Nhận xet về Focus 2.0 xăng 2009 sau khi đi được 1000 km

PHU CUONG

Xe tải
Sau khi chạy được 1000 km con 2.0 xăng, em có một số nhận xét như sau:
- Máy êm, chạy rất bốc, tăng tốc rất nhanh.
- Tay lái hơi nhẹ(so với BMW) khi chạy ở tốc độ chậm, khi tăng tốc lên trên 60 km/h thì tay lái rất đầm, chắc tay. Lúc đầu mới chạy thấy không ok lắm về khoảng này nhưng bây giờ thì thấy dễ chịu rồi(l)( chắc là mình tự sướng).
- Mức tiêu hao nhiên liệu khi chạy ở trong phố, giờ cao điểm khoảng từ 12- 13l/100km. Chạy đường trường từ 7.5 - 8l (đồng hồ nó báo thế chứ em không canh cụ thể, khi chạy trong phố 2,3 ngày thì em xem mức tiêu thụ trung bình thì thấy kêt quả la 12.8l/100km). Nói chung cũng chấp nhận được.
- Độ ồn khi qua các đoạn đường xấu nói chung thì hơi lớn, không nghe tiếng máy dội vào trong xe khi chạy bình thường trừ khi tăng tốc.
- Thời gian chuyển số còn cảm nhận được khi chạy ở tốc độ từ 20 lên trên 40 km/h (thấy xe hơi bị giật, không ngọt) ấy là khi chạy trong phố tăng tốc từ từ. Còn khi tăng tốc nhanh thì cảm giác này không còn.
-Ghế nỉ ngồi cứng quá, đau cái mờ ...ông luôn. Chắc là phải đi bọc da lại. Bác nào biết chỗ bọc da ngon , bổ , rẻ thì cho em biết với(b)
- Điều hòa thì tương đối ok, mát nhanh, êm được cái nữa là tự động + hai vùng khí hậu.
Em nhận xét đến đây thôi, còn nữa thì bác nào biết thêm vào nhé.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

ichbinminh

Xe buýt
Còn 1 ý nữa ạ: Em thề là em ứ dám đạp ga mạnh, hí hí, nguy hĩm lắm vì nó sẽ vọt cái vù, dính cả lưng vào ghế, sợ lém! :6:

Vụ ghế thì em tính đi hết khấu hao cái nỉ rồi bọc da lun thể, em tiết kiệm từ bé ợ (b)

PHU CUONG

Xe tải
Còn nữa, em thấy cái bánh sơ_cua nó lỡm thế nào ấy.:mad:

Mazspeed

Xe container
Ồn và ghế cứng là đặc sản của Focus, bọc da lại không ăn thua đâu bác ơi. Đang ngồi Focus mà sang Altis thì cứ như mới chuyển từ ghế gỗ sang saloon mút ấy. Được cái chạy lâu lại không bị mệt. Nhưng mà bác đang cảm nhận về Focus nào thế? 2.0, 1.8, AT, MT hay diesel?

Chỉnh sửa cuối:

ichbinminh

Xe buýt
À, vụ lốp dự phòng thì trừ phi bác với em mua con SUV, CUV hoặc mấy dòng xe gầm cao tương tự thì nó mới để cho mình cái lốp giống 4 chiếc còn lại. Chứ sedan thì hãng nào cũng thế thôi, cái lốp lởm như thế vừa để đảm bảo bác không chạy nhanh nữa (max speed = 80 km/h), vừa để tiết kiệm chỗ để trên xe bác ạ.

ichbinminh

Xe buýt
À, cho em thêm:

Riêng em thì lại không nhất trí về vụ ồn của Focus ạ. Em nghĩ đi xe cần có 1 độ ồn nhất định từ mặt đường dội lên để có cái gọi là "cảm giác lái" ạ. Hay do em khổ từ bé nên quen rồi nhỉ :^)

