏ bé so với những gì cả một đất nước tạo ra được.
Em nói hàng Nhật tốt mà! Nhưng mà nó đâu có phủ nhận việc Nhật dối trá đâu cụ??

Đức HD 2017

Xe hơi
Em nói hàng Nhật tốt mà! Nhưng mà nó đâu có phủ nhận việc Nhật dối trá đâu cụ??
Nước nào cũng vậy cụ ạ, nếu nói về vấn đề ấy mà có muột cuộc khảo sát thì Nhật có khi còn không nằm trong top 50 nước dối trá nhất đâu cụ

Laborghini

Xe tải
Nước nào cũng vậy cụ ạ, nếu nói về vấn đề ấy mà có muột cuộc khảo sát thì Nhật có khi còn không nằm trong top 50 nước dối trá nhất đâu cụ
Không ! Em nghĩ 1 sản phẩm bị lỗi khác với việc cố tình dối trá.
Em không nói Nhật dối trá nhất, nhưng điều đó không phủ định việc tập đoàn lớn của Nhật cố tình dối trá đúng không cụ?? Cụ hiểu cố tình không? Nên em mới nói Nhật cũng không "thần thánh" gì đâu! Từng là thằng trùm làm hàng giả, mà làm giả rồi khi bị.vạch mặt còn nhây nhây.

Đức HD 2017

Xe hơi
Không ! Em nghĩ 1 sản phẩm bị lỗi khác với việc cố tình dối trá.
Em không nói Nhật dối trá nhất, nhưng điều đó không phủ định việc tập đoàn lớn của Nhật cố tình dối trá đúng không cụ?? Cụ hiểu cố tình không? Nên em mới nói Nhật cũng không "thần thánh" gì đâu! Từng là thằng trùm làm hàng giả, mà làm giả rồi khi bị.vạch mặt còn nhây nhây.
Đồng ý với cụ vấn đề cố tình dối trá. Còn phần làm hàng giả thì cách đây 50-70 năm nhật mà không làm hàng giả để có kinh nghiệm tích lũy thì làm sao có được những Toyota, Mitsu, Sony, Nissan, ... như bây giờ.
Đặt vấn đề với VN, Nếu 5-70 năm trước VN làm gia công hoặc nói luôn là làm giả đi, thì giờ cũng có nhiều thứ ra trò phết rồi.

Lại nói đến TQuoc, trước kia các cụ thấy rất nhiều điện thoại Tàu nhái các mẫu điện thoại trung quốc, nokia, iphone, sony đều nhái y hêt. Rồi dần dần trình độ IT, phần mềm, phần cứng của nó đỉnh quá nên nó không thèm làm nhái nữa, và giờ các cụ có các điện thoại Xiaomi, Oppo, Vivo, Readme, Oneplus, Huawei để dùng. Nó đỉnh đến mức Mỹ mà không đập thì huawei nó lên top 1 mất, hàng cao cấp của nó cực ngon. Đấy là mảng điện thoại thôi, xe cộ trước nó cũng làm nhái nhiều như Drema tàu, Wave tàu rồi nó cũng chả làm mấy cái đó nữa, giờ nó đã phát triển nhiều xe điện, xe ô tô lắm rồi, và thâu tóm mua các tập đoàn nước ngoài trên thế giới.

Nói chung là không p hát minh ra thì phải đi từ cái nhỏ tới cái lớn thôi cụ. Việt Nam có TC lắp ráp linh kiện xe bao năm nay, cũng nên hy vọng 10-20 năm nữa VN làm được những điều như trên, chứ không mai sau nhìn lại vẫn là mấy ông lắp ráp thì cũng buồn.

Laborghini

Xe tải
Đồng ý với cụ vấn đề cố tình dối trá. Còn phần làm hàng giả thì cách đây 50-70 năm nhật mà không làm hàng giả để có kinh nghiệm tích lũy thì làm sao có được những Toyota, Mitsu, Sony, Nissan, ... như bây giờ.
Đặt vấn đề với VN, Nếu 5-70 năm trước VN làm gia công hoặc nói luôn là làm giả đi, thì giờ cũng có nhiều thứ ra trò phết rồi.

Lại nói đến TQuoc, trước kia các cụ thấy rất nhiều điện thoại Tàu nhái các mẫu điện thoại trung quốc, nokia, iphone, sony đều nhái y hêt. Rồi dần dần trình độ IT, phần mềm, phần cứng của nó đỉnh quá nên nó không thèm làm nhái nữa, và giờ các cụ có các điện thoại Xiaomi, Oppo, Vivo, Readme, Oneplus, Huawei để dùng. Nó đỉnh đến mức Mỹ mà không đập thì huawei nó lên top 1 mất, hàng cao cấp của nó cực ngon. Đấy là mảng điện thoại thôi, xe cộ trước nó cũng làm nhái nhiều như Drema tàu, Wave tàu rồi nó cũng chả làm mấy cái đó nữa, giờ nó đã phát triển nhiều xe điện, xe ô tô lắm rồi, và thâu tóm mua các tập đoàn nước ngoài trên thế giới.

Nói chung là không p hát minh ra thì phải đi từ cái nhỏ tới cái lớn thôi cụ. Việt Nam có TC lắp ráp linh kiện xe bao năm nay, cũng nên hy vọng 10-20 năm nữa VN làm được những điều như trên, chứ không mai sau nhìn lại vẫn là mấy ông lắp ráp thì cũng buồn.
Em không đánh giá gì về việc từng trùm làm hàng giả của thế giới. Em chỉ nêu ra 1 sự thật là nước Nhật từng là nước trùm làm hàng giả, 1 sự thật mà khá ít người Việt biết. Vậy thôi.

