Nhận xét đánh giá về siêu xe Toyota VIOS 2014

anhha_hv84

Xe hơi
cá nhân e thì thấy Vios 2014 nhìn đẹp hơn thế hệ cũ, các cụ để ý mà xem, từ 2010 đến 2014 Vios chẳng có j thay đổi cả ngoài sơn vành màu bạc thành màu xám :D

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Chẳng phải facelit hay sơn lại... bác ạh!
Bác cứ nhìn thực tế thì thấy, bình thường chu kỳ đổi mẫu xe họ giữ để người mua trước không cảm thấy vừa mua cái xe xong nó đã tụt giá như diều đứt dây. Người mua sau nhìn người mua trước như người hành tinh khác dám vứt cả đống tiền hôm nya khi biêt ngày mai giá nó thấp hơn rất nhiều!
Công nghệ gì, mới mấy cũng phải phù hợp với điều kiện vận hành. Một loại động cơ, một hộp số,... được thử thách muốn cải tiến chúng thêm thì ít nhất vẫn phải giữ được những đặc tính đã được thử thách, đổi thêm là để chúng tốt thêm, chứ không phải đổi mới là để thêm lỗi. Chắc chắn người dùng không chờ đổi mới chỉ là đổi cho người ta thấy chúng mới!
Chắc bác đã tìm hiểu tại sao Fọt giảm giá như vậy mà vẫn bán không được. Việc này cũng đừng đổ hết lỗi cho khác hàng. Ở VN người dùng không phải quay lưng lại với Fọt mà vẫn có những cái xe Fọt được khách hàng đánh giá rất cao, hiện bán cũng rất chạy như Ranger, Transit,...!!!
Ý bác là cách kinh doanh của Fot chưa phù hợp với dân ta ạ? hay Focus nó kém bền chứ không như ranger với transit? :D

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc là cả 2 bác ạh!
(em cũng tưởng 2014 Fọt giải quyết xong cái vụ lùm xùm ứng dụng công nghệ hại điện này rồi: http://www.carcomplaints.com/Ford/Focus/2014/ )
Em viết trên quan điểm 1 người sử dụng cái xe làm phương tiện, khác hẳn với nhiều người vẫn vào đây viết về "sự hưởng thụ" với K3 hay Vios!
(nhưng em đã viết đâu đó xe vẫn là tài sản, với tụi em chúng thực sự là tài sản vì chúng đang được khấu hao theo quy định của pháp luật).
Với em nếu muốn "hưởng thụ" với xe ô tô chắc cần đề cập mấy dòng như Mẹc S, Bỉm 7,... trở lên. Hiện giờ em chưa quan tâm đến loại xe ấy!
Mà muốn cái xe trở thành phương tiện phục vụ cho công việc (hay 1 phần cho cuộc sống hàng ngày) thì tiêu chí đầu tiên phải là xe phục vụ người chứ không phải ngược lại.
Mấy cái xe Toy, chẳng có gì xuất sắc về "cảm giác lái",... nhưng chắc tiêu chí cần mẫn phụ vụ chủ, không yêu cầu chủ phải phục vụ lại thì chúng đạt được!!!

Chỉnh sửa cuối:

Xanh den

Xe hơi
có đủ điều kiện để đi con Vios là cũng tốt quá rồi, hơn hẳn 2 bánh hehe !

davisy

Xe tải
Chắc là cả 2 bác ạh!
(em cũng tưởng 2014 Fọt giải quyết xong cái vụ lùm xùm ứng dụng công nghệ hại điện này rồi: http://www.carcomplaints.com/Ford/Focus/2014/ )
Em viết trên quan điểm 1 người sử dụng cái xe làm phương tiện, khác hẳn với nhiều người vẫn vào đây viết về "sự hưởng thụ" với K3 hay Vios!
(nhưng em đã viết đâu đó xe vẫn là tài sản, với tụi em chúng thực sự là tài sản vì chúng đang được khấu hao theo quy định của pháp luật).
Với em nếu muốn "hưởng thụ" với xe ô tô chắc cần đề cập mấy dòng như Mẹc S, Bỉm 7,... trở lên. Hiện giờ em chưa quan tâm đến loại xe ấy!
Mà muốn cái xe trở thành phương tiện phục vụ cho công việc (hay 1 phần cho cuộc sống hàng ngày) thì tiêu chí đầu tiên phải là xe phục vụ người chứ không phải ngược lại.
Mấy cái xe Toy, chẳng có gì xuất sắc về "cảm giác lái",... nhưng chắc tiêu chí cần mẫn phụ vụ chủ, không yêu cầu chủ phải phục vụ lại thì chúng đạt được!!!
Bác nói rất chuẩn, em phục ;)