Em chỉ buồn cười hôm đi đăng kiểm, có bác đầu bạc đứng hò hét bên ngoài bảo em đỗ gọn vào, mà em thì lại đang chú ý đ/c sâu đi nộp hồ sơ. Khổ thân bác ý hò hét rồi cuối cùng phải đập tay vào kính em mới bít :))

PHU CUONG

Xe tải
Ồn và ghế cứng là đặc sản của Focus, bọc da lại không ăn thua đâu bác ơi. Đang ngồi Focus mà sang Altis thì cứ như mới chuyển từ ghế gỗ sang saloon mút ấy. Được cái chạy lâu lại không bị mệt. Nhưng mà bác đang cảm nhận về Focus nào thế? 2.0, 1.8, AT, MT hay diesel?
Vậy em nghĩ là bác chưa biết và chưa đi Focus rồi, Ồn là ở chổ đường xấu ấy, chứ em chạy BMW qua mấy chổ đó tiếng lốp cũng lớn lắm. Còn Altis thì em cũng đi rồi, lắc lắm bác ơi.

toy=k+n

Xe tải
Còn nữa, em thấy cái bánh sơ_cua nó lỡm thế nào ấy.:mad:
chạy mới có 1000km thôi ah mình mua cùng lúc mà chạy được gần 3k rồi :P . Mấy bố cứ kêu ford tốn xăng mà mình chạy thấy hết có 10l cho cả 2 loại đường :6:

mrfangfap

Xe hơi
À, cho em thêm:

Riêng em thì lại không nhất trí về vụ ồn của Focus ạ. Em nghĩ đi xe cần có 1 độ ồn nhất định từ mặt đường dội lên để có cái gọi là "cảm giác lái" ạ. Hay do em khổ từ bé nên quen rồi nhỉ :^)

Em chỉ buồn cười hôm đi đăng kiểm, có bác đầu bạc đứng hò hét bên ngoài bảo em đỗ gọn vào, mà em thì lại đang chú ý đ/c sâu đi nộp hồ sơ. Khổ thân bác ý hò hét rồi cuối cùng phải đập tay vào kính em mới bít :))
Dẫn chứng sinh động :21::21::21:
Về khoản này em confirm với bác,Civic 2.0 AT đời 2007 đi đường Nghi Tàm nghe tiếng máy và lốp rầm rầm dội lên sàn trong khi Focus S 2.0 AT chả nghe thấy rì.

Keineem

Xe buýt
Ghế Focus 2.0 thực sự rất chán. Ngồi 1 lúc là bị mỏi lưng ngay.

PHU CUONG

Xe tải
chạy mới có 1000km thôi ah mình mua cùng lúc mà chạy được gần 3k rồi :P . Mấy bố cứ kêu ford tốn xăng mà mình chạy thấy hết có 10l cho cả 2 loại đường :6:
Xe này em mua để cho Gấu nhà em chạy là chủ yếu mà(l) Đi toàn đường gần thôi.

VietWagen

Xe buýt
Vậy à bác? chắc là do thói quen thôi, dưng mà tớ thấy ghế ngồi cũng như đệm nằm, phải hơi cứng một chút thì tốt hơn là mềm oặt, có lợi cho xương sống hơn, cũng như bây giờ có mấy ai nằm đệm mút nữa đâu bác, chuyển sang đệm cứng hết rồi :D. chưa kể các bác nhà ta ai mà chả thích "cứng", "mềm" là ... rồi :))

PHU CUONG

Xe tải
Em này khi vào cua ở tốc độ trên 60km/h thì cảm giác phê lắm, nó kéo mình xuống dính chặt vào ghế luôn, tay lái thì không rung tí nào các cụ nhỉ:41:
À các bác cho em hỏi thêm một tí : Thay da ghế hiệu SGparts có được không vậy? Giá em nó là 7 triệu + luôn cả 4 miếng bên hông cửa, màu kem sáng.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