Đức HD 2017

Xe hơi
Em không đánh giá gì về việc từng trùm làm hàng giả của thế giới. Em chỉ nêu ra 1 sự thật là nước Nhật từng là nước trùm làm hàng giả, 1 sự thật mà khá ít người Việt biết. Vậy thôi.
Nếu cụ nhìn góc tích cực đi, có lợi cho quốc gia đi thì ngoài yếu tố tiêu cực, cụ cũng nên nể họ, họ làm giả được cũng kinh đấy, phải có nhân lực chất lượng, hạ tầng, nền công nghiệp phụ trợ, TQ nó làm giả được cả máy bay của Ngố. các cụ vẫn hay khen nó câu - "công nhận giỏi thật"
Còn về vấn đề đạo đức hay gì em không bàn, lợi ích quốc gia là trên hết.

Laborghini

Xe tải
Nếu cụ nhìn góc tích cực đi, có lợi cho quốc gia đi thì ngoài yếu tố tiêu cực, cụ cũng nên nể họ, họ làm giả được cũng kinh đấy, phải có nhân lực chất lượng, hạ tầng, nền công nghiệp phụ trợ, TQ nó làm giả được cả máy bay của Ngố. các cụ vẫn hay khen nó câu - "công nhận giỏi thật"
Còn về vấn đề đạo đức hay gì em không bàn, lợi ích quốc gia là trên hết.
Em đã nói là không đánh giá mà!
Em chỉ nêu sự thật: Nước Nhật từng là nước trùm làm hàng giả của thế giới..1 sự thật mà khá ít người biết.
Còn về TQ thì thấy các cụ chê bai là nó toàn làm hàng giả hàng nhái thôi, khen rất ít. Riêng em thì em cũng không đánh giá gì về việc TQ làm hàng giả.

haipvg

Xe tăng
apple chỉ mất hơn 1 năm để có thị phần đáng kể ở thị trường smartphone
còn tesla thì đang ngụp lặn đâu đó khoảng 1 tr xe/ năm, chưa = 1/9 của toy nữa mà cứ bắt nó chạy theo :D
View attachment 7486484
ĐT nó là vật thay thế hàng năm của người dùng trong khi ôtô thì thường phải 5 năm trở lên. Vậy tốc độ phát triển của 2 mặt hàng này không thể như nhau được.

thientudolong

Xe container
ĐT nó là vật thay thế hàng năm của người dùng trong khi ôtô thì thường phải 5 năm trở lên. Vậy tốc độ phát triển của 2 mặt hàng này không thể như nhau được.
thì cụ trên cứ so tesla với apple đó thôi
apple lật đổ nokia ntn thì tesla sẽ lật đổ toy, vw, bmw như vậy :D
trong khi doanh số của tesla chưa đc nổi 1 tr xe :D

zero4803

Xe buýt
trong này nhiều cụ lo bò trắng răng cho nước họ nhỉ, trong khi nhìn lại vn chẳng có nền tảng cốt lõi gì, luyện kim, cơ khí đều dặt dẹo. Máy cái món đồ gia dụng chỉ là sản phẩm đầu cuối có giá trị chất xám thấp như tv, tủ lạnh, máy giặt... lợi nhuận không cao, Nhật nó bỏ vì đã đạt được bão hòa, không cạnh tranh về giá với Hàn, Tàu thôi. Em đang nói vê giá nhé, chứ chất lượng thì khỏi nghĩ luôn, 2 thằng Hàn, Tàu ko có cửa đâu

Laborghini

Xe tải
thì cụ trên cứ so tesla với apple đó thôi
apple lật đổ nokia ntn thì tesla sẽ lật đổ toy, vw, bmw như vậy :D
trong khi doanh số của tesla chưa đc nổi 1 tr xe :D
Vẫn dai nhỉ!
Muốn nhanh thì phải từ từ chứ!
10 năm trước Tesla bán được chưa tới 10000 xe nay bán 1triệu xe . Tốc độ cũng kinh đấy chứ.
Apple từng lật đổ Nokia thì cũng có khả năng Tesla lật đổ Toy cũng có thể chứ( Nếu Toy không nhanh nhanh đuổi theo dòng xe điện). Tất cả đang bàn đề thôi mà.
Chưa kể xe điện đang được hậu thuẩn bởi các yếu tố chính trị.
Đây là cuộc chiến chung giữa xe nhiên liệu hoá thạch và xe điện nhé, phải nhấn mạnh như vậy. So sánh Toy với Tesla là ví dụ thôi. Chứ sau này Toy làm xe điện thì không tính nhé!

dhela

Xe tăng
Các cụ cứ bàn luận những cái to quá làm gì.

Từ sau khi Nhật mở cửa trở lại, tất cả cả các chuyến bay sang Nhật từ Nội Bài (địa phương khác thì ko rõ) đều đông cứng chật lèn.
Cảm giác như bên này mọi người dồn lại lâu lắm rồi, chỉ đợi bọn Nhật nó mở cửa là ào sang...

Dòng người rồng rắn xếp hàng đợi check in các tuyến đi Nhật, phải tới 2/3 là các bạn trẻ, toàn nam thanh nữ tú với niềm tự hào háo hức lộ rõ trên khuôn mặt.

Tôi đoán các bạn ấy đã bị bọn môi giới chúng nó đầu độc bởi cái gọi là "giấc mơ Nhật".

Tôi buồn ko hiểu vì sao tôi buồn 8-|

Chỉnh sửa cuối:

thaibinhdutu

Xe buýt
Nhà em có ông anh thành đạt từ giai đoạn bùng nổ nhu cầu máy nổ tàu, xe tải xếp hàng đợi hàng tuần chờ lấy máy nổ, ngày lắp ráp cả ngàn không đủ cung. Không nhớ năm nào nhỉ, 200x hay 201x?