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Chắc là cả 2 bác ạh!
Các hãng thì kiểu phục vụ thượng đế khác nhau tí, kiểu như Toi thì đem đến cho sự hưởng thụ là đống inox giá cao, mà chả bít sướng hơn hay an toàn hơn cái gì cho người lái, chắc được cái tưng bừng với xung quanh là ta có siu xe. Đi mua thì theo phong cách hoài cổ thời bao cấp và đậm nét văn hóa payback Việt. Vậy cũng là 1 cách kinh doanh hợp thời ở riêng ta :D

Nhưng nghe cụ nói cứ như mấy cái xe kia nó nằm lăn ăn vạ suốt ngày ý, mỗi Toi là chả cần đi bảo dưỡng thay thế vẫn bền mãi với thời gian. Cái này em nghe khó tiêu quá. Thế mấy ông mua xe khác không phải Toi đều là hưởng thụ hết mà không phải như 1 tài sàn hay công cụ ạ?
Với bác thì hưởng thụ phải là B7 MẹcS, nhưng người khác chỉ cần 4B là hơn 2B, thế nên người ta có so sánh cũng chỉ so với những cái cùng tiền chứ chả ai nói đi xe đạp thống nhất tốt hơn đi Rolls cả, dù rằng đi xe đạp rõ là có lợi cho sức khỏe hơn nhiều. Bỏ 1 đống tiền ra mà bảo không được hưởng thụ tí nào thì nghe vô lý quá, ai chả có quyền mưu cầu hạnh phúc, sung sướng. :D

coolpix8700

Xe ngựa
...Bỏ 1 đống tiền ra mà bảo không được hưởng thụ tí nào thì nghe vô lý quá, ai chả có quyền mưu cầu hạnh phúc, sung sướng. :D
Nếu bác bảo "Bỏ 1 đống tiền ra mà bảo không được hưởng thụ tí nào..." với mấy cái Toy chắc chẳng đúng!
Còn ngồi xe êm, trong đầy đủ mọi tiện ích thì mấy cái xe các bác đang kể chưa thể có được!
Em hưởng thụ thành quả do mấy cái Toy chúng hỗ trợ để em đạt được. Mà kể về cái có thể "hưởng thụ" như vậy, dù chưa đủ (nếu đủ chắc em sẽ chọn 1 cái BentLey và thuê lái xe, còn 1 cái CayenneS hay Tuareg để thỉnh thoảng tự đi phượt, không đi phượt, nếu không tụ tập chém gió-nhấm tửu với mấy ông bạn thì nằm nhà nghe nhạc), thì mấy cái xe Toy cũng đã hỗ trợ em khá nhiều. Chúng chưa hoàn toàn như bác nói là chỉ đổ xăng rồi nổ máy chạy, nhưng em chẳng bao giờ phải bận tâm vì chúng cả, kể cả cái Tiguan đang chạy chính bây giờ vẫn chưa được như vậy. Tất nhiên chẳng thể phủ nhận là Tiguan lái đường xấu hơn hẳn mấy cái Toy, nhưng như đã viết, mấy cái ô tô với em bây giờ là để phục vụ công việc, chẳng phải để "lái sướng", còn chúng giúp lái dễ hơn thì tất nhiên tốt hơn, nhưng đầu tiên là chúng phải đáp ứng yêu cầu: phục vụ chủ chứ không được đòi hỏi ngược lại!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Chúng phục vụ chủ lúc chúng chạy được bác ạh, còn lúc chúng trục trặc thì chủ phục vụ chúng!
Khổ nhất là lúc chúng không phục vụ được chủ lúc nắng trưa, lúc mưa dầm, trong đêm tối nơi đường heo hút...!

Các bác vào đây hay nhắm mắt chê sự "không thông manh" của người tiêu dùng!
Có thể để mua cái bếp từ, cái bàn là,... là những vật rẻ tiền nhiều người cứ tiện và thấy rẻ là mua, chứ 1 cái ô tô, dù rẻ nhất thì như bác vừa viết ở trên "là 1 núi tiền" với đại đa số các gia đình Việt Nam. Nhiều tiền phải chi ra như vậy thì không ai không phải tham khảo, lượn đi, lượn lại, cân nhắc, đắn đo,... trước khi có thể dốc túi ra cho 1 cái ô tô. Và như mọi lĩnh vực khác, thjị trường ô tô cũng rất khắc nghiệt với các nhà sản xuất, chuyện bị đào thải khi không đáp ứng được yêu cầu của đại đa số káhc hàng vẫn đang diễn ra!
Chắc về Fọt bác hiểu rõ hơn em tại sao các models của họ cứ vào Việt Nam rồi lại ra đi không kèn không trống (tuy vậy em cũng hiểu sơ sơ là trường hợp của Fọt thì không hề giống với GM VN-hay đúng hơn là Deawoo VN - vì xe Fọt chẳng tồi như vậy, kể cả những cái xe đã rời thị trường, mà trong những cái xe ấy em tiếc nhất cái Escape vì có thời gian đã định kết duyên với nó nếu không bị mấy ông bạn đang chạy Fọt ngăn)!

