[CCCĐ] Nhât bản - Con người, ẩm thực, Ô tô và các thứ khác....

diqucu

Xe máy
Chúc mừng cụ đã đặt chân đến Nhật

KO biết Uniqlo bên đó thế nào chứ bên em bị tảy chay, giá rẻ như bùn, 10-15$ quần sooc ko ai mua
Em thấy cũng lạ, hôm em sang QC là đúng mùa sale off cái shop của Uniqilo nhìn cũng hoành tráng và nhiều đồ mà chỉ có vài mống khách, trong khi các shop khác thì đông khách lắm. Đồ của Uniqilo thì đơn giản/ không màu mè và chất lượng cũng ổn. Tẩy chay vì đang xung đột biển đảo hay do người TQ thích màu mè nhỉ?

Bò lốp

Xe lăn
đẹp quá cụ ạ,thank cụ

HorsePower

Xe container
cụ xem có hang gì độc như búp bê mua hộ em
Cụ Cụ thể hơn đi.
Ảnh cụ đẹp, được du lịch free . thank cụ và mong cụ cho nhiều ảnh CHI TIẾT .
Chi tiết nữa phỏng cụ
Ảnh đẹp quá!
Em cũng ở bên đó cũng gần chục năm, mà ít có chụp ảnh phong cảnh kiểu như bác...do chỉ lo đi cầy thôi....bg về rồi lại thấy tiếc, nhớ JP quá....
Cụ chọn về à? Theo em biết cứ 6 năm đóng thuế và có công ty lớn thuê cụ có thể có thẻ Cư trú dài hạn rồi.
cụ lại đi rồi.Em đang làm thuê cho Nhật mà chẳng được đi như cụ :D
1 là Cụ đi, 2 là cậu Nhật Cụ làm cho đi.
Em thấy cũng lạ, hôm em sang QC là đúng mùa sale off cái shop của Uniqilo nhìn cũng hoành tráng và nhiều đồ mà chỉ có vài mống khách, trong khi các shop khác thì đông khách lắm. Đồ của Uniqilo thì đơn giản/ không màu mè và chất lượng cũng ổn. Tẩy chay vì đang xung đột biển đảo hay do người TQ thích màu mè nhỉ?
Đang tầy chay đây mà.
đẹp quá cụ ạ,thank cụ
Đẹp vì bàn tay con ngừoi hết. Em chẳng thấy chỗ nào bỏ hoang. Đi trên đường cao tốc thấy cây cỏ, thiên nhiên cũng dc chăm sóc.

HorsePower

Xe container
Đói rồi. Nhìn đổ giả cũng thèm.

Giá đây:

Vô cùng thuận tiện.
Mua vé tàu bằng cái máy này. Cụ đưa xu vào, hay tiền giấy rồi nhấn trên nàm hình số tiền nơi ga cần đến.
Nó nhả cho cái vé và 1 nắm xu:
Em chọn 160Y để và Shinjiku

Tàu đi đến đâu thì hiển thị điểm sáng trên bản đồ ga:

Trận đồ bát quái Tàu của tokyo đây. Nhìn như vậy nhưng đi rất khoa học và thuận tiện:

huyvuarzt

Xe máy
Em lót dép hóng ảnh của cụ tiếp, vừa làm một lèo 9 trang luôn , bài của cụ hay quá làm em mở rộng tầm mắt ,thanks cụ chủ

HorsePower

Xe container
Ga tau Nhật lúc nào cũng đông đúc: Người đi lại hối hả. Mọi người đều đang vội vàng 1 việc gì đó, đang tính toán 1 cái gì đó. Các khuôn mặt vô cảm như không biểu cảm gì nhưng lại toát lên vẻ căng thẳng của sức ép công việc. Bạn phải cố bắt kịp con tàu này để đến ga nọ chính xác giờ, để lại đi bộ 15 phút đến công sở hay để đủ thời gian rẽ qua 1 hàng cafe mua vội hộp cafe nhanh nhạt nhẽo...Thời gian là thế, hay với công việc thì bên Nhật không bao giờ yêu cầu nhân viên phải làm thêm giờ, nhưng với 1 núi việc đổ lên đầu, việc ở lại làm thêm giờ là hoàn toàn tự nguyện, nó như việc đương nhiên phải vậy. Người ta còn có cả đèn pin phòng khi văn phòng tắt đèn sau giờ làm còn lọ mọ tìm đường ra về...nói chung văn hóa gắn liền với cuộc sống. Hay cuộc sống qui định văn hóa hay thói quan của con người.
Giờ Ga khá thưa, vì em là khách chẳng cần thời gian, cứ lang thang khi người ta chúi mũi vào làm thì minh lại đi:

