[CCCĐ] Nhât bản - Con người, ẩm thực, Ô tô và các thứ khác....

tientung000

Xe điện
Cám ơn Cụ vietanh01333. Cụ thường xuyên theo dõi và ủng hộ em.
Vụ cá voi Cụ nhắc đến em mới thấy sự tình Cờ 2 cái nước em đi liền nhau là Nauy và Nhựt, là 2 nước duy nhất trên quả đất cho phép đánh cá Voi để xơi.
Chả giấu gì Cụ. Con cá voi lo tướng, tưởng thịt nó rẻ nhưng không đâu ạ. vả lại, nói hơi vớ vỉn tí, em xem mấy kênh nc ngoài thấy săn bắt giết cái con to tướng, máu me loang đầy 1 vùng biển em cũng thấy trái trái thế nào.
Vì thế em chưa 1 lần có ý nghĩ thử món đó.
Thịt cá voi đắt chắc là do bán trong shop, chứ thực sự thì dân Nhật không khoái và không đắt. Dân Nhật xưa có truyền thống ăn thịt cá voi, nhạt nhẽo, nhưng do đói kém. Gần đây học sinh cấp 3 trong thực đơn vẫn được cho ăn, như là 1 cách ôn lại truyền thống quá khứ của cha anh. Thịt cá voi, cá mập đều rưa rứa nhau, chả ngon lắm đâu.
Món cá sống mà nhà cháu thích nhất là fugu (cá nóc độc) được đầu bếp Nhật (phải thi đạt chứng chỉ quốc gia) mới được phép chế biến. Ăn ngon, tê tê đầu lưỡi do đầu bếp cố tình để lại tí chất độc. "Chỉ có những nhà đầu bếp có bằng cấp chuyên nghiệp mới biết cách làm cá Nóc. Họ phải qua một quá trình học tập, kinh nghiệm thực tập ít nhất từ 2 đến 3 năm, và cũng phải trải qua những kỳ thi Quốc Gia ở Nhật Bản, mới được phép làm loại cá Nóc sống Fugu Sushi này. Kỳ thi này gồm phần thi lý thuyết, thi về Ngư Loại học, thi về cách thực hành, sửa sọan món cá Nóc sống, và chính họ sẽ tự thưởng thức món Fugu do họ làm ra. Thường chỉ có 30 % thí sinh được chấm đậu qua kỳ thi này mà thôi... Trung bình, mỗi người khi dùng 3 món Fugu tại những nhà hàng nổi tiếng ở Tokyo sẽ tốn khoảng 100 – 200 US Dollars..."

Chỉnh sửa cuối:

vietanh01333

Xe tải
Nói chung là cụ có những chuyến đi rất hay, cụ viết văn tường tận chi tiết, e mà đc đi như cụ chắc cũng chả tỉ mẩn chụp đc ảnh hay là kể chuyện hay như cụ... Thank cụ đã cho anh em Of mở mang tầm mắt.. :). vodka cụ nhé.. zooooooooo
Cám ơn Cụ vietanh01333. Cụ thường xuyên theo dõi và ủng hộ em.
Vụ cá voi Cụ nhắc đến em mới thấy sự tình Cờ 2 cái nước em đi liền nhau là Nauy và Nhựt, là 2 nước duy nhất trên quả đất cho phép đánh cá Voi để xơi.
Chả giấu gì Cụ. Con cá voi lo tướng, tưởng thịt nó rẻ nhưng không đâu ạ. vả lại, nói hơi vớ vỉn tí, em xem mấy kênh nc ngoài thấy săn bắt giết cái con to tướng, máu me loang đầy 1 vùng biển em cũng thấy trái trái thế nào.
Vì thế em chưa 1 lần có ý nghĩ thử món đó.

hanamsan

Xe máy
Cụ đã về chưa. Ngồi hóng mà toàn thấy com-mèn. Chẳng thấy tiếp gì.

tiennui

Xe hơi
Đúng là nước phát triển . Cái gì nó cũng chuẩn và đẹp .

vietanh01333

Xe tải
Cụ chủ thớt đâu rồi sao lại đem con bỏ chợ thế này??? để anh em ngóng bài quá... hay bị em Geisha nào bắt cóc mất rồi cụ ơi...

danhp

Xe tải
Em chưa qua Nhật, thấy các sản phẩm Nhật rất đa dạng và phong phú, chăm chút, thẩm mỹ, rất khâm phục người Nhật. Cụ chủ thớt sướng thiệt.