Chỉnh sửa cuối:

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Fọt đi cày thì em chả thấy chê điểm gì vì so với xe khác tầm đó nó đều hơn, sedan thì em lại không biết nhiều nhưng vài cái em biết đều ngon, trừ con ếch 3.0 cũng ngon nhưng ăn xăng gứm quá, còn khi cầm xiền đi mua thì rực rỡ và không nhục như vào Toi :D

nhim bong

Xe tăng
Vios 2014 em thấy đi thực sự tiết kiệm xăng! Đi xe không nghĩ về xăng cộ là tốt lắm rồi, nó cũng chỉ là 1 phương tiện đi lại.

NAMĐÀN.56

Xe tải
-Em nghĩ là bác ko hiểu gì về câu chữ và chữ "fun" ở cái of "otofun" này cả nên ko chấp! Ko phải tự dưng cuối bài nó có cái icon mặt cười đâu! Em khuyên bác nên xóa bài còn ko thì em cũng chả nể nang gì đâu. Còn nếu bác thích dùng tay chân thì cho em cái hẹn với số cầm chân, em dạo này đang rảnh!:-w
anh....em thích đánh nhau với anh...ok không? hehe >>>được lắm...em vios đây :D

ubisapro

Xe trâu
Chúng phục vụ chủ lúc chúng chạy được bác ạh, còn lúc chúng trục trặc thì chủ phục vụ chúng!
Khổ nhất là lúc chúng không phục vụ được chủ lúc nắng trưa, lúc mưa dầm, trong đêm tối nơi đường heo hút...!

Các bác vào đây hay nhắm mắt chê sự "không thông manh" của người tiêu dùng!
Có thể để mua cái bếp từ, cái bàn là,... là những vật rẻ tiền nhiều người cứ tiện và thấy rẻ là mua, chứ 1 cái ô tô, dù rẻ nhất thì như bác vừa viết ở trên "là 1 núi tiền" với đại đa số các gia đình Việt Nam. Nhiều tiền phải chi ra như vậy thì không ai không phải tham khảo, lượn đi, lượn lại, cân nhắc, đắn đo,... trước khi có thể dốc túi ra cho 1 cái ô tô. Và như mọi lĩnh vực khác, thjị trường ô tô cũng rất khắc nghiệt với các nhà sản xuất, chuyện bị đào thải khi không đáp ứng được yêu cầu của đại đa số káhc hàng vẫn đang diễn ra!
Chắc về Fọt bác hiểu rõ hơn em tại sao các models của họ cứ vào Việt Nam rồi lại ra đi không kèn không trống (tuy vậy em cũng hiểu sơ sơ là trường hợp của Fọt thì không hề giống với GM VN-hay đúng hơn là Deawoo VN - vì xe Fọt chẳng tồi như vậy, kể cả những cái xe đã rời thị trường, mà trong những cái xe ấy em tiếc nhất cái Escape vì có thời gian đã định kết duyên với nó nếu không bị mấy ông bạn đang chạy Fọt ngăn)!
cụ cool nói nghe chuẩn quá. Ko phải ai mua xe Toy cũng chỉ " nghe nói", ko đi tham khảo các mẫu xe khác. Tiền của mình, mình bỏ ra thì mình tự nhận thành quả, ngu hay ko thì 1 thời gian sẽ tự trả lời được. Thật sự khi nghe bài ca người tiêu dùng thông minh, em ngứa mắt lắm, nhưng trên tinh thần fun của diễn đàn thì vui vẻ chém gió với nhau mấy câu. Tiền của em, em bỏ ra, ngu hay ko em chịu, xin đừng lôi các xe khác ra, rùi nói mua xe Toy là.... em xin hết :D