Các hộp chứa đồ ở nhà ga.
Bỏ tiền vào, lấy chìa khóa rồi cho đồ vào. Đỡ phải vác đi cả ngày rồi khi về mở ra lấy:

Tòa nhà yêu thích của em xẩm xì trong hoàng hôn

Đường phố bắt đầu lên đèn:
Mazda2

Chevrolet:

Đi về KS nghỉ ngơi sau 1 ngày cuốc bộ:

Em rất thích cửa hàng này:
Nó tiện lợi, giá cả OK. Toàn đồ Mỹ phẩm cho Gấu, các loại thực phâm chức năng Made in Japan, các loại chăm sóc sức khỏe đến bánh kẹo, cắt móng tay, các sản phẩm nha khoa...nói chung vào đây không thiếu gì. Có cái cắt mong tay em mua ngót 15 năm ở Nhật hiệu KAI mà giờ cả nhà vẫn cắt móng cho nhau tanh tách...

Của hàng nay 24/24 như 7/Eleven

Thành phố nhập nhoạng cũng có cái hay:

Qua đường này là về KS e ở:

Nước uống ở Nhật là từ vòi luôn.
Nhưng đêm qua nhậu về khát quá nên uống đại 2 chai. Về phòng có cái Bill chát thẳng vào mẹt:
630Y=180k=2 chai nước.
Được phết nhỉ các Cụ

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
24h qua rồi mà vẫn chưa có cái ảnh em đề nghị ở dòng chữ đỏ cmt trên
Em chưa ưng cái bụng :P

Kenket

Xe điện
View từ của sổ phòng e:

Nhìn xuống dưới đất, thấy...Kinh bỏ m...
Oài...cụ chủ ở KS đối diện tòa thị chính Tokyo, đây là 1 trong những công trình nổi tiếng của KTS Kenzo Tange.

Ảnh cụ đẹp quá, tiếp nữa đi cụ nhá !

HorsePower

Xe container
Oài...cụ chủ ở KS đối diện tòa thị chính Tokyo, đây là 1 trong những công trình nổi tiếng của KTS Kenzo Tange.

Ảnh cụ đẹp quá, tiếp nữa đi cụ nhá !
Tòa này lâu lắm rồi. Công trình kỳ vĩ đã đến mây chục năm rồi. Ngày nào thức dậy e cũng làm vài kiểu nên các kiểu sắc thái. E sẽ up tiếp Cụ xem.

hanamsan

Xe máy
Ôi, em đọc từ đầu đến cuối giờ hoa hết cả mắt rồi cụ ạ. Cảm ơn Cụ về bài viết đã cho em biết thêm về con người và ẩm thực Nhật. Em chờ tiếp đây ạ

vietanh01333

Xe tải
Cụ chủ thớt nên đi thưởng thức quả Shushi "mĩ nhân" rồi pót lên cho anh em OF nhà mình mở mang con mắt và 1 số thứ... ở VN có tiền cũng chưa chén đc món đó đâu :D

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Ôi, em đọc từ đầu đến cuối giờ hoa hết cả mắt rồi cụ ạ. Cảm ơn Cụ về bài viết đã cho em biết thêm về con người và ẩm thực Nhật. Em chờ tiếp đây ạ
Có ngay. Em sẽ up tiếp. Giờ đang giờ dinner. Úp mấy hình món ăn lên cho Cụ nào bụng đói đọc bài thêm bứt rứt...keke...
Cụ chủ thớt nên đi thưởng thức quả Shushi "mĩ nhân" rồi pót lên cho anh em OF nhà mình mở mang con mắt và 1 số thứ... ở VN có tiền cũng chưa chén đc món đó đâu :D
Cụ cứ làm như e là trọc phú. Cái đó dành cho giới doang nhân nhà giàu. Em thì NHÂN thì đúng rồi nhưng chả DOANH cái gì...keke...