HorsePower

Xe container
Là Ghen ăn tức ở cụ ợ. Cụ ấy nói GATO với cụ chắc chỉ có ý ghen tị thôi, chứ mà tức thì em dự chắc là không :-$
Ồ. Vậy là thế. Thanks Cụ
Thịt cá voi đắt chắc là do bán trong shop, chứ thực sự thì dân Nhật không khoái và không đắt. Dân Nhật xưa có truyền thống ăn thịt cá voi, nhạt nhẽo, nhưng do đói kém. Gần đây học sinh cấp 3 trong thực đơn vẫn được cho ăn, như là 1 cách ôn lại truyền thống quá khứ của cha anh. Thịt cá voi, cá mập đều rưa rứa nhau, chả ngon lắm đâu.
Món cá sống mà nhà cháu thích nhất là fugu (cá nóc độc) được đầu bếp Nhật (phải thi đạt chứng chỉ quốc gia) mới được phép chế biến. Ăn ngon, tê tê đầu lưỡi do đầu bếp cố tình để lại tí chất độc. "Chỉ có những nhà đầu bếp có bằng cấp chuyên nghiệp mới biết cách làm cá Nóc. Họ phải qua một quá trình học tập, kinh nghiệm thực tập ít nhất từ 2 đến 3 năm, và cũng phải trải qua những kỳ thi Quốc Gia ở Nhật Bản, mới được phép làm loại cá Nóc sống Fugu Sushi này. Kỳ thi này gồm phần thi lý thuyết, thi về Ngư Loại học, thi về cách thực hành, sửa sọan món cá Nóc sống, và chính họ sẽ tự thưởng thức món Fugu do họ làm ra. Thường chỉ có 30 % thí sinh được chấm đậu qua kỳ thi này mà thôi... Trung bình, mỗi người khi dùng 3 món Fugu tại những nhà hàng nổi tiếng ở Tokyo sẽ tốn khoảng 100 – 200 US Dollars..."
Cụ thật tỏ tường.
Nói chung là cụ có những chuyến đi rất hay, cụ viết văn tường tận chi tiết, e mà đc đi như cụ chắc cũng chả tỉ mẩn chụp đc ảnh hay là kể chuyện hay như cụ... Thank cụ đã cho anh em Of mở mang tầm mắt.. :). vodka cụ nhé.. zooooooooo
Cám ơn Cụ lần nữa. Thú thực, em thấy trên OF chua sẽ rất hay. Mỗi lần viết bài kể về những chuyến đi, như 1 lần được viết lại Nhật ký. Luyện lại trí nhớ. Chuyến đi được chiêm nghiệm và ý nghĩa hơn, cũng theo như thế nhớ được lâu hơn.
con xe khách cụ tưởng là Hyundai Aero chứ gì >:)
Hyundai mua bản quyền làm xe khách của Mitsubishi nên nó làm y chang
Cái này đúng.
Cụ đã về chưa. Ngồi hóng mà toàn thấy com-mèn. Chẳng thấy tiếp gì.
Em về lâu rồi, Vừa đi Đàn nẵng về.Tối mắt mũi nên chưa hầu dc các Cụ. Nếu viết bài gượng ép các Cụ chê ngay.
Đúng là nước phát triển . Cái gì nó cũng chuẩn và đẹp .
Còn hơn thế nữa. COn người đối với nhau rất tốt.
có tuyệt đối không cụ hay vẫn phải hỗ trợ thủ công:D
No need...keke..........
Cái này xài xong nếu ngại mất thời gian chờ nó hong khô Mondeo thì vẫn phải xài giấy cụ ợ...
Hai mục đích sài giấy khác nhau.
Cụ chủ thớt đâu rồi sao lại đem con bỏ chợ thế này??? để anh em ngóng bài quá... hay bị em Geisha nào bắt cóc mất rồi cụ ơi...
Em chưa qua Nhật, thấy các sản phẩm Nhật rất đa dạng và phong phú, chăm chút, thẩm mỹ, rất khâm phục người Nhật. Cụ chủ thớt sướng thiệt.
Em đây. chềnh ềnh ra mà chả ai hốt, chứ chưa nói đến được ai bắt...keke...