coolpix8700

Xe ngựa
Vào đây rất nhiều tín đồ công nghệ, nhưng lại rất ít thông tin về công nghệ!
Nếu chỉ nói về điện tử-phần mềm điều khiển (trong ECU) 1 cái ô tô thì không phải là 1 cái Ai phôn. Ai phôn có thể lỗi, rồi họ vá lỗi và thu hồi, cùng lắm người mua nếu không được nhà SX bảo hành thì chỉ mất ít tiền, nhưng nhiều lỗi của ô tô thì có thể là mạng sống của nhiều người.
Đồ điện tử-phần mềm thì không chỉ cái công-xếp khi người ta nghĩ ra chúng, mà cả đồ sx ra được thử nghiệm trong phòng thí nghiệm kỹ đến đâu cũng chưa thể giống được với thực tế sử dụng.
Ví dụ về điện tử như những cái PC, với phần cứng, các loại cards ad-on có thể tương thích với rất nhiều loại mainboards (vì đã được nhà SX cắm vào thử), nhưng lại không thể cắm vào một số mainboards khác vì "không tương thích". Nhưng ngay cả mấy cái cards đã được cắm thử và chạy tốt, nhưng một ngày nào đó, vẫn có 1 ứng dụng nào đó sau khi làm 1 thao tác gì đó sẽ làm cho cái PC đứng yên!
Với cái hệ điều hành, MS khi mới ra bản an pha cho thử diện hẹp, rồi bản bê ta dùng thử diện rộng để người dùng thử phát hiện hộ lỗi giúp MS tiếp tục vá lỗi hàng năm mới phát hành, nhưng sau đó vẫn tiếp tục phải tung ra liên tiếp các bản vá lỗi vì lỗi vẫn xuất hiện.
Phần cứng-phần mềm các thiết bị điện tử trong 1 cái ô tô cũng chẳng khác, chỉ khác là việc "thử nghiệm diện rộng" (bản bê ta) có thể chính là những người mua xe (những người tiêu dùng thông manh nhất sẽ được nhà SX chọn làm chuột bạch)...
Để so sánh PC với ô tô thì chắc chỉ cần tìm hiểu xem có hãng ô tô nào sx toàn bộ linh kiện cho cái ô tô họ làm ra hay không, hay cũng cắm-rút từ các nhà SX OEM như mấy cái cards ad-on của PC. Phần mềm điều khiển nhét trong mấy cái ECU thì khác những phần mềm khác?

Chỉnh sửa cuối:

anhha_hv84

Xe hơi
vios bản mới nhìn đẹp, nhất là màu vàng cát , vios nó là hàng bình dân, tầm tầm tiền, đi bền, xăng ăn uống chấp nhận được và đặc biệt rất giữ giá, đó là lí do nhiều người chọn

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
cụ cool nói nghe chuẩn quá. Ko phải ai mua xe Toy cũng chỉ " nghe nói", ko đi tham khảo các mẫu xe khác. Tiền của mình, mình bỏ ra thì mình tự nhận thành quả, ngu hay ko thì 1 thời gian sẽ tự trả lời được. Thật sự khi nghe bài ca người tiêu dùng thông minh, em ngứa mắt lắm, nhưng trên tinh thần fun của diễn đàn thì vui vẻ chém gió với nhau mấy câu. Tiền của em, em bỏ ra, ngu hay ko em chịu, xin đừng lôi các xe khác ra, rùi nói mua xe Toy là.... em xin hết :D
Dỗi rồi đới :))

coolpix8700

Xe ngựa
Về điện tử thì cả phần mềm-lẫn phần cứng chắc bác GLPro hiểu rõ nhất về cái ly hợp kép!
Đó là công nghệ rất tiên tiến, có thể nói với xe du lịch là tiên tiến nhất hiện nay cho bộ hộp số.
Được ứng dụng trong mấy cái xe đua Công thức một do tốc độ chuyển số của nó chỉ 3 phần trăm giây (tất nhiên ưu điểm của nó không chỉ có vậy).
Tất cả đều rất tốt, nhưng khi biết bản Tiguan của em (2012) lại được trang bị hộp số AT clát sích 6 cấp chứ không phải hộp số DSG (tên của VW đặt cho hộp số ly hợp kép của họ) 7 cấp của các bản 2011 Việt Nam trở về trước em thấy mừng hơn. Thực ra đó chỉ là sự lo lắng mà lúc ấy em nghĩ có khi hơi thừa khi đọc về mấy cái côm bờ lanh của khách hàng Mỹ về hộp số ly hợp kép của Fọt trong mấy cái Fô cụt hay Fiết ta. Nhưng rồi cũng chẳng thừa, năm ngoài VW tiến hành 1 vụ chiêu hồi lớn (xin lỗi thu hồi) với xe Scirocco cũng vì cái hộp số này!

Các cụ nói rồi "hiện đại-hại điện". Chẳng nên phản đối công nghệ tiên tiến, nhưng cũng nên tìm hiểu để thực hiện được "công nghệ phải phù hợp với trình độ và điều kiện sử dụng", dù có tiên tiến đến mấy. Chắc ai cũng biết, công nghệ càng tiên tiến thì điều kiện sử dụng càng khắt khe!!!

Chỉnh sửa cuối:

uyen.pham

Xe máy
Thưa các cụ siêu xe này đã được bán tại Việt Nam, sau 2 tuần đã 1500 đơn đặt hàng và có khoảng 500 đến tay người tiêu dùng. Đề nghị các cụ đã đi xe này cho những đánh giá chân thực nhất.
e là sâu xe bán Toita phải nói thật là không phải khách hàng nào cũng lên diễn đàn OF đâu ạh,

guong hau

Xe đạp
em thấy cũng được. nhiều khi có còn hơn không.