HorsePower

Xe container
Tối hôm đó em được mời đi xem 1 chương trình hòa nhạc cổ điển.
Quả này xong! Đi bộ cả ngày, bụng đói, nghe Hòa nhạc chắc thú lắm đây.
Quang cảnh hùng vĩ lại hiện ra. Khán phòng sang trọng toàn bằng gỗ. Âm thanh vang vang như từ thiên đường vọng xuống.
Hôm đó dàn nhạc Nhật biểu diễn 1 chương trình phải nói làm thay đổi quan niệm của em về âm nhạc cổ điển.
Thoạt đầu nói đến thứ âm nhạc đó ai cũng có cảm giác xa lạ, cái thuộc về thế giới nào vậy
Hay thì hay, sang thì sang nhưng cứ như cho ai vậy, chả phải cho mình.
Sang đây, với tâm trạng ngóng chờ, em cũng định bụng để cho cái đầu mình nó rỗng và thụ động, để cái gì đến thì đến, đi thì đi. Để bản năng mình nắm bắt cái vô tình nhưng sâu sa lại hợp với mình.
Với tâm trạng đó + với khung cảnh khoan khoái, em như hòa vào đám đông, hòa vào dòng chảy nhất thời để sự việc dẫn dắt.
Âm thanh đầu tiên của 1 bản nhạc gì em quên tên hoàn toàn chinh phục tâm trí em, tiếng cây đàn violin réo rắt, dẫn dắt những giai điệu trầm bổng của từng bè trong dàn nhạc như kể 1 câu chuyện trữ tình.....
Thôi! hơi sốt ruột!...keke...
Nhưng e bỗng cảm thấy mình thật may mắn có mặt tại giây phút này, tại đây, bên những con người này, để có được cảm xúc mà chưa lần nào em có được.
Mọi khung cảnh xung quanh, thế giới tràn ngập vật chất, cám giỗ bỗng trở nên quá tầm thường...
Chả thế người ta nói Dân tộc nào văn minh, dân tộc đó yêu nhạc.
Em hỏi ra, dù trên thế giới, ngay cả cái nôi của nhạc cổ điển Châu âu cũng gặp khủng hoảng về tài chính, khán giả...thì ở Nhật ngừoi ta vẫn đến xem hòa nhạc Cổ điển rất đông. Các dàn nhạc bận rộn với các chương trình diễn liên tục.
Mái vòm Nhà hát Tokyo Opera City:

Em chụp nhanh vì ng ta cấm:

Tuyệt:

Chỉ biết nói 1 câu: KHÂM PHỤC
Phải nói văn hóa bên Nhật đáng để cả thế giới chứ chả phải mỗi mình phải nghiêng mình.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Sau khi được chiêu đãi món âm nhạc. Tinh thần em bay bổng khôn tả, nhưng rơi "bịch bịch" xuống thực tại vì bụng em cồn cào đói.
Mắt bắt đầu mờ đi, Tai ù ì.....Em xấu thế đấy.
Giờ các bạn chiêu đãi món này.
Đây cuộc gặp mặt, giới thiệu, phát biểu....Bia Sapporo và Vang Nhật rót Flow luôn.
Sapporo còn dc. Chứ Vang Nhật thì dở tệ. Nhạt hơn Vang đóng chai lậu ở VN.
Em bấm bụng chờ hết phát biểu để tàn phá mâm này:

Đây nữa:

...........

Em lao vào đây:

Lăn vào kia:

Bận rộn tất tả như kẻ phàm phu...keke....

Kenket

Xe điện
Ngon nhể...chẹp chẹp, mà cái cà lông còi của cụ chụp đẹp phết !