HorsePower

Xe container
Anh up nhanh mấy hình ngày hôm sau em đi chợ điện tử.
Xưa hồi ông bô em sau khi đáng cho Mỹ cút, ngụy nhào xong có vào Nam khuân ra:
1 xe honda 67
1 TV có cửa gỗ lùa
1 quạt bàn Sanyo
1 dàn máy AKAI M10
1 tủ lạnh 75 lít
100% Nhật. Nhà em dùng mãi, mãi chẳng hỏng. Hàng Nhật nổi tiếng với độ bền, độ tin cậy cao.
Em mục đích đi chơi,chẳng mua gì.
Đi ra ga.Thẳng tiến: Ga AKIBAHARA
1 vài hình ảnh ở Ga và Tàu:
Chờ đợi trong hàng lối:

Mạng hỏng.

CỬU VĂN LONG

Xe container
Sáng nay bà chị vừa bắt ra 137 Thái Hà có cái tiệm chuyên đồ của Nhật mới mở mua cái hộp bánh bé Mochi Trà Xanh mà hết bay 400k, ko biết đồ ăn nó thông minh cỡ nào mà đắt thế. Em hỏi cụ Mã Lực phát, cái anh phát xít Nhật này lắm động đất mà sao cái thành phố cụ đến lắm nhà cao tầng thế nhể ?

Chỉnh sửa cuối:

LamborLP460

Xe hơi
Oh . Có phải ảnh trên cậu áo sơ mi tím tên Cường không ah. Vợ chồng nhà Linh Cường . Thế bác chủ thớt ở ĐH Quốc Gia ạ .

HorsePower

Xe container
CẢnh ở Ga:

Bên này ngừoi ta hay dung vali đẩy.
Khá tiện:

Thế này là khá vắng vẻ:

Em nhằm tới ga này:

HorsePower

Xe container
Oh . Có phải ảnh trên cậu áo sơ mi tím tên Cường không ah. Vợ chồng nhà Linh Cường . Thế bác chủ thớt ở ĐH Quốc Gia ạ .
Đối diện bất giao....
Thật tình cờ, và thật bất ngờ thôi.
Cụ nhận ra người quen. Nhưng em lại không quen. Em cũng không phải ở DHQG

HorsePower

Xe container
Sáng nay bà chị vừa bắt ra 137 Thái Hà có cái tiệm chuyên đồ của Nhật mới mở mua cái hộp bánh bé Mochi Trà Xanh mà hết bay 400k, ko biết đồ ăn nó thông minh cỡ nào mà đắt thế. Em hỏi cụ Mã Lực phát, cái anh phát xít Nhật này lắm động đất mà sao cái thành phố cụ đến lắm nhà cao tầng thế nhể ?
Ngừoi ta dự đến 1 chu kỳ là sẽ đi cả Tokyo đấy Cụ ạ. Chu kỳ đấy lại sắp đến gần. Nhưng nhà của bên này xây theo tiêu chuẩn Động đất của Nhật. Rất chắc và khoa học.
Ngừoi ta vẫn sông bình thường như mọi việc vốn đã như thế và phải như thế.
Độ này các Cụ còn tụ không đấy. Tríc sài em đi ngang mà không thấy Cụ

Trần Điện

Xe tăng
Em volka cho chuyến đi của cụ, ae ở nhà mở mang thêm tầm mắt. Sao cụ không xách tay xách chân vài thứ như Iphone5...đồ điện tử bên đấy về bán cho anh em?

KhuongMinh

Xe tải
Ảnh cụ chủ đẹp quá, nhờ cụ em biết thêm nhiều cuộc sống thường ngày của người Nhật...cụ còn ảnh thì pót tiếp đi ạ, em hóng !

hanamsan

Xe máy
Cái ảnh ở Ga ấy, người nào cũng mắt dán vào điện thoại hoặc là đọc báo cụ nhỉ.

Zzz

Xe tải
:D Hình như cụ chủ ở KS Washington Sinjuku?

Em thấy cái rửa tự động với ảnh mấy toà nhà lân cận, cả cái phố đèn xanh... quen quen.

xedapcoi

Xe tải
Tòa tháp gì giống sân Vận động Tổ chim bên China:

Soi mình dưới nắng:

Ngày xưa e hay đi bộ ra khu này chơi nên em biết tòa nhà này là Học viện Thời trang Tokyo cụ ạ. Nó hoàn thành vào khoảng cuối năm 2008.