PHU CUONG

Xe tải
À, cho em thêm:

Ừ! em đồng ý với bác là cách âm xe thì ok. Khi chạy trên 80km/h vẫn chưa nghe tiếng gió ở cửa nhưng ồn là từ gầm dội lên ấy.

thehai

Xe tải
À, vụ lốp dự phòng thì trừ phi bác với em mua con SUV, CUV hoặc mấy dòng xe gầm cao tương tự thì nó mới để cho mình cái lốp giống 4 chiếc còn lại. Chứ sedan thì hãng nào cũng thế thôi, cái lốp lởm như thế vừa để đảm bảo bác không chạy nhanh nữa (max speed = 80 km/h), vừa để tiết kiệm chỗ để trên xe bác ạ.
E muốn mời rượu đỏ đít cho bác quá:mad: nhưng đành thôi bác à:)! Bác sang Sedan liên doanh, con nào cũng có 5 bánh giống hệt nhau, ví dụ như con civic của em, em mới bị dính đinh 1 lần và lấy luôn lốp dự phòng xuống chạy và từ đó đến giờ vẫn để quả lốp dự phòng đó .5 quả giống hệt nhau cả larang luôn, chứ ko như xe nhập. Liên doanh nó hơn ở chỗ đó đấy!(l)(l)(l)

VietWagen

Xe buýt
Em này khi vào cua ở tốc độ trên 60km/h thì cảm giác phê lắm, nó kéo mình xuống dính chặt vào ghế luôn, tay lái thì không rung tí nào các cụ nhỉ:41:
À các bác cho em hỏi thêm một tí : Thay da ghế hiệu SGparts có được không vậy? Giá em nó là 7 triệu + luôn cả 4 miếng bên hông cửa, màu kem sáng.
SGP thì có tiếng về bọc ghế da rồi, tớ cũng thích mầu kem, nội thất xe nhìn sẽ sáng sủa và rộng rãi hơn, phù hợp với xứ nóng VN mình, còn giá cả thì phụ thuộc chất lượng da, giá 7T chắc là cũng kha khá, quan trọng là bác thấy ưng ý loại da nào và phù hợp với túi tiền, chứ đừng nghe giới thiệu là da Sing, da Anh, ... chả có căn cứ và mất tiền ko đâu!

PHU CUONG

Xe tải
Em cũng nói luôn: Cái gương hậu ở trong xe nó nằm hơi thấp, khó nhìn khi liếc sang phải xem biển báo GT, chờ dèn ở ngã tư... Không biết có cách gì khắc phục vụ này k hả các bác.:102:

focus_S

Xe điện
Focus-s là dòng xe thể thao, do vậy nội thất của xe cũng phải phù hợp . Riêng dòng xe này vào cua 80km/h vẫn ngon bám đường tốt, xe đầm, không rung , tay lái chắc. Quan trọng khi lái xe phải chỉnh đúng tư thế lái.

PHU CUONG

Xe tải
Focus-s là dòng xe thể thao, do vậy nội thất của xe cũng phải phù hợp . Riêng dòng xe này vào cua 80km/h vẫn ngon bám đường tốt, xe đầm, không rung , tay lái chắc. Quan trọng khi lái xe phải chỉnh đúng tư thế lái.
Bác thử vào cua ở đoạn nào mà kinh thế, em chỉ dám nhẹ ga thôi.

Focus

Xe tải
Em cũng nói luôn: Cái gương hậu ở trong xe nó nằm hơi thấp, khó nhìn khi liếc sang phải xem biển báo GT, chờ dèn ở ngã tư... Không biết có cách gì khắc phục vụ này k hả các bác.:102:
Khắc phục bằng cách tháo ra, thích thì dán cao lên, ko thích thì cất đi:21:

Bọn Ford thiết kế kém thất, dân châu Âu cao to không nhận ra điểm này hay sao ý nhể